Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hamjambo mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika matangazo yetu ya alfajiri. Katika matangazo yetu ya leo tarehe 18 Mei mwaka 2023, mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo 255 Global Radio Dar es Salaam. Storm FM Gaita, Tanzania, radio Semuliki Beni, Redio Sango Malamo Bunia DRC, Redio Mitume Kitale Kenya, Sasa Redio Bungoma na UBC Redio. Vilevile tunapatikana kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com. na katika ripoti za kuandalia hii leo, basi mpendwa msikilizaji, ni kwamba Rais William Ruto wa Kenya awataka majenerali wa Sudan kuacha ugomvi wao na kutafuta amani, akitaka Umoja wa Afrika vilevile vile utafakari juu ya mwelekeo wake, na wananchi wa Bushushu, wilaya ya Kalehe, Kivu Kusini, ambako wanataabika na mafuriko, waeleza kutaka misaada zaidi. Hali ya maisha ya watu ni ya mubaya sana. Watu wanalala ndani ya barabara, hawana makao, wanalala ndani ya mamasomo na wengine wanalala ndani ya makanisa, kwa sababu mpaka hivi hawajapata mahali ya makao. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika. Basi mpendo msikilizaji, ni matumaini tutakuwa pamoja nasi kwa nusu saa ijayo, lakini kwanza, kabla haya yote Idi Ligong anasomea taarifa habari. Raisi Joe Biden wa Marekani siku ya Jumatano alitaka kuwahakikishia Wamarekani kwamba Marekani haitakosa kulipa madeni yake, wakati maafisa wa ikulu na viongozi wakuu wa bunge wakiendelea na mazungumzo ya bajeti yanayochukua muda mrefu, ambapo wa Republican wanataka kupunguza matumizi makubwa ili kubadilishana na kuongeza kikomo cha deni. Nina imani kwamba tutapata makubaliano kuhusiana na bajeti ya Marekani haitakosa kulipa madeni yake, rais Biden alisema alipokuwa akijiandaa kuondoka Washington kwenda kuhudhuria mkutano wa viongozi wa mataifa saba makuu ya kiuchumi duniani. na kila kiongozi ndani ya chumba anaelewa matokeo yake iwapo tutashindwa kulipa madeni yetu, na itakuwa janga kwa uchumi wa Marekani na wananchi wake, ikiwa hatita hatutalipa tunayopaswa kulipa. China wiki hii itakuwa mwenyeji wa mkutano wa kwanza wa ana kwa ana wa viongozi wa jumuiya ya Asia ya kati unaoanza siku moja kabla ya mkutano wa kila mwaka wa kundi la mataifa saba tajiri nchini Japan. Rais Xi Jinping wa China anatarajiwa kuhimiza juu ya ushirikiano wa kiuchumi na kuimarisha uhusiano wa kiusalama na Kazakhstan, Uzbekistan, Kyrgyzstan, Tajikistan na Turkmenistan wakati wa mazungumzo ya Alhamisi na Ijumaa katika mji wa magharibi wa China Shijiang. Mkutano wa kwanza wa kilele wa Beijing na mataifa hayo mwaka jana ulifanyika kwa njia ya mtandao. Ulifanyika wakati China ikiendelea kujenga mpango wake wa uwekezaji wa miundombinu na barabara unaolenga kukuza uhusiano wa biashara ya kimataifa na nishati. Nchi za kikanda zina nia ya kupata nafasi zaidi za kuingia kwenye masoko ya China na Beijing inatafuta kuimarisha uhusiano wake wa usalama na kisiasa. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Antony Blinken amelaani na kuwapa kwamba Marekani itawawajibisha waliohusika na shambulio dhidi ya msafara wa magari ya wamarekani nchini Nigeria ambao wanasema walikuwa wanasaidia katika waathirika wa mafuriko. Hakuna kundi lolote lililodai kuhusika na shambulizi hilo lililotokea Jumanne katika jimbo la kusini mashariki la Anambra huko nchini Nigeria. Abdushakur Aboud ana maelezo zaidi. Katika taarifa yake ya jana Jumatano, Blinken amesema wanalaani vikali shambulio hilo na wanafanya kazi kwa karibu na maafisa wenzao wa usalama wa Nigeria kwa tafuta na kuwafikisha mbele ya sheria waliohusika na shambulio hilo. Hapo jana Jumatano, polisi wa taifa wa Nigeria walitoa taarifa inayosema kwamba kuna watu saba waliouawa. Msafara huo wa magari mawili ulikuwa unawasafirisha watu tisa wote wa Nigeria watano wakiwa wanafanya kazi na serikali ya Marekani na wane walikuwa maafisa wa polisi wa Nigeria. Blinken anasema msafara huo ulikuwa unaelekea kutayarisha ziara ya ujumbe wa mradi unaogharimiwa na Marekani kukabiliana na mafuriko. Anasema hawafahamu sababu za shambulio hilo na hawana ishara zote ikiwa ubalozi ulikuwa unalengwa. Waziri Blinken aliwapongeza maafisa wa mji ambapo tukio lilitokea na kutoa rambirambi kwa familia za waliouliwa, akiahidi kufanya kila awezalo kuwatafuta wale watu ambao hawajulikani walipo hadi hivi sasa. Taarifa ya serikali ya jimbo la Anambra imelaani shambulio hilo, lakini kusema kwamba ujumbe huo wa Marekani haukutoa habari kamili kwa maafisa wa usalama juu ya safari yao. Inaeleza kwamba kufuatana na habari za idara mbalimbali za mbali usalama ujumbe huo ulipanga masuala yao ya usalama wenyewe bila ya kushauriana na maafisa wa usalama wa jimbo hilo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani Jumatano imesema kwamba wabunge wawili wa kamati ya mambo ya nje ya baraza la wawakilishi la Marekani wameelezwa kuwa wanaweza kutazama taarifa za mawasiliano ya siri kuhusu jinsi Marekani ilivyoondoka kwa ghafla bila mpangilio kutoka Afghanistan hapo Agosti 2021. Mwenyekiti chama cha Republican ndiyo aliomba kuona taarifa hizo. Mwenyekiti mbunge Michael McCaul alipanga mkutano wa kamati wiki ijayo kuangazia madai ya waziri wa mambo ya nje Anthony Blinken kukaidi amri ya bunge kwa kukataa kutoa taarifa za mawasiliano zilizotumwa na wanadiplomasia wa Marekani kupitia njia za kutoa malalamiko za wizara yake. Njia hiyo inaruhusu maafisa wa wizara kutoa malalamiko kwa wakuu wao. Wizara ya mambo ya nje itamruhusu McCall na kiongozi wa kamati wa chama cha Democrat Gregory Mix kutazama taarifa iliyohaririwa ili kulinda utambulisho wa wale wanaotumia njia ya malalamiko naibu msemaji Vendat Patel aliwaambia waandishi wa habari. Waziri wa mafuta wa Iran Javad Oji amesema soko la mafuta liko kwenye njia sahihi baada ya maamuzi yaliyotolewa na OPEC Plus. Shirika rasmi la habari la Iran Tasnim iliripoti Jumatano Iran na Russia zina maoni sawa ndani ya OPEC Plus, Oji aliongeza ikiwa ni kando ya mkutano wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Rusia uliofanyika Tehran. OPEC na washirika wake wakiongozwa na Rusia inayomilikiwa na OPEC Plus walikubali kupunguza uzalishaji wa mafuta mwishoni mwa 2022 ili kusaidia soko huku matarajio ya ukuaji wa uchumi yakizidi kuwa mabaya na kuongezeka kwa bei. Kisha katika hatua ya mshangao mapema Aprili, Saudi Arabia na wanachama wengine wa OPEC Plus walitangaza kupunguza zaidi kwa pato la mafuta ya karibu mapipa milioni 1.2 kwa siku. naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika idi baada ya taarifa hiyo habari hivi sasa tuangalie habari yenye uzito wa alfajiri ya hii leo naam ukishakuru ni kwamba rais william ruto wa kenya amewataka ame majenerali wa sudani kuacha upuuzi wao na kusitisha mapigano ya waka, na wakati huo huo akitoa wito wa kutafakari upya jinsi umoja wa afrika utaweza kutanzua migogoro barani humo Kiongozi huyo wa Kenya alisema hayo alipokuwa anahutubia wabunge wa Bunge la Umoja wa Afrika mjini Midrand, Afrika Kusini, wanaojadili juu ya sera za mabadiliko ya hali ya hewa na msimamo wa nchi za Afrika. Abdul Shakur Abud, tuletee ripoti kamili. Wabunge na baadhi ya viongozi wa Afrika walimshangilia na kusimama na kumpigia makofi Rais Ruto pale alipokosoa vikali jinsi viongozi wa Afrika wanavyoonewa kwenye jukwaa la kimataifa. Alisisitiza kwamba viongozi wa Afrika na serikali zao hazitaki kuhudhuria mikutano ya kimataifa ili kupiga picha na viongozi wa dunia, bali wanataka sauti yao na madai yao yasikike. Rais Ruto alisema Afrika ina uwezo wa kutosha kusaidia katika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Afrika ina kati ya asilimia 30 hadi 40 ya madini duniani ikiwa ni pamoja na yale ambayo yanahitajika kuelekea katika nishati mbadala ya kijani. Bara letu lina uwezo wa kuondoa tani milioni mia tatu ya gesi ya kabondioksidi kwa mwaka kwa kutumia rasilimali zake za asili. Kiongozi huyo wa Kenya akiwahutubia wabunge wa Afrika aliongeza kusema kwamba ni lazima viongozi wa Afrika wapewe muda zaidi kwenye majukwaa ya kimataifa kuzungumzia masuala yao. Anasema wamehudhuria mikutano mbalimbali mbali ya viongozi, ikiwa kati ya Amerika na Afrika au hata sasa Rusia na Afrika, lakini wakati umefika kwa viongozi wa Afrika kwa heshima kuhimiza kuwepo na majadiliano na viongozi wenzao kwa usawa na mazungumzo yatakaoleta tija kile tunachobidi kufanya na kuambia viongozi wa dunia kwamba tuna rasilimali, tuko tayari kujadiliana katika hali ambayo pande zote zinapata mafanikio. Kwa upande mwingine, Rais Ruto aliwataka viongozi wa kijeshi wa Sudan, Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, mkuu wa majeshi na naibu wake wa zamani, Muhammed Hamdan Dagalo, kufikia makubaliano na kumaliza ugomvi wao. We are concerned Tuna wasiwasi uh-oh, na wanachama wote wa jumuiya ya kimataifa juu ya ukosefu wa usalama, kuhusu ghasia, kuhusu vita na uharibifu unaotokea. Na kama vile tuna wasiwasi kuhusiana na vita vya Ukraine, tuna wasiwasi pia, kama nilivyosema, kuhusu mambo yanayoendelea ya Sudan. Karibu watu elfu moja wameuliwa na karibu milioni moja wamekoseshwa makazi huko Sudan tangu mapigano kuanza mwezi mmoja uliopita. Rais Ruto amewaambia wabunge wa afrika huko Afrika Kusini kwamba inabidi kuwaambia majenerali hao kuacha upuzi wao. Umoja wa Mataifa ulisema jana kwamba unahitaji hadi dola bilioni tatu kwa ajili ya msaada wa dharura katika taifa hilo. Matumaini ya kupatikana makubaliano ya kusitisha mapigano yamefifia baada ya makubaliano kadhaa kukiukwa mnamo wiki mbili zilizopita. Rais Ruto anasema hali hiyo inamulika kasoro zilizopo kwenye umoja wa Afrika, akisitiza mojawapo ya matatizo ni kwamba juhudi za amani na usalama za AU zinategemea fedha kutoka nje. <muchos> Matangazo ya Kumekucha yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC ili yanaendelea kutusomea taarifa habari. Kanada imeomba msaada wa kimataifa Jumatano kukabiliana na moto wa msituni unaowaka bila kuweza kudhibitiwa na kuenea katika karibu nusu ya eneo la magharibi mwa nchi. Moto ambao umeteketeza na kuharibu jimbo la Alberta linalozalisha mafuta katika siku za hivi karibuni umeenea hadi katika majimbo jirani ya British Columbia pamoja na mengine maafisa wa zimamoto wapatao 2500 kutoka kote Canada wakisaidiwa na wanajeshi 400 wamesambazwa kote Albata kujaribu kudhibiti moto huo ambao tayari umeteketeza zaidi ya hekta nusu milioni za misitu na nyasi na kuharibu nyumba nyingi na majengo ya biashara. Licha ya juhudi hizo, maafisa wanasema hazitoshi kwa kuwa bado ni hali ngumu na hatari huko Albata, kama alivyosema waziri wa usalama wa umma Bill Blair alipozungumza na waandishi wa habari huko Ottawa. Na mashirika ya kutetea haki za binadamu yalitangaza Jumatano kuwa yaliwasilisha malalamiko mapya nchini Ufaransa dhidi ya makampuni makubwa ya nguo ikiwa ni pamoja na Uniqlo na, na mmiliki wa Zara Inditex kwa madai ya kunufaika na kazi ya kutumikisha kwa nguvu watu wa Uyghur walio wachache nchini China. Malalamiko hayo yaliyowasilishwa Jumanne yanajumuisha madai ya uhalifu dhidi ya binadamu, kupunguzwa, kupuuzwa kwa utumwa, mauaji ya halaiki na biashara haramu ya binadamu. Kampuni hizo zilikanusha kunufaika na utumikishwaji katika mifumo yao ya uzalishaji. Malalamiko yao yaliyowasilishwa na chama cha kupambana na ufisadi Sherpa, jumuiya ya maadili kiujumla taasisi ya Uihur ya Ulaya na mwanamke wa Uihur ambaye alikuwa amezuiliwa katika kambi katika eneo la mbali magharibi mwa China la Xinjiang. Jaji, jaji atakayechunguza anatarajia kuteuliwa hivi karibuni juu ya shauri hili. matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika natupeleka huko bushushu wilaya ya kalehi Kivu Kusini ambako wakazi walionusurika mafuriko bado wanaendelea kupitia hali ngumu na mbaya maisha baada ya kupoteza makazi yao, ukosefu wa chakula na dawa. Umoja wa Mataifa nchini Kongo umetangaza unahitaji karibu dola milioni tatu ili kuweza kuwasaidia wakazi hao na wameathirika vibaya sana. Oster Malivika amewatembelea katika wilaya hiyo pembe mwa ziwa Kivu, kilomita 120 kusini mwa mji wa Goma, na ametayarishia ripoti hii. Bushushu ni kijiji kinachopatikana kilomita zaidi ya themanini na mji wa Bukavu, kama vile kilomita mia moja ishirini kusini mwa mji wa Goma. Kijiji hiki kipo katika kilio tangu tarehe nne hadi sasa kutokana na maporomoko ya ardhi iliyosababishwa na mvua kali zilizokuwa zikinyesha kwa zaidi ya wiki moja kimeshuhudia mafuriko makubwa kutokana na mvua kali tarehe ine mwezi huu, mafuriko iliyopelekea mamia ya watu kufariki dunia na zaidi ya elfu tano kukosekana, kwa mujibu wa mashirika ya kiraia. Marte Kaundaunda Nyamulinduka ni kiongozi wa wahanga wa mafuriko Pabushushu. hali ya maisha ya watu ni ya mubaya sana, watu wanalala ndani ya barabara, hawana makao wanalala ndani ya masomo na wengine wanalala ndani ya makanisa kwa sababu mpaka hivi hawajapata mahali ya makao. Tunaona mili inaendelea kupatikana, mili iko mingi sana kwa Bushushu. Kwa leo tulishakuwa na idadi ya watu elfu, mia, elfu moja makumi nne na ine ambao walifariki. Tumekwisha zika watu mia nne Ma, miayani, ma kumi, tatu na tatu, bado kupata mili ya watu, mia sita, ma, na kumi na moja. Mili bado ikiendelea kuokotwa na watu wa Msalaba Mwekundu, na sehemu nyingine uokoaji ukiwa umeshashindikana, lakini umbwa wakianja kula nyama za watu wanaopatikana katika matope, kama anavyoshuhudia mama huyu mkazi wa hapa Bushushu, Riza bibi ya Kasholo anayekuwa na miaka zaidi Serikali ya Kivu Kusini bado ikisema uokozi unaendelea na mili bado inaendelea kupatikana, katika usaidizi wa Msalaba Mwekundu. Taipsol Idumbo ni msemaji wa serikali ya Kivu Kusini. hiyo kazi inaendelea na tunashukuru Macroi Rouge na wengine wenye wanafanya kazi hiyo kwa bure, tunawashukuru. Tunajua kama hatuweze acha hata raia wetu mmoja ndani ya udongo, wote watatoshwa. Joel, makazi, iko inafanyika. Bahati Kashama ngali Joel alipoteza watoto wake watatu pamoja na familia na hata mwenyewe kuokolewa, akiwa amebebwa na maji, anajaribu kujenga hema yake. si savile basinistre, hatuone faida yoyote, kwa sababu hatuna chochote na waza mwenyewe, naona nyumba hali iko na jinsi watu wanateseka mkijiji umoja wa mataifa monisco jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kupitia mwakilishi wake bindu keita ametangaza kusaidia serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na dola elfu tatu kujaribu kusaidia waathirika walionusurika na janga kubwa la mvua kali wilayani kalehe oser malivika sauti amerika bushushu kalehe voa Nam mpendo wasikilizaji, tukiendelea na ripoti tuki yetu ya tuya mwisho, kwa hii leo ni kwamba Zambia, Kongo, Tanzania na Burundi zimesitisha shughuli za uvuvi kwenye ziwa Tanganyika kwa muda wa miezi mitatu kuanzia Mei 15 hadi Agasti 15 katika juhudi za kunusuru viumbe hasa samaki kwenye ziwa hilo. Lakini wakazi hasa wavuvi wanaoishi kando ya ziwa upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanakosoa wa uamuzi huo, kwa vile uvuvi ndio shughuli pekee wanaotegemea kiuchumi na maisha yao ka kawaida. Mwandishi wetu wa Bukavu, Mitema De La Chance, anatusimulia zaidi juu ya hali inayojitokeza kutokana na uamuzi huo. Hapa kwenye mwambao wa Ziwa Tanganyika mjini Uvira, wanakaa wavuvi wakitazama maji ya ziwa, eneo lao la kazi. Badesi Zirubadera ni miongoni akiwa mwenye hasira. Hii kazi ya kivuvi inaniweka na inaweka watoto wangu na inasomesha na watoto ile habari ya kusema ya kwamba watafunga maji, hatukubaliani na ile ile kabisa. Eske bana, napenda twende hiva wala tufanye nini? Ile habari ya kufunga maji, hakuna mboga ziko mumayi. Hatua hiyo ya kusimamisha uvuvi inatokana na kushuka kwa kiasi kikubwa cha uzalishaji wa samaki katika miaka ya hivi karibuni ndani ya ziwa Tanganyika, wavuvi wakiwa wanashotewa kidole kuvua samaki wa changa sana. Ila wanaoasirika na hatua hiyo pia ni baadhi ya familia zinazoishi kando ya ziwa Tanganyika. Fatuma Mulindira ni mchuuzi wa ndagaa, niye niko na batoto saba. Na hii kazi ya dagaa ndo kwenye mi natoaga franga bakisema, batu, batu, batufungie maji bale batoto nata kuvatunzisha na nini? Niko mnyumba ya kupanga mwaila Kitanganika njo niko nategemea, nikienda kuchuruzi bwangu nikipata ile yangu kiloko natunzishamo batoto yangu nalipiamo batoto kumasomo nalipamo na nyumba Kusimamishwa huko kwa uvuvi ndani ya ziwa hilo ni mmoja kati ya hatua nyingine nyingi zilizochukuliwa ndani ya mfumo wa mradi wa usimamizi wa uvuvi kwenye ziwa Tanganyika kwa kifupi la TAFIMA, mradi unaofadhiliwa na Umoja wa Ulaya na kutekelezwa na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO na mamlaka ya ziwa Tanganyika inayojumuisha nchi hizo nne mradi huo unalenga kukuza ukuaji wa uchumi sawa kwa kuendeleza uvuvi endelevu katika ziwa Tanganyika. Msimamizi wa kitaifa wa mradi huo katika maeneo ya kati na ya kaskazini mwa Tanganyika, upande wa Kongo, Muzumani Risasi Donatien anaeleza kuwa kufungwa kwa uvuvi huo kutaruhusu ziwa Tanganyika kupumzika kidogo, pia kutaruhusu samaki kuzaliana ili uvuvi uwe tena wenye kuleta faida. Pande zote watu wote hawaelewake mara moja. Kuna wenyewe wamekwisha elewa, wameanza kufunga vifaa vyao na kuweka nyumbani, na wengine wanapenda mpaka waone polisi au jeshi kwenye maji wa wafukuze, ndio watatoka. Nawaambia wawe na subira, lakini inavyoonekana hatua hiyo imekaidiwa na wavuvi mjini Kalemi ndani ya jimbo la Tanganyika. Kwa mujibu wa gavana kwa muda wa jimbo hilo, serikali yake bado haijachukua hatua zinazoambatana na uamuzi huo. Wiki iliyopita wavuvi walifanya maandamano katika mji wa Uvira kupinga uamuzi huo wa kusimamisha uvuvi kwenye ziwa Tanganyika bila hatua zozote za usaidizi kwa wavuvi. Lakini wizara husika na uvuvi nchini Kongo imeonya wavuvi wa maeneo husika kuwa na subira na kuheshimu hatua hiyo ambayo imesema itawafaidisha baadaye. Mitima de la Chance, sa sauti ya Amerika, Bukavu. Na masante, Mitima, na kabla ya kuleteni muktasari wa habari, Kasimu Mganga anatuambia nikubalie. Nam, basi muda ndo huo, dakika moja tu, ili Ligongo, tuambie muktasari wa habari unasemaje? Rais Joe Biden wa Marekani siku ya Jumatano alitaka kuwahakikishia Wamarekani kwamba Marekani haitakosa kulipa madeni yake wakati maafisa wa ikulu na viongozi wakuu wa bunge wakiendelea na mazungumzo ya bajeti yanayochukua muda mrefu, ambapo wa Republican wanataka kupunguza matumizi makubwa ili kubadilishana na kuongezeka kwa kikomo cha deni. China wiki hii itakuwa mwenyeji wa mkutano wa kwanza wa ana kwa ana na viongozi wa jumuiya ya Asia Kati unaoanza siku moja kabla ya mkutano wa kila mwaka wa kundi la mataifa saba tajiri nchini Japan. Rais Xi Jinping wa China anatarajia kuhimiza juu ya ushirikiano wa kiuchumi na kuimarisha uhusiano wa kiusalama na mataifa kadhaa wakati wa mazungumzo ya Alhamisi na Ijumaa katika mji wa magharibi wa China wa Shija. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Antony Blinken amelaani kuna kuwapa kwamba Marekani itawawajibisha waliohusika na shambulizi dhidi ya maafisa wa magari ya Marekani nchini Nigeria, ambapo anasema walikuwa wanasaidia katika waathirika wa, wa mafuriko. Hakuna kundi lolote lililodai kuhusika na shambulizi hilo lililotokea Jumanne katika jimbo la kusini mashariki la Anambra. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani Jumatano imesema kwamba wabunge wawili wa kamati ya mambo ya nje ya baraza la wawakilishi la Marekani wameelezwa kuwa wanaweza kutazama taarifa za mawasiliano ya siri kuhusu jinsi Marekani ilivyoondoka kwa ghafla bila mpangilio kutoka Afghanistan hapo Agosti 21. Asante sana Idi Ligongo kwa muktasari wa habari ambao unakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha kwa hii leo, siku ya Alhamisi. Ni matumaini kwamba umefaidika na yale tuliokuletea kwa hii leo. Utakuwa pamoja nasi wakati mwingine. Kwa niaba ya Idi, mimi ni Abdu Shakur Abud na mwongozi wa matangazo Jumbe Hamza, tunasema asanteni, kwaherini. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani katika uhalisia wake. Ushirikiano wa Marekani na Jamhuri ya Korea unahusu kujenga mustakabali mwema kwa watu wetu wote, alisema Rais Joe Biden katika mkutano na waandishi wa habari pamoja na Rais wa Korea Kusini Yun Sukyo. Hakuna mfano bora zaidi kuliko uhusiano wetu wa kiuchumi na ushirikiano ambao unatoa manufaa ya ajabu kwa mataifa yetu, alisema Rais Biden. Kupitia mfumo wa kiuchumi wa Indo-Pacific, tunaendeleza ukuaji wa uchumi unaozingatia viwango vya juu kwa wafanyakazi wetu, kwa mazingira na kwa jamii. Katika eneo lote tunasimama pamoja dhidi ya ushawishi wa kiuchumi, kutumiwa kwa njia za kulazimisha. na tangu niliposhika madaraka makampuni ya Korea yamewekeza zaidi ya dola bilioni mia moja nchini Marekani, yakiendesha uvumbuzi na kuchochea upatikanaji wa nafasi za kazi ambazo ni nzuri kwa Wamarekani na wafanyakazi wa Korea. Mkataba wetu wa ulinzi wa pande zote ni imara, na hiyo inajumuisha ahadi yetu ya kuzuia uzalishaji wa nyuklia, alisema Rais Biden. Ni muhimu hasa katika kukabiliana na ongezeko la vitisho vya Korea Kaskazini na ukiukaji wa wazi wa vikwazo. Wakati huo huo, tunaendelea kutafuta mafanikio makubwa ya kidiplomasia na Korea Kaskazini ili kuimarisha utulivu kwenye peninsula kupunguza tishio la kuenea kwa silaha na kushughulikia maswala yetu ya kibinadamu na ya haki za binadamu kwa watu wa Korea Kaskazini. Jamhuri ya Korea na Marekani zinafanya kazi kwa pamoja ikiwa ni pamoja na kupitia ushirikiano wao wa pande tatu na Japan ili kuhakikisha mustakabali wa Indo-Pacific ni huru, wazi, umefanikiwa na ni salama. Viongozi hao wawili pia walijadili kujitolea kwao kwa amani na utulivu katika mlango wa bahari wa Taiwan, kuhakikisha uhuru wa usafiri katika bahari ya Kusini ya China na kwingineko. Rais Biden aliishukuru Jamhuri ya Korea kwa msaada wake mkubwa kwa Ukraine. Chaguzi tunazofanya, alisema Rais Biden, zitaamua mwelekeo wa ulimwengu wetu na mustakabali wa watoto wetu kwa miongo ijayo, kutokana na kufuatilia mzozo wa hali ya hewa na kuimarisha juhudi zetu za kupambana nao na kuimarisha afya ya kimataifa alisema Biden, hakuna nchi mbili zinazofaa zaidi kukabiliana na changamoto zilizo mbele kuliko Jamhuri ya Korea na Marekani. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.