Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza tunakukaribisha katika matangazo yetu ya alfajiri kutoka hapa Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Leo ikiwa ni Jumatatu, Mei 8, 2023. Na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Nuru FM Iringa, KFM Songea Tanzania, Redio Malaika Lubumbashi, Radio Soleil Butembo DRC, Redio Mitume Kitale Kenya, Sasa Redio Bungoma na UBC Redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. katika ripoti zetu za leo hii, mamia ya watu wanahofiwa kupoteza maisha kutokana na mvua iliyosababisha mafuriko huko na Mikubu, Kalehe, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi niko mchungaji nimepoteza shirika yangu makumi munane na saba ndio nilisha resanse kwa sai. Na katika taarifa nyingine, matukio ya watu kuuawa kwa bunduki Marekani yanaendelea katika jimbo la Texas, hali hii wanaichukuliaje? Haya matukio yamekuwa ni ya kuchanganya na ya kuzidi kuogopesha watu ni baadhi tu ya ripoti ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya nusu saa ya asubuhi hii ya leo. Naamini kabisa umeshajiandaa tayari kabisa kwa siku njema kabisa ya Jumatatu. Lakini kabla ya kuendelea kukuletea yale tuliyokukusanyia hii leo, tunamkaribisha Patrick Nduwimana kwa ajili ya habari za dunia. Nigeria, mzalishaji mkubwa wa mafuta barani Afrika, inakiona kiwanda hicho ambacho kitazalisha mapipa laki sita na elfu hamsini kwa siku. Na samahani msikilizaji kwa kasoro hiyo ambayo imetokea. A, katika habari za dunia rais wa Marekani Joe Biden Jumapili amerejelea wito wake wa kupiga marufuku silaha zinazotumiwa katika vita na kuchukuliwa hatua nyingine za usalama wa bunduki, siku moja baada ya watu wanane kuuawa katika jumba la maduka huko Texas katika shambulio la hivi karibuni linalolenga watu wengi kulitikisa taifa. Maafisa wa usalama, mashahidi waliopatwa na kiwewe, pamoja na polisi walielezea matukio ya hofu na uoga kaskazini mwa mji wa Dallas, ambapo picha zilizosambaa kwenye mitandao ya kijamii zilimwonyesha mshambuliaji akitoka ndani ya gari lake katika eneo la maduka la kuegesha magari siku ya Jumamosi na kuwafyatulia risasi watu waliokuwa wanatembea karibu na jumba hilo la maduka kwa kutumia silaha inayofyatua risasi nyingi kwa muda mfupi. Watu saba waliripotiwa kuuawa kwenye eneo la tukio pamoja na mshambuliaji. Waathiriwa wengine walifariki baada ya kufikishwa hospitalini, huku watatu wakilazwa katika chumba cha upasuaji wakiwa katika hali mahututi. Mkuu wa idara ya zimamoto Allen Jonathan Boyd alisema Jumamosi, vyombo kadhaa vya habari hapa Marekani vyote vikinukuu vyanzo vya maafisa wa usalama Jumapili vimemtambulisha mshambuliaji kwa jina la Mauricio Garcia mwenye umri wa miaka 33 mitatu. Rusia imezidisha mashambulizi ya makombora dhidi ya mji wa Ukraine wa Bahmut ikitumai kuuteka mji huo ifikapo Jumanne. Afisa wa cheo cha jenerali katika jeshi la Ukraine anayehusika na ulinzi wa mji huo uliozingirwa alisema Jumapili akiahidi kufanya kila liwezekanalo kuzuia jambo hilo lisitokee. Jenerali Aleksandra Sarsky, kamanda wa vikosi vya ardhini vya Ukraine, amesema kwamba wanajeshi wa Rusia wamezidisha mashambulizi ya makombora kwa kutumia silaha nzito dhidi ya mji huo na wameanza kutumia vifaa vya kisasa na kupanga upya wanajeshi. Shirika la habari la Reuters alikuweza kuthibitisha ripoti hizo. Leo ni muhimu sana kuchukua maamuzi haraka iwezekanavyo, ili kuzuia vitendo vya adui, Sersky alisema kwenye mtandao wake wa Telegram, baada ya kile alichosema ilikuwa kuwajulia hali wanajeshi ambao wako kwenye mapambano katika mji wa Bahmud. Rusia bado wanatumai kuuteka mji huo ifikapo tarehe 9 Mei. Wajibu wetu ni kuzuia hilo lisitokee. Tarehe tisa Mei ni maadhimisho ya siku ya ushindi nchini Rusia, ikiwa kumbukumbu ya ushindi dhidi ya utawala wa wanazi wa Ujerumani. Rais wa Nigeria Muhamadu Buhari atazindua kiwanda cha mafuta cha Dangote chenye thamani ya mamilioni ya dola wiki mbili zijazo, amesema msemaji wa rais Jumapili, na kutarajia kuanza uzalishaji wake wa kwanza toka kuanza kujengwa mwaka elfu mbili kumi na sita. Idi Ligongo anasoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Nigeria, mzalishaji mkubwa wa mafuta barani Afrika, inakiona kiwanda hicho ambacho kitazalisha mapipa laki sita na elfu hamsini kwa siku na kilichojengwa na bilionea Aliko Dangote chini ya kundi la viwanda vya Dangote kama ni suluhisho la kumaliza utegemezi wa nchi hiyo wa kuagiza karibu bidhaa zake zote za mafuta yaliyosafishwa msemaji wa rais bashir ahmad amesema buhari atazindua kiwanda hicho cha kuzalisha mafuta karibu na jiji la lagos mei 22 wiki moja kabla ya kuondoka madarakani baada ya kuhudumu kwa kipindi chote cha mihula miwili kinachokubalika kikatiba msemaji wa dangote amethibitisha mpango huo wa kuzinduliwa kwa kiwanda hicho bila kutoa taarifa za kina Kiwanda cha uzalishaji mafuta cha Dangote gharama yake imekuwa mpaka kufikia dola bilioni 19 kutoka ile ya mwanzo iliyokadiriwa kuwa ni kati ya dola bilioni 12 na 14, baada ya kucheleweshwa kwa miaka kadhaa. Wataalamu wa sekta ya mafuta wanaamini uwepo wa kiwanda hicho utaongeza thamani ya mafuta ya Nigeria pamoja na kumaliza tatizo la mafuta nchini humo ambalo limekuwa likijitokeza mara kwa mara. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Wanajeshi saba waliuawa Jumapili baada ya gari lao kukanyaga bomu lililotegwa aridhini katika eneo la Tilaberi, magharibi mwa Niger. Jeshi la Niger limesema, wanamgambo wa Kiislamu hufanya mara kwa mara mashambulizi katika eneo hilo. Gari lililokuwa limebeba bidhaa za wanajeshi lilikanyaga bomu hilo la kutegwa aridhini nyakati za asubuhi kwenye umbali wa kilomita 6 kutoka kijiji cha Samira. Jeshi limesema katika taarifa ni shambulio la hivi karibuni katika msururu wa mashambulizi dhidi ya wa wanajeshi wa Niger. Nchi hiyo maskini ya eneo la Sahel inakabiliana na uasi wa wanamgambo wa Kiislamu wanaohusishwa na Alqaida na kundi la Islamic State. Katika eneo la kusini magharibi, wanajeshi wa wa serikali wanapambana pia na wapiganaji wa kundi la Boko Haram. Niger inasaidiwa na nchi kadhaa za magharibi zikiwemo Ufaransa na Marekani ambazo zote zina kambi za kijeshi huko. Polisi wa Nigeria Jumapili walisema wamewaokoa watu 58 wa waliokuwa wametekwa nyara na kushikiliwa mateka na makundi ya wahalifu katika jimbo la katikati la Kogi, huku mtu mmoja akifariki wakati wa operesheni hiyo. Utekaji nyara ni moja ya changamoto kubwa za kiusalama zinazomkabili rais mpya Bola Tinubu, ambaye ataapishwa baadaye mwezi huu baada ya uchaguzi uliopingwa na upinzani. Polisi wa eneo la mji mkuu wa jimbo wameokoa waathiriwa 58 wa utekaji wa nyara ambao walikuwa wameshikiliwa mateka katika msitu wa Udulu. Msemaji wa serikali ya mtaa wa Gegu, eneo la jimbo la Kogi, Josephin Ade amesema. Polisi hawakusema waathiriwa hao waliotekwa nyara ni kutoka wapi au ni kwa muda gani walishikiliwa mateka. Polisi wamesema shughuli hiyo ya uokoaji ni sehemu ya, ya operesheni ya pamoja na idara nyingine za usalama na walinzi na wawindaji kutoka jamii mbalimbali za eneo hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa moja kwa moja tunaelekea katika ripoti yetu, ambapo tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo inaelezwa kwamba watu kadhaa wamefariki dunia Nyamikubi, Kalehe, Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kutokana na mvua inayoendelea kunyesha na kusababisha maafa hayo. Ripoti kamili na mwanahabari wetu Austere Malivika. Simolwasi ni mzee wa zaidi ya miaka thelathini na mkazi wa kijiji cha Nyamukubi wilayani Kalehe. Watoto wake ine na mkewe wote wamefariki dunia na kufunikiwa na matope pamoja na mawe. Watoto wote wamekufa, mie mi peke mi ndo niko hapa na watoto wachache mi wengine wote wameenda ba me, ba bavaze wote wameisha ba. Na bahati yangu kusema niokoke ni nikakimbia mbiombio mwa ile mvula, juu mulikuwa maradi za mingi na watu wa mingi waliogopa ile maradi juu zilikuwa ziko zinapiga sana na kwenda inje na inashindikana, lakini nikajitoa nikakimbia mwa ile mvula na ndo kuokoka yangu. Kutokana na mvua kali zinazoendelea kunyesha watu zaidi ya mia mbili na sabini wakiwa wamepoteza maisha kwa mujibu wa serikali, lakini mashirika ya kiraia ikisema kwamba ni watu zaidi ya mia sita na sai ya busubuhi tunapata vengine vawili me kwa kusema anajua nombre ya vevalikufa atakuwa amesema bongo juu ni vamingi. akura mwana wajua Amani Sakade ni pasta wa kanisa moja hapa Kalehe amepoteza wahumini wake zaidi ya themanini na mbili, wengi wakiwa wamefunikiwa na matope ya mvua. Mimi niko mchungaji, nimepoteza bashirika yangu makumi munane na saba ndio nilisha resanse kwa sai, bashirika ba kanisa la gerizo de zame, yani wakristo wako wamekufa, nilisha resanse makumi munane na saba. na matope iliyosababishwa na mvua, shughuli za uokozi zikiendelea. Kiongozi wa wilaya ya Kalehe Thomas anasema hali ni mbaya, na kwa sasa mili ya watu mia mbili na sabini na sita ndiyo imepatikana na kuzikwa. Tena tumepata tena watano wameongezeka. Ni kusema ni, ni, ni ajali kubwa tulipata, tumepoteza mingi na ni shida, na kulikuwa ndani watoto wa mama wazazi wameenda, vilima vimeshuka, vimeshukia watu na manyumba vyote vimeteketea, na ukichungulia mwenyewe utaona juu ni udongo mtupu, ilikuwa manyumba imekuwa udongo mtupu, hapo watu wamepotea na vifaa vimepotea. Dada huyu ambaye watu zaidi ya ishirini wote wamefariki katika familia yake ameshindwa kutaja hata jina lake. Tangu vote na vapapa vote valikuwa vanakuya msoko, vamekufa vote, tunakosa maiti. Vimepitikana ni vya kuhuzunisha. Mvula imemaliza vatu hapa, kuko maiti zevanaanza tosha. Kuko kulikufa vatu sita, na vava naenda kulikufa mama na watoto hapa kote, hizi nyumba zote hapa ni watu njotuveviko mule na hapa ni kwa kidogo huku Nyamukubi sasa njo hahe make watu wameisha kule. eneo hili likihitaji msaada wa haraka wa chakula pamoja na madawa, lakini bado utafiti ukiendelea kwa siku yake ya nne mfululizo, wengine wakionekana kuchoka na shughuli za uokozi. Osere Malivika, Sauti ya Amerika, Nyamukubi, Kalehe, Kivu Kusini. Unaendelea kusikiliza kumekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na hivi sasa tunamwalika tena Patrick Nduwimana kwa ajili ya kukusomea habari zaidi za dunia. Umoja wa Ulaya umependekeza vikwazo dhidi ya kampuni za China zinazotuhumiwa kuuza vifaa ambavyo vinaweza kutumiwa kama silaha kuunga mkono vita vya Rusia, gazeti la Financial Times limeripoti Jumapili. Kampuni saba za biashara za China zimeorodheshwa katika vikwazo hivyo vipya ambavyo vitajadiliwa na nchi wanachama wa EU wiki hii, ripoti hiyo imesema ikinukuu nakala ya orodha ya vikwazo ambayo gazeti la Financial Times limeiona. Kwa mujibu wa Financial Times, orodha ya vikwazo hivyo inajumuisha kampuni mbili za China bara 3HC Semiconductors na King Pai Technology pamoja na kampuni tano kutoka Hong Kong zikiwemo Sino Electronics, Sigma Technology, Asia Pacific Links, Tordan Industry na Alpha Trading Investments. Baadhi ya kampuni kama vile King Pai Technology zilikuwa tayari zimechukuliwa vikwazo na Marekani ambayo ilisema ni mwauzaji mkuu kwa vitengo kadhaa katika kiwanda cha Rusia cha utengenezaji wa vifaa vya kijeshi tangu Rusia kuanzisha uvamizi wake dhidi ya Ukraine miezi 14 iliyopita, uvamizi ambao rais Vladimir Putin aliuita kuwa ni operesheni maalum ya kijeshi. Umoja wa Ulaya umekwisha idhinisha orodha kumi za vikwazo dhidi ya watu binafsi na kampuni za Rusia na kusababisha athari za kiuchumi na kutatiza ufadhili wa vita. Siku chache baada ya mashambulizi mawili ya risasi ya kulenga watu wengi kusababisha vifo vya watu 17 nchini Sabia, wizara ya mambo ya ndani ya nchi hiyo Jumapili iliwataka raia kurejesha silaha zote ambazo hazijasajiliwa au wakabiliwe na vifungo gerezani. Watu ambao watakabidhi bunduki wanazomiliki kinyume cha sheria, maguruneti, risasi na zana nyingine, kati ya leo Jumatatu na tarehe 8 Juni, hawatakabiliwa na mashtaka yoyote, wizara hiyo imesema katika taarifa. Wale ambao watapuuza amri hiyo watashtakiwa, na ikiwa watapatikana na hatia watakaa jela kwa miaka kadhaa, maafisa wa serikali walionya. Shambulio la risasi linalolenga watu wengi lilifanyika mwaka elfu mbili kumi na tatu wakati mwanajeshi mstaafu aliyepigana vita aliwaua watu kumi na watatu. Mshambuliaji katika shambulio la kwanza la risasi kwenye shule alikuwa mvulana mwenye umri wa miaka kumi na mitatu ambaye aliwafyatulia risasi wanafunzi wenzake na kuua wanafunzi saba wasichana mvulana mmoja na mlinzi wa shule. Siku iliyofuata, mwanaume mwenye umri wa miaka ishirini alifyatua risasi kiholela katika vijiji viwili katikati mwa Serbia na kuua watu wanane. Washambuliaji hao wawili walikamatwa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kama mlivyosikia katika habari za dunia, hapa nchini Marekani kumeshuhudiwa mashambulizi kadhaa ya upigaji risasi katika siku za karibuni na mauaji ya halaiki mwishoni mwa juma. Mlolongo wa mashambulizi ya risasi umeshuhudiwa katika majimbo manane tofauti. Mojawapo ni katika mji mdogo wa Allen ulio karibu na Houston, Texas. Mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na Katius Pambanaji, mkazi wa Houston Texas, na kwanza akataka kujua jamii ya wakazi wa Texas na vitongoji vyake walipokea vipi tukio hili. Kikubwa ni kwamba jamii kubwa ya wana ya wakazi wa Texas haya matukio yamekuwa ni ya kuchanganya na kuzidi kuogopesha watu, sio jambo baya, kwa sababu ni jimbo ambalo wameruhusu watu kumiliki silaha na kutembea nazo bila wasiwasi wasi, kama njia ya kujilinda lakini watu wengine wanaitumia hii nafasi uh, kinyume na kujilimbikizia silaha kubwa pazo za kivita, na kwenda sehemu kama hizo na kusababisha matukio makubwa ya hatari. Allen unahesabika kama ni mojawapo ya miji safe kabisa katika jimbo la Texas, mji usiokuwa na matukio hayo ya bunduki bunduki na nini, lakini limetokea. Kwa hiyo inamaanisha hakuna sehemu yoyote ambayo utaenda ukasema mimi niko salama. Kwa hiyo inakuweka katika wakati mgumu, especially kama ukiwa na familia, unafikiria watoto wanatoka. Kwa hiyo kama mzazi, unaona vitu vinatokea, unasikia hayo matukio, kwa kweli, watoto wanapotoka na wewe unapotoka asubuhi labda kwenda kwenye shughuli zako na wanapokwenda mashuleni, wanaporudi jioni, linakuwa ni jambo kubwa sana la kumshukuru Mungu. Lakini unajiuliza haya matukio yataenda mpaka mpaka lini, na pengine lakini... unapouliza swali hilo, swali hilo hilo nafikiri lingekuuliwa linaulizwa kwa viongozi wa jimbo la Texas kwa sasa, pengine nini ambacho mm, viongozi hawa wanazungumza kuhusiana na haya matukio ambayo yamekuwa yakitokea, ya, ya, ya katika siku hizi za karibuni. Uh, kama unavyojua matukio yanatokea makubwa, imetokea uh, tukio labda mwaka uliopita watoto wameuawa shuleni kule Uvalde. Aa, kama kulikuwa na hatua zozote ambazo zingeweza kuchukuliwa na viongozi zingeshachukuliwa. Kwa hiyo ni kwamba yanapotokea matukio wanatoka watu viongozi wanaongea kwa sauti, zipigwa marufuku hii silaha kubwa za kivita. Aa, hata kama silaha watu wana silaha ndogo tu ambazo haziwezi kufanya hiyo uh, mass execution lakini ikipita wiki kila mtu anasahau na tunarudi kwenye maisha yale yale ya kawaida. Watu bado wananunua bunduki, kwa hiyo inaonekana ni biashara kubwa sana kwa watu inabia-na katika jimbo hili ambayo ni red state inaonekana ni watu wanaopendelea kuwa na hivyo vitu. Red state ni jimbo, kwa Marekani tuna majimbo yanatawaliwa na either blue au red state, either democrat au republicans. Republicans ni red, ni red na Democrat ni blue. Kwa hiyo, red, wana wana wanasupport hayo mambo ya kubeba silaha na labda kwa namna moja au nyingine wanasapoti mtu kujilinda na mali zako na familia yako kwa kuwa na silaha, kwa sababu ya matukio ya uhalifu. Wako kwenye dilema hata wao wenyewe nini wanakitaka, lakini kwa maslahi ya maisha ya watu, kwa sababu ni wanadamu, wangeliangalia wangeli hili jinsi ya kudhibiti haya mambo. Ni mkazi wa Houston, Texas keshazi pambanaji akizungumza na kumekucha Afrika kutokea hapo Houston, Texas unaendelea kusikiliza matangazo haya ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Vilevile vile tunapenda kusisitiza, na kama tulivyokwambia hapo awali, matangazo haya unayasikiliza vilevile kupitia Nuru FM Iringa, KFM Songea Tanzania, Redio Malaika Lubumbashi, Radio Soleil Butembo DRC, Redio Mitume Kitale Kenya sasa Redio Bungoma na UBC Radio. Lakini vilevile vile, matangazo hayo unaweza kuyapata moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, mawaziri wa mambo ya nje wa muungano wa Kiarabu waliokutana mjini Kairo Jumapili wamekubaliana kuirejesha Siria katika muungano huo baada ya kusimamisha kwa zaidi ya miaka kumi kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya nchini humo. Mawaziri hao pia wamekubaliana kuunga mkono mpango wa amani wa Marekani na Saudi Arabia ili kumaliza mgogoro wa Sudan. Edward Yeranian anaripoti kutoka Cairo na Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Uamuzi wa mawaziri wa mambo ya nje wa Muungano wa Kiarabu kuirejesha Siria katika muungano huo haukuungwa mkono na wanachama wote, kwa mujibu wa ripoti, lakini ulipitishwa na kura nyingi zilizofanyika katika kikao cha siri. Hatua hiyo imefanyika kabla ya kufanyika mkutano wa muungano wa Kiarabu uliopangwa kufanyika katika mji wa Saudi Arabia, Riyadh. Taarifa ya muungano wa Kiarabu umegusia kwamba kumaliza mgogoro wa Siria ni jambo la hatua kwa hatua, na ya kwanza ni kuirudisha Siria ili ishiriki katika mikutano ya umoja huo. Kundi hilo linaunga mkono kuheshimiwa kwa himaya ya Siria na kuondoka kwa mataifa yote ya kigeni yaliyopo Siria. Msemaji wa Umoja wa Kiarabu Jamal Rashidi Jumapili amesema kwamba uamuzi huo hautoi ishara ya kumalizika kwa mgogoro wa Siria, lakini ndio mwanzo wa kumalizika kwake. Ameongeza kusema mgogoro wa Siria si wa ndani pekee, ni wa kikanda na kimataifa, na kwamba shirikisho la Kiarabu litapenda kuhusishwa katika uamuzi wa mgogoro huo kwa sababu kuna madhara kwa mataifa mengine ya Kiarabu. Faaudat Suria fi hadi zatiha wa imkanat ijraan siyasiyan lahu ramziya kabira. Amesema uamuzi wa kurejesha Siria kiti chake kwa kiwango kikubwa ni ishara ya kisiasa baada ya miaka mingi ya kutoirudisha Siria kushiriki katika kundi hilo na mataifa ya Kiarabu yangependa kuwa sehemu ya suluhisho la mgogoro wa Siria. Khatar Abu Diab, ambaye anafundisha sayansi ya siasa katika Chuo Kikuu cha Paris, ameiambia VOA kwamba kuikaribisha tena Siria katika shirikisho la Kiarabu limefanyika wakati mbaya, siku kadhaa baada ya raisi wa Iran Ibrahim Raisi kutembelea Damascus, ambapo Teheran na Damascus wameafikiana katika mipango ya muda mrefu ya mafuta, teknolojia au usafiri, umeme, kilimo na masuala mengine muhimu ya kiuchumi Le anasema kwamba uamuzi wa kuirejesha Syria katika kiti chake katika Umoja wa Kiarabu ni ishara ya ushindi kamili kwa utawala wa Syria na ishara muhimu kwa serikali ya Syria. Jumuiya ya Kimataifa amegusia, imeruhusu Syria kubaki katika kiti chake cha Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo kama Damascus itapaswa kubaki kuwa mwanachama wa umoja wa mataifa hakuna sababu kwa nini isiwe mwanachama wa umoja wa Kiarabu. Katika hatua nyingine, mkuu wa umoja wa Kiarabu Ahmedi Abdul Gheid akihutubia mawaziri wa mambo ya nje wa umoja huo amegusia mgogoro wa Sudan kuwa unaweka njia panda wakati ambapo mapigano yanaendelea sahatan limaarek damia baina luwat musalaha sudania wa uwat ldam lsari, anasema kwamba wakimbizi wengi wa Sudani wanakimbilia nchi za jirani, na hakuna mafanikio yoyote licha ya kuwepo makubaliano saba ya kumaliza mgogoro, na shirikisho la kiarabu lazima lisaidie mipango ya amani ya Marekani na Saudi Arabia, wakati kuna pande zikiwa na harakati za kuigawa Sudan. Mazungumzo yanayosimamiwa na Saudi Arabia kumaliza mgogoro wa Sudan yanaendelea mjini Jida, Saudi Arabia, wakati wa wakilishi wote wa kiongozi wa jeshi Jenerali Abdul Fatah Al Burhan na kamanda wa vikosi vya akiba Muhamed Hamdan Dagalo walipokutana kujadili namna ya hali ya mambo. Naam, basi ndiyo hayo mambo yanavyoendelea huko e, Saudi Arabia, katika mkutano huo wa kiarabu pamoja na yale mashauri ya Sudan. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Leo katika jamii na maendeleo tunaangalia ajira kwa watoto katika mikoa ya Tabora, Mbeya na Songwe nchini Tanzania. Kwa kipindi cha miaka kumi iliyopita ilikuwa juu kwa zaidi ya asilimia 90. Hali hii imeathiri mahudhurio na ufaulu wa watoto shuleni na baadhi yao kuacha shule, jambo lililosababisha shirika la TDFT na taulae kwa kushirikiana na serikali kuanzisha mradi wa Prosper kwa lengo la kutokomeza ajira kwa watoto katika mashamba ya tumbaku kote nchini Tanzania. Mwandishi wetu John Kabamba anatupasha zaidi katika makala hii ya jamii na maendeleo. Kwa miongo kadhaa, nchi za Kiafrika zimekuwa na utamaduni wa kutumia familia zao kufanya kazi shambani, wakiwemo watoto hata walio na umri mdogo. Jambo hili wengi hulichukulia kama njia mojawapo ya kufundisha maadili ya kazi wakiwa bado na umri mdogo. Kwa kujua au kutokujua kwamba huu ni ukiukaji wa haki za mtoto. Hali inashuhudiwa zaidi katika baadhi ya mikoa inayolima tumbaku. Watoto wamekuwa waathirika wa kazi mbalimbali mbali kwenye mashamba ya tumbaku. Geoffrey Damson ni mkazi wa wilaya Sikonge mkoani Tabora. Aliwahi kufanya kazi katika shamba la tumbaku akiwa na umri wa miaka minane tu. Anaeleza zaidi kile ambacho amekipitia. Tangu nilipozaliwa familia yetu kafimbi wakiwa kulima watumbaku e, nimekuta wanalima anafika umri na mimi wa kufanya kazi kwa na umri wa miaka mitano e, walikuwa wakichuma wakileta tumbaku basi wanashona sisi tunatoa e, tunawapa nilipofikia umri wa miaka nane nami nikajua kushona e, mwisho wake nikaanza kuchuma na mimi nikajua kuchuma, nikajua kukata magogo ya kuchomea hiyo ni tumbaku nilipenda zaidi kuliko zao la tumbaku ikatuelekeza kwamba tusitumikisha watoto kwa sababu nasababisha watoto wao watolo laki mbili laki tatu. Kazi ya ujasiriamali nikaipenda sana, nikajikita kwenye ufugaji wa kuku, ufugaji wa nyuki. Hapa nilipo na mizinga isiyopungua mia olini. Kwa hiyo kupitia ujasiriamali nimepata manufaa makubwa sana. Kwa mujibu wa ofisi ya ustawi wa jamii wilaya ya Chunya mkoani Mbeya, takwimu zinaonyesha kwamba zaidi ya watoto elfu saba wanaishi katika mazingira hatarishi . Idadi kubwa kati ya hao kufanyishwa kazi kuliko umri wao. Norbert Silwamba, mkazi wa kata ya Guha, halmashauri ya wilaya Songwe, anaeleza ni kwa namna gani sasa wamepunguza utumikishwaji watoto kwenye jamii. Tulikuwa tunatumia muda mwingi kushiriki na familia zetu kwa ajili ya kuboresha e, uchumi bila kujali athari za watoto, bila kujua wanapata madhara gani baada ya mradi kufika, mradi wa Prospa ulituwezesha mafunzo na ulitupa elimu wa kila mmoja mmoja, kutambua kufanya kazi na watoto kuna hasara zipi. Kwanza uwe mzazi, unapata hasara ya kila wakati kufikiri ni namna gani uweze kumtibu mtoto, maana anapata magonjwa ambayo yanakosa hata mwelekeo, yanakosa hata tiba. Zoezi la, la watoto kufanya nao kazi kwa kweli limepungua. Mkurugenzi wa shirika la TDFT ameeleza kwa nini kuna umuhimu wa kufanya maadhimisho ya kupinga utumikishwaji watoto kwa kuwashirikisha wananchi wenyewe kila mwaka katika maeneo ya kilimo cha tumbaku. Katika vitu ambavyo tumekuwa tukitekeleza kwa, kwa muda mrefu mradi ule, lakini katika afua ambazo tumekuwa tukitekeleza mojawapo ni ya, ya wakinamama, wakinamama tumekuwa tukiwa aza tuunda kamati za vijiji za wilaya na hata kamati ya mkoa na za kitaifa pia. Utokomezaji wa ajira kwa watoto, nimezungumza na mratibu wa mpango wa kitaifa kutoka Shirika la Kazi Duniani ofisi ya Tanzania, Mardadi Fanweri kufahamu ni ujumbe gani unapelekwa kwa jamii na kupinga utumikishwaji watoto. Kwanza kabisa, kile tunachofanya tunajengia uwezo wa kaguzi wa pahala pa kazi ili wasimamie sheria. Kama ujuavyo, wao kwa mujibu wa sheria za kazi na mahusiano mahala pa kazi, wana wajibu wa kusimamia sheria ili kuhakikisha mwajiri na mwajiriwa wanazingatia vipengele vya sheria. Kuajiri mtoto ni kosa kisheria, kwa hiyo mtu anayeajiri mtoto anapaswa kutozwa faini kwa mujibu wa sheria za kazi, hivyo tunajengia uwezo ili wasimamie sheria na watoto waondolewe kwenye mazingira ya utumikishwaji. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la kazi duniani ILO zinaonyesha mpaka sasa kuna watoto milioni 160 duniani kote wanaotumikishwa. Kati ya hao watoto milioni 86.6 wanapatikana kwenye nchi zilizopo kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika na hasa ni kuanzia umri wa miaka mitano hadi kumi na saba. John Kabambala, Sauti ya Amerika. Nam, asante kwa ripoti hiyo. Basi ndiyo tunakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo, Patrick Nduimana mwenzetu Dadi, tunakuambia shukrani na asubuhi njema kutoka hapa Washington DC.