Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Mwanasiasa wa muda mrefu Bola Tinubu ameapishwa kuwa rais wa Nigeria leo akichukua nafasi ya Muhammadu Buhari, jenerali wa zamani ambaye ameondoka kwenye kiti hicho baada ya miula miwili madarakani. Tinobo mwenye umri wa miaka sabini na mmoja anatokea eneo la kusini, anachukua madaraka kutoka kaskazini mwa nchi hiyo kwa mtangulizi wake mwenye umri wa miaka themanini wakati taifa hilo lenye idadi kubwa ya watu barani Afrika likikabiliwa na matatizo ya kiuchumi na mzozo wa kiusalama. Kama rais wa Jamhuri ya Shirikisho la Nigeria nitatekeleza majukumu yangu na kuongoza kwa uaminifu kwa kadri ya uwezo wangu na kwa mujibu wa katiba, Tinubu alisema katika matangazo ya moja kwa moja kutoka eneo la Eagle Square katika mji mkuu Abuja. Viongozi wa kigeni na wawakilishi waliokuwepo katika sherehe hizo ni pamoja na marais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, Paul Kagame wa Rwanda na nana Akufo-Addo wa Ghana pamoja na wajumbe kutoka Marekani, Uingereza na China. Rais wa Uganda yoweri Museveni leo ametia saini kuwa sheria mswada wenye utata wa kupinga mapenzi jinsi ya jinsia moja. Ofisi yake na bunge la nchi hiyo wamesema na kupitisha adhabu kali sana dhidi ya ushoga. Museveni ameukubali mswada wa kupinga ushoga wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu sasa unakuwa sheria kupambana na ushoga. Taarifa iliyochapishwa kwenye akaunti rasmi ya Twitter ya urais ilieleza. Bunge la Uganda kupitia ukurasa wake wa Twitter umesema Museveni ameidhinisha rasimu mpya ya sheria hiyo ambayo ilipitishwa kwa wingi mwezi huu na wabunge, ambao walitetea hatua hizo kama kulinda utamaduni na maadili ya taifa lao. Rais alikuwa amewataka wabunge kuufanyia marekebisho mswada huo, ingawa vipengele vingi vyenye msimamo mkali ambavyo vilisababisha ukosoaji kutoka nchi za magharibi na onyo la athari za kidiplomasia vimeendelea kuwepo. Unaendelea kusikiliza Habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Wabunge wa Marekani wanaangalia maelezo ya makubaliano ya kuongeza kiwango cha kukopa kwa Marekani kabla ya kura zinazotarajiwa katika siku zijazo wakati ambapo Rais Joe Biden na Spika wa Baraza la Wawakilishi Kevin McCarthy, wakiwasihi waidhinishe pendekezo hilo, ni pamoja na kuondoa ukomo wa deni lililopo la dola trilioni 31.4 hadi Januari mwaka 2025 na makubaliano ya bajeti ya miaka miwili ambayo yataweka matumizi ya serikali kuu katika mwaka wa fedha kuanzia Oktoba na kuongezeka kwa asilimia moja katika miezi kumi na miwili ijayo hadi mwaka 12. 25. Sehemu nyingine za makubaliano hayo ni kupunguza kuajiri mawakala zaidi katika idara ya kukusanya kodi. Jambo jingine ni kwa majimbo kurudisha dola bilioni 30 katika msaada wa janga la virusi vya korona kwa serikali kuu na kuongeza umri kutoka miaka 50 hadi 54 kwa wale wanaohitajika kufanya kazi ili kupokea msaada wa chakula. Biden na McCarthy walifikia makubaliano siku ya Jumamosi Jioni baada ya wiki kadhaa za mazungumzo. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ana muhula mpya wa, wa miaka mitano baada ya kushinda uchaguzi wa marudio ambao wanachama wa upinzani walitumai huenda utamwondoa madarakani kufuatia ghasia zinazohusu ongezeko la gharama ya maisha. Erdogan alishinda Jumapili katika mzunguko wa pili wa upigaji kura kwa asilimia hamsini na mbili akifuatiwa na, na mpinzani mkuu Kemal Kilichdaroglu aliyepata asilimia arobaini na saba nukta nane ya kura. Ninamshukuru kila mwanachama katika taifa letu kwa kuendelea kuniamini kuchukua majukumu ya kuiongoza nchi hii kwa mara nyingine katika kipindi cha muhula wa miaka mitano, Erdogan aliwaambia wafuasi wake. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Abdu Shakur Abord katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kunisikiliza. Kwa undani. Basi mpendo msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari, basi habari na masuala muhimu kuhusu kwa undani. Leo tunazungatia mkutano wa mawaziri kutoka nchi za Afrika kuzungumzia maendeleo yanayopatikana katika juhudi za kubuni kanda huru la biashara barani Afrika, mkutano unaofanyika huko Nairobi, na vilevile vile tunazungumzia ushindi wa rais wa uturuki Recep Tayyip Erdogan na changamoto zinazomkabili. Basi ungana nami Abdu Shakur Abud kwa undani. Nam, kama mlivyosema hapo awali, tunazungumzia hii leo katika kwa undani mkutano wa mawaziri na wafanya biashara wa bara la Afrika katika kuendeleza. Ni mkutano wa pili kujaribu kuendeleza makubaliano ya kuwepo biashara huru katika eneo lote la Afrika. Rais wa Kenya William Ruto amedokeza vilevile vile leo Jumatatu kwamba una uwezekano kwamba nchi yake itaondoa viza yani kibali ya kuingia nchini humo kwa nchi nyingine zaidi za kiafrika kwa nia ya kuondoa vikwazo vya biashara na usafiri, ili kuruhusu watu kusafiri katika bara hilo kwa urahisi zaidi, ikiwa ni mojawapo ya masuala ambayo yanazungumziwa katika mkutano huo, ambapo wanataka kuondoa viza ili kuweza kuruhusu biashara kuendelea. Ruto alioomba radhi wajumbe wa Afrika waliohudhuria mkutano wa pili wa mawaziri wa viwanda na biashara na kuwataka waone kwamba mkataba huo unatekelezwa kwa haraka iwezekanavyo. Alitaka watu kulipa ada za viza ziondolewe. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, alihudhuria mkutano huo. Alitutayarishia ripoti kuhusu mkutano huo pamoja na masuala mengine. Hebu tumsikilize kwanza. Rais Ruto amekariri kuwa eneo huru la biashara la bara la Afrika maarufu kama AfCFTA analotaja kuwa litapanua mauzo ya nje ya nchi za Afrika kwa takriban asilimia 80 na vilevile vile kusaidia zaidi ya watu milioni 30 kuondokana na umaskini uliokithiri. Ameashiria kuwa Kenya huenda ikaondoa mahitaji ya usafiri wa viza kwa watu wa asili ya Kiafrika kama mkakati wa kuondoa vikwazo vya kibiashara na usafiri wa watu chini ya mkataba wa AfCFTA. Ruto amelazimika kuwaomba msamaha wajumbe waliolazimika kulipia ada za viza kuwasili Nairobi kuhudhuria mkutano huu wa pili wa mawaziri wa viwanda na biashara unaolenga kuwezesha sekta binafsi kuunga juhudi za utekelezaji wa mkataba wa AfCFTA kuweka tija kunawiri juhudi endelevu za bara la Afrika kufanya biashara kwa pamoja kukuza ushindani kufanikisha upatikanaji wa ajira na kunawiri mauzo ya nje kwa nchi za Afrika na pia kuchochea biashara ndani ya Afrika kuimarisha viwanda na kukuza ukuaji wa uchumi. Katika mkutano huu ambao pia umehudhuriwa na rais wa Komoro na mwenyekiti wa wakuu wa nchi na serikali chini ya umoja wa Afrika, au Azali Asumani, rais wa zamani wa Nijeri Isufu Mahamadu, katibu mkuu wa FCFTO Wamkele Mene, mawaziri na makatibu wakuu, sekta ya kibinafsi kutoka nchi za Afrika zilizotia saini mkataba huo wa kibiashara. Ruto pia ameyataka mataifa ya bara la Afrika kuidhinisha mfumo wa biashara unaowezesha matumizi ya sarafu ya Kiafrika badala ya dola ya Marekani inayotumika katika ufanyikaji wa biashara ili kuondoa changamoto za malipo ya mipakani kwenye kusudi la kuongeza kasi ya biashara ya ndani ya Afrika, kuongeza ushirikishwaji wa kifedha na kukuza ukuaji katika bara la Afrika. Why are we bringing Azali Asumani, rais wa Komoro, amezitaka nchi za Afrika ambazo hazijatia saini mkataba wa FCFTA kufanya hivyo ili kuliwezesha bara la Afrika kuzungumza kwa sauti moja, kuongeza ajira na kuwaunganisha Waafrika. Wamkele Mene, katibu mkuu wa FCFTA, amelitaka bara la Afrika kukumbatia mkataba huo ili kulinawiri bara zaidi ya mabadiliko na mageuzi ya sera FCFTA, inalenga kuharakisha ushirikishwaji wa wanawake na vijana, maendeleo ya biashara ndogondogo na zakati, na ukuaji wa viwanda kwa ujumla wa bara la Afrika. Lakini vikwazo vya usafiri wa viza, tofauti za mifumo ya kibiashara, taratibu za forodha zenye vikwazo, mapungufu ya uwezo wa uzalishaji, fedha za biashara hizo, na ukosefu wa ushirikiano wa soko ni miongoni mwa vikwazo vilivyopo kwa sasa, anavyoeleza Charles Karisa, mtaalamu wa uchumi nchini Kenya. Ni muhimu tujue kwamba ikiwa tunataka kupanua biashara zetu, ni muhimu tuangazie mambo kama vikwazo kama hivyo, kuhakikisha kwamba hakuna bottleneck katika kufanya biashara yote ile. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Kennedy Wandera ametuletea ripoti hiyo. Mbali na vikwazo alivyotaja Rais Ruto vilevile vile, amehimiza nchi za kiafrika ku unda fuko maalum kuharakisha mageuzi katika ujenzi wa miundombinu miundombinu. Anasema ndio moja kati ya tatizo kubwa, na ndio itaweza kusaidia biashara huru. Kitaka serikali na sekta za binafsi kushirikiana kuweza kuhakikisha kwamba barabara zinatengenezwa ili usafiri uweze kuwa rahisi kwa biashara hiyo. Vilevile vile, kama alivyosema Kennedy kwamba nchi nyingi za Afrika bado hazijatia saini mkataba huo ambao unabidi uidhinishwe na kila nchi kuweza kushiriki kwa ukamilifu. Kwa hivyo wametakiwa kuweza kutia mkataba huo saini kuweza kuhamasisha biashara kati ya nchi za Kiafrika, kubuni ajira na kuweza kusababisha bidhaa za Afrika kusafishwa au kutengenezwa, kuongeza thamani katika nchi za Afrika. Na Rais Ruto anasema kwamba kwa kufanya hivyo kutasaidia zaidi ya watu milioni thelathini kuondoka katika hali mbaya ya umaskini na kupanua usafirishaji nje wa bidhaa za Afrika kwa asilimia themanini. Nimezungumza vilevile na Carol Kariuki, mkurugenzi mtendaji wa KEPSA, ushirika wa sekta huru ya biashara nchini Kenya, anayehudhuria vilevile mkutano huo. Nikamuuliza baadhi ya mazungumzo yao vingine, nini, kitu gani wanaozungumzia. Uh, wanaangalia tu unajua, angalia kisakubaliana like, uh, na hizo services, lakini unajua kuna zile tatizo uu za kupitia nchi kutoka nyingine na nyingine, kwa hiyo so, ndio maana wanaangalia kuona nini ijatatuliwa kutoka, kutoka kwa nchi moja kwenda nyingine na vile, na hizi mambo ya kuangalia kama mabarabara ni sawa na hizi logistics, ndio vitu viweze kusafirishwa kwa haraka unajua Ukiangalia kutoka vitu vinavyotoka Kenya kwenda Ghana inachukua muda mrefu sia kutoka hapa kwenda London. Sasa hivyo ndio wanaangalia ni matatizo gani vingine zitachukua muda kama barabara, lakini kuna vile wanaweza tatua kwa urahisi, ndio tuanze kufanya biashara kwa urahisi, na kuangalia mambo ya hata vitu kama viza na kila kitu. Hizo ndio wanaangalia waone pali shida zile. Sasa viongozi wamesema biashara huru, lakini ukiangalia nchi na nchi kuna bado matatizo vilevile vile ya mipakani, ushuru bado inatolewa, waendesha hmm. magari wanalalamika. maswala hayo yanatanzuliwa vipi? Hiyo ndio sasa wanaangalia waone vile watatatua. Tumeshawapatia matatizo yote, tukawaambia matatizo ya kupeleka bidhaa kutoka nchi moja kwenda nyingine, kama ni vitu za viza wanunua post ama wa border post au you hizo know, ndo wanaangalia waone vile watatukia tusha wapate na shida zote, saa hiyo ndo know, wanaangalia. Kwa hivyo mawaziri hao wanaangalia kwa kiwango cha Afrika, lakini tumeona kwamba Afrika mashariki yenyewe yeah, nchi tano au sita bado zinakabiliwa na matatizo hayo na changamoto hizo. Kwa hivyo nchi za Afrika, unafikiri kuna uwezekano <tahimu> hivi karibuni masuala hayo yakaweza kutanzuliwa? Yeah, nchi zingine kama walitakea ma hiyo mashida walikaa wakutatua tu vile Uh, u urahisi vile lakini, sasa tuna vile tumesoma vile wamefanya, watuwezi tumia ile muda walitumia kutatiza tatizo uh, yao. Hiyo ndo tunaangalia tuseme, hawa walitatiza hivi wakatatiza hivi, walichukua muda, walichukua miaka tano, lakini tunaweza tumia mwaka mbili ama mwaka moja ndio tutakie. Na pia ukiangalia ni continent ndogo kushinda Afrika. Afrika ni kubwa, ni kama kama nne tano, kama zimekwa pamoja So pia ni shida mkubwa kushinda hizi kontinenti zingine kama Europe, lakini bado tunasema tunasema kuna zile tunaweza soma vile hawa walifanya, ndio tuendelea kungetufanya. Kuna pia wamefanya yao, na pia wametakiwa mashida nyingi, hizo hizono tunaangalia tunakompea, tuone vile tunaweza chukua kutoka kwao na zile zingine tunaweza fanya pia wenyewe. Naam, Carol, kama unavyosema kwamba inachukua muda mwingi kupitisha vitu, mambo kama haya. Je, ni hatua gani ambapo mawaziri au nchi za Afrika nyi wataalamu mnafanya kuhakikisha kwamba makubaliano hayo marais yanaweza kutekelezwa kwa haraka? Tuo tunawapatia hiyo machaachizo, tukapanda ile inawezafanya haraka ile inawezafanya kwa ile anasema na zile long term hiyo ndo wanajadiliana hii wiki, alafu watatuambia ni gani wamekubaliana, itafanyiwa saa hizi, ile itakaa kidogo na ile itachukua muda, sio kama mabarabara na reli, itachukua muda, lakini wataanza kupanga, wajue mko wapi, haijashikana vizuri, ni nchi gani hazina mabarabara mzuri, hazijashikanishwa na nchi zingine, alafu kama ni vitu kama viza Waangalie kule kuna kuna ikajivizo ni inye inaweza inaweza chelewa, ndio kama kama Europe kama uko uko indo zone, unatumia tu nini moja samiti moja, unasema tu ile nchi imetoka, lakini inaweza ingia vile tunafanya hata East Africa. Sasa East Africa hau need viza, hau need isipokuwa Tanzania. Si hiyo ndio hiyo matatizo, wanaangalia waone ni gari itatakuliwa saa hii nani gani inawe ita- lakini vilevile kuna ile tatizo kwamba ingawa sheria zipo utakuta wafanyabiashara wanakwama mipakani, au malori yanapopita anakuwa shida, uh, forodha inalipisha bado fedha nyingi. Je, uh, wanaangalia vipi swala hilo? Hiyo ndio tunawapatia yote, tukaambia zile siku inakwenda gari inachukua muda ya, ya miezi tatu Kwa hivyo mnaridhika, mnafikiri kwamba biashara huru, kanda ya biashara huru ya Afrika sio ndoto tena, lakini itafanyika karibuni tu. Asante sana Karol. Karibu. Naam, ni mkurugenzi mkuu wa shirika la vyama vya visivyo vya serikali biashara huru nchini Kenya Kepsa, akizungumza juu ya mkutano huo unaoendelea juu ya biashara huru barani Afrika AfCFTA, ambapo mawaziri wa biashara na uchumi na wataalamu wanaangalia masuala mbalimbali. Vilevile, mwaka jana katika mkutano wa kwanza wa mawaziri waliweza kubuni kile kinachojulikana kama Guided Trade Initiative, mpango wa kuongoza biashara barani Afrika GTI, ambapo mataifa man nane yaliweza kushiriki na kuwakilisha majimbo au tuseme kanda mbalimbali mbali za Afrika kuweza kuhakikisha kwamba biashara inafanyika kwa njia huru na nafasi. Ni jaribio ambalo linafanyika, maanake wataalamu wanasema kuna shaka ikiwa biashara huru inaweza kufanyika katika bara la Afrika bila matatizo kutokana na mivutano ya kisiasa, mivutano ya kiuchumi na wananchi wenyewe kuelewa biashara huru inafanyika vipi. Na kama tulivyoona, Ruto amesisitiza hii leo juu ya swala jingine ambalo muhimu kabisa ni kuondoa visa kati ya nchi za Afrika, kuhakikisha kwamba Waafrika wanaweza kuvuka mipaka na kuingia katika nchi jirani kupeleka biashara zao. Kwa hivyo mkutano huu wa mawaziri wa Nairobi ambao unaendelea utajaribu kuangalia masuala haya yote kuona ikiwa kweli biashara au mkataba huu utaweza kutekelezwa kama ulivyopangwa. Muda haujawekwa lakini, wengi wanasema kuna matumaini kwamba biashara huru itafanyika hivi punde kati ya nchi za Afrika na kuweza kuinua bara hilo kiuchumi. Kwa hivyo hivi sasa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Usiondoke kando ya redio yake tu, yako, tutakuletea sehemu ya pili tunapoangalia uchaguzi nchini Uturuki. unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi hapa ni abdishakur abud katika makala yetu ya pili tunaelekea huko uturuki ambapo kumekuwepo na sherehe pamoja na wakati wa huzuni kwa wakati mmoja pale Rais Recep Tayyip Erdogan alipopata ushindi katika duru ya pili ya uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali hapo jana, na unasemekana ni ushindani mkali kuwahi kushuhudiwa tangu kuingia madarakani miaka ishirini iliyopita na vilevile vile pengine miaka mia moja tangu Uturuki mpya ilipobuniwa. Katika hotuba yake ya ushindi kiongozi huyo alitoa wito wa umoja wa kitaifa aliwataka Waturuki kufanya kazi kwa pamoja kukabiliana na hali mbaya ya kiuchumi inayokabili nchi hiyo kwa mwongo kwa mwongo mmoja hivi sasa. Hata lira ya Uturuki haikupanda, ilishuka kwa asilimia saba. Hata hivyo hisa zilipanda katika masoko ya hisa nchini humo. Kumekuwepo na sherehe usiku kuchwa hadi hii leo katika miji mbalimbali ya Uturuki pamoja na sherehe katika nchi ambazo kuna waturuki wengi kama Ujerumani na Uholanzi, lakini vilevile kumekuwepo na sherehe katika nchi kama Israel na maeneo ya wa Palestina wakifurahia ushindi huko. Lakini wakurdu upande mwingine kule Syria na kaskazini kusini mwa Turki wamekuwa na huzuni wakiwa na wasiwasi kwamba huenda Erdogan akawabana zaidi Wakurd. Wakurd kwa upande mwingine, wapinzani nao wamesema waliweza kuleta ushindani mkubwa, wamefurahia matokeo hayo, lakini wanahisi bado kuna kazi kubwa sana kuweza kufanya, kuahidi kwamba wataendelea kutetea demokrasia. Kiongozi wa upinzani aliyeshindwa Kilchadorgul amesema kwamba ataendelea na juhudi za kuleta mabadiliko na demokrasia. Nimezungumza hivi punde na Dr. Juma Miraj Simba anayefanya kazi huko Istanbul na kumuuliza kwanza, jinsi kwa ujumla Waturuki wamepokeaje matokeo hayo, furaha yao wanasemaje na ushindani uliokuwa mkali. E, kwa kweli inaweza nikaelezea kwamba huu ni ushindi mkubwa na ushindi ambao kwamba alikuwa akiusubiri rais erdogan kwa miaka mingi sana kama tunafuatilia kwamba uturuki sasa hivi imetimiza ni miaka mia kwa hiyo kwamba ushindi huo umepokelewa vizuri katika nchi ya uturuki especially kama mnafuatilia kwa viongozi wote especially viongozi wa upinzani wa nao waliweza kukubali matokeo kwa haraka na kumpa pongezi mheshimiwa rais erdogan katika ushindani mkubwa ambao ulotokea kwa sababu ulitokea tarehe kumi na nne zilipigwa kura, alishindwa kupata asilimia hamsini na pointi one au pointi two, lakini kwa mara ya pili Kais Saied aliweza kupata ushindi wa asilimia hamsini na mbili pointi two eight kwa hiyo Uturuki sasa hivi kwamba kila mtu ameuchukulia ushindi wa upinzani na watu wa kawaida wameuchukulia ushindi kama ni ushindi wa nchi na, na ushindi ambao utakuja kuleta mapinduzi makubwa katika maendeleo ya nchi yao kwa nini mapinduzi makubwa kwani manake yeye ameshinda na upinzani wamesema hawaoni kwamba uchaguzi ulikuwa safi Ah, inategemea na watu wanapata habari kutoka sehemu gani lakini sisi tuliokuwepo hapa katika Uh, ndani ya Uturuki tunaona kwamba kila mtu amewachukulia positive, na ndio maana unakuta hakuna she mambo ya maandamano, hakuna sehemu watu wakapinga wakafanya hivi, unakuta nchi imekuwa shwari. Waturuki wote wanasubiri a hukumu baada ya ushindi katua, baada ya ushindi. Na ni mabadiliko gani au kama ulivyosema mapinduzi gani wanatarajia kufanyika? Yes, mapinduzi gani. Kwa sababu kwamba unaona Uturuki sasa hivi imeweza kuwekeza katika vitu vingi sana especially katika sekta ya vi, ya viwanda kwa hiyo kwamba waturuki wenyewe wanategemea kwamba kupata mapinduzi makubwa sana katika sekta ya viwanda, katika teknolojia. Kama mnavyoona kwamba Uturuki sasa hivi imeweza kupiga hatua kubwa sana teknolojia, inaweza tengeneza ndege zake, inaweza ikafanya mambo mengi sana ambayo yanaohusu yana teknolojia, wenyewe wanasema kwamba ni teknolojia ya nyumbani. Kwa hiyo kwamba hii inaweza ikapushi vitu vingi sana huko mbeleni. Kwa hivyo wanasema kwamba mambo haya ametokana kutokana na, na sera za Erdogan au ni Uturuki tu imejikuta katika maendeleo hayo? Uh, hii ni mipango mirefu ya rais Erdogan, mipango ya siku nyingi ya Rais Erdogan, kwa sababu kwamba kama nilivyoeleza mwanzoni kwamba Uturuki sasa hivi ndo imetimiza miaka mia. Kwa hiyo hii ni miaka mia mingine inaanza huko mbele, kwa hiyo kwamba ni mipango ambayo ilikuwa imepangwa siku nyingi sana na Mheshimiwa Rais Erdogan. Kwa hiyo tusubilie kwamba japokuwa kuna changamoto hizo za inflation, changamoto za ki za COVID zilizotokea za lakini kwamba nchi mpaka sasa hivi, wananchi wameweza kumwamini yeye, na tutaona kwamba nini anaweza akafanya baada ya election. Katika ujumbe wake ametoa wito kwa Waturuki kuwa pamoja, kufanya kazi kwa umoja. Lakini katika miaka iliyopita nchi za magharibi vilevile zimekuwa zikimkosoa kwamba alikuwa anabanya banya, au ana anyawananyasa zaidi upinzani. Je, unafikiri atabadilisha mwelekeo huo? Upinzani utapata nafasi kwa vile wamefanya ushindani mkali? Yes, kama tunavyoona na kama tulivyoona huu uchaguzi ulivyokuwa ni uchaguzi ambao unaonyesha kwamba Uturuki demokrasia imekwenda mbali zaidi, kwa sababu kama rais angekuwa angetaka tu kufanya yeye na kama yeye angekuwa raundi ya kwanza tu angeshapata ushindi mkubwa tu na angeshaji angeshajitangazia vitu anavyo anaweza kujitangazia, lakini unakuta kwamba mchuano ulikuwa ni mkali kweli kwa kweli eh yeah. na mara ya kwanza tu akapata ile hamsini na ngapi aliyopata hamsini na tisa ile, kwa hiyo ikabidi iende mara, mara ya pili. Kwa hiyo unakuta kwamba nadhani hata watu wa magharibi wenyewe watakuwa wameona kwamba kuna improvement kubwa sana kwa Uturuki. Kwa hivyo watu wanaamini kwamba demokrasia sahizi imebadilika ime katika utawala wa Erdogan. Yes, na yeye na, anaona huko mbele hata haki yake atataka misingi mizuri sana especially katika hii sistimu mpya ambayo imekuja ya presidency hapa Uturuki. Uturuki vilevile imekuwa vile ikichukua tuangalie kwanza na vipi Edward anapata sifa katika upande gani? Amepata hamsini na mbili nusu ya wa waturuki wanaonyesha hawakumtaka kwa hivyo ushumashuri wake uko upande gani zaidi a? Yeah, wajua kwamba hii ni election na election baadaye inakuja kwenye results, kwa hiyo yu yule ambaye atakayeshinda ni mtu ndo ambaye kwamba anajulikana kwamba anaaminiwa na na wananchi na ndomana wanakuta kwamba mpaka sasa hivi kwamba nchi iko katika iko salama, ina amani, kila mtu anafanya shughuli zake. Kwa hiyo watu wote walikubali kwamba yule atakayeishinda katika system ambayo iliyowekwa, basi ndo ataongoza nchi kwa kwa amani na salama. Kwa hivyo hana upande fulani, maanake kulikuwa na ripoti kwamba zaidi nchi hiyo wa maskini ndo wanamuunga mkono zaidi. Kuna ukweli fulani wa swala hilo? Yes, wa maskini tutaweza kusema kwamba wanamuunga mkono zaidi, kwa sababu kwamba the way Waturuki walipotoka. Watu, kwa sababu mimi takriban hapa nipo Uturuki, kwamba niliweza kuona mabadiliko makubwa sana, watu walikuwa katika the way maisha wakiishi, na mpaka sasa hivi walipofikia. Kwa hiyo kunaonekana kwamba kulikuwa kuna yani, hatua ambazo rais aliweza kuzichukua, mpaka Waturuki hawa ambao hao tunasema ni maskini na kufika katika level fulani ya kimaisha na Erdogan vile vilevile ameshiriki katika masuala mengi ya kimataifa. Je, swala la kimataifa, ukichukulia Ukraine, anajaribu kuwa mpatanishi. Ukiangalia mashariki ya kati, Wapalestina wamesherekea kwa nguvu nguvu zake za nchi za nje. Waturuki wanachukulia vipi? Waturuki wanachukulia positive, kwa sababu kwamba kama unavyosema, yaani ni vitu ambavyo vilimwongezea Yani, kuweza kupata ushindi vile vilevile, uwezo wake kuweza kutatua migogoro au kuweza kuwaleta watu duniani pamoja, kama vilikuwa mkiona kwamba i alikuwa kisawishi nchi za Urusi na Ukraine ziweze kuja pamoja ili ili dunia iweze kuondokana na janga la njaa. Kwa hiyo kwamba e, si Uturuki tu pekee yake, ni kitu ambacho ilikuwa kionekana dunia nzima, na kama u unavyoangalia kwamba katika upande wa Middle East Palestina na Israeli ni mtu ambaye kwamba anajitahidi kila siku ka kuwaleta kao pamoja na waweze kuishi katika katika amani. Kwa hivyo siasa zake zinaungwa mkono sana na Waturuki kwa ujumla. Na unafikiri ataendelea vipi? Mabadiliko gani makubwa halisi unatarajia au wachambuzi wanatarajia huko? Matarajio makubwa ambayo tuna, kama alivyozungumzwa mwanzo, tunatarajia tuna kwamba especially katika teknolojia Waturuki eh, raisi amewekeza sana katika teknolojia, especially teknolojia ya viwanda, katika ma university unakuta kwamba sasa hivi idadi ya university ambazo zina, zipo katika mambo ya sayansi na teknolojia, tangu alipofika ameweka university kama mia au mia na hamsini kwa hiyo unakuta kwamba hii ni investment kubwa sana kwa Waturuki ambao kwamba watakao kuja huko mbeleni watafanya mambo makubwa zaidi, inaonekana. Asante sana Jumanne Miraji, shukran, asante sana nam, asante sana. Basi, mpendwa msikilizaji, ni hayo tu tulikuwa nayo hii leo katika Kwa Undani. Ni matumaini kwamba utakuwa pamoja nasi wakati mwingine. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo hayo, mwongozi wa matangazo hapa studio ni Saida Hamdun, msimamizi wa matangazo Kenneth Bwire, mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud, nasema asanteni na kwaherini.