Ujambo msikilizaji, popote pale unapoendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ninakukaribisha katika marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na ninakuambia karibu sana Undani. Hivi sasa ni saa tatu na dakika tano usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika tano jioni usi... huko Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa nane na dakika tano mchana, leo ni Alhamis. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, kwenye kipindi cha Kwa Undani ninaangazia siasa za Marekani, ambapo mbunge George Santos kutoka jimbo la New York amefunguliwa 13 na serikali kuu. Kisa na maana, nitakujuza muda mfupi ujao, na pia tutaungana na Jason Nyakundi akiangazia matamshi ya rais wa DRC Felix Chisekedi kwa vikosi vya EAC akisema viondoke mwezi ujao, kama havitatimiza majukumu yake. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Naam, kama nilivyodokeza ni kwamba waendesha mashtaka wa serikali kuu Marekani wamemshtaki mwakilishi George Santos mwenye umri wa miaka 34 kutoka chama cha ja Republican katika jimbo la New York kwa makosa 13 yanajumuisha utakatishaji fedha, kuiba fedha za umma, ulaghai kwa njia ya waya au mtandao, na kutoa taarifa za uongo kwa bunge. Waendesha mashtaka hao walisema mashtaka hayo yalitokana na mipango ya ulaghai na uwasilishaji potofu ulioundwa kupotosha wafadhili, kumtajirisha Santos na kushinda kiti cha Congress huko New York mwaka 2022. Katika kuongezea ni kwamba jana Jumatano, Santos aliachiliwa kwa bondi ya dola laki tano na ilimbidi kusalimisha paspoti yake na atahitaji idhini ya mahakama kusafiri zaidi ya jimbo la New York na mji wa Washington DC. Ili kuyachambua haya kwa undani zaidi, katika laini ya simu ninaye Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York katika jimbo la New York hapa Marekani. Karibu Profesa Monda. Asante kunialika kuchangia mada ya leo. Naam. Uh, uh, licha ya Santos uh, kukana mashtaka yote kumi na tatu hii inamaanisha nini kwake, na je, kuna athari gani kwa uh, mwakilishi wa mbunge huyu chipukizi ndani ya chama cha Republican? Nafikiria ni donda ndugu kwake George Santos, kwa sababu mashtaka ya kumi na tatu yamedokezwa ana kwa ana, bayana na serikali na muongozo, yule anayeongoza mashtaka hapa Uh, Marekani kwa hivyo ni donda ndugu kwake, sio tu kwake George Santos, ni aibu kwa chama chake cha Republican. Lakini pia tusawai ya kwamba huyu mwakilishi amekuwa tena na changamoto zingine tu uh, za udanganyifu kule nyuma, kwa hivyo ukiongezea mashtaka haya kumi na tatu pia yaonekana ya kwamba Eh, kule siku za mbele huenda akawa na kesi chungu nzima na figi, na ni vigumu kujua kwamba uh, kweli ataweza kudhibiti hali hii mbaya ya kusambaratika kwa hali yake ya kisiasa. Kulingana na gazeti la New York Times, uh, linaeleza kwamba ni dhahiri hili si jambo zuri kwa spika wa bunge Kevin McCarthy, ambaye hajatoa wito wa kumtaka Santos ajiuzulu, lakini kuna baadhi ya wabunge wa Republican kadhaa akiwemo Ryan Zinke wa Montana wa ambao wanataka Santos ajiuzulu. Hapa tunapata picha gani eh? Ukimwangazia McCarthy ambaye ndio spika wa bunge na huyu uh, anayeshtakiwa mwenyewe George Santos. Uh, inaangazia chama cha Republican kwa njia mbaya. Tukifafanua zaidi, ni kuonyesha uh, mkuu wa chama uh, kwenye bunge la wawakilishi uh, ya kwamba na makasi yana changamoto hapo, manake hataki kuhakikisha kwamba George Santos amepigwa kalamu kwenye uh, jumba la wawakilishi manake wanarepublican wana, eh, wana uh, viti chache tu uh, ya kuwa walio wengi kwenye bunge la wawakilishi. Santos akipigwa kalamu basi idadi yao tena itaendelea kupungua na itaongezea uh, makali mkono wanademokrat. Kwa hivyo kisiasa, makati hataki kufanya hivyo, lakini pia eh, Aki, makasi akimwacha huyu George Santos asalie kwenye bunge e, kwa maono ya umma ni kwamba anaendeleza e, ule ubadhirifu na ulagai kwa chama e. Kwa hivyo ni kama yupo na hili donda ndugu, hajui aende kushoto au aende kulia, ampige Santos kalamu au Santos aendelee kusalia pale, lakini vile anaonekana kwamba Eh, huyu mbunge atasalia pale pale, pale maanake, makati anataka kile kiti na kura ya Santos iwepo. Na makati pia amesema kwamba atangoja hadi mkono wa sheria uh, utakapoamua kwamba Santos amekuwa na makosa au uh, anaweza kuendelea kusalia uh, bila kushtakiwa au kupiga kalamu na mkono wa sheria. Kwa hiyo nafikiria ataendelea kusalia lakini changamoto hizi za Santos zitaendelea kuongezeka uh, kwenye bunge la Congress. Um, katika kuzungumzia hili uh, Monda, uh, kwa ufahamu wako na uzoefu wa uchambuzi na siasa za Marekani, tutarajie kesi hii itachukua muda gani? Je, kipindi hiki kesi ambacho uh, inaendelea uh, Santos bila shaka atakuwa akiwa anahudhuria vikao kadhaa vya bunge. Je, kwa wananchi wale ambao wamempigia kura wana haki ya kuweza uh, kwenda uh, kufaili kitu chochote kwamba wanahitaji uh, kufanya uchaguzi mdogo wa haraka? Kwa wale wale waliompigia kura kwa wakati huu, hawana vingine, lazima wangojee uh, hadi ule msururu wa wa kuwachagua wabunge upya kwa wakilishi kwenye jumba la wakilishi uh, ni, ni miaka miwili. Kwa hivyo itabidi wangojee hadi mwaka ujao, ndiposa Santos aki akipata ile tikiti ya wanarepublican na akijiweka dimbani basi wapiga kura watakuwa wanaweza kutoa uamuzi wao kwa debe. Kwa wakati huu, makasi yakiamua ya kwamba ya anataka kumfurusha, eh, huyu George Santos, itabidi kwenye bunge la wawakilishi eh, zaidi ya thuluthi eh, mbili eh, za wabunge za pande zote wapige kura na waseme ya kwamba Santos afurushwe na kwa wakati huu, kwa misingi ya kisiasa, sifikiri makati atafanya hivyo kwa sababu vile nimesema kule nyuma, anataka uh, ile kura ya Santos. Manake wingi wa kura wa wana Republican ukilinganisha na wana Democrat kwa jumba la wawakilishi ni ndogo sana. Lakini nafikiria kwa wakati huu wapiga uh, kura hawana vingine ili kusalia hadi wa mwaka ujao ambapo pengine Santos huenda akaomba kura mara nyingine, na uh, wapigaji kura pale ndiposa wataweza kuamua. Lakini kwa kuwa umegusia hilo uh, Santos mwenyewe akizungumza na vyombo vya habari jana siku ya Jumatano alieleza kwamba uh, ana nia ya kupambana vilivyo kutetea haya mashtaka yote yaliyofunguliwa na vilevile kuweza kukishikilia kiti chake kuendelea, hana mpango wa kujiuzulu je? yeah. Uh, kwa namna ambavyo tunavyopata picha kwa wakati huu, je, kutakuwa kuna uaminifu ndani ya chama cha Republican miongoni mwa wale ambao wanataka Santos ajiuzulu na wale ambao wanaonelea kwamba aendelee? Kuwepo kamati ndani ya bunge zitakuwa na imani naye kufanya naye kazi kwa wakati huu? Uh, amefurushwa kwenye kamati, au kwa wakati huu hawezi kujihusisha kwenye kamati manake Uh, wana Republican kutoka jimbo la New York wengi wamesema hawatafanya kazi naye kamwe. Kwa hivyo kwake ni kujiwasilisha kwenda kwenye bunge la Congress na kuweza kupiga kura tu, na vile ulisema kule nyuma, idhini ya ile bondi ni kusema ya kwamba haezi enda nje ya uh, New York na hawezi enda nje ya Washington DC, afanye kazi DC, arudi New York. Uh, passport yake amewasilisha kwa hivyo, eh, ni, ni, ni, ni vitu viwili vinafanyika hapa. Kuna mkondo wa kisheria ambao umembana kwa haya mashtaka kumi na tatu, lakini pia kuna mkondo huwa wa kisiasa. Wana Republican, hata ingawa Santos eh, amegubikwa na mashtaka haya, bado wanamhitaji kwenye bunge la Congress, maanake kukiwa na, eh, eh, kukiwa na eh, akipigwa kalamu na iwepe ya kwamba kutakuwa na kura mpya itakayopigwa, wanademokrat wanaweza kushinda kiti hiki cha Santos na wanarepublican hawataki iwe hivyo. Kwa hivyo kwa ujumla ni, ni, ni mambo hayo mawili, kuna mapendekezo ya kisheria ambayo yanambana Santos, lakini pia eh, kuna mkondo huu wa kisiasa. Santos atasalia kwenye bunge la Wawakilishi, lakini uongozi wa kamati kushirikiana naye na Wanarepublican wengine kwenye kamati za bunge ni kama atapigwa kalamu, lakini ataendelea kusalia pale pale, hata ingawa kutakuwa na hizi kesi chungu nzima ambazo zitakuwa uh, zikimzingira uh, George Santos na kwa njia hii ilivyo hivi sasa, udhani kwamba pengine itazorotesha chama cha Republican kuonekana ni dhaifu, kinakumbatia watu ambao wasiokuwa na sifa na ujuzi uh, wa kuongoza ndani ya chama, lakini bado wanaendelea kuwepo. Sifikiri, ita itadhoofisha chama, na nasema hivyo kwa hisia za kusikitika. Eh, manake miaka ya nyuma, enzi za nyuma, Wanademokrat wengi tu kwa jumbe la wawakilishi pia Wanarepublican wengine wamekuwa na kashfa kama hizi, linalonipiga na bumbu wazi uh, siku ya leo ni kwamba George Santos ni kama haoni ule ugumu, manake siku za nyuma mwanademokrat au mwanarepublican akishtakiwa kwa njia hii huwa anajiuzulu mara moja. Lakini Santos kasababu ya kwamba haya mashtaka kumi na tatu yameandikiwa ana kwa ana ya kisheria, kwa hivyo ana kitu ngumu sana eh, kukataa mashtaka haya na pia ya kwamba huenda, eh, akafungwa miaka ishirini ikiwa kesi hizi zitasalia. Kwa hivyo yuko pahala pa ngumu sana wakati huu na chama cha Republican pia hipo kwenye nafsi mbaya sana ya kisiasa kwa sababu ya Georgia. Shukrani sana Profesa David Monda kutoka Jimbo la New York hapa nchini Marekani. Unaendelea kusikiliza kwa undani ya VOA Swahili, sehemu ya pili. Tunaelekea DRC ambapo rais wa Jamhuri ya Demokrasi ya Congo Felix Tshisekedi ametoa onyo kwamba kikosi cha kanda ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kitalazimika kuondoka nchini humo ifikapo Juni kama hakitatimiza majukumu yake. Akiwa ziarani Gaborone nchini Botswana, mahala ambako amesisitiza mpango b kutoka Jumuia ya maendeleo kusini mwa Africa SADC kutuma wanajeshi. Rais huyo wa DRC aliishutumu EAC kutofanya vya kutosha ili kufahamu kwa, uza, kwa zaidi ni naye mwandishi wetu Jason Nyakundi anatufahamisha. Jumuiya mbili za Afrika zimeashiria ushirikiano wa kufanya kazi katika kutafuta amani ya kudumu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kuashiria kutuma kwa wanajeshi kwa wakati mmoja na kanda hizo mbili. Maamuzi tofauti yaliyofikiwa mwishoni mwa wiki iliyopita na jumatatu wiki hii yanaonyesha kuwa jeshi la kikanda la jumuiya ya Afrika mashariki na jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADC watafanya kazi bega kwa bega. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi Jumanne alitoa onyo kubwa zaidi kwamba jeshi la kikanda la jumuiya ya Afrika mashariki litalazimika kuondoka DRC kufikia Juni ikiwa halitatumika mashinani. Akiwa ziarani nchini Botswana, ambako amesisitiza mpango mbadala kutoka SADC kutuma wanajeshi, rais huyo wa Kongo alishutumu jeshi la Afrika Mashariki baada ya wanajeshi hao kukataa kupambana na waasi. Ofisi ya rais Chisekedi ilisema Jumatatu kuwa SADC itatathmini maeneo ya kufanya kazi na maamuzi halisi yatafikiwa baada ya mkutano wa SADC. Jumuiya ya Afrika Mashariki, wawakilishi wa ukanda wa maziwa makuu, pamoja na wanachama wa Jumuiya ya Mataifa ya Afrika ya Kati. Richard E. Tuta, mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya, anasa, anasema mzozo nchini DRC ni mgumu na hivyo unahitaji suluhu kwa njia tofauti. Ukumbuke kwamba hao wanajeshi ambao wote ambao waliotumwa kule DRC wanapata amri kutoka kwa jeshi wakuu wa nchi zao na no, amri majeshi mkuu wa kutoka hizo nchi utakuta kwamba ni wanasiasa. Kwa hivyo utakuwa kwamba kabla watoe amri wanakuwa kwamba wanatilia mkazo sana sababu za kisiasa za nchi yao na sababu zingine pia za kisiasa za nchi ya Afrika mashariki na Kati. Sasa utakuta kwamba uh, siasa huwa inageuka kila kuchao kwa hiyo sasa utakuta kwamba lile sababu ambalo lilifanya zile vikundi vya jeshi kutoka hizi nchi majirani ya, ya DRC ienda ikawa kwamba wakati walipotua tu hivi mambo yakageuka, kwa sababu siasa hugeuka kuchao, na ndio utakuta kwamba walipotua hivi labda wakatoa amri nyingine, ikawa sasa tena amri sio ile ambayo walikuwa wamepewa kabla watoke nchi zao. Sasa ikawa kwamba naona kwamba wananchi wa DRC wanawashuku wanawa, wanawa, wanawa na naona na kwamba, hawa hiki sio kikosi ambacho kilikuja kupambana na M ishirini na tatu. Wengine wanawafikiria kwamba hawa tu ni watu ambao walikuja kutanii. Sasa hilo ndio tatizo, kwa sababu ukumbuke kwamba sidhani kuna nchi za Afrika Mashariki na Kati ambavyo ingependa kupigana ana kwa ana na nchi nyingine. Sidhani kwamba kama wanajeshi wa, wa, wa Kenya wangependa wa kupigana na wanajeshi wa serikali se, se, nyingine ambalo hawako katika shughuli zote za kivita na hao. Sasa hizi ndio changamoto. Kuna sababu za kibiashara, kuna, kuna sababu nyingi sana. Unajua kwamba huu ni mzozo ambao huenda ikawa ni mzozo ambao umepita mipaka kwamba si, si, suluhisho ya mzozo huo sio mzozo tu ambao utapatikana kule DRC. Itabidi kwamba wahusika wakuu katika ule mzozo wakaweza wakaweza kuhusishwa, kwa sababu na pia wahusishwe kwa njia ifaayo. hayo kwa sababu utakuta kwamba huu mzozo sio mzozo tu baina ya DRC na M23 na Rwanda, utakuta kwamba inahusisha labda hii Afrika nzima, kwa sababu utakuta kwamba sasa hata nchi za SADAK zimeanza kuingilia huu mzozo. Sasa kwa utakuta kwamba itakuwa ni vingumu tu kusema kwamba kupata suluhisho ya huu mzozo kwamba ukahusisha tu Rwanda, ukahusisha M23 ukahusisha Burundi hautapata uh, suluhisho. Mzozo wa DRC ni mzozo kwamba, uh, kwa kwa, ki, kwa kiasi fulani ni mzozo ambao unahitaji suluhisho ya kijeshi, kwa kiasi fulani ni mzozo ambao unahitaji suluhisho za kisiasa, kwa kiwango fulani ni mzozo ambao unahitaji suluhisho za kijamii. Kwa hivyo, labda huenda ikawa kwamba, uh, rais wa Kongo hivi sasa Tshisekedi ameenda tu kuitisha suluhisho za kijeshi na hiyo itakuja tu kukabiliana na, na sehemu moja tu wa lile tatizo ambalo liko DRC kwa hivi sasa. DRC ambayo inataka kuwadhibiti waasi wa, wa M23 kwa nguvu na kwa gharama yoyote imekuwa ikishinikiza jeshi la Afrika Mashariki kupambana na kundi hilo, lakini jeshi hilo lililotumwa Novemba mwaka jana linasisitiza kuwa uamuzi kama huo unapaswa kutoka kwa wakuu wa nchi za Afrika Mashariki, kwani hapo awali walikuwa wameruhusu tu mapigano wakati makundi yenye silaha yanakataa kuondoka katika maeneo yanayodhibiti. Rais Shisekedi mwenyewe anasema wanajeshi wanapaswa kushambulia waasi, hasa kundi la M23 ambalo Rwanda inashutumiwa kuliunga mkono. Jeshi la Jumuiya ya Afrika Mashariki linasema jukumu lao ni kulinda amani na ulinzi wa raia, huku pia likiunga mkono mchakato wa kisiasa wa mazungumzo akiwa Botswana, Rais Shisekedi alifichua kwamba katibu mkuu wa jumuiya ya afrika mashariki Peter Mathuki aliomba muda wa miezi sita zaidi kwa wanajeshi hao, lakini DRC iliwapa miezi mitatu hadi mwisho wa Juni mwaka huu. Siku ya Jumatatu, mkutano wa kilele wa SADC nchini Namibia uliidhinisha kutumwa kwa wanajeshi wa nchi wanachama w wa nchini DRC, ingawa hakukuwa na ufafanuzi wa moja kwa moja kuhusu nchi gani zitapeleka vikosi. Rais Tshisekedi anataka wanajeshi wa sanek wapambane na M23. Kile kinabidi kufanywa ni kuweza kuweza kuyatatua yale yote ambayo ya ni ya sababu za kijamii na kuweza pia kuyatatua yale yote ambayo ya ni za sababu za kisiasa na sababu za kijeshi. Bila hiyo kufanywa, basi itakuwa ni kazi ambayo uh, haitalete matokeo kwa hivyo haya maswala yote yanastahili ya kutengwa vilivyo, ikasemekana haya ni maswala yote ambayo yanahitaji e, suluhisho za kijeshi. Haya ni maswala ambayo yanahitaji suluhisho za kisiasa, na haya ni maswala ambayo yanahitaji suluhisho za kiuchumi. Haya ni maswala ambayo yanastahili suluhisho za kijamii. Lakini tukisema kwamba haya maswala yote tunataka tu kuzisuluhisha kwa suluhisho za kijeshi itakuwa vingumu, na pia tukisema haya maswala yote tunataka kuyasuluhisha kwa suluhisho ya kisiasa, ki sioni. Kwa hivyo haya masuala yote na tusisuluhishe moja tukaacha nyingine, lazima yote yaambatane, yaambatane moja kwa moja. Tusiseme kwanza tusuluhishe za kijeshi, alafu tutarudi kusuluhisha za kisiasa, alafu hatimaye tusuluhishe za kiuchumi. Hapana. Haya ni masuala ambayo yanastahili kuambatana moja kwa moja. Unajua kwamba lisemalo lipo na kama halipo laja, huenda ikawa kwamba hizi tuhuma, enda ikawa ni tuhuma za kweli, na kama ni za kweli eh, basi swali ambalo watu wanastahili kujiuliza ni kwamba ni manufaa yapi ambayo Rwanda inayapata katika kuweza kuwaunga mkono waasi hawa wa M ishirini na tatu kwa sababu huenda ikawa kwamba hiyo sababu ama manufaa ambayo Rwanda inayoyapata kutoka kuungaji mkono wa ili kikundi cha M ishirini na tatu kama haitaangaliliwa, basi watazidi tu kuwaunga mkono. Lazima kuwe kuangaliliwe ni kwa nini alafu kupeanwe suluhisho ya kuweza Eh, kukomesha hiyo. Kwa nini? Kwa sababu ienda ikawa kwamba Rwanda pia ienda ikawa inawaunga mkono kwa sababu za kijamii, kwa sababu utakuta kwamba kumekuwa na tuhuma kwamba wengi wa wapiganiaji wa ili kikundi cha M23 ni ni wa kabila fulani ambacho ndio kabila kubwa zaidi ama kabila ambalo linalodhibiti siasa kule kule Rwanda. Labda kuna sababu pia za kiuchumi labda hili ni kikundi ambacho pia eh, kinachangia katika uchumi eh, uchumi wa Rwanda. So hizi sababu la, tusiseme tu kwamba Rwanda inaiunga mkono M23. Lazima watu sasa wafike mahali wajiulize, kama inaiunga mkono inaweza kakuwa ni kwa sababu gani, ni kwa nini, ndio pia suluhisho ikaweza kupatikana kwa sababu hakutapatikana amani katika DRC. Itakuwa vigumu sana kupata amani katika DRC bila kuhusisha eh, hawa majirani hawa hawa ambao kila wakati wanalaumiwa kwamba wanachangia, waambiwe kwamba wewe umekuwa ukifanya hivi, wewe mbona unafanya hivi? Sadek iliwahi kupeleka wanajeshi mashariki mwa DRC lakini ilishindwa kumaliza tishio la makundi yenye silaha, kisha jopo la wataalamu wa Umoja wa Mataifa likashutumu ujumbe huo kwa kuchangia uporaji. Mnamo Mei sita, mkutano wa nchi zilizotia saini mchakato wa amani, usalama na ushirikiano wa DRC uliofanyika Bujumbura, Burundi, ulilaani ghasia za M23, lakini pia ulitaja makundi mengine yenye silaha kama FLDR, ADF, CODECO, Maimai, Red Tabara na MTM na kuyataka makundi hayo kukomesha ukatili bila masharti. Mkutano huo ulihudhuriwa na majirani wote wa DRC pamoja na Kenya, wawakilishi kutoka Umoja wa Mataifa akiwemo katibu mkuu Antonio Guterres, mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat na maafisa kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki na SADEK na mkutano wa kimataifa wa ukanda wa maziwa makuu. Shukrani sana Jason Nyakundi kwa ripoti hiyo ya kina, ikiangazia siasa za DRC nakamilisha kwa undani kwa hivi sasa. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika kutoka Washington, ambayo pia yanapatikana kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Kwa heri kwa sasa, msikilizaji. Ulikuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninakuacha na kibao cha muziki. Mimi ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nasi.