Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu, na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia na msomaji wako ni mimi Sandey Shomari. Chama kikuu cha upinzani nchini Ghana, Democratic National Democratic Congress kilipiga kura kwa idadi kubwa siku ya Jumamosi kumpitisha rais wa zamani John Mahama kama mgombea wake katika uchaguzi ujao wa rais mwaka 2024. Hii ni mara ya tatu kwa Mahama kuwania nafasi hiyo ya juu nchini Ghana, mojawapo ya nchi zenye demokrasia imara zaidi barani Afrika na alishika nafasi ya pili nyuma ya Rais Nana Akufo-Addo mwaka 2016 na, na mwaka 2020. Uchaguzi ujao wa urais unatarajiwa kuwa na ushindani mkali. Hakuna chama ambacho kimewahi kushinda zaidi ya mihula miwili mfululizo, na nchi hiyo ipo katika hali ya mzozo mbaya wa kiuchumi katika kizazi hiki, ambao unaongeza gharama ya maisha na kusababisha sarafu ya sedi kuporomoka na hivyo kuchochea maandamano. Mahama mwenye umri wa miaka sitini na minne alipata kura laki 2976 ikiwa ni asilimia 98.9 ya kura zilipopigwa, tume ya uchaguzi ilisema hayo leo Jumapili. Shambulio lilofanywa na watu wanaoshukiwa kuwa wafuasi wa itikadi kali za Kiislamu kwenye kijiji kimoja magharibi mwa Burkina Faso liliua raia 33, ofisi ya gavana wa jimbo hilo ilisema. Idadi ya awali ya vifo kutokana na shambulio la Alhamisi jioni kwenye kijiji cha Yolu katika jimbo la Mohun ilitangazwa katika taarifa kwenye vyombo vya habari. Gavana wa jimbo hilo Babo Pierre Basinga alilita shambulio hilo kuwa la uoga na la kinyama. Alisema katika taarifa hiyo kuwa shambulio hilo ilitokea majira ya saa 11 jioni wakati wa kazi walipokuwa wakifanya kazi kwenye mashamba yao kando ya mto Mohon. Gavana huyo alisema hatua za kiusalama zinaendelea ili kukabiliana na itikadi kali. Basinga aliwasihi wananchi kuwa katika hali ya tahadhari na kushirikiana na vyombo vya ulinzi na usalama. Wizara ya elimu ya msingi na sekondari nchini Zimbabwe imeimarisha kinga na udhibiti wa ugonjwa wa kipindupindu huku idadi ya kesi zilizothibitishwa zimeongezeka hadi kufikia 215 tangu mwezi Februari. Wizara ya afya na malezi ya mtoto ya Zimbabwe ilisema visa vya kipindupindu vilivyothibitishwa viliripotiwa katika majimbo yote kumi ya nchi hiyo na hakuna uhusiano wa janga kati yao. Kwa sasa wizara ya elimu ya msingi na sekondari nchini humo imeimarisha kinga dhidi ya ugonjwa huo ili kuepusha mlipuko mkubwa zaidi mashuleni. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto laidai kuwa umasikini, majanga ya kiasili, migogoro, mabadiliko ya hali ya hewa na ukosefu wa maji salama na usafi wa mazingira vimechangia zaidi janga la kipindupindu barani Afrika. Hmm. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari za dunia. Serikali ya mpito ya kijeshi ya Mali imekataa ripoti ya ofisi ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa kuhusu madai ya kuuawa kwa takribani watu mia tano kulikofanywa na wanajeshi wa Mali na wapiganaji wa kigeni wasiojulikana Wakati wa operesheni mwaka jana. Utawala wa kijeshi ulikuwa ukijibu ripoti iliyotolewa siku ya Ijumaa baada ya uchunguzi wa miezi kadhaa kuhusu kile ambacho mashirika ya haki za binadamu yameeleza kuwa ni ukatili mbaya zaidi katika mzozo wa miaka kumi kati ya makundi ya Kiislamu na jeshi. Serikali ya mpito inashutumu vikali ripoti hii ya upendeleo ambayo inategemea hadithi ya uongo na haifikii viwango vilivyowekwa vya kimataifa, msemaji wa serikali Abdulahi Maiga alisema katika taarifa yake siku ya Jumamosi. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amefanya mikutano muhimu na viongozi wa Ujerumani mjini Berlin muda mfupi baada ya Ujerumani kutangaza msaada wa kijeshi wa dola zipatazo bilioni tatu kuisaidia Kyiv katika mapambano yake dhidi ya uvamizi wa Rusia. Tayari huko Berlin: silaha, msaada wa hali ya juu, ulinzi wa anga, umoja wa Ulaya, usalama wa NATO. Zelenski alitwiti siku ya Jumapili hii leo baada ya kuwasili huko ukiwa na ulinzi mkali akitokea Italia. Rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier alimkaribisha Zelenski huko Sklaus Bellevue, makao yake rasmi mjini Berlin, ambako viongozi hao wawili walipangiwa kufanya mazungumzo ya pamoja na washauri wanne wa kila mmoja. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz alimpokea kiongozi huyo wa Ukraine kwa heshima za kijeshi kabla ya kufanya mazungumzo ya ana kwa ana. Zelenski pia anatarajiwa kusafiri hadi jiji la Aachen kupokea tuzo ya kifahari ya Charlemagne. Na Uturuki inapiga kura hii leo katika uchaguzi wa rais na wabunge, katika kile kinachotabiriwa kwa mojawapo ya uchaguzi wenye ushindani mkali sana katika miongo kadhaa na mojawapo ya kura muhimu zaidi, ndani ya nchi na kimataifa. Kura hiyo itaamua hatima ya kisiasa ya Rais Recep Tayip Erdogan, ambaye ametawala kwa zaidi ya miaka ishirini. Uchaguzi wa Jumapili hii leo unatabiriwa kuwa na idadi kubwa ya watu waliojitokeza kupiga kura katika nchi yenye mojawapo ya viwango vya juu zaidi vya ushiriki wa upigaji kura duniani. Wote wawili madoga analiokwa madarakani na mpinzani wake Kemal wa Kilicdaroglu wanatarajiwa wana uchaguzi huo ni muhimu zaidi Hapa studioni si mwingine ni mimi Meri Mgawe, nakuita katika kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Niko tayari kabisa, nimejaa kama pishi na mchele, ili kukuporomoshea salamu zako. Na bahati ya kwanza hivi leo inamwangukia kufungua kipindi hiki si mwingine ni mwanamama huyu Salome Kaguta kutoka DRC. Anasema pamoja na vita vinavyoendelea huku DRC na hali ngumu ya maisha mimi hapa nataka kutuma salamu zangu kwa Saibogi Tungi Matungi Gibu Magemba kutoka hapa hapa DRC, popote pale alipo. Namtumia salamu zangu mama angu mdogo akiwa pale Kigoma katika kambi ya Nyarugusu kule nchini Tanzania, na marafiki zangu wote ambao tumekuwa tukifanya nao kazi katika shamba la Kalemba hapa DRC. Naishika barua yako Sayenda Mabula Magesha kutoka Shibaranga, Geita, Tanzania. Moja kwa moja unasema, ndugu mtangazaji, hivi leo mimi nataka nitume salamu zangu za heri na fanaka kwa mke wangu Grace Simon Seni Lenga, Chapati Nyanda Mayala Maige, Mbona Ntemiseni, Christopher Mlekela, Mros Malima, Shabani Liagwa na Saidog. Wengine niliotumia salamu hivi leo ni Mtu Pesa, Mwanambuke, Benjamin Mpuka, Eli Matha, Daniel na Joseph Magembe. Popote pale walipo, natuma salamu zangu kwa Deus Engaya, Lugandu Amos Mahando na Elisha Mlima. Ujumbe ninasema kitunze ukipendacho. Mm, ujumbe wake huyo msikilizaji na si mimi, nimesema kitunze ukipendacho. Naishika barua yako wewe, unasema naitwa Ngusa Mleba wa Igunga, Tabora, Tanzania. Salamu zako siku ya leo, nasema mimi ni msikilizaji mzuri sana wa matangazo haya ya VOA Swahili. Nami nakuambia kwa niaba ya VOA Swahili, shukran sana, naendelea kusikiliza matangazo yetu. Na msikilizaji, bila shaka unaweza kuyapata pia matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili com. Salamu zako hivi leo unataka zimfikia Abubakari Ngeresi, Leticia Shigolile, Fitina Paulo Mbuga Peter Buye, Cheki Mkankule Mkankule na Ndoto Kushanga. Unasema ujumbe tukumbukane, kupitia kipindi kizuri cha salamu na muziki. VOA Swahili ni kiboko yao. Moja kwa moja anayekamata barua yako kutoka pale Kon, Kenya, unasema wewe ni mkazi wa Busia. Nami nasema hujataja jina lako, lakini moja kwa moja unataka utume salamu zako kwa mke wako mpenzi Melissa Mikia akiwa Mombasa akifanya biashara ndogo ndogo za uchuzi unamsalimu mama kaleko kaleko kutoka Nairobi, Kenya. Unatumia salamu nesi saimoti kiamba akiwa pale Nairobi, Kenya, vilevile umemsalimu tainga kainga akiwa pale Nairobi, Kenya, na Jonathan muridhi wa VOA, nami nasema Jonathan Mtangazaji mwenzangu, basi, umepata salamu, pokea salamu kwa mikono miwili. Ujumbe unasema nawatakieni heri na fanaka katika shughuli zenu za kila siku. Unaendelea kusikiliza kipindi hiki cha Salamu na Mziki, na mikononi mwangu hapa naishika barua yake, si mwingine aliyetuandikia kupitia eh, barua pepe yetu ni Sayenda Mabula Magesha anatoka Shimbaranga, Geita, Tanzania. Moja kwa moja, salamu zako nasema ziende kwa Bahati ya Ukechi, Biandala Tabu, Bundole na Nyanda Mayala, wote hawa wakiwa hapo hapo Geita, Tanzania wengine waliwakumbuka hivi leo ni kasore rundukira kabanza, Jean deus masunga na wengine wote, wapenzi wa kipindi hiki cha salamu na muziki, barabara kabisa. Kama nilivyokudokeza hapo awali, kwako wewe msikilizaji ambaye ndio kwanza tu unajiunga nasi katika matangazo haya, si kingine kipindi hewani ni salamu na muziki. Basi, salamu na muziki, bila muziki bado hakijasogea, tupate burudani safi. Barabara kabisa, tunasonga mbele na kipindi hiki cha salamu na muziki moja kwa moja. Nisipotezee muda msikilizaji, barua ni nyingi kwelikweli mkononi mwangu, lakini kama bahati nasibu atakaipata ndio huyo uyo aliyenyekua nashika barua yako. Anasema anaitwa Vincent JJ, kijana mpole kutoka Tanzania, kagonga mtaa wa Majengo, manispa ya Kahama, Tanzania, nikiwakilisha Wasakatonge Salam Club. Hey, wanasalamu hawa wasakatonge. Haya, tusikie mnasema nini? Nasema, napenda kutuma salamu zangu kwa mke wangu Mrs Vincent au mama Priska, watoto wangu Priska, Patrick, Maperuthi Masanja, Kunyanda, Jois na oyo. Wengine waliowatumia salamu ni Majali wa Bususu, Kulwa Majanja, Maleamo Ramadhani, Jafet Maembe, Miraji Zakaria Mjangwa na Thomas Mjangwa, wote wao unasema pokea salamu kupitia kipindi cha salamu na muziki. Lakini ujumbe mwingine, anawatakieni juma pili njema kwenu barua nyingine inayokamata hivi sasa ni kutoka mashariki mwa DRC. Si, si kwako. Mwingine bari ni Kalenga Chapata, wewe unasema moja kwa moja siku ya leo, salamu zako unataka ziende kwa Eliminata Daniel, unamkumbuka Kainda Masaka. Kutoka hapo hapo mashariki mwa DRC, mwengine uliotumia salamu ni Daima Kayanda kutoka hapo hapo DRC. Umemsalimu pia Suke Katata kutoka hapo hapo DRC. Unasema pokeeni salamu, na kusalimiana ndio njia bora ya mawasiliano. Naitwa Mkuye Shilinde Kazungu aka Moto Usiozi, usiozika kutoka Kizungu, Maswa Simiu, Tanzania. <laughs> Mechekesha kweli msikilizaji, na salamu zako leo moja kwa moja ninao wengi, lakini soma wale ambao unaweza kusoma ama kuhakika, nami nitafata ujumbe wako unasema: Jumba Ndunga Divuni, Lalala Mkankule wa Mkankule, Suke John na Shilinde wa Shilinde, Pascali Lucas, Juma Okazu, Machenji Lupembe, Emmanuel Ichaza na Saidi John, James Ilanga Mzalendo na Nazaret Mwakipembe. Basi hao ndio walioangukiwa bahati ya kupata salamu kutoka kwako. Listi yako ni ndefu kwelikweli, nami ninakushukuru kwa kutuma salamu. Endelea kutuma salamu zako kupitia kipindi hiki mahususi kabisa cha salamu na muziki, kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako siku ya leo unasema, uh, moja kwa moja, Paulo Madebe ziende kwake, Aines Madebe, Yusuf Madebe, Gabrieli Madebe, Moses Israel na Joram Kitundu, Songaleli Nduta, wote hawa wakiwa hapo Tanzania. Unasema mimi hapa naitwa Jaimani Koimbi, tukumbukane, tuishi kwa amani, upendo na umoja, huku tukimtanguliza Mungu katika kila jambo. Ama kwa hakika ni ujumbe wake msikilizaji huyo, nami naupokea na bila shaka wasikilizaji wengine wa kipindi cha Salamu na Muziki na VOA kwa ujumla wamepata kuzisikia. Unaendelea kusikiliza matangazo moja kwa moja ya salamu na muziki hapa VOA Swahili, jiji kuu la Marekani. Na mimi ninakuambia basi, ili kupeperusha salamu zako kwa njia iliyo bora na rahisi kabisa, tuzisindikize kwa burudani ya muziki. Shukran, shukran, shukran msikilizaji kuendelea kuambatana nasi katika kipindi hiki cha salamu na muziki kinachopeperushwa kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Na hivi sasa ninaikamata barua yako Uyenga wewe, unasema unatokea Mbozi, Songwe, Tanzania. Naomba salamu zangu siku ya leo ziwafikie wafuatao. Unamkumbuka Mariam Mangasini, Ms Zamayoni, wazazi wangu wote wa pande mbili, Filbert Jonathan Kiensinshabi, Vincent JJ Kaji, Nazaret Mwakipembe, Tina Matedula, Selestina Kajuna, Dorika Tadeo, Magembise Ngalama, Maluta Fojei Mwamkola, Eliyapenda Mwanyika na wengine waliopeperushia salamu. Simon Mashimba Malimi unasema, kazi njema hapo studio, mtangazaji wa zamu, nashukuru kwa kupeperusha salamu zangu siku ya leo Jumapili kutoka Tamtam Salam Klabu Sanawari Kilimanja Kilimani Arusha Tanzania, nasema mimi moja kwa moja siku ya leo si wengine, nataka kutuma salamu zangu ziende kwa Mbunga Pita Bucheyeki, Mtu Pesa Mwanambuke, Ninje Oswago, Buhu Mangembya, Jipole Jisandu, Juma Dunga, Emmanuel Charles Masia, Musa Mjengi na Malendeja Masanja Kulwa wengine waliopata bahati ya kusalimiwa na wewe ni Machenji Lupembe, Faustin Stefano na vilevile mke wako Mama Amulaka. Moja kwa moja unasema salamu zako siku ya leo ziwe za heri na baraka. Nashika barua yako kutoka pale Kisii, Kenya. Wewe unasema unaitwa Ndai Thomi Makori. Moja kwa moja siku ya leo unataka kutuma salamu kwa wasikilizaji wote na watangazaji wa VOA Swahili hapo Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote basi, mi kwa mikono miwili kabisa napokea salamu zako, msikilizaji, na kutakia heri na nakushukuru sana. Uendelee kusikiliza matangazo yetu ya VOA Swahili. Naendelea kupeperusha salamu zako kwa rapa Sikaya, huyu anatokea hapo po Kisii hapo Kenya. Umetuma salamu kwa wana Kisii wote, eh, klabu ambao umekuwa nao mkicheza mchezo ule wa gofu. Nami nasema pokeni salamu kutoka kwa msikilizaji huo. Mwingine uliomtumilia salamu ni Hango Mayana kutoka hapo po Kisii umemsalimu mke wako na watoto wako ukiwa nao hapo kisii hukuwataja jina lakini unasema pokeeni salamu zaheri na fanaka na ikamata barua yako juma hasani jaka au baba anwari wa kituo cha taksi t unasema wewe unatoka dodoma tanzania salamu zako unataka ziende moja kwa moja kwa ruta hio wa busisi wa chumba namba kumi na mbili kagera tanzania miraji kibinda wa morogoro tanzania fikira dario gakala wa ngokolo shinyanga Simon Fales, wa Mlali Kongwe. Na mwisho ni mwanao, mwanao mimi Anuari Juma au Suma wa mzunguni b Dodoma, Tanzania. Jumbe unasema ni muhimu sana kushiriki katika kipindi cha salamu na muziki. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Matangazo na rushwa hewani hivi sasa ni salamu na muziki, kipindi safi kabisa kinachokupa nafasi wee msikilizaji kutuma salamu zako kutoka popote pale ulipo na pembe yoyote ya dunia. unaendelea kusikiliza matangazo ya salamu na muziki kutoka VOA Swahili hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Mtangazaji wako ni anayekufurahishia salamu za leo, japo ndio umeungana nasi hivi sasa, naitwa Meri Mgawe na kusisi sana, uendelee kufuatana nasi na ikamata barua yako. Mariama Saidi, wewe unasema unatokea pale DRC, unataka salamu zako ziende moja kwa moja kwa wakimbizi wote kutoka DRC walioko pale Kigoma, Tanzania. Salamu za ko nyingine ulizozituma siku ya leo ni kwa Tiku Mataka, huyu unasema anatokea pale Tanzania. Umetuma salamu kwa Ruta Hiwa Busisi wa pale Kagera Tanzania. Hukumsahau rafiki yako mpendwa Gresi Kabamba, unasema huyu anatokea Kivu Kusini hapa pa DRC. Ninawakumbuka wote, na njia bora ya mawasiliano ni kupitia salamu na muziki. Nashika barua yako Saka Ikoko, wewe unasema moja kwa moja unatoka pale Kenya, ujasema pembe gani ya Kenya, lakini ni Kenya, Kenya ni Kenya. Haya basi, msikilizaji, unataka salamu zako moja kwa moja ziende kwa mzee Joseph Sindano, unamtumia salamu Tika Mayanda, huyu akitokea pale Nairobi, Kenya wengine uliwakumbuka siku ya leo ni kutoka Gongo la Moto kule Tanzania, rafiki yako Athmani Kaita na bendi Mainda, wote hawo wakiwa hapo Tanzania. Unasema ujumbe tutumiane salamu. Nam msikilizaji wa kipindi hiki cha salamu na muziki, bila shaka uko sawasawa kabisa, ukisikiliza ukiwa umetulia kabisa, kutaka kujua salamu zako zimekwenda kwendaje, zimetumwa tumwaje? Basi nami hapa studio nasema kwa wale wengine wote ambao mjapata nafasi ya salamu zenu kusikika hewani nami nasema usikate tamaa, endelea uh, kutuma salamu zako kupitia mtandao wetu, na bila shaka ipo siku salamu zako zitasomwa hewani. Naitwa Meri Mgawa, kwa niaba ya wenzangu wote kutoka VOA Swahili. Siku ya leo nilikuwa na odha wako, nakutakia juma Jumapili njema, unane tena wakati mwingine nitakapopata nafasi kukuletea salamu na muziki bena baby, see us you fresh, no. na only lisha kipindi cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Shukrani kabisa kwake Mary Mgawe eh, kupromosha hizo salamu zako wewe msikilizaji. Lakini basi kabla ya kukamilisha matangazo haya baada ya kupata salamu na kusomea muktasari wa habari eh, wa habari za dunia kabla ya kukamilisha, chama kikuu cha upinzani nchini Ghana National Democratic Congress kilipiga kura kwa idadi kubwa siku ya Jumamosi kumpitisha rais wa zamani John Mahama kama mgombea wake katika uchaguzi ujao wa urais mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Hii ni mara ya tatu kwa, mahakama, kwa Mahama kuwania nafasi hiyo ya juu nchini Ghana, mojawapo ya nchi zenye demokrasia imara zaidi barani Afrika. Alishika nafasi apili, ya pili nyuma ya rais Nana akufo-addo mwaka elfu mbili na kumi na sita na elfu mbili na ishirini. Uchaguzi ujao wa rais unatarajiwa kuwa na ushindani mkali hakuna chama ambacho kimewahi kushinda zaidi ya mihula miwili mfululizo na nchi hiyo ipo katika hali ya mzozo mbaya wa kiuchumi katika kizazi hiki ambao wameongeza gharama ya maisha na kusababisha sarafu ya sedi kuporomoka na hivyo kuchochea maandamano shambulio lilofanywa na watu wanaoshukiwa kuwa wafuasi wa itikadi kali za kiislam kwenye kijiji kimoja magharibi mwa Burkina Faso iliua raia 33 ofisi ya gavana wa jimbo hilo ilisema idadi ya awali ya vifo kutokana na shambulio la Alhamisi jioni kwenye kijiji cha Yolu katika jimbo la Mohun ilitangazwa katika taarifa kwenye vyombo vya habari. Wizara ya elimu ya msingi na sekondari nchini Zimbabwe imeimarisha kinga na udhibiti wa ugonjwa wa kipindupindu, huku idadi ya kesi zilizothibitishwa imeongezeka hadi kufikia 215 tangu mwezi Februari. Wizara ya afya na malezi ya mtoto ya Zimbabwe ilisema visa vya kipindupindu vilivyothibitishwa eripotiwa katika majimbo yote kumi ya nchi hiyo na hakuna uhusiano wa janga kati yao. Na serikali ya mpito ya kijeshi ya Mali imekataa ripoti ya ofisi ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa kuhusu madai ya kuuawa kwa takriban watu mia tano kulikofanya na wanajeshi wa Mali na wapiganaji wa kigeni wasiojulikana wakati wa operesheni mwaka jana. na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.