Kumekucha Afrika. Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatatu uma 15 na mimi ni Idi Ligongo, tukiwa tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Dodoma FM Dodoma, Tanzania, Nuru FM Iringa, Tanzania, Radio Soleil Butembo, Redio Malaika Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sayare Eldoret, Lulu FM Malindi, Kenya na UBC Radio Uganda kati ya nyingine. Tunapatikana vilevile kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika ripoti tulizokuandalia leo, waziri mkuu wa zamani wa DRC Augustin Matata Mponyo awataka wananchi wa Kongo na serikali kutoendelea kutegemea majeshi ya kigeni kuwa ndiyo atarejesha amani nchini humo. Kwangu mie sichungi kitu kweyase kitu kusade. FRDC ipate leadership e governance ya yakali. Katika taarifa nyingine, watu kumi na mmoja wanaoshutumiwa kupanga mapinduzi nchini chadu wamehukumiwa kifungo cha miaka 20 jela. Mwanasheria mkuu mjini Jamena ameliambia shirika la habari la AFP Jumapili, lakini ofisi ya rais imesema watasamehewa. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa. Lakini kwanza, anamkaribisha Idi Ligongo akusomea habari za dunia. Uturuki inaonekana inaelekea katika duru ya pili ya upigaji kura baada ya si rais Recep Tayyip Erdogan wala mpinzani wake Kemal Kilidaroglu kupata kura za wingi kwa siku ya Jumapili. Hata hivyo, Edohan mwenye umri wa miaka 69 ambaye amekuwa madarakani kwa miaka ishirini na ndiye kiongozi aliyekaa madarakani kwa muda mrefu zaidi nchini humo alifanya vyema kuliko ilivyotarajiwa, huku ikiwa zaidi ya asilimia 96 ya masanduku ya kura yamehesabiwa. Edohan aliongoza kwa asilimia 49.4 ya kura, na mpinzani wake alikuwa na asilimia 44.9, kulingana na shirika la habari linaloumilikiwa na serikali. Bodi ya juu ya uchaguzi ilisema duru ya pili haijahakikishwa, kwani kura nyingi kutoka kwa wapiga kura milioni 3.4 walioandikishwa wanaishi nje ya nchi, bado kura zao zinahitaji kuhesabiwa. Zaidi ya watu milioni 64 wakiwemo wapiga kura wa nje ya nchi walistahili kupiga kura Jumapili na karibu asilimia 89 walipiga kura, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Waumini wa kikristu walishambuliwa katika kanisa la Coptic mjini Khartoum wakati wa misa ya Jumapili, ambapo pande zote zenye mgogoro zikilaumiana kwa shambulizi hilo. Wanajeshi wa Sudan chini ya mkuu wa jeshi Jenerali Abdul Fatah al Burhan walisema katika taarifa kwamba vikosi vya akiba vilifyatua risasi kwa waumini wa no Kikristo katika kanisa la Margigis St George huko Omdurman, mjipacha wa mji mkuu Khartum. Vikosi vya Burhan vimekuwa vikipigana tangu Aprili 15 na makamu wake wa zamani Mohammed Amdan Daglo, ambaye anaongoza kikosi cha wanajeshi wa akiba RSF. Lakini pia RSF ililaumu jeshi kwa shambulizi hilo ambalo lilisababisha majeraha mabaya miongoni mwa waumini Ilisema taarifa ambayo imelaani kampeni za kupotosha zinazolenga vikosi vya RSF. Mapigano yamesumbua mawasiliano ya Sudan na kanisa la Mar Girgis hali kupatikana kuzungumzia shambulizi hilo. Watu kumi na mmoja wanaoshutumiwa kupanga mapinduzi nchini Chad wamehukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela, mwanasheria mkuu mjini Jamina ameliambia shirika la habari la AFP Jumapili, lakini ofisi ya rais imesema watasamehewa. Patrick Nduwimana na ripoti kamili. Mapema mwezi Januari serikali ilitangaza kwamba maafisa kumi wa jeshi na mwanaharakati maarufu wa haki za binadamu Berdei Targio walikamatwa wakishutumiwa kujaribu kuvuruga utaratibu wa kikatiba na taasisi za nchi. Berdei Targio alitambulishwa na mamlaka kama kiongozi wa mpango huo wa kufanya mapinduzi mwezi Disemba. Ni mwenyekiti wa shirika la kutetea haki za binadamu la Chad OTDH na mkosoaji mkubwa wa utawala. Watu 11 ambao wamezuiliwa katika gereza lenye ulinzi mkali la Korotoro kwenye umbali wa kilomita mia sita kaskazini mwa mji mkuu walihukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela kwa kuvunja utaratibu wa kikatiba, kumiliki silaha kinyume cha sheria na kushirikiana na uhalifu, kulingana na shirika la habari la taifa. Tarehe ishirini na moja Aprili, rais wa Chad, Jenerali Mahamat Idris Deby Itno aliapa kuwaachia huru. Rais atatekeleza ahadi yake, msemaji wa ikulu Bra Mahamat ameiambia AFP, akiongeza kwamba lazima hukumu itangazwe kabla ya msamaha wa rais kutolewa. Debi alichukua madaraka baada ya baba yake Rais Idris Debi Itno, ambaye alitawala kwa miaka 30 kufariki wakati wa operesheni dhidi ya waasi mwezi Aprili mwaka wa 2021. <mulia> nam unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc vikosi vya usalama vya libya jumapili vilipelekwa zawia baada ya mapigano kati ya makundi yenye silaha katika mji huo wa magharibi na kusababisha vifo vya watu watatu wakiwemo raia wawili kwa mujibu wa maafisa wa afya Tumetuma kikosi kwa maagizo ya mamlaka makuu ya kijeshi kwenda maeneo ya mapigano, na tumefanikiwa baada ya juhudi za upatanishi za viongozi wa makabila na wazee wa mji kusitisha mapigano, jenerali Akram Dawa aliiambia AFP. Pande hasimu za Zawiya magharibi mwa mji mkuu wa Tripoli zimekuwa zikipigana na kusimamisha mapigano kwa wiki kadhaa sasa. Madaktari wa eneo hilo waliripoti kuwa raia wawili na wanamgambo mmoja waliuawa katika mapigano usiku wa Ijumaa, na kuongeza kuwa raia wengine wawili walijeruhiwa. Zaidi ya muongo mmoja sasa, Libya imekuwa ikipitia machafuko. Na Iran imemuita balozi wa Iraq kupinga juu ya uwezo wa makundi ya upinzani, juu ya uwepo wa makundi ya upinzani ya Iran katika sherehe ya ufunguzi wa eneo la Kikurdi la Iraq lenye mamlaka yake kiasi, vyombo vya habari vimeripoti Jumapili ilikariri wizara ya mambo ya nje. Shirika la habari la ISNA limesema kwamba wakati wa mkutano wa Jumapili Teheran imeelezea pingamizi kali kwa mwaliko wa wanachama wa makundi yanayotaka kujitenga katika sherehe kinyume na makubaliano ya karibuni ya kiusalama baina ya Jamhuri ya Kiislamu na Iran na Iraq. Iran imetumia maneno kama makundi ya wanaotaka kujitenga kuyaelezea makundi ya upinzani ya Kikurdi dhidi ya serikali ya Iran ambayo wanayaona kuwa ni taasisi za kigaidi. Eneo la Kikurdi nchini Iraq lenye mamlaka ni mwenyeji wa kambi na maeneo ya makundi kadhaa ya upinzani ya Kikurdi ya Iran ambayo Iran imeshutumu kuyahudumia mataifa ya Magharibi au maslahi ya Israel siku za nyuma. Nam, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kuu leo unatupeleka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waziri mkuu wa zamani wa DRC chini ya utawala wa Joseph Kabila Auguste Matata Mponyo amesema serikali ya Kongo na wananchi wasiendelee kutegemea majeshi ya kigeni kuwa ndiyo yataleta amani nchini humo. Oster Malevika anaarifu zaidi kutoka mjini Goma. Akizungumza na Sauti Amerika wakati wa mkutano na wanahabari katika mji wa Goma hapa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Auguste Matata Ponyo, waziri mkuu wa zamani katika serikali yake Joseph Kabila, anasema hakuna wanajeshi kutoka mataifa mengine ambao waweza kuja kurejesha amani mashariki mwa Kongo. Ni muhimu serikali kujenga jeshi lake na kuweka uongozi bora. Kwangu mie sichunge kitu kuc sichunge kitu kusadek na chunga FRDC ipate leadership, e gouvernance ya ya kali. Tunasikiliza waskari wa FRDC, kama unapenda uende ulize. Leo magharibi unasikia waziri wa kwanza anatwambia ni waskari wa FRDC ne walikimbiza M23, watakwambia kama ndio ni wakweli ndio kusema ukienda kutafuta watu wa EAC si wanafanya kitu ya kuonekana, na wale mko wanachunga wasadeki, hawatafanya kitu ya kuonekana. Wenyewe wiko na nguvu ya kupigana ni wakongomani. Matata Ponyo amesema haiwezekani taifa kubwa kama Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kuendelea kuvamiwa na majirani kila mara, inabidi kuweka uongozi bora, na yeye atalazimika kuwa mgombea wa uchaguzi mwakani, Japokuwa anashakia mchakato wa maandalizi ya uchaguzi huo. Uchaguzi, ndugu uh, Oster, uchaguzi nilisema niko kandida, kandida wa leadership, kandida wa gouvernance wa Congo, Congo iretrouve fasi yake ya lazima. Na nilisema tuko na manunguniko za mingi mingi sana juu prosesus hii ya watu kujiandikisha kwa gisi wachague, inaendelea vibaya sana, inafanyika mubaya sana Seni haiko mzuri, cour constitutionnel haiko mzuri. Ishara Buragazi ni mkuu wa chama cha LGD chake Matata Ponyo, chama kilichoundwa mwaka mmoja uliopita, na leo tunawaza kama anakuwa president de la republique, anapashwa fikia kwa kuatua, anafaa kazi tena mzuri sana kupo, kushinda ile yenye alifanya, na ndio iko premier ministre. Donc tunawaza kupitia mashida zote ambazo nchi inaendelea kupitia, ni ya muhimu sana tuko na wasuja kama vile Matata kuongoza nchi yetu. Wakazi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakisema wanachokihitaji kwa sasa ni viongozi wanaojali masilahi ya raia, hasa kupata usalama. Karin Gurent ni mkazi wa Goma. Tunataka mabadiliko, sababu tumeteseka siku za kutosha. Watu wanaenda kwenye viti na wamefanya, wamefanya, wamefanya wamepokea kwa faida yao wenyewe, wametumika kwa faida yao wenyewe walikuwa hawatuangalie sisi wa chini, na tulilia zaidi tupate mtu wa kuweza kutumika kwa ajili ya wa chini wananchi. Wakishutumu wanasiasa hapa nchini kuwa waongo na kutojali wananchi tangu uhuru wa taifa hili. Hoster Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Baada ya ripoti hiyo kutoka DRC na mwenzetu Hoster Malevika, namkaribisha tena Idi Ligongo aendelee kusomea habari za dunia. Makubaliano ya sitisho tete la mapigano baina ya vikosi vya Israel na wanamgambo huko ukingo wa Gaza yanaonekana jana Jumapili yanaheshimiwa baada ya siku tano za mapigano yaliyouaua Wapalestina 30 na watatu na watu wawili nchini Israel. Katika jaribio la mwanzo la sitisho la makubaliano wanamgambo wa kipalestina walifyatua roketi ambapo roketi hizo zilipiga katika eneo la wazi kusini mwa Israel Jumapili jioni. Vyombo vya habari vya Palestina vimesema mashambulizi hayo yalisababishwa na tatizo la kiufundi wakati wanamgambo walikuwa wakijitahidi kutofyatua wa roketi. Israel ilijibu kwa shambulizi la kifaru kwa kile ilichosema kwenye vituo viwili ambavyo ni vya kijeshi vya kundi la wanamgambo wa Hamas linalotawala Gaza. Hamas imejiweka kando katika duru ya karibuni ya mapigano, lakini Israel ilihusisha kundi hilo kuhusika na shambulizi ambalo limefanyika katika himaya yao. Na maelfu ya watu Jumapili walijificha katika nyumba za ibada na shule wakitafuta makazi kutokana na dhuruba kali iliyopiga pwani ya Myanmar na kuvunja paa za majengo na kuua watu wasiopungua watatu. Kimbunga Mocha kilitua Jumapili alasiri katika jimbo la, la, la, Rakhine la Myanmar karibu na kitongoji cha Sitwe kikiambatana na upepo wa hadi kilomita 209 kwa saa. Idara ya hali ya hewa ya Myanmar ilisema dhoruba hiyo awali ilipita kwenye kisiwa cha st Martins cha Bangladesh na kusababisha uharibifu na majeruhi, lakini kiligeuka kutoka pwani ya nchi kabla ya kugeuza mwelekeo usiku ulipoingia. Ukubwa wa uharibifu huko Sitwe haukuwa wazi. Mapema siku hiyo upepo mkali ulibomoa minara ya simu na kukata mawasiliano katika sehemu kubwa ya eneo hilo. Katika video zilizokusanywa na vyombo vya habari kabla ya mawasiliano kukatika, maji mengi yalipita barabarani, huku upepo ukipiga miti na kung'oa mbao kwenye paa za nyumba. <tune> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski Jumapili alisema Kiev na washirika wake wanaweza kuishinda kikamilifu Rusia mapema mwaka huu, baada ya kupewa ahadi ya msaada mpya wa kijeshi katika ziara yake nchini Ujerumani. Patrick Nduwimana anayesoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Ziara hiyo ilikuwa sehemu ya ziara aliyofanya mwishoni mwa juma katika nchi kadhaa wa shirika wa Ulaya ili kupata msaada wa kijeshi na kifedha kabla ya shambulizi kabambe linalotarajiwa la Ukraine dhidi ya wanajeshi wa Rusia. Ilikuwa ziara ya kwanza ya kiongozi huyo wa Ukraine nchini Ujerumani tangu uvamizi wa Russia mwezi Februari mwaka 2022. Alikutana pia na maafisa wa Italy na Papa Francis mjini Roma siku ya Jumamosi na baadaye Jumapili alikutana na rais wa Faransa Emmanuel Macron katika ikulu ya Elisee kabla ya viongozi hao wawili kufanya mkutano wakati wa chakula cha jioni. Sasa ni wakati kwetu kuamua mwisho wa vita. Kuanzia mwaka huu tunaweza kumshinda kikamilifu mvamizi mwaka huu, Zelenski alisema wakati wa mkutano wa pamoja wa waandishi wa habari mjini Berlin na kansela ya Ujerumani olaf Scholz. Scholz alisisitiza ahadi ya Ujerumani kuendelea kuiunga mkono Ukraine kwa muda mrefu iwezekanavyo akikwepa kujibu swali kuhusu mvutano wa awali katika uhusiano wa pande mbili na kutojibu swali lingine kuhusu matumaini ya Kiev kujiunga na NATO. Ujerumani ambaye ni nchi yenye uchumi mkubwa barani Ulaya ilikosolewa wakati vita vilipoanza kwa kile baadhi walikiita jibu la kusitasita, lakini imekuwa moja watuaji wakubwa wa msaada wa kifedha na kijeshi kwa Ukraine. Serikali ya Ujerumani ilitangaza msaada wa kijeshi wa yuro bilioni 2.7 kwa Ukraine Jumamosi, ukiwa msaada wake mkubwa tangu uvamizi wa Rasia. Zelenski alisema Kiev inajiandaa kujadili mipango ya amani kutoka nje, lakini amesema mapendekezo hayo yatazingatia msimamo wa Ukrain na mpango wake wa amani. Vita vinafanyika kwenye ardhi ya nchi yetu na kwa hiyo mpango wowote wa amani utazingatia mapendekezo ya Ukrain, alisema. Kiev ilitupilia mbali wazo la Rasia la kudhibiti eneo lolote la Ukrain na imesema inataka kudhibiti tena kila sehemu ndogo ya ardhi yake. Russia iliiteka peninsula ya Crimea mwaka 2014 na tangu mwaka jana ilidai kuteka majimbo mengine manne ya Ukraine ambayo sasa Moscow inayaita ardhi ya Russia. Ukraine iko tayari kwa amani, lakini inaomba kwa haki na kwa msaada wetu kwamba haiwezi kumaanisha kusitisha vita na kuwa na amani inayoshinikizwa na Russia, Scholz alisema. Ziara ya Zelensky imejiri wakati waziri wa ulinzi wa Russia amesema Jumapili kwamba wawili kati ya makamanda wake wa kijeshi waliuawa mashariki mwa Ukraine, huku wanajeshi wa Kiev wakianzisha tena juhudi za kuwafurusha wanajeshi wa Russia katika mji wa Bahmut ambao umekuwa uwanja wa mapigano ya umwagaji damu kwa miezi kadhaa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Matangazo haya vilevile unaweza kuyapata kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com Nam, tukiendelea na, na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Uturuki imepiga kura katika uchaguzi wa rais na bunge Jumapili katika kile kilichotajwa kuwa mojawapo ya uchaguzi wenye ushindani mkali sana katika miongo kadhaa ndani ya nchi hiyo. Mwenzangu Sandey Shomari alizungumza na mchambuzi wa diplomasia ya kimataifa Amini Mwidau na kuanza kutaka kujua changamoto aliyokuwa nazo mgombea mwenye kutetea nafasi yake madarakani Rais Recep Tayyip Erdogan ambaye tayari ametawala nchi hiyo kwa zaidi ya miaka ishirini. Nafikiri changamoto kubwa sana ambayo rais Recep Tayyip Erdogan anayoipata no, ni kwamba mifumo hii ya makundi ya vyama zamani, ilikuwa ni kila chama cha kishindana katika uchaguzi uh, cha simama peke yake, lakini safari hii kuna ushirikiano wa vyama mbalimbali ambavyo vimeungana vikiwa hamu yake kubwa ni kumwondoa katika mamlaka. Kwa hiyo mpinzani wake yule Kemal Kilic uh, daroglu kwa sasa ambaye ndio, ndio kiongozi wa kundi kubwa la wapinzani wake ndio amekuwa ni tishio kubwa, kwa sababu hakuna mgawanyiko wa kura kama ilivyokuweko katika mwaka wa elfu mbili na ishirini na ishirini, na wapiganiaji wenye wagombaniaji katika urais ni watu wanne, japokuwa mmoja yule Muharrem Ince alijitoa katika Alhamisi iliyopita. Kwa hiyo ikaonekana kivumbi kikubwa ni kwamba idadi ya wapinzani wamepungua, lakini kuna muunganiko wa vyama vyenye kumtaka kumtoa katika mamlaka, na pia tuangalie kwamba kwa ujumla wake siasa za Uturuki eh, unavyofahamu hali ya uchaguzi kwa jumla, ukizingatia muda wote aliokaa Erdogan na miaka yote ambayo uchaguzi umefanyika kumekuwa na changamoto za namna gani kwenye mfumo wao uchaguzi? Kwenye, kwenye kwenye maswala makubwa zaidi yaliyoko ni kwamba ni masuala ya kiuchumi kwa maana tukiangalia katika historia ya tangu waingie kwenye uongozi, aliingia wakati ambapo kwamba uchumi wa Uturuki ulikuwa umedorora. Lakini hasa mbali na, na na uchumi, nafikiri changamoto nyingine kubwa ambayo pengine huenda akaipata ni mwongezeko wa idadi ya wapigaji kura. Kuna wapigaji kura zaidi ya milioni tano ambao ni wapya, watakuwa wakipiga kura kwa mara ya kwanza. Kwa hiyo ijapokuwa wale wapigaji kura wa mbeleni ni watu ambao kwamba pengine ungeweza kuhisia misimamu yao iko sehemu gani, lakini hawa wengi walioingia kwa sasa ni vijana, pengine wameathirika zaidi na masuala ya ya uchumi wa, wa, wa nyakati za Covid na pengine wameathirika na uchumi ulioko katika nchi wakati wa sasa. Sasa hizi zinaweza zikawa ni changamoto ambazo kwamba zimejitokeza zime, lakini masuala mengine ni masuala ya, ya wakimbizi kama tunavyojua kwamba katika kanda ile kulikuwa kuna vita sehemu ya Syria na kuna wakimbizi wengi waliotoka Syria na nchi zingine za Kiarabu wanaopitia taki kujaribu kwenda katika bara la Ulaya. Kwa hiyo haya ndio masuala ambayo kwamba makubwa zaidi, na vile vile mtetemeko wa ardhi uliosababisha vifo zaidi ya watu elfu hamsini wa kwa hiyo kuna, kuna baadhi ya wananchi ambao kwamba wamejiona kwamba wamesauliwa, ah, mbali na maafa waliyopata sasa haya ndio wanafikiri, baadhi ya changamoto ambazo zimezuka tangu kuchaguliwa kwake, uh, rais Recep Tayyip Erdogan mwaka wa elfu mbili na kumi na nane. Nam huyo ni uh, Amini Mwidau akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Toronto, Canada. Nikukumbushe, kukumbusha msikilizaji wetu kwamba matangazo haya unaweza pia kuyapata kupitia redio wa shirika eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Radio Sunrise kule Arusha, Radio Chuchu kule Zanzibar, na huko DRC tunapatikana kupitia Redio Ngoma ya Amani kule Baraka, Baraka Fizi, vilevile tunapatikana kupitia Redio Ituri kule Bunia, tunapatikana kupitia redio, uh, Storm FM, Geita, Tanzania. Nchini Kenya tunapatikana kupitia Redio Sasa kule Bungoma, vilevile kupitia Redio Sauti ya Mwananchi kule Nakuru, Kenya. Na sasa tupate makala ya jamii na maendeleo. Katika makala ya jamii na maendeleo leo, tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika kijiji cha Mudaka ndani ya jimbo la Kivu Kusini, ambapo mwandishi wetu Mitima De La Chance ametembelea na kuangazia changamoto ya maji safi ya kunywa kwa wanakijiji. Mudaka ni kijiji cha wilaya ya Kabare kikiwa miongoni mwa viunga 14 vya wilaya hiyo kwenye umbali wa kilomita 20 kaskazini mwa mji wa Bukavu. Kilimo ndiyo shughuli kuu ya kiuchumi ya wakazi wa kijiji hiki wanaokula na pia kuuza mazao ya mashamba ili kujikomoa kimaisha. Emmanuel Dunia Kayeye ni msimamizi wa shirika linaloitwa Action Jeunesse P, kwa kifupi AJP. Hapa Mudaka zamani, chakula ilikuwa mingi, lakini kwa leo kufuatana na ngisi, watu wameongezeka, chakula inapunguka, pahali iongezeki Zamani soko ya Mudaka ilikuwa ya pili kwa kukilisha muji wa wa Bukavu, ila leo haipatikani hata kwenye e, nukta ya tano. Watu wana, wanatoka kwenye muji wanasogea ngambo za Mudaka na mashamba inakimbia inasogea tena fasi kwenye hawalime bijiji ina, inasogea tena zaidi kwenye mabarabara hazifike licha ya kuwa karibu na mji wa Bukavu. Baadhi ya wanakijiji wanasema hawana huduma muhimu kama vile umeme, maji safi kwa wote, na tatizo la kufikia huduma za afya. Aganze Musaka ni mkazi wa kijiji jirani cha Nshanga anayefanya shughuli za kuunganisha vyuma hapa Mudaka. Tatizo ni, ile, ni kose ile umeme juu saa hikutana tuko natumika hapa, hakuna umeme, kazi inarudi ya nyuma, nakutaa yakutumika hakuna wateja nao wanaanza kimbia juu hakuna mimea itawatumikishia mu kazi zao zenye tuko na tumika. Ili kujaribu kupata suluhisho la dharura, shirika la kiutu linaloitwa Asili linatoa huduma za afya na uboreshaji wa kilimo na nishati kwa wakazi wa Mudaka na wakazi wa kata ya Panzi mjini Bukavu. Salome Bienda ni mhamasishaji. tunazunguka nyumba kwa nyumba na kuna wakati tunaingia ma vikundi mbalimbali, kwa sababu wanakuwa na vikundi mbalimbali vya wakinamama, tunaingia ndani ya makanisa tunawakuta njiani, mahali pote ambapo tunawakuta tunazungumza nao. Kwa kawaida tunawazungumzia kuhusu afya, tunawazungumzia namna ya kufanya usafi nyumbani, pia tunawajulisha namna ya kutumia maji safi, namna ya kuichunga. Kwa ushirikiano na mamlaka ya Kongo, juhudi za shirika hili zimefanikisha watu wanaokadiriwa kuwa zaidi ya laki mbili kupata maji safi kama anavyojisifu Valerina Muto msimamizi wa shirika asili. Kwa kuanza ni kusema tunaanza na serikali, tunaonyesha kitu gani tunaweza kufanya. Pia na tunaweza kushukuru uh, serikali ya Kongo kufuatana na nafasi zote tunatumika, wametusindikiza. Nafikiri pia kama ni sasa kitu kinaweza saidia Kongo kwa leo kwa kuendelea mbele, hiyo kuungana kwa private sector na public sector inaonekana kama hiyo ndio kazi itaweza kuendelea mbele. Nafikiri haitoshi, na minafikiri kama ni, ni mzuri zaidi kuendelesha na sawa vile imeishaonekana kama tumejibia. Kwa hiyo uh, itaji itaonekana mzuri pia kuendelea mbele na kuongeza laki tatu ine tano kumi na hadi kufika hata kum. Nasi na Jumamosi hii kwenye safari yetu ya Vijimambo, ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hata hazikugonga vichwa vya habari wiki hii yote. Haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya Jumamosi. oh, Naam, kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Idi Ligongo akusomee muktasari wa habari za dunia. Uturuki inaonekana inaelekea katika duru ya pili ya upigaji kura baada ya si Rais Recep Tayyip Erdogan wala mpinzani wake Kemal Kilicdaroglu ambaye amepata kura za wingi siku ya Jumapili. Hata hivyo, Erdogan mwenye umri wa miaka 69 ambaye amekuwa madarakani kwa miaka ishirini na ndiye kiongozi aliyekaa madarakani kwa muda mrefu nchini humo alifanya vyema kuliko ilivyotarajiwa. Waumini wa Kikristo walishambuliwa katika kanisa la Coptic mjini Khartoum wakati wa misa ya Jumapili, ambapo pande zote zenye mgogoro zikilaumiana kwa shambulizi hilo. Wanajeshi wa Sudani chini ya mkuu wa jeshi Jenerali Abdul Fatah Al Burhan walisema katika taarifa kwamba vikosi vya akiba vilifyatua risasi kwa waumini wa Kikristu katika kanisa la Mar Giges huko Omdurman, mji pacha na mji mkuu wa Khatum. Watu kumi na mmoja wanaoshutumiwa kupanga mapinduzi nchini Chad wamehukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela, mwanasheria mkuu mjini Jamena ameliambia shirika la habari la AFP Jumapili, lakini ofisi ya rais imesema kwamba watu hao watasamehewa. Vikosi vya usalama vya Libya Jumapili vilipelekwa Zawia baada ya mapigano kati ya makundi yenye silaha katika mji huo wa magharibi na kusababisha vifo vya watu watatu, wakiwemo raia wawili, kwa mujibu wa maafisa wa afya. Tumetuma kikosi kwa maagizo ya mamlaka makuu ya kijeshi kwenda maeneo ya mapigano, na tumefanikiwa baada ya juhudi za upatanishi za viongozi wa makabila na wazee wa mji kusitisha mapigano, jenerali Akram Doua aliliambia shirika la habari la AFP. Iran imemuita balozi wa Iraq kupinga juu ya uwepo wa makundi ya upinzani ya Iran katika sherehe ya ufunguzi wa eneo la kikurdi la Iraq lenye mamlaka kiasi, vyombo vya habari vimeripoti Jumapili ili kikariri chanzo cha wizara ya mambo ya nje. Shirika la habari la ISNA limesema kwamba wakati wa mkutano wa Jumapili, Teheran imeeleza pingamizi kali kwa mwaliko wa wanachama wa makundi yanayotaka kujitenga katika sherehe, kinyume na makubaliano ya karibuni ya Kiislamu baina ya kiusalama baina ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Iraq. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riyami, mwelekezi wetu Dadi Balawe. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Idi Ligongo. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.