Ifuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichopeperushwa mapema wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Karibu msikilizaji pote pale unapotusikiliza, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida. Na leo basi katika sehemu ya kwanza ya, ya Kenya, kwa undani, tutamulika familia moja kutoka nchini Kenya inajiandaa kuelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukata rufaa dhidi ya hukumu ya kifo inayomkabili mtoto wao wa kiume aliyekutwa na hatia ya kumuua mwanajeshi wa Kongo lakini pia katika sehemu ya pili tutaangalia mganga mkuu wa Marekani ashauri kwamba utafiti uliofanywa na Marekani hivi karibuni unabainisha kuwa ingawa kuna manufaa fulani katika matumizi ya mitandao ya kijamii, lakini pia huleta athari kubwa kwa madhara na kwa watoto. Je, kwa upande wa Afrika hali ikoje? Basi kuletea haya, ungana nami Sunday Shomari. Nam katika sehemu ya kwanza kwa undani, karibu msikilizaji. ambao tunaelekea huko nchini Kenya, familia moja inajiandaa kuelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kukata rufaa dhidi ya hukumu ya kifo inayomkabili mtoto wao aliyekutwa na hatia ya kumua mwanajeshi wa Kongo mwaka uliopita. Wakili Yusuf Abubakar aliyemwakilisha Salim Muhamed kwenye kesi hiyo tofauti nchini Kenya ya kujaribu kujiunga na kundi la ugaidi ameiambia VOA kuwa mamlaka ya Congo ilimtuhumu kijana huyo Mkenya kwa alijiunga na kundi la wapiganaji wa Allied Democratic Forces au ADF. Basi kupata hiyo taarifa zaidi, tuungane na waandishi wetu walioko huko Mombasa w Kenya, ambao ni Salma Mohammed akishirikiana na Josephat Kioko. Watatueleza hali halisi juu ya swala hili. Kijana sali muhamed, amekuwa gunzo katika vyombo mbalimbali vya habari nchini Kenya, magazeti na mitandao ya kijamii, kuandika taarifa kumuhusu. Huyu ni kijana ambaye maisha yake amekuwa ni kijana mwerevu katika masomo yake, akitokea Mombasa, pwani ya Kenya. Lakini taarifa za karibuni kumuhusu ni kwamba amekutwa na hatia ya kuhusika na mauaji ya mwanajeshi katika nchi ya kidemokrasia ya Kongo, yani Congo DRC. Yeye katoweka Kenya miaka michache iliyopita alipokuwa pia anakabiliwa na mashtaka mengine ya kujaribu kujiunga na magaidi katika nchi tofauti, yaani nchi ya Siria. Yeye alikuwa katika mataifa ya mashariki ya mbali kwa masomo, na aliporejea nchini Kenya akaanza kusaka na maafisa wa usalama. Sasa taarifa za karibuni kabisa ni kwamba kesi zilizokuwa Mombasa, Kenya hazikukamilika na akatuhumiwa kutoroka. Hivi karibuni mahakama ya kikatiba huko Kongo ikafanya uchunguzi. Kesi hii ilishirikisha pia polisi ya kimataifa the Interpol kumsaka kijana huyu kabla rejesho nchini Kenya. Kwa mujibu wa familia yake na wanasheria waliomwakilisha katika kesi za hapa Kenya, ni kwamba Salim Mohamed sasa amekutwa na hatia na mahakama hiyo ya Kongo DRC imeamua kwamba inamnyonga. Wanasubiri taarifa kwamba atanyongwa lini, lakini wanasheria wanasema familia inajiandaa kuelekea Jamhuri ya Kongo kukata rufaa dhidi ya hukumu hiyo ya kumnyonga kijana Salim Mohamed ambaye mamlaka za Kenya pia zilikuwa zinamchunguza kuhusiana na tendo la ugaidi. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba habari za kesi ya Mohamed ziliwasilishwa kwake na familia yake kupitia simu ya WhatsApp, ambapo waliarifiwa kwamba alikuwa akipangiwa kufunguliwa kesi ya mauaji ya askari wa Kongo kufuatia kukamatwa kwake. Serikali ya Kongo kupitia kitengo chake cha operesheni za kusaka magaidi Interpol ilidhihirisha kesi ya Mohamed kuwa mauaji ya mwanajeshi huyo. Kabla ya kesi yake kusikizwa, kitengo cha polisi wa kupambana na ugaidi kutoka Mombasa na Nairobi pamoja na maafisa wa upelelezi wa makosa ya jinai yani DCI walikuwa wamesafiri hadi Kongo kuhoji na kurekodi taarifa kutoka kwa Mohamed ili kubaini uhusiano wake na mtandao wa kigaidi katika eneo la Afrika Mashariki na Afrika Magharibi na Syria, kulingana na mawasiliano kati ya serikali ya Kenya na Interpol. Kenya na ilitaka mkimbizi huyo akabidhiwe kwa serikali ili kuwezesha kukamilika kwa kesi kadhaa zinazohusiana na shughuli za ugaidi nchini zinazosubiri kote za Mombasa na Kwale. Hii ilikuwa baada ya mshukiwa kutoroka kotini kufuatia kuachiliwa kwa dhamana mnamo Agosti mwaka jana. Video iliyosambazwa katika mitandao ya kijamii mwaka jana ilidai kwamba Salim Muhamed alionekana akimkata kichwa mwanajeshi wa Kongo, na hapo mamlaka ya Kongo ikasema alikuwa akishajiunga na kundi la ADF ambalo lilikuwa linapigana na wanajeshi huko nchini Kongo. Hapo taarifa hizi zilisambazwa sana na mamlaka ya Kenya, wanajeshi maafisa wa polisi na askari wa polisi wakaondoka Kenya, wakaenda kufojiwa katika mahakama za huko Kongo, baada ya taarifa kusambazwa kwamba ameshakamatwa na ameshtakiwa kwa mauaji. Alipokuwa anaondoka Kenya, alikuwa na kesi katika mahakama za Kenya kesi moja ikimtumu kwamba yeye kahusika na tendo la ugaidi. Mwanasheria aliyemwakilisha ni Yusuf Abubakar, ambaye ni wakili mashuhuri katika eneo la pwani ya Kenya. Tumezungumza naye kwa njia ya simu, na kwanza tukamuuliza ilikuwaje mpaka Salim akajipata huko katika mahakama za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Eh, Salim Mohamed alikuwa na kesi, eh, mahakama ya Mombasa, ah, ah, na moja ya mashtaka ni kwamba anatumiwa kujihusisha na vitendo vya kigaidi. Sasa uh, katikati ya Salim alitoweka, alipotea, alipotea ikawa babake na ei yake ambayo alikuwa wamepokea on ikabidi wapiji ripoti wamtafute. Baadaye ikadhihirika kwamba alikamatwa DRC Congo, wameenda DRC Congo. Sasa hatujui ilikuwaje, lakini tujua alipotea kati kesi ya, uh, ya, eh, uh, ya, ya, ya, ya Kenya. Uh, akapotea agawa aimahakamani na baadaye akapatikana Kongo. Lingi ya Kongo hatuwezi kufahamu. na hizi kesi ulizomwakilisha huku Mombasa zilifikia wapi na utetezi ulikuwa ni gani? Uh, kesi ya kwanza, uh, ale shangu ni wakati alikuwa anasoma Uturuki. Sasa alirudishwa kutoka Uturuki kwa tuhuma kwamba alikuwa anataka kwenda Syria da vile kesi hukumu imetolewa, familia yake wanazungumziaje kuhusiana na hukumu hiyo? Familia yake kule Kongo aweze uh, kwanza kupinga kama kweli yeye amejihusisha na vitendo vya kigaidi ikiwa uia kwamba ameishaasahizi basi, ni kuhusu hukumu hukumu ya adhabu ya kifo tolewa aweze kupata adhabu ya kifungo, na kifungo hicho aweze kukimbilia hapa Kenya o ongo magazeti ya Kenya yamechapisha kwamba tayari amehukumiwa kifo na mahakama za Kongo. Je, upande wa serikali ya Kenya, kawaida kisheria, raia anapokuwa na kesi katika mahakama za nchi ama nchi zingine, serikali hushughulika Umefahamishwa nini na serikali? Tumefuatilia na serikali kabla hata uh, hukumu haijatoka. Uh, tuliweza kuenda kwa foreign office, foreign affairs uh, tukuajilisha, tukataka serikali iweze kutumia uh, sheria awe extradited uh, aletwe uh, Kenya awezi uh, kushtakiwa na kuu wa Kenya serikaliya e, Kongo y, y, m, na y, m, m. Wakili wake Muhamed huyo Yusuf Abubakar. Taarifa za vyombo vya habari zinasema zaidi kwamba wachunguzi wanaamini kuwa kabla ya kukamatwa kwake Muhamed alikuwa na muda mfupi nchini Msumbiji ambako alipigania na ISIS. Mapema mwaka elfu mbili kumi na saba alikamatwa akijaribu kuvuka kuelekea Siria alipokuwa mwanafunzi katika chuo kikuu cha Istanbul Culture. Baadaye alifukuzwa na nchi hiyo baada ya kupewa ilani ya kuzuiwa kuregea nchi hiyo. Mshukio mwingine wa, wa ugaidi Alfan Juma, ambaye polisi wanasema ni mshiriko wa karibu wa Mohamed, alikamatwa mnamo Disemba mwaka elfu mbili kumi na nane huko mpakani mwa Kenya na Somalia, eneo la Elwak, alipokuwa akijaribu kuvuka kuelekea nchini Somalia. Alipelekwa mahakamani na kuachiliwa kwa, kwa dhamana kutoka gereza la Shimo la Tewa hapa Mombasa mwaka huo, lakini hakutokea tena mahakamani, na polisi wanasema alitoroka kujiunga na ISCAP nchini Kongo, ambayo ndio kundi la ADF, jinsi vyombo vya habari viliripoti kesi ya kijana huyu. Na hata wanafunzi wenzake waliosoma naye katika chuo kimoja hapa mjini Mombasa walisema alikuwa ni kijana mpole. Alipofanya mtihani wa kitaifa mwaka elfu mbili kumi na nne alipata alama ya A na kumwezesha kujiunga na chuo kikuu, ndipo kasafiri na kwa niaba ya familia yake kusomea katika taifa linalotajwa hapo katika vyombo vya habari. Sasa basi, wakati watu wakizungumza kuhusu mashtaka yanayomkabili na kwamba amehukumiwa kinyongo katika nchi hiyo, viongozi nao mbalimbali wamekuwa wakijadili hili. Hata kesi ya ugaidi na usalama imejadiliwa katika bunge la kitaifa. Viongozi mbalimbali mbali wanahoji ni kwa nini wazazi wanawaachilia watoto namna hii. Wengi wanasema malezi Mishimboko ni mbunge wa kitaifa hapa mjini Mombasa. Na hapa anazungumza na wazazi wenzake. Kuna makundi madogo madogo ya uhalifu ambayo ina watoto wadogo wachanga sana kuanzia miaka kumi, miaka kumi na mbili kumi na tano hadi kumi na nane Na makundi haya ni makundi ambayo yamejiunga, makundi ambayo yanatumia madawa ya kulevya na ni makundi ambayo yamekuwa yakihatarisha usalama wa wananchi. Lakini je, sisi kama wazazi tumejiuliza kwa nini watoto wetu wadogo wameingia katika makundi haya? Na je ni swala gani ama ni njia gani ambazo tunafanya kama wazazi kuhakikisha kwamba tumewaepusha watoto wetu. Kuna haja kubwa sana ya kinamama kutoa mchango wao kidhati katika kupigana na janga hili la kupambana na mambo ya ugaidi na mambo ya kuingia katika makundi haramu, kwa sababu hivi sasa limekuwa ni janga kubwa sana. Tunaona ya kwamba hata watoto wa kike wanaweza kuwa recruited, ama wanaweza kuingizwa katika makundi makundi haya ya haramu kwa sababu leo ni makundi ambayo yanaweza kuhangaisha wananchi katika vile vitongoji ama maeneo. Kesho yatakuwa ni makundi makubwa, na pia itakuwa ni rahisi sana kwa wale wanao recruit makundi ya Al-Shabaab, makundi haya ya mambo ya extremism. Itakuwa ni rahisi sana kupata vijana kama hawa. Kwa hivyo mimi nataka kusema, lazima tutafute solution. Na solution pengine halitakuwa ya kwamba pengine vijana hawa wakionekana wapigwe marisasi mimi naona Suluhisho ni kwamba lazima wazazi tukae chini, lazima jamii ikae chini, lazima maofisa wa kiserikali wa usalama waweze kukaa chini na sisi na viongozi tuangalie watoto hawa ambao hapo awali serikali ilikuwa imetoa amnesty, yani imetoa msamaha, wawezi kujitokeza. Na ni sisi wazazi tukubali ya kwamba ikiwa mtoto unamwona ameanza kuwa na ishara mbaya, lazima sisi wazazi tukubali, kuna sehemu za kuwabadilisha mawazo watoto kama hawa. Kwa hivyo tunasema mambo ya counter extremism mambo ya makundi haya haramu, kina mama lazima wahusishwe, kwa sababu sisi tunakaa na watoto majumbani, tunawafundisha tabia na ile impact yote ya mambo haya yanakuja kwa kina mama. Ni wakati umefika, kina mama mbele, katika swala hili la usalama, katika hili swala la makundi haramu. Kauli yake mbunge huyo, ambaye pia ni mzaliwa wa eneo hili la Pwani ya Kenya, na ashawai kudumu katika kamati ya bunge la kitaifa kuhusu usalama. Na hapo basi tunasema tukirejesha kwanza tu Washington DC. Asante sana Josephat Kioko na Salma Muhamed katika sehemu ya kwanza. Hivi sasa basi, tunaelekea katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, msikilizaji, na katika sehemu hii Kulingana na taasisi ya saikolojia ya wa watoto na vijana wa Marekani, asilimia 90 ya vijana wa umri wa miaka 13 hadi 17 wanatumia mitandao ya kijamii, na vijana wapo kwenye mitandao kwa wastani wa muda wa saa 9 kwa siku bila kujumuisha muda wanaotumia kufanya kazi za nyumbani. Kwa kuzingatia muda mwingi ambao vijana hutumia kwenye majukwaa ya mitandao ya kijamii inafaa kujiuliza ikiwa matumizi haya yana uhusiano wote na ustawi wao wa kiakili. Sasa basi, ukiacha hapa Marekani, hata barani Afrika kuna matatizo kama haya ya matumizi ya mitandao ya kijamii kwa watoto, ingawa hakuna utafiti uliotolewa. Daktari Raymond Mgeni, ambaye ni mtaalamu wa masuala ya afya ya akili, anaeleza uzoefu wake katika kazi zake za kila siku na hali ya matatizo haya ya matumizi ya mitandao na athari kwa watoto. Unapata visa ndiyo. Uh, kwa mfano tunakumbana na changamoto ya vijana ambao wanakuja katika umri kama huo, na sasa unakuta kuanzia miaka kumi na tano na kuendelea, ambao wameweza kuiga baadhi ya tabia ambazo zimekuwa zikionekana katika mitandao ya kijamii, na hapa tunagusia, wengine wanajifunza tabia hizi, kwa mfano, utazamaji wa picha za utupu. Kwa hiyo mwingine anaweza akawa ameshapata tabia ya uraibu wa kutazama picha hizo, na anakuja tunamuona katika changamoto hiyo kwamba ameshangi katika hali za msongo wa mawazo na anapata upweke, ana thamani yake ile ana imeshuka, ni kwa sababu tu ya uwepo wa mitandao ya kijamii ambapo kwa namna moja ama nyingine mtoto aliweza kujihusisha nayo akiwa katika umri mdogo wa kushindwa ku, kujua uhalisia wa kitu ni upi. Kwa hiyo tunakumbana na kesi kama hiyo hasa kwenye upande wa namna hiyo e. Lakini kundi lingine ni kwamba wanapata hali za wasiwasi e, hasa wanapokuwa wanaangalia kinachoonyeshwa mitandaoni na uhalisia wao, kwamba hapa inagusia zaidi kwamba wanajenga matarajio makubwa sana ambayo ni tofauti na uhalisia e, so wanapokuwa wanashindwa kufikia au matarajio makubwa E, labda pengine wanapenda kuona mtu anapovaa, wengine kwa umri huo, aina za simu walizo nazo. Kwa hio wengine wanapata pia hali tu za wasiwasi na kujikuta wanapata katika hali ya msongo wa mawazo kwa kuwepo katika majukwaa ya mitandao ya kijamii na vilevile vile, basi hali ikiwa ni hivi, kuna umuhimu wa kutoa taarifa na kuwafahamisha wazazi, pengine na serikali juu ya suala hili. Umuhimu upo mkubwa sana kwa kuanzia ngazi za familia, jamii na hata serikali pia, e, katika namna ya kusaidia hasa kundi hilo la vijana ambalo ni, ni kundi ambao bado ndo vijana e, kwa umri huo ndo wapo katika kipindi kile cha baree. Kwa hiyo ni umuhimu mkubwa sana wa kuwa na udhibiti au utolewaji wa elimu namna ya kuweza uh, kama kijana kudhibiti katika masuala ya ufuatiliaji hata pia wa maudhui ambayo ya yanatumwa mitandaoni. E, lengo ni kulinda afya ya akili yao, kaingia katika hali ya migogoro kutokana na vile ambavyo vinaonyeshwa, vile vinavyo, taarifa zinazokuwepo majukwaa yaliyopo. Kwa hiyo umuhimu huo upo mkubwa sana kuanzia ngazi ya familia, jamii hadi taifa kwa ujumla, pasipo kusahau uwepo wa vyombo vya habari kuwa na vipindi na kusaidia kutoa elimu ya kusaidia kwamba kundi hili ni hata kama litaweza kuwa katika mitandao basi udhibiti na kuwepo kufuatilia maudhui ambayo yana afya kwa ajili ya akili zao ni jambo la muhimu na la msingi sana. Vilevile vile hali ikoje kwa ujumla Afrika ya Mashariki? Mwanaharakati Mwanaisha Kuania akiwa Kwale, pwani ya Kenya, anaeleza kwamba hali ni tete, ambapo vijana wengi wanadanganywa na kunyanyasika kwa sababu ya mitandao ya kijamii, kwa sababu vijana hawa bado hawajawa tayari katika masuala haya. Aisha Kwania anaeleza jinsi athari zilivyo kwa vijana. Wengine wanadaika ama wanadanganywa na watu ama na vitu ambavyo viko mtandaoni, wengine wananyanyasika ya vitu ambavyo viko mtandaoni, na inapatia nafasi anafati kubwa kwa wale vijana kuathirika katika afya zao za kiakili kwa sababu hawajakuwa tayari kwa mambo kama yale, hawajatayarishwa na vitu kama vile. Na ukizangatia uzuza na upande wetu wa Afrika Mashariki, bado ni sehemu ni, ni, ni, ni, ni, ambazo bado tunakuwa katika masala yale so kwa sababu hawapati matayarisho mazuri na hawajui ni namna gani kukabiliana na hali kama zile, ndo pale wanapata vijana wengi wanaweza kuathirika katika afya zao za kiakili. Wengine wana mpaka wanaishilia, wengine kujitoa uhai, na wengine pia wanaishilia kwamba wanaathirika kwa namna wana wana moja ama nyingine. Kwa so, hivyo vitu ambavyo baadhi ambavyo wanaviona ambavyo vinaendelea katika mitandao. Sasa hii ni swala ambayo tayari imeshaonekana so, lakini tunaona Vijana, hata watoto wadogo mpaka miaka kumi na nne, kumi na tano ambao hawajaanza kazi wako manyumbani wanatumia sana mitandao ya kijamii, lakini wanatumia pia wakisaidiwa na wazazi wao eh, kwa sababu hawa hawawezi kupata vifaa vya kutumia bila kuwa na wazazi wa kuwasaidia kuvipata vifaa hivi. Kwa hiyo pengine labda, kwa wewe unayeona kwamba mtoto ameshaingia kwenye tatizo hili, kitu ambacho ungeshauri kwanza, ni mzazi ama yule mtu ambaye ni mkubwa ambaye anamwingiza mtoto kwenye mtandao ama anamwingiza kijana kwenye mtandao, wewe mwenyewe binafsi unaujua mtandao kwa kiwango gani? Ni vipi ambavyo unajua unaweza kumkinga mtoto wako ama kijana yule katika matumizi ya mtandao ikiwa unaingiza mtoto katika mtandao wakati wewe mwenyewe binafsi haujui namna ya kujikinga katika yale mambo ambayo yanapatikana kwenye mtandao. Kuna vitu tofauti tofauti ambavyo tunaweza kufanya hivi. Kuna site ambazo unaweza kuziblock, ama kumweza kumsaidia ile mtoto asiweze kuzifikia, na pia unaweza kumwongoza vipi. Umempatia mtoto mtandao ama umemweka mtoto katika mtandao Uko wapi wewe wakati yeye anaotumia ule mtandao? Kwa sababu inafaa ina, ina, ina kabisa, wakati mtoto yule anakotumia mtandao, wewe kama mtu mzima ambaye umemwingiza ama umempatia uh, nafasi ile huwe uko pale, katika kuenda naye ile safari ambayo anatumia katika mtandao. Huwezi jua ni kitu gani ambacho kinatokea. Kwa hivyo, tunafaa kwanza sisi wenyewe ambao ni watu wazima tuwe wanauelewa mzuri wa mtandao ikiwa tuna ufahamu mzuri wa kwamba mtoto wangu anapoingia, ama kijana anapomruhusu kutumia mtandao, nikamwelekeza vipi ili ya kwamba asifikie mahali ambapo ataweza kuumia ama kujia na matayarisho. Usiingize tu mtoto katika mtandao, kijana katika mtandao, hujamtayarisha yale mambo ambayo yanapatikana kwenye mtandao na wewe mwenyewe ni uweze pia kujua kwamba yule mtoto ambao unamweka pale kwenye mtandao, unamtayarisha katika ama unamweka katika paruanja, mahali ambapo anaweza kuathirika kwa namna nyingine. Nam, na pamoja na kuwepo kiasi kubwa kwa matumizi haya, wazazi wana nafasi yao. Je, kwa upande huo wazazi nafasi yao ikoje na kitu gani ambacho wanaweza kufanya? Dkt Philis Were Masakwe ni mtaalam wa swala ya mitandao na vijana kutoka serikali ya kaunti ya Kakamega na naeleza juu hili. Wazazi wamezembea kweli, kwa sababu katika Kenya, kwa sababu kuna sheria kama kwa mfano fano, unao na sheria za kuona kwamba watoto fulani miaka fulani wazipewe vifaa hivyo walivyosema, mambo ya iPad. Kwa hivyo, tunaona kwamba labda saa zingine utawasaidia watoto wetu kuona kwamba hao wamefika, wamestaarabu, lakini kunaharibu kwa sababu hatuwezi, hatuna mamlaka kujua wanaangalia nini katika mambo mtandao ya jamii hiyo. Kwa sababu hiyo ni vizuri kukuwa na kuona kwa kwamba wazaa watoto hawa na wakijana hawa, mambo wanazoangalia katika social media ni aina gani? Pengine sababu mambo ya ugaidi, mambo ya mambo ya vita, mambo ya ngono, mambo ambayo kwa kweli inaathiri, kwa sababu miaka yao na umri wao na hata akili zao, wanasikia ile hali ya kutathmini kwamba ni nini wanachoona wa wanacho wanatazama katika social media na hawana uwezo ule wa kuona kusema kwamba labda hii inaweza kufanya namna gani. So kwa hivyo naona na kwamba tuwe makini sana kama wazazi eh, kama wazazi waangalie mara kwa kwamba, eh, wanapopatia watoto hawa e, simu e, iPad na hizi zote. Mara nyingi unaposema ni kwamba wembe ukata upande na upande, unaweza kuona kwamba unamsaidia mtoto kubwa, unamuadhiri. Ni vizuri pia tuwe na mechanism na kuangalia ni vitu na pia hata wale ambao wanafanya mambo mitandao ya social media hata kama ni Google ama nini, ni vizuri pia wawe na ethics, wawe na ma maadili kuona kwamba ni nini ambacho wanavosite izi site hizi na expose watoto kwa ni kwa hali gani, kwa sababu tunapofanya hivyo, nawaadiri kwa njia nyingi sana yeah. Sawa kabisa. Na pengine kwa upande wa serikali ni kitu gani unachojua ambacho mnafanya kusaidia eh, kuondoa haya? Kuna sera zote zizopo hivi sasa au kitu gani ambacho kinafanyika kusaidia hili tatizo? najojua ni kwamba mambo haya ya ya depression ama mambo ya ya darati na mambo ya vijana katika mambo ya miadharati na mambo ya pombe. Mambo haya imewadhuru ma, lakini pia tunajaribu uhamazisho uh, hauhamaisho uh, um, um, uh, uh, kwamba watu wanakuwa aware kwamba mambo haya yote ya na ina mahatari, kutuzi, kabisa, kwamba, vijana na vijana mahatari makubwa sana kwa vijana wetu. Kwa hivyo kama kwa serikali ka a wetu kuona kwamba vijana wanapatiwa euh, tunajaribu kuona kwamba vijana ha wengi wanapatiwa wana uhamazisho wa kuwaelewa kwamba unavyoona, e, vitu hivi pia vina, vina uh, uh, athari zake, na pia ningetaka kuomba serikali kuu anji ya Kenya katika mambo ya ICT na mambo mambo hii yote ya utandawazi uh, tuwe makini sana kuona kwamba hatuwezi kwa sababu vijana ndio ndiyo heritage kubwa yani rasilimali kubwa ya nji, tunasaba waharibu hao vijana, kwa sababu kuachilia kuangalia vitu ambavyo wanavona katika social media na kuharibika naangamiza nji kwa nji kwa ujumla. Asante sana, Dr. Felix Were, kutoka serikali ya Kamega kule nchini Kenya, halikadhalika kadhalika Josephat Kioko na Salma Muhamed, sehemu ya kwanza, upande kwa wa pili, Saida Hamduni, pia Bi Aisha kuonia na kushukuru. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri, kwa sasa mmekuwa mkisikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani kilichopeperushwa mapema wiki hii.