Ujambo msikilizaji, popote pale unapoendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ninakukaribisha katika marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na ninakuambia karibu sana. Sasa ni saa tatu na dakika tano usiku kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika tano kule Afrika ya kati. Hapa Washington DC ni saa nane na dakika tano. Katika sehemu ya kwanza ya Kwa Undani tutaangazia viongozi wa nchi za Kiarabu wanakutana kesho katika mkutano ambao utamkaribisha tena rais wa Siria Bashar al Assad baada ya kutengwa takriban miaka kumi na miwili, na sehemu ya pili tutaangazia mwezi mmoja sasa tangu kuibuka kwa mapigano nchini Sudan kati majenerali wawili wanaohasimiana. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Nam, viongozi wa nchi za Kiarabu wameanza kuwasili huko Jeda, Saudi Arabia, kwa mkutano muhimu wa viongozi wa Umoja wa Nchi za Kiarabu unaoanza kesho Ijumaa, ambao utamkaribisha tena rais wa Siria Bashar al Assad kwenye umoja huo baada ya kutengwa kwa takriban miaka kumi na miwili. Wasiria wanaoishi huko Saudi Arabia wanasherekea hatua hiyo ambayo wachambuzi wanaieleza kwamba italeta mabadiliko kwa makubwa katika umoja huo wenye mataifa ishirini na mbili, na hali ya kutafuta amani huko Mashariki ya Kati itakuwa inaendelea vyema. Mwenzangu Abdu Shakur Abud anatusimulia zaidi katika ripoti hii. Rais Abdul Fatah Al Sisi wa Misri ni miongoni mwa viongozi wa kwanza kuwasili Jidda hii leo kuhudhuria mkutano huo ambao wachambuzi wanasema huenda ukawa wa kipekee wa Umoja wa Nchi za Kiarabu baada ya miaka mingi ya mvutano. Wakati wa mkutano wa matayarisho wa mawaziri wa mambo ya nchi za nje hapo jana Jumatano, katibu mkuu wa umoja huo Ahmed Abdul Gait alimkaribisha rasmi waziri mwenzao wa Siria Faisal Mekadad. wa rahibu fi maglisna bil doktor Baraza letu linamkaribisha waziri mwenzetu wa mambo ya nje wa Siria mbaya, faisal al Mekdad. Tuna matumaini kwamba kurudishwa tena kwa Siria kutasaidia kumaliza mzozo wake na kuitayarisha kuchukua jukumu lake kwenye ushirikiano wa nchi za Kiarabu. Rais Bashar Al Assad ametangaza kwamba atahudhuria mkutano huo wa kesho kutokana na mwaliko wa Saudi Arabia, ambayo imekuwa na jukumu kubwa la kuirudisha Siria licha ya upinzani kutoka viongozi wengine wa mashariki ya kati. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya kukaribishwa, Mekadad aliahidi kufanya kazi kurudisha umoja wa nchi za Kiarabu. Tunautakia mkutano huu wa viongozi hapa Saudi Arabia, hasa katika mji wa Jeda, mafanikio kamili, na kama nilivyosema hapo awali, sisi tuko hapa kuhakikisha mafanikio ya mkutano huu na kufanya kazi na ndugu zetu wa Arabu, ili zinazoto, Arabu ili kukabiliana na changamoto zinazokabili Siria. Iliondolewa kutoka Umoja wa nchi za Kiarabu Novemba 2011 kufuatia ukandamizaji mbaya wa waandamanaji walotaka demokrasia na kupelekea kuzuka kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa miaka kumi na miwili sasa vilivyosababisha vifo vya karibu watu nusu milioni na nusu ya wakazi wote wa Siria kupoteza makazi yao na kwenda kuishi uhamishoni. Mfalme Salman wa Saudi Arabia aliyeikaribisha tena Siria alikuwa anaunga mkono makundi ya upinzani wa utawala wa Damascus, wakati Asada akiungwa mkono na Russia na Iran. Wasiria wanaoishi Saudi Arabia wamesherekea uamuzi wa jana wa kwamba Asada atahudhuria mkutano, wakisema wanatarajia kupatikana suluhisho kwa mzozo wa nchi yao na maisha kurudi tena kuwa ya kawaida kama kabla ya vita. Hiba Sidawi anayeishi Riadha anasema wametaabika kwa miaka mingi na hadi sasa wanaishi wakiwa na visa tu nchini Saudi Arabia, hawawezi kufanya chochote kile. Tumekuwa tukisubiri kwa hamu muda huu ufike, kwa sababu tumekuwa tukiishi kama wahamiaji kabla na wakati wa vita. Vita havijatuletea chochote, badala yake tumerudi nyuma kabisa uhusiano ukirudishwa na kuanza kazi za kukarabati nchi yetu, sisi kama Wasiria tunaweza kurudi na kutumia ujuzi wetu kusaidia kujenga nchi na kurudisha maisha ya kawaida na watu kuweza kurudi nyumbani. Mkutano wa Jida unatarajiwa kuzingatia zaidi juu ya hali nchini Siria, juhudi za kupatikana makubaliano na Sudan na kumalizika kwa vita nchini Yemen. Masuala haya yote yanaonyesha ushawishi na uongozi wa Saudi Arabia unayochukua katika kutafuta amani huko Mashariki ya Kati. Nazungumza moja kwa moja hivi sasa na mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya Radio Saudi Arabia, Abdullah Mawia, ambaye yuko kwenye simu. Kwanza, watu vyombo vya habari, wachambuzi wamepokea vipi mwaliko huu wa Siria kurudi katika Umoja wa Nchi za Kiarabu? Kwa mujibu wa waandishi mbalimbali wa magazeti pamoja na vyombo mbalimbali vya habari, wachambuzi vipi, wa mambo ya kisiasa e, wamekaribisha hatua hii E, baada ya kutengwa Syria au kusimamishwa kwa wanachama wake kwenye jumuia mziki ya nchi za Kiarabu tokea miaka kumi na mbili iliyopita wamepokea hatua wa hii kwa matumaini makubwa kwa ajili ya kuzidi kuongeza nguvu ya umoja kati ya nchi mbalimbali za Kiarabu na hususan tukizingatia kwa hivi sasa nchi mbalimbali za Kiarabu zinakabiliwa na changamoto za kiusalama, changamoto za kiuchumi na haswa haswa hivi sasa kama tunavyoshuhudia, nchini Sudan umeanza mgogoro mwingine tena ambao unazihusu nchi za Kiarabu kwa hatua ya kwanza na nchi za Kiafrika pamoja na ulimwengu wote kwa hatua ya pili. Kwa hiyo kurudi kumepokelewa kwa shangwe kubwa sana, na wengine wamesema kwamba hatua hii imechelewa, ilikuwa ichukuliwe mapema kabla ya hapa. Saudi Arabia no. Imekuwa na jukumu kubwa kurejesha Siria, inachukua jukumu kubwa kurudisha uhusiano na Iran na Yemen, kuleta amani. Inachukuliwa vipi? Vyombo vya habari au wachambuzi wanasemaje juu ya jukumu la Saudi Arabia katika mambo haya yote? Uh, Saudi Arabia kama inavyochukuliwa ni kwamba ndio mhimili kwa hivi sasa wa nchi zote za Kiarabu. Bila shaka, Saudi Arabia imethibitisha kwamba ina uwezo wa kuweza kuingilia kati na pia vilevile kuzishawishi pande ambazo zina uhasama ili ziweze kukaa pamoja na kuweza kuzungumza. Kama tunavyoona kwa hivi sasa, viongozi wa jeshi la ulinzi la Sudan pamoja na viongozi wa vikosi vya RSF, vikosi vya msaada wa haraka vya Sudan, kwa hivi sasa wako hapa nchini Jida kwa ajili ya kufanya mazungumzo ya namna ya kumaliza mgogoro ambao kwa hivisasa unaendelea huko nchini Sudan. Na si hivyo tu, kuna nchi nyingi ambazo zimeshuhudia Saudi Arabia eh, kukaribisha mazungumzo yao na kupatikana matunda mazuri kabisa, kama tunavyoona kwa hivi sasa Yemen, kiasi ya fulani amani imeanza kusambaa, na pia vile vilevile kwenye baadhi ya nchi mbalimbali kama vile Iraq, pia vilevile vile Libya Ehhe, tukimwomba Mwenyezi Mungu mambo yatulie, ili watu waweze kuishi kwa salama na amani, kwa sababu suala la migogoro ya kiusalama bila shaka inasababisha maafa mengi kama hivi sasa minavyoshuhudia wa Sudan, kuna wanaotimbilia Chadi, kuna wanaotimbilia Misri, kuna wanaotimbilia nchi za jirani. Wamepoteza usalama, wamepoteza mali zao, wamepoteza kila kitu. Kwa kiufipi, tunaweza tukasema kwamba Saudi Arabia ndio mhimili kwa hivi sasa, ndiyo nchi ambayo ina usalama, ina uchumi mzuri na pia vile vile ina ushawishi mkubwa kati ya nchi zote za Kiarabu kwa hivi sasa. Kabla ya Saudi Arabia, Qatar pia ilikuwa ina jukumu kubwa kabisa katika kutafuta amani. Sasa kuleta muungano huu wote, Saudi Arabia na Qatar wameungana kwa sehemu fulani, unafikiri umoja huu una nguvu zaidi hivi sasa kuliko wakati wowote ule? Uh, sidhani kama utakuwa una nguvu, uh, kulinganisha na miaka iliyopita. Miaka iliyopita tulikuwa tunaona kwamba Eh, tu, au tunaweza tukasema kwamba miaka iliyopita kulikuwa na nguvu zaidi, kwa sababu umoja ulikuwa ni umoja kikweli kweli, yaani kama vile mkutano wa kilele wa nchi za Kiarabu ukifanyika, utakuta viongozi wote takriban wa nchi za Kiarabu wanahudhuria, wale viongozi wa nchi hasa, sio manaibu wao au waziri au nani, walikuwa wote wanashiriki kwa pamoja, na walikuwa na umoja wenye nguvu kabisa. Lakini kwa miaka ya hivi karibuni tumeona kwamba n yani, viongozi wengi hawahudhurii, alafu pia vilevile maazimio yanayopitishwa ni hayo hayo ya kusoma kwenye karatasi wala hayatekelezwi. Lakini kwa hivi sasa hata kama tunavyoweza kusema kwamba Saudi Arabia na Katari zimeungana na nchi zote za Kiarabu zimeungana na, naona nguvu za Warabu ziko pale pale bado hawajaweza kupiga hatua kwenda mbele, yani kufanya kitu ambacho kinaweza kikaonekana kidhahiri. Lakini pia tunaweza tukasema kwamba si mbaya kwa sababu jambo lolote linaanzwa kwa hatua moja. Kwa hiyo kama Siria itarudi wakati ambapo e, Saudi Arabia na Qatar ambazo pia vilevile vile zilikuwa na uhasama katika miaka iliyopita kidogo ambayo ilidhoofisha pia na kuparaganyisha zaidi Waarabu, tunaweza tukasema kwamba hii pia ni hatua nzuri ya kuanza tena kuwarejesha Waarabu kuwa pamoja, na haswa haswa pia vilevile tukiangalia kwamba kwa hivi sasa Irani, Irani na Saudi Arabia wa chini ya ushawishi wa China zimeanza pia vilevile kurejesha uhusiano wa kisiasa na bila shaka, uhusiano ukiwa ni mzuri na pia vile vile eneo hili litakuwa na amani, na hivyo basi, amani ikipatikana, shughuli nyingine za maendeleo na hatua nyinginezo za kimaisha zinaweza zikapiga hatua na kupata mafanikio zaidi. Kwa hiyo kwa kifupi, naweza kusema kwamba waarabu kwa hivi sasa bado wako pale pale, na pengine nyuma walikuwa na nguvu zaidi kuliko hivi sasa, kwa sababu hivi sasa pia vile vile ukiangalia kwa upande mwingine, Yemeni imedhoofishwa kivita imechakazwa miundombinu na nini. Syria pia vile vile takriban miji yake yote imebomolewa na yale mabomu ya mapipa na mabomu mengine, yaani mji uliobaki ni mji mkuu tu Damascus. Kwa hivi sasa ukiangalia Iraqi kwa hivi sasa nayo pia vile ndio imeanza kupata uheni kidogo, inaanzaanza kurudi kama ilivyokuwa pale nyuma. Na Libya pia vile vile mambo mpaka hivi sasa bado hawajatulia. Ukiangalia pia via Lebanon inakabiliwa na na hadi mbaya sana kiuchumi. Algeria pia vile vile, Tunisia tunaona mgogoro kila siku, maandamano na baadhi ya nchi nyinginezo ambazo bado, yani ziko katika hali mbaya sana. Kwa hiyo tunaweza tukasema tu kwamba hii ni hatua pengine Eh, wakienda vizuri wakadurusu mambo vizuri wakatafiti mambo vizuri, na wakaweka mikakati kazi mizuri na kuitekeleza bila shaka, wanaweza wakarudisha eh, enzi yao yenye nguvu zaidi kuliko iliyopita kisiasa, kiuchumi, kijeshi na mengi mengineyo. Naam, katika miaka ya nyuma vile vile ulivyozungumzia umezungumzia China, ushawishi mashariki ya kati ilikuwa kati ya Marekani na Rasia, kuingia kwa China inaangaliwa namna gani hivi sisi katika, hivi sasa katika ushawishi wake? Aa, kuingia kwa China kwa hivi sasa kumekuwa ni jambo ambalo linakubalika zaidi, na haswa haswa China kwa hivi sasa inaelekea kuwa ndio mpinzani mkubwa wa Marekani na Ulaya. Na kwa sababu hiyo, kwa hivi sasa hata Saudi Arabia ambaye ndio rafiki mkubwa sana wa Marekani amejaribu kujijongeza huku kwa China ili kuweka uwiano kati ya pande mbili, kati ya huyu anayekuja mwenye nguvu na yule rafiki wa zamani mwenye nguvu. Yaani Saudi Arabia hataki kupoteza Uh, ule urafiki na Marekani na pia vilevile vile anataka urafiki na China. Kwa hiyo yeye mwenyewe ameshasema kwamba mimi ninaangalia maslahi yako kwa hivi sasa bila kupoteza ule uwiano nilioweka wa kuangalia huku na huku, kufaidika na huyu na kufaidika na huyu. Siwezi nikamtupa huyu wa zamani nikamchukua huyu, kwa sababu huyu pia vilevile vile ndo wanaanza kuja, bado sijaweza kumsoma vizuri. Asante sana. Huyo ni Abdullah Mawia, mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya redio Saudi Arabia, akizungumza nasi katika kipindi cha Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Alikuwa Abdu Shakur Abud akizungumza na Abdallah Mawia kutoka Saudi Arabia. Msikilizaji ambaye unajiunga nasi hivi sasa, unaendelea kusikiliza sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Na sasa basi, ni mwezi mmoja umepita tangu mapigano yalipozuka nchini Sudan kwa baadhi ya waangalizi wa mambo haikuwa jambo la kushangaza kutokana na mvutano uliokuwa umeongezeka katika wiki zilizotangulia wakati makundi mawili makubwa yenye silaha nchini humo vikiwemo vikosi vya wanajeshi wa Sudan na vile vya Sudan Armed Forces SAF, vikigombania madaraka. Mwezi mmoja tangu kuanza kwa mapigano, hali bado ni tete nchini Sudan. Basi kwa undani hivi sasa tunajiunga na mwandishi wetu kutoka Kenya, Jason Nyakundi, anaangazia yaliyojiri nchini Sudan tangu mapigano hayo yalipozuka April 15 mwaka huu, na hatua zipi za dharura zinastahili kuchukuliwa ili kurejesha nchi katika hali ya amani. Wasiwasi unazidi kutanda nchini Sudan kufuatia vita vya mwezi mzima vya kugombea madaraka kati ya majenerali wawili hasimu ambavyo vinatishia kuongezeka zaidi na kuhatarisha kuvuruga utulivu wa nchi majirani. Mapigano yaliyozuka Aprili 15 kati ya jeshi la Jenerali Abdel Fata al Burhan na kikosi cha RSF kinachoongozwa na Jenerali Mohamed Hamdane Daglo yamesababisha karibu watu elfu moja kuuawa na takriban milioni moja kuyama makazi yao. Jumapili usiku wa Jenerali Daglo alichapisha sauti mtandaoni ambapo aliahidi mpinzani wake kwamba atashtakiwa haraka na kunyongwa hadharani. Hii ni baada ya mkuu wa majeshi kuamuru jumapili jioni kufungwa kwa akaunti na mali ya RSF huko Hartum, mji wa wakazi milioni tano ambao karibu hawana maji na umeme, na huko Darfur magharibi watu wanaishi majumbani mwao wakiogopa kwenda kununua chakula kwa kuhofia kupiwa risasi. Huko Jeda, Saudi Arabia, Pande zinazopigana zinajadiliana kuhusu makubaliano ya kibinadamu ili kuruhusu raia kutoka nje na misaada kuingia, lakini walikubaliana tu juu ya kanuni ya kuheshimu sheria za vita na kuahirisha suala la kusitishwa kwa uhasama kwa majadiliano pana zaidi. Joji Musamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya. Kwa kweli hali ya Sudani ni mbovu na ni jambo ambalo lafaa kuangaziwa na mataifa ya ulimwengu manake jinsi hali ilivyo hivi sasa, wale mababe wawili ambao wanapigania mamlaka katika taifa la Sudan, imekuwa vigumu wao kuketi pamoja na kukubaliana. Manake hapo awali wa kulikuwa kuna yale makubaliano ya kwamba kwa baada ya muda fulani, basi jeshi la Sudan litaungana na wale tunaita paramilitary ili watengeneze jeshi moja la kitaifa na pia waweze kurudisha mamlaka kwa raia, lakini hivi sasa hali imebadilika ni kwamba hawa mababi wawili hakuna yeyote ambaye anakubali ya kwamba yeye anaweza tolewa katika ule usimamizi wa jeshi ama lile jeshi la paramilitari ili kuwekwa na utengamano katika taifa hilo. Na jinsi mataifa ya ulimwengu yanavyoangazia hilo swala, ni jambo ambalo linatupa sisi shaka, maanake mpaka hivi sasa hatujaona ule mgurumo wa haja wa kuweza kutatua mzozo ambao unaendelea katika taifa hilo la Sudan na matokeo yake ni kwamba tumekuwako na maafa mengi, uharibifu mwingi wa mali, na itakuwa vigumu taifa hilo kuweza kurejelea hali yake ya kawaida, tusipokuwako na msukumo kutoka Umoja wa Afrika na hali kadhalika mataifa ya magharibi, kuweza kuhakikisha kwamba hawa mababe wawili wameketi chini na kutatua matatizo ambayo, uh, matatizo ambalo limelete uh, mapigano hayo kuzuka, maanake ukiangazia kwa karibu kabisa, jambo ambalo tunalishuhudia kule Sudani hivi sasa ni kama vile jambo ambalo tulishuhudia kule Libya. Manake kulikuwa kuna msukumo wa kumwondoa Muamar Al Gadafi, na kisha baada ya kumwondoa uh, Muamar Al Gadafi, kukabaki pengo la, usa, la, la utawala, kwamba huwa hatutayarishi mataifa haya uh, yatakuwa vipi baada ya yule kiongozi ambaye yupo ambaye tunasema ni wakiimla kuondolewa. Na kumbuka Sudan ilikuwa taifa ambalo kidogo lilikuwako na uwiano, ingawa tulikuwa nasema ni taifa la kidikteta, na wakati tulianza ule msukumo wa kumtoa al Bashir hatukuwako na ile transition plan, hatukuwako na mpango ya kwamba baada ya Albashir, je, mambo yatakwako vipi? Na hili ni jambo ambalo nimesema hatujalishuhudia Sudan peke yake. Mataifa kama vile Libya, tuende kule Iraq, tunapata kwamba taifa kama Iraq baada ya kuondolewa Saddam Hussein, mambo yamekuwa ni kama haya tunayashuhudia uh, Sudan. Kwa hivyo cha msingi ambacho tunafaa kuangazia ni kwamba ingawa tunazungumzia kuletwa kwa demokrasia, je, baada ya kuwatoa hawa mababe huwa mataifa yana mpango upi? Maanake wao kumwondoa Albashir yalikuwa ni mapinduzi ya kijeshi, na hawa mababe wawili ambao wanalumbana hivi sasa ndio walikuwa nyuma ya kuondolewa kwa Albashir na mpaka hivi sasa wao wenyewe sasa wamekuwa ndio kikwazo wa usalama na utawala wa Sudan. Kwa hivyo, lazima mataifa yatafute mbinu mbadala ya kuweza kuleta hali ya demokrasia katika mataifa ambayo hivi sasa tunayatangaza kwamba ni mataifa ambayo yanatawaliwa na madikteta, ni ma viongozi ambao ni wa kihimla. Manake tumechangia pakubwa kwa mali kuharibiwa, tumechangia pakubwa uh, kupotezwa kwa maisha, tumechangia pakubwa kuwako na wakimbizi katika bara la Afrika katika kisingizio cha kusema kwamba tunalete utawala wa kidemokrasia. Hali ni kwamba wengi ambao wanatumia mbinu hii wao huwa wanajitakia makuu wao wenyewe, bali huwa waangazii usalama ama maisha ya wananchi katika mataifa hayo. Katika nchi hii yenye watu milioni arobaini na tano, theluthi moja ya watu waliotegemea msaada wa kimataifa wa chakula sasa hawapati kwa sababu umeibwa au kuvurugwa kufuatia vifo vya wafanyakazi kumi na nane wa kutoa huduma za kibinadamu. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP, hata hivyo, lilitangaza Jumatatu kwamba lilikuwa likitekeleza mgao wake wa kwanza wa chakula katika jimbo la Al Jazira, kusini mashariki mwa mji mkuu, kwa wale waliokimbia makazi yao kutokana na mapigano huko Khartoum. Pesa hazipatikani kwa sababu benki ambazo baadhi zimeporwa, zimefungwa kwa mwezi mmoja au kwa sababu bei zimepanda mara nne zaidi kwa chakula au mara ishirini zaidi kwa petroli, kulingana na wataalam na wanadiplomasia. Kila mmoja wa majenerali hao wawili anaamini kuwa anaweza kushinda kijeshi kutokana na wingi wake wa usaidizi kutoka nje. Majenerali hao wawili, kwa hivyo, wanaonekana kupendelea zaidi mzozo mrefu kuliko kufanya makubaliano kwenye meza ya mazungumzo. Kule Sudan ni jambo ambalo nafikiri tuliliona likija lakini hatukuchukua hatua za dharura, na hapo ndipo nasema kuna utepetevu fulani katika umoja wa Afrika. Hili suala la kusema ya kwamba hatuwezi ingilia masuala ya ndani ya mataifa ambayo yako huru ndilo jambo ambalo lafaa tulijadili, maanake mara nyingi sana utepetevu huo umesababisha maafa, na na nimesema kwamba si Sudan peke yake, tumeona mataifa mengine uh, uh, Afrika ya kati, tumeona kule Gini mambo kama haya tumeaona kule Libya, tumeona kule Tunisia, na unapata kwamba Umoja wa Afrika hautoi ngurumo za haja. Hivi sasa tumesikia jenerali wa Umoja wa Mataifa akizungumzia hili suala la Sudan, lakini hatujaona mikakati ambayo inawekwa na Umoja wa Mataifa kuweza kuingilia kati na kutatua mzozo ambao una adhari kubwa sana katika maisha ya, ya, ya wananchi wa, ta, wa taifa hilo. Na pia hili ni jambo ambalo lina adhari kubwa pia kwa usalama ya mataifa jirani lakini hatujaona ngurumo za haja kwa hivyo ni lazima hivi sasa ulimwengu uketi chini na tubadilishe ile Geneva Convention ya mwaka elfu mbili arobaini na nane ni lazima tuipige darubini tena tuone je iko pale kwa manufaa ya wananchi wa ulimwengu ama inawafaidisha watu fulani katika ulu, uh, ulimwenguni hatua ya dharura hivi sasa maanake imejaribiwa ile hatua ya mazungumzo imekuwa ni vigumu nafikiri hatua ya dharura hivi sasa ndugu yangu ni wale mababi wawili kukamatwa na vikosi vya kimataifa na kufunguliwa mashtaka kule Heg, mahakama ya ICC. Maanake hiyo tu ndio jambo ambalo linaweza okoa taifa la Sudan hivi sasa, maanake tukisema tutumie tunyamaze kimya basi hawa wawili hawataketi chini. Kwa hiyo ni lazima washurutishwe kwamba muwe na mazungumzo, msipokubali kuwa na mazungumzo basi sisi tunaingilia kati na tuingili kati uh, kwamba tunakuja na njia ya kidiplomasia Maanake hivi sasa naona kwamba diplomasia imefeili, ndugu, na ikifeili basi ni lazima nguvu zitumike, na jinsi ambayo inaweza okolewa taifa hilo la Sudan hivi sasa ni kutumia nguvu dhidi ya vikundi hivi viwili ambavyo vinazozana hivi sasa kule Sudan. Manake si nchi ambazo zinazozunguka Sudan pekee, hata mataifa yaliyo mbali na Sudan kama vile Kenya na wengine, zile athari tumeshaziona. Maanake nikupe kwa mfano, silaha ambazo zilipat, zinatoka Libya ndizo ambazo zimekuja kuleta mizozo eh, kanda hii ya Afrika Mashariki, na ikiwa wale wanajeshi watazidi kupigana, mimi mimi natoka mpakani mwa Kenya na Sudan, na Uganda, na wakati serikali ya Idi Amin nilipopenduliwa ilipopenduliwa, hali ya usalama ndani ya Kenya ilibadilika na ikawa mbovu. Manake silaha nyingi ziliweza penya kutoka Uganda zikaingia Kenya. Hali kadhalika silaha nyingi zimetoka kupu, zimepenya kutoka kule Somalia zikaingia Kenya Sudan Kusini, hali kadhalika. Kwa hivyo zile silaha ambazo zinatumika zina kule hivi sasa kule Sudan, athari ni kwamba zitaingia zitatoka Sudan na ziingie katika mataifa hayo mengine na kuweza kuongeza hali ya uhalifu ama ilete mzozo wa ndani kwa ndani katika mataifa hayo ambayo ni jirani, na hali kadhalika uchumi wa mataifa hayo maanake, eh, ile tunaita, uh, tunaita economic block itakuwa imetingizika na utapata kwamba pia kiuchumi mataifa hayo yataadharika. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF linasema kuwa katika kambi za watu waliokimbia makazi yao huko Darfur watu wametoka kwenye milo mitatu kwa siku hadi mmoja tu. Maelfu ya wakimbizi huingia Misri, Chad, Ethiopia na Sudan Kusini kila siku. Misri ambayo inapitia mzozo mbaya zaidi wa kiuchumi katika historia yake ina wasiwasi. Mjini Khartoum uwanja wa ndege hufanyi kazi tena na vituo vya biashara vimeporwa. Kilichosalia katika utawala kimerejea katika mji wa Port Sudan, kilomita 850 mwa Khatum ulioepuka ghasia na ambapo timu ndogo ya Umoja wa Mataifa inajaribu kujadiliana kuhusu utoaji wa misaada ya kibinadamu. Wataalam wanasema kwa kuharibu viwanda vya chakula na viwanda vidogo, vita hivi vimesababisha kupungua kwa viwanda nchini Sudan, na Sudan ya baadaye itakuwa maskini zaidi kwa muda mrefu. Shukrani sana Jason Nyakundi. Mpaka hapa ndio nakamilisha kipindi cha Kwa Undani cha VOA Swahili. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukrani kwa kunisikiliza. Msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninakuacha na kibao cha muziki. Mimi ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nasi. <tune>