Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza. Leo ni Ijumaa. ni tarehe gani leo? Leo ni tarehe 26 ya mwezi wa tano, Mkamiti, mwaka 2023. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Bila shaka na mimi pia, msikilizaji, nimekusha ja tele kama pishi la mshele ikiwa kama alivyosema Mkamiti, Ijumaa wengi wanasema furahi day. mm -hmm. naitwa Shomari tuko tayari msikilizaji kwa ajili yako <laughs> wewe kukupa vitu vizito vitu safi kabisa vya Ijumaa hivi Mkamiti na kusema ni vitu muhimu au vitu spesheli wengi wanakwambia lakini maana yake vitu safi mm -hmm. kweli, kweli. vimeboreshwa piga redi moja kali ambayo ina kusafi imetulia na nyeusi nyeusi na kusafi, mm -hmm. tuko vizuri haswa so, tukiwa na mzalishaji wetu anayefanya matangazo haya ya kufikia hapo ulipo, Saida Hamdun, shukran kwa kuwa nasi katika dakika thelathini hizi ambapo tutakupigia burudani ya muziki unaogusa kutoka sehemu mbalimbali mbali za dunia. Utasikia kibao kinaitwa Tiririka, siyo mchezo, kutoka kwake huh, yami ha, ya, kazi, kwenye, kwenye, kwenye, <laughs> hali kadhalika tutakuwa naye Adekunle Gold anakuambia do you mind Ah, I don't mind mambo yatakuwa mazuri bila kusawa. Kwenye swali letu ya leo, Umoja wa Afrika unaadhimisha miaka sitini tangu kuanzishwa kwake, nini kifanyike kuweza kutanzua matatizo bila ya kuingilia kati au kuingiliwa na mataifa ya nje ya bara hilo? Ndilo swali letu ambalo wewe msikilizaji umeshiriki, umeangusha vitu vingi sana, tutavisoma uh -huh, uvisikilize kwenye maswala ya burudani, uhum, yote yatazungumzwa lakini hatutaweza kukimbia kutoka kule jijini Dar es Salaam. Simba bila na shaka, Yanga. Aha, kesho watakuwepo uwanjani kupata fainali ya kombe la shirikisho barani Afrika, vijana wa Yanga wakiwa kwenye fainali hiyo, basi usiongenea atatuambia Josephat Kioko, tutakuwa naye wakati huo, lakini hivi sasa kama ulivyodokeza ni kwamba Umoja wa Afrika unaadhimisha miaka sitini tangu kuanzishwa kwake, na kama basi uh, utakuwa unafahamu vyema uh, nikukumbusha tu ni kwamba umoja huu ulianzishwa ilikuwa ni Mei ishirini na tano mwaka elfu moja mia tisa na sitini na tatu ni muda mrefu, mm -hmm, mpaka hivi sasa tunashukuru Mungu mm -hmm. ni mjini Addis Ababa, Ethiopia na nchi 32 za Afrika, ikiwa na lengo kuu la kuyaleta pamoja mataifa ya Afrika na kutatua masuala ndani ya bara hilo. Sasa basi, na mmoja kati ya viongozi wakuu wa kuanzishwa kwa OAU wakati huo alikuwa ni Kwame Nkuruma wa Ghana. Lakini mpaka hivi sasa OAU inaendelea na shughuli zake. Je, nini mchango wao kwa vijana, ama inahamasisha vipi vijana katika kuboresha demokrasia na utawala bora? Kwenye laini ya simu ni naye Pascal kutoka Dar es Salaam, Tanzania, ni mmoja wa vijana ambao wanajishughulisha na masuala ya kisiasa na demokrasia. Karibu Pascal, habari za hapo ulipo? habari za hapa nilipo ni salama kabisa, namshukuru Mungu kwa hilo. Shukrani sana kwa kuungana nasi katika VOA Express hivi sasa. Basi, wakati ambapo tunazungumzia kuhusu um, kuanzishwa kwa miaka si, sitini ilio hivi sasa ya Umoja wa Afrika, ambapo ni miaka ishirini ya Africa Union tangu pale uh, ilipobadilishwa mwaka elfu mbili na mbili AU hey, inasaidia vipi vijana katika kuhamasisha demokrasia na utawala bora uh, kwanza kabisa au eh, kwa Afrika kwa vijana, ina mchango mkubwa sana kwenye swala la maendeleo. Tukiangalia, inatoa fursa nyingi kwa vijana, hasa fursa za, za ajira lakini pia inatoa fursa za uh, elimu ambapo vijana kutoka mataifa tofauti tofauti, kwa mfano Mtanzania um, ana uwezo wa kwenda kusoma uh, Afrika Kusini anaweza akaenda kusoma de, de, uh, Kongo kule Kwayo, hiyo, kwa hiyo hiyo inakuwa ni mojawapo uh, ya, ya unufaikaji ambao kama sisi vijana tunaopata kupitia AU. Lakini vilevile vile, unaona kuna changamoto gani ambapo zinaonekana kwenu nyinyi vijana katika upatikanaji wa fursa hizi uh, ndani ya Umoja wa Afrika? Uh, kwa Afrika nikiangalia changamoto kama changamoto, ni zile ambazo nakuta sisi wenyewe tunajijengea. Kwa mfano unakuta uh, nchi fulani imeshawekewa notion ya kwamba ukienda kwenye nchi ya Kongo kule ni vita, labda ukienda Sudani ni vita, lakini uh, hizi ni sio za kweli, kwa sababu ukitembelea nchi kama zile unakuta watu wanaishi vizuri, utawala bado uko bora, lakini sasa kulingana tu na ile sifa ambayo nchi imepewa kwamba uh, nchi ni, ni ya kivita uh, siasa yake sio safi ni hivyo tu, lakini naona umoja wa Afrika uh, unatusababishia sisi vijana kuwa na manufaa mengi, kwa sababu tunakuwa na fursa mbalimbali kwenye ujasiriamali, vile ina support, lakini hata kwenye utawala bora inaruhusu uh, free and fair election kwa vijana wakati wa, uh, wa uchaguzi. Umetaja nchi ya Kongo ambayo kama tunavyofahamu, hivi sasa mashariki mwa Kongo uh, vita vinaendelea kila kuchao, na vijana wamekuwa wakihusishwa katika suala hili la vita, hali kadhalika katika maandamano ambayo uh, ya, na, ya, ya upinzani eh, katika kudai ama ama kutaka kwamba maswala fulani yabadilishwe kutoka kwenye utawala uliopo madarakani. Unadhani kwa nini vijana wanakuwa wanatumika zaidi katika maswala ya kisiasa, aidha kuyumbisha demokrasia au kudumaza? Uh, kwanza kabisa, kwa vijana wengi unakuta ni wale ambao ha, hawana awareness ya demokrasia ninini, ni nini, ni wale ambao unakuta wana, wana be influenced na watu wenye nguvu, kwa hiyo wana wanakosa namna ya kufanya zaidi ya kufanya ya kile wanachoambiwa na viongozi, hasa wakishaishiwa suala zima la kupewa pesa, la kupewa vitu mbalimbali, na ni vitu ambavyo havipo kabisa na wanavyoahidiwa. Kufanya hivyo wanachafua nchi yao, lakini uh, hamna kitu ambacho wananufaika zaidi ya kupoteza mali walizonazo ndani ya nchi yao, lakini zaidi ya kupoteza uhai wao, kwa sababu wao tu wao wanawahamasisha kuingia kwenye hayo mapigano, wanakuwa pembeni. Kwa hiyo wao wanakuwa ni kipaumbele cha kuuawa, kupoteza maisha yao kabla ya wakati ambao Mungu huenda amewazalia kuishi katika nchi yao. Shukran sana Pasco en kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania, kwa mchango wako ndani ya VOA Express kuhusiana na au ina mchango gani kwa vijana katika kuboresha demokrasia, hali kadhalika utawala bora na masuala ya ajira. Pata ya burudani ya muziki Love", kutoka kwake Juno Kizigenza akishirikiana na Drama T sizaikuja kwamba katika fani nyingine mbali ya utangazaji wewe ni <laughs> kupiga wimbo, bilibili, nika wimbo kibwa, kama basi bila shaka na kibao hicho kinatupeleka moja kwa moja kwenye mada yetu inayofuata ya siku. Mkamiti, unafahamu siku hii ni kubwa sana inayokuja 28, siku ya hedhi salama duniani kote. Mm-hmm. Tutaiangalia siku hii Mei 28, ikiwa inakaribia mwishoni mwa juma hili e, na vipi ambavyo dunia inaadhimisha ikiwa na lengo ambalo le huo, na e, kufanya, la mwaka huu wanasema ifikapo 2030 kufanya swala la hedhi kuwa la kawaida kabisa katika maisha kwa watu wote 2030, kwa wanawake na wasichana ambapo kama unavyofahamu katika kuongezea hilo sande, unajua hmm. uh, wasichana wengi wamekuwa wakikosa masomo pale wanapo fika katika siku zao za hedhi, ni kutokana na masuala kadha wa kadha, kukosa pedi salama, mm. na ukosefu hasa wa mazingira bora ya kuwalinda wasichana wakati wanapofika katika siku zao za hedhi. Bila shaka basi, nimezungumza na Yasin Muhamed, yeye ni mwanaharakati wa shirika la Superb kule nchini Kenya, ambao wanasaidia wanawake na wasichana kuwaelimisha haki zao, mambo ya afya na mengineyo, na kwamba nikataka kujua katika siku hii wao wakiwa kule Kibra, Kenya, wana mengi ya kufanya, atueleze kile ambacho atakuwa wanaendelea nacho. Asante sana. Ni kweli kabisa. Uh, tarehe ishirini na nane tuko na kampein, um, na hiyo siku ni siku ya hedhi duniani nzima, na kama shirika tumekuwa kipaumbele kuhakikisha kwamba wanawake na wasichana wanapata, wanapata visodo na pia upande wa polisi, hizi mikakati ambazo tunaangalia serikali inaweka mikakati ambazo ziko sawia na wanafuata mikakati hizo, just ku ensure ya kwamba hao wanawake wako na visodo na kila kitu ambayo inahusikana na usafi wakati wa hedhi. Kwa hivyo siku hiyo, kama shirika, tunaenda kufanya kitu ambayo inaitwa cycling. Tunaenda ku cycle ile ku ride bike, na hiyo cycling imetoka kwa ile word cycle ya menstrual cycle. So tutakuwa tuna cycle katika mtaa wa Kibra na wakati huo huo basi mkiendelea kuzunguka mtaa wa Kibra, pengine kwa wale wasichana ambao wanapata tabu kutokana na suala la afya ya hedhi, je, hao mnawasaidia vipi? Tunaelewa ya kwamba kuna changamoto tofauti tofauti kwa wale ambao wana, wana experience hedhi, na kama shirika tumekuwa tuki tuko kipaumbele kwa ensure ya kwamba menstruators ama watu ambao wako na wanapitia hedhi wako so, na hizi vifaa so tuli come up na dispenser, tuliinnovate a pad dispenser. Kama vile uh, utansamea kwa maybe kwa matamshi kama ile vile condom dispenser. Sasa kuna ile pad dispenser ambayo kama shirika tuliweza kuestablish kupitia support ya shirika mashirika tofauti tofauti, so hiyo pad dispenser tumeweza kujaza visodo hapo ndani na wasichana wa na wamama ambao ambao hawana uwezo wa kuweza kununua hizi vifaa, sisi kama shirika tuna make sure wanapata hizi, hizi visodo at their own convenient time, na pia huwa tunafanya door to door campaign, tunaenda tunawapea visodo. Bila shaka basi, Yasmin Muhamed huyo kutoka shirika la Superb akieleza jinsi wanavyosaidia wasichana na kinamama katika hizo changamoto mbalimbali mbali. za kuhakikisha kwamba wanapata hedhi iliyo salama katika maisha yao. Basi msikilizaji, moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Mapigano kati ya vikosi vinavyowatii majenerali wawili hasimu wa Sudan leo Ijumaa yalitikisa jimbo la magharibi la Darfur, mashahidi wamesema, katika siku ya nne ya sitisho tete la mapigano lililofikiwa chini ya upatanishi wa Marekani na Saudi Arabia. Lakini sitisho la mapigano la wiki nzima ni makubaliano ya hivi karibuni, baada ya mfululizo wa makubaliano ya awali kukiukwa, na makubaliano ya sasa kukiukwa dakika chache tu baada ya kuanza kutekelezwa Jumatatu usiku. Maafisa nchini Somalia wanasema wanamgambo wa Al-Shababu mapema Ijumaa walishambulia kambi ya kijeshi inayolindwa na wanajeshi wa Uganda wa kikosi cha Umoja wa Afrika. Vyanzo kadhaa vimesema shambulio hilo la alfajiri lilifanyika huko Bulomera, mji wa kilimo katika jimbo la Lower Shebelle, umbali ya kilometa zipatazo 110 kusini mwa Mogadishu. Wanamgambo hao walipoa mabomu manne hadi sita, yakiwemo yale yaliyotegwa ndani ya magari yalikuwa kiendeshwa na washambuliaji wa kujitoa muhanga. Fulgens Kayishema, mmoja wa watoro wa mwisho waliokuwa wanasakwa na kuhusika kwao katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda, alifikishwa mahakamani mjini Cape Town nchini Afrika Kusini siku mbili baada ya kukamatwa. Kayishema ambaye alikuwa mafichoni kwa kipindi cha miaka ishirini na miwili anakabiliwa na mashtaka ikiwemo mauwaji ya kimbari na njama ya kutekeleza mauaji ya kimbari yanayohusiana na mauaji ya zaidi ya watu elfu mbili kutoka kabila la Watutsi nchini Rwanda mwaka 1994 mwendesha mashtaka wa serikali alisema awali. Msemaji wa mamlaka ya taifa ya kuendesha mashtaka Afrika Kusini Eric Ntabazalila aliliambia shirika la habari la AFP kwamba Kayishema atafikishwa mahakamani leo Ijumaa. Ripoti watolewa leo Ijumaa na shirika la Amnesty International na tume ya kimataifa ya wanasheria imeomba Taliban wanaoongoza Afghanistan wafanyiwe uchunguzi kuhusu uwezekano wa makosa ya uhalifu chini ya sheria za kimataifa kwa sababu ya masharti makali dhidi ya wanawake. Makundi hayo yamesema ripoti hiyo yatoa uchambuzi wa kina shiria, wa kisheria wa jinsi masharti makali ya Taliban kuhusu haki za wanawake na wasichana nchini Afghanistan na maeneo mengine Haya ni yami, huyu anakuambia tiririka mtoto hmm, mwenye uwezo mkubwa wa kuimba huyu, ambaye hivi sasa yu kwenye lebo ya Nandi mm -hmm, Princess wa Africa akiwa amemsaini huyu dada, ama kwa hakika. Eh, yuko vizuri kweli kweli na kibao chake hicho mkamiti kama unavyosikia hapo haswa. So kwa msikilizaji ambaye unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza VOA Express ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC, tunaelekea katika kipengele cha Jicho Letu ambacho okay, kujia kila siku ya Ijumaa katika kipindi hiki cha VOA Express. Na leo basi tunaye Rahabu Fredi kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania. Yeye anaangalia um, maswala yale tuseme ni wanawake wanaofanya kazi kwenye hizi kama sehemu za baa na maeneo mengine, wahudumu wa baa hmm, changamoto wanazopitia, no, madhila wanayoyapata no. Basi tusiongee sana, hebu tumwachie mwenyewe Rahabu ah, Fredi ili aweze kutupasha. Karibu kwenye jicho letu, ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi. Kazi ni kazi, bora mkono uende kinywani, lakini baadhi ya mabinti hapa wanasema kuna changamoto pale wanapokuwa katika eneo lao la kazi. Nafanya kazi ba sehemu ya kaunta, napata changamoto nyingi sana kwa sababu tunaokuta mahali pale wanajua kama ni watu wengine tu ambao hawana experience na ile kazi. Kwao unajua nakuzarau, ndo wale wale wanajua ni muhuni yani. tukawa na mavazi tunayovaa, sio mavazi tunapinda tuyavae, lakini tunatakiwa tuvae mavazi ya aina hiyo. Kwa hiyo tunakuchukulia, ndo wale wale ni waitress au muhudumu upande wa ba pamoja na chakula hotelini. Hapa changamoto nazokumbana nazo kwenye kazi yangu ni kutokana na tuna wateja tunaokuwa nao tunakuwa na wateja mbalimbali mbali. Wengine wana heshima, wengine hawana heshima, hawaoni thamani ya kazi inayofanya wanajua ni kama vile malaya fulani tu. Saa ingine mteja unamhudumia, anakunywa akilewa, anaanza kukutukana, anakataa kukulipa hela. Mteja mwingine anataka yani akushike, yani akufanya jinsi anavyotaka yeye. Mavazi sio kwamba mnapenda, inawalazimu kuvaa hivyo hmm? Pengine ndo inachochea watu waone kwamba hawa ni watu wa kundi fulani. Hapana, nadhani kuhusu mavazi ni mavazi yake hoteli, anafahamika hoteli anatakiwa avae vipi. Kwa hiyo nadhani ni ni mtazamo tu wa mtu kuto kuelimika, nadhani sasa hivi watu waelimike wajue nini tunachokifanya. Mavazi sio uhuni, uhuni uko ndani ya mtu mwenyewe i tabia ya mtu, wanadharau kazi zetu. Sisi ni wafanya kazi kama kazi nyingine, kama anafanya kazi benki, anayefanya kazi kwenye ofisi yoyote, kama ilivyo we mtangazaji. Kwa hiyo tunaomba waheshimu kazi zetu, watuheshimu pia sisi. Ningependa kusema tu hasa hasa kwa wanaume, kwa sababu wanaume ndo wanaokuwa wana wanadharau sana hii kazi, na sisi tumesoma kama wao walivyosoma. Kwa hiyo mi ningeomba tu kwa wanaume, heshima iwepo, waone na hii ni kazi kama kazi za wengine, sio kwamba ni mtu akifanya kazi sehemu ya hoteli au ba anaoneka kuonekana ni malaya hapana. Hata sisi tunapokuja kutafuta kazi tunaombwa vyeti, sio kwamba tumeokotwa okotwa tu, hapana. Kwa mfano tunavyovaa sketi, mini sketi, tunaonekana labda tumevaa sketi fupi vile kwa sababu labda tunajiuza. Hapana, ile ni vazi. Hata kuna wafanyakazi wengine wanavaa, wana uniform fupi kama sisi. Kwa hiyo, yani, hizo fikira potofu tuziondoe eh? na uhuni upo kwenye akili ya mtu sio kwenye mavazi. Bila shaka ujumbe umefika, na jicho letu ndio linatia nanga. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante sana Rahabu Fredi kabla ya kupatia kibao cha do you mind? Mm -hmm. Bila shaka msikilizaji, umepata na kuyasikia maoni na mtazamo wa wafanyakazi hao kinadada wana wahudumu wa baa wakieleza sande. Kuna mmoja amezungumzia kuhusu swala la mavazi. mm -hmm. Mtazamo wako wewe hapo unaona vipi? Nafikiri ameeleza vizuri sana wezi kama wanavyosema watu wengine usijaji kitabu kutokana na lile jalada lake, msemo ule wa Kiingereza. mm -hmm. Ukimwona amevaa vile, sio maana yake kwamba yeye ni muuzaji wa mwili wake, hata kidogo. mm -hmm. Haya ni mavazi tu. mm -hmm. Kazi, yani At, ni kwa sababu yupo kwenye kazi. Tukichukulia mfano hapa Marekani, mm -hmm. tuchukulie tu kuna klabu moja ambayo maarufu sana, eh. E, ukiingia mle ndani, wale kina dada wahudumu wanavyovaa, wanavaa ni, niseme ni nguo ya ndani nitumie nipunguze makaa kama zile kaptura fupi, nguo e, ya ndani e. Na wanavaa uh, bra e. ama blazia ambayo inafunika eneo tu la kwenye, kwenye nipples. E. Lakini huku kote ziwa lote linakuwa liko nje na ziwa linakuwa ni kubwa sana e. Na wanahudumia watu wamekaa kwenye viti na huruhusiwi mtu kumshika yule dada na haki zake, yupo kazini na wanaheshimiwa kwa kazi yao bila shaka e. Kwa hiyo nadhani hapa elimu eh, zaidi inahitajika e kwa jamii ili kuweza kufahamu kazi za wahudumu wa baa. Kama wanavyosema, usimhukumu mtu kwa mavazi aliyovaa, bila shaka. Basi mkabiti tupate kibao chetu cha leo Adekunle Gold, huyo msikilizaji, akisukuma express na kitu. do you mind Make me come alive. 17, 18, 19, baby. katika bara la Afrika ni kuhusiana na fainali za mpira wa kikapu uhum. Basketball ligi ya Africa BAL mwaka huu wa 2023 ambapo inaelezwa kwamba kesho mambo yatakuwa hapatoshi katika mji wa Kigali huko nchini Rwanda ya, ni kati ya Al Ahli ya, ya Misri na, na, na wale vijana wengine wa Senegal uh -huh. AES Dwenzo, Haswa, mambo yatakuwa ni mazito kweli kweli hapo hapa shikiki. Aha, basi Josephat anasema yuko standby kutupa mavitu zayo mavitu mazito mazito. Josephat Kioko, tuambie ndugu yangu mambo vipi huko <laughs> ah, mambo fiti sana. Natumai na nyinyi mnafuatilia kweli Bal, maanake imefikia hatua muhimu sana. Nani ataibuka mshindi mwaka huu? Bila shaka <laughs> tunaangalia sana kiara sana kioko Ah, hii ni mara ya kwanza fainali kukutanisha Al Ahli na dnes katika hizi fainali za Bal, ambayo hii ni makala ya tatu na mechi zimesimua sana kufikia kusalia na timu mbili timu zote zilikuwa ni nane tangu Mei ishirini na moja na michezo imeshuhudia wenyeji wa Rwanda regi wakitolewa kwanza au kuingia nusu fainali, lakini msimuko ulionekana katika nusu fainali juzi Alhali walipokuwa wanatastaj mali ya kutoka mali katika nusu fainali. Sasa hivi wanapokuja kupambana eh, kesho Jumamosi, itakuwa ni ukumbi utakaosheheni mashabiki wengi sana maanake, hii BK arena iliyojengwa kwa dola milioni mia moja inakuwa na mashabiki zaidi ya elfu kumi na Rais Kagame atakuwa pale pale na maafisa wakubwa sana wa mpira wa kikapu Afrika na huko Marekani wanaosimamia on, NBA maanake, hii ni ligi mradi wa NBA. Sasa Kioko, kwa upande wako tukuulize ni jambo uh, la kibinafsi, wewe upo na Misri ama upo na Senegal? <laughs> Timu yangu ilitolewa. Nilishabikia sana reg ya <laughs> Rwanda ya Kigali, na baada ya hapo nikabaki na ABC Fighters ya Ivory Coast. Hii na Mkenya anayechezea na pia kocha wake ni mwanamke . Hiyo ndio timu peke ya pekee ya Abyss Fighters iliyokuwa na kocha mwanamke . Walipotolewa hawa, basi nikabaki bila timu, lakini ushindi nake kwa timu bora kesho BK Kigali, haujabaki <laughs> uh, uh, bila timu kwa sababu bado unafuatilia kile ambacho kitaibuka hiyo kesho. Na hebu tushuke huko nchini Tanzania, Dar es Salaam, mambo kesho yako vipi? Sasa fainali hii ya uh, uh, uh, mchezo wa kandanda kwa sababu Yanga imeonyesha mchezo wa kujiamini kabisa tangia raundi ya kwanza, ya pili, robo fainali, nusu fainali, wametoa timu kubwa sana ambazo zinatarajiwa kutoa kombe mwaka huu na wao kupambana na USM Algeria. Hii ni club kongwe eh, inatoka Algeria, ina miaka themanini na tano tangu ibuniwe, na wao walishawahi kufika fainali ya kombe la CAF afrika nzima mwaka elfu mbili kumi na tano wakatolewa na chipi Mazembe ya Kongo, kwa hivyo una uzoefu ile hali. Yanga ni mara yao ya kwanza kufikia hatua ya fainali, wamekuwa tu wakifuatafuata Simba pale Tanzania. imeonyesha mchezo wa hali ya juu sana, maanake Simba walikuwa wakifika robo fainali kwa miaka kadhaa. Katika hii michezo la sasa Yanga imefika fainali ya kombe hili la mashirika Afrika. Naona kuna uwezekano Yanga ikaibuka na ushindi katika mechi ya nyumbani wikendi hii, watakuwa wanapokaribisha USM Alger ya Algeria. Ah, wanamtu pale Yanga wanamwita Fiston Mayele Kalala. Huyo mtu anatisha kweli kweli <laughs> unasemaje kuhusu huyu mtu <laughs> Waalgeria wataweza kumzuia kweli? <laughs> ule ufundi ufundi wa huyo kijana kufunga mabao e, umeshangaza watu sana da, kwa sababu walipokuwa wanacheza mchezo wao uliotangulia ilisemekana wale Marumo watawapiga lakini wakawatoa. Hivi tukizungumza ni kwamba Marumo na nae na, na, Asec Mimosas Ivory Coast hmm, walikuwa ni tisho sana lakini wote washatoka. Hivi Yanga na USM Asia kuna matumaini ya ushindi Dar es Salaam, hata kama hatuna uhakika mchezo wa kurudiana Juni tatu itakuwaje huko Algeria. Basi tunawatakia mchezo mwema, hiyo kesho, huko jijini Dar es Salaam. Na hali kadhalika, kidokezo tu ni kwamba sande, unamfahamu yule mwanamuziki kutoka Jamaica Rich Spice? Hivi sasa yupo Kenya, na kesho Jumamosi basi atakuwa anafanya shoo yake babu kubwa katika ukumbi ulio KICC Nairobi. Na sasa tuangalie, so, okay. Kwenye swali la leo, swali letu linasema kwamba Umoja wa Afrika unaadhimisha miaka sitini tangu kuanzishwa kwake. Je, nini kifanyike kuweza kutanzua matatizo yake bila ya kuingilia mataifa nje ya bara hilo? Wanasemaje? Pascalin Lucas Chambi anasema a, ni tukio muhimu la ishara ya umoja na maendeleo na juhudi zinazoendelea kufikia ukombozi na uhuru wa Afrika. Haya, Kayembe Keli Sekela anasema kwangu mimi, naweza kusema Afrika wajiamini wajiwekee pamoja nje, hiyo hamna maendeleo wa Afrika. John Kavani Kindumbi anasema yeye haoni umuhimu wa umoja wa Afrika kwani ni wanafiki sana viongozi wasiopenda kuachia madaraka, pili wanashindwa kukabiliana na mizozo inayowakumba. Ya, ya, huyu naye Celestin Lusambo anasema mi sijagundua muhimu wa umoja wa Afrika. Matatizo ya bara la Afrika, umoja hautatui mizozo ya wananchi kama vile vita na uchumi, anasema yeye. Mangala Sumani Josefu Mangala yeye anasema, anapatikana Fizi DRC anasema, tatizo la viongozi wa Afrika wanatawala utadhani wameajiriwa na marais wa mabara jirani. Hapo tunawaita vibaraka, na ndio maana ingekuwa heri viongozi wetu waepukane na siasa za kuajiriwa kwa, kwani raia tuna watumainia bora maskini mwenye kujiajiri kuliko tajiri mwenye kuajiriwa. Haya mkamiti, basi haraka haraka na mitandao inayo inasemaje, tuangalie hapa eh, kwenye mitandao, ni mechi ya michuano ya basketball hapa Marekani, NBA michuano inaendelea mkamiti, na tayari jana vijana wa Boston Celtics ambao walikuwa wako hatarini wameshapigwa goli mechi tatu kwa sifuri, hatimaye wamepata ushindi wa mechi yao ya pili na kufanya jumla kwa mechi tatu kwa mbili. Jana walipata ushindi Celtics wa pointi mia na kumi kwa tisini na saba kitu ambacho hakijatokea kwa muda mrefu, kwa timu ambayo ilikuwa chini kwa pointi michezo mitatu kwa sifuri kurudi juu na kupata ushindi. Boston Celtics sasa wanataka wavunje hiyo rekodi na kuweza kurudi juu kwa kuwaondoa hawa vijana wa Miami Heat, lakini kazi hiyo haitakuwa rahisi mkamiti wengi wanaendelea kuifuatilia na kujua nini ambacho kitafanyika baada ya hapo. Kwa hiyo hiyo, eh, ni moja ya mambo ya ni ambayo yanatamba kwelikweli, uh, kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii vilevile. Mkamiti, kama unavyojua, hiyo mechi ya mwishoni mwa juma ni jambo jingine ambayo linasubiriwa kwelikweli kwa nchi zetu za Afrika ya Mashariki ya kati hasa mechi ya Yanga. mm-hmm. Sione kama kuna mengi mengine, lakini muda nao nao naapla, unakimbia basi, moja kwa moja tukamilishe Express msikilizaji upande wa pili, Saida Hamduni, langu jina Sunday Shomari, siko peke yangu ndani ya studio nikiwa na mtu wa kazi, kijana wa kazi, dada wa kazi, mkamiti kiba yasi. Tunawashukuru sana, msiondoke kwende matangazo yetu mengine yanayokuja jioni, hali kadhalika kwa undani. Kwa heri kwa sasa. ma ulionivisha kwa upendo, sina matarajio ya kuondoka kwako. Dunia imeshabadilika wengi wakawa vituko.