Kurusha kurusha no. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni Kennes Bwire. Karibu katika matangazo yetu ya jioni, ikiwa ni Jumaa, Mei 12 mwaka 2023. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu ya shirika, ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya na pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Nam na, na katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, katika mjadala wetu wa moja kwa moja tunamulika huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, baada ya rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi kuwapa mpaka Juni jeshi la afrika mashariki, ikiwa hakuna mafanikio katika operesheni yao na kuungana na jeshi la SADC. Sasa hali iko vipi? Nini kinaendelea na hali ikoje kwa upande huo? Tutayachambua haya katika mjadala wetu wa leo na vilevile vile katika habari nyingine ni kwamba Marekani inafanya uchunguzi kutokana na ripoti kwamba Afrika Kusini ilitoa silaha kwa Rusia kupambana nchini Ukraine. Hizo ni baadhi tu ya ripoti kusikia kwenye matangazo haya ya leo, lakini kwanza kabisa kabla ya kwanza mjadala wetu, namkaribisha mwenzangu Kennes Bwire kwa habari muhimu za dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inatathmini kwa uangalifu mkubwa shutuma za balozi wa Marekani nchini Afrika Kusini kwamba nchi hiyo ilikuwa inatoa silaha na risasi kwa Russia. Balozi Ruben Brigety alisema kwamba serikali ya Marekani ina uhakika kwamba silaha zilipakiwa kisiri kwa muda wa siku tatu kwenye meli ya kubeba mizigo kwenye bandari ya kijeshi karibu na mji wa Cape Town mnamo mwezi Desemba na kwamba silaha hizo zilipelekwa Russia. Kulingana na vyombo vya habari vya Afrika Kusini, brigt amesema kwamba madai ya Afrika Kusini kutoa silaha kwa Rusia ili kutumika katika uvamizi wake nchini Ukraine zina uzito mkubwa na kuhoji msimamo wa Afrika Kusini wa kutoegemea upande wowote katika vita vya Ukraine. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Vedant Patel, amesema kwamba Marekani itaendelea kushirikiana na Afrika Kusini kuhusu masuala mengi muhimu. Ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa leo Ijumaa inasema kwamba jeshi la Mali na wapiganaji kutoka nje ya nchi hiyo wameua watu mia tano wakati wa operesheni dhidi ya makundi ya wapiganaji nchini Mali Machi mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Hesabu hiyo ya shirika la haki za kibinadamu la Umoja wa Mataifa imetajwa kuwa mauaji mabaya zaidi kuwahi kutokea katika nchi hiyo ya Sahel ambayo imekabiliwa na mapigano kutoka kwa makundi ya jihad tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili. Ripoti hiyo pia mbaya zaidi kuwahi kutokea ama kutolewa dhidi ya serikali ya Mali na washirika wake wa kimataifa. Hata hivyo, ripoti hahitaji kundi la wapiganaji kutoka nje ya nchi inaloshirikiana na serikali ya Mali, japo ina nukuu taarifa za maafisa wa jeshi la serikali ya Mali pamoja na matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergey Lavrov kuhusu kuwepo kwa kundi la mamluki wa Rasia la Wagner nchini Mali. Waziri mkuu wa zamani wa Pakistan Imran Khan ameachiliwa kwa dhamana siku moja baada ya mahakama ya juu kabisa kuamua kwamba alikamatwa kinyume cha sheria kuhusiana na madai ya ufisadi yanayomwandama. Majaji wamemwachilia Khan kwa dhamana ya ulinzi, ikimaanisha kwamba hawezi kukamatwa tena kuhusiana na madai hayo hadi Mei kumi na saba. Licha ya uamuzi huo, mashtaka ya ufisadi yataendelea kumwandama Khan. Kan mwenye umri wa miaka sabini ambaye alikamatwa Jumanne alipofika nje ya mahakama mjini Islamabad amekaa na mashtaka ya ufisadi dhidi yake. Anakabiliwa na mashtaka mengine kadhaa. Maafisa katika serikali ya Pakistan wanadai kwamba Kan aliuza zawadi za serikali kinyume cha sheria wakati alipokuwa waziri mkuu. Kesi hiyo ilianzishwa na tume ya uchaguzi ya Pakistan. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ametuma ujumbe wa rambirambi kwa familia na taifa kwa jumla kufuatia kifo cha aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Bernard Membe aliyefariki dunia asubuhi ya leo Ijumaa wakati akipatiwa matibabu katika hospitali ya Kairuki mjini Dar es Salaam. Membe ambaye alikuwa na umri wa miaka 69 na alikimbizwa hospitali asubuhi ya leo kwa sababu na sababu za kifo chake haijatajwa. Kupitia ukurasa wake wa Twitter, Rais Samia amemtaja Membe kuwa mtumishi wa umma aliyefanya kazi yake kwa weledi wa hali ya juu kama mwanadiplomasia, mbunge na waziri aliyeitumikia nchi yake kitaaluma. Bernard Membe alikuwa waziri wa mambo ya nje wa Tanzania kati ya mwaka 2007 na 2015, wakati wa utawala wa rais mstaafu Jakaya Mrisho Kikwete. Umaarufu wa Membe kisiasa ulianza mwaka 2000 alipochaguliwa kuwa mbunge wa Mtama kupitia Chama cha Mapinduzi CCM. Alishinda kiti hicho tena mwaka elfu mbili na tano na elfu mbili na kumi Bernard Membe, ambaye alisomea diplomasia na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha Johns Hopkins Marekani, alikuwa mtaalamu wa maswala ya usalama katika ofisi ya rais. Kabla ya kuwa mbunge, alihudumu katika nafasi mbalimbali mbali nchini Tanzania, ikiwemo naibu waziri wa nishati na madini, lakini alifukuzwa kutoka chama cha CCM mwaka elfu mbili na ishirini kwa madai ya kinidhamu na kuvunja kanuni na katiba ya chama kutokana na azima yake kutaka kuwania urais kwa tiketi ya chama cha CCM. Unasikiliza habari za dunia kutoka Sauti Amerika VOM. Shirika la chakula la Umoja wa Mataifa WFP limeomba msaada wa dharura wa kifedha ili kutoa msaada wa chakula kwa zaidi ya watu milioni mbili nchini Chad. Msimamizi wa shughuli za WFP nchini Chad, Pierre Honorat, amesema kwamba anatarajia kutoa msaada wa chakula kwa wakimbizi elfu 30 wanaotoroka mapigano nchini Sudan. Shirika hilo limeonya kwamba wakimbizi nchini Chad huenda wakakosa chakula mwezi huu kutokana na uhaba wa pesa. Shirika hilo vilevile limeonya kwamba huenda hali mbaya ya ukosefu wa chakula ikakumba Sudan na kuathiri zaidi ya watu milioni 2.5 wanaoathiriwa na vita. Msemaji wa rais wa Rusia, Dmitri Peskov, amesema kwamba mazungumzo yanaendelea kuhusiana na kuongezwa muda kwa makubaliano ya usafirishaji wa, wa nafaka kutoka Ukraine, lakini hakuna chochote cha kuripoti kufikia sasa. Amesema hayo wakati mazungumzo yaliyokuwa yakiendelea nchini Uturuki kuhusu usafirishaji nafaka. Serikali ya Ukraine inatafuta kuongeza muda wa makubaliano hayo ili kuruhusu nafaka kutoka Ukraine kufika Afrika mashariki ya Kati na Esi ambako kuna tishio kubwa la baa la njaa. Mazungumzo ya Istanbul yanayohusisha maafisa kutoka Uturuki, Rusia, Ukrain na Umoja wa Mataifa, lakini hawajafikia maamuzi yoyote. Makubaliano ya awali yanafikia muda wake wa mwisho Jumatano wiki ijayo. Na jeshi la Israeli limesema kwamba limeanza tena kurusha makombora katika ukanda wa Gaza wanaosema unakaliwa na wanamgambo wa Kiislamu. Ving'ora vimelia nje ya mji wa Jerusalemu, ishara ya onyo la kuwepo mashambulizi ya roketi ikiwa ni mara ya kwanza tangu mapigano kati ya Israeli na wapiganaji wa Palestina katika ukanda wa Gaza kuongezeka wiki hii. Redio na televisheni za Israeli zimepeperusha taarifa za kufanyika mashambulizi ya roketi kuelekea mji wa Beit Eshema na sehemu za milimani nje ya mji wa Jerusalemu. Idadi ya vifo vya wapalestina imeongezeka na kufikia watu thelathini, huku wanadiplomasia wakiendelea na juhudi za kutafuta namna ya kusitisha mapigano. Wanamgambo wa Palestina wamefyatua makombora ya masafa marefu kuelekea Israeli Alhamisi na kupelekea kifo cha mtu mmoja. Jeshi la Israel limesema kwamba ndege zake za vita zimeshambulia mfumo wa kurusha roketi za wanamgambo. Wakazi wa Gaza wameripoti kutokea milipuko karibu na mji wa kusini wa Rafa lakini hakuna vifo vimeripotiwa. kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji moja kwa moja kwenye mjadala wetu wa ijumaa na mjadala huo leo tukimulika huko jamhuri ya kidemokrasia ya congo na yaliyozungumzwa na rais wa nchi hiyo felix tshisekedi ambaye amekwenda kutafuta msaada wa nchi za sadc kupambana na waasi wa m23 nchini mwake lakini hii ni baada ya kuwapa tayari kuwapo kwa majeshi ya afrika mashariki nchini mwake sasa je Jumuiya ya Afrika Mashariki imeshindwa kutatua mzozo wa DRC. Na hivi karibuni, kwa mujibu wa ripoti ya BBC East African na vyombo vingine vya habari, ilieleza kwamba rais Tshisekedi amesema jeshi la kanda ya Jumuiya ya Mashariki litaondolewa mashariki mwa nchi hiyo iwapo itashindwa kutekeleza majukumu yake ya kuleta amani ifikapo mwezi Juni. Jeshi la Afrika ya Mashariki lilipewa kwenye eneo hilo mwezi Machi ili kusaidia kabila na uasi eh, wa M23, lakini tangu wakati huo Limekosolewa kwa kushindwa kuwaondoa waasi hao. Rais Tshisekedi pia alionya kuchoshwa na jeshi la kikanda ambao alisema halifanyi kazi kama ilivyotarajiwa na kudai kwamba linafanya ushirikiano na waasi. Kauli hii imekuja baada ya rais huyo kukutana na mwenzake wa Botswana, Mokgweetsi Masisi hivi karibuni. Baada hapo ikatajwa kwamba jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika imekubali kupeleka wanajeshi mashariki mwa Kongo. Kiongozi huyo wa DRC pia amekosoa mamlaka ya Kenya hivi karibuni kwa kujuzuu na kuchukua nafasi ya kamanda ya kikosi cha kwanza Jenerali Jeff Nyaga kutokana na vitisho ambavyo havikubainishwa. Basi kuweza kuangalia haya eh, hali iko vipi, nini ambacho kaendelea? Tunao wachambuzi kutoka nchini eh, tutakuwa naye kutoka nchini Tanzania na Soro Kitunda ambaye ni mhadhiri na mchambuzi kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Hali kadhalika tutakuwa naye Lawrence Kanyuka, huyu ni msemaji wa kundi la M 23 na Jean Mulumba, yeye ni msemaji wa muungano wa makundi yanayoshirikiana na serikali, na pia Lawrence Kanyuka ambaye ni msemaji kutoka M 23 ambaye tutampa nafasi kuzungumza hapo baadaye, lakini kwanza kabisa ee, Jean Mulumba, wewe huko kwenye haya makundi ambayo yameungana na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kulikoni taarifa hizi zinazoonyesha kutoridhishwa kwa rais Tshisekedi? Nini ambacho unakifahamu kati ya huu ushirikiano unaotajwa wa makundi yaliyopo ya... ya Afrika mashariki na M23? Karibu sana Jean Mulumba. Asante sana bwana Mpasha. habari ni kwamba sisi kama wazalendo tunaopigania ardhi ya Kongo ardhi ya nchi yetu, eh, kabla hata hii jeshi ya la arc haijafika Kongo, wakati walipotangaza kwamba arc iko tayari kuweza kutuma jeshi, sisi kama wazalendo tuliweza kupinga eh, makubaliano haya, sababu eh, kama Kongo tunakosa amani, kama Kongo tuna vita, ni kwamba hii ni nafasi ambayo imetokea sio kwamba tulizaliwa wala kongo umbika ikiwa katika vita hapana vita hizi zilianza mwaka elfu moja makumi kenda na sita na zilianzishwa zili uh, uh, na nchi jirani ambazo zinajulikana vizuri ndio uganda ndio rwanda na burundi wakati ilikuwa ikiongozwa na bwana piereua napo waliweza kupanga njama mbaya wakaja kushambulia zaire kwa wakati huo ilikuwa ikiongozwa na mobutu wakipitia katika hiyo waliita uh, Afdel na wakitafuta Laurent Kabila kuwa kibaraka chao. Tangu wakati huo Kongo hatujapata amani, alitoka Afdel wakaleta RCD wakati ambapo bwana Laurent Kabila aliwaomba Wanyarwanda na Waganda na Uganda na wa Burundi kurudi kwao, eh, kwa mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na mnane kuliko warudi E, Rwanda na Uganda waliotokea na Burundi walijigeuza wakaja katika RCD na hapo, tuliona e, kina e, jemedari e, e, ambaye kwa sasa anakuwa mshauri mkubwa James Kabarebe kwa Kagame huko, ambaye kwa wakati wa Afdel alidhibiti ali, jeshi la Kongo na la Rwanda kaliongoza aliuli na FD na RCD na alienda hata kuanzisha vita fa mahali ambapo wanaita Kitona karibu na Kinshasa. Mm. RCD ilipoendelea, nchi za nchi nchi kubwa duniani ziliweza kuomba jeshi kuweza kuomba Kongo kuweza kuzungumza na hao wavamizi kutoka Rwanda. Kongo iliweza kuwapatia yote ambao walihitaji wali, lakini hawakutosheka, walileta SNDP, walileta M23 ya kwanza, walileta M23 ya sasa na hizo nchi nyingi zao ni kati ya arc hata zinakuwa na influence kubwa katika arc. Ndiyo maana <tis> sisi kama wazalendo hatukutarajia ya kwamba kuna msaada wowote ambao unaweza kutoka kwenye arc kusaidia Kongo, na tulikanushwa hiyo. Mimi niliweza kuzungumza na wapasha habari, kunapita karibia miezi no. kumi wakati walipoweza kusema kwamba EAC itakuja na fosi yake kutusaidia kupiga M23. Nilisema kwamba wanaotuvamia wanatoka kwenye EAC, hatuna hakika kwamba EAC itakuja kutusaidia. Na hapo wakati Felix tshisekedi anasema eti wameshindwa kabisa no, ni uhakika sababu hakuna msaada wote. Waliweza kuleta jeshi la Uganda, jeshi la, la Kenya, walishirikiana hasa hasa kinaganaga na M23 na wakati walipoweza kujideploy kwenye nafikivu ndipo M23 ilipata wakati ya kuweza kuja kudhibiti eneo zingine katika tarafa la Rusuru na katika tarafa, tarafa la Masisi. Sasa Mlumba, Mlumba ya shikilia hapo. Hatukushtuka kabisa na kuweza kukosa mafanikio kwao. Mlumba, shikilia hapo. umetaja kuhusu shiri, eh, kwamba M23 wanashirikiana na wanajeshi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Na hapo hapo nimezungumza na msemaji wa kundi la M23 Tatu, Lawrence Kanyuka. Msikilize alivyosema usiekana. Unasema una, una, una tuko pamoya? Hapana, hapana. Unaona vitu uh, vingine ndugu yangu uh, kama mutu ana kitu ya kuonyesha bakongomani ba, ba, ba anasema sasa hipi election iko uh, yi, na kuya record yangu iko hii, nalifanya hivi, nalifanya hivi. Unaona mutu ana ile vitu iko na kimbilia bafazi ngine kusema East Africa kwa kumsaidia. Bana kwa kumsaidia. Kumusaidia banakuya kumusaidia ba, tunapata ceasefire. Bana banakuya M23 tunalipa ba e entity ingine maneno tufanye mazumuzungo ma. ma. ma. dewaybalisema tufanye madialoge. Sasa ndugu yangu, tunafanya biot na President lorenzo na ye pia anasema M23 anafanya bina bala mlomba. Sasa mutu asiko na akili ya kweli banasema kukomunike ya 4 uh, February kule ku Bujumbura, ya ba head of state balisema hivi uh, mbele sisifaya kwa bato yote tucie sila chini bato yote batie sila chini, banasema m2 afadhali bapatia baspesi yake ku east africa tunafatia baile ba, ba, ba, mazone ma, ma, ma, ma maarea uh, bane balisema tutoke tulivyetoka. Sasa unaona presidenti anakimbia tena kwenda Sadek kusema bamupatie nguvu akuwa ya kugombalisha M23 pale. Unaona, iko mutu moya aana vision ya dunia ana vision ya kutembesha hii dunia yetu. Sa alifanya ku Geneva, alitosha signature yake kulema Accord, balifanya Geneva iko nabifanya taka ti leo banakuwa kumsaidia sasa. Nasema batu banatoka batu banakuwa na pesa zabu bao banakua nazabu na, na, na, na, na logistic banachia kimya, amani kwako, unakuwa nasema mimi nataka tu vita so njoo vile tuko nasema hii government yetu hana kitu ya muzuri ya kufanyizia bakongomani, tunapoteza banduku zetu kukalehe, 400 plus batu banakufa Kalehe, government iko na kuya uh, na coffin i yene banasemaka kufrench ku, ku, ku cercueil uh, kuzika batu 50 iko napatia batu 2 milioni frank ya kutafuta bitu yote unaona, biko na chezea bakongomani. So yene tuko nasema East Africa anakamata fasi yene, anakamata anakaba, iko pale, atuko pale, tuko kwenye inayuwana, atuko pale kwenye biko nasema tuko na East Africa pamoya, tuko na cheza kama maringa kama nini, niile bongo iko mutu aana kitu ya kusema bana mchaa nje banamwonesha kama M23 anafanya vyote sasa, iko yeye njo afanizie ye dialogue ndiyo. Uh, mumetoka mumeenda kule milimani, lakini munaendelea kutoza watu pesa, munakaa pale na wanajeshi wa UPDF bunagana bado ni yenu, hivyo ndivyo wanavyosema. Sasa ndugu yangu, mutu anakuyaka tu na ba excuses, sa yote excuses aiko na kitu neno iko nafani anaenda anafunga hii uh, proses ya peace ya, ya Nairobi ile ni kuwa ba arm group yote na DRC government, anakamata batu groupu yote anabaingisha ingia ndani ya FRDC. Sasa kuingisha batu yote ine banaua banduku zetu FDLR, banyatura na bazalendo bale bote banakuwa ba reserviste banafanya law sasa. Tutaendelea kufanya Nairobi f4 namuna gani? Ye asha yua, ndio vile anaenda kamata batu kule bienye yote, kuna sema Mr Chisekedi afanya bienye banamuliza afanye, kwa tukamata amani kwetu. Haya, huyo ni Lawrence Kanyuka tumemsikiliza uh, Mulumba, msemaji wa kundi la wazalendo hawa. Ni hai, hili ni kundi Eh, huyu ni msemaji wa makundi ya waasi wote ambao wanaunga serikali mkono, tunamsikiliza mm -hmm. Lawrence Kanyuka msemaji wa kundi la em ishirini na tatu na tutamsikiliza pia mbunge ambaye anatoka chama cha UDPS muda usiokuwa mrefu, lakini kwenye laini ya simu sasa tumeungana na Nixon Katembo. Nixon ni mwandishi, ameandika sana maswala ya DRC na ni mhariri pia wa maswala ambayo yanahusiana na DRC. Nixon, wakati ulikuwa unakuja kwenye laini ya simu, ulikuwa nakutafuta kidogo, hatukupati, alikuwa anamalizia usemi wake Lawrence Kanyuka na vilevile vile, amezungumza hapa uh, Jean Mulumba, msemaji wa Wazalendo. Haya ni makundi mawili yote ya, waza, ya waasi nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Je, muda umefika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuondoa wanajeshi wake? Uh, Shisekedi alete Sadek ama hawa wanaopigana hawa, waasi wana swala ambalo Shisekedi anastahili kuwasikiliza? Naam, muda uliwadia hata kabla ya majeshi hayo ya SADC ya jumuiya ya Afrika Mashariki kwenda huko Congo, niulize kwa nini kwamba wameenda huko. Walikuwa si e, wa majeshi ambayo yataisaidia Congo, bali yataisaidia maslahi ya mataifa hayo ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Kumbuka ni mataifa haya haya ya Afrika Mashariki ambayo yameshiriki pakubwa katika uenezaji wa ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo na Congo kwa ujumla kwa maslahi ya kiuchumi uh, ya mataifa hayo. Uganda ilishiriki moja kwa moja katika vita vya Congo. Rwanda inaendelea kufadhili uasi, na nikumbusha kwamba uasi wa M23 sio uasi wa waasi wa, wa, ni haya ni majeshi ya Rwanda, yanajulikana kwa mjibu waripoti mbalimbali kutoka Umoja wa Mataifa. Sasa ni kama wale ambao wameanzisha wasi kule Kongo tena, ndio hao wao wanatuma majeshi kuweza kumaliza wasi. Ndio maana tuliona kwamba kwa mfano uh, uh, makamanda wa Kenya wakichanganya na waasi wa M ishirini na tatu, kuna makamanda wa Uganda kwa mfano kuna kanali mmoja kutoka Uganda anaitwa Kato akichanganya na hao wawasi. Sasa Kongo imejidanganya sana kuweza kura... kuwashirikisha haya majeshi. Mimi kwa mtazamo wangu angeende kazi na Sade kwa kumaliza uasi huu wa Kongo kama ilivyokuwa mwaka elfu mbili kumi na tatu wakati majeshi ya SADC yalishiriki moja kwa moja kwa kutimua waasi hao eh, katika maeneo hayo ya mashariki. Sasa ukiniuliza kwamba je, muda umewadia? Kwanza kwangu mimi, ningekuwa mwanasiasa nchini Kongo na mwamuzi wa masuala ya Kongo, nisingekubali kwamba majeshi hayo yaingie nchini Kongo. Bila shaka uh, ni kushukuru sana uh, kuzungumza hayo uh, Nixon ni Katembo kutoka shirika la utangazaji la SABC kule Afrika ya Kusini. Lakini ka hapo hapo kwenye laini ya simu usiondoke uh, kwa sababu pia tunaye mbunge Chibola Bintu kutoka UDPS na kwa upande wako tutaka kusikia ni kwa nini uh, jeshi la Afrika ya Mashariki liondoke Hakuna imani ni sino haikukua haikufika ku Congo kama inafika ku Congo, Congo sa veut dire que Congo ilikuwa uh, na imani juu, eh, ni ma pays enye kufrontalie na sie benye bana banatunatumika nabo ku East African Community, eh, juu ya kusaidiana en tant que pays de la region eh, malheureusement naona kesa sa banafika ku Congo kuku bingini bikunafanya madeclaration selon abekukuya kupikana balikuya njo kutafuta solution ingine pale eh, inaonekana ke eh, abiku natusaidia namuna nani eh, ako, ile akori ilisema ya Nairobi adogo kama ni vile kama abana eh, solution kwa kwakwapo kwa, inaomba ba, tumale, tu tubaremercie namuna rais wa inchi alisemaka ke disi juin kama tunaona ke hakuna solution ingini tutabashukuru, namuna barikuya kurepondre ku mwito ya Rais ya wa jinki Felix Antoine Sekei Chilombo. Ne e, tunaona ke tuna, tutabashukuru banaenda no. Kwa sasa tutakamata benye batezi fanya kazi enye bau abiku na abapenji kufanya aubie abafanya mpaka leo depuis barikuya kwa nini unaona wameshindwa kufanya kazi ama kwa nini hawataki kufanya kazi kwa maoni yako? Maneno ya kwanza, unaona kembo kuyue enyew iku ndani ya roho yabo iko nguvu me enye tuko tukunaona seke biko proshi sana na depi barifika benye biku karibu na ba M23 biku na anja isha na bao kazi moya, me, abiku na fanya kazi moya, mais abikunafanya kazi yenye baribatia alors, uh, tiko, eh, bao peke njo banayua juu ya nini abikunataka fanya kazi na maguvernement yabo. Mais le plus important sa tunaonaya siye en tant que Congo, atuko na konte a bai baai barebele ya mingi ba ba ba ba Rwanda na bingini banatoka ku ma pays voisin ya mingi, ndio banakuya destabiliser Congo. Alors o, dans le cadre de collaboration sur le plan régional eh, puisque sana bakimbiza ku Congo, bataenda ku frontière ya pays ingine c'est pourquoi il fallait banakuya paka sasa abafanya kazi enye barikulia jisi jisie eh? Kama bafanya kazi tubashukuru, bataenda na thii. Kongo itaendelea na kutafuta solution ngine bruike eh, Kongo endelea mbele ep eh, vitayaisha batoto wa Kongo baisha na imani. Haya, masikiliza, anaitwa Chabola Bintintu. Ipande hmm. mbili ambazo zinaendelea kuvutana katika mzozo huu wa Kongo, majirani wamekwenda kujaribu kusuluhisha, lakini inaonekana suluhu halitapatikana kwa sasa, na swali ni kwamba tunauliza pale pale. Mm -hmm. Je, jumuiya ya Afrika Mashariki imeshindwa kutatua mzozo huu wa DRC? Msikilizaji kwenye laini ya simu, uh, tu, kukuarifu tu tena kwamba tunayo mzungumzaji wa kundi la wasa ambalo linaunga serikali la Wazalendo uh, Jean Mulumba. Tunao wachambuzi uh, nik Katembo Nixon akiwa Afrika Kusini, ambaye ameandika vitabu mara nyingi kuhusu Afrika Kusini. tumeungana naye na soro DRC. na soro, eh? rasi, kuhusu DRC. Tunaye, tumeungana naye na soro Kitunda ambaye tutakupatia nafasi tunapoingia katika nafasi ya pili, na vilevile utasikiliza msemaji wa kundi la waasi M23 Lawrence Kanyuka basi msikilizaji, usikose kuondoka na usiko, usitoe kwenye redio yako. Tuingie kwenye sehemu ya pili, ingia www voi shicom. Jina langu ni Sunday Shomani Ikena, mwenzangu Kennes Bwire. Tafadhali tukutane huko. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha Live Talk moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, kama ndio kwanza anafungua redio yako, naungana nasi, tupo kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom, hali kadhalika redio ya shirika vile vilevile. Msikilizaji usikose, wakati ukisikiza matangazo haya, tunamulika hali kule jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ambapo hivi karibuni tumesikia rais wa nchi hiyo Feliksi Tshisekedi akitafuta msaada kutoka nchi za SADEC maana waasi wa M23 nchini mwake, lakini hii ni baada ya tayari kuwapo jeshi la Afrika ya mashariki nchini humo. Na jeshi hilo tunafahamu kwamba lilitumwa kwa mara kwa ya kwanza mwezi Novemba likijumuisha wanajeshi kutoka Kenya, Uganda, Burundi na Sudani Kusini, na makubaliano ya mkataba kati ya Kinshasa na sekretarieti ya Jumuiya ya Afrika Mashariki uliwapa awali muda wa miezi sita ambao ulimalizika mwezi Machi. Lakini suala hili linaonekana kuwa mfupa mgumu kwa afrika ya mashariki. Je, tunauliza kwa nini jumuiya hii imeshindwa kutatua mzozo wa DRC kwa kweli? Mm, ama nini ambacho kinaendelea Bwile? Yeah, na unapo hata ingia kwenye mtandao wetu wa, wa VOA Swahili.com utaona wanavyoandika wengi, ni raia wa Kongo wanavyoandika maoni yao pale. Ingia ingia pale, msikilizaji, utaweza kusoma, na sisi utaweza kukusomea. Mengine wachambuzi wetu kwenye laini ya simu, Mlumba Mlumba, ni Jan Mlumba sio? Pole kama nimetamka vibaya eh, mzungumzaji ama msemaji wa kundi la Wazalendo ambao ni kundi la waasi wanaosaidia serikali kupambana na waasi wa M23, ambao vilevile vile utamsikiliza, utamsikiliza Lawrence Kanyuka, msemaji wa kundi la M23. Tunao wachambuzi Nixon Katembo, ambaye ameandika vitabu na uchanganuzi mkubwa kuhusu DRC, upo Afrika Kusini. Lakini kabla kuja kwako Mlumba, tumsikilize Nasoro Kitunda. Nasoro, sikiliza maoni ya msikilizaji hapa Robert. Anasema sisi wakongomani tuliwaza kama hilo jeshi la Afrika Mashariki litakuja kuweka amani, lakini halijafanya hivyo. Walifika Goma na kukifanya kikosi chao marafiki na wandugu wakubwa wa Rwanda. ni kukosa imani kati ya nchi ndiyo inapelekea hili, ama ni nafasi nzuri haijatoa kwa jeshi la Afrika Mashariki kusaidia kurejesha utulivu, ama yale ambayo yamefanyika kufikia sasa, kwa tathmini yako unaona ni hatua imepigwa? Na nafikiri kwamba maoni hayo ya wananchi wa Kongo yamekuwa na mwendelezo kwa sababu e, mara kadhaa tumesikia wananchi wakidai hata jeshi la wa MONUSCO e, wanaona halijafanya vya kutosha juu ya mgogoro unaendelea, hasa katika katika nchi ya Kongo kwa sababu ni mgogoro ambao umekuwa najirudia na umekuwa uki, uki, ukiwa na mwendelezo wake na nadhani ni, ni, ni maswali ya msingi wanahojia wananchi ju, juu ya hali wanavyoiona hasa katika nchi yao. Lakini mimi kwa upande wangu eh, mgogoro huu pekee auwezi ukasi, ukasimamishwa na, na, na, na, na, na, na, na, na wanajeshi peke yake, kwa sababu kwangu mimi lazima nchi ya Kongo yenyewe itafakari namna gani ya kuweza kuimarisha kwanza miundo mbinu yake ya ndani kwahiyo kwangu mimi eh, amani maana yake si kutokuwa, kutokuwa na vurugu tu. E, amani maana yake watu kustawisha maisha yao na ku, ku, ku, ku, ku, kunufaika na rasilimali zilizopo hasa katika nchi yao Koyo, tu, kwa hiyo tunapotafsiri tu kwamba amani italeshwa tu na majeshi nadhani hapa tumekuwa tumefanya makosa, na, na uzoefu unaonyesha maeneo mengi ambayo yakipelekwa majeshi bado amani hiyo ambayo ikiitwa amani imekuwa ipatikani. Kwa hapa, kinachogombaniwa sana nadhani ni usalama ambao wanajeshi wanaweza wak wakaleta usalama, lakini si, si, si dhana ya amani pana ambayo tunaizungumza hapa. Kwa ukisikiliza maoni ya wananchi wa Kongo, wanahitaji amani si usalama. Sasa ili upate amani, maana yake nadhani kwanza wananchi wa Kongo wenyewe, nchi ya Kongo yenyewe. Ndio mimi naamini siku zote kwamba suluhu ya Kongo itatokana na Wakongo wenyewe kwamba lazima watafakari mifumo madhubuti ya ndani, mifumo vizuri ya jeshi lao, mifumo madhubuti ya kiuchumi pia, kwa sababu kinachogombaniwa hapa pia, la hatuwezi tukachanisha tuka, tuka na maswala ya kiuchumi ambayo yanaendelea hasa katika nchi ya Kongo. Nani anafaidi rasilimali za nchi ya Kongo, na kwa kiasi gani anafaidi rasilimali za nchi ya Kongo? Nadhani maoni hayo ni ya msingi ya wananchi, na nadhani katika pande zote mbili, jumuia ya Afrika Mashariki anapaswa kutafakari kwa kina. Eh, lakini hata jumuia Sadeki hata Igadi katika jumuia ya, ya, ya, ya maziwa makuu kunapaswa kujitafakari. Lakini kwangu mimi, lazima eh, suluhu hili litokee ndani kwa wananchi wenyewe, na kama wanaona haya kwamba eh, majeshi haya hayajafanya vya kutosha, nafikiri wanaweza wakatathmini zaidi ya, kwa namna gani wanaweza wakaimarisha kwanza jeshi lao la, la ndani kuweza kukabiliana hasa na vikundi hivi ambavyo vinaendelea hasa katika nchi ya Kongo. Kwa kwangu mimi maoni haya ni ya msingi, tusiyabeze, lazima tuyachukue na tuweze kuyatafakari hasa kwa upana zaidi, ili kuona namna gani hali inayoendelea huko mashariki mwa Kongo inaweza ikaondoshwa, kwa sababu wananchi hawa wanashindwa kutofautisha kati ya kuishi na kufa na ndio wanatoa maoni ma, ma, ma, ma, haya ambayo kwa maoni machungu lakini nadhani tunapaswa kuweza kuyatafakari kwa sababu ku, ma, ma, ma, ma, matatizo yaliyopo hasa katika mashariki mwa Kongo yamekuwa ya muda ya mrefu na yamekuwa sugu. Na ndiyo hoja ya wananchi: je, kama mpo, kwa kiasi gani mnaweza kutusaidia ili tuweze tusuzulike na hicho kinachoendelea hasa mashariki mwa Kongo? Asante ah, sana ah, Bwana Soro Kitunda, eh, kaa hapo hapo kwenye laini yako ya simu. Eh, kama livyosema tunaye Jean Mulumba. Jean Mulumba umeshaelezea kwa upande wako, lakini tumemsikia hapa na Sora akisema suluhu lazima itokee ndani, lakini nafikiri kuna mengi zaidi ya haya ambayo wewe Jean Mulumba utakuwa unayajua, hasa ukiwa upande ambao ulikuwa unapingana na serikali. Sasa mnaungana na mnatafuta suluhu, pengine tueleze zaidi, kwako wewe, changamoto iliyopo ndani ni ipi, mpaka inabidi sasa watu watafute nje Sadek watafute nje Afrika Mashariki na yote, bado ni tatizo. Karibu Jean Mlumba. Sisi kama wazalendo, pendekezo ambayo tunakuwa nayo kwa ajili ya kurudisha usalama nchini mwetu Kongo sio hata kwamba ingebidi kuwaomba ac iweze kutusaidia au kuomba Sade kuweza kutusaidia hapana. Mzozo huo huyu ambao tunaopitia sio kwamba ni mzozo Uh, uh, ya, ya katikati ya wanakongo hapana, sio ukweli. Wanaofanya uh, analis kama hizo ni kwamba wanapotoka, sababu uh, hata Kagame mwenyewe uh, hapo awali ya wakati alipokuwa Beni, aliweza kuzungumza kwamba mzozo huu wa M23 ni kwamba Rwanda ina udongo ambayo unata, inataka ichukue nchini Congo. Uh, ambao ulikuwa ukidhibitiwa na Rwanda kwa wakati uh, wa kabla ya ukoloni. Ni kwamba nchi ya Rwanda ina nia mbaya ya kuweza kugawa Kongo au kukata sehemu kidogo ya Kongo na kuiweka kwa Rwanda, na hii ni shida ambayo itadumu kabla nchi ya Rwanda ingali naongozewa na watu wa akina Kagame ambao wanakuwa na nia ya kuweza kuvuka mpaka na kuweza uh, kuchokoza nchi jirani. Mlumba, hayo na ni madai sio? Mlumba hayo, hayo hayo hayo madai ya kutaja Rwanda ni madai ambayo ni fikira tu ama yana uthibitisho wowote? Yana uthibitisho yana uthibitisho sababu, sisi kwa uwanja wa mapambano tulikuwa tulipokuwa tukipigana, tuliwashika wanajeshi wa Rwanda walikuwa wa, wa, wa, presenti hata huko Angola wakati ana Lorenzo alikutanisha Kagame na Museveni na na, na, na, na Chisekedi huko e, Kagame mwenyewe alitamka mwenyewe wakati alipokuwa huko bene, hakujapita hata mwezi moja alizungumza mwenyewe e, hiyo kuthibitisha kwamba Uganda inashirikiana na MPC e, mtoto wa Museveni ambaye ni Generali Kainerugaba Muhozi mara na mara anajiandika kwenye Twitter akiwashukuru aki, akiwatapa hata wanamgambo wa M23 na kuonyesha kwamba Rwanda na Uganda nabidi wajiunge kwa ajili ya ku, kuangamiza Congo. Ni mara na mara naandika. Huyu ni official, yani ni general kwenye jeshi la Uganda pia na kuwa mshauri kwenye kwenye kabineti ya babaye Museveni Kaguta. Sio kwamba sisi tunasema mambo ambayo hayana uthibitisho. Uthibitisho ulipo, ndio maana sisi wakongomani tazamio yetu wala muono wetu kuhusu shida hili, ilibidi sisi wakongomani tujipigania wenyewe. Ah, no, inaonekana tumempoteza Mlumba. Mlumba, kama bado unatusikiliza tutajaribu kukutafuta tena, lakini tumsikilize Lawrence Kanyuka. um, endapo kama wao wanaona Sadek ndiye italeta amani DRC, uh, Si mbele mbele mi niko na swali itauliza mimi mi, mi, suhale. Nadhani Sadek iko uh, organization moya ya, ya yenyewe ilifanyia ba mambo mingi ya ya amani. Sadek ilikuwa uh, Nairobi uh, 12 December 2013 ilikuwa pale bali sign bo batakuwa ba guarantor ya declaration of Nairobi, sasa ipi. De grace ya Nairobi tuko wapi? Utakuwa sasa na mandate ngine kupiganisha benye wewe ulikamata garantie ya ku protect accord yene bao bali saini pale? Ndio naona Mr. Tshisekedi anaingia kubiti bingine, iko na bato pembeni zake. Saa ingine aba biko bionafani na mutu iko na akili uwe, uko sawa wewe, journalist, baba mkubwa, uko na agreement yenye uko garanto ya kitu fulani. Sasa kesho moya kuya asema, mimi napenda unipatie nguvu nipiganishe mtu mutu, wenyewe peke uko garanto, so unijibu kwanza, itakuwa ye mbele mie ni kujibu, kama tutagombana tuta tutafanya nini? Hilo ndio iko swali yangu, yeah, Sasa hilo swali ikanyuka, siwezi nikawa najibu, lakini unakumbuka mwaka elfu mbili kumi na tatu wakati sadeki walikuja mkapigana nao kama m23 mlipoingia uganda nilikuwepo na katika kikao hicho na waandishi wa habari mliohutubia nilikuwa miongoni mwao uh, tuliwasikiliza na mkaeleza hoja zenu na swali unalouliza hivi linaenda kufanana na lile ambalo meja wili ngoma aliuliza mwaka elfu mbili kumi na tatu wanapokuja mnajua makali ya Sadek. Wanapokuja wanakuja kwa nia ya kumaliza vita DRC, lakini nyinyi mna hoja zenu, sasa mtazipeleka wapi kama za hoja za Nairobi zimekufa vile unavyosema kwamba mazungumzo ya Nairobi yanakufa na serikali ya Kongo imesema haitaki kuzungumza na magaidi Nya? kitu ya kwanza mi nataa sema kitu moya, e, iko ka trufu moya ka verite anasema ku, ku french, e, tuta, tuta, tuta, mi napendaka batu bayue saa yote tulipigana na sadek ndiyo 2013 apres pale tulikuwa ma, ma, ma negotiation, pale, na kampana e, hii kuma negotiation ilisema ili tufanye declaration ya kusema tunaacha state ya rebellion na tutafatilia vitu yetu politically tulifanyaka ile statement ku 12 December after a month tunaenda tuna sign agreement kama uwe unapiga mutu unamuchaa nje, utaenda tena ku sign ma agreement? Ndio vile mimi naambia Mr. Chisekedi 2013, hakuna force yende ilipigaka M23 inamuchaa nje. Sa uh, uh, uh, uh, nje ilikuwa mako ya negotiation, mako ya negotiation M23 anasema tunapenda tuende kwa mazungumzo ndugu zangu 2013 ayiko 2023 sawa kabisa. Tumekupata vizuri, nafikiri. Wachambuzi walio kwenye nani ya simu, mmemsikia Lawrence Kanyuka akieleza hayo. Pengine nikupe nafasi mchambuzi Katembo, kwa upande wako, umefuatilia yale ambayo yamezungumzwa hapa na bwana Kanyuka Lawrence juu ya swala hili zima sasa wewe Nixon Katembo, ukiwa huko Afrika Kusini na ukiwa unafuatia masuala haya, pengine umemsikia, unaweza kumjibu Kanyuka hapa kwa, kwa kifupi tu. Naam, kwa kumjibu Kanyuka, inaeleweka wazi kwamba kulikuwa na mkataba ambayo serikali ya Congo ilisaini na hao waasi wa m ishirini na tatu, ikiwemo wao kurejea maisha ya kawaida, kuweka silaha chini na kuunda chama cha kisiasa ambacho Uh, wataweza kushiriki maisha ya kisiasa uh, nchini Kongo. Hayo wamekataa, ni kwa sababu wana uka ya ubabe ya kuweza kutatua matatizo kwa njia ya vita, kwa sababu uh, wafadhili wake huko Rwanda wameamua kwamba vita ndiyo njia, njia, njia pekee ambayo wanaweza kuendeleza kuweza kupora uh, rasilimali za Kongo na kuweza ku, kuendeleza uh, hali huko nchini Rwanda. Nakumbuka kwamba Kongo haina matatizo yote na mataifa haya ya jirani, ila majirani chokochoko choko za majirani na ambao ni viongozi hao ambao uh, hali ya kivita na historia ya vita ya mataifa haya yanajulikana wazi tangu uwasi wa mwaka elfu moja mia tisa thamanini eh, kuanzia vita vya Luwero huko. Sasa eh, tukija kuzungumzia masuala ya Congo na kama anavyozungumzia Kanyuka. Isitoshe, kila mtu anajua kwamba eh, hali inayojitokeza huko Kongo si kwamba kuna uasi, ila kuna uporaji haswa wa rasilimali za Congo kupitia mataifa haya ambayo yametumiwa na kwa wakati mwingine kama vibaraka wa mataifa wa magharibi, makampuni ya kisaini eh, mikataba mikubwa mikubwa na mataifa hayo kwa inji jirani, kuweza ku, ku, ku, ku kuiba, kuendelea kuiba mali ya Kongo, na wanajua kwamba kuendelea kwa upotovu wa usalama huko nchini Kongo kunapatia njia zaidi ya kuendelea kuendelea, ku, ku, ku, ku, ku, ku, kuendelea ueleza uporaji huu wa rasilimali za Kongo waasi wa m ishirini na tatu wangetenda nchi yao kama wanavyosema wenyewe, wangeweka silaha chini, wangeshiriki katika maisha ya, ya kisiasa ya nchi hiyo na kuweza kujenga hoja ambayo ni hoja za maendeleo, wala sio hoja za vita kama wanavyotaja, kwa sababu wanaoathirika zaidi ni raia wa Kongo, raia wa kawaida ambao, uh, hawana hatia yoyote. Kumbuka uh, sasa hivi wa, wengine wanaendelea kufariki katika makambi ya e, e, wakimbizi wa watu ambao wangelima chakula wajimudu kimaisha, lakini uh, wanaendelea wana, wana, kuhangaika ka, katika nji ambayo ni tajiri kabisa kubu, kubu, kubu, kubu, kubu, barani Afrika na uh, mm, hii i mojawapo ambayo ingeweza kuwa tajiri ulimwenguni. Katembo, ni aibu kubwa sana kwamba waasi wanaendeleza vita hivi. Katembo, shikilia hapo. Tuna msikilizaji kwenye laini ya simu, naambiwa anaitwa Golgota Magabe kutoka Tanzania. Golgota, karibu. Asante sana naitwa Golgota Magabe kutoka jijini Tanzania. Sasa mimi nampongeza raisi wa wa Congo, maana hao ishirini na tatu ni miaka mingi wanaitesa Congo. Hao hao naona wanajeshi wanaotolewa nchi mbalimbali kuja kulinda wananchi wa Kongo hawana kazi yoyote. Mana, kugwa, Kongo hawana yoyote bora tu akaondoke, maana tunaona changamoto kubwa ni Kongo kuuliwa kwa wananchi ambao ambayo hawana hatia yoyote. Kwa hiyo wmishina wa tatu wale inaonekana kabisa wanashirikiana na mataifa mbalimbali, sema tu kuna siri tuseme kwamba rais lai, wa Kongo ameona mbali sana, hii itasaidia. Bora tu atoke, basi ibaki wabaki wa Kongo wenyewe wakijilinda, maana kuna uwezekano mkubwa kujirinda wa kujirinda Wakongo wenyewe, au akaomba msaada kwa mataifa mengine ambayo kama Tanzania au Umoja wa Mataifa ukaleta wanajeshi wengine wa, wa nchi mbalimbali. Asante sana msikilizaji kutoa maoni yako, Gorigoto Magabe basi kutoka kule nchini Tanzania moja kwa moja kama unavyosikiliza unaungana nasi kipindi Live Tok kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji eh, tunamulika na kuangazia hali ilivyo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Je, Jumuia ya Afrika ya Mashariki imeshindwa kutatua mzozo wa DRC? Hali iko vipi? Wachambuzi wanaendelea kuzungumza nasi Nasoro. Umesikiliza Katemba akisema kwamba sio uasi ambao kinaendelea DRC ni uporaji kuna, kuna ukweli hapo kidogo laini ya Nasoro nasikia kuna kelele uh, uh, na, na, na, mm-hmm. Katembo amesema kwamba sio uasi unaendelea DRC ni uporaji. Kuna ukweli wote eh, hapo au, hauwezi ukauondoa uka, uka, uka uka ukweli huo kwa sababu Eh, Kongo ipo katika mfumo wa uchumi wa kidunia wa kibepari ambao kama nchi nyingine za Afrika zilizopo rasilimali eh, zake zinafujwa na huwezi ukaondoa ukweli huo wa kihistoria, lakini ukweli wa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa hali halisi ya nchi ya, ya, ya Kongo, Kongo ni tajiri kubwa hasa madini ya kobati, eh, na rasilimali nyingi ambazo nazunguka nchi hiyo lakini ukitizama kwa maana pana eh, vita hivi vinaweza vikarahisisha vika upolaji huu ambao anaozungumzia bwana eh, bwana bwana Katemba kwao, mimi hilo eh, sina shaka nalo, kwa sababu eh, nikikumbuka maneno ya Kwame Nkrumah aliyekuwa rais wa Ghana alisema, Afrika haitokuwa na mustakabali kama haitokuwa moja, na hii ndio unaweza kuiona hasa kinachoendelea sasa hivi katika nchi ya Kongo kwa sababu sisi wa Afrika tuki, tukiwa hatuna umoja, tutakuwa hatuna nguvu ya kupambana na mabepari ambao kila kukicha wanaingiza hila katika nchi zetu, wanaingiza vibaraka katika nchi zetu kuweza kutugombanisha na wao kuwa rahisi kuweza kunyonya mali zilizopo hasa katika katika nchi zetu. Kwao hichi ambacho kinanjolea hasa katika nchi ya Kongo kinanikumbusha maneno ya wa wasisi wetu, hasa kina Kwame Nkrumah Mwalimu Nyerere na nikikumbuka hotuba ya Mwalimu Nyerere ya, ya, ya mwisho nchini Ghana alisema hilo kwamba hatutokuwa na umo, kama hatutokuwa na umoja basi, Afrika hatutokuwa na mustakabad, na ndiyo inachoona hasa kinaendelea katika nchi ya Kongo. Kwa sababu nchi zetu zimemegwa zime, vipande vipande, na tumekuwa tukishindikizwa na hasa na nchi za kibeberu za kibepari kuweza kuzoofisha nchi nyingine ambazo Zina mimi, na rasilimali ziweze kuendelea. Kwa hiyo mimi nachokisema kwamba uh, mbali na mambo haya yote tunayoonyesha na, na, na mtaji wa kidunia na wa kibepari namna unavyoendeleza kufuja nchi ya Kongo, lakini kwanza lazima tuanze na nchi ya Kongo yenyewe. Ndio maana nasema kwamba ni muhimu kwa viongozi wa nchi ya Kongo, lazima wajitafakari ndani yake kuweza kuweka mifumo madhubuti ya hasa ya mifumo ya kimajeshi kama nilivyosema, lakini pia mifumo madhubuti hasa ya kuhakikisha uchumi wa nchi yao unakuwa haufujwi na unakuwa unagawanya sawa hasa kwa kila mtu, kwa sababu binadamu siku zote anapigania uchumi. Akikosa uchumi binadamu huyu at, na atashindwa kutafsiri kati ya kufa na kuishi. Ndicho tunaweza tukakiona hasa, tunachoendelea hasa katika nchi zetu, lakini ni muhimu hasa katika maswali ambayo anaulizwa na nchi ya Kongo haya maswali ambayo wanauliza juu ya majeshi yaliyopo katika nchi ya Kongo namna gani yanaweza ka, yakapunguza hichi ambacho kinachoendelea hasa katika uh, mashariki mwa nchi hiyo ya Kongo. Lakini mimi pia eh, watu wa emu ishirini na tatu, ni muhimu pia kutafakari hilo, namna gani wanaweza wakaweka silaha chini na kuweza kujua kwamba adui hapa si haiba za viongozi wa, nanchi, wa ya, ya nchi ya Kongo adui mkubwa hapa ni mfumo wa uchumi ambao si tu una, unaikandamiza Kongo unakandamiza nchi nyingi za Kiafrika, ambao nadhani umasikini tuliokuwa nao, uzoufishwaji wa maendeleo tuliokuwa nao, hasa kihistoria bado unafifishwa hasa na mifumo ya uchumi hiyo ya kidunia. Kwa nadhani hii muktadha huu pia watu wa ishirini na tatu wanapaswa kutafakari hilo, kwa hapa adui tu si chekedi ama wanasiasa lakini wanasiasa hawa wanaweza wakatumia kama vibaraka katika namna ya sera ambazo wanazisimamia hasa katika nchi ya Kongo. Kundomana anasema mda mwingine pia viongozi hawa wanapaswa kufikiri ni sera zipi ambazo kweli zitajali walio wengi hasa katika nchi ya Kongo. Mm -hmm, hii tunaingia na tunapata uongozi na tunakumbatia sera zile zile ambazo zina wanufaisha wachache na kukandamiza walio wengi hasa katika nchi zetu. Asante bila shaka eh, kama unavyosema eh, swala hilo tutaendelea kuliangalia na pengine Jean Mulumba pia anaweza akagusia hapa eh, lakini niangalie tu machache mawili matatu, ambayo wasikilizaji wetu wako hapa kwenye mtandao wetu wa Facebook pia wamekuwa wanachangia naye. Muhaba Pascal Abubakar anasema kwa mtazamo wangu, nimeona kwamba wanajeshi wa Afrika ya mashariki wameshindwa. Swali ni kwamba walikuja kuwapiga M ishirini na tatu au wamekuja kuishi nao? Shisekedi amewakamata na kufanya uamuzi mzuri. Steven Sosten BM anasema jeshi la Afrika Mashariki wanaweka wasiwasi na ndio wanasapoti waasi hayo, ikiwezekana e, wasi M23. Kwa hiyo anasema naona kabisa kwamba hapa kunahitajika haja ya kuingiza jeshi jingine. Padri Moshi wa Moshi, Tanzania, anasema inaonyesha wazi kabisa kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki imeshindwa kutatua mzozo wa DRC maana hakuna utekelezaji unaoonekana, hakuna heri kutoka kwa huko. Kwa hiyo Shekedi yupo sahihi kutafuta msaada wa Sadek sasa, hmm. Basi wachambuzi wetu, mmeasikia hayo, mmesikia mengi yakizungumzwa, lakini pia Jan e, Mliumba, wewe ukiwa ni mtu ambaye umeshashiriki kwenye makundi ya waasi sasa unashirikiana na serikali na mengi ya, ya hizi changamoto mmekuwa mkizisikia na kuzifanyia kazi. Swala so, limegusiwa hapa la mfumo wa uchumi pengine wewe katika upande huo, ni kitu gani ambacho unakiona kinahitaji kurekebishwa ili kusonga mbele na kuondoa DRC kwenye changamoto hii, hasa ukija katika haya masuala ya kimfumo ki wa uchumi kama ilivyogusiwa hapa na mchambuzi mwingine? Nasoro Jean Mulumba, karibu. Kama nanisikia, ui, nafuata mpasha habari eh, ni kwamba nchi yetu Kongo kweli tuna asilimali nyingi na hiyo inaleta nchi jirani kuweza kutumiwa na hizo nchi kubwa kubwa duniani kuweza kutusababishia usalama mdogo, ili wapore mali yetu. Na ndiyo maana wakati simu yangu ilipokatika nilikuwa nikizungumza ya kwamba suluhisho ni kwetu Wakongomani. M23 sio waga wa wanamgambo ambao ukweli ni Wakongomani, yaani ni vibaraka vya hizo nchi jirani, na nilieleza namna gani waliweza kufuatana hivyo vikundi vikundi ambavyo viliweza kutumwa na nchi jirani. Ni e kwamba mzozo huu, kabla Kongo haijashimama, haiyakamata mshimamo mkali na kuweza kujilindia sisi wenyewe usalama, mzozo huu utaendelea. Yani hata kwa sasa government ya Chisekedi iweze kukubali kuzungumza na M23 au Rwanda Kiisha miaka kumi kumi na mbili makumi mbili wataweza kurudisha ingine kikundi cha kuweza kusababisha usalama mdogo. Ndiyo maana inabidi sisi wakongomani kujichungia usalama na ni hapo uh, sisi wazalendo tumeweza kushukuru sana government ya kwetu kwa kuwa imeweza kuweka hiyo amri ya kuweza kuwaweka wale wanajeshi wa kusaidia jeshi la Kongo ambao wanaita wa reserviste. Yaani inabidi kila mkongomani mahali alipo ajua kwamba nchi yetu ina shida kubwa ya uvamizi kutoka nchi jirani, na kila mmoja wakongomani ajiweke tayari kuweza kutetea ardhi ya Kongo, mali ya asilimali ya Kongo, na kujitetea mwenyewe. Na inabidi hawa wagaidi kutoka Rwanda, kutoka Uganda, sisi wenyewe tuwashinde. Tutakapoweza kuwashinda tukiwa wakongomani tukitegemea sisi wenyewe, italeta heshima kwa nchi yetu ya Kongo, na italeta nchi jirani kuweza kuacha uchochezi wao wa, wa usalama mdogo ambao umedumu katika nchi yetu ya Kongo. Ni kushikilia na hapo, hapo sasa Wakongomani mm, kuweza kufikiria namna gani ya kuweza kupatia value hii asilimali ambayo tunakuwa nayo ili kabisa iweze kuwa profitable wakongomani, kuliko kuwa profitable kwa kwa nchi jirani kama vile Rwanda na hizo nchi jirani zingine. Mlumba, mjadala mzuri huu. Bila shaka bado tuna nafasi nyingi katika matangazo yetu, tutaweza kukushirikisha na tuendelee na mjadala huu, hata tunaweza endelea na mjadala huu kwenye ukurasa wetu wa Facebook voaswahili.com. Mwelekezo wetu anatuambia kwamba hamna swala, nafasi ya swali lingine tena, lakini Twashukuru sana wachambuzi wetu kwa swala hili, umelihitaje mfupa mgumu ulipokuwa tunaanza kipindi, kwamba ni swala gumu la kushughulikia, na tunasubiri kuona hili litakuwa na hatari gani katika umoja wa jumuiya Afrika Mashariki. Tiliwa mkazo kwamba Kongo ni ndiyo mwanachama mchanga zaidi ndani ya jumuiya, akiwafukuza wenzake, ondokeni, mmeshindwa kunisaidia, nitafuta tafuto wa sadek lipe ambalo litaweza kuonekana machoni pa kimataifa kuhusu uwezo wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Tuwashukuru Nasoro Kitunda, mchambuzi wa siasa na diplomasia, chuo kikuu cha Dar es Salaam; Nickson Katembo, mwandishi na mchambuzi wa siasa za DRC; ee, Jean Mulumba, msemaji wa kundi la wazalendo waasi naung... wanaounga mkono serikali; Lawrence Kanyika, msemaji wa kundi la M23, na wote ambao wameshiriki e, katika kipindi kumalizia. Asante. Basi tuwatekeni wote msikosigna msiko kipindi cha kwa undani hapo saa tatu kamili za usiku. langu jina Sandey Shomari imeshirikiana na Shumari, Kennesi Bwire upande wa pili Aida Isa na watekeni wote, siku njema kutoka Washington DC.