An -an no, amfila, no? Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa. Leo Juma Mosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio Program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza tupate habari za dunia. Na msomaji wako ni mimi Sandey Shomari. Kundi la nchi saba zenye nguvu za kiviwanda duniani hii leo Jumamosi lilizidisha shutuma zake dhidi ya kuongezeka kwa vitisho vya usalama vya kijeshi na kiuchumi vya China, huku ikiisihi Beijing kushinikiza Rusia kuacha uchokozi wake wa kijeshi na kuondoa wanajeshi wake kutoka Ukraine. Katika taarifa ya pamoja mkutano wao wa G7 huko Hiroshima, kundi hilo lilikosoa China kwa kutumia mbinu ya kulazimisha kiuchumi kuweka jeshi katika huko eneo la South China Sea na harakati zake za kuingilia kati zenye lengo la kudhoofisha usalama wa wanadiplomasia, uadilifu wa wa taasisi za demokrasia na ustawi wa kiuchumi. G7 waliapa tena kuiunga mkono Ukraine kwa muda wote bila kujali itachukua muda gani katika kukabiliana na vita haramu vya uvamizi wa Rusia. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski aliwasili Reshima Japan Jumamosi mchana kushiriki katika mkutano wa kundi la viongozi wa nchi saba tajiri ambapo alikuwa mbali sana na nchi yake iliyokumbwa na vita tangu uvamizi wa Rusia wanze Februari mwaka jana. Zelenski alikutana na waziri mkuu wa Uingereza Richi Sunak ambaye alimlaki kwa kumkumbatia na kumpiga kofi mgongoni akisema, nimefurahi kukuona na umefanikiwa. Zelenski na Sunak walikaa mezani wakivuta wa viti vyao na kukaa kwa kutazamana uso kwa uso. Nimefurahi sana kukuona, alisema Sunak, huku wakipiga picha, wakinasa matukio ya viongozi wakiwa kwenye mazungumzo madogo kabla ya kuanza mkutano wao wa faragha, mbali na vyombo vya habari. Mashambulizi ya anga yalipiga maeneo ya nje ya mji mkuu wa Sudan, Khartum, wakati wa usiku na Jumamosi asubuhi huku mapigano ambayo yamewakwamisha raia katika mzozo wa kibinadamu na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni moja, huku vita hivyo vikiingia wiki yake ya sita. Mapigano kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya RSF yamesababisha uvunjifu wa sheria na utulivu huku uporaji ukifanywa na pande zote mbili ambazo zinalaumiana. Akiba ya chakula, fedha taslimu na bidhaa muhimu vinapungua kwa kasi. Mashambulizi ya anga yaliripotiwa na mashahidi kusini mwa Omdurman na kaskazini mwa bahari Bahri, miji miwili ambayo ipo ng'ambo ya mto Nile kutoka Khartoum, na kuunda miji mikuu mitatu ya Sudan. Baadhi ya mashambulizi yalitokea karibu na shirika la utangazaji la serikali huko Omduman, mashahidi walisema. Walioshuhudia mjini Khatum walisema kuwa hali ilikuwa shwari, ingawa milio ya risasi ya hapa na pale ilisikika. Mzozo huo ulioanza Aprili 15 umesababisha takriban watu milioni moja nukta moja kukoseshwa makazi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kundi la mataifa saba tajiri inahitaji kuchukua jukumu katika kuongeza ufadhili kwa mataifa yaliyo hatarini kote ulimwenguni na kufanya kazi nao kufanya mageuzi ya mfumo wa ufadhili wa baada ya vita. Maafisa wa Ufaransa walisema Ufaransa itakuwa mwenyeji wa mkutano wa mkataba mpya wa kifedha wa kimataifa Juni 22 hadi 23 ambao utashughulikia mageuzi ya benki za maendeleo MDB, mzozo wa madeni, ufadhili kwa teknolojia ya kijani uanzishaji wa ushuru mpya wa kimataifa na vyombo vya kifedha na haki maalum za kuchukua fedha. Ni muhimu kwetu kuchukua hatua na kufikiria upya kwa pamoja utaratibu wa kimataifa wa muundo wa kifedha, ofisa wa rais wa Ufaransa alisema, akiongeza kuwa Paris imekushawahi imewashawishi washirika wake wa G7 kabla ya mkutano wa mwezi ujao. Janga la virusi vya korona lilisukuma nchi nyingi masikini kwenye matatizo makubwa ya madeni, kwani zilitarajiwa kuendeleza kutekeleza majukumu yao licha ya mshtuko mkubwa waliopata katika kupoteza fedha zao. Idara ya mahakama ya Iran ilisema leo Jumamosi kwamba ilikuwa me mnyonga mkuu wa mtandao uliofanya biashara haramu ya kuwasafirisha wanawake wa Iran kwenda nchi jirani kwa ukahaba. Ilisema Shahruz Shaknuri, mtu aliyejulikana kama Alex, ndiyo kiongozi wa mtandao wa ukahaba na usafirishaji haramu wa wanawake na wasichana wa Iran kwenye baadhi ya nchi katika eneo hilo, shirika dahabari la habari la idara ya sheria la Mizan liliripoti uhalifu wa kibiashara haramu ya binadamu kwa madhumuni ya ukahaba. Na vyombo vya habari vya Iran viliripoti kwamba mwaka elfu mbili na ishirini Alex alikamatwa nchini Malaysia kwa ushirikiano na shirika la Interpol na kupelekwa Iran. Mashambulizi ya anga ya Russia yalipiga maeneo kadhaa nchini Ukraine usiku kucha, ikiwemo mji mkuu Kiev, wakati rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alipowasili Japan kwa ajili ya mkutano wa kundi la nchi saba G7 zinazoongoza kiuchumi duniani. Katika taarifa yake kwenye mtandao wa Twitter muda mfupi baada ya kuwasili katika jiji la Japan la Hiroshima, Zelenski aliandika kwamba mkutano huo unamaanisha usalama na ushirikiano ulioimarishwa. Kwa ushindi wetu, amani itakaribia zaidi hivi leo, aliongeza. Wakati huo huo Maafisa wa jeshi la Ukraine wamesema ndege zisizo na rubani 18 zilitunguliwa katika mji mkuu wakati wa usiku. Na mbunifu raia wa Scotland na Ghana, Leslie Loko, anakabidhi jukwaa kwa sauti ambazo zimenyamazishwa kwa muda mrefu katika maonyesho ya mwaka huu ya usanifu ya Venice maarufu kama Venice Architecture Biennale yaliyofunguliwa leo Jumaamosi, ikiwa ni ya kwanza kuwahi kuratibiwa na Mwaafrika, yakishirikisha kazi nyingi za Waafrika na wale wanaoishi nje ya nchi au kwenye diaspora. Maonyesho hayo ya BNL ya 18 ya usanifu yaliyopewa jina la The Liberator of the Future yanaangazia kuondoa ukoloni na kuondoa hewa chafu Mada ambazo waafrika wana mengi ya kusema, Loko aliongeza akitoa mfano wa unyonyaji wa muda mrefu katika bara hilo na kwa rasilimali watu pamoja na mazingira. Mwili mweusi ulikuwa kitengo cha kwanza cha nishati barani Ulaya, Loko aliliambia shirika la habari la Associated Press wiki hii. Tumekuwa na uhusiano kwa rasilimali tangu zamani nafanya kazi mahali ambapo rasilimali si thabiti pia, mara nyingi ni tete. Mara nyingi hutumiwa uhusiano wao na wetu, na uhusiano huu ulikuwa ni wa kinyonyaji. i ni jarida kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Habari kuu kwa wiki hii, uchambuzi na ufafanuzi ili uelewe vyema yanayojiri duniani. Ungana nami Sandey Shomari. Wafuatiliaji wa siasa na uchumi nchini Kenya wanaonya kwamba raia wa nchi hiyo huenda wakabeba mzigo mzito kwa makati ya ushuru iwapo wabunge watapitisha mswada wa fedha wa mwaka 2023 uliowasilishwa na serikali ya rais William Ruto. Na upinzani nchini humo pia umezidisha shinikizo kwa serikali hiyo kwa kutishia kwa hamasisha wa Kenya kuukataa iwapo wabunge wataupigia kura. Vyama vya wafanyakazi vimetishia kuitisha mgomo, kulalamika kwamba unapendelea kuongeza makato ya ushuru kwa mishahara ya wafanyakazi wa umma pamoja na kulimbikizwa ushuru mpya kwenye mafuta samani, vipodozi, maudhui mitandaoni, upokeaji na utumiaji wa fedha kwa kutuma simu. Mswada huo kwa wiki ya pili mfululizo umeendelea kuibwa joto la kisiasa na kiuchumi na pingamizi kwa serikali ya rais William Ruto kuidhinisha makato zaidi kwenye mishahara ya raia wa Kenya. Hata hivyo hali iko vipi nchini humo? Profesa Chacha Nyaigoti ni mfuatiliaji wa siasa za Kenya, anaeleza nini kifanyike iwapo mswada huo utapitishwa na bunge. Ni bayana sasa kwamba labda bunge litapitisha kwa sababu wabunge, mara kwa mara, huwa wakati mwingine hawajali masilahi ya wananchi wanaowakilisha. Wanajali masilahi yao, na wakati mwingine pia wanafuata amri za viongozi wao wa vyama. Kwa hivyo, kwa vile tumeshuhudia bunge la Kenya likiwa limekusanyika pamoja, hata wale waliokuwa wako upande wa upinzani saa hizi wito wao ni kama wanakubali maazimio ya upande wa serikali. Nina hakika kwamba mswada huu utapita bunge, lakini ukipita bunge, heka heka labda zitatoka kama wananchi, kwa sababu kuna vipengele mbalimbali vya huu mswada ambazo vinahitaji kufafanuliwa, ili wananchi wafahamu bayana kwamba ni nini wanachokipata kutokana na huu mswada kuwa sheria, kwa sababu mambo mengine yana utata mkubwa sana. Na pengine Profesa, ikiwa sasa hilo ni mojawapo ya mambo ambayo wanazungumza, je, ikipita? Na vile vile kama wanavyosema, pengine nini kifanyike kwa upande wa wananchi? Wananchi watazidi kutoa malalamishi yao na hisia zao za buguda, lakini kama ambavyo ni dhahiri, wakati ambapo serikali imekamia kutekeleza wajibu, na huo wajibu uwe umepakwa uzuri wa kisheria kwa kupitishwa na wabunge, ninahakika kwamba tutaendelea kulia na kulalamika. Hatimaye labda utekelezaji wa vipengele mbalimbali vya huu mswada utakapoanza kuleta utata, ndipo tutaamka. Naye kiongozi wa upinzani Raila Odinga anasema ataongoza sekta zote za kijamii na kuchukua hatua zote muhimu za kisiasa kuweza kuomesha kila alichokiita njia iliyoidhinishwa na serikali kuelekeza wakenya kwenye umasikini. Na huko Ukraine, waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmitri Kuleba amejadili njia za kuzuia uvamizi wa Rusia wakati wa mazungumzo na mwakilishi wa China Li Hui. Serikali ya Ukraine imeeleza wakati hayo ya kijiri Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski anasema kwamba mashambulizi ya Rusia yameua mtoto wa kiume mwenye umri wa miaka mitano mjini Harson. Kwa upande wake White House hapa Marekani inasema kuhusiana na mzozo huo wa Ukrain na Rusia, viongozi wa kundi la mataifa saba yenye uchumi mkubwa duniani G7 ambao wanakutana huko Japan wanatarajia kuzungumza na rais wa Ukrain Volodimir Zelenski. Wakati wa afisa wa ngazi ya juu wa ulinzi na afisa wa jeshi wameeleza VOA kwamba Marekani imehesabu kwa makosa idadi ya misaada ya kijeshi iliyotoka kwa Ukraine kwa zaidi ya dola bilioni tatu, ikiwa ni makosa katika hesabu zake na hivyo itaondoa wasiwasi uliopo kwa utawala wa Marekani kuomba bunge fedha zaidi kuisaidia Kyiv katika mapambano. Wakati huo huo, upande wa Afrika, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa anataka kuongoza nchi za Afrika zikiwamo Afrika Kusini, Senegal, Uganda, Misri, Kongo na Zambia kutafuta suluhu ya mzozo wa vita hivi vya Ukraine na Russia, akisema tayari wamekushakaribishwa Kiev na Moscow kuweza kujadili haya. Profesa Deo Mshigeni ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anasema suala la Ukraine na Russia lina changamoto za kipekee. Kwa kweli, unafahamu hii ishu ya ya Urusi na Ukraine ina changamoto na Afrika kuwepo um, katikati ya hizi nchi nchi, nchi mbili, unaweza ukasema, tukaliangalia kwa mtazamo miwili tofauti. Mtazamo wa kwanza ni kwamba ukizingatia kwamba Afrika ya Kusini ilikuwa ilisaidiwa sana na, na Urusi enzi hizo wakati wa kuikomboa Afrika ya Kusini na, na, na haswa you know, um, chama cha ANC. Kwa hiyo kuna ule uhusiano pale lakini upande wa pili, nchi hizi ambazo zinashiriki zina, zina kwenye haya mazungumzo umesema, uh, Senegal, uh, Uganda, nchi hizi vilevile zilikuwa za kwanza kabisa kupinga mashambulizi ya Ukraine. Kwa hiyo hizo pande mbili ha, hatujui kwa uhakika aa, marais Zelenski na Putin wanaweza wakachukuliaje haya mazungumzo, kwa sababu kuna vipengele vingi vya kuangalia kwenye huu mgogoro ambao bado unaendelea. Sasa pengine katika swala hilo pia, changamoto ambayo imeonekana kama ulivyosema, kumekuwa na ushirikiano mkubwa sana wa bara la Afrika na Russia katika masuala mengi, lakini pia kumekuwa na ukosoaji kwa upande mmoja kama unavyosema kwamba bara hili lipo karibu sana na upande mmoja wa Russia. Ingawa nchi nyingi zimekuwa zikionekana hazitaki kuwa upande wowote katika suala hili. Je, pengine unaona kwamba sasa pamoja na changamoto hizi ni wakati wa Afrika kusimama imara na kufanya kitu au pengine wamechelewa sana? Nafikiri um, sio kwamba wamechelewa, lakini kwa mtazamo wangu mimi nafikiri hili swala kwa Afrika kuingia sasa hivi linakaribisha kuangaliwa kwa umakini sana. Nafikiri kwa sababu u, yale mahusiano ya zamani yaliyokuwepo uh, haswa kwa sababu hili swala linashikiliwa lina sana na, na Afrika ya Kusini uh, uta, uta, utaona kwamba wow, wao wanaipa kipaumbele fulani hivi ambacho um, kwa, kwa, kwa kwa nchi uh, ya ya Ukraine wao, sidhani kama wa, wa, wa, wanamtazamo, uh, wanamtazamo chanya sana kuangalia kama nchi za Afrika zinaweza zikasaidia zika, zika hili suluhisho zaidi sana. Utagundua kwamba upande wa, wa Ukraine umehamia sana kwenye nchi za Magharibi kuliko kuhusisha sana nchi uh, hizi za Afrika ambazo zinataka kutoa hili suluhisho. Leha kusikiliza. Jarida la wiki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC, na tukielekea huko nchini Tanzania, serikali ya nchi hiyo iliunda tume ya watu 14, kati ya hao saba kutoka kwenye wafanyabiashara na saba kutoka serikalini kwa lengo la kupitia changamoto zote zilizoorodheshwa na wafanyabiashara hao, huku wafanyabiashara wakimweleza Waziri Mkuu wa nchi hiyo Kassim Majaliwa kwamba vitendo vya rushwa vinavyoendelea na mamlaka ya mapato nchini humo pamoja na jeshi la polisi vinapelekea kwa wakimbiza wafanyabiashara wengi kukimbia nchi hiyo kibiashara, wakati mgomo wa kufunga biashara katika soko maarufu la Kariakoo ukizidi kushika kasi na hivi sasa ukiwa umepungua, lakini baadhi ya wafanyabiashara hao wanazungumza kwamba hali ilipofikia si pazuri. Viongozi wengi wenye nafasi serikalini wanasema hawapo kwa ajili ya kuwasaidia Watanzania kujikwamua kiuchumi. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa, mara baada ya kusikiliza hoja za wafanyabiashara hao, ameunda tume ya kusuluhisha jambo hilo, na baada ya waziri mkuu huyo kuzungumza nao katika juma hili, hatimaye wafanyabiashara wamekubaliana kuendelea shughuli zao katika soko la Kariakoo na kusisitiza kwamba serikali ifanyie marekebisho sheria zote kandamizi kabla ya bunge la katiba kumaliza muda wake. Samir Huza ni mchambuzi wa siasa za Tanzania na anasema serikali ya nchi hiyo imejifunza au, nini ambacho serikali ya nchi hiyo imejifunza mpaka sasa na athari za mgomo huo ulivyotokea. Kwanza, cha kwanza cha kujifunza katika hili ni kwamba ile ha, ile haki na kupewa nafasi ya kuongea, kwa sababu uongeaji uh, uliotumika, ingekuwa siku za nyuma kidogo wasingepata hiyo haki ya kuongea na wasingesikika. Kwa maana hiyo ni kwamba e, serikali ingefikiria kwamba iko sawa na raia, lakini kumbe kuna matatizo mengi na raia ambao serikali wao walikuwa hawajui. Kwa hiyo hiyo kuongea tu peke yake kwanza, e, serikali imeweza kupata e, kujifunza katika katika hawa wahusika hawa, wa lakini athari yake ipo zaidi kibiashara, kwa sababu katika biashara kibiashara ni watu ambao wamejiajiri, na katika kujiajiri kuna vitu vingi ambavyo vinaendelea katika e, maisha yao. Sasa kukaa kwa siku zote tatu bila kufanya biashara yasifanye, watakuwa wameathirika na hiyo hali U, pengine suluhisho la kudumu hapa ambalo wewe unaliona ni lipi hasa, kwa upande huu wa serikali na hii kitu iweze kwenda vizuri na kuondosha haya matatizo? Cha kwanza ni lazima uelewe misingi ya kibiashara, yaani kwamba mfanyabiashara anataka nini, ambavyo ni vitu general dunia nzima. Lazima uelewe kwamba mfanyabiashara anataka kufanya nini. Mfanya biashara yoyote anataka kufanya kazi kwa amani, ili pasiwe na tatizo lolote la, la, la, la. Mfanya biashara ukimwekea kodi rafiki atalipa tu. Kuna wakati hapa Tanzania like, I think ilikuwa ni awamu ya ya ya i, I think ilikuwa ni awamu ya tatu kama sikosei, ya ya ya, ya, ya mzee Mkapa. Kuna wakati waliweka kodi ya chini ambayo hakuna mtu alikuwa anatoa rushwa za TRA, watu walikuwa analipa kwa sababu ilikuwa ni kodi ambayo unalipa unaona kabisa kwamba hii hapa anayolipa matumizi yake yananistahili kwa analipa kwa mfanyabiashara hataki kodi kero, na kodi kero ni mzigo kwa mlaji, kwa sababu chochote kile atakachokifanya kwa chaziada yule mfanyabiashara anaenda kuongeza bei na anayeumia ni yule mlaji. Kwao lazima serikali itathmini hilo, lazima iangalie kwanza athari za za za, za, za kumuumiza huyu mfanyabiashara na impe kodi ambazo ni stahiki na imwekee mazingira mazuri mfanyabiashara ya kufanya Kariakoo pale wakiitengeneza vizuri ikawa ni sehemu ambayo ni nzuri, salama na mtu yote anayekuja anafaa biashara kwa wakati na kuondoka. Ni sehemu ambayo inaweza ikaingiza kipato mara tatu ya kinachoingiza sasa hivi, na bandari ikatumika vizuri tu hii yeah, ya Tanzania. na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waathirika wa mvua baada ya mvua kubwa kunyesha, pamoja na mashirika ya kiraia huko Kivu Kusini, wameomba msaada zaidi kukusaidia watu pamoja na familia zao walioathirika na mvua kali iliyosababisha vifo vya maelfu ya watu huko Bushushu na Nyamukubi. Mchambuzi wa siasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kizebo Kasereka, anasema hali bado uh, cha kwanza ni mbaya katika maeneo hayo ni kuendelea kupongeza sana mvua ulikuwa nyingi na kwenda watu wengi waliweza kufariki, na kinachohitajika ni kwamba serikali uh, ingetafuta mbinu ya kuona namna gani uh, watu wanaweza kujenga uh, nyumba zao maeneo ya huko, ili waweze kujenga kwa norme ambazo zinahitajika, uh, lakini nao kuweza kufanya uh, kazi vizuri kwa sababu serikali ndiyo ambayo inakuwa ina, ina na uwajibu ya kuweza kuongoza watu na kuweza kuambia hapa, si nafasi pa kuweza kuweka nyumba, na vile kuangalia namna gani kuweza uh, kufanya ili maji yaweze kuwa na njia nzuri pa kuweza kupitia, sababu wakati mvua ulikuwa mkali, uliweza kuingia hata nyumbani mwa watu na nyumba ziliporomoka, na ndiyo maana watu wengi waliweza kufariki. Uh, ijapo hata kama serikali imeweza kuweza kutuma msaada kidogo maeneo yenyewe kupitia waziri ambaye anahusika na aferi sosiale, lakini uh, cha muhimu ni kuona namna gani kuweza kuzuia ili mambo kama haya yasiweze ku-kurudia tena ili kuweza kuyazuia na tusiweze kupata tena uh, aibu kama na hiyo ambayo tuliweza kuipata, sababu so, watu wengi sana waliweza kufariki. Lakini pia hali ya msaada inasemekana bado ni changamoto. Kulingana na idadi ya watu, misaada imekuwa kidogo. Pengine nini ambacho unataka kifanyike kwa upande wa msaada na ambacho kilichopo kwa sasa na hakuna mtu ambaye anaweza kuwa tajiri kama kama serikali, uweze kujitahidi na kuweza kutoa msaada ambao unalingana una, una na ajali na ambayo iliweza kupatikana. Na lingine ni kuweza kuangalia mbinu za kuweza kugawanya uh, msaada huo, sababu hata kama msaada ukiwa mwingi na wanaogawanya wanafanya kazi mbaya au wanajipatia wana, wana kwanza wenyewe waweze kupatia wale ambao ni wahusika, hiyo si halali. Ni lazima government iweze kuhakikishia kwamba msaada ambao uliotolewa umefikia kabisa wahusika au wale ambao waliweza kupatwa na shida, na itakuwa vizuri zaidi, kwa sababu tumeambiwa kwamba ule msaada ambao uliweza kutumwa labda kuweza kupatia wahusika haikuweza kufanyika vizuri. Lazima uh, uh, waziri anahusika na mambo haya na timu yake waweze kuangalia na kuangalia namna gani kuweza kurejea na msaada mnono ambao utaweza kusaidia wakazi ambao waliweza kupata na maafa haya, na kuna watu ambao wako hatarini kwa magonjwa kama vile kipindupindu. Je, nini kifanyike kuwasaidia hawa? Ndio uh, ni kusema uh, wale ambao wanakuwa na magonjwa lazima gavumenti iweze kuangalia kupitia waziri ambaye anahusika na afya na kuweza kuweka hospital ambazo zinakuwa huko, kuweza kuwapatia matibabu ambayo yataweza kusaidia watu hawa, na kuangalia kila uh, waziri ambaye anahusika kwa sekta hiki au kingine, wote waweze kuhusika, kwa sababu ni jambo ambalo ni changamoto ambalo tumelipitia, na linahusu government iweze kufuatilia na kuangalia, ili waziri wote ambao wanakuwa uh, na mambo ya kuweza kufuatilia kule wafuatilie. Waziri ambao anahusika na afya waweze kuhusika na kuangalia nini kifanyike. nam na kufikia hapo, tunakamilisha jarida kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Msimamizi wa kipindi hiki ni hadi ya Riami, mwelekezi Aida Isa. Jina langu ni Sunday Shomari, asante kwa kutusikiliza na nakutakia jioni njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nam na kwa jali hilo basi, kabla ya kukamilisha haya matangazo kabisa, ni kuletee muktasari wa habari. Kundi la nchi saba zenye nguvu za kiviwanda duniani hii leo Jumamosi lizidisha shutuma zake dhidi ya kuongezeka kwa vitisho vya usalama vya kijeshi na kiuchumi vya China, huku ikiisihi Beijing kuishinikiza Rasia kuacha uchokozi wake wa kijeshi na kuondoa wanajeshi wake kutoka Ukraine. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski aliwasili Hiroshima, Japan leo Jumamosi mchana kushiriki katika mkutano wa kundi la viongozi wa nchi saba tajiri, ambapo alikuwa mbali sana na nchi yake iliyokumbwa na vita tangu uvamizi wa Rusia uanze Februari mwaka jana. Mashambulizi ya anga yalipiga maeneo ya nje ya mji mkuu wa Sudan, Khartoum, wakati wa usiku na Jumamosi asubuhi huku mapigano ambayo yamekwamisha ya raia katika mzozo wa kibinadamu na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni moja, huku vita hivyo vikiingia wiki yake ya sita. Mapigano kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya RSF yamesababisha uvunjifu wa sheria na utulivu, huku uporaji ukifanywa na pande zote mbili ambazo zinalaumiana. Akiba ya chakula, fedha taslimu na bidhaa muhimu vinapungua kwa kasi. Kundi la mataifa saba tajiri inahitaji kuchukua jukumu zaidi katika kuongeza ufadhili kwa mataifa yaliyo hatarini kote ulimwenguni na kufanya kazi nao kufanya mageuzi ya mfumo wa ufadhili wa baada ya vita, maafisa wa Ufaransa walisema. Na idara ya mahakama ya Iran ilisema leo Jumamosi kwamba ilikuwa imemnyonga mkuu wa mtandao uliofanya biashara haramu wanawake wa Iran kwenda nchi jirani kwa ukahaba. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema Utoka hapa Washington DC.