Zimegonga saa nane kamili hapa Washington. Hujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, karibu kwa habari za dunia. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Huku hesabu ya kura ya duru ya kwanza ya uchaguzi nchini Uturuki ikiashiria kwamba taifa hilo linaelekea kwenye duru ya pili ya zoezi hilo, rais wa sasa Recep Tayyip Erdogan ameelezea imani yake kwamba atashinda katika duru hiyo huku mpinzani wake Kemel Kilikidoroglu akisema kwamba atashinda kwa kura nyingi zaidi katika duru inayotarajiwa kufanyika tarehe 28 na mwezi huu. Mshauri wa zamani wa ikulu hapa Marekani Emy Pop alishinda kura mjini Jeneva, Uswizi leo Jumatatu kuongoza shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji ya IOM akimbwaga Mreno aliyeko madarakani ambaye alikuwa akiungwa mkono na nchi za Ulaya. Shirika hilo la kimataifa la uhamiaji lilisema Pope alikuwa mwanamke wa kwanza, atakuwa mwanamke wa kwanza kuongoza shirika hilo atakapoanza muhula wake wa miaka mitano hapo tarehe mosi mwezi Oktoba mwaka huu. Pope ambaye aliwahi kuwa naibu mkurugenzi mkuu wa usimamizi na mageuzi katika shirika hilo alichukua alikizo ili kufanya kampeni dhidi ya bosi wake Antonio Vitorino, ambaye amekuwa kwenye nafasi hiyo tangu mwaka wa 2018. Pope aliandika kwenye Twitter kwamba ilikuwa ni fahari kubwa kuchaguliwa na nchi 175 wanachama wa IOM kama mkurugenzi mkuu mpya zaidi ya watu milioni mia moja wamehamishwa kwa lazima duniani kote na iom inajitahidi katika kuhakikisha uhamiaji unaotilia maanani maadili ya kibinadamu na utaratibu wa kuweza kuingilia kati wakati inapohitajika unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Uingereza imetangaza hii leo msaada mpya wa kijeshi kwa Ukraini, huku raisi wa Ukraini Volodymyr Zelenski akiwasili mjini London kwa mazungumzo na waziri mkuu Rishi Sunak. Msaada huo mpya unajumuisha mamia ya makombora ya ulinzi wa anga pamoja na ndege zisizo na rubani za kushambulia kwa umbali. Uingereza ni kiongozi linapokuja suala la upanuzi wa uwezo wetu ardhini na angani, Zelenski amesema. Mazungumzo ya Jumatatu yalipangwa kufanyika katika makazi ya waziri mkuu huko Chekas. huu ni wakati muhimu kwa Ukraine wakati ikiwa katika vita vibaya, Sunak alisema katika taarifa yake. Uingereza ndicho kituo chake cha hivi karibuni zaidi Zelenski katika msururu wa ziara za washirika wa, wa magharibi katika siku za hivi karibuni ambazo zimejumuisha mikutano katika miji ya Paris, Berlin na Roma. Ufaransa ilitangaza jana Jumapili kwamba itatoa vifaru na magari mengine ya kivita na mafunzo kwa wanajeshi wa Ukraine katika duru mpya ya msaada wa kijeshi, wakati Ukraine ikijiandaa kwa mashambulizi ambayo yanatarajiwa katika mapambano dhidi ya uvamizi wa Rusia. Na Raisi wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema hii leo kwamba msimamo wa nchi yake usiofungamana upande wowote haupendelei Russia dhidi ya mataifa mengine, na akasisitiza wito wake wa kusuluhisha mzozo wa Ukraine kwa njia ya amani. Taarifa yake iliyotolewa katika ujumbe wa kila wiki ilijiri baada ya madai ya Marekani wiki iliyopita kwamba silaha zilipakiwa kwenye meli ya Russia ya Lady Kay kutoka kambi ya wanamaji mjini Cape Town mwishoni mwa mwaka jana ambayo madai ambayo yalizua mzozo wa kidiplomasia . Maafisa wa Afrika Kusini walikanusha haraka madai hayo uh, yaliyotolewa na balozi wa Marekani nchini Afrika Kusini, Ruben Brigeti, ambaye pia alisema kwamba maafisa wakuu wa Marekani walikuwa na wasiwasi mkubwa kuhusu sera ya Afrika Kusini ya kutofungamana na upande wowote na kutoegemea upande wowote katika vita vya Rusia nchini Ukraine. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari mimi naitwa BMJ Muridhi, lakini nakuacha na mwenzangu Abdu Shakur Abud kuendeshea mpango wa kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika assalamu aleikum pana msikilizaji karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi leo tunazungumzia mgomo wa wafanyabiashara wa soko kuu la kariakoo mjini Dar es Salaam kulalamika dhidi ya kile walichokieleza ni kero kutoka kwa mamlaka ya kusanya mapato tra vilevile tunazungumzia juu ya matokeo duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais nchini uturuki ambako rais wa muda mrefu tayyip erdogan shindwa kupata zaidi ya asilimia 50 za kura kuweza kuendelea mbele na kuchukua maongozi. Basi ungana nami Abdu Shakur Abud kwa undani. nam karibu, kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Basi leo tunaanza na mzozo wa kufungwa kwa maduka na biashara kwenye soko kuu mataifa, la kimataifa la Kariakoo mjini Dar es Salaam, Tanzania, ambako jioni ya leo waziri mkuu Kasim Majaliwa alikutana na jumuia ya wafanyabiashara wa soko hilo huko huko Kariakoo. Mkutano huo ambao haukuwa unategemewa kufanyika hii leo unaonyesha jinsi serikali ya Tanzania imechukulia swala hilo kwa uzito na kwa dharura, kutokana hasa na athari za kiuchumi, kulingana na uchambuzi waliozungumza na Sauti Amerika. Miongoni mwa malalamiko makubwa ya wafanyabiashara ni unyanyasaji unaofanywa na vikosi kazi vinavyotumiwa kukusanya kodi na TRA. Deogratus uh, sisenya ambaye ni mfanya biashara ameambia Sauti Amerika kwamba wameathirika sana kutokana na vikosi kazi. Kwa kweli, kama unavyoona, mgomo huu ni kutokana na jinsi ambavyo watu wameumizwa kwenye biashara kutokana na TRA baada ya kuleta zile tax force ambazo zilikuwa huku, baadaye wakatunga ile sheria ambayo inamtaka mtu kupeleka mahesabu ya stoo pamoja na kupeleka ritani za kila mwezi na kutokana na hali ilivyo mpaka sasa hivi hapa, wafanyabiashara wengi wamechoka. Na mimi nilikuwa naonelea na nilikuwa namuomba rais, kitu ambacho kitaweza kutukwamua na watu wakaweza kuwa pamoja ni kuunda tume huru yenye wanasheria na wataalamu wa kodi, ili wafanyabiashara na TRA tuwe na maridhiano, kwa sababu wafanyabiashara wengi wamenyang'anywa mizigo yao, imepelekwa TRA, wameuza bila utaratibu na ile mizigo yote imepita bandarini imelipiwa kodi, na wameiweka stoo kihalali na wameiuza kihalali, lakini TRA inasema kwamba ile mizigo imeuzwa haina kodi. Lakini ni ukweli ambao haupingiki kwamba ile mizigo inayokamatwa na TRA ina kodi kubwa sana, kwa sababu mfanyabiashara wa Kariakoo ananunua mzigo kiwandani, anaandikiwa risiti fulu ambayo ina, ina asilimia kumi na nane ya vati pamoja na zile kodi ambazo serikali imeweka viwandani kwa ajili ya kusaidia huduma mbalimbali za serikali. Kwa hiyo huyu mtu anapouza ule mzigo anauza ukiwa na kodi kubwa sana ya, ya, ya serikali. Kitu ambacho serikali wanataka ni kwamba kodi ambayo inasumbua ni ile kodi ya ndani. Hii kodi ya ndani ni kodi ndogo ukizi, ukilinganisha na ile kodi ambayo tayari mfanyabiashara ameshachukua pesa yake akailipa serikali kwa hiyo tulikuwa tunaomba, biashara ni mapatano, biashara ni maelewano, na TRA ni ndio mlezi wa wafanyabiashara, kwa sababu TRA ni kama mkulima ambaye anatunza shamba, anahakikisha kwamba anavuna lile zao ambalo limekwisha kuwa tayari. Lakini tofauti yake ni kwamba TRA inavuna hata yale ma mazao ambayo ni machanga, yanataka kuanza kuchipua, na ndicho kitu ambacho kimesababisha Maumivu makubwa sana kwa wafanyabiashara. Kuna watu wamefilisika, kuna watu wamechukua mikopo benki, TRA imewanyang'anya mizigo, zile nyumba zao walizoweka benki zimeuzwa. Kuna watu wametuma pesa China wakati wa COVID-19, pesa zimepotelea China, hawakuletewa kutokana na kwamba ulikuwa uwezi kusafiri. Kwa hiyo watu wamepata hasara, watu sasa hivi ni kwamba wamefilisika Nam, matatizo haya yote ni makubwa, lakini mwanzo kabisa waziri, wa, Waziri Mkuu Majaliwa akizungumza na wafanyabiashara amesema shughuli zote za vikosi kazi zinasitishwa, kwa sababu task force zinatumika kuwasumbua wafanyabiashara. Task force wakati mwingine zinatumika kuomba na kuchukua rushwa, na ndio kwa sababu Mheshimiwa Rais alikemea na hajatengua kauli yake, lakini kauli ya rais ni agizo, hasa zile zenye zinazoonyesha utekelezaji. Huku sasa, basi, kamishna mambo ya ndani, kamishna wa TRA makusanyo ya ndani, hiyo task force isitishwe mara moja. <laughs> na kama kuna umuhimu wa hicho kitu lazima waziri wenu wa fedha ajue na waendelee utaratibu mzuri wa hicho mnachokitaka kitekelezwe kwa wakati huo, badala ya utaratibu ambao sasa mnaona unaanza kuleta manunguniko, kwamba mlikuwa na malengo mazuri lakini huku chini nachokifanya sicho. Kwa hiyo, kamishna, futa hiyo task force kwanza. Basi Waziri Mkuu aliendelea kusisitiza juu ya haja ya kuelimisha kuhusu sheria za kodi zilizopo hivi sasa. Kamishna wa mapato ya ndani, kanuni zipo, sheria ziko, zinatuelekeza namna mzuri ya kulipa kodi. Mikutano mbalimbali mbali ya mheshimiwa Dakta Samia Suluhu Hassan ameelekeza kodi ielimishwe, walipa kodi waende wakalipe kwa hiari, waende wakalipe kwa ustaarabu. Lakini kama unafuata kodi amejisahau, Nenda kamkumbushe kwa utaratibu. Kamata kamata inachangia kuua biashara na maduka mengi yatafungwa. Huyu ni mfanya biashara anadaiwa kodi, pelekee notisi, na unapompelekea notisi, yeye kama mfanya biashara, kama kweli amedhamiria kufanya biashara na anajua ukifanya biashara ni lazima ulipe kodi, atalipa kodi ili afanye biashara. Kwa hiyo kamishna wamepata ndani ibarisha kitengo chako cha elimu ili elimu iendelee. After all tumeanza vizuri, tuendelee vizuri. Mwenyekiti wafanya biashara huko Tanzania, kwa upande wake, hata hivyo, alisitiza kwa kina juu ya malalamiko yao kuhusiana na mgomo huo wa hii leo. Hiki ni kio cha nchi nzima, na hakuna ambaye anakuja kufanya biashara Kariakoo hajajeruhiwa au hajapata shida. Tunaoipata hapa Kariakoo tumekuwa na tatizo. La kwanza ni forodha. Forodha tunawaomba wafanye makadirio yao kwa usahihi na kwa uweledi, kwa sababu kuna double standard ambayo inaendelea pale bandarini. Inachangia mtu huku kwenye kutoa risiti za EFD inakuwa shida. Changamoto ya pili ni mamlaka ya mapato TRA. Kwa nauza Kariakoo, ni shamba darasa. Mheshimiwa, Waziri Mkuu, mamlaka ya mapato TRA kila wakikaa wanawaza udhibiti, udhibiti siku hadi siku, wanafikia kule. Hapa ni sokoni, Mheshimiwa Waziri Mkuu, lakini wao wanafikia. Leo wanakuambia delivery notes, kesho wanakuambia thamani ya risiti, kesho kuto wanakuambia biashara ya cargo, mtondogo anakuambia anacheki stoo yako wanaajiri timu karibu sita, ziko hapa Kariakoo moja iko long room, ingine iko Kipata, ingine iko Ilala. Ni kwamba wameona Kariakoo wafanya biashara hawastahili kufanya biashara. Mheshimiwa Waziri Mkuu, rais wetu mpendwa Mama Samia alisema anatupa uhuru wa kufanya biashara, na kwenye changamoto alisema tukae kitako. Tumeona leo tumegoma. Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa amekuja akaomba tukae kitako. Mheshimiwa Waziri Mkuu, wafanya biashara walimwambia Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, pamoja na yote mazuri uliyozungumza, lakini Mamlaka ya Mapato Tanzania inadharau wanasiasa. Mkuu wa Mkoa ameagiza operesheni zote zisimame, wafanya biashara wamekosa imani naye, wakasema tunataka tumwone mama. Kwa nini yanayoagizwa na kiongozi wa serikali kwa Mamlaka ya Mapato, wanasema leta barua bila barua, wale ni wanasiasa, haiwahusu. <coughs> Mheshimiwa Waziri Mkuu, hiki ni kilio cha nchi nzima, sio Mbeya, sio Mwanza, sio Arusha, kila kona. Mfanyabiashara anaingia hapa, lazima ashughulikiwe, alafu bila aibu wao wanasema wanaongoza kwa kukusanya kodi, mkoa wa kodi. Kariakoo ni kodi ya damu, ni kodi ya maumivu. Mheshimiwa Waziri Mkuu, kuna swala lililozungumzwa na mama yetu mpendwa Daktari Samia Suluhu Hassan la kodi za nyuma, miaka ya nyuma alizungumza Kagera, tukashukuru tukapiga vigelegele na kufurahi. Lakini mamlaka ya mapato anakuambia alizungumza jukwani, tunataka barua. Hakuna mtu hajashughulikiwa hapo. Mheshimiwa Waziri Mkuu, unatandikwa milioni nne, milioni mbili, na rushwa ndio imekithiri kwa sababu katika hayo maongezi, kwanza, wanatuma vijana wadogo, vijana ambao sio wazoefu. Wakubwa TRA wanafanya shamba darasa kuja hapa kwetu na kuusumbua, wafanye biashara na sisi, ndio walipa kodi wakubwa. Mheshimiwa Waziri Mkuu, tuna imani sana kwako, kwa kitendo ulichotuonyesha leo, tangu walipokuja mkuu wa mkoa, tangu leo ulipoanza kupiga simu na kuanza kukaa na kukaa na sisi na ndugu zangu wafanya biashara tumetoka ofisi ya Waziri Mkuu muda huu tangu saa saba tuko pale kwake, tunaamini tuna imani kubwa mno kwako. Majaliwa kwa upande wake wamewakiisha wafanya biashara kwamba kilio chao kimesikika na watachukua hatua wa zinazostahiki, na arakisi amepata ujumbe wenu na OCD amepata ujumbe wenu na mkuu wa kituo amepata ujumbe wenu. Hii maana yake ni nini? Watanzania hawaridhiki na mfumo huu unaopelekea watu kutoa rushwa. Kamishna mapato ya ndani ndenda katumia utaratibu mzuri ambao hautengenezi mwanya wa mtumishi wa TRA kuomba rushwa. Rushwa inawafanya hao watoe kwenye mtaji na faida ya mauzo ya kila siku na kwa kufanya hilo unamfanya huyu kuwa maskini, kila siku akiwa anaungua jua hapa na kukimbiakimbia wakati wote. Hilo nalo halikubaliki. Jeshi la polisi, msaidie sana hizi kelele, kuwabaini baini na hata kuwakamata hao watumishi ambao wamepewa dhamana na wanakula rushwa, ili lawama hizi sije zikaja kwenye chombo chetu tunachokitegemea nchini. Tumia utaratibu wenu, mnao utaratibu wa kujua nani na nani anafanya nini. Pale ambapo kuna rushwa, kamata tu na hatua zichukuliwe. Leo tunasema kamata huku, mtumishi huyu anayetoa rushwa peleka hapa, kila mmoja anakataa, haileti picha nzuri. Waziri Mkuu amewaomba wafanyabiashara hao kufungua maduka yao, huku mazungumzo baina ya serikali na wafanyabiashara akitarajiwa kuanza siku ya Alhamisi wiki hii. Hata hivyo, mgomo huu wa siku moja unaweza kuathiri watu wengi, na hafahamiki bado ni hasara gani inaweza kupatikana katika soko kama hili la kimataifa. Mchambuzi wa masuala ya kiuchumi na siasa, Pascal Sweli, anasema hasara ni kubwa, kwa hiyo siku moja peke yake hasi ni kubwa kiuchumi kwa sababu kama unavyofahamu Dar es Salaam ni hub ya Afrika mashariki na ukanda mwingine wa kusini kwa sababu ndo lango la biashara na Dar es Salaam, kwa maana ya ndo unaweza ukasema, <coughs> kama alivyosema ni hub, lakini pia ndo center ya biashara hapa Dar es Salaam, mji mkuu wa kibiashara Tanzania, Dar es Salaam. E, implication au kwa, kwa maana ya E, matokeo hasi ni, ma, ni mengi. Mojawapo ni kwamba mzunguko wa uchumi siku hio utakuwa mdogo, kwa sababu kwamba unafahamu, watu wengi, movement za magari zitapungua, leo daladala zienda kule, wafanya biashara wadogo wadogo, kwa maana wanaouza chakula, wanaofanya biashara hapa na pale, mechi wale machinga wanaoagiza yeah. biashara kutoka sehemu tofauti, hata kwa maana ya kodi ya serikali vile vile. Serikali itakuwa imepata hasara kubwa e, hata wafanya biashara wenyewe waliofunga biashara japo Wamefunga, wamefunga lakini watapata hasara kwa sababu unazungumzia mauzo ya siku ya leo e, maanayake haitapatikana haita, kwa maana ya ile cheni ya ya ya mzunguko wa pesa kwa siku ya leo kwa Dar es Salaam, kwa serikali, na hata kwa wafanya biashara, na kwa watu mmoja mmoja ambao wanategemea Dar es Salaam maisha yao, kwa kupitia Dar es Salaam, kazi yako, maanayake leo kuna changamoto Swahili vilevile anasema kufuatia mazungumzo na waziri mkuu, kuna matumaini huenda mambo yakabadilika. Kwa hivyo hii, sasa tunasubiri kuona yale yatotokea hadi hapo siku ya Alhamisi. Hiyo ilikuwa ni sehemu yetu ya kwanza ya kwa undani. Usiondoke kando ya redio yako na ukurasa wa mtandao, tunarudi punde. Unaendelea mpendo msikilizaji kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Mimi hapa ni Abdu Shakur Abud. Katika makala yetu ya pili, tunatupia jicho uchaguzi mkuu wa Uturuki ambako rais wa muda mrefu Tayyip Erdogan anakabiliwa na ushindani mkali kutoka upinzani na analazimika hivi sasa kushiriki kwenye duru ya pili ya uchaguzi wa rais Mei 28 dhidi ya mpinzani wake mkuu Kemal Kilichorogul anayeungwa mkono na vyama sita vya kisiasa. Kutokana na matokeo hayo ma, masoko ya hisa ya Uturuki yalishuka kwa hadi asilimia sita hii leo asubuhi na lira, sarafu ya nchi hiyo, ilishuka kwa asilimia nne. Wachambuzi wanasema matokeo haya yana maana kwamba upinzani wa Uturuki umefanya kazi kubwa na kuhatarisha utawala wa miaka ishirini wa rais Erdogan. Muhamed Isa ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa, akiwa Lusaka, Zambia, anasema haya ni matokeo ambayo Waturuki hawakutarajia. Uh, hii ina maana kwamba upande wa upinzani ambao unaongozwa na mgombea Kemal umefanikiwa kiasi kikubwa, kwa sababu ukiwa uh, unagombea dhidi ya rais yaliyoko madarakani na anamiliki e, apparatus za uongozi au e, muundo wa uongozi wa nchi ukamzuia asiweze kupata ushindi wa moja kwa moja kwenye raundi ya kwanza, ni kwamba kuna mafanikio ambayo yapo e, na inaonyesha kama kura ya maoni kwa Rais Erdogan kwamba kuna sehemu kubwa pia ya wananchi ambao hawamkubali kwa sasa na hiyo ina maana gani kwa Erdogan? Maanake amekuwa madarakani kwa muda mrefu, miaka ishirini. Kwa hivyo ni pigo kubwa kwake. Ni pigo kubwa? Ndiyo, lakini hawezi kulaumika kwa sababu kuna mambo yanakuwa nje ya uwezo wake. Suala la tetemeko la ardhi ambalo limepelekezea uchumi uh, wa Uturuki kuyumba mpaka yule mfumko wa bei kufikia asilimia themanini na sita uh, mwaka jana mwenye mwezi wa Oktoba huko uh, ni suala ambalo liko nje ya uwezo wake. Suala la vita vya vi Ukraine ambavyo vimesababisha uchumi um, um, wa nchi um, kuyumba kama ilivyo nchi um, nyingine um, haliko nje yaani, uh, um, haliko ndani ya uwezo wake. Kwa hiyo masuala mengi ambayo yanamwathiri sasa hivi Erdogan yanapelekezewa kwamba ni sera zake, kwa kweli sio sera zake, bali ni mambo ambayo yako nje ya uwezo wake. Lakini pia ni um, jambo la kumwonyesha kwamba huwezi um, ukategemea ulioyatenda jana taka kufaa leo. Katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais huu kutakuwa na mvutano mkubwa sana, lakini matokeo yanasema kura iko katika mikono ya kiongozi wa chama kidogo kipya kilichojitokeza cha mrengo wa kulia cha kizalendo kinachoongozwa na Sinan Ogan, ambaye ameweza kufanya vizuri na akachukua nafasi ya tatu. Inasemekana upande wowote atakaoelemea katika duru ya pili ndio utapata ushindi. Wachambuzi wengi hata hivyo wanadhani Ogan atawashauri wapiga wake wapiga kura wake kumuunga mkono Erdogan, na Muhammed Isa anasema jambo hilo litamwezesha kiongozi huyo kurudi madarakani. Ni kweli mgombea ulo wa mwengo wa kulia anaweza kuwa na kura ya turufu, lakini kwa hatua iliyofikiwa Erdogan, uh, ushindi uko wazi kwake, kwa sababu tunachoangalia sasa ni sera za upande wa upinzani. Wapinzani wamekuja na sera ambazo hazina jipya, yani ndani yake, ukizungumzia mambo ya pensheni za wafanyakazi, ukizungumzia kwamba mimi nitaboresha uchumi, wakati watu wote wanajua uchumi wa Uturuki haukuathirika na sera za Erdogan kabla ya mambo yaliyotokea ya tetemeko la ardhi Ukraine, na nyingine, uchumi ulikuwa huko vizuri tu. Kwa e hiyo, ukija na na madai au ukija na hoja ambazo haziendani e, kinyume au zinampa nafasi nzuri zaidi Erdogan kutenda vizuri zaidi. Eh, akaeleza kwamba mimi nitaboresha tu kama nitaleta, wakati haukuwepo mwingine anakuambia nilikuwepo, nimefanya mazuri, sasa nitaboresha. Uwezekano mkubwa ni kwamba Erdogan atarejea katika urais uh, wa nchi ya kwa upande wa uchaguzi wa bunge inaonekana muungano wa vyama vya kisiasa vinavyoungwa mkono na rais Erdogan, Peoples Alliance, pamoja na chama chake cha AK wamepata wingi mkubwa kwenye uchaguzi huo wakinyakua viti mia tatu ishirini na moja katika bunge lenye viti mia sita hivyo kumpatia nafasi kubwa zaidi rais kupata ushindi. Kama anavyosema Mhamed Issa, atakuwa majeruhi kawadi anapotokea. Ninajua kiongozi wa kisiasa anakupanda, alafu inafika mahala hawezi kupanda zaidi ya pale, inabidi sasa ni kushuka. An kwa hapo alipofika, yuko kwenye apex, ni pale juu pale, anaweza akabaki pale kwa mwa, uh, awamu hii, lakini baada ya pale itakuwa ni kipindi kigumu sana. Ataongoza kwenye kipindi kigumu sana chenye bunge na wapinzani wengi, lakini pia chenye changamoto nyingi na yeye kama unavyomwona keli, unajua kuna muda wa kuongeza wa kuongozwa na kuna muda unakuwa umechoka. Yani m ni kiki ni kiki kama alivyokuwa anaweza wakati ule, sio katika hali alionayo sasa hivi. Tunataraji atakuwa na kipindi kigumu cha kuongoza, na kwa nchi kama Uturuki usishangae kufika mahala ikaitwa ile election au uchaguzi wa mapema na ikawa mwisho wa Erdogan. Kwa ujumla uchaguzi unasemekana umefanyika kwa uhuru na haki na vizuri. Hata hivyo malalamiko na kasoro kwenye uchaguzi haikosekani katika kuhesabu kura tayari mgombea upinzani kilichdorgul kilich anatilia shaka kura za waturuki wanaoishi nchi za nje, huku kiongozi anayeshikilia nafasi ya tatu ogan anasema anatilia shaka jinsi wafuasi wa Erdogan wanapinga matokeo kwenye baadhi ya wilaya. Muhamed Isa anasema haya ni mambo ya kawaida katika uchaguzi, hayo ni mambo ya kawaida kwenye uchaguzi. Hata huko Marekani mlipo ni hayo hayo tu, anapika mahala Trump anakataa mpaka leo, kama hii ni kura bana nilibiwa tu au Urusi huko au wapi? Ni mambo ya kawaida kwenye uchaguzi hizi za kidemokrasia, kwa sababu mfumo wenyewe umeacha mwanya mwingi eh, eh, wa watu kudai kwamba hapa nimetendewa rafu paia nini, lakini pia huwezi ukaliondoa moja kwa moja kama alivyosema aliyokuwa waziri mkuu wa, wa Urusi Nikita Kruch, alisema kwamba mimi ikiwa mimi ndio ambaye naandaa na, na, na uchaguzi na ikiwa mimi ndio niliochagua watakaosimamia uchaguzi basi sintajali tena ni kina nani watapiga kura. Nadhani unanielewa maana yake ni nini. Hizi chaguzi za kidemokrasia, tatizo liko hapo, ila labda kwenye nchi za magharibi ambazo ule uhuru wa tume za uchaguzi na vyombo vingine vinatumia uchaguzi ni mkubwa zaidi. Lakini katika nchi zetu hizi na nyingine nyingine, hakika uh, tume ya uchaguzi inaweza ikawa yenyewe ndio inayemweka madarakani ni mgombea wanayemtaka. Tukirudi katika duru ya pili uh, unafikiri kwamba ni sera ndizo zitaweza kumleta mshindi au ni muungano wa vyama vya kisiasa katika kuweza kushinda uchaguzi huu wa duru ya pili? Ni vyote viwili. Manake unajua wagombea, wapiga kura wa Uturuki sio kama nchi zetu za ulimwengu wa tatu, ambako mtu unaeza ukamchukua uka hata kwa kanga tu au kwa kilo moja ya sukari. Huku ni watu ambao wanajali maisha yao, wanajua kiasa ndio itakayoamua nafasi zao za kazi, itakayoamua wa uchumi wao ukoje na nini. Kwa hiyo bado sera itaangaliwa, lakini pia eh, sera peke yake haipompaa mtu. Inawezekana sasa katika hatua hii kitakachosaidia ni kule kuchezesha karata, yani mgombea ambaye anaona kama huyu ambaye ni wa mrengo wa kulia akiamua kwamba jamani, kura zangu zielekezeni upande huu, inawezekana hiyo ikawa mezani ikalalia huko, na huyo mgombea aliyepelekewa ali, ali, ali, kura akawa mwenye kushinda kwa, yu, kwa nindi, apa, iyo, fayara, hiyo. Ziko sababu nyingi hapa ambazo zinaweza zikachangia hiyo ya sera, lakini na hii ya kwamba muungano wa vyama ukaamua kwamba sisi tupige kura ile ya ya maslahi, wanasema kura ya maslahi ielekee huku, basi kuna uwezekano mkubwa chochote kinaweza kutokea. Basi tayari viongozi wa nchi za kigeni wameanza kutoa taarifa za kupongeza matokeo ya uchaguzi huo. Rais wa Marekani Joe Biden anasema anatarajia kufanya kazi na yeyote atakayeshinda kwenye uchaguzi huo. Msemaji wa White House John Kirby anasema rais amewapongeza Waturuki kwa kueleza dhamira yao kwa njia ya amani, kwa kuchagua na kwa kupiga kura. Kwa hivyo, wapendwa wasikilizaji, tunakamilisha sehemu ya pili ya makala yetu kwa undani. Asanteni kuungana nasi, msikose kuwa pamoja nasi hapo kesho saa tatu usiku. Tutaendelea kufuatilia masuala haya yote mawili kwa undani zaidi. Asanteni, mimi ni Abdu Shakur Abud, mwongozi wa matangazo yalikuwa Saida Hamdun. Tunasema asanteni kwa aherini, hadi hapo kesho.