ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Assalamualaikum alaikum msikilizaji, popote pale ulipo. Hapa studio mimi leo ni Abdu Shakur Abud, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya Live Talk. Ni Ijumaa ya Juni, Mei 19 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini Juni, tayari bana, tuko Mei lakini Nam, basi, kama mkamiti alivyosema hii leo siku ya Ijumaa tunakuletea live talk, ambapo wewe msikilizaji unaweza kushiriki pia. Na hii leo tunazungumzia juu ya ikiwa kodi zinazotozwa katika nchi za Afrika Mashariki ni nzuri au ni faida kwa wafanya biashara. Mimi nafikiri hizi kodi zinazotozwa kiukweli ni kwamba zina, zinagongana zenyewe kwa zenyewe, kwa sababu unakuta kodi ina, inachajiwa na halmashauri, wakati huo huo e, TRA nao wanazichaji. Katika taarifa nyingine ni kwamba rais Bashar al Assad apongeza kukaribishwa tena kwenye Umoja wa Nchi za Kiarabu, na rais Zelenski akiwataka viongozi wa nchi za kiarabu kuunga mkono mpango wake wa amani. Hizo basi, mpendwa msikilizaji, ni baadhi tu ya vidokoi, ya vidokezo vya ripoti tuliokuandalia hii leo katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza mkamiti, hebu tupate habari muhimu za hii leo. Katika habari muhimu za dunia ni kwamba ni mara ya kwanza kwa rais wa Siria Bashar al-Assad anahutubia chombo hicho tangu Siria ilipoondolewa katika Umoja wa Nchi za Kiarabu mwaka 2011 kufuatia ukamataji wake alioufanya kwa waandamanaji wanaompinga ndani ya Siria. Mkutano wa Umoja wa Nchi za Kiarabu ni fursa ya kihistoria kuelezea masuala ya kieneo bila ya uingiliaji wa kigeni ambapo inatufanya sisi tujitafakari tena katika dunia ambayo inaundwa hii leo kwa ajili ya sisi kuwa na jukumu lililo hai, aliongeza Asad. Mmoja kati ya mwingine viongozi wa Kiarabu walikaribisha kurudi kwa Siria kwenye Umoja wa Nchi za Kiarabu, na katika hotuba yake mwenyewe Assad alirudia akisema kwamba Siria ni mtoto wa dunia ya Kiarabu. Lakini kiongozi mmoja muhimu hakusikika akiongea: Emir Tamim bin Hamad Al Thani wa Qatar, ambaye mwaka 2018 alimwita rais wa Siria mwalifu vita akitafuta uungaji mkono kwa watu wake. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky pia alihudhuria mkutano huo, wakati mwana mfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman alipoelezea utayari wake wa kuongoza mazungumzo ya vita kati ya Moscow na Kiev. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky ataungana na viongozi wa kundi la mataifa tajiri G7 huko Hiroshima nchini Japan. Safari ndefu ya Zelensky kutoka nchi yake iliyokumbwa na vita, wakati wanachama wa G7 wanaahidi kuleta ushirikiano kamili na amani ya kudumu nchini Ukraine. Zelensky alitarajiwa kulihutubia kundi hilo kwa njia ya video Jumapili, lakini waziri wa ulinzi na usalama wa kitaifa wa Ukraine Oleksiy Danilov akizungumza kwenye televisheni ya taifa alithibitisha kwamba Zelenski atahudhuria mkutano huo. Masuala muhimu sana yataamuliwa huko, na kwa hivyo basi uwepo kamili wa rais wetu kwa hakika ni muhimu sana kwa ajili ya kutetea masilahi yetu, alisema. Uthibitisho wa Zelenski kuhudhuria umekuja wakati viongozi wa ji saba kutoka Marekani, Kanada, Ufaransa, Ujerumani, Italy, Uingereza Japan na Umoja wa Ulaya wakirudia tena nia ya yao ya dhati ya kusimama pamoja dhidi ya hatua isiyo halali ya Russia vita vya uchokozi dhidi ya Ukraine. Uingereza inatoa wito wa mageuzi ya Mahakama ya Ulaya ya Haki za Binadamu wakati serikali inajaribu kushinikiza kupitishwa sheria mpya ambayo itawaruhusu wanaomba hifadhi wanaowasili kwa boti ndogo kupelekwa haraka Rwanda kwa usaili na makazi bila kuwa na haki ya kukata rufaa. Juni mwaka jana majaji kwenye mahakama hiyo waliweka amri katika dakika za mwisho wakizuia ndege ya kwanza kuondoka. Mahakama ya Ulaya ya Haki za Binadamu ni chombo cha mahakama ya Baraza la Ulaya, taasisi ya haki za binadamu yenye nchi wanachama 46 na sio sehemu ya Umoja wa Ulaya. Kumekuwa na ongezeko la haraka la idadi ya wa wahamiaji wanaowasili kwa boti ndogo kwenye ufukwe wa Uingereza kutoka Ufaransa katika miaka hivi karibuni. Serikali inasema matumaini kwamba azma ya kuwapeleka Rwanda bila ya haki ya kurudi Uingereza itawadhoofisha wahamiaji wengi wanaofanya safari hatari kukatisha mkondo wa Uingereza, English Channel. Pia inaamini sera hiyo itapelekea kuvunja magenge wafanya ya wafanyabiashara ya usafirishaji haramu wa binadamu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Uporaji mkubwa unaofanywa na watu wenye silaha pamoja na raia wanafanya maisha kuwa magumu zaidi kwa wakazi wa Khartum waliokwama kwenye mapigano makali kati ya jeshi la Sudan na wanamgambo wa Rapid Support Forces RSF. Mashahidi wanasema wakati RSF inashikilia ardhi ya mji mkuu na jeshi linafanya mashambulizi ya anga ya mara kwa mara. Mashahidi wanasema polisi walitoweka ghafla mitaani wakati mapigano yalipoanza mjini Khartoum hapo Aprili 15. Hakuna mtu anayetulinda Hakuna polisi. Wahalifu wanashambulia nyumba zetu na wanachukua kila kitu tunachomiliki, alisema Sara Abdulazim mwenye umri wa miaka thelathini na mitano, mfanyakazi wa serikali. Wakati ghasia ikiikumba Khartum, jeshi inalituhumu RSF kupora benki, masoko ya dhahabu, nyumba pamoja na magari. RSF inakanusha madai hayo na imetoa video zikionyesha wanaume wake wakikamatwa waporaji. Wanamgambo hao wanasema baadhi ya watu wanavaa sare za RSF na kuiba ili wanamgambo wa RSF waonekane ni wabaya. Zaidi ya watu mia moja katikati mwa Nigeria wamekufa katika siku kadhaa za ghasia kati ya jamii mchanganyiko ambazo zimeharibu mamia ya nyumba na kusababisha maelfu kukimbia, maafisa katika eneo wamesema hii leo Ijumaa. Mapigano kati ya wa wafugaji na jamii za wakulima katika jimbo la Plateau ndiyo mabaya zaidi kutokea katika eneo ambalo kwa muda mrefu limekuwa likitaabika na mivutano ya kikabila na kidini, pamoja na mashambulizi ya kulipiza kisasi. Idadi ya vifo kutokana na mashambulizi ya watu wenye silaha kwenye vijiji vya wakulima ndani na kuzunguka wilaya ya Mangu tangu mwanzoni mwa wiki imevuka mia moja baada ya ripoti za awali zilizoeleza kwamba watu themanini na watano waliuawa. Afisa mmoja katika eneo hilo alisema, vikosi vya usalama vya jimbo la Plateau vilisema Alhamis kwamba hali ya utulivu imerejea, lakini vyanzo katika eneo vilisema vijiji kadhaa bado vilikuwa vikitaabika na ghasia hizo na kwamba wakazi walikimbia. Idara ya hali ya hewa ya Marekani, USGS, inasema tetemeko la ardhi la kiwango cha 7.7 Richter limepiga Ijumaa huko South Pacific na kuchochea maonyo ya tsunami ambayo baadaye yaliondolewa kwa Loyalty Islands of New Caledonia na Vanuatu. USGS inasema tetemeko lilitokea usiku wa manane kilomita 334 mashariki ya mji wa Vao huko New Caledonia au kilomita 436 kusini magharibi ya Vanuatu. Asante Mkamiti kwa taarifa hiyo ya habari na mnaendelea kusikiliza Live Talk inayopatikana katika redio shirika zetu ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na kanda zima la maziwa makuu. Pia tunasikika kufuatia Radio Citizen inayosikika huko Kenya, na vilevile unaweza kutusikiliza katika mtandao VOA swahili.com ambapo sehemu ya pili ya Live Talk itaweza kusikika katika ukurasa huo peke yake bila ya redio. Sasa leo tunazungumzia swala la kodi kwa wafanyabiashara huko Afrika Mashariki. Je, kodi hizo zinawasaidia au zinawaletea hasara na matatizo, kama tulivyoshuhudia wiki hii kwenye soko kuu la Kariakoo mjini Dar es Salaam, ambapo wafanyabiashara waligoma hadi pale serikali kuingilia kati kusikiliza malalamiko yao. Na huko Kenya hii leo tu tumesikia serikali ya William Ruto imependekeza kuongeza kodi kwa asilimia tano kwa bidhaa mbalimbali ili kuweza kusanya fedha kutokana na hali mbaya ya hazina katika nchi zao. Sasa hapa linakuja swala ni kwamba katika hizi nchi za Afrika Mashariki, Tanzania, Rwanda, Burundi na Uganda, wanatoza asilimia kumi na nane ya VAT, kodi ambayo inatolewa bidhaa zinazoagiziwa nje au zinaopatikana ndani ya nchi. Kenya peke yake ni asilimia kumi na sita. Kuweza kuzungumza juu ya maswala haya kwenye simu moja kwa moja kutoka Kenya, tunamfanya biashara Dominik Ngowi pamoja na Dr Sam Ikwaye huko Kenya, na Joshua mchumi kutoka Dar es Salam, Tanzania. Tutapata wengine, tutazungumza nao kutoka Rwanda. Tunaye pia Aureli kutoka Rwanda naambiwa. Basi moja kwa moja twende huko Tanzania kwa Joshua, hapa tuelewe huko Tanzania ndo tunajua moto unawaka kuhusu swala hili la Kariakoo, swala la kodi. Nini hasa malalamiko mpaka hivi sasa? Kodi inakera vipi biashara? Asante sana eh. Kodi imechangamoto Tanzania, wafanyabiashara wa Tanzania wanalalamikia utitiri wa kodi zinazotozwa na idara za serikali za utozaji kodi za serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na wakisema kwamba ni nyingi mno, hazitazami hali yao ya kuweza kulipa kodi hizo. Kwa hivyo, kwa karibuni, sio tu wiki mbili zilizopita, lakini kwa karibuni mwaka mzima huu, e, kumekuwa na vuguvugu vugu la wafanyabiashara kutaka kupeleka malalamiko yao na wasikike kwamba kodi ni kandamizi na hazilipiki, ni utitiri, ni nyingi mno. Pia wamelalamikia kuhusu urasimu ulioko bandarini wakati wa kutoa mizigo yao, wakisema kwamba kuna changamoto, lakini pia lingine, wamezungumzia kuhusu e, udhaifu na rushwa ya baadhi ya wafanyakazi wa mamlaka na idara za, za utozaji kodi na usimamizi wa kodi hapa Tanzania. Sasa Joshua, kuweza kuwefahamu vizuri, unaposema kodi nyingi, je, ni kiwango cha kodi au aina mbalimbali mbali za kodi? Maanake hapa kuna tatizo kubwa kuhusu biashara. Kuna kodi yule mtu analipa kulipa ka nyumba yake au mahala ya biashara, alafu kodi katika bidhaa na kadhalika. Je, ni kuna aina ngapi za kodi ambayo anasema ni nyingi? Kodi vyote viwili? Kwa hivyo kumbe kuna kiwango cha kodi moja, na nitakutolea mfano, lakini pia kuna aina za kodi. Kwa mfano, kwa aina, tuanze na hili la pili: kuna aina zaidi ya kumi na tatu ya kodi ama tozo ama ita malipo ambayo mfanyabiashara ambaye ana fremu yake kwenye eneo la Kariakoo ambapo ndipo mgomo ume, umefukuta anapaswa kuilipa kuzilipa mamlaka za serikali. Kwa hiyo maana yake huo ni ukitiri la pili ni viwango vya kodi, na hapa nitakupa mfano mmoja e, Tanzania tuna tuna kiwango cha mtu kuingia kwenye neti ya VAT. Nikisema kiwango cha mtu kuingia kwenye neti ya VAT, yani kwamba wewe ukiwa na biashara ambayo inazidi kiwango fulani cha fedha, e, ina ina thamani ya zaidi ya kiwango fulani cha fedha, basi wewe unapaswa kulipa VAT kwa hapa Tanzania ni shilingi milioni mia moja. Sasa wanalalamikia, wanasema iko kiwango ni cha chini sana, kiasi kwamba kinakuta kimezoa mpaka wale samaki wadogo wadogo na dagaa, yaani wafanyabiashara wadogo wadogo wanakuwa wametumbukia ndani ya neti ya kulipa kodi. Kwa hivyo vimambo mawili: kiwango na aina, ni nyingi mno, hata hiyo kumi na tatu niliyosema pengine ni ndogo ziko instances ambazo mpaka aina kumi na nane kiwango na aina hiyo. Mm. kiwango nane na aina nyingi nane. Sasa hizo kodi zote za nini? Hebu tumsikilize Dominiki labda kwa Kenya. Je, kuna viwango, kuna aina ngapi za kodi wafanyabiashara wanatolewa? Eh, asante sana kwa hii nafasi ambayo umenipatia, na ningependelea kuzungumzia aina za kodi ambazo zinatozwa hapa nchini Kenya. Aa, kama vile mwenzangu kutoka Tanzania amesema, hapa Kenya kodi ni vile vile ni, ni, ni kama zinatoshana huko mjini Tanzania kwa sababu kuna zile kodi za kawaida ambazo wafanyikazi wanatozwa na kuna zingine zile ambazo wanabiashara wanatozwa, na ile kodi ya hivi majuzi ambayo imewakera watu wengi hapa mjini, ile kodi serikali ya mheshimiwa Rais Ruto ameiweka -ame katika wananchi, kodi ya, ya katimia, kwa kila mfanyikazi atoze ili ajengewe nyumba ile ile tunaita affordable housing. Haya, unanipata? Tunakupata Dominic, lakini kidogo na matatizo, pengine ungetafuta eneo mwafaka. Wakati unatafuta eneo mwafaka, basi twende huko Rwanda kwake Euradi. Ni mfanyabiashara na ambaye anamiliki biashara kubwa katika mji wa Kigali ikiwemo uh, kampuni ya ma, matunda. Haya, karibu utueleweshi na wewe uh, mfumo wa kodi ulizopo huko nchini Rwanda na aina za kodi pamoja na viwango. Asante sana mtangazaji, kama ulivyosema. Naitwa Baingana Euradi, ni mmiliki wa kampuni ya matunda Investment Company Limited, ambayo inamiliki kampuni ya usafirishaji ya matunda Express. Kama unavyosema kweli, kama wenzangu walivyosema, upande wa Tanzania, upande wa Kenya, eh, kwa upande wa Rwanda tutatofautiana kidogo. Sisi kodi inatokana na biashara gani unayoifanya. Ukija kwenye biashara labda ya maduka, hiyo eh, biashara haina kodi eh, sawa na labda biashara ya usafirishaji Eh, na ukija kuangalia upande wa Rwanda kati ya wafanyabiashara eh, na serikali utakuta kuna maelewano mazuri tu, ambapo sio rahisi ukute mfanyabiashara amekandamizwa zaidi ya kiwango kinachohitajika. Eh, na mara nyingi ukija kuonekana umekandamizwa labda na muhusika mm, wa serikali, lakini unapojua sheria inawekwa na serikali lakini wale watekelezaji mara nyingi wanaweza kuwa tofauti. Sasa hapo unapoona kwamba kuna utofauti fulani wa mtekelezaji wa sheria, hapo upande wa Rwanda unauruhusiwa kabisa kwenda ngazi inayofata na kulalamika na kuona kwamba kweli unacholalamika, kama ni kweli, na unasaidiwa eh. Kama labda niende upande mmoja, upande wa maduka eh, haswa haswa kitu sasa hivi kinachoendelea ni VAT. VAT sasa hivi inakuja, inahamasishwa mpaka kwenye yule mfanyabiashara wa chini kabisa. E, sio mbaya kwa upande wa wafanyabiashara make. E, mara nyingi ulikuwa unakuta mfanyabiashara mkubwa ambapo walikuwa wameweka kwamba kama e, mauzo ya milioni ishirini ndio ulikuwa unaenda kwenye VAT. Ulikuja kukuta kwamba wale wafanyabiashara wa chini wanafanya biashara kubwa tu kimaficho, kwa kuwa wao hawalipishwi ile VAT. Lakini sahivi sheria inasema kwamba mfanyabiashara yeyote alipe VAT. Kwa hiyo upande wa Rwanda, kwa kweli, malipo ya matozo sio shida sana kwa wafanyabiashara. mm -hmm, tunashukuru Mpana. Basi kusikia kwa hivyo twende kwa mchumi Dr Sam Ikwai, tupatie mtazamo jumla, kama ulivyosikia wafanyabiashara kutoka nchi hizi tatu tofauti katika ukanda wa Afrika Mashariki. Naam, ni ukweli, nchi za Afrika nyingi zimekuwa na changamoto nyingi sana kwa masuala ya kiuchumi eh, lakini hususan ningependa kuangazia nchi ya Kenya ambayo, uh, tuna serikali mpya ambayo imeingia mamlakani hivi karibuni uh, mwaka jana ambayo uh, um, imekuwa na changamoto nyingi sana kuweza ku uh, kwa sababu imekuja wakati ambapo uchumi duniani umezorota sana, na wananchi wake wengi wamekuwa na changamoto kuweza kumudu masilahi uh, yao ya kawaida ya siku kwa siku uh, kwa sababu kumekuwa na changamoto mbili. Kumekuwa na shida ya ukame ambayo uh, ilipelekea uh, uh, kupungua kwa chakula ikafanya e, kwamba inflation ikawa juu sana. Uh, lakini vile vile uh, uh, kuna mambo ambayo yamekuwa yanafanyika katika geopolitics ama masuala duniani ambayo yamefanya kwa ujumla uh, vita vya Ukraini uh, na masuala mengine ambayo yamefanya uh, hali ya maisha ikawa igumu kwa sababu Kenya ni nchi ambayo inategemea pakubwa sana uh, kuagiza kutoka katika soko la nje. Kwa hivyo haya yote yameweza kupata serikali katika hali ngumu sana, ikikumbuka kwamba ni serikali changa na ni serikali eh, ambayo ilikuja kwa platform, eh, ya kusema kwamba hawataki kuwa na deni ikikumbuka kwamba serikali iliyotangulia iliweza kushutumiwa sana kwamba walikuwa wameweza ku, kuomba pesa mingi sana. Kwa hivyo inamaanisha kwamba ili serikali iliyopo iweze kumudu na kuweza kupeana wananchi wake mahitaji yake na kuweza kumudu kama serikali, inahitaji kuweza kutoza uh, uh, ushuru zaidi, na hilo ndilo Rais wa uh, nchi ya Kenya Daktari William Ruto ameweza kufanya na serikali yake, kuhakikisha kwamba amekuja na mikakati tofauti tofauti, tofauti uh, ya kuweza kukuza uh, Uh, uchumi wa nchi kutokana na mapato ambayo yanakusudiwa kuweza kutoka ndani ndani kwa ndani, na pia ni nchi ambayo imeendelea. Kwa hivyo kuna uhitaji wa kuweza kuangalia social protection, na masuala ambayo yanahusu Wakenya kwa ujumla, jinsi ya kuweza kuzalisha uh, mahitaji mbalimbali mbali, bila kutegemea kuweza kukopa nje. Kwa hivyo kwa sababu ya msingi huu imepelekea kwamba uh, uh, serikali imekuwa na uh, ada nyingi sana ambazo zimeweza kutokezwa Mwenzangu ameweza kuzungumzia kuhusu housing levy, ku- gharama ya mafuta imepanda, na kuna ongezeko tu la taxes ama ushuru mwingi ambao serikali imekuwa inaitisha, jambo ambalo limepelekea hata serikali, uh, wale katika upinzani kuweza kuitisha uh, uh, maandamano, kwa sababu wananchi wengi wanaweza kuhisi kwamba ni vigumu. Uh, na imekuwa changamoto kuweza ku-, uh, kupata pato, wale ambao wameweza kuajiriwa, wale ambao wamejiajiri, na kila mtu anapata uzito wa uzito kutokana na hali ile. Naam. Asante Sam, kwa maelezo haya yote lakini mimi nitataka kurudi pale pale tena kwa Joshua Lukongwe, ni kuhusu aina hizo umesema kumi na tatu hadi kumi na nane. Mtu anajiuliza hizi kodi za kitu gani? Maanake mtu anaweza kusema kwamba kodi kutokana na mapato yako, kodi kutokana na bidhaa na kadhalika. Kwa ufupi, labda kodi tano zinazotajwa ni kuhusu nini? Kwa hivyo, kwa hapa kwetu, ukiwa na biashara yako pale, tuseme Kariakoo utapaswa kulipa yale ambayo yanakwenda serikalini ambayo yanakuhusu moja kwa moja na yanatoka mfukoni kwako, utalipa kodi hiyo. Kwa mfano, kodi utalipa leseni, achana na hizi ambayo unalipa serikalini. Uta, utalipa leseni utalipa VIT, utalipa nini, utalipa bandarini kuingiza mzigo, utakuja, sijui kuna ushuru wa jiji, siu kuna, yaani ni, ni litania ya ya ya kodi, utalipa sijui sijui pale ukaliakoua una utaratibu wa wa kulipa ulinzi. Kwa hiyo wana hawa nini, mgambo, wanawalipa mgambo. Kimsingi ni, ni orodha ndefu sana sana, sana, sana ya na pengine tukianza kuichambua muda huu tunaweza tusimalize. Ndio haya. <laughs> Endelea kodi ya mauzo na kadhalika. Kwa hivyo, yani, utaona kidogo kidogo, utoke na mzigo bandarini, utaulipia kitu fulani, ukileta utalipa, uta, uta, uta, uta sijui kodi ya mauzo utalipa VAT utalipa kitu gani, kodi ya ngoziko la thamani na kadhalika na kadhalika. Kwa hiyo orodha hiyo ni ndefu sana sana tu, na iko kwenye public domain na nafikiri, labda pengine, hilo si la muhimu sana kwa sababu liko wazi, isipokuwa tu labda swali la kujiuliza ni kwamba tumefikaje, tumefikaje kwenye msururu. Na, na, na, na labda pingine cha, cha kuongeza ni kwamba haya yote yanatoka kwenye mfuko wa mfanyabiashara, sawasawa eh? mm. kwa hiyo kuna hizo ambazo serikali inachukua huyu huyu amlipe, sijui nani amlipe, mwisho mf... wa siku anakuta kwamba kumbe hawezi kufanya biashara Kariako, na kila siku zinawekwa mpya na nyingine kwa sababu tu serikali inaangalia, unajua nini, sisi tunahitaji kufanya spending hapa, tunahitaji fedha. Mfumo wa kodi wa Tanzania ni, ni huu, tunauita haujali uwezo wa mfanyabiashara kulipa. Mimi ninaita nimeukodi nime nimeupa neno, unajali mahitaji ya matumizi ya serikali kwa kila siku, itaweza kuongezwa kodi mpya ambao pengine hata utungwaji wake haukuwa na uwazi sana na unamkandamiza wa mfanya biashara. Joshua hapo umesema, ku... Joshua umesema kitu muhimu sana kwamba kodi hizo hazimfai mfanya biashara. Kwa hivyo Dominique, unafikiri kodi kama hizi zinawafilisisha wafanyabiashara au ni wateja wenyewe ndo wana, mwisho wa siku wanalipa hizo kodi, wanajikuta kwamba vitu ni ghali zaidi kuliko ilivyo kawaida? Asante sana, na kwanza nitaomba msamaha kwa sababu mahali niko, sijui kama mnanipata mna vizuri. Kuna matatizo ya network. Tunakupata sasa hivi? Nina, ninazungumzia kutoka mahali panaitwa Mtito wa Ndoa, ni kama kilomita mia mbili hizi mashariki ya mji mkuu wa Kenya Nairobi, na kuna matatizo, kuna hizi challenge za network, lakini nafikiri tutaelewana ninakubali na vile mwenzangu kutoka Tanzania amesema ya kwamba uh, mambo ya kodi inaadhiri uchumi. Hata mwenzangu kutoka Kenya yule ambaye alizungumza akinifuata alizungumza vizuri ya kwamba um, kodi inaadhiri mambo ya biashara, na ile kodi ambayo inaadhiri wanabiashara ni ile kodi inaitwa VAT ama value uh, value added tax. Hii kodi baada ya kuwekelewa katika, baada ya ku, tuseme ile ile bei mnunuzi ananunua kutoka, au wafanyikazi wa katikati, unajua, huo mzigo anawekelewa na baada ya kuwekelewa akianza lazima aweke faida yake, ili pia baada ya kuuza awe amebaki na kitu mwishowe kabisa. ona, ona, ne, ona, uh, Dominic, yeah. Nafikiri um, mawasiliano ya yako yeah, si mazuri Dominic, tukalie radhi, mawasiliano ya yako si mazuri hivyo, uh, nafikiri tuna shida ya kukusikia vizuri, na katika katika tukienda huko Rwanda kwa ureda Uh, tuweze kutueleza kwa dakika moja tu, unahisi sasa, watu wamezungumza hapa. Nirudie hilo swala, ni kwamba mteja ndo analipa hatimaye gharama hizi, au mfanya biashara anafilisika, anakwenda tu kwamba anataka kuishi. Uh, kwa upande wangu ninavyoiona, uh, nikichukulia upande wetu wa Rwanda, nafikiri kama VT mtumiaji wa kifaa wa mwisho ndi analipa VT Sio mfanyabiashara maake, mimi kama mfanyabiashara kama nimechukua kitu sehemu fulani, ninavyoenda kuuza naweka ile VAT ambayo nilitoa. Kwa hiyo yule atakaye kwenda kutumia kile kitu, mtu wa mwisho ndi analipa VAT. Kwa hiyo VAT inalipwa na mtumiaji wa mwisho alafu, ukija kwenye haya mambo ya vitu vingine tunavyolipa, eh, unakuta kwamba eh, kibaya zaidi ni kulipa kitu na usione faida yake, lakini tukija kama upande wa Rwanda, unakuta tuna maripo labda ya pesa ya usafi. Huo usafi kweli unafanyika hapa, ule usafi unafanyika, pamoja na kwamba unaripa. Lakini kila asubuhi inayoona gari mbele ya duka lako ikikusanya uchafu, hapo ile hela uliotoa hauna shida nayo. Hiyo swala Kukilia zuri kabisa. Naam, asante sana ngoja, uh, muda umemalizika hapa kwa upande wa radio redio, wapenda wasikilizaji, live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunashukuru, msiondoke kando radio redio yako, maanake tutarudi tu muda mfupi tu baadaye katika mtandao wetu wa voa swahili.com. Basi kaa karibu na radio yako na mtandao wako, tuendelee na mazungumzo. za Afrika Mashariki, saa saba hapa Washington DC, kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti America. Tunaendelea na Live Talk baada ya kuwa katika radio na mtandao. Sasa tuko katika voa swahili.com. Asante kuungana nasi kama tunavyozungumzia hii leo. Tunazungumzia swala la je, kodi zinazotozwa kwa Afrika Mashariki zina faida kwa wafanyabiashara, ni rafiki kwa wafanya biashara au la? Watu wano, wageni wetu wanaoshiriki hapa kuna Joshua Lukongwe huko Tanzania, Dr. Sam Ikwae mchumi kutoka Kenya, Ureidi kutoka Rwanda na tuko pamoja na Kanja Kanje naambiwa kutoka Dar es Salaam. Tuanze moja kwa moja basi kwenda kule Rwanda, umalize wazo lako la kwamba faida hizi za kodi zinakuwaje. Uradi: asante sana mtangazaji, kama nilivyokuwa nasema ni kwamba uh, tozo zinaweza kuwa nyingi lakini, je, kama mlivyosema, ni rafiki kwa mfanyabiashara? Sisi kwa upande wa Rwanda naweza kusema kwamba angalau tisini kwa mia ni rafiki kwa mfanyabiashara, make ile tozo yoyote unayotoa inahusu faida unayoipata wewe. Ukija veti veti, inalipa naripa mtumiaji wa kifaa wa mwisho yule mtumiaji wa mwisho ndiye analipa VAT. Ukija labda kwenye hela inayotolewa kwa usafi unakuta gari kila siku asubuhi inapita mlangoni kwako kwa inachukua usafi ambao ungekusumbua wewe kuupeleka unapopaswa kupelekwa. Ukija kwenye hela ya labda ya, ya ulinzi tunalipa hela fulani ambayo inakwambia kwamba labda ni ya walinzi au walinzi. Je, wanalinda kweli? una usalama kweli wa duka lako? Hapa Rwanda, hata ukiraza mlango wazi duka lako mlango wazi, labda umesahau kufunga asubuhi, unaweza ukarudi na mlango na vitu vyako vyote bado viko ndani. Kwa hiyo hiyo okay, hela utakapoitoa huna shida kabisa ya kwamba umetoa ile hela eh, na nafikiri serikali ina mambo mengi inayoyasaidia inayosaidia wafanyabiashara, imewekwa mifuko baada ya Covid kumi na tisa imeweka mifuko ya kuwasaidia wafanyabiashara kuendeleza biashara zao kwa faida ndogo sana kwa benki. Imeweka mifuko ya kuwasaidia wafanyabiashara, labda upande wa waku, wakulima ambayo inawasaidia kuwapa pembejeo bure au kuwasaidia kwenye vitu vingi tu, vifaa mashine za kumwagilia. Ukija kwenye upande wa usafirishaji, ambapo mii ndio nipo una kuna uwezekano wa kupata hela benki ya kukusaidia kununua magari, na hiyo hela 35% unailipa kwa 5% na unatoa mwaka mzima bila kulipa. Kwa hiyo ukija kuangalia hapo, mifumo ya serikali, kwa upande wangu, nafikiri kodi zinaweza kuwa sio nyingi, au zinaonekana ni nyingi, lakini changamoto ni kwamba unazolipa hiyo hela inakusaidia kweli, unaiona ikirudi ikikusaidia kwenye biashara zako kwa upande wangu nafikiri kikubwa sana ni serikali, serikali zetu kuangalia kwamba tunavyolipa hiyo hela, make sisi ndio mtaji wa serikali. Kama sisi ndio mtaji wa serikali, inatakiwa kwamba kweli tutoe hizo hela, make serikali ndio sisi, lakini serikali nao mm-hmm. wana jukumu na kurudisha zile hera kwenye mahitaji ya wananchi mkamiti hiyo. Sasa naona <mim> kwamba Rwanda tunaambua, tunasifiwa hakuna ulajerushwa, lakini hili <mim> swala zuri sana, usalama wa maduka, wanafanya biashara vizuri kwa wafanya biashara, ambapo hapo ndio ha, mfano mzuri haswa. In, inabidi kabla ya kusonga mbele tu, tu, tu, tu, tuipongeze nchi ya Rwanda, ah, maanake Rwanda yo... hapo unafungua fursa ya ajira kwa vijana kwa wanawake, unawapa mikopo ambayo wanapata riba ndogo. Bila shaka ni mfano Tas... wa kuigwa. Hebu twende kwa mfanyabiashara huyu wake, ku, wa, wa Tanzania, Tanzania. Kanje, unaweza kutuelezaje? Manake mmekuwa mkilalamika, umemsikia mwenzako wa Rwanda yanavyosifu hali ya mambo. Hebu tufanulie wewe kama mfanyabiashara, kodi inakukera namna gani au inakusaidia vipi? Nashukuru sana aa, nashukuru sana ndugu mtangazaji kwa kupata nafasi ya kuchangia katika kipindi hichi. Kwa kweli Tanzania tumekuwa na kodi nyingi, na mwenzangu Joshua kutoka Tanzania alielezea vyema baadhi ya kodi ambazo zimekuwa zikitusumbua, na kama unavyoona, moja kati ya sababu ambazo zilipelekea kuingia kwenye mgomo wa juzi ilikuwa ni kodi mpya ya usajili wa magari na la sto ndogo ndogo katika, katikati ya Kariakoo. Sasa ukitizama kodi hii namna ilivyokuwa, uh, namna sheria hii ilivyokuwa ni kwamba ilikuwa inamtaka mmiliki wa sto au mmiliki, uh, wa gala aweze kuwasilisha taarifa za mizigo yake yote ambayo inapatikana ndani ya na sto yake. Ukiangalia kwa nature ya ufanyaji wa biashara wa Kariakoo ambayo nafikiri labda pengine serikali hawezi kuelewa sana. Uh, kuna watu ambao labda wanapata mizigo kwa mikopo, lakini kuna watu wengine ambao wanapata mizigo kwa uh, kuna watu wengine ambao wanakuwa wanapata mizigo kwa njia tofauti tofauti. Mm-hmm. Sasa so, shida inapokuja ni kwamba sh sheria hii inataka watu wawasilishe ritani ya mzigo ulioko pale. Kuna kuharibika kwa mzigo, kuna kurejesha mzigo wakati mwingine kwa mteja ambaye uliponunua kama ikiwa umeshindwa kulipa sheria hii ingeenda kutengeneza rushwa kubwa sana kwa upande wa serikali kwa sababu ikiwa mfanyabiashara atashindwa kurekodi taarifa zake sawasawa, na kama mnavyojua katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na kati, suala la urekodiji wa taarifa za biashara sio mzuri sana kwa wafanyabiashara. Hii ni kutokana na uelewa, level ya elimu. Kwa hiyo watu wamekuwa wakifanya biashara bila kuwa na rekodi sahihi sana na Uh, sheria hii ingeweza kwenda kutengeneza uh, rushwa sana kwa maafisa wa TRA, lakini pia ingekuja kuwa kandamizi, lakini pia tuna yingine uh, ya forodha ambayo ameielezea kidogo. Kwa mfano kwenye kwenye kupitisha mizigo uh, ndani ya bandari ya Dar es Salaam kuna kodi uh, ipo loophole kubwa ambayo inaweza kumfanya afisa wa TRA afanye makadirio kadiri anavyoona yeye. Sheria haielekezi moja kwa moja kwamba bidhaa hii kwa mfano umeingiza jiko la umeme au umeingiza tv au umeingiza vifaa uh, vya simu haielezi moja kwa moja kwamba utalipa kiasi gani? Mm -hmm. Hii inawafanya kwamba mteja mmoja anaweza kukadiriwa mapato ya juu, lakini mtu mwingine anaweza kukadiriwa mapato ya chini, jambo ambalo linakuja kuleta ushindani ndani ya soko, ambayo inapelekea hata kulipa vati haiwezekani, kwa sababu kama unavyojua Swala la vati analipa mteja. Kwa hiyo ikiwa kuna mtu ambaye amepata ushuru ambao ni bora kuliko mtu mwingine, huyu mmoja atashindwa kufanya mauzo na anaweza akapata hasara kubwa sana katika biashara yake. Kanje, tafadhali hembu rudia tena utueleweshe vizuri pale. Ofisa wa TRA uh, ni kwamba ana jukumu kubwa la kukupa kodi kulingana na mtazamo wake yeye, si kulingana na sheria pengine ipo au kanuni za kufuata kulingana na mzigo ulionao wewe, mfanya biashara ya kwa sheria yetu ya Tanzania kwenye forodha. mm -hmm. Uh, wakati mwingine kuna, kuna, kuna, kuna mwanya ambao unaweza kumruhusu afisa ambaye anafanya makadirio mm. Akaweza kukadiria kulingana na anavyoona mzigo ulivyo. Ndio maana malala, moja kati ya malalami ya malalamiko makubwa ya wafanyabiashara utakaosikia ni kwamba kuwe na bei elekezi katika kila bidhaa kama ilivyo kwa magari. Mtu anayeagiza gari lake leo kutoka Japani anajua kabisa likifika Tanzania atalipa shilingi ngapi. Kuna wakati mwingine mtu anaona bidhaa fulani labda Uchina na anataka kuimport katika kupitia bandari ya Dar es Salaam, anakuwa surprised unapofika so, bandari ya Dar es Salaam akukutana na, na kodi ambayo hauwezi kuilipa na wengine wanaacha kabisa mizigo yao na kutokomea, kwa sababu ya lupoli iliyopo ya mtu kuweza kukadiria kadiri mm. anavyoona mzigo uliopo. Kwa hivyo hiyo ni swala wazi kabisa la kuzusha rushwa, ndiyo maana rushwa imekithiri mm. Dr Sam, kwa upande wako huko Kenya, wewe kwa ujumla sasa ukiangalia, je, tatizo hilo vilevile mm. linajitokeza vile naichokeza pakubwa na pa, nafikiri hakuna, ningependa kurekebisha tu kidogo. Mara nyingi rushwa kodi inapotozwa, huwa sio lazima kwamba kodi itatozwa kuweza kukufaidi wewe kama yule ambaye anayechukua. Uh, na ni vizuri msikilizaji aweze kuelewa kwamba kuna kanuni ambazo zinapelekea uh, kwa mfano serikali inapokuwepo basi inapatiwa ruhusa ya kikatiba kuweza kukusanya kodi. Kwa hivyo wewe unapokuwa unauza bidhaa yako shilingi kumi, kwa mfano, unaongezewa shilingi asilimia kumi na sita juu yake. Kwa hivyo unakuwa na zile pesa za kuweza kufanya kutokana na yule ambaye anatumia kile kifaa ambacho kinauzwa, ili kwamba serikali iweze kutoa usalama, iweze kupeana huduma, uh, watoto labda wanasoma skuli, uh, kuweza kutengeneza mabarabara na kutoa huduma zingine kwa wananchi. Uh, na ndio sababu tunalalamika sana kama wananchi, nafikiri wengi wa Afrika Mashariki kwa sababu uh, wengi hawataki hawa, ha, ha, wa, wananchi wengi sio kwamba hawataki kulipa kodi, lakini serikali nyingi zimekuwa na historia mbaya kwamba kodi inapotozwa ni kwamba ile kodi haiweki katika matumizi ambayo yanatakikana, na mara nyingi zimepelekea kuweza kunufaisha na kufaidisha uh, watu wa kibinafsi. Serikali ya Kenya hivi karibuni na hata jana tu uh, uh, rais ameweza kutimua Uh, baadhi ya uh, uh, viongozi na kuweza kufutilia mbali bodi nzima kwa, kwa, kwa KEMSA, shirika ambalo linahusika kuweza kununua madawa na kuweza kutoa madawa katika serikali zote gatuzi, na hata uh, kusapoti muundo msingi wa matibabu kupeana madawa hapa nchini. Inaonyesha kwamba uh, wakati kodi inatozwa kuweza kuhakikisha kwamba wananchi wa kawaida wanaweza kupata madawa, ni kwamba kuna ubadhirifu na wizi ambao unafanyika kwa wafanyikazi fulani katika serikali ambayo inapelekea kwamba ile kodi haiwezi kumfaidi mtu ambaye imekusudiwa kuweza kum kumfaidi, na ndio sababu wananchi wengi basi wanapinga ongezeko la kodi bila mipangilio kamili ya kuweza kujua kwamba kodi ile itaweza kutumiwa vipi. nam Joshua, kama tulivyosikia sasa, inaonekana kwamba Tanzania na Kenya. Kero ni kubwa ukilinganisha na Rwanda. Hebu tumemsikia mwenzenu wa Rwanda ureda akieleza faida zinazotokea. Je, kwa upande wa Tanzania kuna faida zozote ambapo mfanya biashara anapata au msaada anayepata kutoka serikali kukabiliana na hali hii ngumu? Mm, nitatoa mifano miwili uh, uh, ndugu wa Rwanda amezungumza juu ya habari ya namna ambavyo mfumo wao wa kodi ni unaruhusu pale ambapo unaona una malalamiko yoyote ya kikodi, basi unaweza kwenda kupeleka malalamiko yako kiurahisi sana. Kwa Tanzania ni tofauti kidogo, na halijaanza leo wala, wala jana, ni la muda mrefu sana. Mfumo wa kukata rufaa wa kodi wa Tanzania sio mzuri kama wa wenzetu wa Kenya, halafu lingine ambalo li, mimi lina ni miaka mitatu iliyopita kama sio miwili, miaka miwili iliyopita nili, wakati ninasoma kile ambacho kwa Kiswahili tunakiita mpango wa maendeleo wa, ya taifa wa, wa miaka, ma, mpango wa maendeleo ya taifa wa miaka mitano wa tatu kwa hapa kwetu Tanzania ambao kwa Kiingereza naita kusema kwamba niliwahi kuandika mahali nikasema ninaona over ambition. Sijui neno lake la Kiswahili ni ni lipi, lakini niliona kukuwa na kuwa na matamanio ambayo ni makubwa sana kuliko ambavyo pengine tunaweza tukasogea kama taifa na nilitabiri juu ya Uh, upipiri wa kodi na mgandamizo mkubwa sana wa kikodi kwa wananchi na wafanyabiashara wa taifa letu, naiona na kitu hicho hicho pia kwa nchi ya Kenya kama ambavyo wenzangu hawa wawili hasa huyu mmoja amezungumza kwamba kumekuwa kuna mgandamizo mkubwa sana, lakini sababu za Kenya na za Tanzania ni tofauti. Sababu za Kenya amekwambia kuhusu geopolitics. Anakueleza kuhusu ukame na matatizo mengi ya kwenye uchumi wao, mismanagement ya utawala uliopita ambao umepelekea sasa inabidi saa hizi watu wa, wa mikono mi ya serikali itumbukie sana kwenye mifuko ya wananchi kwa ajili ya kuchota chochote kitu waweze kujiendesha. Kwa Tanzania ni overambition. That's the word kwa hiyo kama kuna kitu kimoja ambacho umeuliza hivi unanufaisha ni yani, kweli kwamba kodi zinatusaidia tunajenga hapa na pa, tunajenga tunafanya nini, jenga madarasa, leta maji, leta umeme na huduma zingine za kijamii ambazo ni muhimu sana. Lakini nafikiri ni muhimu sana tusifikiri tuka, tuka, ni muhimu sana tukaacha kufikiri kwamba nchi inaishia kesho, hatuwezi kujenga vyote vikaishia kesho. Over ambition yoyote kwenye ukusanyaji wa kodi ina fracture uchumi itawarudisha hao no. Watu kutoka Kariakoo majumbani ambao walikuwa wamejiajiri hapo na mambo mengine mengi, kwa sababu tu ya muda nisiseme, lakini itasinyaisha biashara, itasinyaisha shughuli za uchumi, itasinyaisha ulaji, yani consumption na na kadhalika, naam. Asante Joshua kwa suala hilo. Basi tuna kama dakika kumi na tano hivi sasa, tuangalie nini suluhisho na mapendekezo, maanake kufuatia mgomo wa Kariakoo waziri mkuu Kasim Majaliwa alikwenda kule, amezungumza, tume imeundwa na kadhalika. Tutakuja kwako Kanje, lakini hebu tumsikilize waziri uh, alivyosema Kasim Majaliwa. Na kwa ombi lilotolewa hapa na wazungumzaji kadhaa kwamba ni lazima tuwe na tume ya pamoja ili ikae ikumbushane, yale ambayo hayakujibiwa leo, lakini yaingie yafanyiwe maboresho. Hilo nalichukua moja kwa moja na tume nitaisoma hapa leo leo, na tume hii itakuwa na timu ya watu kumi na nne, saba kutoka serikalini, saba kutoka kwenu. Nam, sasa huyo ni Kasim Majaliwa akizungumzia swala hilo. Kanje, wewe umekuwa katika mazungumzo haya yote unafikiri kuna matumaini kutokana na haya yaliyosema kuleta mabadiliko? Uh, nimekuwa nikifuatilia mjadala huu ambao, uh, ulipelekea wafanyabiashara kugoma na pia tulikuwa sehemu ya mgomo huo, lakini ninadhani, kama tunataka suluhisho uh, ili haya mambo yasitokee tena wafanyabiashara uh, wasiwe wanapata mgandamizo wa kodi. Ni nadhani katika sera na haja ya serikali kuhusisha baadhi ya vijana wadogo ambao ni wahitimu wa, wa elimu ya juu waliosoma biashara, lakini wanafanya biashara, linapokuja suala la sera la kuandika sera la kuandika kanuni la kutunga sheria, basi aa makatibu wakuu ambao kazi yao kubwa ni kutengeneza miswada ya sheria kwa ajili ya kuipeleka ni nadhani kungekuwa vyema kama wangehusisha hadi watu wanaofanya biashara wapate maoni yao. Wanaweza wasiwe ni watu wengi, lakini wakachaguliwa watu wachache ambao wakapata maoni yao juu ya sheria mbalimbali na kanuni ambazo zinaweza kwenda kutengeneza, kama zitakuwa zitapata zitapata uhalisia wa namna ambavyo uh, biashara zinavyokuwa zinafanyika mtaani. Kwa hiyo uh, kwa tume iliyoundwa juu zinamajaliwa majaliwa, uh, wako wafanya biashara ambao tuko kwa, kwa pamoja, kuna Uh, maoni yatakao wasilishwa kule, lakini jambo hili halipasi kuchukuliwa kisiasa, halipasi kuchukuliwa kwa kawaida kwa sababu wafanyabiashara wana kero nyingi sana ambazo zingine hatujazitaja. Kwa mfano kuna kamatakamata ya polisi ya wageni ambao wanaingia nchini Tanzania. Kuna swala la EFD mashine ambalo kumekuwa na ukusanyaji wa taarifa za mauzo kupitia hizi mashine za, za kielektroniki. Sasa kumekuwa kuna shida sana kati ya maafisa wa TRA na, na maafisa wa polisi ambapo wamekuwa wakikamata wageni mgeni anaonyesha risiti ya mzigo alionunua, lakini wao wanadai sio risiti halali au haitoshi kiwango cha bidhaa iliyotoa. Naam, uh, naona nani kanje amepotea kwenye uh, line ya simu, lakini kuna Ismail mfanya biashara mwingine huko Dar es Salaam, ana maoni kama hayo. Mimi nafikiri hizi kodi zinazotozwa kiukweli, ni kwamba zina, zinagongana zenyewe kwa zenyewe, kwa sababu unakuta kodi ina, inachajiwa na halmashauri, wakati huo huo e, TRA nao wanazichaji, lakini kulingana na, na, na mkongamano huo e, Mama Samia rais wetu wa Tanzania e, kupitia waziri mkuu ame, ameunda tume e, tume ambayo itaziangalia hizo kodi na baadhi ya sheria. Kwa hiyo muda sio mrefu nafikiri wafanyabiashara watapata uheni kulingana na hii tume iliyoundwa na waziri mkuu kwa ajili ya kupitia hizo kodi pamoja na mambo mengine. Unadhani kwamba tume hii iliyoundwa kijumuisha watu saba kutoka upande wa wafanyabiashara na saba kutoka serikalini itaweza kufikia mwafaka na kuondoa tatizo kabisa, ambalo wafanyabiashara wa Tanzania wamekuwa wakikemea waki, au wakisema kwamba ni kodi kubwa kuliko kile ambacho wanatengeneza. Ah, mimi nafikiri ukitaka kumwangalia Samia, mpaka sasa na miaka miwili, lakini masuala haya anaanza kuyaona kwa dhamira ya rais, jinsi alivyo ana, anavyotaka nchi stawi na watu wake wastawi. Mimi nafikiri tunaenda kumaliza hili tatizo. Cha msingi tu tuwe na dhamira ya kweli ambayo tumeingia kwenye hizi tume, lakini na hakika kwa dhamira yake rais wetu hili litakwenda kwisha. Nam, sasa huyu anazungumzia kwamba hiyo inaweza kwenda kuisha. Mimi nataka ningependa kurudi pale katika lile swala kwamba Joshua ulizungumzia, lakini kwanza tumu, tuende kwa Dr. Sam kuhusu hii alisema aina za kodi na ni nini wanataka iondolewe. Lakini swala linakuja, ukichukua lile hali ya kule Rwanda unajiuliza, Jumuia ya Afrika Mashariki ni mataifa haya yote matano sita. Je, kwa nini hakuna au kuna uwezekano au kuna mipango ya kuwanisha kodi ziwe sawa au sheria zifatane kama ilivyokuwa wakati wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. D Sam, unasemaje swala hilo? Ni ngumu sana kwa mpangilio wa uh, siasa ambazo tuko nazo. Ikumbukwa kwamba tuko katika uh, mirengo tofauti tofauti, na viwango tofauti tofauti vya maendeleo, na hata mifumo tofauti tofauti ya uchumi. Ukiweza uh, kuona, kuna nchi ambazo zimeegemea uh, Asia, kuna zile nchi ambazo zimeegemea uh, uh, Europe. Uh, uh, katika um, kuangalia uh, partners nazo uh, ama wale ambao wanaunga mkono katika uh, mipango yao ya kimaendeleo. Kwa hivyo ni vigumu kuweza kufikia uh, muungano wa kiuchumi. Tunaweza ungana kwa masuala mengi, biashara na mambo mengine lakini Sitazamii kwamba karibuni tutaweza kuona mfumo au muungano kwa masuala ya kiuchumi. Eh, ukiweza kuangalia kwamba Watanzania labda wa Watanzania eh, jambo ambalo wako nalo ni over ambition, kwa mfano wanavyosema huyu mtaalamu eh, Kenya tuna tatizo tofauti, ukiweza kuangalia Rwanda tatizo lao ni tofauti. Kwa hivyo ili kuwaweka hawa watu wa nchi hizi zote pamoja na kuweza kuwa na uh, uh, ile discipline ama uh, hali ya kuweza kuona kwamba waweze kuwa na kuona, kuona malengo ya kiuchumi kwa uh, mfumo ule ule uh, itakuwa hali ngumu. Kwa hivyo sio jambo ambalo tunaweza kutazamia kwa sasa, ila tu tunahitaji kuweza kuangalia um, uh, masuala mengine na policies zingine ambazo zinaweza kufanywa. Kwa mfano, ninajua katika sekta ya utalii kumekuwa na mikakati ya kuweza kuangalia uh, product nzima, wageni ambao, wanyama ambao wanazuru Kenya ndio wale wale ambao wanaenda Tanzania na Serengeti. Kwa hivyo ni vipi kwamba tunaweza kuweka protocols ama mifumo ya kuweza kuhakikisha kwamba utalii katika corridor hiyo inaendelea, uh, kuweza kuhakikisha tu kwamba tuna uh, wezesha biashara bidhaa kuweza kutoka nchi moja kwenda nyingine, ama watu kuweza kuvuka kufanya biashara bila pingamizi. Lakini kwamba tutakuwa na ushirika wa kiuchumi hivi karibuni ni jambo ambalo labda, uh, hatulitazamii ku- ku- kuweza kuangalia mifumo ya siasa, mipangilio ya discipline ya hizi nchi tofauti tofauti, uh, kwangu ni jambo ambalo hazitazamii karibuni. Nam lah no, basi kwa hivyo, matumaini ya Afrika Mashariki yako mbali kweli kweli, lakini mkamiti, hebu tuangalie katika Facebook, wasikilizaji wetu wametuandikia mambo chungu nzima. Hebu tuangalie, wanasema Haswa Ibrahim Tulu yeye anasema hakuna nchi inayoendelea au kujisatiti kiuchumi bila kutoza kodi. Eh, iangaliwe mataifa kama vile Kenya na kwingineko yanatoza kodi, lakini mfumo ndio haueleweki. Salum Mporogomi wa Kigoma anasema kodi nyingi sio rafiki kwa wafanya biashara, maana serikali zetu zinaangalia maslahi ya upande wao tu bila kuangalia maslahi ya mfanya biashara anayewalipa kodi. Haya, vilevile vile na ujumbe kutoka kwa Pawa Kalunga wa Kalunga, yeye anasema wa DRC tarafani Moba anasema kwamba kodi ambazo huwa wanatozwa kama wafanyabiashara huko Afrika Mashariki sio rafiki kabisa. Tunaomba kwa serikali ya Afrika Mashariki, uh, kuanza kuwatoza wafanyabiashara kodi zenye uzito unaoendana na biashara zenyewe. Naye Dascos Cosmos anasema sisi wafanya biashara hatupendi kulipa kodi, tunaweza penda tusilipe. Hiyo serikali nazo zinazidisha huku kwetu Congo, ziko nyingi sana na zinakuwa hazina faida yoyote kwa wananchi, kwa sababu hazifaidiki katika kujenga barabara, hospitali, shule au njia za maisha. Kwa hivyo, wasikilizaji, vilevile wanaona vile wako pamoja mm-hmm. na wachumi wetu na wafanyabiashara wetu wanavyoeleza hasa. Tunaye chama boi, yeye anasema, anapatikana maeneo ya Kihonda, Morogoro. Anasema uh, Tanzania kodi sio rafiki, kwani hakuna mtanzania anayegoma kulipa kodi kwa maendeleo ya taifa lake, ila kodi zimekuwa ni kubwa sana, na haz, hazina lengo la kumfanya mfanyabiashara apate faida, hivyo mamlaka husika zinapaswa liliangalia swala hili kwa upana wake. Basi Joshua, kwa haraka haraka, nini suluhisho? Nini wanataka tupunguze, wapunguze katika hizo kodi au aina ya kodi au kiwango? Katika mazungumzo yao, la kwanza, mfumo upitiwe. Mfumo mzima wa ulipaji kodi na usimamizi wa kodi nchini kwetu upitiwe. mw makamu wa rais wa hili taifa Tanzania, wakati ana anachukua nafasi hiyo, kwenye hotuba zake za kwanza kwanza kabisa, alisema kwamba mfumo wetu wa kodi ni mkuukuu sana. Kwa hilo ni la kwanza. La pili, e, kodi kodi yoyote inayotungwa inayoanzishwa ili watu walipe, utunguaji wake na uanzishwaji wake ni vizuri sana ukawa na uwazi na ufanisi. Isiwe kama vile wanavizia kwamba ngoja tuweke taitisha kikao kimoja hapo, mkutano wa wafanyabiashara, ama wanaita mkutano wa wadau wa maendeleo au wa wadau wa kodi. Alafu basi tu, nadhani kunatakiwa kuwe kuna zaidi, kwa sababu mwisho wa siku inatuletea mambo haya ambayo ni aibu sana. Jingine nafikiri malalamiko yote ya watu unayowaona haya ni ya hasa, na wengine ambao si wafanyabiashara wanajaribu kuangalia, je, hivi hizi kodi ambazo wanatuchaji ziko justified? kwa hiyo nadhani matumizi ya fedha zinazokusanywa kutoka upande mmoja wa swala kubwa la fedha za umma ambayo inaitwa e, upande wa kodi ya, yanapaswa kuwa mazuri sana na hawa watu wa serikali kiasi kwamba yanahalalisha huo ukusanyaji wa kodi, na sio kwa wafanyabiashara tu, kwenye maeneo yote. Nitakwenda kwa haraka, na nafikiri lingine ambayo ni la muhimu sana ni hili ambalo wamefanya, e, serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania majuzi la kushirikisha wafanyabiashara eh, ambao ni wadau wa kikodi, liwe ni jambo la kudumu na lifanyike sana. Ila la, la, la, la, la, la mwisho mu, la, kwa kumalizia, kwa sababu ya muda, ndugu kutoka Kenya anasema wawahusishe vijana wadogo wadogo ambao ni wataalamu wa haya masuala ya kodi. Suala linakuwa ni kuwahusishaji, wasiwahusishe tu kwa kuwachukua na kuwapeleka kuwa watumishi wa idara ya mamlaka ya mapato ya ukusanyaji wa kodi, kwa sababu wanawabadilisha eh, ambition zao, motives zao na kila kitu. Maana yake sasa wao wanakuwa ni ni mamaskoti wa serikali wa kukusanya kodi. Nadhani wawahusishe wakiwa huru. Ukiwahusisha ukiwa umewaweka kama maafisa aisaidicho chochote kitu. Asante Joshua na asante Joshua, manake mudo anakwenda mbio, nataka nimsikilize yuradi akisema, fulani ametueleza Rwanda ni nzuri, kwa hivyo Rwanda inaweza kuwa mfano gani au inaweza kutumia ushawishi wa namna gani kwa nchi hizo nyingine kuweza kufanya mabadiliko? Asante sana mtangazaji. Uh, na we nitaongea vitu kama viwili tu, nitaongea kuhusu Rwanda kidogo alafu nitatoa na ushauri upande wa East Africa. Eh, naweza nikasema kwamba upande wa Rwanda au East Africa kwa ujumla, kitu cha kwanza ni kumuhusisha yule muhusika katika mambo yote yanayopangwa. Ukichukulia upande wa Rwanda, ipo ke chama cha wafanyabiashara sasa hivi kina ngazi zinazolingana na ngazi za serikali kuanzia ngazi ya serikali ikuru mpaka kwenda mpaka ngazi ya tarafa, ambapo hicho eh, chama cha wafanyabiashara kina ngazi tano, ambazo hizo ngazi zinahusisha kila kitengo eh, upande wa wanawake, upande wa walemavu, upande wa wakulima, upande wa, wa wenye viwanda na upande wa service hivyo, uh, vyote viko ngazi kila, kila ngazi ya serikali juu, ukija mkoa, unakuja wilaya, unakuja tarafa, unakuja mpaka kata. Kwa hiyo endapo kuna malalamiko ya mfanyabiashara yeyote kuhusu kitu chochote, anaanzia ile ngazi ya kwanza. Kwa hivyo, kwa hivyo kwa ufupi kwa kwa hivyo ufupi kwa hivyo maana yake muda umaliziki, unasema kwamba mfumo um, wa Rwanda unaweza kuigwa kule Afrika Mashariki kwa kila mtu kwa Afrika Mashariki, ambapo hata mfanyabiashara akiwa na tabu yoyote anaweza akaenda kwenye Twitter ana tweet, mpaka ana tag raisi. Basi hivyo, yo... na lazima raisi atariact. Yo, kwa sasa lile neno uliomuuliza. Hiyo swala zuri kabisa ikiwa mpaka rais anajihusisha. Sam, wewe neno la mwisho, sekunde thelathini. Umesema hakuna matumaini ya karibuni kuona mabadiliko. Je, ukisikiliza ya Rwanda na kadhalika unafikiri kunaweza kuwa na matumaini tukaweza kuanzisha njia ya kuleta mabadiliko? Naona Sam hasikii. Hebu Joshua, kwa upande wako, labda sekunde thelathini, unafikiri nini kinaweza nam. In, ah, na, na, inawezekana na. Ikiwa tutaweza kufanya bidii kuweza kuwa na ile tunaita economic discipline, kuhakikisha kwamba hatuna ufisadi, inawezekana kwamba kila mtu ataweza kuwajibika na kuwa na uhuru na uwazi kwa pesa ambazo zinafanywa kuweza kufanya kazi zinazotakikana na hata kuweza kumwezesha mwananchi wa kawaida kuweza kunufaika na ushuru ambao unaweza kutozwa. Asante sana, huyo ni Sam Ikwaye, mchumi kutoka Kenya, katika live talk hapa Mkamiti. Tulikuwa pamoja na Joshua Lukongwe kutoka Tanzania, Kanje kutoka huko Tanzania vilevile vile, Yuradi kutoka Rwanda na Dominic Ngowi kuweza kuzungumzia maswala haya, lakini naona muda umemalizika. Mazungumzo nanafikiri yamekuwa faida kwa wasikilizaji wetu, na ni matumaini kwamba marekebisho yanaweza kufanyika, tuwe kama mfano wa Rwanda, haswa ni nchi ya kuigwa kwa maneno yangu mimi kwa jinsi ambavyo tumemsikia yeah. Baingana Euradi akieleza bila shaka. Kwa hivyo kwa niaba ya mwongozi wa matangazo Aida Isa, we hapa studio Mkamiti Kibayasi, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni, msikose kuwa nasi wakati mwingine.