Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa, saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na mimi naitwa Idi Ligongo. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kupitia washirika wetu wa redio katika eneo la Afrika Mashariki, ikiwemo 92.3 FM Manyara katika mkoa mzima wa Manyara na pia kwenye mikoa ya Singida, Dodoma na baadhi ya wilaya katika mkoa wa Arusha, Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Radio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, vilevile vinapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tuliyokuandalia hivi sasa, mchambuzi wa siasa za kimataifa anaelezea umuhimu wa makubaliano ya mswada wa kuongeza ukomo wa Marekani kukopa fedha zaidi ili kufadhili shughuli za serikali kuu Serikali itaendelea kufanya kazi, maswala yote ambayo yanahusiana na malipo katika kukamilisha huduma zote, na mahitaji yote ya kikazi yanaweza kuendelea bila matatizo yoyote. Na vitu hivyo vikiendelea hapa Marekani, basi zile sehemu zote za ulimwengu ambazo zinaguswa na uchumi wa Marekani, nazo zitaweza kuendelea bila matatizo yote na katika ripoti nyingine ni kwamba katika maadhimisho ya miaka 75 ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa, je, changamoto zinazoshuhudiwa na taasisi hii ni zipi? Lile kitita cha pesa cha uh, kuweza kufadhilisha au kufanikisha hawa walinda amani, huwa wakati mwingi rasilimali za kuwaweka hawa walinda amani uh, hazipo hususan kwenye majanga kule Afrika. Kwa ripoti hizi na nyinginezo unazipata katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi sasa, lakini kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Ed Ligongo. Rais wa Marekani Joe Biden na spika wa baraza wa la wawakilishi la Marekani Kevin McCarthy Jumapili wamefikia mwafaka wa kuongeza ukomo wa kiwango cha kukopa cha serikali ya Marekani na wawakilishi wa bunge kuidhinisha mswada huo ili kuiepusha serikali kuu kutoshindwa kwa mara ya kwanza kulipa deni. Hata hivyo, wabunge kutoka chama cha Democratic wenye msimamo wa mrengo wa kushoto na wale wa mrengo wa kulia kutoka chama cha Republican haraka wameelezea upinzani wao Jumapili kuhusu makubaliano yaliyofikiwa na viongozi wawili. Akizungumza kutoka ikulu ya Marekani Jumapili jioni, rais Biden alisema makubaliano hayo ni habari njema na kuwasihi wabunge kupitisha muswada huo. Makubaliano hayo yanazuia mzozo mbaya zaidi, ikiwa ni mara ya kwanza katika historia ya taifa letu, alisema rais Biden akijibu maswali ya wanahabari akiwa White House. Rais Biden amesema kwamba Spika McCarthy alifanya mashauriano kwa nia njema, lakini bado kuna swali iwapo kiongozi wa Republican ana uungwaji mkono wa kutosha kutoka katika chama chake cha wa kupitisha makubaliano hayo. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa atachunguza madai ya Marekani kwamba meli ya Rusia ilichukua silaha kutoka kambi ya wanamaji karibu na Cape Town mwaka jana, ofisi yake imesema Jumapili katika taarifa. Afrika Kusini ilikanusha shutuma hizo ambazo zimesababisha malumbano ya kidiplomasia miongoni mwa Marekani, Afrika Kusini na Rusia na kuhoji msimamo wa Afrika Kusini wa kutoegemea upande wowote kwenye mgogoro wa Ukraine. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov amesema ahadi ya baadhi ya mataifa ya magharibi kuipatia Ukraine ndege za kivita aina ya F16 haikubaliki hata kidogo na kuyashutumu mataifa hayo kwa kile alichokiita jaribio la kuidhoofisha Russia. Kwa mujibu wa ripoti ya vyombo vya habari vya Russia, amekiri akisema kwamba hatua hiyo ni kucheza na moto, kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Russia. Mkuu wa NATO Jens Stoltenberg siku ya Jumapili ameitaka Kosovo kupunguza mivutano na Serbia siku mbili baada ya mapambano kati ya polisi wa Kosovo na waandamanaji ambao wanawapinga mamia wa Albania kuchukua madaraka katika maeneo ya kikabila ya Serbia. mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili. Stoltenberg, raia wa Norway, katibu mkuu wa muungano wa kijeshi alisema amezungumza na mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borel kuhusu Kosovo na kwamba Pristina na Belgrade lazima wajihusishe katika mazungumzo yanayoongozwa na EU. Pristina lazima iache kueneza na sio kuchukua hatua za upande mmoja za kuyumbisha, Stoltenberg alisema katika ujumbe wa Twitter. Waserbia ambao ndio wakazi wengi katika mikoa ya kaskazini huko Kosovo hawakubali tamko la mwaka 2008 na la uhuru kutoka Serbia na bado wanaiona Belgrade kama mji mkuu wao, zaidi ya miongo miwili baada ya vita kumalizika mwaka 1999. Watu wa kabila la Albania ni zaidi ya asilimia 90 ya wakazi wa Kosovo kwa ujumla. Waserbia walikataa kushiriki katika uchaguzi wa serikali za mitaa mwezi April na wagombea wa Albania walishinda katika manispaa zote nne kwa asilimia 3.5 ya waliojitokeza. Waserbia wa eneo hilo, wakiungwa mkono na Belgrade, walisema hawatakubali mamea hao na kwamba sio wawakilishi wao. Siku ya Ijumaa, mamea watatu kati ya wanne walisindikizwa katika ofisi zao na polisi ambao walitupiwa mawe, na kisha polisi walijibu kwa kutumia gesi ya kutoa machozi na maji ya kuwasha kuwatawanya waandamanaji. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kiongozi wa upinzani nchini Senegal Osmani Sonko, ambaye yuko katika mivutano na serikali ya nchi hiyo kwa zaidi ya miaka miwili hakuweza kupatikana Jumapili jioni, kwa mujibu wa chama chake. Sonko ambaye ana wafuasi wengi vijana, anakabiliwa na kesi ya ubakaji ambayo inaweza kumfanya asistahili kuwania urais katika uchaguzi wa mwaka ujao. Sonko aliondoka katika mji wake wa kusini kuelekea Dakar siku ya Ijumaa ya Ijumaa kuhudhuria kesi hiyo ambayo ameshutumu ina ushawishi wa kisiasa msafara wake ulivutia umati wa wafuasi vijana na wenye shauku na kusababisha mapigano kati ya vijana na vikosi vya usalama, ambapo mtu mmoja aliuawa. Ingawa Sonko ameandika mienendo yake moja kwa moja kwenye mitandao ya kijamii na kufanya hivyo kwa siku mbili za kwanza za safari yake, hakuandika chochote kuhusu hilo jana Jumapili na waziri wa afya wa Uingereza Steve Barclay Jumapili amesema serikali haitafanya mashauriano kuhusu malipo na chama cha wauguzi huku tishio la migomo likiongezeka. Ombi la serikali, ambayo ni pamoja na malipo ya mara moja sawa na asilimia mbili ya mishahara katika mwaka wa fedha 2022 2023 na nyongeza ya asilimia tano kwa mwaka 2023 2024 lilikataliwa na wanachama wa chuo cha uuguzi cha Royo mwezi Aprili. Alipoulizwa na shirika la habari la Sky News kama serikali ingeanzisha tena mazungumzo na chama cha wafanyakazi Bakley alisema sio kuhusiana na kiwango cha malipo. Muungano huo tayari umewapigia kura na unawategemea wanachama wake laki tatu kuchukua hatua zaidi ya mgomo katika kipindi cha miezi sita ijayo. Muungano huo haukujibu maombi ya shirika la habari la Reuters kutoa maoni yake kwa matamshi ya Buckley ya Jumapili. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Baraza la Wawakilishi linatarajiwa kujadili mswada wa kuongeza ukomo wa Marekani kukopa fedha zaidi kufadhili shughuli za serikali kuu, hatua inayowezesha kuepuka uwezekano wa kushindwa kulipa madeni yake. Hii ni baada ya rais Joe Biden kufikia makubaliano na spika wa Baraza la Wawakilishi Mrepublican Kevin McCarthy baada ya kufikia makubaliano yatakayoiwezesha Marekani kuongeza kiwango chake cha kukopa kwa muda wa miaka miwili ijayo. Je, umuhimu wa makubaliano haya ni yapi kwa Marekani na dunia kwa ujumla? Kenneth Bwire amezungumza na mchambuzi wa siasa za Marekani Profesa William Mkanta akiwa Florida hapa Marekani. makubaliano haya uh, kama yatapitishwa bila matatizo yote, basi itakuwa ni kwamba serikali itaendelea kufanya kazi, maswala yote ambayo yanahusiana na malipo katika kukamilisha huduma zote na mahitaji yote ya kikazi yanaweza kuendelea bila matatizo yote. Na vitu hivyo vikiendelea hapa Marekani, basi zile sehemu zote za ulimwengu ambazo zinaguswa na, na uchumi wa Marekani nazo zitaweza kuendelea bila matatizo yote. Wasiwasi mkubwa ni ule wa kwamba shughuli za serikali kufungwa kwa kukosa fungu la fedha, na tunajua kwamba pamoja na kwamba uchumi unaendeshwa sio tu na serikali, lakini na sekta binafsi, lakini vyanzo vingi vya mapato vinatoka kwenye serikali ambavyo pia vina vinapelekea uh, vina katika upande wa uh, sekta binafsi kufanya kazi. Kwa hiyo kwa maana hiyo wale wafanyakazi ambao wamo moja kwa moja serikalini wao wangedhurika, wange, wange moja kwa moja kwamba wasingeweza kupata malipo yao kama wanavyostahili, na kwa hiyo sehemu za kazi ambazo ni za serikali ambazo zinategemea malipo ya serikali tu zingefungwa au kupunguzwa uwezo wako kwa kiasi kikubwa na kwa namna hiyo basi hata zile sekta zingine zote ambazo zinategemea mtiririko wa pesa kwenye upande wa serikali nazo zingeathirika. Japo mengi hayajazungumziwa ama kuelezwa umma yaliyomo ndani ya mswada huu, lakini wa Republican wamesema kwamba wamepata kila ambacho wamekuwa wakisubiri wakitafuta kwa muda mrefu, kwamba uh, matumizi ya pesa za serikali yamekatwa kwa kiwango kikubwa. Mambo gani mengine ambayo labda yamekuwa ni yavuta ni kuvute, na ambayo wa Republican wanahisi wameyapata na athari zake kwa Democrat itakuwa ni yapi? Kipengele kimojawapo ni matumizi ambayo yatapunguzwa katika sekta mbalimbali mbali kuondoa sekta za kijeshi. Kwa hiyo kwa upande wa Republican inaonekana kwamba ni ushindi. Alafu na sehemu nyingine ambayo, uh, pia inaleta um, mgogoro au inaleta mashaka kwa upande wa Democratic uh, ni kwamba Uh, kuongeza umri wa wa, wa, wa kazi, yani kipimo cha kufanya kazi kiumri kwa watu ambao wanapata misaada ila serikali. Kwa hiyo kwa namna hiyo, kutakuwa na sehemu kubwa ya watu ambao watakuwa hawapati ile huduma ya serikali wakuwa wanaipata kutokana na umri wao. Kwa hiyo uh, vipengele hivyo viwili uh, ni vikubwa ambavyo vinaonyesha kwamba ni ushindi kwa Republican ingawa bado hata ndani ya Republican kuna watu ambao wanaona kwamba Makasi bado hajafanya kikubwa zaidi cha kuweza kufanya yote ambayo uh, Republican angeyataka. Wengi walioandika kwenye mitandao ya kijamii hasa Afrika, kwamba wanashangazwa kwamba Marekani nayo huwa inakopa na inawasiwasi kwamba huenda ikashindwa kukopa endapo hili halingefanikiwa. Ufafanuzi hapa Marekani inakopa wapi na nani huyu ambayo labda kuna wasiwasi hawangeweza kulipa ingefika Juni tarehe tano? Ni mkopo wa ndani kwa ndani, lakini uh, kwa sababu unapitishwa kisheria basi ndo pale ambapo unaleta mashaka, kama iwapo ile sheria haitapitishwa ya kuongeza kile kiwango cha matumizi au kiwango ambacho serikali inaomba kwa ajili ya matumizi yake kwa mwaka au miaka ya fedha, basi ndo pale tatizo linapokuja kuingia. Ni Profesa William Mkanta, mchambuzi wa siasa za Marekani akizungumza na Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Pia unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu VOA swahilicom Tunarudi kwake Id Ligongo kwa, kwa habari zaidi za dunia. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameshinda duru ya pili ya uchaguzi uliofanyika Jumapili. Alizungumza na wafuasi wake baada ya matokeo ya awali yasiyo rasmi ya kumpa asilimia 52 ya kura ikilinganishwa na asilimia 48 alizopata mpinzani wake Kemal Kalik Daroglo. na mshukuru kila mwanachama wa taifa letu na kunikabidhi jukumu la kuongoza nchi hii kwa mara nyingine tena kwa miaka mitano ijayo, alisema Rais Erdogan ambaye alikuwa akiwania mwongo watatu madarakani alionekana kama mshindi wa mbele kuelekea upigaji kura wa Jumapili baada ya kushindwa kwa idadi ndogo katika raundi ya kwanza ya uchaguzi. Erdogan na mpinzani wake walisema katika mikutano ya dakika za mwisho Jumamosi kwamba kujitokeza kwa wapiga kura, hasa wafuasi wao, kutakuwa muhimu kwa matokeo ya kura ya uraisi. Na Korea Kaskazini imeiarifu Japan kuhusu mpango wake wa kurusha satelit kati ya Mei 31 na na Juni 11, shirika la utangazaji la Japan NHK limeripoti leo hii likimnukuu afisa wa serikali wa Japan. Wamesema kwamba wanaiomba sana so Korea Kaskazini isitishe uzinduzi huo ili kuishirikiana na nchi husika kama vile Marekani na Korea Kusini. <tune> Nam na tukiendelea na ripoti zaidi ni kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres katika maadhimisho ya miaka sabini na tano ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa anasema walinda amani wanazidi kufanya kazi katika maeneo ambayo hakuna amani, na alitoa heshima kwa zaidi ya wanajeshi elfu nne na mia mbili ambao wamejitoa uhai wao kwa ajili ya amani tangu Umoja wa Mataifa ulipoidhinisha kupelekwa kwa jeshi lake la kwanza mwaka elfu moja mia tisa na arobaini na nane Nimezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Profesa David Monda wa Chuo Kikuu cha New York hapa nchini Marekani, na kwanza nikamuuliza changamoto kuu ambazo walinda amani wa Umoja wa Afrika wanakabiliana nazo katika bara la Afrika. Kwanza ni kwamba lile kitita cha pesa cha kuweza uh, kufadhilisha au kufanikisha hawa walinda amani, huwa wakati mwingi rasilimali za kuwaweka hawa walinda amani uh, hazipo hususan kwenye majanga kule Afrika. La pili ni hili suala la la kuweza kuwapata hawa walinda amani. Vile tunajua Umoja wa Mataifa hauna jeshi lake maalum, huwa unasisitiza uh, mchango ambao unatoka kwa mataifa mbalimbali uh, mbali. Na la tatu ni hivi vikundi vya kigaidi, vikundi vya wanamgambo kwenye mataifa mengi Afrika, ambayo uh, sio vikundi ambavyo vinasimamia majeshi ya kitaifa. Kwa mfano M23 kule DRC, maimai, eh, tunajua kama Hezbollah kule eh, Mashariki ya Kati, eh, tunajua vikundi kama Wagner Group hivi. Kwa hivyo Uh, walinda amani wanapata visingizio vingi. Guterres, uh, amesisitiza haja ya kizazi kipya cha operesheni za kikanda ili kumaliza migogoro na kupambana na ugaidi. Matamshi haya yanamaanisha nini? Yanamaanisha ya kwamba nafikiria itab itabidi uh, wanajeshi au jumuiya za kutoka kanda lazima ziongeze jitihada zao kuleta amani, hususan Afrika, na nitaongezea pale kusema ya kwamba uh, wanajeshi kutoka kikanda lazima wawasiliane kati yao, ili kuweza kuleta amani, nikitoa mfano kule DRC. Uh, tunajua kuna jeshi la kutoka Afrika Mashariki ambalo lipo pale tena kuna hisia uh, kwamba kutakuwa na jeshi kutoka uh, mataifa ya Afrika ku, ya Afrika ya kusini ya kwenda kule. Kwa hivyo uwiano kati ya hivi vikundi viwili vya wanajeshi kutoka kanda hizi tofauti, Afrika Mashariki na Afrika kule kusini, lazima kuwe na uwiano kati yao na pia Uh, hiki kikundi cha MONUSCO ambacho kimekuwa pale DRC zaidi ya miaka ishirini, Profesa Monda. Lakini hiki anachokisema Guterres juu ya kizazi kipya cha oparesheni imekuwa lengo kuu la Umoja wa Afrika, AU kwa miaka mingi sasa. Wapi palikwenda mrama mpaka tunashuhudia haya tunayoshuhudia hivi sasa? La kwanza ni kwamba uh, marais ya Afrika na mataifa Afrika yamekuwa na maslahi yao tofauti tofauti. Kwa hivyo kwa mfano eh, jumuiya ya Afrika Mashariki ikiingilia kule DRC, eh, pengine wanajeshi wa kutoka Uganda, uh, wana maslahi ya kutoka Uganda, wanajeshi kutoka Kenya wana maslahi ya Kenya, wanajeshi kutoka Tanzania vivyo hivyo <tansi> Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu cha Afrika yanayosikika kupitia redio mbalimbali washirika wetu, ikiwa ni pamoja na mitume redio 89.7 FM Kitale Kenya, redio chuchu na Hits fm visiwani Zanzibar. Katika ripoti nyingine, ni kwamba wakimbizi wanaokimbia vita kati ya M23 na jeshi la serikali huko DRC wanalalamika hali duni ya njaa katika eneo la makambi waliopo, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa tiba na elimu. Austeri Malivika anayeripoti kamili hapa tunashinda hapa tufanye kazi za kwetu hemu vyetumetukimbiza mashamba zetu omwebatugombanie emu vyetuaitoke anani ma nyumba zetu omwe turudi. Wakiwa wanapitia hali ngumu, wakimbizi katika kambi mbalimbali mbali mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa wale wanaokimbia vita kila siku vita vya M23 na jeshi la serikali wanasema hali kwa sasa ni ngumu. Clemas Kando Grace ni mkimbizi kutoka muji wa Kibumba unaopatikana kunako kilomita ishirini na tano kaskazini mwa muji wa Goma. Anasema maisha ni magumu kwa wanawake na watoto, hasa watoto wakishindwa kwenda shuleni wakiwa kambini. Huku ni kushinda njalu na kula usiku njala na watoto wako wagonjwa bwaki na vengine wanakosa franka za kwenda kumasomo, na vengine wanavunjikia mu mapori wanakosa vya kufanya, wanaenda mu barabara wanabakisha wanafaa Kisidaba na kufa kose tunamaliza miezi tatu na hatupokee, tuko na njala ya hatari. Clemas Kando Grace anasema wanawake wengi kwa sasa wanabakwa kila siku wanapotaka kwenda kutafuta kuni kwa kutafuta chakula katika mbuga la wanyamapori la Virunga karibu na muji wa Goma. Hivi unaezi kuwa na uko hapa na uko asikia njala, unasema ngoja niende mu makrautusi niende tafutisha tukuni juni ujishe nipate mulongo ya mangalibi watoto wakule Mama anayekuwa na watoto watatu katika kambi ya Bushagara anasema wanawake wanaendelea kubakwa kutokana na maisha magumu wanaopitia, inayowalazimisha kwenda porini kutafuta kuni pamoja na chakula. Make, tunaishi mubaya sana, ni mubaya sana usu. Tungelikuwa kwetu, kama hatuko na bakiwa hivi, na tuko na bakiwa ni juu ya njala depui tuko umu, hakuna chakula sofe guvernema tu yenye lileta chakula umu. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wake ikiomba wakazi kuwa watulivu, kwani itahakikisha siku zijazo wakazi wanarudi nyumbani kwao, akisema Sama Lukonde, waziri mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambaye ametembelea wakimbizi wa Bushagara na kuwapa chakula pamoja na vifaa vya, vya nyumbani ili kuya. Lazima umukini yetu ni amani, na amani njo yenyewe inafaa itutumikie sisi wote kumukongo. Ya arme yetu ya FARDC na, na polisi yetu inafaa itoweke mamoya yote nabale bote banapenda kutumika na shii tupate amani hapa kwetu Ukongo. Waziri mkuu pamoja na timu yake wametembelea hata hivyo eneo la Kalehe, Kivu Kusini, Nyamukubi pamoja na Bushushu ambako kulishuhudiwa mafuriko tarehe nne na kusababisha vifo vya maelfu ya watu. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC, katika jamii na maendeleo. Hii leo ni kwamba wakulima huko wilayani Kalehe Kivu Kusini na kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC wanahofia kwenda mashambani kushughulika na kazi za kilimo kutokana na kwamba mvua ni kubwa na hivyo kusababisha hali ngumu ya maisha. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayo ripoti ya kina. Wakulima kutoka vijiji vya Bushushu, Kalehe, Kanyunyi, Nyabibwe, Lushebere pamoja na wengine kutoka kwenye milima mirefu inayojulikana kama vile Ho Plateau Chizi, wanasema kwa sasa wamehofia kuelekea mashambani tangu mvua kali iliyoanza kunyesha na kuporomosha milima na hata mashamba za watu. Agaze Rushisha ni mkazi wa kijiji cha Nyamukubi, kijiji kinachopatikana pembeni ya ziwa Kivu, chini ya mlima mirefu hapa wilani Kalehe, Kivu Kusini. Ni mkulima ambaye amevunjika mkono baada ya majirani wake kufariki dunia kutokana na mporomoko wa ardhi. Natwende mashambani, wamingi waishakua vilema, mashamba za mingi waishapoteza wandugu yavo, tu nayo zilishaporomoka na mtoni zinaenda. Ndio mtaishi namna gani? Mtaishi wakikwana, tupatia tu msaada, tunaishi. Hakuna mwiko na shamba hakuna mwiko na kuchuruzi. Eneo hili, wakazi wake wakiwa ni wakulima wa kahawa, mihogo, maharagwe, ndizi, mahindi, kaanga pamoja na mahole, wamehofia kwenda mashambani baada ya shamba zao kuporomoshwa na mvua kali mwezi huu. Mapendo Mtumezi ni mzee anayekuwa na miaka zaidi ya hamsini anahangaika baada ya shamba yake kuporomoshwa na mvua hadi ziwani Kivu. Hapa Nyamukubi kwa sababu hatuje mashamba kufatana boromoka yenye iuboromoka elibe mashamba yote, na hatuna hakuna fasi ya kulima tena, donge njaa itatuue na kututesa. Pendo Kalauka Lekoseye kwa upande wake anasema atakwenda shambani baada ya mfumo wa mvua kali kumalizika, anafofia maisha yake porini kwa sasa anajaribu kubeba mbao kutoka kwenye milima ya Chishova. Tumekutana hata na shamba tulizokusema kwamba tutalima nazo, zimeenda na miporomoko. Ndiyo maana tumejikutana, hata kama tukienda mashambani, pengine tutaenda na hiyo miporomoko. Ndo kwa siku hizi vilio nayo imekuwa nyingi pamoja na hizo mashamba kuenda hivyo, ndio tumekuwa na hofu kusema kwamba tusiingie kwanza mashambani, tuache kwanza. Serikali ikiomba wakazi kutafuta sehemu nyingine ya kuishi, kwani eneo hili si salama kwa wakazi pamoja na wakulima. Shadrack Marandura ni kutoka shirika la wakulima Alfap inayounganisha wakulima wa vijijini kwa ajili ya maendeleo Pamusumba wilaya ni kalehe hapa kivu Kusini. Tuende mashambani sababu ya hii janga ya, ya katastrofe na tirele imetia watu oga kuingia kwenye mashamba. Na miporomoko nyingi pia ushusha mashamba na mimea nyingi imekwenda kabisa, na hii imetia watu hofu kutoenda shambani. Unasema hofu ni nini? Hofu ama oga, og, oga ya kutoingia shambani. Watu wanawazia wana tena itawezekana mvula tena itanyesha na kubeba tena mimea ambayo tena itatengenezwa ama kulima tena mashamba sasa bo kuishi mbo tunawazia wakati muda hii vyote itakapokuwa vimepunga ndani ya akili za watu, ndio watu tena watakwenda shambani. Me kwa sasa kabisa, watu wana wito tena kwenda shambani kabisa. Mulikuwa mnalima nini, wewe kama baba? Mbo tulikuwa tunalima maharagi, mihindi na hata miogo na vile vyote, na hata migomba vyote vimepelekwa hata na, na hizo makatastrofi na tireli mvula imekusha kupromosha vyote kabisa, hata manyumba vyote vimekwenda, hata mafugo vyote vimekwenda kabisa, hata miti vyote vimekwenda. Mashirika yenye kuhusika na kilimo ikiombwa kusaidia wakazi wa Kalehe kupata mbegu pamoja na miti na mimi ni mkulima kabisa, natumika pia kwenye organization paysanne ama kwenye shirika la walimaji ambao wanaoshikilia jembe. Nyinyi mnakuwa kwenye shirika la wakulima, mnadhani wakulima watafanya nini sasa, wanahitaji nini? E, wakulima wa kwanza wanahitaji kwanza wapewe miti, ili waweze tena kupanda kwenye nafasi zile ambazo zimekusha kuporomoka, na pia wanahitaji wapewe mbegu tena, waangalie kama sasa tena waweze kupanda zile nafasi ambazo zimekusha kubaki, ambazo zinaweza kuporomoka. Ama hawaone kwamba lazima muhamishe wakulima bo, ilikuwa ni sherti wakulima wa wahamishwe, sababu wale wa Grand Coast sesionere wanakamata zile manafasi ambazo wakulima wangeweza kulima na njo nakutana wamingi, wanabaki huko kwenye vilima kabisa shamba ambazo zinaporomoka mara kwa mara na ambazo tena zina tena mboleo kwa kuwanja tena maisha mapya ya kilimo, njo machozi jilieni mwasha Ndi. Ndi. Ndi. Ndi. hapa ni wapi Ushushu hapa mvula sa ikwe na nyesha shivote. Mvula ikikuya hapa ikiongoroma, utasaabu mutu au tajua tena si? wote tunaisha tunaanza kimbia. Inakuwa boga. Ha? Iko tu inaongoroma inataka kunyesha. Unasema, unasema. Tuseme baba. Mm. So, unaona tunga tunaikala, lakin, vula, tu iko na waka. Lakini mvula tu sa inakaribia nyesha. Kila mutu anakimbia anaanza pigania ende kwenye anaenda anazania tena, ile tena inafika inakui. Na usiku hakuna mwana sinzi aka tena kama tunasikia mvula tu iko na ile makosi ya kunyesha. Hakuna hatulalaki sasa. Hii itaendelea mpaka siku gani hatujui, ile manake boge lingia nikabaki. Yani siku hizi mnaogopa mvua sana sana sana, sana, sana. Mi nakwa umu unaweza shangala wabote walikuwa wanapokea pale. Hakuna mu naweza ona kama tu atmosfere inabadilika. Oser Malivika, Sauti Amerika, Nyamukubi Kalehe. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo ni Khadija Riami, nimeshirikiana na Ed Ligongo. Mwelekezi wa matangazo ni Dadi Balawi. Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia asubuhi njema huko Afrika Mashariki na Kati, na endelea kusikiliza VOA Swahili kupitia tovuti yetu ya voaswahili.com. Asante kwa kuwa nasi.