Toka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Karibu msikilizaji katika VOA Express. Uh, siku ya leo ikiwa ni Mei 23 mwaka 2023, ambapo mataifa mbalimbali duniani yanaadhimisha siku ya fistola, wanatoa mwamko na hamasa juu ya ufahamu kuhusiana na ugonjwa wa fistola. Hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Ni furaha kubwa kukutana nawe tena msikilizaji wetu katika matangazo ya VOA Express, ambapo tumekuandalia mambo mbalimbali mbali, kama alivyodokeza Mkamiti, leo ni siku ya kimataifa kuhusu ugonjwa wa fistula, lakini vilevile tutakuwa na masuala ya elimu kule Uganda, ambapo wanafunzi wa vyuo vikuu kadhaa huko Uganda wapo katika hali ya sintofahamu. Kisa na mana utaelewa katika matangazo haya vilevile tutakuwa na swali la barazani, hali kadhalika tutakusomea pia swali la leo ambalo pia linaambatana na siku hii ya leo ya fistula. Uh, ambapo tulikuuliza dunia adhimisha siku ya fistula ya uzazi. Una uelewa wa kutosha kuhusu hilo? Maoni yako lukuki. Tutakusomea habari muhimu za dunia, bila y kusahau kuhusu muziki. VOA Express bila muziki haijakamilikana. Basi bila kupoteza wakati uh, ni kwamba kulingana na takwimu za shirika la afya duniani WHO, ni kwamba kila mwaka kati ya watu elfu hamsini hadi mia moja laki moja wanawake kati ya elfu hamsini mpaka laki moja duniani kote wanaathirika na fistula ya uzazi, jambo ambalo linapelekea watu kupata unyanyapaa, kutengwa na jamii na kadhalika. Na ili basi kutaka kujua, uh, wakati ambapo mabalozi wan, wanaharakati wa masuala haya ya fistula pamoja na wataalam wauguzi wa afya wakiwa katika maeneo mbalimbali e, ya kuhamasisha jamii kufahamu swala la fistula, nimezungumza na Dr. Hamida, yeye anatoka katika kaunti uh, ya Kwale kule Mombasa, nchini Kenya, na kwanza nikamuuliza ni namna gani ambavyo wanahamasisha jamii kuhusiana na ugonjwa wa fistola. Sisi tunahamasisha jamii kuhusu kuelewa, kwa sababu kwa, katika jamii uh, ni kwamba jamii mpaka sasa wengi hawajaelewa hii fistula kwanza ni nini na ni kitu gani inasababisha hii fistula kwa hivyo sisi katika harakati zetu za mwanzo ni kuhakikisha kwamba tunahamasisha jamii kuwaeleza kuhusu pistula na kuwajulisha ama kuwaelimisha ya kwamba pistula ni ugonjwa na si vile ambavyo wao wamefikiria, kwamba wameambatanisha pistula na vitu kama ushirikina. Unapata pengine mama ambaye Uh, amepata hii fistula anashirikisha na pengine na vitu kama vya kishirikina. Kwa hivyo tunakwanza tunawaelimisha ili wajue fistula ni nini, na wakati mama anapopata ile fistula ni jinsi gani anaweza kupata matibabu ama ushauri kutoka kwa madaktari. Na tangu mwanze kufanya kampeni hizi za uhamasishaji wa uelewa uh, kwamba fistula ni kitu gani, je, kuna mabadiliko yoyote mmeona uh, kutoka kwa jamii? Mabadiliko tumeyaona kwa so sababu, mimi nilianza kuwa balozi kuanzia mwaka wa elfu mbili na kumi na nne. Huo ndo wakati niliweza kuenda training ambao balozi wa kiskila na kutoka wakati huo mpaka sahizi, uh, kuna kwamba wamama wazazi ambao ni wamama wakiwa wajawazito sahizi wamepata ile elimu ya kwamba ni umuhimu ya wao kufika hospitali wanapokuwa waja wazito, ili kuweza kuelimisha jinsi ya wao kufika mapema wakati wanapoingia katika ule uchungu ama ile labor pain. So wanawake sasa wanaweza kufika mapema, na katika kufika mapema kwao inakuwa rahisi kwa madaktari ama wauguzi kuweza kubaini kama kuna shida yoyote katika mama uh, iye mja mzito na ikiwa kuna shida ambayo inaweza kupelekea yeye kupata fistula, basi anaweza akapata matibabu ya haraka. Kwa hivyo katika hali hiyo imewezesha kwamba tumepunguza hizo visa vya wama wazazi kupata fistula. Daktari Hamida, uh, pamoja na kwamba mafanikio yameonekana, lakini pia katika kumkomboa uh, mwanamke zaidi uh, ili kuweza kujikwamua baada ya kupata fistula, kuna njia zozote ambazo mnawapatia ili kuweza kujikimu kiuchumi? Naona uh, tuna tatizo la mawasiliano hapo. Basi kwa kuongezea tu uh, ni kwamba uh, uh, vifo vingi vya uzazi vinavyotokea, vingi vyao husababishwa na tatizo la fistula, ni kulingana na WHO. Basi sasa hivi Dr. Hamida yupo katika laini ya simu Dkt. Hamida, baada ya kuwapa uh, kuona mafanikio haya yametokea kwa hawa wanawake ambao wamepatikana na uh, fistula, ambao wengi pia hupitia unyanyapaa uh, katika jamii, je, huwa mnawakwamua vipi kiuchumi, eh, kuona kwamba wanakuwa wanajitegemea wenyewe badala ya kuwategemezi? Tumeweza ku, kuhamasisha wazazi uh, ku, kujiunga na kuweza kujishughulisha katika jamii na kuweza kujiingiza katika shughuli ambazo zitaweza kuwaletea ajira, kwa sababu wengi wasikitisa, uh, ni kwamba walikuwa wengi wanashindwa pia kufika hospitali kwa sababu ya kwamba hawana uwezo pingine, kuchungu. Kwa hivyo inapata pengine hana uwezo wa kupata pesa ya kumfikisha hospitali, kwa hivyo wakati anaingia kwa uchungu inabidi anakaa nyumbani kwa muda mrefu, so wakati anapofika hospitali unakuwa mambo yameisha aridika. Kwa hivyo kupitia hivyo pia wamama saidi wameweza kujiboresha kiuchumi na kuweza kujipatia ajira ambayo inawezesha kupata, wakiingia katika kitu kama leba wanaweza kufika hospitali pia i break amba And taboos, ambazo ya kwamba lazima mama akiwa mja mzito wakati anaingia kwa uchungu, lazima mzee akue aelezwe kwanza, ndo yeye aweze kupeana ruhusa ya kuweza kufika hospitali. Kwa hivyo sahizi wanawake wameweza kujielewa, wameweza kujua haki zao na wanaweza kufika hospitali hata bila ya kwamba ni Dr Ramodzi Hamida kutoka Msambweni County Referral Hospital ambayo inapatikana katika kaunti ya Kwale kule Mombasa nchini Kenya, akizungumza na VOA Express. wait, wait. Baby, Ariel Ways. uh, huyu ni msanii uh, uh, msanii ambaye anakuja juu sana huko Rwanda uh, mwanamke ambaye anaimba hizi nyimbo za kisasa. Wimbo wake Shayo hapo anasema amechanganyikiwa, uh, ana wapenzi wawili, lakini hajui ampende nani aache nani mm -hmm. Mambo ndiyo kama hayo. Basi, kama nilivyodokeza, mkamiti, tuelekee huko Uganda Kampala. Ni kwamba wanafunzi sasa wako katika hali ya uh, sitofahamu uh, kisa na maana ni kwamba ni taarifa ambayo imetolewa kwamba kuna zaidi ya programu elfu mbili kwenye vyuo vikuu tofauti nchini humo ambazo zimepitwa na wakati. Kwa hiyo kuna wasiwasi kwamba wanafunzi hata wakihitimu masomo yao huenda vyeti vyao visiwe na maana yote, zile digrii zao zisije zikathamaniwa au zikakubaliwa zika na, na vyuo vikuu hasa vyuo vikuu vya ugenini. Basi kwa hiyo uh, kutaka kujua kinachoendelea nimezungumza na Aida Motenyo, na yeye ni mhadhiri katika chuo kikuu huko Uganda uh, ili kujua je, yeah, mchakato wenyewe kuhusu programu au mitaala yenyewe nchini Uganda unaeleza nini? Uh, kwa kawaida inategemea kozi ya miaka mitatu, wanafunzi wanaposoma wanafika mwaka huo watatu u wanapo napoingia mwaka wanne huwa tunaanza mchakato wa kufanya udurusu wa kozi. Pala wa ujafanya hiyo kozi, lakini pale ambapo udurusu haujafanywa basi, ina maana hiyo kozi imepitwa na wakati. Lalini wanasema imepitwa na wakati, maanake na kipindi cha miaka mitano, lazima uh, um, kwanza muwa angalau wanafunzi wale washaitimu, washaenda uwanjani, ushaona utendakazi wao uwanjani. E, endapo ni mzuri na anafikiria hiyo kozi inastahili kupati vile basi, vile vile chuo inastahili kiketi chini, kipitie hiyo kozi kitume tena kwenye asasi ya udurusu ama utathmini wa mitaala, alafu wapatie kibali kingine. Naam. Uh, Aida Mtenya amesema kwamba uh, suala hili inaonekana kumekuwa na uzembe, sio tu upande wa vyuo vikuu, sababu inatakiwa kama alivyosema, baada ya miaka mitano vielekee kwenye taasisi ambayo inatathmini programu au kozi za vyuo vikuu, na hivyo waweze kupewa kibali cha kuendelea na mafunzo yenyewe. Sasa nimemuuliza, je, wanafunzi ambao watajikuta katika matatizo kwa vile programu zao hizi zimepitwa na wakati, hatima yao ni nini? Kufanyike nini? Hapa anaeleza lakini anapo muda ulipita, mi nadhani ni jukumu la vyuo kuvalia njuga swala kama hilo, waone namna ambavyo watamsaidia huyu mtoto waweza akalipa karo kwa miaka mitatu minne kwa kozi ambayo ilishapitwa na wakati. Hasa ni jukumu la vyuo sasa kuamka, kuona ee, hey, wanafunzi ambao walihitimu kipindi fulani hizo kozi zilikuwako bado zina kama zilikuwa zimepitwa na wakati, mi naona ni jambo muhimu, ili watoto wetu, wafunzi wetu, wasija wakaja wakapata shida kule mbeleni, wakati elimu yenyewe pia ni ghali, kulipa karo ni ghali. Mtoto so anavumilia muda hela, alafu baadaye anatoka na cheti ambacho kimepitwa na wakati. Mi nafikiri ni jukumu na ni wajibu wa viongozi sasa kusimama kidete, kuja kuongelea hilo swala, kuonyesha ni ipi ilipitwa na wakati, ni ipi bado inaendelea. Nam Haida Aida Mtenyo huyo ni mhadhiri katika chuo kikuu cha kule Kabale eh, nchini Uganda. Basi naona muda mfupi, tuingie kwenye habari za dunia. Maelfu ya watu walifanya maandamano hii leo katika eneo la Tigrei kaskazini mwa Ethiopia kudai kurudi nyumbani kwa watu waliokimbia makazi yao kutokana na vita vya miaka miwili na kuondolewa kwa vikosi vya nje ambavyo vimesalia tangu mzozo huo kumalizika. Vita kati ya wanajeshi wa serikali na washirika wao kutoka nchi jirani ya Eritrea na eneo la Amhara kwa upande mmoja, na vikosi vya Tigrayan kwa upande mwingine vilimalizika kwa makubaliano ya amani hapo Novemba mwaka jana, baada ya kupoteza maisha ya maelfu ya watu. Mamilioni ya watu walilazimishwa kutoka makwao, wakiwemo maelfu kutoka ardhi inayogombaniwa na Tigrei na Amhara, ambayo vikosi vyao vya usalama na wanamgambo wanaendelea kumiliki eneo hilo. Milio ya risasi ilisikika katika baadhi ya maeneo ya mji mkuu wa Sudan, Khartum, na ndege za kivita ziliruka juu siku ya Jumanne, wakazi walisema, na hivyo kuzua hofu kwamba mapigano makali yatazuka na kuvunja matumaini ya Sudan yaliyotolewa na usitishaji vita unaofuatiliwa kimataifa. Baadhi ya wakazi waliripoti utulivu wa kiasi mapema leo Jumanne, siku ya kwanza kamili ya mapatano ambayo yanafuatiliwa na Saudi Arabia na Marekani na ya yanalenga kuruhusu utoaji wa misaada ya kibinadamu. Waendesha mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC leo walisema muasi wa kiislamu wa Mali alikuwa mhusika mkuu katika mateso ya wazi dhidi ya wakazi wa Timbuktu na alikuwa mshiriki mwenye shauku katika uhalifu wa kivita. Waendesha mashtaka wanasema Al Hasan Al Abdul Aziz alikuwa mhusika mkuu katika kundi Islam la kiislamu la Ansar Din ambalo lilidhibiti kila nyanja ya maisha ya kila siku mjini Timbuktu baada ya kutoa madaraka mwaka 12. Alhasani aliongoza jeshi la polisi la Kiislamu ambalo liliwatia hofu wakazi wa Timbuktu, hasa wanawake ambao walibakwa, wakaingizwa kwenye ndoa za kulazimishwa pamoja na utumwa wa ngono, waendesha mashtaka wanaeleza. Mashirika ya misaada ya kibinadamu yanatoa wito wa ufadhili kamili wa ombi la Umoja Mataifa la dola bilioni saba kwa pembe ya Afrika wakati wa mkutano wa kutoa ahadi wiki hii ukitaja mzozo unaokuwa na, na hitaji la uingiliaji kati wa haraka wa kuokoa maisha. Umoja wa Mataifa unasema eneo hilo linakabiliwa na ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka 40 huku zaidi ya watu milioni 43.3 wakihitaji msaada nchini Somalia, Ethiopia na Kenya, na zaidi ya nusu wanakosa chakula cha kutosha kulingana na Umoja wa Mataifa. Anaitwa Wuzo, anakuambia sijui nikoje. Ni kibao hicho ambacho kinachukua uzito wa juu katika VOA Express. Hajui <laughs> ikoje, maanake ye mwenyewe anachanganyikiwa <laughs> <laughs> Basi kinatupeleka katika kipengele cha barazani, ambapo kwenye barazani tumekuuliza wewe msikilizaji, unapogundua umepata maambukizi ya virusi vya HIV, je, una wajibu wa kuwatahadharisha watu uliokuwa na mahusiano nao? Majibu yapo lukuki. Hmm, mtihani kweli. E, tuanze kusoma maoni ya wasikilizaji kwenye Facebook. Namwona huyu Mohamed Charo anasema anatokea pwani ya Kenya. Anasema kwa wale waliopata virusi vya HIV vya ugonjwa huo, ndio wana wajibu, ndio wana majibu mazuri, lakini mimi hata nikijibu ni kama uongo, sababu baadhi ya watu hata hujiua, na wengine kuanza kununua wapenzi kwa pesa ili wawaambukize. Kwa hivyo watu wako tofauti sana katika hali hiyo. Mwantumu Raja yeye ameandika kama kungekuwa na kutahadharisha, hata maambukizi yasingefikia huku. Tatizo elimu duni, kukosa utu, maarifa na roho mbaya, ndiyo maana ugonjwa huu hauishi na hautoisha, unatutafuna vizazi na vizazi. Huyu anaitwa Wazhase Muklis anasema kwanza, ujue ulipatia wapi, isije ikawa wao ndio walikuambukiza so ukijua kuwa wao hawana, ni busara kuwaepuka, hata kama hutoambia kitu, ili kuogopa kunyanyapoa, kufanyiwa unyanyapaa. Faraja Anthony Mzungu feki huyuye, anapatikana kule Kitambuka Kigoma, Tanzania, ameandika mimi siwezi kuwaambia chochote, ila najituliza na kujitunza pia kupambana na afya yangu. Daniel Magembe yeye anasema HIV na UKIMWI ni moja ya utapeli mkubwa kuwahi kutokea kwenye historia ya dunia ambapo siasa, ngono na tamaa zilitumika kutengeneza utapeli huo. <laughs> Chudu Edward baba Praven yeye anapatikana Chunya, Mbeya ameandika yeye binafsi sio rahisi kuambia maambukizi niliyokuwa nayo mwilini. Ali Kondo kutoka Ukonga, Dar es Salaam, Tanzania, anasema ni muhimu kujikinga nao na kuwalinda, ila usiwaambii maana binadamu wa sasa, unaweza kuja kujuta kwa maneno au masimango yao. Katundu Saidi yanapatikana Chenika, Dar es Salaam, Tanzania, amesema ni muhimu lakini, inatakiwa uchukue tahadhari. Kinyume cha hapo, unyanyapaa utaanza mara moja. Shukrani msikilizaji kwa mchango wako katika uh, swali la barazani ambalo tulibandika kupitia mtandao wetu wa Facebook. Kama hujasikia basi, maoni yako uh, bila shaka ukupata fursa ya kuandika na vilevile vile, uh, wakati mwingine basi, tuachie pale nambari yako ya simo ili tuweze kukupigia uweze kusikika live moja kwa moja ukitoa maoni yako kupitia studio namba 15 za VOA Swahili katika kipengele cha barazani. Haya sasa basi, ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Baada ya kusoma kipengele hiki tunakupa burudani ya muziki, kisha tunarudi tena kuendelea na VOA Express. Beka Flavor na kuambia, okay. oh, oh, oh, oh. oh. Wapi mtayaeee chuashaemesikia. Hey, moyo wangu ushauteka, kama kwenye chupa ushauweka. Ni maneno ya Beka Flavor. <laughs> mo nacheka ndio. Ah, hivyo tena mambo ya mapenzi m <laughs> uh, wake umeuka kwe? kwenye chupa kwenye chupa. Uh, haya, basi tuangalie utetereki umebanwa kabisa, alafu <laughs> una kizibo <laughs> <laughs> tuangalie kwenye haya, leo eh. uh, tuliuliza dunia ya adhimisha siku ya fistula ya uzazi. Je, una uelewa wa kutosha kuhusu fistula? David Sechenga yeye anatoka Wagumu Tunadumo, Muheza, Tanga, Tanzania, ameandika fistula ni uzazi pingamizi ambao humfanya mwanamke muda wake wa kujifungua umefika, lakini hajifungui kutokana na hizo changamoto za uzazi, na kumfanya mwisho wa siku kushindwa kuzuia haja kubwa na ndogo na kuvuja muda wote. David Sechenga ameeleza vizuri kabisa, inaonekana anauelewa. Na huyo Khadija Nyoni anasema yeye ni Yanga damu kutoka Kawe, ndio anauelewa. Ni hali ya kuto ya kutokwa na haja ndogo, uh, bila mgonjwa kujua hali hii. Mpata mtu aliyepata operation kikubwa. Mgonjwa anatakiwa awahi hospitali, kwani ugonjwa huu unatibika. Daudi Mdachi yeye anasema ni mfalme wa Sakatonge, anasema kwamba yeye yupo Mpwapwa mjini Dodoma, Tanzania. Ameandika kwamba nafahamu kwa kiasi fulani kuhusiana na ugonjwa wa fistula. Huyu Kibanzi Haruna anasema yeye ni kutoka Morogoro, Tanzania. Anasema fistula ni tatizo la kutokwa na mkojo bila kujizuia. Sami wa Masebu yeye ajasema uh, anapatikana wapi, lakini maoni yaliyoandika hapa ni kwamba anasema ufahamu ni finyu, hata kwa walioathirika wenyewe pia hawaelewi vya kutosha. E, tumalizie na huyu Asman Nyongesa anasema fistula ni ugonjwa wa kuvuja kwa mkojo, kushindwa kujizuia. Naona kabisa wanauelewa hawa wasikilizaji. Na pia kuna huyu Bapris, yeye anapatikana Oldoro, Arusha, Tanzania. Yeye ameandika kwamba sina uelewa, naomba elimu kuhusu huo ugonjwa wa fistula. Basi Bapris, ni kwamba hujachelewa, hakikisha unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika pale saa moja na nusu jioni leo siku ya Jumatano, katika kipindi cha afya tutazungumzia kuhusu ugonjwa wa fistula. Utapata ufahamu mwingi mpana wa kutosha kutoka kwa mtaalamu wa afya akielezea ugonjwa huu wa fistula ambao huathiri na kusababisha vifo kwa kina mama duniani, na kama nilivyosema hapo awali, kulingana na takwimu za umoja shirika la afya duniani WHO, ni wanawake kati ya elfu hamsini hadi laki moja hufariki kila mwaka kutokana na fistula ya uzazi. Basi hapo bila shaka uh, Bapris utapata ufahamu zaidi hasa mkamiti. Uh, pia nadhani jamii lazima ieleweshwe zaidi au ifahamishwe zaidi kuhusu ugonjwa huu wa fistula ya uzazi, sababu katika jamii zetu uh, huwa wanaopatwa na ugonjwa huu wanatengwa. mm-hmm. wanafanyiwa unyanyapaa Mfano uh, mme anamfukuza mke wake kwa sababu amepatwa na fistula mm -hmm. akiwa ni msichana ambaye amepatwa na fistula. Mfano, kuna mchezo wa kuigiza mm -hmm. napenda kufata sana huko Rwanda mm -hmm. kuna msichana mmoja alipatwa na fistula mm -hmm. basi alitengwa na jamii, atengwa na familia mm -hmm. mpaka akajifikiria kujiua na... lakini habari nzuri mm -hmm. ni kwamba Rwanda uh, kuna madaktari bingwa ambao wanatibu ugonjwa huu kwa hiyo alipata taarifa hii, ilikuwa ni faraja kwake, na vile vile. Basi kulingana na wataalamu wa afya ni kwamba fistula inatibika, na kama ulivyomsikia uh, Dr. Hamida Ramudzi mm -hmm. kutoka kaunti ya Kwale kule Mombasa, anasema kuna unyanyapaa mm hasa -hmm. ambapo pia baadhi ya kinamama au jamii ilikuwa ikishirikisha ugonjwa wa mm -hmm. fistula na imani uh, potofu yaani ushirikina lakini kadri wanavyofanya kampeni kuelimisha kutoa ufahamu katika jamii, ndivyo watu wanavyopata uelewa wa kujua fistula ni ugonjwa wa aina gani, fistula inaweza ikampata nani na kwa wakati gani, na ni namna gani waweze kujilinda katika matibabu na kufika hospitali mapema. Basi katika evumayo mitandaoni, ni kwamba nafikiri mlifata nyie wote, au ulifuata mchezo wa jana katika basketball NBA, hapa ni kwamba timu ya Denver imeandika historia kwa kuweza kuingia fainali ya NBA kwa mara ya kwanza baada ya kuishinda Los Angeles Lakers ya LeBron James, na hapa naona taarifa zinasema kwamba LeBron James anafikiria kustafu baada ya kipigo hicho cha jana, sababu Denver imewashinda michezo minne minne mfululizo, mfulu yani wamepigwa mfulu nne kwa sufuri. Kwa hiyo timu yake sasa inaondoka katika season hii ikiwa imeshindwa imeshindwa, lakini uh, Denver walicheza vizuri sana. Miangalia mchezo Denver, kama wanasema kwa Kiingereza, they deserve it, they deserve it. Lakini mbona unaisifia sana Denver? Usikute mimi ni shabiki waa wa Lakers. Huwa anasema ukweli. Anasema ukweli. Eh, lakini wameshindwa kabisa. Denver wamecheza vizuri. Siku za mbeleni hapo pengine ilitakuja swali. Je, ni wakati mwafaka mwafaka kwa LeBron James kustaafu? Naona taarifa zinasema anafikiria kustaafu. Swali, je, ni wakati mwafaka sasa kutangaza anastaafu? Ataamua mwenyewe. Dio. <laughs> Express inakamilisha muda wake kwa sasa. Shukrani kwa kutusikiliza. Hapa studio, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Patrick Nduimana.