Ka dhammaystirtaan wadamadaasi wasiirka waxbarashada iyo tacliim. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Hujambo, msikilizaji, popote unapotusikiliza, jina langu ni Sunday Shumari. Na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Karibu kwa matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni Jumanne tarehe 9 mwezi Mei mwaka 2023. Ni matangazo ambayo yanasikika kupitia redio zetu ushirika, ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na halikadhalika Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya pia. Unaweza kutupata mitandaoni kwenye VOA Swahili.com. Nam, kati ya ripoti tulizokuandalia katika taarifa hii leo, huko nchini Tanzania mitaka, wakulima wameitaka serikali kuhakisha kuikisha bajeti itakayopitishwa 2023/24 na inalenga zaidi wakulima wadogo wadogo ambao wamekuwa wakipitia changamoto mbalimbali ikiwam mbali pamoja na gharama kubwa kufuatia ruzuku ya mbolea ambayo imekuwa ikitolewa mijini na sio vijijini ambao kuna wakulima wengi ruzuku tumejiandikisha vijijini, lakini cha ajabu, ruzuku hii tumeenda kuichukulia mjini, tena kwa matajiri. Ikafikia hatua ya mwisho, ruzuku ikawa inalanguliwa na matajiri. Katika taarifa nyingine, mazungumzo ya pande mbili kati ya serikali ya Kenya na upinzani huenda yakasambaratika baada ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga kushutumu serikali ya Rais William Ruto na kusita sita kwamba imesitasita na kupoteza muda zaidi licha ya kusitisha ufanyikazi wa maandamano wiki iliyopita. ufanyaji wa maandamano nam ni vidokezo vya vi baadhi ya ripoti kusikia kwenye matangazo haya ya nusu saa. Lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu BMJ Muridhi akusomea habari muhimu za dunia, kutoka chumba chetu cha habari, tunaarifiwa kwamba zaidi ya watu elfu tano na mia tano bado hawajulikani waliko katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambako mafuriko yamesababisha vifo vya zaidi ya watu mia nne. Afisa mmoja wa serikali katika eneo hilo amesema leo Jumanne, wakati manusura nao wakisubiri msaada wa chakula. Miili ya watu wengi imeopolewa kutoka katika vijiji vya Bushushu na Nyamukubi, e katika jimbo la Kivu Kusini, eneo la Kalehe, tangu mvua kubwa ilionyesha kusababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi tangu siku ya Alhamisi na kuharibu majengo, miundombinu mingine na mimea. Makaburi ya halaiki yalichimbwa mwishoni mwa wiki kwa ajili ya kuwazika waliofariki, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto, jambo lililozua malalamiko kutoka kwa baadhi ya asasi za kiraia, wakisema kwamba maziko hayo hayakuwa na heshima. Wafanyakazi wa shirika la Msalaba Mwekundu wametoa tahadhari kuhusu ukosefu wa vifaa vya kuwasaidia zaidi ya wakazi 8800 walioathiriwa wengi wao wakiwa wameachwa bila makao na wakiwa na kiwewe baada ya mojawapo ya maafa mabaya zaidi ya asili katika historia ya hivi karibuni ya Congo. Afisa mmoja wa serikali amesema leo Jumanne kwamba maiti mia nne na kumi na moja zimepatikana kufikia sasa na kwamba takriban watu elfu tano mia tano ishirini na watano bado hawajapatikana. Maafisa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema kwamba miili ya watu wasiopungua wa ishirini imepatikana ikiwa imezikwa kwenye kaburi la pamoja katika eneo la kilimo cha kakao katika kijiji cha Ndoma, Kivu Kaskazini. Timu ya maafisa wa uchunguzi na wa usalama walifukua miili hiyo baada ya wakazi wa vijiji vya eneo la Beni kupata mifupa pamoja na nguo ambazo ambapo baadaye wa, wa, waliwaarifu maafisa kuhusu tukio hilo. Mabaki hayo yaligunduliwa katika eneo ambalo lilikuwa chini ya udhibiti wa Allied Democratic Forces ADF, wanamgambo wenye uhusiano na kundi la Islamic State eneo ambalo pia lilichukuliwa tena na jeshi la Congo mapema mwaka huu. Mzozo umekuwa ukiendelea mashariki mwa Congo kwa miongo kadhaa sasa, huku zaidi ya makundi 120 yenye silaha yakipigania mamlaka, ushawishi na rasilimali, na baadhi yakipigana ili kulindia, kulinda jamii zao. Malori yalojaa bidhaa yamekwama katika mji wa Port Sudan yak ki shindwa kusafiri huku kukiwa na mapigano baina ya pande mbili hasimu mjini Khatum. Wakati bandari imekuwa ndiyo njia kubwa kupitia Sudan, magari makubwa yaliyosimama yaliashiria kwamba mzozo mkubwa uko njiani. Pande mbili zinazozozana nchini Sudan zilianza mazungumzo Jumamosi yenye lengo la kufanikisha sitisho la mapigano lililoshindwa baada ya wiki tatu za mapigano ambayo yameua mamia ya watu. Taarifa chache zimetolewa kwa umma kuhusu mazungumzo hayo yanayoongozwa na Saudi Arabia na Marekani mjini Jeddah kati ya jeshi la Sudan na SAF na kikosi cha RSF yaliyoanza mwezi mwezi huu wa Mei tarehe 6, lakini kiongozi wa SAF Jenerali Abdel Fatah Al Buran Jumatatu alikiambia kituo cha televishen cha Misri Al Kahera News TV kwamba hakuna haja ya kuketi pamoja kwenye meza ya mazungumzo nchini Saudi Arabia bila ya kuwa na azima ya kweli ya sitisho la mapigano. Jenerali Buran amesema anakaribisha juhudi zote zenye lengo la kusitisha umwekaji wa damu lakini akasisitiza kwamba RSF ni lazima iweke silaha zake chini. Na mawaziri wa mambo ya nje wa Uturuki na Siria watakuwa na kikao chao rasmi cha kwanza hapo kesho Jumatano, tangu kuanza kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria zaidi ya mwongo, mwongo mmoja uliopita, maafisa wamesema. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mazungumzo hayo yatakayofanyika mjini Mosco pia yatawahusisha wanadiplomasia wa juu wa Rusia na Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Uturuki imesema katika taarifa, tangazo hilo linatoa ni nguvu ya kidiplomasia kwa Rais Recep Tayyip E. Erdogan, siku chache tu kabla ya kukabiliana na uchaguzi mkuu ambao una ushindani mkali, baada ya utawala wake wa miaka ishirini na moja. Upigaji kura utafanyika siku ya Jumapili. Erdogan awali aliunga mkono juhudi za waasi kutaka kuiangusha serikali ya rais wa Siria Bashar al-Assad na kuwa na uwepo wa kijeshi katika ukanda wa kaskazini katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita, jambo ambalo lilikasirisha Damascus. Lakini Erdogan alibadili mwelekeo baada ya Uturuki kutumbukia katika mzozo wa kiuchumi miaka miwili iliyopita maridhiano ya siria pia yameungwa mkono na wapinzani wa erdogan na kuwa na mchango muhimu katika kampeni za uchaguzi wa uturuki iran na rusia zimekuwa zikisaidia mazungumzo ya mashauriano baina ya pande hizo mbili uturuki na siria unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Rais wa Marekani Joe Biden na viongozi waandamizi wa vyama vya Republican na Democratic katika bunge hapa Washington wanatazamiwa kukutana Jumanne katika ikulu huku kukiwa na mvutano kuhusu swala la kuongeza kikomo cha madeni ya taifa. Spika wa baraza la wawakilishi Kevin McCarthy na kiongozi wa wachache katika Senate Mitch McConnell wataungana na kiongozi wa chama cha Demokratic katika baraza la wawakilishi Hakim Jeffries na kiongozi wa wengi katika Senate Chuck Schumer, huku kundi hilo likijadili makataa yanayokaribia kuhakikisha kwamba serikali inaweza kulipa matumizi ambayo tayari yamefanyika. Wakazi wa mji mkuu wa Sudan waliripoti mashambulizi ya anga usiku kucha na makabiliano ya bunduki ya hapa na pale Jumanne asubuhi huku kukiwa na ongezeko la visa vya uporaji bila dalili ya mafanikio katika mazungumzo ya kusitisha mapigano ambayo yanaendelea nchini Saudi Arabia. Hasia hizo zimeongeza kasi ya wimbi wa, ya, la watu wanaokimbia makazi yao huku idadi kubwa ya wakimbizi wa ndani nchini Sudani ikiongezeka zaidi ya mara mbili ndani ya wiki moja hadi kufikia watu laki saba, shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa limesema. Maafisa wa chama cha waziri mkuu wa zamani wa Pakistan Imran Khan wanasema kwamba mwanasiasa huyo alikamatwa alipofika mbele ya mahakama ya mji mkuu Islamabad kujibu mashtaka ya kesi nyingi ambazo ni za ufisadi zinazomkabili. Fawad Chaudhry, afisa mwandamizi wa chama cha Pakistan Tehreek-e-Insaf alisema kwamba Khan mwenye umri wa miaka sabini na miwili alikamatwa ileo Jumanne kwenye majengo ya mahakama na maafisa kutoka taasisi ya kupambana na rushwa nchini humo iliyo chini ya afisi ya kitaifa ya uwajibikaji. Khan aling'olewa mamlakani kwa kura ya kutokuwa na imani naye mwezi Aprili mwaka jana na amedai kufukuzwa kwake kulikuwa ni kinyume cha sheria na njama, njama ya mataifa ya magharibi. Aa, na amefanya kampeni dhidi ya serikali ya mrithi wake Waziri Mkuu Shabaz Sharif akitaka ucha, aki, uchaguzi wa mapema ufanyike. Kan alikamatwa wakati akielekea katika chumba cha mahakama kuu ambako dezeni za kesi zinazomkabili kuanzia ufis, ufisadi ya w, na vilevile vile ugaidi na uhaini na makosa mengine ya jinai zilikuwa zinaanza kusikilizwa na wachunguzi nchini Kenya wameanza tena msako kuwatafuta waumini wa vuguvugu vugu la kidini lililoibua utata katika msitu ambapo zaidi ya mili mia moja imefukuliwa mengi ikiwa ni ya watoto. Waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Kithure kindiki alisema leo Jumanne, kiongozi wa kanisa la Good News International, Paul Mackenzie amezuiliwa kwa tuhuma za kuwaamuru waumini wake kujinyima chakula pamoja na watoto wao ili wafe njaa kwa ahadi ya kwenda mbinguni kabla ya mwisho wa dunia, jambo ambalo alitabiri kwamba lingetokea Aprili 15. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili, idha ya, ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na moja kwa moja basi, habari ya chukua uzito juu jioni hii ni mapigano yanaendelea katika mji mkuu wa Khartoum, Sudan, ukiwa na ripoti za kutopiga hatua yoyote katika mazungumzo ya kutafuta amani mjini Jeddah, Saudi Arabia. Kila upande katika mazungumzo hayo unaamini kwamba una uwezo wa kupigana hadi kupata ushindi, huku idadi kubwa ya watu wakiendelea kuondoka Sudan na baadhi wakitumia mitumbwi kuelekea Saudi Arabia. Mwenzangu Kennes Bwire amezungumza Profesa David Monda, mhadhiri wa siasa na uhusiano wa kidiplomasia katika chuo kikuu cha New York hapa Marekani, na ameanza kumuuliza iwapo muungano wa nchi za kiarabu unaweza kurudisha utulivu nchini Sudan. Hii ni mwanzo mzuri uh, maanake Saudi Arabia uh, kwenye mikutano hii ya kujaribu kuleta amani Sudan pia imeshinikizwa na Marekani na huenda pia Saudia ikaongea na wahusika wengine kama Umoja wa Falme za Kiarabu, kama Israeli hivi, na pia wapatanishi kutoka Umoja wa Afrika kuja kujaribu kupata mustakabali eh, mbadala ili kuleta amani kule Sudan. Unaposema Saudi Arabia inashinikizwa na Marekani, uhusiano wa Marekani na Saudi Arabia ni suala ambalo linaweza kuvuruga namna ambavyo tungetarajia kwamba hali ya utulivu ingepatikana Sudani kwa haraka, kwamba masilahi mengine ya nje yanaweza ingia ndani ya mazungumzo yanayoendelea. Saudi Arabia, Saudi Arabia pia imekuwa mhusika mkuu kujaribu ku- kuisaidia uh, upande wa al Burhan ili kuweza kuendeleza maslahi zake, lakini pia tusahau ya kwamba marekani pia uh, inajaribu pia kudhofisha mkono wa urusi uh, ambayo pia inatoa dhahabu nyingi kutokea upande wa uh, huyu jenerali Dagalo, yani Hemedit, uh, kwa hivyo kwa Marekani kujaribu kushinikiza Saudia, pia huenda ikajaribu eh, Saudia ikajaribu pia kuhakikisha kwamba eh, mkono wa Urusi hauenei zaidi kwenye taifa la Sudan, kwa Saudia kujaribu kushirikiana na wahusika wa wengine kama Umoja wa Falme za Mirati ili kuhakikisha kwamba ushawishi wa Urusi unapunguzwa. Kwa hivyo Marekani ni kama kidiplomasia inaangazia mambo mengi sio tu kuleta amani eh, Sudan lakini pia kuhakikisha kwamba washirika wengine wanahusishwa na mkono wa Urusi hauenei zaidi kutoa zile dhahabu ambazo zinatoka Sudan uh, kwenda kule Urusi kufanikisha vita vyake kule Ukraine. Mkuu wa jeshi Jenerali Abdel Fattah al-Burhan anasisitiza kwamba anaakilisha serikali na anamwangalia mwenzake Jenerali Mohamed Hamdan Dagalo kama mwasi ambayo hastahili kuwa katika meza hiyo kusikilizwa, kwamba anakuja kama mwasi ndani ya serikali. Hawa wawili wataweza kusikilizana hamsini kwa hamsini wanavyotaka wapatanishi? Haiwezekani. Uhusiano wao uh, umezoroteka zaidi. Burhan na uh, huyu jenerali Dagalo walikuwa wamekuja pamoja kumwondoa uh, yule dikteta al Bashir lakini vile mazingira ya kimataifa na mazingira mle ndani Sudan vile yalivyobadilika, tena uhasama huu ndiposa ukalipuka. Ya lazima mmoja wao athibitiwe apigwe kalamu. Ni Profesa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York. Nasafiri na, na Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington, matangazo yetu ya jioni. Mazungumzo ya pande mbili kati ya serikali ya Kenya na upinzani huenda yakasambaratika baada ya, baad ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga Jumatatu kushutumu serikali ya Rais William Ruto kwa kusitasita na kupoteza muda zaidi. Licha ya kusitisha ufanyikaji wa maandamano wiki iliyopita, Odinga ameipa hadi Jumatano hapo kesho kuhakikisha mazungumzo yanarejelewa ilivyokuwa imepangwa awali, la sivyo upinzani utaiondokea kabisa au utaondokea kabisa mazungumzo yote hayo. Kennedy Wandera anaarifu zaidi. Licha ya wajumbe wa serikali na upinzani Ijumaa iliyopita kurejelea mazungumzo hayo ya pande mbili ya kisiasa yanayopania kufikia mwafaka wa kisiasa kutokana na uchaguzi mkuu uliopita kati ya rais William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga, sasa kuna shaka kuwa mazungumzo hayo huenda yakavunjika kabisa kutokana na misimamo mikali iliyochukuliwa na kambi hizo mbili. Odinga anaishutumu kambi ya rais Ruto kwa kusitasita na kupoteza muda zaidi licha ya kambi yake kusitisha ufanyikaji wa maandamano Alhamisi iliyopita kupisha majadiliano. Aidha, anaeleza kuwa iwapo mazungumzo hayo hayatarejelewa Jumatano hii upinzani utaondokea kabisa majadiliano yote na kurejelea maandamano dhidi ya serikali. Wakati wa kusitishwa maandamano ya Alhamisi iliyopita, kambi zote zilieleza kuwa zilikuwa zimejitolea kikamilifu kufanya utatuzi wa masuala yanayoleta mafarakano katika mazungumzo hayo, na kukariri kuwa walikuwa wamepiga hatua muhimu kuchochea ufikiaji wa mwafaka kati ya serikali na upinzani. Hata hivyo, Odinga ameeleza kuwa kumekuwa na kigugumizi kwenye kambi ya serikali baada tu ya kusitisha ufanyikaji wa maandamano ya Alhamisi. Mbunge wa Rarieda, Otiende Amolo, ambaye ni mwenyekiti mwenza wa kamati ya pamoja mazungumzo hayo ya pande mbili, amewaandikia wajumbe wote katika mazungumzo hayo kwenye kikao cha Jumatano katika ukumbi wa Bomas jijini Nairobi kurejelea mazungumzo hayo. Hata hivyo, haifahamiki iwapo wajumbe wa serikali watahudhuria kutoa suluhu kwa mkwamo unaodhihiri na kuhitimisha mazungumzo hayo kwa kipindi cha siku thelathini ilivyopangwa. Kabla ya hapo, upinzani ulikuwa umegomea mazungumzo hayo kutokana na hatua ya serikali kumjumuisha mbunge wa Eldas Aden Kinan kuwa sehemu ya ujumbe wa mazungumzo hayo ukidai kuwa Kinan ni mwanachama halisi wa chama cha Jubilee ambacho tayari kipo sehemu ya maagano ya vyama tanzu vya vya upinzani. Na kutokana na hilo serikali iliamua kumwondoa mbunge huyo ili kuondoa utata uliokuwa unazunguka kujumuishwa kwake kwenye kamati hiyo. Mazungumzo yaliyostahili kuendelea yalihitaji kuweka mwafaka wa kuhitimishwa kwa makubaliano ya mfumo na maswala yanayoleta mgogoro, uamuzi wa aina ya mazungumzo na kipindi cha mazungumzo hayo, ambayo yanahitaji kush wataalamu na asasi mbalimbali unavyotaka upinzani. Mwenyekiti wa ujumbe wa serikali Boni Halwale, ambaye pia ni seneta wa jimbo la Kakamega, ameeleza kuwa ana matumaini patakuwa na mwafaka na kurejelewa kwa mazungumzo, kwa kutakuwa kwa manufaa makubwa kwa nchi. Na tayari mazungumzo tumerudia, sisi tuko tayari kukubaliana na chochote kile kenye kwamba Kenya iendelee team. Je, ipi itakuwa athari iwapo mazungumzo haya yatasambaratika? Gabriel Mudhuma, mfuatiliaji wa siasa za Kenya, anaeleza. Kile kitu ambacho watu hawataki ni kurudi kwenye hizi tunaita maandamano. Kila wakati ambapo tunakuwa na maandamano, basi uchumi wetu unaendelea kudhoofika, mali ya watu inaharibika. Wakati haya maandamano yanafanyika, kuna zile vitu naita kuna injuries na pia kuna vifo ambavyo vimeripotiwa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na tukitoka Kenya tulekea hadi huko nchini Tanzania, ambapo wakulima nchini humo wameitaka serikali kuhakikisha bajeti itakayopitishwa elfu mbili na ishirini na tatu ishirini na nne kulenga zaidi wakulima wadogo wadogo ambao wamekuwa wakipitia changamoto mbalimbali mbali, hasa maeneo ya vijijini na kushindwa kufikiwa na wataalam wa kilimo haya inayopelekea uzalishaji mdogo wa mazao na kukosa wataalam wa na misaada, huku wasiemikionyeshwa kuridhishwa na makadirio ya bajeti hiyo. Mwandishi wetu Dar es Salaam, Amri Ramadhan anayo ripoti kamili. Takwimu zinaonyesha asilimia 65.6 ambayo ni zaidi ya wa Watanzania milioni 40 maisha yao ya kila siku yanategemea kilimo huku kilimo kikionyesha kukua kwa asilimia 3.9 mwaka 2021 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 4.9 mwaka 2020. Hata hivyo, licha ya kuonekana kwa ukuaji wa kilimo, bado wakulima wengi wameendelea kukumbwa na tatizo la kupata pembejeo za kilimo. Amiri Eliasa, mkulima wa tumbako kutoka Urambo mkoani Kagera, amesema serikali inapaswa kushuka chini ili kuweza kuwafikia wakulima ambao wapo maeneo vijijini na wamekuwa wakitumia gharama kubwa kufuatilia ruzuku ya mbolea ambayo imekuwa ikitolewa mijini na sio vijijini, ambako kuna wakulima wengi. Ruzuku tumejiandikisha vijijini, lakini cha ajabu ruzuku hii tunaenda kuichukulia mjini, tena kwa matajiri. Ikafikia hatua ya mwisho ruzuku ikawa inalanguliwa na matajiri, yaani matajiri wanakwenda kulangua pembejeo za ruzuku wakiwa na namba zile za ruzuku za wakulima, na baadaye wakulima tunakwenda kulangua tena. Serikali ishuke chini zaidi. Aidha, bajeti ya waziri wa kilimo kwa mwaka 2023 2024 inakadiriwa kuwa na ongezeko la asilimia 29.24 ambayo ni sawa na shilingi bilioni 97.78 ikilinganishwa na bajeti iliyopita ambayo ilikuwa ni shilingi bilioni 751.12, hali iliyoleta matumaini kwa wataalamu wa kilimo wakisema bajeti hiyo inakwenda kulenga maeneo ya utafiti wenye tija, uzalishaji wa mbegu bora, ambayo ndiyo misingi ya ukuaji wa kilimo. Mmoja wa wataalamu hao Dr Eliaza Mkuna ambaye ni msimamizi katika idara ya uchumi ya Chuo Kikuu cha Mzumbe amesema kuboreshwa kwa huduma za upatikanaji wa mbegu bora kutapelekea kuwasaidia wakulima kuongeza uzalishaji wenye tija, kwa sababu sio lazima mkulima kule chini afuatwe kabisa, apewe kila kitu, aambiwe mpaka na pesa zako hizi hapa. Lakini hizi huduma zikiboreshwa kwa mfano, kukapatikana mbegu bora, inamaanisha kwamba huyu mkulima, hata akienda kwenye soko lolote, akiweza kununua mbegu zake, ana uhakika na ikamsaidia kwenye chakula na kipato chake. Hata hivyo, mhandisi Oktaviani Laswai mkurugenzi wa kampuni ya Hall Green inayojishughulisha na masuala ya kilimo mkoani Morogoro amesema licha ya bajeti iliyopita ya mwaka 2022/2023 kutengewa fedha nyingi bado kumekuwa na changamoto katika utoaji wa fedha kwa ajili ya bajeti hizo, kwani kuna baadhi ya malengo yaliyowekwa katika bajeti iliyopita hayakufikiwa kwenye utekelezaji wake. Kuna malengo ambayo yamefikiwa na malengo ambayo hayakufikiwa kutokana na uhaba au ukosefu wa pesa ambazo zilitengwa zili. Kwa sababu kutenga bajeti ni kitu kimoja, lakini kutoa hela kwa ajili ya bajeti ile kwenye utekelezaji ni kitu kingine. Mhandisi Laswai ameishauri serikali kuendelea kuwekeza katika kuboresha miundombinu ya umwagiliaji na matumizi ya sayansi na teknolojia katika kilimo ili kuweza kufikia malengo ya kuweza kuzalisha chakula cha kutosha kwa Afrika na dunia nzima kwa ujumla. Amri, Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Leo katika dunia ya wanawake tunaangazia hali ya ukame katika jimbo la Turkana nchini Kenya, ambapo waathirika wakuni wanawake na watoto. Ijapokuwa Kenya inachangia asilimia 0.1 ya gesi chafu duniani, jamii za wafugaji nchini humo zimebeba mzigo mkubwa wa athari za mabadiliko ya hali ya hewa zikikabiliwa na ukame unaoendelea kila baada ya miaka miwili. Ukame huathiri zaidi wanawake na wasichana. Kaskazini mwa Kenya, wanatumia muda wao mwingi kutafuta maji, wakitembea umbali wa, wa kilomita nyingi, kufikia zahanati kwa ajili ya matibabu na hata mahangaiko ya kutafuta tiba kwa ajili yao na watoto wao. Na kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Habdi, ambaye hivi karibuni alitembelea eneo la Turkana, maelfu ya watu wamelazimika kuhama kutafuta maisha na kuacha wanawake na wasichana katika mazingira magumu. Katika kijiji cha Loima jimbo la Turkana mamia ya wanawake na watoto wamepiga kambi nje ya zahanati Tamba, wakisubiri matibabu. Imekuwa vigumu kwao kufika hospitalini kutokana na makali ya ukame. Abenyo Lochimni ni miongoni mwa wanawake wanaokabiliwa na hali ngumu kufuatia ukame unaoshuhudiwa nchini Kenya. Anasema safari ya kutafuta maji au matibabu kwa wanawe inakaribia ukingoni, kwani imekuwa vigumu kutafuta huduma hizo muhimu, akiwa hana chochote araia koro jik akopnakoina mamteni navaranideyei akuna teni ahibitar adakakii bila huduma kwa hizi tunaangalia watu akifa wetu kusababu serikali wakifa watoto wetu wanateseka kwa sababu kama serikali haitoa msaada, kuna uwezekano wa kuona watoto wengi ambao wana utapia mlo katika jamii hii. Hatuna mifugo tena na wanyama wote wamefariki kwa ajili ya ukame. Sasa tunaishi kwa huruma ya Mungu na ya watu tu. Hali hii ni sawia kwa mama Ewoi Erpan ambaye amezama katika lindi la mawazo iwapo mwanaye mwenye umri wa miaka mitatu atapata tiba kwa wakati huku akisubiri zamu yake ya kuhudumiwa katika kliniki Tamba iliyofika karibu naye. Ewoi anasema kina mama wamejipata katika hali ngumu, kwani wao ndio wanatafuta maji, lishe na hata matibabu ya wanao, na siku inavyozidi kusonga, ndivyo majukumu yao yanazidi kuongezeka. Kliniki hii Tamba imesaidia sana jamii. Hasa mtoto wangu, naweza kupata huduma za afya karibu na nyumba yangu, na hii imenipa muda mwafaka kwenda kutafuta vyanzo vingine vya mapato kwa watoto wangu. Kawaida mimi hubeba mkaa kutoka kijijini hapa ili kuuza, ili kuuza ili niwanunulie watoto wangu chakula. Upatikanaji wa afya utaboresha hali zetu. Ewoi anasema wanawake wengi wamepoteza wanao kutokana na safari za mbali za kutafuta tiba. Mzigo wa kutafuta tiba mara nyingi ukiachiwa wanawake, ambao hawana nguvu tena ya kutafuta matibabu. Ewoi alimpoteza mwanawe akitafuta ya matibabu yakarande gine araitune laiiaaarit do Nilikuwa na watoto wanne, nilimpoteza mtoto wangu mmoja. Natarajia tutakuwa na hospitali karibu tuweze kutafuta matibabu. Ingawa mmoja wao alifariki, siwezi kusema kwamba alikuwa na utapiamlo, lakini mtoto wangu alikuwa mgonjwa sana na alikufa kwa sababu vituo vya afya vilikuwa mbali sana. Patricia Ndegwa, mwanachama wa kamati maalum ya kitaifa inayosimamia mikakati ya kukabiliana na kiangazi nchini, ametoa wito kwa washikadau kuwa wasiangazie tu swala la ukame kama tu ukosefu wa chakula, bali pia msaada unahitajika katika kuhakikisha sekta ya afya inaangaziwa pia. Ina athari kwa jamii na sekta ya afya. Karibu kina mama wanaonyonyesha laki mia tisa hawapati lishe wanaohitaji, na wengi ni wajawazito. Kwa hivyo, tunapoangalia kutoka kwa afya, kutoka kwa kilimo, elimu, unaweza kuona ni janga ambalo liko katika kila sekta, na hivyo hapa ndipo tunasema tunapaswa kuangalia sekta zote na ni hatua gani zinawezwa kuwekwa. Katika baadhi ya maeneo zaidi ya asilimia tisini ya vyanzo vya maji vimekauka na familia zimepoteza mifugo yao ambayo ilikuwa ni chanzo pekee cha mapato. Zaidi ya watu milioni nne wanakabiliwa na njaa kali nchini Kenya, huku maelfu wakilazimika kuhama ili kutafuta maisha na kuwaacha wanawake na wasichana kuwa katika mazingira magumu Our No ombi letu ni kwamba kila Mkenya hajalishi uko wapi na unaweza kusaidia Mkenya mwenzako ambaye ameathiriwa na ukame, unaweza kutoa shilingi shilingi mia, unaweza kutoa chochote unachoweza. Ningependa kuwahakikishia Wakenya kuhusu kamati ya kitaifa ya kukabiliana na ukame, tumeweka mikakati kwa. Lochimni na Ewoi wamesalia tu na matumaini kuwa ipo siku janga hili la ukame litamalizika. Huba Abdi, VOA, jimbo la Turkana nam. Na kufikia hapo basi, kwa ripoti hiyo ya Huba Abdi tunakamilisha matangazo haya ya jioni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi wa matangazo haya yalikuwa ni Hadija Riami, uelekezi Saida Hamduni hapa studio. Jina langu ni Sandey Shomari. Usikose kujiunga na mwenzangu Kennes Bwire kwenye matangazo ya Kwa Undani yakimulika siasa za Uturuki saa tatu kamili usiku huu hapa studio imeshirikiana na BMJ Murithi, tutakieni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.