ujambo mpendo msikilizaji popote pale ulipo karibu unatusikiliza kutoka hapa washington hii ni kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu katika matangazo yetu ya leo siku ya ijumaa tarehe 18 mei mwaka 2023 mimi hapa studio ni abdu shakur abud naam abdu shakur leo ni tarehe 19 ijumaa mimi naitwa idi ligongo tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu tunapatikana na pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibu katika ripoti za kuandalia hii leo, waathiriwa wa mafuriko na mashirika ya kiraia katika vijiji vya Bushushu na Nyakumbi huko mashariki mwa DRC watoa wito wa kupelekwa msaada wa dharura huko mashariki mwa Kongo. Na wa Cameroon wa andamana katika miji na vijiji, wakitoa wito wa kudumishwa amani na maridhiano nchini mwao kabla ya siku ya kitaifa ya Jumamosi. Naam, hizo basi ni baadhi za vidokezo vya ripoti tuliokuandalia kwa hii leo katika Kumekucha siku ya Ijumaa. Ni matumaini tutakuwa pamoja nasi kwa, kwa nusu saa, lakini kwanza, Idi, hebu tupashe habari muhimu za leo alfajiri. Idara ya kitaifa ya ujasusi ya Somalia NISA Alhamisi imesema kuwa imekamata shehena mbili haramu za silaha na vifaa vya milipuko ambavyo vinaonekana kuwa vinaelekea kwa kundi la wanamgambo wa Al-Shabab. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Mogadishu, waziri wa ulinzi wa Somalia, Muhamedi Ali Haga, alisema kwamba idara hiyo ilipata silaha hizo kwenye bandari na uwanja wa ndege wa Mogadishu. Kwenye bandari ya Mogadishu, wafanyakazi wa NISA waligundua shehena ya silaha na vifaa vya vilipuzi vilivyofichwa ndani ya makontena kama bidhaa za biashara zilizoidhinishwa kutoka nje ya nchi. Ameendelea kusema kwamba maafisa wa taifa hilo walikamata zana za kijeshi katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Aden Ade mjini Mogadishu. Taarifa kutoka NASA, kutoka NISA zinasema imechunguza kuhusiana na shehena hizo haramu ambapo ulisababisha kukamatwa kwa watu kumi wanaohusishwa na mtandao wa magendo. Washambuliaji waliwaua walinzi watatu na wajumbe wa msafara katika shambulio la kuvizia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Alhamisi asubuhi. Taasisi ya ufadhili wa mazingira ya Kongo ICCN imesema watu hao walishambulia wakati wa msafara huo uliokuwa ukisindikizwa na walinzi wa ICCN kutoka kijiji cha Kivandia karibu na hifadhi ya Virunga ambayo ni makazi ya nusu ya idadi ya sokwe wa milimani walio hatarini kutoweka na eneo la mashambulizi ya mara kwa mara ya wanamgambo. Mwathiriwa wa nne alikuwa mmoja wa wafanyakazi wa kiufundi waliokuwa wakisafiri katika msafara huo ambao walikuwa wakitekeleza mradi wa kusaidia jamii zinazozunguka Virunga, ICCN ilisema katika taarifa. Watu wengine sita walijeruhiwa, ilisema taarifa hiyo. Rais Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe amepongeza ushirikiano kati ya nchi yake na nchi jirani ya Msumbiji alipokuwa anamkaribisha mgeni wake, Rais Filipe Nyusi, alipokuwa anaanza ziara rasmi ya siku tatu nchini Zimbabwe. Viongozi hao walikutana na waandishi wa habari hapo jana na kuzungumzia juu ya miradi ya pamoja nchi zao zinazolenga kushirikiana. Abdu Shakur Abud ana ripoti kamili. Katika mkutano huo na waandishi wa habari, Rais Mnangagwa alisema kwamba ziara hiyo ya Rais Nyusi ni ya kuimarisha ushirikiano hasa katika masuala ya uchumi na maendeleo kati ya nchi hizo mbili. Amepongeza Msumbiji kwa kuipatia Zimbabwe kwa sehemu kubwa nishati yake. Baada ya kuasili, Rais Nyusi alikuwa kiongozi wa kwanza wa Kiafrika kutembelea uwanja ambao serikali ya Zimbabwe inajenga jumba la makumbusho la vita vya ukombozi wa Afrika katika mji mpya uliopewa jina la Liberation City. Nyusi aliweka jiwe la msingi kuanzisha ujenzi wa jumba hilo ambalo Rais Mnangagwa anasema nchi nyingine za Afrika zinakaribishwa kuweka kumbukumbu zao za vita vya ukombozi. Kiongozi wa Zimbabwe alimkabidhi pia mwenyeji wake sehemu ya ardhi ya mji huo mpya ambapo atajenga makumbusho ya rais wa zamani Samora Machel. Katika sherehe hizo, mkurugenzi mkuu wa chama cha ukombozi cha Afrika Kusini ANC balozi Febe Potigeta amesema jumba hilo la makumbusho litatoa nafasi muhimu kwa historia ya Afrika kuandikwa na kuelezwa na Waafrika wenyewe. Jana mchana viongozi hao wawili waliongoza pia jopo la wafanyabiashara wa mataifa hayo mawili na kujadili juu ya nyanja za ushirikiano kati yao. Rais Nyusi akiwa huko kwa siku tatu atakutana na wadau wengine wa maendeleo na kujadili nao juu ya fani za ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Asante Abdu Shakur Abud. Tukiwa bado tupo nchini Zimbabwe, nikwamba, ni kwamba takriban ni asilimia ishirini ya wafungwa wote nchini humo wameachiliwa huru Alhamisi chini ya msaada wa msamaha wa rais miezi michache kabla ya uchaguzi mkuu. Jumla ya wafungwa elfu nne mia mbili sabini, wengi wao wakiwa wanaume, wameachiliwa kulingana na idara ya magereza ya nchi hiyo ambayo ilieleza kuachiliwa huko ni kama nia njema ya raisi magereza imetoa mwito kwa jamii kwa ujumla kuwapokea na kuwakubali wafungwa ambao wameachiliwa. Hatua hiyo inapunguza msongamano katika vituo zaidi ya 50 vya mahabusu nchini humo ambavyo vina uwezo wa kuchukua watu kumi na saba elfu lakini vimeshikiliwa, vimeshikilia zaidi ya ishirini na mbili elfu kabla ya msamaha huo. Hata hivyo msemaji wa idara ya magereza Mbea Kayenzi ameiambia AFP kwamba msamaha huo haukuwa wa kupunguza msongamano na kwamba ni ishara nzuri ya rais na imetolewa kwa makundi mbalimbali mbali ya wafungwa. Wawakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto nchini Afghanistan anasema shirika lake pamoja na wafanyakazi wake wakiki wa kike wa Afghanistan wanaendelea kufanya kazi nchini humo licha ya amri ya Taliban ya kupiga marufuku wanawake wa nchi nchini humo kufanya kazi katika shirika hilo. Ninaweza kusema wanawake wote wa Umoja wa Mataifa wa Afghanistan wanafanya kazi, Frank Equiza wa UNICEF aliwaambia waandishi wa habari katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa jijini New York. Alisema hali hii inaihusu pia UNICEF na mashirika mengine ya Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan. Wanawake wa Afghanistan hawatakata tamaa hata iweji, alisema alipozungumzia uthabiti wao wa kujitolea kwao kwa nchi yao. Marufuku hiyo ilitangazwa mapema mwezi Aprili, na Katibu Mkuu Antonio Guterres ameeleza kwamba suala hilo kamwe haliwezi kukubalika. Nam, asante Idi kwa taarifa hiyo. Habari sasa, habari yenye uzito inatupeleka kule Arusha ambako Mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki imetoa mwongozo kwa wanasheria wa nchi wanachama unaowajengea uwezo wa kutoa msaada wa kisheria kwa wananchi wasio na uwezo, kama anavyotueleza mwandishi wetu Asiraji Mvungi akiwa huko Arusha. Licha ya mahakama kuwa na umuhimu mkubwa katika utoaji wa haki kwa wananchi na pia kuwa na msingi mkubwa wa uchumi na maendeleo katika baadhi ya nchi zikiwemo za ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki hazijaweza kuwasaidia wananchi kama inavyotarajiwa kutokana na sababu mbalimbali mbali. Miongoni mwa sababu zinazotajwa kuchangia kutofikiwa kwa malengo hayo ni pamoja na baadhi ya wananchi, lakini pia baadhi ya wanasheria kutokuwa na uelewa wa kutosha wa kuzitumia mahakama hizo kutatua matatizo mbalimbali yanayowakabili. Rais wa Mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, Jaji Nestor Kayobera, anasema kukosekana kwa uelewa juu ya utendaji kazi wa mahakama kumekuwa moja ya vikwazo vya kuiwezesha jumuiya hiyo kufikia malengo. Jaji Kayobera amefafanua kuwa wananchi wengi wanahitaji kuelimishwa, kujua utaratibu za kufuata wanapolazimika kwenda mahakamani na kwamba baada ya kuona changamoto hiyo ni kubwa wameanda mwongozo wa kuwawezesha kutatua tatizo hilo. Tumezindua kitabu ambacho kinaonyesha kina masuala ya, ya utawala wa sheria na utawala bora. Tumezindua e, kitabu kingine ambacho kinaonyesha namna gani watu wanaweza, wanaweza kuja mahakamani hapa kufungua kesi zao. Kwa mujibu wa Jaji Kayobera tatizo la kukosekana kwa uelewa ni kubwa pia kwa baadhi ya wanasheria na kwamba mwongozo uliotolewa pia utawasaidia kwa sababu ninavyoelekea, wale ni mawakili wa serikali au ni mawakili binafsi, wengine hawajui namna ya kuja hapa mahakamani, na wengine kesi zao zinatupiwa mbali kwa sababu wanakuwa wamekuja hapa bila kufuata utaratibu na bila kufuata sheria. Mahakama imekuwa anatumia muda mwingi sana kuelekeza mawakili, mawakili wa nchi zote, mawakili wa serikali na pia na mawakili wa kutegemea. Katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika mashariki Dr. Peter Mathuki. Amesema hatua ya mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kuzindua mwongozo huo ina tija kubwa kwani wananchi wakielewa sheria, uchumi utakuwa kwa haraka na pia wataweza kutoka nchi moja kwenda nyingine kirahisi na kwa kufuata sheria. Aa, nichukue fursa hii kuwashukuru wanasheria wa, wa, wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa ripoti yao, inaonyesha kikamilifu vile tunafanya kama Jumuiya ya Afrika Mashariki, ndio wananchi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki waelewe treaty ya Jumuiya ya Afrika Mashariki inasema kabisa, sekta binafsi ndiyo injini ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Licha ya jitihada kubwa zinazofanyika kuimarisha Jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo sasa ina nchi saba wanachama bado malengo makuu likiwemo la kuondoa vikwazo kwa wananchi na pia vya kiuchumi hayajafikiwa, japo kwa mujibu wa katibu mkuu, jitihada hizo zinaendelea kiripoti. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania, mimi ni Asraji Mvungi. Naam, mpendwa msikilizaji, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Basi hivi sasa, ili tuletee taarifa zaidi ya habari Zaidi ya saa nne za kutisha mwishoni mwa juma lililopita, watu wenye silaha walijifunika nyuso zao, wafuasi wa mojawapo ya vikundi vinavyopigana nchini Sudan, walivamia moja ya makanisa kongwe mjini Khartoum na kuifiatulia risasi viongozi wa kanisa hilo kwa lengo la kutafef, kutafuta pesa taslim, dhahabu na wanawake. Mashahidi wawili walisema Uvamizi huo ulikuwa mojawapo ya nyingi zilizolenga nyumba, viwanda, benki na maeneo ya ibada ambayo wakazi wa mara nyingi wamelaumu kikosi cha dharura cha RSF ambacho kimekuwa kikipambana na jeshi kote Khatum. Katika mwezi uliopita, wapiganaji wa RSF wamesambaa katika maeneo mengi ya makazi, huku jeshi likiwalenga kwa mashambulizi ya anga na mizinga mikubwa na risasi. Polisi wametoweka mitaani wakiwaacha wenyeji chini ya wapiganaji wenye silaha na magenge. Na waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dimitro Kuleba amejadili njia za kuzuia uvamizi wa Rusia wakati wa mazungumzo na mwakilishi wa China li Hue, serikali ya Ukraine imesema Wakati hayo yakielezwa, rais wa Ukraine Volodomir Zelenski anasema kwamba mashambulizi ya Russia yameua mtoto wa kiume mwenye umri wa miaka mitano mjini Kherson. Kwa upande wake, White House inasema kuhusiana na mgogoro wa Ukraine na Russia, viongozi wa kundi la mataifa saba yenye uchumi mkubwa G7 wanaokutana Hiroshima, Japan baadaye wiki hii wanatarajia kuzungumza na rais wa Ukraine Volodomir Zelenski. Wakati huo huo, afisa wa ngazi ya juu wa jeshi wa ulinzi na afisa wa jeshi wameieleza VOA kwamba Marekani imehesabu kwa makosa idadi ya misaada ya kijeshi iliyotoa kwa Ukraine kwa zaidi ya dola bilioni tatu, ikiwa ni makosa katika hesabu zake na hivyo itaondoa wasiwasi uliopo kwa utawala wa Marekani kuomba bunge fedha zaidi kusaidia Kiev katika mapambano. Matangazo ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na sasa tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, ni kwamba waathiriwa wa mvua na mafuriko pamoja na mashirika ya kiraia huko Kivu Kusini, mashariki mwa Kongo, waomba msaada zaidi kusaidia watu pamoja na familia zilizoathirika sana na mvua nyingi zilizosababisha vifo vya mamia watu huko Bushushu na Nyamukumbi. Ostel Malevika yuko katika eneo hilo na ametuletea ripoti. Papilu Keka ni kiongozi wa shirika la Bodie Dalari ikiwa ni shirika lenye kutetea haki za binadamu pamoja na misaada kwa watu wasiojiweza mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asema hali ni mbaya kwa wakazi walioathirika na mvua kali katika miji ya Nyamukubi pamoja na Bushushu wilani Kalehe, hapa Kivu Kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kinachohitajika kwa sasa ikiwa ni wadau wote kuungana kwa, kwa ajili ya kusaidia wakazi waliobaki baada ya wengi wao kufariki dunia na kupoteza mali zao, kwa maana wanahitaji vitu vyote, wanahitaji vyote kwa maana hawana kitu, nyumba zimebomoka, vitu vimeenda, nguo zimeenda, hawana chochote, hawana maji, hawana chakula, hawana dawa. Wanahitaji msaada kabisa ya watu wote, na sisi wenyewe hatuwezi kuweza, ndio maana inaomba watu wengi wakuja wawasaidie kabisa. Wengi wa wakazi bado wakiwa wanapitia hali mbaya, eneo hili la Nyamukubi wakianja kujenga makazi mapya kwenye milima kama mama huyu Florase aliyepoteza watoto watatu na majirani zake, pembeni ya ziwa Kivu katika muji wa Nyamukubi tunalomba watusaidie watutilie dispensaire tunalomba watujengee, basi batafute hata place ya mzuri yenye haina hata ile mpromoko hapa. Anakutana naye Bahati Joel Kizungu aliyenusurika kifo baada ya kupoteza watu katika familia pamoja na marafiki zake za 20, zaidi ya ishirini, tulikuwa watu zaidi ya makumi mbili na tano, tulionekana tu bawili basi, wengine kama walibabako mumajiwe kama mamaiti zilisha nani, hatujui Justice na sheba wili bali tuweba muopitali tulikia rudia nyuma nawala, na wala beba lipatika na kamili bali sha zikiwa na kuzikiwa mbaya ba karibu ni watu makumi mbili wanatia shimu moya wanafunika, karibu ni watu kumi shimu moya wanafunika kuzikiwa tu za vile manyamu. Kufuatia malalamiko hayo UNICEF ikishirikiana na shirika la IDES wameanja kuwapa hema pamoja na vitu vya kujifunika baadhi ya wa waasirika elfu mbili na miatanu hapa nyambu kubi, akisema Gracia Mihigo kutoka shirika IDES. Tuko hapa kwa ajili ya kusaidia waliopata wali shida ya mafuriko ya maji, tukiwaletea vitu ya nyumbani. Kwa mfano tunaleta masahani, tunaleta machungu, tunaleta nguo, tunaleta na bash au sheeting ili wapate wa, wa, kujenga nafasi kidogo ya kupumzikia, kuchunga gisi, watapata nyingine nafasi ya kuishi. Msaada huo ukiwa mdogo kulingana na idadi ya watu kama anavyosema Shamavu Jean, kiongozi wa wasirika, panya mkubi. Huu msaada kiukweli hautoshi sababu kwanza, umesikia hapo mbeleni kwamba wamekamata nombre kidogo sana. Oser Malvika kumekucha Afrika Nyamkubi Kalehe. Maelfu ya watu wanashiriki wiki hii nchini Kameruni katika maandamano, wakitoa wito wa amani na maridhiano kabla ya siku ya taifa Mei ishirini makundi ya waandamanaji wakiongozwa na wanaharakati, viongozi wa dini na machifu wa kijadi wanatoa wito wa kukomeshwa hotuba za chuki na vita vya kutaka kujitenga ambavyo vimesababisha vifo vya karibu wa Kameruni 6000 tangu mwaka 2017 Abdu Shakur anayesoma ripoti ya Moki Edwin Kinzeka kutoka Yeunde inayoelezea nini juu ya maandamano hayo. Anaripoti kwamba kundi la vijana limewaongoza mamia wa Kamerun katika maandamano ya kulalamika dhidi ya hotuba za chuki na matamshi ya chuki katika mji mkuu wa Yaunde hapo jana. Waandamanaji wanatoa pia wito wa kupatikana amani ya maridhiano katika taifa hilo lilogawika la Afrika ya Kati. Watayarishaji wanasema maandamano yalianza katika miji na vijiji kote nchini siku ya Jumatatu, kabla ya siku ya kitaifa Mei 20 Ilikuwa ni siku rais wa zamani Amadu Aijo alipofutilia mbali mfumo wa serikali ya shirikisho na kupendelea mfumo wa umoja hapo mwaka 1972 na tangu hapo ni siku inayosherekewa kama siku ya kitaifa. Katika maandamano ya jana kwenye mji mkuu, Wakristo wa madhehebu mbalimbali walishiriki kwenye maandamano hayo. Kasisi Humphrey tata mbui ni mkurugenzi wa matangazo katika baraza la kitaifa la makanisa Cameroon, anasema wakristo hawawezi kukaa kimya wakati hotuba za chuki na matamshi ya chuki dhidi ya wageni zinaongezeka na kuharibu sifa za Cameroon. Ni uovu wa aina hii ya matamshi ya chuki ndiyo inaharibu nchi. Ikiwa tunataka amani katika nchi hii, ni lazima tuanze kujifunza namna ya kustahimiliana na kuanza kutumia maneno tunayotumia tunapozungumza na watu wengine na tunapojadiliana. Mbui anasema mapambano kati ya jamii mbalimbali yameongezeka Cameroon baada ya malalamiko dhidi ya matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2018 ambapo Rais Paul Biya alitangazwa mshindi. Kiongozi wa upinzani Maurice Kamto alijitangazia ushindi vilevile vile. Zaidi ya hayo, baadhi ya miji inayozungumza Kifaransa ilianza kuwalaumu wakazi wanaozungumza Kiingereza waliokoseshwa makazi yao kutokana na vita vya kutaka kujitenga maeneo ya magharibi ya nchi hiyo kwa kuwataja kuwa ni wapiganaji au wafuasi wanaotaka kujitenga. Mvutano ulikaongezeka upande mwingine, kulingana na mashirika ya haki za binadamu pale baadhi ya wakazi wanaozungumza Kifaransa katika majimbo yanayozungumza Kiingereza kushambuliwa kwa matusi. Kutokana na hali hiyo yote, baraza la kitaifa la mawasiliano la Kamerun limetoa onyo mwaka jana karibu mara 20 kwa vituo vya redio na televisheni kwa kualika watu wanaohamasisha hotuba za chuki. Waziri wa Habari wa Kamerun Rene Emmanuel Sadi, amesema raia wanazidi kutumia mitandao ya kijamii kwa upande wao kusambaza chuki na kuwadhalilisha watu au kuchochea chuki na kutoa wito wa ghasia dhidi ya watu wa dini, lugha au kabila tofauti na wao. jari... Serikali ya Kamerun inapambana vikali dhidi ya hotuba za chuki na kipaumbele chake ili kulinda demokrasia na utawala wa sheria na kulinda mila na utamaduni wa amani, umoja na kuishi kwa pamoja. Serikali inaeleza kwamba rais Biya anataka wa Cameroon kuonyesha upendo kati yao na taifa lao wakati wanasherekea siku ya kitaifa. Siku ya Jumamosi, Biya ataongoza sherehe za siku hiyo mjini Yaunde. Naam, ni, al, ni siku ya Ijumaa kama kawaida, basi tunashuka mitaani na safari hii tunaelekea huko Kivu Kusini, ambako Oster Malivika kama amevyosikia ripoti yake ametembelea eneo ambapo waathiriwa wa mvua kali wako katika hali nzito. Hebu tusikilize wanasemaje. Sababu hatuna nyumba, hatuna manguo donge, hatuna chochote kama mtu alikuwa na samfra mtu anezipata alipia mtoto kudawa leo hii hakuna, lakini watoto wanagonjwa vengine vako tu uchi. Mtu anafula sasa nakauka, mtoto anavala ndio vile tunaishi. Papa ni uchungu tu tunaishi tu mkambi, kukula ni shida, kulala ni shida. Kama mtu iko na ndugu yake mwenya aliponyokaka jo, mtu anaenda anampatia yakuvala juu. Mtu anamlilia kama ni wa mbali, anapatia mtu hata hinguo ya kuvala anasaidia mtu. Kwe mtoni ngombo ya za mbali sa vile nyavibwe jowa, anasaidia mtu na hinguo ya kuvala. Sasa me kukula ni shida, kuvala ni shida, na kulala ni shida. Ilikuwa ajedi bule kenyesha na tuko msoko tuli tulikuwa tuli. Sasa nilifika mjia pole kimkutana mjia nikifia niko na kimbia nikukutana watoto wenyewe wako munyumba, nikakutana watoto wote washinda kubabwaze kweli, nikimbilia nenda tala kwa watoto, nikakutana wa bebe yeye ameshaenda ndio, na mimi nikikimbia na mkubwa mwenyewe nilikuwa naye mtoto wako aliteremka na maji e, wapi hapa tu pa nyumba kwa tulikuwa sasa. Leo tena ni siku ya soko unapo kukumbuka hii siku, ni kitu gani kinakuja moyoni mwako? Mimi nasikia uzuni sana, jua iko vya mzuri, ndio bibi lishapitikana mimi mtoni ili nibebaka, Muku ni beba mimi na bibi yangu, ni kwa bana wa bibi yangu, mkono kwa mkono hivi. Njoo, efe kama kisiki, njoo likaka nipiga mkono, bibi yangu akenda lwake na mimi nikaenda lwangu. Efe, kusema tena ni mretire, ni mubanie huvu mgongo, mimi na jiretrouver nishakuwa na na kikwembe mkono, mwanamke ashenda zamani Jo, basi na minjo ni kaendaka, sikukuwa tena na roho ya kimutu na nipanda kumuti tu, roho ya kusema kimutu ayo sikukua nayo tena paka hivi bidia. Wale watu kuokuwa hiyo mafasi ambayo serikali itawatia na pia tumemuomba tena pia yeye atusaidie kuambia hiyo mashirika yote ya nasiozi ni wafanye hiyo tunaita mobilisation generale kusudi wa pane majibu kwa hiyo mashida yote ya wakaaji: kuna kuwa shida ya kiafya kunashikiwa shida ya njaa, shida ya mavazi eh, kunakuwa shida ya watu ambao wameachwa na wababa na wamama, maani mayatima, kunakuwa shida ya, ya kukosa vitu vya nyumbani, na kunakuwa shida kaza wa kaza, na tumemwomba yeye famii Atu... yangu bibi yangu alikuwa kunyumba, dadangu Plito alikuwa kunyumba na watoto na wala wanake meenda mupori kukata makala kisha apre njo mvula ilinyeshaka bwana, kwenye alikuwa mporomoko ikamushusha mpaka mtoni. Mwanamke naye kusema sasa takimbia, alikuwa na watoto tatu, watoto tatu mbaine umaiko na jireba mwingine iko kushingo na mwingine iko kumgongo na mwingine anambana mkono, apre ule wa mumkono mtoni kamunyanganya aye, na ule wa kushingo kisha wa mumgongo naye ikamfungula apre kumfungula akaenda pre kwenda akuzua mtoto amepita wapi? Kisha ule wa kushingo, chakula iko nafika. Huko kabisa, tunaziona kuna hema, kuna sahani nini, hakuna na manjanja, lakini kwenye nilipokea kwenye manjanja. Na pesa ya gavana alisema walipatia watu? Hakuna pesa, hakuna, hakuna mutu. Na mukaji muuma kule kwa zile pesa, hakuna hii. Hakuna hii kabisa. Pesa zimekwenda wapi? Hatujui. Viongozi wetu mutu zuluza sasa zile viongozi. Kama kwa ni jefu fulani tapana musaada, ikuwe yopeke kabisa, yangalie yopeke. Andiki, andiki kila mukimbizi wala kila mutu. Basi hapa ni yopeke. Uh, kwa jisi munajua hapa kale walipata uh, shida ya maji ilibeba manyumba nikaua watu wengi na watu wakakosa makao. Sasa sisi kama World Vision en partenariat na Pame, tukakuya kupana aide d'urgence ya kwa mbio mbio, je tulileta biscuits au tema energetic dia kuangalia wale wenye hayapata chakula kukamata mbio mbio pata taka ngufu kwanza kidogo kakulala na kuangalia kisa ya kulamuka anatandagistu nam. Asante sana Malivika kukusanya habari hizo, taarifa kuhusu mambo yanayotokea huko Kivu Kusini. Basi Idi Ligongo hapa natusomea muhtasari wa habari. Idara ya kitaifa ya ujasusi ya Somalia NISA Alhamisi imesema kuwa imekamata shehena mbili haramu za silaha na vifaa vya milipuko ambavyo vinaonekana kuwa vinaelekea kwa kundi la wanamgambo wa Al-Shabab. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Mogadishu, waziri wa ulinzi wa Somalia Mohamedi Ali Haga alisema idara hiyo ilipata silaha, silaha hizo kwenye bandari na uwanja wa ndege wa Mogadishu. Washambuliaji waliwaua walinzi watatu na mjumbe wa msafara wao katika shambulio la kuvizia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Alhamisi asubuhi. Taasisi ya uhifadhi wa mazingira ya Kongo ICCN, imesema watu hao walishambulia wakati msafara huo ulikuwa ukisindikizwa na walinzi wa ICCN kutoka kijiji cha Kivandia karibu na hifadhi ya Virunga ambayo ni makazi ya nusu ya idadi ya sokwe wa milimani walio hatarini kutoweka na eneo la mashambulizi ya mara kwa mara ya wanamgambo. Rais Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe amepongeza ushirikiano kati ya nchi yake na jirani yake Msumbiji alipokuwa anamkaribisha mgeni wake, Rais Filipe Nyusi, alipokuwa anaanza ziara rasmi ya siku tatu nchini Zimbabwe viongozi hao walikutana na waandishi wa habari hapo jana na kuzungumza juu ya miradi yao ya pamoja katika kukuza nchi zao ambayo inalenga na takriban asilimia ishirini ya wafungwa wote nchini Zimbabwe wameachiliwa huru Alhamisi wa chini ya msamaha wa rais miezi michache kabla ya uchaguzi mkuu. Mwisho wa muktasar wa habari. Asante, nanakamilisha matangazo yetu ya leo, siku ya Ijumaa. Tunakutakieni nyote kila la heri. Kwa niaba ya Idi Ligongo, hapa mwongozi wa matangazo ya jumba ya Hamza, mimi ni Abdu Shakur Abud nasema asanteni, msikose kusikiliza matangazo yetu ya mchana na jioni. Kwa hereni.