Jambo msikilizaji, popote pale unapoendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ninakukaribisha katika marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na ninakuambia karibu sana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia hali ilivyo nchini Somalia ambapo baada ya kuondoka rasmi jukwani maafisa huko Mogadishu wanasema wako tayari kuongeza muda wa kukaa kwa kikosi cha kikanda ikiashiria changamoto za kumuanga, kuangamiza waasi wa Al-Shababu. Je, wachambuzi wanasema nini? Kwa hivyo lili kundi la Al-Shabab utakuta kwamba lisipoangaziwa vizuri huenda tena kundi lingine likachipuka, ikawa sasa tena kesho yake sasa, hawatakuwa sasa wanapambana na Al-Shabab, watakuwa wanapambana aidha na mtoto wa Al-Shabab ama mjukuu wa Al-Shabab. Na katika sehemu ya kwanza tutaanzia na mzozo ulioibuka baada ya Rasia kuishutumu Marekani kwa shambulizi linalodaiwa kulenga Kremlin mjini Moscow, huku rais wa Ukraine Vladimir Zelenski akizuru Uholanzi na kutoa wito wa jopo maalum kuundwa ili kumwadhibu rais wa Rasia Vladimir Putin. Ni Kwa Undani, mimi naitwa BMJ Mrithi. Nam, karibu kwa sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo kama ulivyosikia, tutakuwa tukizungumza kuhusu mzozo ambao umeibuka hivi karibuni, e, kuhusiana na Russia na vilevile Ukraine na ambao pia umeivuta Marekani e, katika siku za karibuni. Rasia leo imeshutumu Marekani kwamba ilihusika na shambulizi la ndege isiyokuwa na rubani dhidi ya Kremlin na kusema kwamba mashambulizi ya hayo yalikuwa ni ya kuhujumu na yalifanywa na Ukraini katika mistari yake ya mipaka ya Rasia na kufikia kiwango ambacho hakijashuhudiwa kufikia sasa. Kremlin imesema kwamba Ukraini imefanya shambulizi la ndege mbili ambazo hazikuwa na rubani kwa lengo la kumuua Rais Vladimir Putin na ni shutuma ambazo Kivu imekanusha. Uamuzi wa mashambulizi kama hayo hayafanyiki Kivu, lakini ni Washington ambayo huwa inatoa uh, amri kama hizo, amesema msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov, na Kivu inafanya kile ambacho iliambiwa ifanye, ameongeza akisema kwamba Washington inatakiwa kuelewa hili wazi kwamba wanajua ni wao ambao walielekeza shambulizi hilo lifanyike. Peskov alisema kwamba Putin alikuwa akifanya kazi katika ofisi yake huko Kremlin kama kawaida, siku ya Alhamisi, lakini akaongeza kuwa hatua za usalama Moscow zitaimarishwa kufuatia shambulio hilo ambalo Kremlin nayo bado inasema lilitokea eh, siku usiku kati ya Jumanne na Jumatano. Na Rasia pia imeripoti mfululizo wa mashambulizi ya ndege zisizokuwa na rubani katika vituo vya mafuta na njia za reli na kuilaumu Ukraini kwa mashambulizi hayo eh, wakati huo huo, hapa Washington, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Uh, uh, Kirby amekanusha uh, madai hayo ambayo yametolewa na, na Moscow kwamba Marekani ilihusika kwa njia moja au nyingine katika eh, mashambulizi yaliyotumia ama mashambulizi ya ndege za zisizo na rubani eh, huko Moscow, na hayote haya yanajiri wakati ambapo rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky akiwa katika mji u, akiwa nchini Uholanzi amesema kwamba ana uhakika kuwa Russia na Vladimir Putin baadaye, hatimaye atakabiliwa na kesi ya uhalifu wa vita wa kimataifa kwa uvamizi wa Moscow nchini Ukraine. Kumbuka, Kum, kwamba haya yanajiri ikiwa sasa ni zaidi ya mwaka mmoja tangu uvamizi rasmi kuanza eh, kwa Moscow dhidi ya Ukraine. Katika eh, hotuba yake katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko the Hague, Zelenski alisema ni uhalifu, ni uhalifu, ni uhalifu mmoja tu wa Rashi ambao ulisababisha uhalifu huu wote. Huu ni uhalifu wa uchokozi, mwanzo wa uovu na uhalifu mkuu. E, lakini hebu tumsikie alivyozungumza kabla hatujaendelea, na pia tutamleta mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa baadaye kidogo kuangalia suala hili kwa ujumla wake. Huyu hapa, Volodymyr Zelensky. Ni taasisi moja ndio yenye uwezo wa kujibu kuhusu uhalifu, uhalifu wa uchokozi katika mahakama Mahakama sio kitu cha mseto kinachoweza kufunga mada rasmi, sio maelewano ambayo yatawaruhusu wanasiasa kusema kwamba kesi inatuhumiwa kufanyika, lakini ukweli kamili na ni wakati ambapo Zelenski uh, pia amesema mahakama maalum inabidi iundwe ili kuwajibisha Rasia kwa uhalifu na kile alichokiita uchokozi wake na ni hotuba ambayo alipea jina hakuna amani bila haki kwa Ukraine, mji ambao, eh, akizungumzia miji kadhaa, lakini kwa katika mji huu ambapo yuko ziarani, ni mji ambao mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa vita iko. Zelensky alisema kwamba inastahili ku, u, kuhukumiwa, anastahili kuhukumiwa kwa vitendo vya uhalifu, akimzungumzia rais wa Russia Vladimir Putin katika mji mkuu wa sheria ya kimataifa hapa, akimaanisha kule The Hague. Rais huyo wa Ukraine pia alitembelea ICC Uholanzi hivi leo na afisi kadhaa za za za mahakama hiyo katika ziara hiyo ambayo inaelezwa na vyombo vya habari kama ya kushtukiza e, na ICC ilitoa kibali kama unakumbuka msikilizaji, kukamatwa kwa rais wa Russia Vladimir Putin, na leo alizungumza akiwa nje ya jengo na bendera zilionekana ziki, zikipepea wakati akizungumza kuhusu maswala hayo. Na katika taarifa iliyotolewa Machi 18 Eh, eh, uh, ilieleza ili kwamba kutoka kwa mahakama hii ilisema kwamba Putin alidaiwa kuhusika na uhalifu wa kivita na kuwafukuza watoto wa, uh, ambapo ni kinyume cha sheria wakitoka katika maeneo ambayo yanakaliwa kimabavu na Ukraine na kuwapeleka hadi nchini Russia. Tutazungumza mengi, lakini kwa sasa Hebu tumlete Profesa David Monda, huyu mchambuzi wa siasa za uh, kimataifa ako mjini New York, katika Chuo Kikuu cha New York. Profesa, kwanza kabisa hii sasa yote haya umesikia, mvutano umetokota, umefika kiwango ambacho wanashutumiana sasa, wameingiza pia Russia, imeingiza Marekani katika mvutano huo kuhusu ikisema kwamba Rusia Marekani ilihusika kwa njia moja au nyingine, ama ndio ilikuwa inaongoza e, e, vile ambavyo shambulizi lingefanyika. Hebu e, tupe taswira yako, uh, tumefika hapa kwa sababu ya huu mvutano wa vita vya Ukraini kwa sababu kumekuwa na uhasama mkali, lakini vile tunajua kukiwa na vita Uh, vita sio vile tu vya bunduki na gurneti. Vita pia ni vile vya ujasusi. Kwa hivyo hali hii imekuwa ni hali ngumu, na tokeo hii, eh, wakati huu haijulikani kama Marekani imehusika, kama Waukraini wamehusika, ama kama eh, ni, ni jitihada la kujaribu kuonyesha kutoka Kremlin. Eh, wanaweza kujaribu jaribio hilo kutoka Warusi wenyewe ili wa waweze kuwalaani uh, Waukrain na Wamarekani huwa wamehusika. Kwa hivyo kwa wakati huu ni hali tete, hali yasintofahamu. Kwa muda mrefu sasa, Moscow imekuwa ikisema kwamba Kievu inasaidiwa sana na Washington kwa mambo mengi tu tangu vita hivi kuanza. Unadhani ni kwa nini? E, ni kwa sababu ni, ni wazi, ni bayana ya kwamba Marekani imekuwa ikijaribu kusaidia Ukrain na imesaidia Ukraine kwa sio tu Uh, silaha za kujihami lakini pia uh, ujasusi kwa vile uh, jeshi la Ukraine inavyofanya kazi yake. Na pia tusahau ya kwamba uh, pia kidiplomasia, Marekani imekuwa ikijaribu kuishutumu uh, Urusi uh, kwa Umoja wa Mataifa, kuleta mataifa pamoja kushutumu Uh, uh, Russia kwa jisiasa zake za kushambulia Ukraini. Kwa hivyo ni vigezo vingi tu vimekuwa vikiendelea na hali wakati huu imekuwa ni mbaya zaidi. Rais wa Ukraini Vladimir Zelensky yuko nchini Uholanzi ambako ametoa wito wa kuundwa kwa jopo maalum la kumfungulia mashtaka ya uhalifu nchini Ukraini Raisi Vladimir Putin. Unakumbuka kwamba mahakama ya ICC tayari ilikuwa imemfungulia mashtaka rais huyo. Unadhani ziara hii ya rais Zelenski nchini Uholanzi ina umuhimu gani? Ina umuhimu sana, maanake eh, ICC ama mahakama ya jinai imetoa eh, matamshi ya kusema ya kwamba imemshtaki Vladimir Putin na anawajibika kujisalimisha kwenye mahakama kujibu mashtaka haya. Kwa hivyo, Zelenski kwenda huko ni kuongezea ile motisha, sio uh, tu uh, ya kutoka Ukraine lakini Ukraine kujaribu kuleta mataifa yote ya dunia uh, kuweza kukubaliana ya kwamba Rais Putin akienda pale, akizuru taifa lolote, seme ya Afrika Kusini vile anatarajiwa kwenda huko hivi karibuni, ya kwamba anaweza kushikwa na kupelekwa kule ICC. Pia kumalizia, lazima niongezee ya kwamba eh, mahakama hii kuu ya ICC vile vilezez yameenda kule pia, eh, itaongezea pia jitihada zake kuhakikisha kwamba yale mataifa yote ambayo yamepiga sahihi uh, ule, uh, makubaliano ya Roma Uh, ya kuunda ICC lazima yawajibike. Kenya ipo uh, mle ndani, Afrika Kusini ipo mle ndani na mataifa tu mengi. Kwa hivyo wanafikiria jitihada hizi pia za kidiplomasia na kutoka ICC uh, zinamwekea uh, vikwazo zaidi Rais Putin, lakini ningependa kutahadharisha hapa kumalizia na kusema ya kwamba uh, vikwazo hivi vya ICC huenda tena vikasambaratisha uh, juhudi za kidiplomasia kujaribu kutamatisha vita hivi. Maanake Putin sasa ataona hana vingine, ya kwamba ataendeleza vita hivi, vita hivi na pia kuongezea makali ya vita kati ya Urusi na Ukraine. Ni kushukuru sana Profesa, kuzungumza masiko leo, asante ah, sana. Profesa Monda anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Usiondoke, kwani tutarejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya so, Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Chini ya miezi ishirini kabla ya ujumbe wa mpito wa Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, kuondoka rasmi katika jukwaa hilo, maafisa wa Mogadishu wanasema kwamba kwa wako tayari kuongeza muda wa kukaa kwa kikosi cha kikanda, ikiashiria changamoto za kuangamiza wanamgambo wa al Shababu. Mwandishi wetu uh, Jason Nyakundi anaangazia uwezekano wa majirani wa Somalia katika kufaulu kurejesha utulivu nchini humo na pia changamoto zilizopo. Karibu Jason. Somali imepata uungwaji mkono kutoka kwa majirani kwa kabili Al-Shabab baada ya viongozi kukutana na Kampala, Uganda, ambapo rais Yoweri Museveni alimkaribisha Rais Hassan Sheikh Mohamud wa Somalia na viongozi kutoka nchi zinazochangia wanajeshi katika misheni ya Afrika nchini Somalia ATMIS, akiwemo Rais wa Kenya William Ruto, ikiwa ni chini ya miezi ishirini kabla misheni ya mpito ya umoja wa Afrika nchini Somalia kuondoka rasmi, maafisa huko Mogadishu wanasema wako tayari kuongeza muda wa kukaa kwa kikosi cha kikanda na kuashiria changamoto iliyopo katika kupambana na Alshabab. ATMIS ambayo ilichukua nafasi ya misheni ya Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, mwaka jana mwezi Aprili, muda wake unatarajiwa kumalizika Disemba 2024. Mawaziri wa ulinzi wa mambo ya nchi kutoka nchi zinazochangia wanajeshi na washirika wa wa ATMIS wanataka mpango mahususi wa kuondoka kwa wanajeshi kutoka wa Somalia ili kuepuka kusambaratisha mafanikio ya usalama aliyopatikana. Umoja wa Afrika pia umesisitiza wito wa Somalia wa kuondolewa kabisa vikwazo vya silaha huku ikikubali maendeleo ya nchi hiyo katika vigezo muhimu vilivyoainishwa katika azimio 2662 na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Richard Tute ni mtaalamu wa masuala ya usalama, na kwanza nimemuuliza kuhusu sababu ambazo zimechangia Somalia kujipata katika mzozo wa miaka mingi. Unajua kwamba Somalia imekuwa katika hali hiyo kwa muda mrefu kwa sababu za kisiasa, sababu za kiuchumi, na pia sababu zingine ambazo pia zinachangia sana ni sababu pia za kidini, pia kwa sababu utakuta kwamba sasa wakati ambapo unajaribu kutafuta suluhisho ya sababu za kisiasa, unakuta kwamba hilo suluhisho pia sio suluhisho kwa sababu pia za kidini kwa sababu wakati ambapo pia unasema kwamba unataka kulete mfumo wa kidemokrasia eh, kidemokrasia katika nchi ya Somalia unakuta kwamba huo mfumo wa kidemokrasia unayotaka kuilete inakwaruzana ama inagongana na sababu za kidini. Sasa haya ndiyo mambo ambayo utakuta kwamba eh, yamechangia eh, Somalia kuwa katika hali iliyopo hivi sasa takriban miaka hii karibu zaidi ya ishirini tangu kutoka kwa, kwa Siad Barre. Nchi mingi za Afrika zimeonyesha kwamba haziwezi kuwa na demokrasia kama ile demokrasia ya nchi ya magharibi. Angalia mm -hmm. Sasa Sudani kwa hivi sasa angalia mm -hmm. Libya eh? kati ya zile nchi ambazo labda eh, demokrasia kulingana na nchi za kigeni haiingiani na demokrasia eh, ya, ya hiyo nchi. Unajua, kabla ya kuja kwa Waingereza na nchi zingine, kuna venye Waafrika walikuwa wanajitawala kuna mfumo fulani ambao walikuwa wanatumia, hizi mifumo za kijamii ambazo kila jamii ilikuwa na mfumo wake wa kifalme, na mfalme hakuwa na kwamba hakuwa na muhula wa kutawala. Mfalme ilikuwa kwamba atawale hadi kifo akiweza kuondoka kupitia kwa njia ya kifo, mwingine anachukua kutoka kwa familia yake. Na ndio unakuta kwamba hizi demokrasia haziambatani na mila na desturi za Afrika, na ndio sababu kuna huo mkwaruzano na mgongano. Sasa ukiambia Mwafrika kwamba uh, kiongozi anastahili kuwa na muhula, anakushangaa wewe kwa sababu hawa wanajua kwamba wakati ambao mtu ametwaliwa kuwa mfalme, yeye ataondolewa hapo tu na kifo, na wakati ambapo anaondoka kupitia kwa njia ya kifo kutakuwa tena pia, hata inajulikana kwamba hii ni jamii ya kifalme. Sasa wameletewa mfumo ambao bado wanatapatapa kujaribu kuielewa, bado wanafanya kile ambacho tunaita na kizungu trial and error. Kwa hivyo sisi bado ni wachanga, Afrika bado ni wachanga. Kwa hivyo tusiwe na matarajio makubwa zaidi. Waafrika wapewe muda na wasaidiwe, washikwe mkono, lakini wasiweze kupelekwa mbio ambayo hawawezi wakaienda hiyo mbio. Kwa saa hizi nafikira, shida sio Afrika, shida ni kwamba matarajio ya nchi za magharibi na Ulaya, matarajio yao kwa Waafrika ndio yako juu zaidi. Somalia imekuwa chini ya vikwazo vya silaha tangu mwaka 1993 ilipoingia mikononi mwa wababe wa kivita. Awali vikwazo hivyo viliwalenga wababe wa kivita, lakini imefanyiwa marekebisho kwa miaka mingi ili kuwalenga magaidi. Bado Somalia inataka ruhusa ya kununua silaha. Wachambuzi wanahoji kwamba wito wa tarehe mpya ya kuondoka unaonyesha hali halisi kwamba Somalia haijajenga na kuvipa vyombo vyake vya usalama uwezo wa kukabiliana na ulinzi wa nchi hiyo dhaifu ambayo imekuwa katika migogoro tangu mwaka 1991. Mwezi Machi mwaka huu Rais wa Uganda, Yoweri Museveni, alimwambia mwenzake wa Somalia Sheikh Mahmud kuipa kipaumbele amani kwa kujenga jeshi la taifa la watu lenye itikadi sahihi ya kulinda nchi yao ili amani iendelee kuwepo. Hii ilikuwa wakati wa mkutano katika ikulu ya Entebe Mnamo Machi 19 wakati rais wa Somalia alipokuwa nchini Uganda kushuhudia kufuzu kwa makurutu 1290 wa jeshi la taifa la Somalia waliomaliza kwa mafanikio mafunzo yao maalum ya kijeshi ya miezi mine katika kituo maalum cha mafunzo nchini Uganda. Sheikh Mahmudi alisema ni sehemu ya juhudi za mpito kwa Somalia kutoa mafunzo ya kuajiri askari wasiopungua ifikapo disemba 2024 kuchukua nafasi ya ATMIS ambao kwa sasa inashiriki majukumu ya usalama na jeshi la kitaifa la Somalia huku ukiwachia kabisa majukumu mengine jeshi na polisi. Ujua kwamba lili kundi la Al-Shabaab linaongozwa na itikadi, na hizi itikadi utakuta kwamba wanase hizi itikadi wanasema kwamba kwa sababu ya umasikini, ya umasikini tumeletewa tu, zamani tulikuwa tunaishi vizuri wakati wa babu zetu. Kwa hivyo kukabiliana na hizi itikadi itabidi pia utumie tu itikadi zingine ambazo tunasema kwa njia ya kizungu zina falsify zile itikadi ambazo zitaweza kupambana na hizi itikadi ambazo watu wameenezewa. Kwa hivyo lili kundi la Alshabab utakuta kwamba lisipoangaziwa vizuri, huenda tena kundi lingine likachipuka kutoka kwa lili lili likundi sasa tena kesho yake, sasa hawatakuwa uh, sasa wanapambana na Alshabab, watakuwa wanapambana aidha na mtoto wa Alshabab ama mjukuu wa Alshabab. Kwa hivyo, sio jambo ambalo tutasema kwamba ni jambo ambalo linaweza kudhibitiwa haraka iwezekanavyo, na lazima watu wajifunze jinsi ya kuishi na changamoto hizi. Unajua, kwa muda mrefu unakuta kwamba kuna venye hisia yenye Amerika walikuwa nayo dhidi ya Osama bin Laden, wakati ambapo wangeona Osama bin Laden, walikuwa wanamwona ni kama mtu ambaye anaishi kichakani, mtu ambaye anaishi kwenye mapango, mtu ambaye anateseka, ilhali hiyo ni maisha yake na anafurahia, na hizo ndio itikadi zao na ndio utamaduni wao. Sasa wakati ambapo tunaangazia Somalia tusiangalie Somalia kutoka kwa macho ya Magharibi ama macho ya Ulaya, tuiangalia Somalia kupitia kwa mtazamo wa Somalia yenyewe. Tukiweza kuangazia Somalia kupitia macho ya Somalia, suluhisho itapatikana na itakuwa ni suluhisho ambayo ita, itakuwa kwamba imetokea kwa wasomali wenyewe. Tusiende kufanya kile kitu tunaita kwa lugha ya kizungu cut and paste kwamba kwa sababu imefanya kazi Afghanistan, tukasema kwamba pia itafanya kazi Somalia. Kwa sababu imefanya kazi mahali fulani, tuseme pia pia itafanya. Aa, aa, na ndio, hilo ndilo tatizo, kwamba hatujaweza kukaa chini tukaangalia masuala kutoka kwa macho ya Somalia wenyewe. Sisi tunasema kwa sababu e, tutume wanajeshi na tukafikiria kwamba wanajeshi wataleta suluhisho. Kumbe shida hapa usio shida za kijeshi. Kumbuke kwamba hapa kuna itikadi kali za kidini, ukumbuke hapa kuna itikadi. Sasa hata sio sio Somalia sio shida ya ukabila, sasa kwa sababu kabila ni lile moja, tofauti sasa ni kimbari tu, clan tu, ukoo tu. Sasa sasa tuka tukaweza kutazamia kwa sababu utakuta nchi za magharibi hazina tatizo kama hilo la ukoo, hawana kama labda wana tatizo tu za kiuchumi class war, lakini sasa Somalia kuna hayo yote yamerumbikana. Unajua, zamani kungetokea shida tu, unasema kwamba tumetuma askari wa kutosha, tumewapea vifaa vya kutosha. Siku hizi mtazamo wa usalama wa nchi umebadilika, lakini sasa tukisema tu tumetuma wanajeshi wa kutosha, tumewapea silaha, tumewavalisha kofia za, za Umoja wa Afrika tumetoa tena hizo kofia tumewavalisha za bluu pana, pana. Lakini wadau wengine wakiongozwa na Umoja wa Ulaya hivi karibuni wameelezea wasiwasi kwamba yanayofanywa na jamii ya kimataifa hayatoshi kukamilisha kipindi cha mpito cha Somalia ambacho kinajumuisha kujenga vikosi vya usalama ambavyo vinajumuisha mafunzo na vifaa vya wanajeshi na polisi. Kando na usalama, mageuzi mengine ambayo yanahitaji kuungwa mkono na wafadhili ili kuleta mabadiliko kamili ni pamoja na juhudi za ujenzi wa serikali zinazohusisha ushiriki wa baraza la kitaifa la mashauriano mwezi Mei, ambalo litajadili mtindo wa uchaguzi, kupanua ushiriki wa kisiasa ili kuondokana na vikao vinavyofanya maamuzi ya dharura. Jason Nyakundi, mwandishi wetu wa wa Nairobi. Shukran sana, hapo tunafika mwisho wa kipindi cha kwa undani. Kwa niaba ya watu waliofanikisha kipindi hiki, mimi naitwa BMJ Mridhi. Upande wa pili tulikuwa naye Saida Hamdun. Msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninakuacha na kibao cha muziki. Mimi ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nasi.