Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa msikilizaji, ukisikia kipenga hicho, basi maanake ni kwamba ni wakati wa VOA Express moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, hapa Washington ni saa tatu na nusu za asubuhi, kule Afrika Mashariki kumi na nusu Afrika ya Kati tisa na nusu na, na tayari msikilizaji nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele, tayari kuletia vitu motomoto. Mkamiti anafurahi kwelikweli, maana tuna vitu moto, moto, Kupa wewe msikilizaji, yep, vimejaa tayari kama pishi la mchele. Mambo haya jina mm. langu ni Mkamiti Kibayasi kama ulivyosikia, basi tuende pamoja katika dakika thelathini za VOA Express ambazo pia zinaambatana na burudani ya muziki, Will Paul akishirikiana na Ms. P Popo. Kibao hicho utakipata hivi punde, tutakupigia. Hali kadhalika tutakuwa na kibao cha kinachobeba mm -hmm shoo nzima uh -huh. ambaco unasema bila hicho hujasukuma gurudumu la express co tutakitaja baadaye eh -eh. hali kadhalika tutakuwa tuna kipengele kile cha barazani ambapo tulikuuliza uwe msikilizaji uh, na mshiriki mm. wetu katika kipindi hiki cha VOA Express, mm. umepokeaje mapendekezo ya mabadiliko ya mitaala ya elimu Tanzania ikiwa ni pamoja na kuondoa mtihani wa darasa la saba? Basi kuna maoni lukuki sana mm. hivyo basi, tutatumia muda kuwasomea wasikilizaji wetu. Hali kadhalika tutakuwa na burudani eh, mm -hmm. ya muziki, muziki. ambayo tumeshaisema. Tutakuwa tuna habari muhimu za dunia, tutakuelezea mambo yanavyoendelea huko eh. Senegal na pia tukumbuke kwamba tukienda huko jijini Dar es Salaam, maswala yapi? Bila shaka tutaangalia masuala yanayoendelea kule katika maeneo mbalimbali hasa soko la Kariakoo. Nini ambacho kinaendelea hii leo? Basi tutaangalia kwenye yale yanayojiri na kutanda kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii, bila kusahau Mkamiti unasema kule Uganda, wanafunzi wa mm -hmm. udaktari ambao wamehitimu mafunzo ya awali tayari waliingia kwenye mgomo, alafu wakakutana na shughuli ya polisi baada ya kuandamana. Nini ambacho kimeendelea tutafuatilia. Lakini vile Mkamiti Afrika ya Mashariki, tunasema kwamba wanataka kuandaa michuano ya Afcon. kazi kweli kweli hapa. Ya pamoja Hai, mm -hmm. basi ni kwamba Kenya imeungana na majirani wa Tanzania na Uganda eh, katika ukanda huo wa Afrika mashariki katika mpango uliopewa jina la Pamoja, kuleta maonyesho ya bara hilo yanayotamaniwa katika ukanda wa Afrika mashariki kwa mara ya kwanza katika historia. Shirikisho la soka Africa, CAF, limepanga Mei 23 kuwa tarehe ya mwisho kwa vyama wanachama kuwasilisha zabuni zao za mwisho kuhusiana na mambo hayo. Basi pendekezo hilo la kuunganisha haya lilitolewa na rais wa Kenya William Ruto. Sasa kwenye laini ya simu ninaye Saleh Ali maarufu kama Jembe. Yeye ni mhariri katika Global Publish huko jijini Dar es Salaam Tanzania, mfuatiliaji mzuri sana wa masuala ya michezo. Salehe, bila shaka unanisikia, Jembe? Tuko pamoja na wasikia vizuri kabisa. Haya, basi, nafahamu wewe unafuatilia sana masuala ya michezo. Baada ya kusikia tamko hili, umelipokea vipi, na unadhani uh, imeleta hamasa gani kwa nchi hizi tatu kuungana pamoja katika suala hili? Eh, bahati nzuri Tanzania ndio alikuwa wa kwanza kulitamka hilo kupitia wizara ya habari na wizara ya michezo na sanaa na utamaduni. mm -hmm na baadaye tumelisikia kupitia kwa Rais Ruto na kwangu, niseme nimepokea kama matumaini makubwa, kuona Afrika Mashariki sasa tunaungana kwa ajili ya kufanya kitu ambacho ninaamini kama ingekuwa ni nchi moja Afrika Mashariki isingeweza kufanya hivyo. Kwa kwangu, ni matumaini makubwa kwamba sasa kuna jambo linakwenda kutuunganisha na kutupa nguvu ya pamoja kama Afrika Mashariki. Unadhani kwamba kunaweza kukatokea matunda mazuri katika mm, siku za mwisho ambapo wachezaji hawa watakuwa wameingia katika uh, katika kinyang'anyiro hicho cha AFCON? Unajua uh, Afrika mashariki unapozungumzia soka la Afrika mm -hmm. uh, Afrika mashariki ndio ukanda dhaifu zaidi kuliko kanda nyingine zote, kwa maana ya kaskazini, magharibi Eh, kusini mwa Afrika kati mashariki ndo tunakuwa wa mwisho kwa sasa. Hii nafikiri itakuwa ni wakati wa kuinua nguvu zetu, kwa sababu tutashirikiana kwa pamoja. Kwanza itakuwa Uh, naweza nikasema ni nafasi kwa timu zote tatu za Afrika Mashariki kushiriki Afcon kwa wakati mmoja, kwa sababu katika nchi ambazo zinakwenda mara chache zaidi katika michuano hiyo ni timu hizi za Afrika Mashariki. Lakini ukiangalia, tutalazimika kujenga viwanja vyetu. Tayari ukarabati unafanyika, uwanja wa Taifa, uwanja wa Uhuru, kwa maana ya uwanja wa Mkapa na uwanja wa Uhuru. Lakini Kenya na Uganda, hali kadhalika watalazimika kufanya ukarabati kwenye viwanja vyao na miundo mbinu mingine kwa ajili ya mazoezi, jambo ambalo hata baada ya kuisha kwa michuano hiyo zitatuachia faida. Wachezaji wetu pia watapata nafasi ya kujitangaza zaidi eh, kwa ajili unajua nguvu ya soko Afrika Kaskazini ya kusini mwa Afrika, lakini na nchi nyingine za Ulaya na Asia ndio zina nguvu zaidi. Kwao tutajitangaza zaidi kupitia michuano hiyo. Kwa hivyo utaona hata kiutalii, bado tukisema utalii kwamba Kenya, Tanzania na Uganda, bado tutafaidika zaidi kupitia michuano hiyo ambayo naamini kabisa itatuacha, eh, tukiwa na faida kimichezo, lakini kiuchumi pia. Saleh so, Jembe, pia niongezee kidogo tu hapa. Wewe mtaalam umekuwa ukisafiri kwenye masuala mbalimbali ya michezo, umeenda kule Moroko kuangalia michuano ya Afrika na mengineyo mengi yakiendelea ya vilabu vilabu vyetu vya Tanzania hasa vinafanya vizuri kwenye anga ya Afrika kwa ujumla wake. Lakini je, Sale Jembe, hili halionekani kwenda sawa na timu za taifa. Sasa pengine nini kifanyike mpaka elfu mbili na ishirini na saba kuwa na timu nguvu zenye nguvu za taifa kwa nchi hizi? Uh, unajua sisi imekuwa ni kama vile uh, bouncer yule anayefanya mazoezi ya kuinua vyuma kwenye mikono yake, lakini miguu hafanyi mazoezi. Kwao unakutana na miguu mimbamba, lakini huku amejaza sana kwa maana ya kwamba tunaangalia zaidi kwenye soka la clubs pekee yake, lakini hatuna mpango mzuri kwenye swala la vijana. Lakini kwa hapa Tanzania naona kama TFF wameshaanza. Mfano, sasa hivi kuna mashindano yanaendelea, timu zote za ligi kuu, eh, chini ya miaka kumi na saba. Sasa hivi tuwekeze nguvu kwa vijana, kwa maana ya kwamba wale ambao sasa hivi wamefikisha miaka kumi na sita kumi na saba kwenda juu, mpaka utakapofikia pale watakuwa tayari kwa ajili ya kutusaidia kwa maana ya nini, tuende na mlolongo uliokuwa sawa sawa kutokea watoto vijana, halafu baadaye tutapata matunda ya kutengeneza wale ambao wanazisaidia klabu zetu kwao. Mi ninaamini kabisa tukiingia kwenye mpango huu, tutalazimika pia na kuingia kwenye vijana, lakini kikubwa sasa hapa ni swala la miundombinu ambayo mingine itakuwa ni urithi wa AFCON kama tutapata nafasi, kwa sababu lazima tutatengeneza miundombinu mingi zaidi. Asante sana basi, Saleh Ali maarufu Jembe kutoka Global Publish huko jijini Dar es Salaam Tanzania. Na katika kuongezea tu kwa sasa Kenya na Uganda zina uwanja ulioidhinishwa na CAF kuandaa mechi zake ambao ni uwanja wa taifa wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam, ndio uwanja pekee ambao shirikisho la soka barani humo limeidhinisha nchini Tanzania. Haya basi, ni kwamba CAF imeweka Juni moja hadi Julai kumi na tano kama muda wa ziara za ukaguzi eh, mm, kuangalia maswala hayo ya, ya viwanja. Bila shaka mkamiti, basi moja kwa e, moja msikilizaji, tumpate Willy Paul Willy Paul kama vyomtaja mkamiti, ambaye atakuja na kitu chake cha popo e, hapo tutasikia vitu vinakuwa namna gani. Lakini mkamiti po, unajua maandalizi haya <laughs> <laughs> mkamiti naye ni mwimbaji, eh? <laughs> Ukiniambia kama upo kwenye hii fani, mkamiti, mbona nipo katika fani zote, lakini kila fani inaenda na ndio muda wake. Ukitaka mm -hmm. wakati wa kuimba basi ntaimba, ukitaka wakati wa kutangaza nitatangaza. mm -hmm. nakucheza mitaka..., pia nakuchezana <laughs> <laughs> <laughs> pengine atakucheza filamu humo pia, sio maswala ya filamu, nipo pia <laughs> haya, koo shirikiana na misu. Asante ah, sana Bispii huyo, bila shaka mm -hmm. Pata vitu msikilizaji wa chaneli na wapenzi wa kitambo mm -hmm. mwingine Miss Miss P P, sauti nzuri kweli kweli, huyo mkamiti mhm mm mm, akiwa ana huye. nani anasema anaitwa Will Paul, kijana mashachari wa wa Kenya. Sasa ame, ame, amefanya kolabo na wana muziki kadha wa kadha, si Miss P peke yake, bila shaka mm -hmm. Basi moja kwa moja mkamiti, kibao hicho kinaplaya. Kwenye sehemu yetu nyingine ya kipindi chetu, tukiangalia kule nchini Uganda, wanafunzi wa udaktari waliohitimu mafunzo ya awali waliandaa maandamano ya nchi nzima huko nchini Uganda kupinga kuchelewesha kutumwa kwa maeneo mbalimbali. Kwanza wao kama wanafunzi kutumwa kufanya kazi katika maeneo mbalimbali mm -hmm. hawajatumwa na pili, mpango wa serikali wa kufuta malipo ya posho kwa baadhi ya wanafunzi ambao wamesoma kwenye vyuo au taasisi za binafsi mm -hmm. Sasa basi, nimezungumza na mwandishi na mwanzisha kituo cha habari cha mtandaoni cha redio na televisheni Kazi Njema News kule nchini Uganda, John Kabego. Kwanza tueleze madai hasa ya hao wanafunzi ni yapi, kwenda mbele wa, wanadai kuwa wajalipwa marupurupu yao kwa kipindi kirefu, wengine wakisema ni miezi zaidi ya miezi tisa bila kulipa marupurupu yao. Na pia sababu nyingine ni kwamba serikali itangaza kuwaitafuta marupurupu hayo kwa wanafunzi ambao kwa wamesomea kwenye vyuo vya kipekee na kuyaendeleza kwa wale ambao wamesomea kwenye vyuo vya serikali yani wao wana, wanaona wao ni watu muhimu sana katika utekelezaji wa shughuli za kitabibu huku Uganda, wakisema kwamba asilimia sabini na tano za huduma ni mchango wao kabisa kwa sekta ya afya. Ndivyo wanafanya maandamano haya, kuona kwamba serikali imelipa pesa zao na kuendeleza mfumo wa kuwalipa marupurupu yao yote kama kawaida, sio kusema kwamba wale waliotokea kwenye taasisi za kipekee hao hawatashughulikiwa. Ndio maana maandamano hayo yalifanyika hiyo jana, na kulingana na msemaji wa polisi katika jiji kuu Kampala aitangaza kuwa tayari ilipofikia jioni walikuwa wamewakamata wanafunzi tisa, lakini baadaye wakaachiwa uhuru kwa dhamana ya polisi. Sasa Kabego, lakini tunakumbuka kwamba Rais Museveni alizungumza kwamba wanafunzi hawa wanaofanya mazoezi wapewe eh, shilingi za Uganda eh, milioni mbili nukta tano na kuongezewa marupurupu ya yao. Sasa vipi tena safari hii anataka kufutwa, imekuwaje? kwa wakati ndio maana wameona ukimya. Baada ya rais kusema haya, wameona hayatekelezwe, ndio wamekasirika nao kuona kwamba ni kama wamesaulika, ikizingatiwa kwamba nyuma kule madaktari wenyewe walikuwa wameongezewa mshahara, wakipata mshahara mkubwa kuliko kawaida. Sasa haya mambo ambayo ametokea katika kipindi hiki, matamshi ya rais yakitofautiana na kila ambacho tulichapo kwenye ground, ndio amekasirisha na kusema kwamba wacha jitokeze, wajipigie unyende, kuona nini kitatokea baadaye. Haya, ni sante sana John Kabego, huyo mwandishi wa kujitegemea na vilevile mwandishi wa mwanzilishi wa chombo cha mtandaoni cha redio na televisheni Kazi Njema News kule nchini Uganda, akizungumza nasi hali ilivyokuwa mkamiti kwa wanafunzi wa udaktari huko nchini Uganda. Basi moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Idadi ya watu waliofariki wakati wa mapigano Jumatatu kati ya polisi wa Senegal na wafuasi wa kiongozi wa upinzani Ousmane Sonko imeongezeka, mamlaka zilisema. Katika taarifa mapema Jumanne, wizara ya mambo ya ndani imesema imefahamishwa kuhusu kugunduliwa kwa miili ya vijana wawili, na kupelekea idadi ya waliopoteza maisha yao kuwa watatu. Mmoja wao alikufa kutokana na majeraha ya kisu katika kitongoji cha mji mkuu Dakar, wakati wa pili akipatikana katika mji wa kusini wa Zichor, wizara hiyo ikisema bila kutoa maelezo zaidi. Wizara hiyo haikuhusisha vifo hivyo vya hivi punde moja kwa moja na maandamano hayo, lakini ilisema inawahimiza sana wazazi kuwazuia watoto wao kushiriki maandamano yenye vurugu shirikisho la kimataifa la msalau mwekundu na hilali nyekundu ifrc limesema hii leo jumanne kwamba shehena ya misaada ya kibinadamu iliyohitajika sana ilifika katika mji wa port sudan huku mapigano zaidi yakiripotiwa katika mji mkuu wa sudan khartum kati ya jeshi la sudan na kundi pinzani la wanamgambo wa rsf misaada hiyo ilijumuisha blanketi vifaa vya jikoni na vyandarua kwa familia 500 ifrc ilisema katika taarifa yake, shehena nyingine inatarajiwa katika siku zijazo ikiwa ni pamoja na vifaa vya matibabu. Nyingi ya vifaa vyetu vya misaada tayari viligaiwa kwa watu wanaohitaji licha ya baadhi kuporwa huko Khartoum na Darfur, alisema mkurugenzi wa IFA, IFRC wa kanda ya Afrika, Mohamed Mukheir. Mzozo wa kijeshi kati ya India na China umeingia mwaka wake wa nne, ambapo licha ya mazungumzo kati ya mawaziri wao wakuu na makamanda wa kijeshi hakuna dalili ya suluhu la mgogoro huo ambao umedhoofisha mahusiano na kufikia hali mbaya zaidi katika miongo sita. Wachambuzi wanasema hali tete kwenye mpaka huo wenye mzozo wenye urefu wa kilomita 3500 inaonekana kuongezeka kuwa masuala mapya yakiibuka. Mwezi Disemba mwaka jana, wanajeshi kutoka pande zote mbili walipambana katika jimbo la kaskazini mashariki mwa India la Arunachal Pradesh, eneo ambalo pia linadaiwa na China. Na afisa mmoja wa Ukraine amesema hii leo Juma nne kwamba Rusia imefanya shambulizi la anga dhidi ya Kiv liliohusisha ndege zisizo na rubani na makombora na kulitaja kuwa kubwa na la aina yake. Seri Popko, mkuu wa utawala wa kijeshi wa mji wa Kiv, aliandika kwenye mtandao wa Telegram kwamba shambulio hilo ilihusisha idadi kubwa zaidi ya makombora katika muda mfupi zaidi. Kikosi cha anga cha Ukraine kilisema kilidungua idadi isiyojulikana ya ndege zisizo na rubani na makombora yote 18 ambayo rasha irusha huko Kiev, yakiwemo sita aina ya Kinzal. Popko alisema shambuli hilo la angani ni la nane kulenga Kiev tangu mwanzoni mwa mwezi huu. kinachobeba vo express leo ni popo nipopo, mchezo kweli kweli kweli. Sasa wakati tunaelekea na popo popo hiyo, mkamiti inatupeleka moja kwa moja kwenye mada yetu ya barazani hii leo, ambayo inasema umepokeaji wa mapendekezo ya mabadiliko ya mitaala ya elimu huko nchini Tanzania, ikiwa ni pamoja na kuondoa mtihani wa Kamiti wa darasa la saba. Kamiti watu wameandika wengi kweli kweli, asa wametiririka, wako lukuki, na sisi tutajitahidi leo kukusomea msikilizaji, hatuta uh, pengine hatutakupa fursa ile ya kushiriki kwa njia ya simu ili tuweze kusoma maoni haya kadri tuwezavyo. Dawson, mchunguzi Abel wa wanasema hii inaitwa kamserereko education. Yani, serikali imeshindwa uh, kabisa kukompiti kushindana na shule binafsi. Wameona njia nzuri ni kuo kuwaharibu watoto kwa mawazo finyu. Walitaka kutafuta njia zilizo bora zaidi ili kutengeneza mwanafunzi mwenye umahiri. Hivi vipimo vya uzuri havitajulikana. Haya, Profesa Mwalimu Mwamasinga Baraka yeye anafanua zaidi, anasema, naona wengi hawajasoma ile rasimu. Iko hivi: itakuwa mwisho darasa la sita na sio la saba na hakutakuwa tena na mtihani wa kuhitimu darasa la sita Badala yake kutakuwa na mtihani wa upimaji tu wa kitaifa kama ilivyo darasa la nne na kidato cha pili Lakini anasema lengo ni kutaka kila mwanafunzi anayeingia shule ya msingi aweze kusoma elimu ya lazima ya shule ya sekondari hatua ya chini, na sekondari, kutakuwa na msingi hadi sekondari hatua ya chini <laughs> na anasema kwamba sekondari kutakuwa na mikondo miwili ya elimu ya jumla na elimu ya awali au vocational, amali, vocational training hii inayo ufundi mm -hmm. Ili kuwapa uwanja mpana watoto kuchagua wasome elimu ya jumla au ufundi, kilimo na kadhalika mm -hmm. Ujuzi ambao watoka nao sekondari utamwezesha kujiajiri au kuajiriwa. Elisha Mapinda yeye anasema ameandika pa vibaya, kwa sababu kinachofundishwa akiendani na maisha mwanafunzi nje ya elimu, yaani uraiani. Bora walete mitaala ya uwashi, upishi, ushonaji, umakanika na ufundi simu. Tofauti na hapo, tutaendelea kuwa na maafisa tu. Fundi mwashi unamfahamu Sande? We fundi mwashi simfahamu. Fundi mwashi ni upi we? Ni Elisha Mapinda ndio ameandika fundi mwashi bila shaka. Sawa basi, huyo tumemsikia, Elisha Mapinda. Nije kwake Joseph ati Magumba anasema wengine wanaenda hadi la nane, halafu nyii mnapunguza kushuka chini. Hii elimu itaendana na soko la ajira duniani? Nani ana mawazo haya finyu? Mimi naona mwachie wa malizi la saba mlianza hakuna kutangaza shule bora au mtoto bora. Kwani mnaogopa nini? Mbona utaratibu popote duniani Furaha Mwakalibule yeye anasema serikali imefungua vyuo vya ufundi stadi na vyuo vingi vya kati, pia ingetoa fursa huru kwa wazawa wa kufungua vyuo vya kati vingi, ili kila mtoto anayemaliza kidato cha nne apate kozi hapo kuliko kufumua mtaala. Suala la watoto kufika kidato cha nne liko jema, ila elimu amali ingeelekezwa kwenye vyuo vya kati. E, elimu amali ndio hiyo wanazungumzia. Okay, s hey, hey, Judithi Irene anasema mimi sikuelewa mwanzo, lakini sasa nimeelewa, kwa kuwa sasa watoto wanaingia darasa la kwanza wakiwa tayari wanajua kusoma, basi hii iko sahihi, sababu hakuna cha muhimu zaidi kwenye elimu ya msingi zaidi ya kujua kusoma na kuandika, vinginevyo walikuwa wanapoteza muda mwingi huku Kayuni Rashidi anapatikana Dodoma, Tanzania. Yeye ameandika ye kwamba nasikiliza tu, sina jipya kwa sababu wazee wenzetu waliishia la nne. Sasa elimu imegeuka kama maamuzi ya mtu binafsi, wafanye jinsi wanavyotaka, watupelekeshe tu. Elisha Mazoya akiwa Mwanza, Tanzania, anasema elimu ya nchi yetu imekuwa kama mchezo wa paka kumshika mkia panya, kisha wakaanza kucheza pamoja. Ninamaanisha kwamba kila utawala unaoingia unakuja na mageuzi yake ambayo sasa yananifanya nijiulize tunaandaa taifa la aina gani? Ismail T Kurunguja ameandika, elimu yenyewe imekuwa sukuma liende, miundo mbinu mibovu, darasa moja lina watoto mia arobaini na kuendelea, wanakaa chini, alafu mnajisumbua na mitaala hiyo. Ha, haiwezekani. Ni maoni mseto kutoka kwako kwa wewe msikilizaji, basi na sisi tunakupa kibao hiki okay kutoka kwa Kenani beka beka flavor. Flavor huyo. Msikilizaji, chochote ulichotoa maoni yako uhum. Okay, mambo yote kibau, ni okay, au sio? Hivyo ndivyo tunapokwenda, basi view express msikilizaji, pata vitu oh. Uh, twende pamoja, ni sababu ya kufanya nisitambe Msikilizaji, beka fleva huyo na kitu chake okay. Ndio ngoma hiyo inasukuma, VOA express msikilizaji, mm, yeah. Uh, katika mskilizaji aia ana aanayosemkasukm bila ngoma, na ndivyo beka fleva anavyotusukuma sio okay, kituambia mambo yote okay, safi kabisa. Basi msikilizaji, wakati unasikia vitu kama hivyo, basi usifanye mchezo eh, ujiandae kuingia katika yale yanayojiri, yanayotamba kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii kuanzia kule Instagram, Facebook, Twitter. Twitter, eh, na wapi kwingine mkamiti? Kwingine kote tu kwenye mitandao na makundi ya WhatsApp. Sawa kabisa. Hai basi unaanzia wapi sasa? Moja kwa moja basi mimi mkamiti naanzia kwangu. Niangalie wapi mkamiti, kitu kikubwa ambacho nakiona hapa kinatamba na, na, kina na kuzungumza ni mwanadada mmoja mwenye ushawishi mkubwa kule nchini Ghana, ambaye ni maarufu sana pia kwenye mitandao ya kijamii anaitwa Mona Faiz Montraj, wengiwe wanamwita Haji For Real. Yeye basi wanasemekana kwa mtandao wa Global Publishers wakisema kwamba amekamatwa huyu dada na kusafirishwa hadi hapa Marekani na kushtakiwa kwa nini? Kisa na maana mkamiti, ni utapeli wa kimapenzi eh, eh, wakosa sio hela ndogo, sio kwamba tu bure. Utapeli wenyewe eh, wa kimapenzi, hela ndefu, unashtua hasa, hebu uh -huh. Mtajie msikilizaji haya dola milioni mbili hizo, msikilizaji, zimehusika hapa, na hiyo wanasema ni biashara ya uhalifu inayodaiwa kuwalenga wanaume wa Kimarekani eh, pamoja na wanawake wakati mmoja na kujifanya kama vile kaolewa na mmoja wa waathiriwa ili kuendeleza utapeli wake. Kwayo yeye anasema ni mwathiriwa, ana matatizo halafu anaongea nao kwenye mitandao, wamtumie mzigo wa, wa fedha. Sasa basi shirika la FBI la Marekani limetoa taarifa ikisema kwamba huyu binti anashitakiwa kwa mashitaka kadhaa, ikiwa pamoja na kushiriki katika kutekeleza wizi na mzunguko haramu wa fedha na basi kama akipatikana na hatia anaweza kupigwa kifungo cha miaka ishirini jela kwa kila kosa mkamiti, ikiwa pata kuta na hatia. Sasa kama akakutwa na makosa matano, unaongea ishirini mara tano, yaani hiyo ni ngoma ya miaka, unapigwa ngoma ya miaka mia. Eh, hii sio, sio mchezo, ni hatari kweli kweli. Hata akikutwa na mawili tu tayari. Eh, na umri wake unajua mingapi mwenye tayari, mbona na miaka thelathini. Sasa mkamiti ukipigwa tu kumi tayari, ni shida. Ukipigwa mia, inakuwa bora kutu. hata na kosa moja tuapki kwa kweli, kazi ni kubwa kwelikweli kabisa, mkamiti. Lakini hiyo basi, ndio shughuli inaendelea ya huyo haji, for real au? Mm -hmm. Haya basi, huko nchini Tanzania kinachovuma ni swala lile la Rais Samia Suluhu Hassan amefanya mabadiliko ya wakuu wa mikoa wanne, ambapo wamemhamishia jijini Dar es Salaam Albert Chalamila aliyekuwa mkuu wa mkoa wa Kagera ameingia sasa jijini Dar es Salaam, ambaye ni mkuu wa mkoa akijulikana mwenye <coughs> machejo maneno mengi pilika, alimradi ni mtu ambaye wanasema kama vile msanii ingawa ni mkuu wa mkoa. <coughs> Hey, hey. Chalamila anachukua nafasi ya Amos Makala aliyehamishiwa kuwa mkuu wa mkoa wa Mwanza, huku aliyekuwa mkuu wa mkoa wa Morogoro Fatma Mwasa akihamishwa kuwa mkuu wa mkoa wa Kagera. Kwayo kwa hiyo wamepishana, ameenda kule Dham. Kagera wa Kagera akaletwa huku, aya akichukua nafasi ya Chalamila. Pia Rais Samia amefanya amemhamisha aliyekuwa mkuu wa mkoa wa Mwanza Adam Malima kwenda kuwa mkuu wa mkoa wa Morogoro, akichukua nafasi ya Mwasa mm -hmm. ambaye amehamishiwa Kagera kule. mm -hmm. Basi ni taarifa ambayo imetanda kwenye mitandao ya kijamii bila kusahau eh, mkamiti, time inakimbia. mm -hmm. Kimbia Kiss Daniel, mwanamuziki, unamjua huyu? mm -hmm. Anatamba sasa hivi, ametoa kitu chake kipya Shu Peru, ambao kwa sasa wanapatikana kwa mitandao yote ya kijamii. Na wimbo huo mkamiti una vionjo vya asili, mm -hmm. ukiwa ni moja wimbo wa kutamba kwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu kutoka Kiss Daniel. Aha. Okay, basi tuangalie kwenye swali la leo, mgomo wa wafanyabiashara Kariakoo Dar es Salaam ambao pia ulikuwa umetamba kwenye mitandao ya kijamii lakini kwa kuwa tuna swali, ngoja tumsome David Sechenga mm -hmm. yeye amesema kwamba mm, washindwe kutokana na mgomo huu na serikali nayo imeshindwa kupata mapato leo kutokana na mgomo huu na wafanyabiashara kutoka nje ya nchi nao wameshindwa kununua bidhaa kutokana na mgomo huu. Mese Joel anasema mgomo hauna athari moja kwa moja kwa wahusika wa chanzo cha mgomo, kwani athari zinapata wananchi. Ni vyema watafute njia ya mbadala kugomea kodi, ambako ingepelekea serikali eh, kupata suluhu ya haraka ya jambo hilo. Juma Makamba yeye anasema kwamba unawaathiri wananchi kwa kiasi kikubwa sana, kwani unakuta mtu anakosa anatoka Tegeta kufuata bidhaa, mwisho wa siku kuna mgomo. Pia inaathiri uchumi kwa wale wanaojipatia kipato kupitia biashara za Kariakoo. Basi tunakamilisha VOA Express kwa sasa, pata burudani ya muziki. Hiyo tunaondoka hapa studio 15. Naitwa Sandey Shomari nikiwa na mwenzangu Mkamiti anasema tunaondoka na upande wa pili, aidha Isa, kwa heri kwa sasa.