sida ugu badan bulshada soomaalida ay yihiin dhalinyaro kuwaas. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.9 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia langu ni Kenneth Bwire. Rais wa Marekani Joe Biden amefanya kikao na washirika wawili wakuu wa huko Asia, waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida na rais wa Korea Kusini Yoon Suk Yeol, ikiwa ni ishara ya uhusiano mwema kati ya Marekani na mataifa hayo mawili ya barani Asia. Kikao hicho pembeni ya mkutano wa viongozi wa nchi saba zenye uchumi mkubwa duniani mjini Hiroshima, Japan. Viongozi hao wamezungumzia tishio la silaha za nyuklia la Korea Kaskazini na ushawishi wa China unaoongezeka. Taarifa ya White House imesema kwamba viongozi hao wamejadiliana namna ya kuimarisha uhusiano wao wa kiusalama kutokana na tishio la Korea Kaskazini pamoja na kiuchumi. Viongozi hao vilevile wamejadiliana kuhusu changamoto za kiuchumi wanazokabiliana nazo kutokana na hatua kali za kibiashara zinazowekwa na Jamhuri ya watu wa China kwa maslahi yake. Rasia imejitangazia ushindi huko Bakmut, japo maafisa wa Ukrain wamesema kwamba mapigano bado yalikuwa yanaendelea katika mji huu ambao umeharibiwa vibaya kutokana na mapigano makali. Madai ya ushindi yametolewa na wizara ya ulinzi ya Rasia pamoja na kiongozi wa kundi la mamluki la Wagner na kufuatiwa na ujumbe wa pongezi kutoka kwa rais wa Rusia Vladimir Putin. Makamanda wa Ukrain wamefutilia mbali taarifa hizo wakisema kwamba mapigano bado yanaendelea katika mji wa Bakmut. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alizungumza nchini Japan. Ameonekana kuwa anathibitisha kwamba ameupoteza mji wa Bakmut, lakini maafisa wake wa mawasiliano wamesema kwamba matamshi yake yametafsiriwa vilivyo ama visivyo, na kwamba alikuwa anajibu jibu tu swali iwapo Rasia inaodhibiti mji huo. Madai ya Rasia yamejiri wakati wanajeshi wa Ukraine wanaripotiwa kupiga hatua muhimu katika wilaya za kaskazini na kusini mwa Bakmut ambazo zimekuwa zikidhibitiwa na wanajeshi wa Rusia kwa muda wa miezi kumi, mamluki wa Wagna wakiwa wanaongoza mashambulizi. Rais wa Marekani Joe Biden amesema kwamba rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amemhakikishia vya kutosha kwamba jeshi la Ukraine halitatumia ndege za kivita aina f16 kuingia katika mipaka ya Rusia. Biden amewambia waandishi wa habari mjini Hiroshima, Japan, kwamba ndege hizo za kivita F16 zitatumika katika sehemu za Ukraine kulipo na wanajeshi wa Rusia. Amesema kwamba huenda ndege hizo zisitumike katika mashambulizi ya jeshi la Ukraine katika wiki zijazo, lakini wanajeshi hao watazihitaji kujilinda dhidi ya wanajeshi wa Rusia katika sehemu ambazo hawawezi kufika. Viongozi wa nchi saba zenye uchumi mkubwa katika mkutano wa leo Jumapili wamesema kwamba wataendelea kutoa misaada kwa Ukraine. Biden ametangaza msaada wa kijeshi wa kiasi cha dola milioni 375 kwa ajili ya Ukraine pamoja na magari ya kivita wakati wa kufunga mkutano huo. Mapigano yameendelea nchini Sudan katika baadhi ya sehemu za mji mkuu Khartum licha ya kusainiwa makubaliano ya kusitisha vita katika mazungumzo yanayoongozwa na Marekani nchini Saudi Arabia. Makubaliano hayo yameongeza matumaini ya kusitisha vita hivyo ambazo vimeingia wiki ya tano. Makubaliano yaliyosainiwa kati ya wawakilishi wa jeshi la serikali na wapiganaji wa kikosi cha dharura cha RSF baada ya kufanyika mazungumzo mjini Jeddah, Saudi Arabia, yanatarajiwa kuanza kutekelezwa Jumatatu jioni kwa uangalizi wa mkakati wa kimataifa. Makubaliano hayo yanaruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia watu ambao wameathiriwa na vita hivyo. Makubaliano ya kila mara ya kusitisha mapigano yaliyoanza Aprili kumi na tano yamekuwa hayaheshimiwi, lakini yale ambayo yamesainiwa mjini Jeda ndiyo ya kwanza kupatikana baada ya mazungumzo. Wachambuzi wanasema kwamba hakuna ishara kwamba kiongozi wa jeshi Abdel Fattah Al-Burhan na kiongozi wa kikosi maalum cha jeshi Mohamed Hamdan Dagalo maarufu Hamedi wanaweza kutekeleza makubaliano ya kusitisha vita kwa sababu wote wameashiria kwamba wapo tayari kupigana hadi wapate ushindi. Waliokuwa maafisa wa vitengo katika idara mbalimbali nchini Kenya wanatarajiwa kufikishwa mahakamani kesho Jumatatu kuhusiana na kashfa ya kuruhusu kwa maksudu uuzaji wa sukari ambayo ilikuwa imetengenezwa kwa matumizi mengine lakini si salama kwa afya binadamu. Kulingana na maafisa wa serikali kontena arobaini za sukari yenye sumu waliuziwa wa Kenya licha ya kwamba shirika la ubora wa bidhaa lilikuwa limeagiza kwamba sukari hiyo itumike viwandani pekee. Maafisa wa ngazi ya juu wa shirika la ubora wa bidhaa la Kenya la maafisa wa mamlaka ya kukusanya kodi, maafisa wa polisi na maafisa wa mamlaka ya kilimo na chakula Kenya ni miongoni mwa watu wanatarajiwa kufikisha mahakamani kesho Jumatatu kujibu mashtaka ya matumizi mabaya ya madaraka na kupanga njama za uhalifu. Karibu watu ishirini wamekamatwa. Mifuko elfu ishirini ya sukari, kila mfuko ukiwa na uzito wa kilo hamsini. Uliingizwa ama iliingizwa Kenya mwaka elfu mbili kumi na nane kutoka Harare, Zimbabwe, lakini ikatangazwa kuwa sukari hiyo ina sumu na hivyo si salama kwa matumizi ya meda, binadamu. Sukari hiyo hata hivyo, inaripotiwa kwamba ilifunguliwa na kuuziwa wa Kenya. Kundi la wanamgambo la Hezbollah la Lebanoni limewaalika waandishi wa habari katika Kundi la wanamgambo la Hezbollah la Lebanon limewaalika waandishi wa habari katika kambi zake za mazoezi kusini mwa Lebanon ili kuwaonyesha uwezo wake wa kupigana, ikiwa ni hatua ya kutuma ujumbe kwa jeshi la Israeli kwamba wapo tayari kwa mapatano ama mapambano. Wapiganaji wa Hezbollah ambao walikuwa wamefunika nyuso zao waliruka mioto kupiga risasi wakiwa wamepanda pikipiki na kuharibu bendera za Israeli zilizokuwa zimewekwa mlimani na ukuta uliowekwa kuigiza ukuta unaoitenganisha Lebanon na Israeli. Mazoezi hayo yamefanyika kabla ya Siku ya Ukombozi inayofanyika kila mwaka kuadhimisha kuondoka kwa wanajeshi wa Israeli kutoka kusini mwa Lebanon Mei 25 mwaka elfu mbili. Mazoezi pia yamefanyika wakati mgogoro kati ya Israel na Palestina umeongezeka katika ukanda wa Gaza. Kundi la wapiganaji la Hamas ambalo linadhibiti Gaza limekuwa na ushirikiano wa muda mrefu na kundi la Hezbollah. Jeshi la Israel limekataa kuzungumzia mazoezi hayo ya kundi la Hezbollah. na walinzi sita wa mpakani wa Iran wameuawa katika mapambano ya kundi lenye silaha linalo juli lisilojulikana lililokuwa linajaribu kuingia nchini humo. Televisheni ya taifa ya Iran imeripoti kwamba makabiliano ya hayo yametokea karibu na mpaka na Pakistan. Mapigano yametokea katika mji wa Saravan katika jimbo la kusini mashariki la Sistan na Baluchistan, kiasi cha kilomita elfu moja mia tatu sitini kusini mashariki mwa mji mkuu wa Teheran bila kutoa ufafanuzi zaidi, ripoti imesema kwamba washambuliaji walikimbia kutoka sehemu hiyo wakiwa wamebeba wenzao waliouawa. Televisheni ya Iran vilevile imesema kwamba walinzi wa pwani wawili wamejeruhiwa katika tukio hilo. Hakuna kundi ambalo limedai kuhusika na shambulizi hilo hadi wakati tunaandaa ripoti hii. Sehemu ambapo mapambano yametokea ni mojawapo ya sehemu za Iran zisizokuwa na maendeleo na inayokaliwa na wasuni wenye uhusiano mbaya na utawala. cha salamu na muziki kutoka VOA Swahili hapa Washington DC, si mwingine hivi leo ni mimi Mary Mgawe, niko tayari kabisa kukuporomoshea salamu zako kupitia VOA Swahili Redio, mahususi kabisa inayotamba Afrika mashariki na kati. Naam, naikamata barua yako, Ngalama Maluta, mkazi wa Isolo huko Magu, Tanzania. Unasema salamu zangu za leo nataka ziende kwa mama yangu Sofia Bugalama akiwa Mwanza Tanzania, mke wangu mpendwa Sara John akiwa Mwanza Tanzania, marafiki zangu akiwa DRC Congo, Kenya, Uganda na Rwanda, familia ya Maluta wakiwa Isolo, Magu, Mwanza Tanzania. Na vilevile uliwakumbuka wengine siku ya leo, ni familia ya Sofi Maluta wakiwa Maligisu Kwimbe. Ujumbe unasema, VOA mtambo mkubwa. Wewe ni Ngalama Maluta, naami nakubaliana na wewe naishika barua yako, Juma Ikondo. Unasema unatokea Kivu Kusini kule DRC moja kwa moja. Siku ya leo unasema, nataka kutuma salamu zangu kwako wewe, Bugalamba, ukiwa hapo Tanzania. Unatuma salamu zako kwa ndugu jamaa na marafiki wote wakiwa DRC, na vile vile ukutaka kumsahau mamako mzazi akiwa kule Kivu Kusini. Hukumtaja jina lake, lakini unasema salamu zimwendee popote pale alipo. Unawakumbuka masista Chita Kachita, huyu akiwa pale Nairobi, Kenya. Unasema ujumbe wa leo jamani, tukumbukane kupitia salamu, ndio njia bora ya mawasiliano. Nashika barua yako wewe unasema: mimi hapa mtangazaji naitwa Ngusa Mleba natokea Igunga, Tabora, Tanzania, na siku ya leo bila fitina kabisa, nataka kutuma salamu zangu kwa Machenji Lupemba, namkumbuka Abubakar Ngeresi, Letisha Shigolile, Nkankule wa Nkankule Mbunga, Peter Bucheyeki. Wengine uliwapromoshea salamu zako siku ya leo ni Sai Bog Lenga Chapati, Robert Guzenza, na unasema nawakumbuka kupitia idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika. wewe unasema unaitwa waziri wa shida na mipango ya ghafla <laughs> wewe ni msikilizaji jina zuri kabisa lakini vile vile nasema Sali Bunzali Sali. Kumbe jina lako halisi Sali, Bunzali Sali. Na unatokea kule Bulige, Kahama, Tanzania. Kwanza kabisa unasema, mimi mama yangu mzazi namtumia salamu akiwa hapo Kashishi. Nawakumbuka marafiki zangu Goro Bunzali na vile vilevile nakumbuka ndugu zangu Limi Bunzali Sali, Limi Bunzali sali Malitina Bunzali Sali. Wengine uliwakumbuka siku ya leo ni Gongo Bunzali Sali, e, Thabita Bunzali Sali, Wedia Bunzali Saji. Unasema hii ni familia ya mzee Bunzali Sali. Marafiki zako wengine uliwakumbuka siku ya leo ni Mpelwa Seleka, Mwalimu Kennedi Mpembwa, mzee Josefu Sindano Lenga Chapati, Mashaka Subenkolole Machenji Lupemba na Kasim Kishuka. Ujumbe niwatakia amani na ushirikiano katika shida na raha siku zote za maisha yenu. Unaendelea kusikiliza kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka VOA Swahili, jiji kuu la Marekani hapo Washington DC, nami ninaikamata barua yako, si mwingine Maria Saruta. Wewe unatoka pale DRC. Unasema salamu zangu siku ya leo, ninaomba kuwatakia heri kila mmoja atokae DRC. Japo tunapita katika wakati mgumu, basi tukumbukane kupitia salamu na muziki. Unamkumbuka King Karapa, unasema huyu popote pale alipo, sikumbuki kwa wapi, lakini nahisi anatokea katika kambi ya Kivu huko DRC unatuma salamu zako kwa Jaita Makete, huyu akiwa pale Kivu Kusini, huku msahau baba mzazi. Unasema sijui alipo kutokana na kupotezana kwa muda mrefu, lakini salamu zangu zimfikie popote pale alipo nam. Naikamata barua yako, sio mwingine ni Jainda Kainda, we unatokea pale Kisii, Kenya unasema na wakumbuka marafiki zangu wote kupitia Kisii Club uh, kutoka hapa Kenya, na watakieni kila la heri katika maisha yenu ya kila siku, huku msahau mama yako Taika Kainda, huyu anatokea kule Kisii, Kenya. Umemkumbuka Makori Chamita, unasema huyu popote pale alipo hapo Kenya. Unamkumbuka vilevile vile mwalimu Kasainda uh, Mogire, huyu akiwa hapo hapo Kenya unatuma salamu zako kwa wanaklabu wote wa Salamu na Muziki kupitia VOA Swahili. Naam, hebu sasa basi mpenzi msikilizaji, tusindikize salamu zako na kibao cha muziki, kwa sababu salamu bila muziki dada ijasalam. Kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Kumbuka unaweza kuyapata matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Tunapatikana katika Facebook na Twitter. Na kamata barua yako. Joti Makaya unasema siku ya leo unataka salamu zangu e, zifike kwa Victor b Mselabue Kingobedi Zenobi e, Baraka Maganga mzee Joseph Sindano James Tano Thomas Mayunga Mwana Rolesia Muhamed Kachuri, Elias Renge Magiri, Letisha Shigolile, Revocatus Ravaeli na Shanka Shawa, wote hao unasema wakiwa hapo Tanzania. Umemkumbuka mama Sorongai, mama Justina na fitina Paul Wakatolo, Michael Lonja, Safeti John Fundi na Maronga Shaban. Ujumbe unasema wazazi walezi, tusomeshe watoto, maana ndiyo taifa la kesho. Na kamata barua yako kutoka kwako wewe Simoni Taita. We pia unatokea pale DRC moja kwa moja. Salamu zako siku ya leo unasema ziende kwa Malivika. Uh, huyu bila shaka ni yule mtangazaji wetu wa VOA Swahili pale DRC, lakini umemtumia salamu zake. Haya, mwingine ulieshika salamu yake siku ya leo unasema mtangazaji, peperusha salamu zangu, uh, kwa John Chacha, huyu akiwa pale Arusha Tanzania. Namkumbuka akaita Maita mfanyabiashara maarufu wa mizigo ya chakula akiwa hapa DRC. Umemkumbuka mama Jonathan Kayanda, huyu ni mama watoto wangu wakiwa hapa DRC. Hukumsahau rafiki yako John Pembe akiwa hapo hapo DRC. Wengine waliwatumia salamu ni shukuruni Magembe akiwa hapo DRC. Umemtumia salamu baba Saikata, huyu akiwa kule Kivu Kaskazini. Ujumbe unasema salamu, ndiyo mambo yenyewe. Na ikamata barua yako Dorotea, hukusema jina lako la pili, lakini umejitambulisha kwa jina la Dorotea moja kwa moja unatuma salamu zako uh, kwa wasikilizaji wote wa salamu na muziki lakini watangazaji wote wa VOA Swahili. Nami kwa niaba yao napokea salamu zako kwa mikono miwili kabisa. Nasema shukran kusalimiwa na wewe. Umemsalimu Innocent Gabrieli huyu anatokea pale Tanzania. Namkumbuka Hanifa Akanja huyu anatokea pale kambi ya Nyarugusu kule Kigoma, Tanzania. Umetuma salamu nyingine kwake Kaidara kutoka hapo DRC. Unawakumbuka ndugu jamaa na marafiki na kupitia salamu na muziki, unaendelea kusikiliza kipindi cha salamu na muziki kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Basi msikilizaji, pata kibao cha mnimeshatua kwengine sioni nipona wewe wanitemuni Hivi ndivyo mambo yalivyo katika kipindi chetu cha salamu na muziki, ambacho kinaambatana na muziki barabara kabisa. Nam naikamata barua yako, Inocens Gabriel, wewe moja kwa moja unatoka pale Tanzania. Nasema salamu zako siku ya leo ziende kwa mama mzazi Kainda, Kainda, unakumbuka ndugu jamaa na marafiki. Nashika salamu zako. Mwingine ni Gamina, Gamina, weo unatokea kule Burundi, kutoka Uh, eneo moja la wakimbizi kutaja wapi lakini moja kwa moja salamu zako siku ya leo unataka ziende kwa ndugu jamaa na marafiki ambao umesoma nao huko Burundi, na unamkumbuka pia dada mpendwa akiitwa uh, zakaria Mashaya, huyu akiwa hapo Burundi. Namsalimu dada yako mwingine anaitwa Zaituni akiwa hapo Burundi, na namkumbuka uh, mama Shakaya akiwa hapo Burundi. Moja kwa moja unasema pokeeni salamu zangu, ninawapenda wote naikamata barua yako Johni Katembo, wewe unatoka pale Tanzania. Unatuma salamu zako kwa baba Kaindara, umemtumia salamu Teofira Miko, umemtumia salamu na Shote Maika kutoka kule Tabora, Tanzania natuma salamu zako kwa shukuruni ganini, moja kwa moja unasema, pokea salamu. Mimi ni msikilizaji wa siku nyingi na ninapenda sana unavonitumia salamu, kwa hiyo nimetaka kurudisha salamu haya. Ujumbe wa msikilizaji huo, umetuma salamu zako kwa kaita maia, huyu akiwa pale Zanzibar, Tanzania. Unakumbuka daima Kainda, huyu akiwa pale Tanzania. Unasema, salamu zangu ziwafikie popote pale mlipo. Naishika barua yako, si mwingine ni josephat Maita. Unasema mimi siku ya leo napenda kutuma salamu zangu kwa kioko wa kioko akiwa pale e, Mombasa Kenya. Umemtumia salamu teofila kaita akiwa pale e, Nairobi. Hukumsahau daima shukuruni akiwa pale DRC. Umemkumbuka shukuru magambo akiwa pale DRC. Mwingine uliomtumia salamu ni rukia maita akiwa pale DRC, moja kwa moja unasema tukumbukane kupitia salamu na muziki. VOA Swahili ndiyo inabamba. Naam msikilizaji, basi mpaka hapo ndio tumefika mwisho wa kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Si mwingine hapa studioni siku ya leo ulikuwa nami Meri Mgawe, nakutakia usiku mwema, lakini nikukumbushe tu, unaweza kuendelea kutuma salamu zako kupitia mitandao yetu, nasi tutaziporomosha Shukran sana, Meri Mgawe, na kipindi hicho cha Salamu na Mziki. Msikilizaji, usikose kusikiliza tena Salamu na Mziki Jumapili ijayo. Na sasa ni kusomee Muhtasari wa habari. Rais wa Marekani, Joe Biden, amefanya kikao na washirika wawili wakuu wa Asia, waziri mkuu wa Japan, Fumio Kishida na rais wa korea Kusini, Yoon Suk Yeol, ikiwa ni ishara ya uhusiano mwema kati ya Marekani na mataifa hayo mawili ya barani Asia. Kikao hicho pembeni ya mkutano wa viongozi wa nchi saba zenye uchumi mkubwa duniani mjini Hiroshima, Japan. Viongozi hao wamezungumzia tishio la silaha za nyuklia la Korea Kaskazini na ushawishi wa China unaoongezeka. Biden amewaalika viongozi hao wawili kwa mazungumzo zaidi hapa Marekani. Rasia imejitangazia ushindi huko Bakmut, japo maafisa wa Ukrain wamesema kwamba mapigano bado yalikuwa yanaendelea katika mji huo ambao umeharibiwa vibaya kutokana na mapigano makali. Madai ya ushindi yametolewa na wizara ya ulinzi ya Rasia pamoja na kiongozi wa kundi la mamluki la Wagna na kufuatiwa na ujumbe wa pongezi kutoka kwa rais wa Rusia Vladimir Putin. Makamanda wa Ukraine wamefutilia mbali taarifa hizo wakisema kwamba mapigano bado yameendelea katika mji huo wa Bakhmut. Rais wa Marekani Joe Biden amesema kwamba rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amemhakikishia vya kutosha kwamba jeshi la Ukraine halitatumia ndege za kivita aina ya F16 kuingia katika mipaka ya Russia. Biden amewambia waandishi wa habari mjini Hiroshima, Japani kwamba ndege hizo zitatumika katika sehemu za Ukraine kulipo na wanajeshi wa Rusia. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.