Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika ya Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Hapa Washington, habari za dunia. Msomaji Sandey Shomari, saa nane za mchana. Shirika la chakula Umoja Mataifa WFP limeomba msaada wa dharura wa kifedha ili kutoa msaada wa chakula kwa zidi ya watu milioni mbili nchini Chad. Msamizi wa shughuli za WFP nchini Chad, Pierre Honorat amesema kwamba anatarajia kutoa msaada wa chakula kwa wakimbizi wapatao elfu thelathini wanaotoroka mapigano nchini Sudan. Shirika hilo limeonya kwamba wakimbizi nchini Chad huenda wakosa chakula mwezi huu kutokana na uhaba wa fedha. Shirika hilo vilevile limeonya kwamba huenda hali mbaya ya ukosefu wa chakula ikikumba Sudan na kuathiri zaidi ya watu milioni mbili nukta tano wanaoathiriwa na vita. Msemaji wa rais wa Rusia, Dmitri Peskov, amesema kwamba mazungumzo yanaendelea kuhusiana na kuongezwa kwa muda wa makubaliano ya usafirishaji wa nafaka kutoka Ukraine, lakini hakuna chochote cha kuripoti kufikia sasa. Amesema hayo wakati mazungumzo yaliyokuwa yakiendelea nchini Uturuki kuhusu usafirishaji wa nafaka. Serikali ya Ukraine inatafuta kuongeza muda wa makubaliano hayo ili kuruhusu nafaka kutoka Ukraine kufika Afrika Mashariki, ya Kati na Asia ambao kuna tishio kubwa la baa la njaa. Mazungumzo ya Istanbul yanahusisha maafisa wa toka Uturuki, Russia, Ukraine na Umoja wa Mataifa, lakini hawajafikia maamuzi yoyote. Makubaliano ya awali yanafikia muda wake wa mwisho Jumatano wiki ijayo. Maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa leo Ijumaa inasema kwamba jeshi la Mali na wapiganaji kutoka nchi hiyo wameua watu mia tano wakati wa operesheni dhidi ya makundi ya wapiganaji nchini Mali Machi 22. Hesabu hiyo ya shirika la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa imetajwa kuwa mauaji mabaya zaidi kwa kuwahi kutokea katika nchi hiyo ya Sahel ambayo imekabiliwa na mapigano kutoka makundi ya jihadi tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Ripoti hiyo pia ambayo ni mbaya zaidi kwa kutokea dhidi ya serikali ya Mali na washirika wake wa kimataifa. Hata hivyo ripoti hahitaji kundi la wapiganaji kutoka nchi iliyoshirikiana na serikali ya Mali, japo inanukuu taarifa za maafisa wa jeshi la serikali ya Mali pamoja na matamshi ya waziri ya wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov kuhusu kuwepo kwa kundi la mamluki wa Rusia la Wagner nchini Mali. Jeshi la Israel limesema kwamba limeanza tena kurusha makombora katika ukanda wa Gaza wanaosema unakaliwa na wanamgambo wa Kiislamu. Ving'ora vimelia nje ya mji wa Jerusalem, ishara ya onyo la kuwepo mashambulizi ya roketi, ikiwa ni mara ya kwanza tangu mapigano kati ya Israel na wapiganaji wa Palestina katika ukanda wa gaza kuongezeka wiki hii. Redio na televisheni za Israel zimepeperusha taarifa za kufanyika mashambulizi ya roketi kuelekea mji wa Beit Shemesh na sehemu za milimani nje ya mji wa Jerusalemu. Idadi ya vifo vya Wapalestina imeongezeka na kufikia watu 30, huku wanadiplomasia wakiendelea juhudi za kusitisha mapigano. Wanamgambo wa Palestina wamefyatua makombora ya masafa marefu kuelekea Israel Alhamisi na kupelekea kifo cha mtu mmoja. Jeshi la Israel limesema kwamba ndege zake za kivita zimeshambulia mfumo wa roketi wakazi, wagaza, wa wanamgambo. Wakazi wa Gaza wameripoti kutokea mlipuko karibu na mji wa kusini wa Rafa, lakini hakuna vifo vimeripotiwa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Murithi katika kipindi cha Kwa Undani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Na leo, ikiwa ni Ijumaa, tuko na meza ya waandishi, ambapo waandishi mbalimbali wanazungumzia maswala yaliogonga vichwa vya habari eneo la Afrika Mashariki na kwingineko duniani ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi nam. Karibu kwa jukwaa la waandishi, meza ya waandishi hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kama nilivyokuarifu tunakuwa na waandishi mbalimbali wakizungumzia ya maswala yaliyogonga vichwa vya habari eh, kote duniani sasa hivi. Uh, tunazungumza na baadhi ya waandishi wetu. Uh, Oseo Malivika yuko kule mjini Goma mwandishi wetu wa sauti ya Amerika, eh, kule mashariki mwa DRC tunasubiri pia kuungana naye Nixon Katembo wa shirika la habari la South African Broadcasting Corporation SABC kule Afrika ya Kusini na vilevile tutakuwa na mwandishi mwingine aitwa Edith Nabaka akiwa kule Rwanda. Wakati tukiwapata tutawajumuisha pamoja, lakini kwa sasa a, ba, baadhi ya mambo ambayo tunayazungumza, stori kubwa zaidi ambazo zimetokea wiki hii ni pamoja na mafuriko makubwa yaliyoshuhudiwa mashariki mwa DRC, maeneo ambapo inaelezwa kwamba kuna vijiji ambavyo vimepigwa na mafuriko ama mvua kubwa na vilevile maporomoko ya ardhi na ikawa kwamba watu wengi wamekufa na uharibifu mkubwa wa mali e, umeshuhudiwa. hosteo balivika, nisizungumze mengi. Wewe umekuwa katika eneo la tukio hapo mashariki mwa DRC, si, labda wapeleke taratibu wasikilizaji e, kwa jicho la mwandishi, nini ambacho umekishuhudia kabla hata hatujaanza kuzungumzia hatua ambazo zimeanza kuchukuliwa sasa za kuwa kujaribu kujenga upya uh, ile miradi mbinu amba, uh, uh, mi, uh, uh, miradi ambayo, ambayo imevurugwa uh, ama imeharibiwa uh, na mafuriko haya. Asante sana BMG. Kile ambacho kinaendelea hivi sasa ni mwito wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanaoitoa kwa mashirika mbalimbali na wadau mbalimbali mbali, ili kuweza kuungana na serikali kwa watu ambao wameathirika na, na hasara za mvua, kwa sababu utafahamu kwamba mvua zinazoonyesha hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimefanya uharibifu mkubwa hasa Kalehe, Kivu Kusini, ambako kulitokea na mporomoko na momonyoko wa ardhi ambao umepelekea watu wengi kufariki dunia, wengine kupotea na wengine kujeruhiwa, na hata nyumba za watu zote kubebwa hadi katika uh, Ziwa Kivu. Na kinachoendelea hivi sasa ni mashirika mbalimbali kama madaktari wasiokuwa na mpaka, uh, Red Cross, ambao wanajaribu kujipanga ili waende maeneo ya ya Kalehe kwa kuweza kuangalia namna ya kusaidia wananchi ili kusi, kus, kus, kus, kusizuke na kipindupindu kwa sababu watu wengi wamefunikiwa na matope na juhudi zote za uokoaji kwa kweli zimesimama, kwa sababu sasa ni siku karibu siku ya tisa ni tangu tarehe ingine ndio hili tukio lilitokea, lakini uokozi ukawa um, mgumu sana. Malivika nayasikia kama sijui kama uko o, safarini au unatembea, lakini naomba utulie, kwa sababu tutakuwa nawe kwa dakika kadhaa. E, taratibu tu, hebu ende taratibu, tueleze nini ambacho kimeelezwa na mamlaka hapo kuhusu hasa yale yaliyotokea. Ni mambo ambayo yangezuilika au ni mambo ambayo ni janga tu ambalo linaelezwa e, limetokea tu? Ha, bioni ni kwamba hii haiwezi kuzuilika kwa sababu ni janga limetokea, huu unanyesha kwenye milima alafu unasababisha mporomoko wa milima na mawe na kuteremkia na kuteremkia katika kijiji ambacho kiko bondeni, na hii kijiji kimekuwa pembeni ya ziwa la ziwa Kivu, na ni, ni, ni vigumu kuepuka kwa sababu ni, ni, ni swala la, la, la mvua na mvua hauwezi kuisimamisha. Ndiyo naelewa ni mvua, nilikuwa nauliza swali hilo kwa sababu kunao wanasema kwamba kama eh, kwa mfano maeneo ambayo yameharibiwa eh, sana Eh, kama mfano watu hawangekuwa wanaishi kando kando mwa ziwa eh, labda eh, hali yaingezuilika, lakini labda maafa yangekuwa sio makubwa kama yalivyo kwa sasa unasemaje? Ndiyo, kwa sababu kwanza utafahamu kwamba m, hata kama watu walikuwa wamejenga pembeni ya ziwa, lakini maji yalitoka kwenye milima, yametoka juu ikateremuka ikakuta kijiji ambacho kilikuwa kiko pembeni ya, ya, ya ziwa na beba nyumba zote, pamoja na watu ambao walikuwa sokoni, wote kuwateremisha ndani ya maji. Wengine wamefunikiwa na matope, wengine wakafunikiwa na mawe. Nyumba zote hata shule zote zote kubebwa hadi katika katika ziwa Kivu. Alafu ni mtu ambaye alikuwa tu Mungu kuwaokoa wale wachache ambao walinusurika, na wengine ambao hivi sasa ndio wamepata majeraha wako katika hospitali. Yani hili, eh, ni kwamba hili tukio ambalo limetokea ni, ni kitu kama wanaita natural, ni kitu ambayo kimetokea m hakuna mtu anaweza kuipanga ama ama, ama kuizuia. Eh, ndio sababu kubwa, lakini ukiona kama hili janga ni janga, janga kubwa katika historia ya majanga hapa Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu sasa kama vile tulikuwa tukizungumza ni watu mia nne na hamsini ambao sasa wame- wamefariki dunia, wameidadishwa, wamezikwa na watu wamejua wamezikwa wapi wapi, lakini wengine zaidi ya elfu tano kwa mujibu wa mashirika ya kiraia, nao vile vile wamekosekana, lakini serikali ikisema kwamba ni watu zaidi ya elfu moja na kitu ndio wamekosekana, lakini wao mwenyewe ukifika kwenye vijiji kuna sehemu kijiji chote nyumba zote zimekwenda, na huwezi kujua huwezi kufahamu kwamba hapa kulikuwa nyumba ama hapa kulikuwa shule ama hapa kulikuwa soko. Naam. Uh, katika umezungumza kuhusu idadi ya watu ambao wanaelezwa kwamba wameathiriwa moja kwa moja, wengine wamekufa, wengine wamepotea. E, kuna maswali yameulizwa, nimekuwa nikiangalia kwenye mitandao katika siku chache zilizopita. Eh, kuhusiana na idadi inayoripotiwa, manake vyombo vya habari hata vingine vya kimataifa vinatoa idadi kulingana na yale ambayo yamesemwa na maafisa wa serikali. Lakini kama ulivyoeleza, eh, kuna kipindi fulani ulileta, uh, ripoti na ukasema kwamba wakazi wenyewe wanasema labda watu elfu moja wamekufa. Sasa swali langu hapa ni E, je, hizi ni takwimu ama ripoti eh, kuhusu idadi ya watu zina, zinatolewa rasmi na serikali na ndizo zinazoaminika au kuna njia zingine za kujua ni watu wangapi wameathiriwa na uh, janga kama hili eh, bila kutegemea tu ripoti ambazo zinatoka kwa serikali. Ya kwanza, utafahamu kwamba serikali yenyewe imetangaza kwamba zaidi ya watu mia nne wamefariki dunia na wamezikwa mm -hmm. katika uangalizi wa serikali na ninatangaza kwamba zaidi ya watu elfu moja yani bila ku, kufahamu idadi ndio wamekosekana. Lakini utafahamu kwamba kuna duru mbili, kuna serikali na taasisi za kirahia. Kwa sababu taasisi za kirahia ni wao wanaishi na wananchi, ni huyu anajua huyu alikuwa mtoto wa nani, alikuwa anaishi wapi, walikuwa wangapi, alafu na wao viongozi wa soko, kwa sababu ilikuwa ni siku ya ya ya, ya ya ya soko, wafanyabiashara walikuwa sokoni wanauza bidhaa, kulikuwa wana, wana vijiji kulikuwa watu fulani, alafu wao wanasema kwamba ni zaidi ya elfu tano na wengine wanasema kwamba ni vigumu kutaja idadi ya watu ambao wamepotea, kwa sababu wanafunzi walikuwa shuleni, wamekwenda watu walikuwa sokoni, wote waliteremshwa na maji, hakuna mtu mmoja hata aliyetoka sokoni. Kuna watu wengine walikuwa kwenye miradi ya serikali wanaitwa Sakarasangizuru, hapo walikuwa wanajenga shule za serikali, wote hawa ma injinia wote wameteremshwa na maji, yani kufahamu idadi kwamba idadi hii watu wamepotea ni vigumu, lakini ni kuangalia sehemu ambapo watu walikuwa. Kwa sababu kama meta mia, mo, meta mia tatu kwa upana na kwa urefu kama kilometa moja, ni nyumba ambazo zilikuwa zinajaa watu, hii hayo maeneo yote yameteketea. Sasa hivi unaweza kukuta kwamba ni jangwa, alafu hapo unaweza kuangalia ni watu wangapi walikuwa hapo, kwa sababu maji yametokea kwanza kwenye vijiji viwili, kuna Nyamukubi na Bushushu n ni yani, sehemu mbili tofauti lakini iliyoharibiwa sana ni Nyamukubi. safi sana malivika la uh, Sasa uh, kabla hatujazungumzia maswala mengine eh, hebu tuzungumze kuhusu kwenda mbele, inaelezwa vipi? Uh, labda itachukua muda gani ku, kujenga upya au hata kurejesha hali ya kawaida katika maeneo yaliyoathiriwa? Kuna mipango yoyote na kuna taarifa zozote zilizotoka kwa mamlaka? Andio gavana wa Kivu ya kusini Tongwa Bije ametoa mwito kwa watu wote kuungana mkono mkononi na serikali, na hata msemaji wa serikali ya Kongo Patrick Muyaya amesema kwamba haya mashirika ya kiutu hiyo ya kimataifa ya nini iungane pamoja kusaidia hao watu ambao wameteseka, kwa sababu kandi wana tatizo moja kipsikolojia, hao watu ambao wamebaki, kwa sababu utakuta kwamba kuna familia ambayo imepoteza watu arobaini themanini katika familia moja, hao watu wamekwenda sasa. Hao watoto wanaobaki na watu ambao wameishi haya maafa, wataishi vipi? Na swala lingine ni kwamba waziri ausikae na maendeleo amesema kwamba, pamoja na wabunge, kwamba hao watu wachache ambao wamebaki hapo ni lazima wahamishwe, hicho kijiji kihamishwe sehemu kwa usalama, kwa sababu juu mara nyingine tena kutatokea ajali siku za usoni. Kwa hiyo wanasema kwamba ni lazima hiki kijiji kiondoshwe na gavana wa Kivu kusini naye amekubali kwamba kwa kweli wamesikia malalamiko ya wananchi, na wananchi wenyewe wameomba kwamba lazima wahamishwe, lakini katika utaratibu. Lakini wakati ambapo tunazungumza, wale watu ambao wamenusurika wa, wa, wa bado wanalala nje, wanahitaji hema, wajenguwe sehemu fulani, ama tayari watafute sehemu ambako wanakwenda wapewe makazi mapya, na hii kijiji kitoke hapo, kwa sababu tena siku nyingine tukio kama hili isije likatokea, kwa sababu bila kwanja na ni kihistoria ila kwanza na historia katika ma, ma, majanga ambayo yametokea hapa jamhuri ya Kongo. Shukran sana mwenzangu uh, Austeo Malivika, naomba usiondoke kwa sababu tutarejea kwako uh, hivi punde. Msikilizaji unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiangalia maswala ambayo amegonga vichwa vya habari wiki hii maeneo mbalimbali mbali duniani kote. Tuko naye sasa uh, Peter Bigenda uh, huyu uh, anatokea kule Afrika ya Kusini, ambako kati ya ripoti zilizogonga vichwa vya habari ni hapo jana, Marekani imesema kwamba balozi wake Uh, amesema kule Afrika Kusini kwamba Afrika Kusini imekuwa uh, ilihusika katika kuwapa au ku, kutuma uh, silaha uh, kule nchini Russia ambako uh, inaelezwa kwamba kulingana na balozi huyo tarehe ishirini na mbili mwezi Disemba mwaka jana uh, kuna meli ambayo ilionekana ikipakiwa Uh, vifaa ambavyo vinaelezwa kwamba ni vya kivita na vilikuwa vinaelekea Russia. Russia yenyewe haijazungumzia uh, hilo uh, lakini uh, tumepata uh, yale ambayo yamezungumzwa na, uh, na serikali ya Afrika Kusini kusema kwamba hu huo sio ukweli na Marekani nayo haijalifuata kwa kina suala hilo uh, lakini imesema imekaribisha a e, hatua ambayo imeelezwa kuchukuliwa na serikali ya Afrika Kusini ya kuunda jopo kulichunguza suala hilo. Peter Bigende, umefuatilia habari hii. Hebu tueleze, e, kando na hayo niliyoyazungumza kwa kifupi, nini kinachoelezwa kuhusu suala hili na ni kwa nini limegonga vichwa vya habari uh, swala hili? Asante uh, sana, swala hili limegonga vichwa vya habari Uh, kwa sababu tofauti uh, tangu pale balozi wa Marekani nchini Afrika Kusini alipotoa uh, hoja hiyo au maelezo hayo kwamba mnamo mwezi wa Disemba mwaka jana meli ya Kirusi iliyokuwa katika mkoa wa Kepu ya Magharibi uh, katika kituo cha Uh, wana maji ambacho kinaitwa Simon's Town. Sasa pale inasemekana kwamba ile meli ilikuja kubeba shehena ya silaha uh, silaha za kivita uh, kizingatiwa uh, kwamba sasa hivi Urusi po katika vita na nchi jirani ya Ukraine. Sasa swala hilo uh, wana hasa wananchi E, wamejikuta katika nafasi ambayo yasintofahamu kulingana na yale yanayoendelea, na hasa na utawala wa sasa hivi wa Rais Cyril Ramaphosa, ukizingatia kwamba kwa sasa hivi kuna tatizo kubwa la uhaba wa nishati ya umeme hapa nchini na kumekuwa na matatizo mengi ya kiuchumi vile vile, na mara baada ya shutuma hizo kutolewa hapo jana na balozi wa Marekani nchini hapa Sam, thamani ya sarafu ya Afrika Kusini imepoteza imeporomoka kwa kiasi kikubwa ambacho hakijawahi kushuhudiwa kwa miaka kadhaa. Kwa hiyo inatia wasiwasi wasi, ukizingatia kwamba Marekani eh, ni mshirika mkubwa wa kibiashara na Afrika Kusini eh, anachukua nafasi ya pili baada ya Uchina ambaye anachukua nafasi ya kwanza. Kwa hiyo kinachoendelea, pamoja na kwamba serikali inajaribu kujitetea, lakini wachambuzi wa mambo na na tathmini yangu mimi mwenyewe binafsi ni kwamba kama silaha hazikuuzwa kwa serikali ya Urusi, pasingekuwa na Uh, uh, uh, pasingekuwa na juhudi hizi za ofisi ya rais za kuunda tume huru ya kuchunguza shutuma hizi ikiongozwa na jaji mstaafu. Kwa nini tume hii iundwe kama wewe unajua hukuhusika na suala zima la kuiuzia silaha za kivita serikali ya Urusi, na se na kama ulivyosema katika utangulizi wako ni kwamba serikali ya Urusi hiyo ni kutoka Moscow au kupitia ubalozi wake hapa Pretoria, hawajatoa -ha matamshi -ma yoyote yale. Na serikali ya Afrika Kusini sio kwamba haija kanusha -ka kivile, na wala haijakubali, bali wako wanatumia lugha ambayo naweza nikasema ni defensive, kwamba bwana, usituburuze S, sisi ni taifa huru tuna uhuru wa kushirikiana na yeyote yule. Lakini hata hivyo, kuna mikataba baadhi na ambayo serikali ya Afrika Kusini ilisaini na serikali ya Marekani, na baadhi ya mikataba hiyo ni mkataba unaoitwa Agoa. Sasa katika mikataba hiyo kuna kuna vifungu fulani kwamba tutakuruhusu uwe na access ya ma ya masoko yetu hapa Marekani kuuza bidhaa zako ikiwa utazingatia moja, mbili, tatu na hmm. Kati ya hayo ni swala zima la mambo ya kiusalama na mambo ya kuuza silaha kwa mataifa ambayo pengine Marekani hmm. asingependelea taifa hili liweze kuwauzia. Kwa hiyo e, swala hili kwa kweli limeiweka serikali ya Afrika Kusini katika taharuki amba ambayo si ya kawaida kutokana na madhara yake kidiplomasia na vile vile kiuchumi. Je, unahisi kwamba kwa kifupi tu, kwa sababu ya haya yanajiri, kama unavyojua, e, kumekuwa na tunaweza kuviita vita baridi e, Marekani imekuwa ikiangazia um, kurunzi lake kwa Afrika Kusini baada ya kama unavyokumbuka, eh, Afrika Kusini ilishirikiana na Urusi uh, Russia uh, ilishirikiana na Russia ama kama unavyosema Urusi eh, na vile vile China katika mazoezi eh, ya kijeshi na ni suala ambalo lilipingwa vikali sana na Marekani. Sasa huu mwende, mwendelezo, je, unaona kama uh, itaweza kufika wakati Waka, wa Marekani ikasema kwamba uhusiano wa kidiplomasia na Afrika Kusini huenda ukasitishwa. Kwa sababu haya ni mambo uh, yanayozungumzwa, yakizungumzwa na balozi ni kumaanisha kwamba kuna uzito fulani, ndio kuna uzito fulani lakini binafsi, si dhani kama itafikia kwenye kilele cha kusema kwamba sasa tunasitisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi zetu mbili. Sidhani kama uh, hiyo hatua itafikiwa, kwa sababu moja, Afrika ya Kusini inamhitaji Marekani mm -hmm. na Marekani naye anamhitaji mwa Afrika ya Kusini, kwa sababu Afrika ya Kusini kwa Kiingereza naweza nikasema ni strategic, uh, country in terms of Politics of this world. Kwa hiyo eh, eh, n uh, ukitizama kwa mfano n uh, ukitizama wale washirika wakubwa wa, wa, wa kibiashara na Afrika ya Kusini yupo uh, ukiache, uh, ukiachana na China mm, yupo Marekani yupo Ujerumani no, yupo Uingereza yupo, ni, ambao wote ni washirika wakubwa wa, wa, wa Marekani, kwa hiyo itakuwa ni vigumu sana kumkasirisha Marekani kwa, kwa upande wa Afrika ya Kusini. Afrika ya Kusini ndio maana wameomba mkutano, waziri wa mambo ya nchi za nje na Naledi Pandor ameshaomba kujieleza au kuwa na mazungumzo na mwenzake wa, wa Marekani. Chama tawala pia kimeomba kukutana na balozi Itakumbukwa hapa nyuma kidogo pia, ubalozi wa Marekani ulitoa tahadhari kwamba, jamani, muwe makini mm -hmm. e, e, e, katika kutembelea kitongoji maarufu hapa katika mkoa wa Gauteng kinachoitwa Sandton City kwamba e, inawezekana kukawa na mashambulizi fulani yanayowalenga hawa watu wa LGBTQ, kwa hiyo Uh, ni ni suala ambalo binafsi nadhani kidiplomasia wataweza kulitatua na uhusiano Kuli wata... wao utaendelea utaendelea, kwa sababu uhusiano uliopo kati ya Marekani na Afrika Kusini ni wa muda mrefu as, sana, hata kabla ya chama tawala ANC. Asante sana, as, asante sana Peter Bigenda. Naona muda ndo unatupa kisogo. Kwa kweli tulikuwa na suala lingine tutaka tulizungumze lakini E, labda kwa dakika moja tu nimrudishe tena mwenzangu Malivika. E, swala la um, um, uh, Jumuia ya Afrika Mashariki, kile kikosi kilichotumwa huko DRC, e, kumetokea hali ambayo inaelezwa kwamba ni asintofahamu baada ya Rais Tshisekedi kusema kwamba angependa sasa waje sadeki na hawa wa EAC kama watakuwa hawajamaliza kazi yao, angependa waondoke mwezi ujao. E, kwa dakika moja Malivika jaribu sana, dakika moja tu, nini kinachoelezwa kuhusu hili hapo DRC? Asante sana. Ni kwamba swala kwanza la kuweko ya wanajeshi wengi kutoka mataifa mbalimbali Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inachosha wananchi, kwa sababu ukiangalia kama MONUSCO ko, iko Kongo zaidi ya miaka ishirini kumekuja E, wanajeshi kutoka nchi za Afrika Mashariki, lakini vijiji kadhaa viliendelea kuanguka chini ya mikono ya waasi wa M ishirini na tatu. Hao wanajeshi wa, wa Kenya wakiweko hapa na hata wale wengine kutoka Burundi na mataifa mengine, alafu hii imechosha wananchi, wakisema kwamba hawaelewi kwa nini Umoja wa Mataifa, jumuia ya kimataifa inaleta wanajeshi wengi Kongo kufanya nini wakati ambapo kundi la waasi liko katika wilaya moja, wilaya mbili au wanajeshi, kwa nini wameshindwa? Alafu wanasema kwamba ni mchezo, ni lazima Rais Chisekedi afukuze wanajeshi wote ambao wako Kongo. Kwa hiyo wananchi wa Kongo wajipiganie, kwa sababu umoja wa Mataifa MONUSCO ina mataifa zaidi ya wanajeshi, kama zaidi ya elfu ngapi wako Kongo, wanajeshi kutoka nje ya Afrika Mashariki tena kinakuja. Alafu kuna hofu kwamba huenda siku moja hawa wanajeshi watakuja kupigana wenyewe kwenye ardhi ya Kongo, alafu ikawa kama ni vita vya dunia. Umuhimu ni kuomba hao wanajeshi wote kuondoka, mm -hmm. Kongo ijenge jeshi lake, na wananchi wa Kongo wenyewe wajipiganie. Hayo ndio maoni ya wananchi, wanasema kwamba sasa wamecheshwa na kuletwa kwa wanajeshi kila siku. Naam. kwa sababu kama vile limetoa kuzungumza kuna UPDF, imekuja sasa hivi jeshi la Kenya, jeshi la Burundi. Sasa wale kuna wanajeshi wengine wa Kenya wako katika UN, wanajeshi wa Tanzania, Pakistani. sawa sawa, sawa sawa, sawa sawa. Mwenzangu, mwenzangu Malivika, hatuwezi kuendelea kwa sababu ya muda, hata najua Peter Bigenda alikuwa anasubiri kulizungumza hilo, lakini tupata wakati mwingine Mungu akitupa Uh, nafasi, tutazungumzia hilo kwa siku nyingine. Lakini ndivyo hivyo, msikilizaji, muda tuliokuwa nao katika kipindi cha kwa undani kwa leo. Kwa niaba ya wote ambao wamekifanikisha, kwanza ni mshukuru mwenzangu Malivika, na vilevile vile Peter Bigenda kuwa kule Afrika Kusini, eh, kutoka hapa Washington. Msimamizi amekuwa Mary Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Muridhi. Hueni na wikendi njema kutoka hapa jiji kuu la Marekani.