Kumekucha Afrika. Ujambo mpenzi msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo, Ijumaa Mei 11 mwaka 2023. Unaitwa Idi Ligongo na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Nuru FM Iringa, KFM Songea Tanzania, Radio Malaika Lubumbashi DRC, Radio Soleil Butembo DRC, Sare Radio Eldoret Kenya, Sauti ya Mwananchi Nakuru Kenya, pamoja na UBC Radio nchini Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Katika ripoti zetu hii leo, mkuu wa mashirika ya hisani ya Umoja wa Mataifa Bruno Lemarquis ameiomba jumuia ya kimataifa kutafuta fedha zaidi kusaidia wananchi wa Kongo. Wenyewe wanasemaje juu ya amani? Namuna sie tuko wakimbizi, tulikimbia makwetu, watusaidie amani ifike, turudie kwetu zaidi. Katika taarifa nyingine, wanawake wa chama cha CHADEMA nchini Tanzania wanataka kuondolewa kwa wabunge wa viti maalum. Kwa nini wamefanya maandamano jijini Dar es Salaam? Spika ana ofisi hapa hai, hai manishi, kwa hiyo haimaanishi kwa sababu yeye yuko physically uh, Dodoma kwamba hapa hakuna ofisi. Ofisi ipo, kwa hiyo kufanya sisi hapa maandamano ni sehemu sahihi kabisa. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazozisikia katika matangazo yetu yanayodumu kwa saa kwa nusu saa, lakini kwanza namkaribisha Patrick Nduwimana kusomea habari za dunia. Marekani Alhamisi imeishtumu Afrika Kusini kuipa silaha Rusia katika vita vyake nchini Ukraine kwenye operesheni ya siri ya siku tatu ya majeshi ya majini karibu na mji wa Cape Town mapema mwezi Disemba mwaka jana. Balozi wa Marekani nchini Afrika Kusini Ruben Brigety amesema katika maoni yaliyotangazwa na vyombo kadhaa vya habari vya Afrika Kusini kwamba Marekani ina uhakika kwamba silaha hizo zilipakiwa kwenye meli ya mizigo yenye bendera ya Rusia Lady R ambayo iliegeshwa kwa siri kwenye kituo cha majini cha Simon Town kabla ya kuondoka na kuelekea Rusia. Alizitaja tuhuma za Afrika Kusini kuipa silaha Rusia wakati wa uvamizi wake nchini Ukraine kuwa zenye uzito mkubwa na kusema anatilia shaka msimamo wa Afrika Kusini wa kutoegemea upande wowote katika mzozo wa Ukraine. Bungeni, kiongozi wa chama cha siasa cha upinzani John alimuuliza Rais Ramafosa ikiwa Afrika Kusini inawapa silaha wanajeshi wa Rusia ambao wanaua na kutesa watu wasio na hatia. Ramafosa alijibu kwamba uchunguzi unafanyika. Swala hili linachunguzwa na wakati ukifika tutaweza kulizungumzia, Ramafosa alisema, lakini alijizuia kutoa maelezo zaidi. Baadaye katika taarifa, Ramafosa alisema maafisa wa Marekani na Afrika Kusini walijadili kuhusu swala hilo la meli ya Lady R na walikubaliana kwamba uchunguzi utaendelea na kwamba idara za ujasusi za Marekani zitatoa ushahidi wowote zilio nao. Pande zinazozozana nchini Sudan jana usiku zilisaini ahadi kuhusu miongozo ya kuruhusu misaada ya kibinadamu, huku mazungumzo yakiendelea ili kufikia usitishaji mapigano, maafisa wa Marekani wamesema. Wawakilishi wa jeshi na kikosi cha wanamgambo ambao wamekuwa wakipigana kwa karibu mwezi mmoja walisaini makubaliano mjini Jeddah, Saudi Arabia, kwa tamko la nia ya dhati kuwalinda raia wa Sudan, alisema afisa wa Marekani anayeshiriki katika mazungumzo hayo. Makubaliano hayo yanazitaka pande zote mbili kwa ujumla, kuruhusu misaada ya kibinadamu kuingia nchini, kuruhusu kurejeshwa kwa umeme, maji na huduma za msingi, kuwaondoa maafisa wa usalama katika hospitali na kupanga mazishi ya heshima ya waliouawa katika mapigano. Mazungumzo bado yanaendelea ili kufikia makubaliano mapya ya muda ya kuruhusu misaada huku kukiwa pendekezo mezani la kusitisha mapigano kwa siku kumi, afisa huyo wa Marekani ambaye aliomba jina lake la lihifadhiwe alisema. Wakati huu huo, wataalamu wa Umoja Mataifa waliohudhuria kikao cha dharura kuhusu Sudan katika Baraza la Haki za Binadamu la Umoja Mataifa jana Alhamisi walikataliwa ombi lao la uchunguzi huru kuhusu ukatili unaodaiwa kufanywa dhidi ya raia wa Sudan na vikosi viwili hasimu vyenye silaha. Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Kwa kura 18 za kuunga mkono, 14 za kupinga na 15 kutoshiriki, baraza hilo lenye wanachama 47 lilipitisha azimio linalolaani ukiukwaji wa haki za binadamu uliofanywa baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Oktoba 25, 2021 nchini Sudan, na mzozo uliozuka mwaka huu Aprili 15. Azimio linasema vitendo hivyo vimesababisha vifo vya mamia ya raia, maelfu kujeruhiwa, kuongezeka kwa kiwango kikubwa cha manyanyaso ya kingono na kijinsia, kuhama kwa wingi kwa watu ndani na nje ya nchi pamoja na uharibifu wa mali. Azimio hilo linamtaka mtaalam aliyeteuliwa na Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu nchini Sudan kufuatilia na kuandika shutuma zote za haki za binadamu na ukiukwaji tangu jeshi kufanya mapinduzi mwaka 2021. Hata hivyo Hassan Shire mkurugenzi mtendaji wa shirika la haki za binadamu la Defend Defenders alisema azimio halijafanikisha kile kilichohitajika ambacho ni uchunguzi ambao unafichua na kuwawajibisha wale waliohusika na kusababisha maafa kwa watu wa Sudan. Katika hotuba yake ya ufunguzi kwa baraza Volka Tok Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadam alilaani mapinduzi ya kijeshi ya 2021 ambayo yalifanywa na kamanda wa jeshi la Sudan Jenerali Abdul Fatah Al Burhan na vikosi maalum ambavyo viko chini ya uongozi wa Jenerali Muhamed Hamdan Dagalo. Tuk amesema mapigano ya hivi karibuni ambayo yalichochewa na uhasama baina ya viongozi hao wawili wa kijeshi na kuitumbukiza Sudan katika janga na kwa mara nyingine tena kuzima matumaini ya kipindi cha mpito kuelekea utawala kamili wa kiraia na demokrasia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Umoja wa Mataifa unasema hauna mpango mbadala ikiwa Russia itajiondoa kwenye makubaliano yanayoruhusu Ukraine kusafirisha nafaka yake kwenye masoko ya kimataifa. Umoja wa Mataifa ulisaidia pia kuwezesha mauzo ya nafaka na mbolea ya Russia. Hakuna mpango mbadala kwa ajili ya bahari ya Black Sea, msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarric alisema akijibu maswali kuhusu kile kitakachotokea ikiwa rasia atatekeleza tishio la kujiondoa kwenye makubaliano tarehe 18 Mei. Kuna bahari ya Black Sea, hatuwezi kuhamisha bandari, hatuwezi kuhamisha bahari, alisema. Tangu makubaliano hayo kusainiwa tarehe 22 Julai mjini Istanbul, Mpango wa nafaka wa Black Sea uliwezesha usafirishaji salama wa zaidi ya tani milioni 30 za nafaka na vyakula vingine kutoka bandari tatu katika bahari ya Black Sea nchini Ukraine hadi kwenye masoko ya kimataifa. Moscow inalinda maslahi ya kitaifa ya Rusia, wakulima wake, wazalishaji wa mbolea, naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Vershinin alisema. Mpango ambao unaleta faida za upande mmoja ni vigumu ukubaliwe na uthibitishwe na pande zote, aliongeza. Hata hivyo balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield aliwaambia waandishi wa habari Alhamisi, Rusia inauza nje bidhaa zake bila tatizo, inasafirisha nafaka na mbolea kwa viwango sawa, kama sio kiwango cha juu zaidi kuliko kabla ya uvamizi wake. Ameongeza kuwa vitisho vya Rusia ni kwa sababu ya pesa na nguvu. Kadri Rusia inavyozuia mauzo ya nafaka ya Ukraine ndivyo bei inapanda, na, na mauzo ya nje ya Rusia yakiendelea ya vizuri wanapata faida zaidi. Benki Kuu ya Ethiopia alhamis ilitoa leseni ya kutuma na kupokea pesa kwa njia ya simu ya mkononi kwa kampuni kubwa ya mawasiliano ya Kenya, Safaricom, ikiwa leseni ya kwanza inayopewa kampuni ya kigeni katika nchi hiyo ya pili kwa idadi kubwa ya watu barani Afrika. Hii ni leseni ya kwanza ya kutuma na kupokea pesa kwa simu ya mkononi inayopewa mwekezaji wa kigeni nchini Ethiopia, Benki ya Taifa ya Ethiopia ilisema katika taarifa kampuni ya mawasiliano ya Ethiopia, Ethio Telecom, tayari inatoa huduma ya kutuma na kupokea pesa kwa njia ya simu ya mkononi itwayo Telebirr, iliyopewa jina la sarafu ya taifa bir. Safaricom ilianzisha kwa mara ya kwanza huduma yake ya kutuma na kupokea pesa kwa njia ya simu ya mkononi ijulikanayo kama Mpesa nchini Kenya mwaka wa elfu mbili na saba, na imekuwa njia muhimu kwa kulipa ada na kutuma pesa. Mfumo huo unatumiwa hivi sasa na watu milioni hamsini na moja katika nchi saba za Afrika kulingana na Safaricom ambayo inakadiria kuwa Mpesa inachangia kwa asilimia 40 ya mapato yake. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mara baada ya Patrick Nduwimana tusomea habari za dunia, natarajia tena e. Kwa habari zaidi moja kwa moja hivi sasa, tuelekea katika ripoti zetu. Mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, tunaarifiwa kwamba mkuu wa mashirika ya hisani ya Umoja wa Mataifa Bruno Lemarquis ameomba jumuiya ya kimataifa kutafuta pesa zaidi kwa kusaidia wananchi wa Kongo wanaopitia hali mbaya na ngumu katika baadhi ya kambi mashariki mwa DRC. Austeri Malivika na ripoti kamili kutoka Goma. Bruno Lemarquis, mkuu kiongozi wa mashirika ya kiutu ya Umoja wa Mataifa UN, asema hali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mbaya. hali and... katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni ya kutisha, na hii ni mara ya kwanza kuona Kongo kuchukua nafasi ya kwanza katika janga kama hili duniani. Tunaomba ulimwengu kuweka macho yao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunahitaji bilioni mbili ya dola kwa kujaribu kukabiliana na hili janga. Tunahitaji msaada zaidi nguvu zaidi. Brino amesema hayo wakati ametembelea kambi mbalimbali mbali za wakimbizi ikiwemo hii ya Rusayo inayopatikana magharibi mwa mji wa Goma ambako wakazi wapitia hali mbaya na ngumu ya kimaisha. Namuna siye tuko wakimbizi, tulikimbia makwetu, watusaidie, amani ifike turudie kwetu zaidi, kabla hawayaleta amani batujengeye walemavu ambao wameshindwa kupata matibabu baada ya kujeruhiwa wakati wa vita vya M ishirini na tatu na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC. Hali ya maisha hapa ni, ni vigumu, tunateseka sana kwa wakimbizi wa mpya. E, juu ya kupata chakula inakuwa problem e, pame amtukama unaweza tusemea ilikuwa ku, kuandika batu ya kupata chakula ikikuwa iko na sote sote mu mablock bakidogo njo benye balibatika kupata ile chakula na bamingi njo benye balibakiaka. Baada ya kushindwa kupata chakula na maisha kuwa magumu, wanawake wapitia ubakaji wanapokwenda kutafuta chakula wala kuni katika mbuga loya nyama pori la Virunga lililoko pembezoni mwa kambi teusi. Cecile Bishura ni kiongozi makamu wa kambi hii ya Rusayo. Isha haiko mzuri sababu amani haiyakuwa kwetu, amani haiyakuwa kwetu, na ndio maana hali haiko mzuri, hali iko mbaya sana. <coughs> Munataka nini? Sisi tunataka amani, maturudishie kwetu, na ngama vile amani haya, kama amani haiyakuwa kwetu Tupa, ba, ba, tupatie gisi ya kusaidia wenzetu, wengine wakikosa chakula kambini. Maisha Habimana, mkuu wa kambi na ambulansi ya kumbe mbali na wakimbizi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kongo imeshuhudia janga kubwa kutokana na mvua kali. Oser Malvika, Sauti Amerika, Rusayo, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Huyo hapa tunamkaribisha tena Patrick Nduwimana. Iran iliendelea kutoa silaha na dawa za kulevya ambazo zinachochea vita nchini Yemen, licha ya makubaliano ya kurejesha uhusiano na Saudi Arabia. Mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya Yemen, Tim Lendeking, alisema Alhamisi mkataba uliofikiwa mwezi Machi chini ya upatanishi wa China, mazungumzo kati ya Saudi Arabia na waasi wa Kiudhi nchini Yemen wanaoungwa mkono na Iran, sitisho la mapigano ambalo lilitekelezwa kwa kiasi kikubwa, licha ya muda wake kumalizika mwezi Oktoba, viliongeza matarajio ya kumalizika kwa mzozo wa Yemen. Lakini Lendeking aliwaambia waandishi wa habari katika mkutano kwa njia ya mtandao. Katika ziara yake hivi karibuni katika eneo hilo, Iran bado inatoa silaha na dawa za kulevya ambazo zinachochea vita ambavyo vilizuka mwaka 2014, na ambavyo vilizuka vilisababisha moja ya mizozo mibaya ya kibinadamu duniani. Wairani waliendelea kusafirisha silaha na mihadharati kupitia mzozo huu, na tuna wasiwasi mkubwa kwamba jambo hilo litaendelea licha ya mafanikio ambayo yangepatikana kutokana na makubaliano kati ya Saudi Arabia na Iran. Kwa hiyo nadhani hilo ni jambo tunapaswa kuangazia, Lendeking alisema. Iran inakanusha kuwaunga mkono wahudhi ambao waliuteka mji mkuu wa Yemen Sana baada ya kuiondoa serikali na kuchukua udhibiti wa maeneo makubwa ya nchi. Mkutano kuhusu kuondoa kikomo cha deni kati ya rais wa marekani Joe Biden na wabunge wa ngazi ya juu ambao ulikuwa umepangwa kufanyika leo Ijumaa umeahirishwa na viongozi hao wamekubaliana kukutana mapema wiki ijayo. Msemaji wa White House alisema jana, washauri kutoka pande zote mbili wameanza kujadili njia za kupunguza matumizi ya serikali wakati mazungumzo ya kuongeza kikomo cha deni la serikali la dola trilioni 31.4 ili kuepusha janga la nchi kushindwa kulipa madeni kutokea yakiendelea, watu wanaofahamu majadiliano hayo walisema. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya VOA. Wanawake wa Baraza la Wanawake la Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, BAWACHA, wamefanya maandamano ya amani jijini Dar es Salaam kushinikiza kwa mara nyingine kuondolewa kwa wabunge 19 wa chama hicho waliopo bungeni kwa madai kwamba bado hawana baraka za chama hicho kuwakilisha wanawake. Tupate ripoti kamili. Kupitia kwa katibu Catherine Ruge, BAWACHA wamesema wameamua kufanya maandamano hayo leo kwa vile imetimia mwaka mmoja tangu wabunge hao 19 wafukuzwe na baraza kuu la CHADEMA Mei 11 mwaka jana 2022 baada ya wao kukata rufaa ya maamuzi ya awali ya kamati kuu ya CHADEMA yaliyowavua wanachama Novemba 27 mwaka 2020 kutokana na tuhuma za kwenda bungeni kuapishwa bila barua rasmi ya chama hicho. Spika ana ofisi hapa hai, hai manishi. Kwa hiyo haimaanishi kwa sababu yeye yuko physically uh, Dodoma kwamba hapa hakuna ofisi. Ofisi ipo, kwa hiyo kufanya sisi hapa maandamano ni sehemu sahihi kabisa, na Dodoma, tutaenda Dodoma actually, atakuwa maandamano makubwa ya wanawake nchi nzima. Sisi bawacha pamoja na chama tulisema wa wabunge hawapasi kuwa bungeni, kwao tulitegemea atakuwa ameyafanyia kazi, and this was one of the uh, challenges which were addressed on Women's Day as much uh, in Kilimanjaro licha ya maandamano hayo kufanyika kuelekea ofisi ndogo ya Bunge jijini Dar es Salaam hakukuwa na ofisa yoyote wa Bunge aliyewapokea wanawake hao wa CHADEMA ambao walibeba mabango kushinikiza spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Tulia Ackson kuwafukuza wabunge hao kumi na tisa ambao wanaongozwa na Halima Mdee. Ha, kuhusu kuna nini? Kuhusu hawajafungua geti, nadhani hapa millions, millions of people wataweza kupata taarifa including yeye mwenyewe. Kwa hiyo hapa tuna vyombo vya habari, tuna kila mtu lakini, mimi naamini Tulia anafuatilia no, no, no. na anaona nasi, tulimwomba in good faith Haja pokea maandamano, kama yuko biza, endesha vikao hapa, kuna ofisi, kuna usaidizi wake. So it doesn't matter, the message has been sent and has been delivered. Bawacha wanadai fedha wanazolipa wa bunge hao kumi na tisa, kwa kuendelea kuwaweka bungeni ni matumizi mabaya ya fedha za walipa kodi, kama anavyozungumza Rose Moshi, ambaye ni mwenyekiti wa Bawacha Family mkoa wa Dar es Salaam. Kuendelea kuwaweka wale wanawake 19 bungeni ni matumizi mabaya ya kodi zetu, kwa mujibu wa ripoti ya CAG. Walikusha kutumia bilioni nane nukta mbili ni matumizi mabaya ya kodi zetu. Hizo fedha zingeweza kwenda mahospitalini, kwenda kutatua changamoto za mama na mtoto, vifo vya mama na mtoto, zingeweza kwenda kutatua changamoto ya vyoo mashuleni, zingeweza kwenda kufanya shughuli zingine, lakini kuendelea kuwalipa wale ni kuvunja katiba na yeye aliapa ali kuheshimu na kuilinda katiba. Hata hivyo, wa wakati maandamano hayo yakifanyika Dar es Salaam, wabunge hao kumi na tisa walioko bungeni wakiongozwa na Halima Mdee wana kesi iliyopo Mahakama Kuu masjala kuu ya Dar es Salaam ya kupinga kuvuliwa uanachama na inatarajiwa kutajwa tena Mei 17 mwaka huu. Dina Chahali, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Tukitoka huko Dar es Salaam na ripoti yake Dina Chahali, turejee hapa studio na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Kuirejesha Siria katika Umoja wa Kiarabu ni ajenda muhimu ya mkutano wa Jumuiya ya Kiarabu nchini Saudi Arabia wiki ijayo. Wachambuzi hata hivyo wanasema hakuna suluhisho moja linafaa kupata suluhu kwa nchi iliyokumbwa na migogoro kwa sababu kuna wahusika mbalimbali wa kisiasa na kijeshi katika taifa hilo. Dal, Galvak, Dal Gavlak anaripoti kutoka Aman, Jordan, na Idi Ligongo anaisoma ripoti yake. Uamuzi wa hivi karibuni wa Jumuiya ya Mataifa ya Kiarabu wa kuirejesha Siria umefanyika baada ya miaka kumi na miwili ya mzozo. Zaidi ya Wasiria laki tano wameuawa huku nusu ya watu milioni 23 wakikoseshwa makazi. Wachambuzi wanasema asilimia 90 ya Wasiria sasa ni maskini, huku miundo mbinu mingi imeharibiwa. Wakati Saudi Arabia, Jordan, Misri, Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrain zikirudisha upya uhusiano wa kidiplomasia na Siria, mataifa mengine ya Qatar, Kuwait na Moroko yenyewe hawajafanya hivyo. Marekani na Uingereza zilieleza kutofurahishwa kurejeshwa Siria katika Jumuiya ya Nchi za Kiarabu bila ya makubaliano makubwa na utawala wa Bashar Assad, Wala Siria haijajitolea kufanya mageuzi ya kisiasa au kubeba jukumu kwa uhalifu wa kivita wala kutoa uhakikisho wa kurejea kwa usalama kwa wakimbizi milioni sita mchambuzi huru wa Jordan Osama al-Sharif aliandika katika gazeti la Saudi Arab News kwamba zaidi ya muongo mmoja wa majaribio yaliyofeli ya kutafuta suluhu ya kisiasa ili kukomesha vita hivi vya kikatili vya wenyewe kwa wenyewe vimesababisha hali mbaya huku baadhi ya maeneo ya nchi yakiwa chini ya udhibiti wa utawala mbalimbali zilizo chini ya kazi na ushawishi wa mataifa ya kigeni. Ili kujaribu kusuluhisha mzozo huo, mataifa ya Kiarabu yanachukua mwelekeo wa hatua kwa hatua, Al-Sharifu anasema, ambayo itajumuisha kushinikiza mageuzi ya kisiasa, kurudishwa kwa waliokimbia makazi yao, na kusambaratishwa kwa mtandao wa uzalishaji wa kimagendo wa dawa za kulevya. Anasema Jordan na Iraq zinataka kulinda mipaka yao na Siria, kudhibiti magendo na pia kukomesha wapiganaji wa Islamic State ambao wanaendelea kuwa tishio kwa wote. Mchambuzi wa Lebanon, Dania Koleilat Khatib, aliiambia Sauti ya Amerika kwamba Asad kwa hakika ana udhibiti mdogo wa kweli juu ya Siria kwa sababu ya kuwepo kwa majeshi ya Iran na Rusia ambayo yalimuimarisha pia Uturuki kwa upande wa kaskazini magharibi na Marekani kaskazini mashariki wakisaidia Wakurdi na Wakristo wa Siria wa kupambana na wanamgambo wa Islamic State. Huwezi is so you know kuwa na mpango mmoja kwa Siria nzima, kwa sababu mazingira ni tofauti. Kwa hivyo, unahitaji kuwa na mikataba hii ya ndani ambayo itaweka utulivu wa nchi, ambayo itawapa wakimbizi kurudi ambayo itaruhusu maendeleo ya ndani kwa watu kuwa na uchumi fulani. Wanahitaji masharti. Sasa hakuna masharti kwa asiri ya kuamua juu ya lolote. Hii ni awamu ya kwanza, inasubiri awamu ya pili, sura ya utawala wa kisiasa, katiba. Katibu mkuu wa Umoja wa Nchi za Kiarabu Ahmed Abul Heit anasema mengi yanategemea nia ya serikali ya Asad kuelekea katika mwelekeo sahihi kuelekeza nchi za Kiarabu na katika kukabiliana na matatizo makubwa ndani ya Siria yenyewe. Leo katika VOA Mitaani, mijadala na hisia mseto kuhusu mkasa wa mauaji ya halaiki huko Shakahola zinaendelea nchini Kenya, huku idadi ya miili iliyofukuliwa ikifika zaidi ya 140 katika voa mitaani wa kenya wanaelezea hofu iliyowaingia na wengine wakihoji mengi kuhusu mkasa huo unaohusishwa na imani potofu za kidini hichi ni kitu ambacho kilipangwa na kwa nini wanazuia watu kutaka kushuhudia pale na kuna watu wamepoteza watu wao haistahili maanake hakuna ripoti itatolewa tume zimeundwa hapa kenya tume nyingi sana na hakuna siku tume zimetoa ukweli Tume hizo zinakula pesa za wananchi wa bure, na hivi sasa, wa Kenya tuamkeni, kwa sababu hii, huu ni uongozi mkali ambao unaonekana saa hii. Toka mauaji hayo ya shakahola yatokee, vifo vijulikane, watu wapatikane, wengine waokolewa, watoto, maiti zipatikane, yaani tumekuwa tu na tafaruku na uoga. Serikali yenyewe haina uwazi, haisemi wazi. Kuna siku ilitoa ripoti ikasema Maiti zote zilikuwa sawa moja tu za chache zilipatikana zimegongwa vitu vichwani, sijui mara zimenyongwa, mwingine alipatikana uzaoziwa, hawako sahihi. Mara sasa wanatoa ripoti kuwa wengine viungo vao vya mwili vilikuwa havimo maiti zengine. Sasa ukweli upo wapi? Hawako wazi, wamezuia wanahabari kufika huko. Sasa sisi kama wananchi wa kawaida, tunapataje hiyo stori? Tunapataje kujua kwaendelea nini? Nasema kwa nini sisi katika hii madhehebu umeshikwa nyara, kiasi cha kwamba imani gani ambayo imekuingiza mpaka ime, umeingia mali kama pale ile, imani imekufanya mpaka inakupeleka pale, na wakati haya madhehebu yako tofauti. Maanake watu wanalaumu, wengine wanalaumu serikali, na wengine sisi raia wenyewe pia tunajilaumu haijui mambo kama hayo ikitokea, ndo unaona serikali inafanya nini inatekelezea. Sasa hiyo ajua kidonda kisugu hicho, ni sawa vile unavyoongea pia ni sawa. Unajua kwa nini watu wengi wanakuwa ni wataifu hmm. ama ni warekefu kwa hmm. chambo fulani hmm. wakati mtu ameungua ama ameumia muda mrefu hmm. Unajua kuna mtu ana ukweli wa kuumizwa hmm. lakini hakuna vile anaweza chisaidia. Sasa ukipata mtu kama ule me, amepata hmm. pali kama ile akasikisa ijapokuwa ana moyo ile ya kuwa ni ukweli ama sio ukweli, lakini bado anakuwa na, na ile hamu ya pia yeye kutaka kusaidia mm, kusaidiwa. Sije anataka kwenda kusudia vile watu wamesaidika, yaani mm, ile kile kidona ambao kinaumiza ile shida ambayo hata ile kodi vile ulipo, kama ulisikia vile wanaongea mm, kuna mambo ambayo hawako hawakoiweka wazi, ndio mtu ajue ni ukweli ile kitu ilifanyika ili ili ilifanyika ama ilipatikana mm. Kwa hivyo, wange, wange kwa hivyo kama wangekuwa wazi wa kila mtu huh? si chaji ange angeamua ile kesi, hata hao wananchi tunamzunguka hapa <tuhi> wangekuwa na ukweli okay, lakini wale waliofanya wa mambo yao kisiri, unasikia eikoti imemwachilia leo, ameenda kafariwa. Unaona waje waje, tunakuambia weka pondi, sikiza, weka pondi, hata pale serikali imekubali hii mi naona hata si shaka tena, wala si msitu hii mashaka hola, hii mashaka ya hola hola ya simsitu na hii mambo, kulingana na dalili za mashahidi na video nyingi watu wanaongea hii nkuonyesha kwamba hii mambo kwanza si ya leo. Hii mambo ni ya kitambo hii, hii mambo, hii, hii mambo hii, kitambo, lakini ilikuwa ni secret, haijajulikana tu. Jua siku za mwizi ni arobaini. Sasa imefika siku zao kujulikana. Hii maneno ni kutolewa kafara tu, tembelecho wale jamaa kaenda kule. Unajua kuna maji wanapewa ile maji, ndio inawazingua watu, wanakuwa kama mazombi, watu hawajelewi. Sasa wanakuwa wanaamrishwa tu, fanya hivi, fanya hivi, wanafanya. Na wale wenye kuvuta wengine ni grupu ile ile ya wale jamaa. Sasa wamevutana, wamevutana, ajua sisi Wakenya inawajinga sana Mtu mmoja akiingia, tumekuwa kama kondoo. Kondoo mmoja akiingia kwa shimo, wengine wataingia wote. Awezi kusema au mwenzetu ameingia hapa, si pazuri, ni shimo hili. Na wamekuwa brainwash, na wakuwa kila akiwa brainwash, washakuwa treated namna ile, wanakuwa hajielewi, ndio wanakaa mpaka wanakuwa wanamalizika. Wana nguvu, wanapelekwa kule, wanakaa kisha wanakuta wanazikwa, wanazikwa, wanakufa wakizikwa, wanakufa wakizikwa. Hii ni kafara tu, hii siasa tena. Si yeye peke yake, ni watu wengi, ni watu wengi wanahusika kwenye hii. Hii skandali hakuna mambo ya chachu wala nini. Hii ni, ni, ni skandali ya Illuminati. Asante sana katika VOA Mitani, na tunamkaribisha tena Patrick Nduwimana kwa ajili ya muktasari wa habari. Marekani Alhamisi imeishtumwa Afrika Kusini kuipa silaha Rusia katika vita vyake nchini Ukraine kwenye operesheni ya Siria siku tatu ya majeshi ya majini karibu na mji wa Cape Town mapema mwezi Disemba mwaka jana. Pande zinazozozana nchini Sudan Alhamisi usiku zilisaini ahadi kuhusu miongozo ya kuruhusu misaada ya kibinadamu, huku mazungumzo yakiendelea ili kufikia usitishaji mapigano, maafisa wa marekani wamesema. Na hapo ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo haya, msimamizi ni Hadija Riambi, mwelekezi Jumbe Hamza. Naitwa Idi Ligongo, hewani nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana kutoka hapa Washington DC. Tunasema shukran kwa kuwa nasi na Ijumaa jumaa njema.