Kumekucha Afrika. Ni saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Matumaini yangu ni kwamba umeamka salama salimin. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi naitwa BMJ Muridhi na mimi hapa ni idi ligongo ikiwa leo ni jumatano tarehe 31 mwezi mei mwaka 2023 tunasikika kupitia redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu zikiwemo mbeya Highlands, fm ya mbeya tanzania nuru fm iringa tanzania Hits fm ya zanzibar voice of muhabara ya kampala na ubc radio zote zinapatikana nchini uganda lakini kwa upande wa kule jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Redio Soleil na RTG Butembo. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika taarifa zetu asubuhi ya leo, dunia inaadhimisha siku ya kupambana na matumizi ya tumbaku, wakati baadhi ya nchi zinaripoti ongezeko la vijana wanaotumia bidhaa hiyo lakini zingine zikiripoti kupungua wataalam wanasema hali ikoje nchini Kenya wakulima ambao wanakuza tumbaku pia wanapata magonjwa kama green leaf disease uh, kwa kimombo na kwa sasa wakulima sio wengi sana vile walivyo uh, tuseme miaka kumi iliyopita na katika taarifa nyingine, Korea Kaskazini yazindua kile ilichokiita satelaiti ya angani kuelekea kusini, hatua ambayo imesababisha kutolewa kwa tahadhari ya dharura na onyo la watu kuondoka katika sehemu wanakoishi katika nchi za Korea Kusini na Japan. Ni kati ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington, Kabla hatujaangalia ni yapi yamejiri, kutoka kwa waandishi wetu, nimkaribishe mwenzangu Idi Ligongo akusomee habari za dunia. Mapigano makali yameripotiwa katikati mwa Somalia baada ya wanamgambo wa Al-Shababu kuvamia kambi ya jeshi la serikali katika mji wa Masagaway Jumanne, ikiwa ni shambulizi la pili katika siku kadhaa. Vyanzo vya usalama ambavyo vinafuatilia hali hiyo vinasema mapigano yameshirikisha vikosi vya serikali na Al-Shabab baada ya shambulizi la wanamgambo hao. Kwa mujibu wa afisa mmoja wa usalama aliyehusika katika makabiliano na Al-Shabab, anasema wanamgambo hao walivamia kambi ya kijeshi alfajiri. Kambi hiyo hutumiwa na vikosi vinavyopewa mafunzo na Eritrea na wapiganaji wa huko. Amesema wanamgambo walifanikiwa kuingia kambini na kuondoka na magari matatu baada ya wanamgambo kutoka katika mji, operesheni kutoka katika mji wa El Ver ulioko kaskazini mwa Masagawe ilianza kwa kuwavamia wanamgambo wa Al-Shabab na mapambano makali kwanza Wabunge wa Baraza la Wawakilishi la Marekani Jumanne walianza kutafakari muswada wa kuongeza ukomo wa deni la serikali la dlto 314 mpaka mapema225 kuwezesha ukopaji zaidi na kufanikisha kulipwa kwa madeni. Hayo yanafanyika wakati maafisa wa waw White House, wanakaribia makubaliano yaliyofikiwa kupitia mfululizo wa majadiliano na kuiondoa Marekani kwenye uwezekano wa kushuhudiwa kulipa madeni kabla ya muda uliobashiriwa wa kutokuwa na fedha siku kadhaa zijazo. Mkurugenzi wa ofisi ya utawala na bajeti, Shalanda Young, amesema kwamba jambo hilo halikuwa rahisi na kwamba wanatoa mwito kwa pande zote mbili kupitisha muswada wa kuupeleka mezani kwa rais rais wa Marekani ambaye ni Mdemokrat na spika wa baraza la wawakilishi kutoka chama cha Republican ambao walikubaliana mpango wa kuongeza ukomo wa deni wanaamini wana kura za kutosha za kupitisha. Serikali ya Afrika Kusini imesema itawahakikishia kinga ya kidiplomasia maafisa wote wa kimataifa wanaopanga kuhudhuria mkutano wa nchi wanachama wa wa jumuiya ya BRICS utakaofanyika mwezi Agosti nchini humo. Hatua hiyo iliyozua utata inaelezwa na wachambuzi kama inayonuiwa kumfungulia njia rais wa Russia Vladimir Putin kusafiri hadi Afrika Kusini licha ya Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC kutoa hati ya kukamatwa kwake mwezi Machi mwaka huu kutokana na shutuma za uhalifu wa kivita nchini Ukraine. BMJ Muridhi anaisoma ripoti kamili. Punde tu baada ya kauli hiyo kutolewa, chama kikuu cha upinzani nchini Afrika Kusini kilisema Jumanne kwamba kimechukua hatua za kisheria kulazimisha serikali kumkamata Vladimir Putin iwapo rais huyo wa Rusia atahudhuria mkutano huo. Pretoria imekuwa ikikabiliana na msukosuko wa kidiplomasia tangu mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kutoa hati ya kukamatwa kwa Putin ambaye anatarajiwa kuzuru taifa hilo kwa ajili ya mkutano huo wa BRICS mwezi Agosti mwaka huu. Siku ya Jumanne, chama cha Democratic Alliance DA kilisema kimewasilisha ombi la mahakama kuhakikisha kwamba serikali inamshikilia kiongozi huyo wa Urusi na kumkabidhi kwa ICC iwapo Putin atakanyaga Afrika Kusini. Mwanachama wa mahakama ya ICC, Afrika Kusini ambayo ina uhusiano wa karibu na wa kidiplomasia na Moscow inatazamiwa kuwa mwenyeji wa mkutano wa wakuu wa nchi wanachama wa BRICS, Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov Jumanne alikataa kusema iwapo Putin atasafiri hadi Afrika Kusini kwa ajili ya mkutano huo. Hatua hiyo ya kisheria ya chama cha DA inakuja wakati ambapo serikali imetoa kinga ya kidiplomasia kwa maafisa wanaohudhuria mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa BRICS na vilevile vile mkutano wa wakuu wa nchi wa kundi hilo hapo mwezi Agosti. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Korea Kaskazini imezindua kile ilichokiita satelaiti ya angani kuelekea kusini Jumatano kwa majira ya huko. Jeshi la Korea Kusini limesema hatua hiyo imesababisha kutolewa kwa tahadhari ya dharura na onyo la watu kuondoka katika sehemu za Korea Kusini na Japan. Korea Kaskazini imesema itazindua satelaiti yake ya kijeshi ya kwanza kati ya Mei 31 na Juni 11 kuongeza uangalizi wa shughuli za Marekani. Katika taarifa zilizotolewa na serikali za kimataifa, Korea Kaskazini imesema kuzinduliwa huko kutatumia roketi kwenda kusini, ambapo kutakuwa na hatua mbalimbali zitakazozalisha mabaki ya kudondoka katika Yellow Sea na pia Bahari ya Pacific. Ving'ora vya tahadhari vilisikika katika mji mkuu wa Korea ya Kusini, Seoul majira ya saa kumi na mbili na dakika 32 asubuhi ya, ya Jumatano ikiwa ni tahadhari ya kwanza kujiandaa kuji kujiondoa on, kuji katika maeneo wanayoishi <muchas> ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika Washington DC. Zimegonga saa tano na dakika nane hivi usiku hapa Washington, na leo ni siku ambayo dunia inaadhimisha siku ya kupambana na matumizi ya tumbaku, huku bidhaa hiyo ikiendelea kusababisha vifo na magonjwa katika maeneo mbalimbali mbali kote ulimwenguni. Siku hii iliadhimishwa kwa mara ya kwanza Mei 31 mwaka 1987 kama njia ya kuhamasisha ulimwengu juu ya athari za tumbaku na vilevile vile vifo vinavyotokana na matumizi yake. Kutoka nchini Kenya, mwandishi wetu Zainab Said anaangazia hali ilivyo nchini humo na kile ambacho kinaelezwa na wataalam katika eneo hilo. Robert Mwangi alianza uraibu wa sigara akiwa katika shule ya upili. Baada ya kumaliza masomo, aliongeza matumizi ya tumbaku maradufu ya ilivyokuwa awali. Nilipomaliza shule sasa nikaajiliwa kazi. Sasa ikawa ni rahisi sana kupata sigara sababu, sasa niko na pesa na ningeweza kununua sigara zile zote nilizokuwa nikihitaji. Mwangi hakufahamu kuwa miaka kadhaa baadaye maisha yake yangebadilika kabisa kutokana na matumizi ya sigara. Mwaka 2013 aligundulika kuwa ameathirika na saratani ya koo na kuanza matibabu. Ulimwengu unaadhimisha siku ya kupinga matumizi ya tumbaku kwa kauli mbiu, tunahitaji chakula na wala sio tumbaku, huku idadi ya watu wanaofariki kutokana na matumizi ya tumbaku ikiwa elfu sita kila mwaka nchini Kenya, kwa mujibu wa shirika linaloshughulikia maswala ya urahibu na kada Shirika la Afya Ulimwenguni, WHO, linasema nusu ya watumiaji wa tumbaku hupoteza maisha, ambapo watu milioni nane hufariki kila mwaka ulimwenguni kote. Kati ya hao, vifo milioni saba hutokana na matumizi ya moja kwa moja ya tumbaku huku karibu vifo milioni moja nukta mbili vikitokea kwa wale ambao wanaishi ama kuwa karibu na wavutaji. Mashirika ya kiserikali na yasiyo ya kiserikali nchini Kenya yanapendekeza kuongezwa kwa ushuru unaotozwa bidhaa zinazotokana na tumbaku na fedha hizi kuelekezwa katika sekta ya afya. Utafiti umeonyesha ya kwamba ushuru unapoongezwa kwa asilimia kumi pekee inaweza kusababisha ama kupunguza Uh, utumiaji wa matumizi ya hizi bidhaa kwa asilimia nane. Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani, zaidi ya milioni 80 ya watumiaji wa tumbaku wanaishi katika nchi za kipato cha kati na cha chini, ambapo mzigo wa matibabu kwa waathiriwa wa afya kutokana na matumizi ya tumbaku ni mkubwa na ngumu kumudu gharama zake. Tukiangalia takwimu zinaonyesha ya kwamba kwa sasa um, wakuzaji wa tumbaku kwa, katika hayo maeneo nchini ambao wanakuza tumbaku imepungua, wame, wame, wamepungua sana na ni kwa sababu wameona um, madhara ya ukuzaji tumbaku kwa mazingira kwa afya yao. Maanake wakulima ambao wanakuza tumbaku pia wanapata magonjwa kama green leaf disease uh, uh, kwa kimombo. Na kwa sasa a wakulima sio wengi sana vile walivyo uh, tuseme miaka kumi iliyopita. Licha ya serikali ya Kenya kuendeleza kampeni na juhudi hizi za kutaka wakulima wa tumbaku kuasi ukulima huo na kukumbatia ukulima wa mimea ya kuzalisha chakula au hata pendekezo la kuongeza ushuru maradufu, swali linasalia: je, wavutaji sigara wako tayari kuasi uraibu huu? Nikiripotia VOA kutoka Nairobi, mimi ni Zainab Said. Nam, alikuwa ni Zainab Said hapo na maswala ya tumbaku. Basi nampisha mwenzangu Idi Ligongo aendelee na habari za dunia. Pentagon imesema China imekataa maombi ya Marekani ya mkutano wake wa kijeshi katika kongamano la kila mwaka la kujadili masuala ya usalama nchini Singapore mwishoni mwa wiki. Msemaji wa Pentagon Brigadia Jenerali Pat Reida amesema Marekani mapema Mei ilitoa fursa kwa waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin kukutana na waziri wa usalama wa Jamhuri ya Watu wa China Li Shangfu, lakini mwaliko huo umekataliwa wiki hii. Waangalizi wa vyombo vya utangazaji vya Uturuki Jumanne wametangaza kuchunguza vituo sita vya televisheni vya upinzani kwa madai ya kutukana umma kupitia matangazo ya duru ya pili ya uchaguzi wa rais wa Jumapili. Baraza Kuu la Redio na Televisheni ama RTUK limesema watazamaji walilalamika kuhusu matangazo ya uchaguzi lakini hawakutoa mifano kamili. Na zaidi ya viongozi 40 wa Ulaya wanapanga kukutana nchini Moldova Alhamisi, katika kuonyesha kuunga mkono taifa la zamani la Kisoviet na jirani yake Ukraine, wakati kivu ikijaribu kuanzisha mashambulizi ya kujibu dhidi ya uvamizi wa Rusia. Mkutano huo wa mataifa 27 wa Umoja wa Ulaya na viongozi 20 wa mataifa ya Ulaya utagusia masuala mengi ya kimkakati na kuanzisha ushirika mpya wa EU katika nchi hiyo. Ni matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa jumuiya ya BRICS wanakutana, ama mawaziri hao wa wanakutana kesho Alhamisi nchini Afrika Kusini, katika maandalizi ya mkutano wa wakuu wa nchi na serikali utakaofanyika mwezi Agosti mwaka huu. Kuhusiana na hilo, mwenzangu Sande Shumari amezungumza na mchambuzi wa mambo ya siasa Sameruhuza, ambaye hapa anaanza kwa kuelezea anavyoona ushirikiano wa mataifa hayo wanachama wa, wana wa BRICS. hawa naweza nikasema ni tishio kubwa sana kwa Marekani. tishio kubwa sana kwa mataifa haya ya Ulaya sababu uchumi wao ni mkubwa. Nini ambacho kitakuwa wao wakiwa na huu mvu tuseme, ili vuguvugu vugu ambalo wamelianzisha la kutaka kutumia fedha yao badala ya dola, maana yake ni nini? Na kwa upande huo, je, wewe unaliona vipi? Jambo ambalo linawezekana na kama linawezekana maana yake na athari yake ni nini kwa mataifa mengine hasa ya magharibi na Marekani. Marekani yeye alianzisha ile ile petrodola ni kwa sababu ya kulinda uchumi na amini karensi yake. Marekani akiwa na deni Akiwa na popote pale yeye ha, halipi madeni kwa sababu ke pesa ni kwake mwenyewe. Kwa hiyo akitaka yeye anaweza akazalisha hela zaidi ak akalipa madeni yake yote akamaliza, lakini anakuwa nakatana na juu kwa juu. Inapobadilika sasa kwamba bwana, mimi nakudai, taki dola yako nilipe, mi ni nataka unilipe langu, maa Marekani inabidi atafute hela akulipe. Marekani naye ataweza kulipa madeni yake, na, na Marekani na madeni makubwa sana kwa itamwathiri kwanza ye mwenyewe katika ulipaji na sio Marekani peke yake. Nchi nyingi za Ulaya, Uingereza, Ufaransa, hizi nchi kubwa zote zina madeni. Sasa hawa watabidi wao sasa nao hizi European currency nao itaanza kushuka, ile ile euro itashuka thamani. Sasa wao itabidi waanze kutafuta hela za ili waweze kulipa madeni yao, kwamba mana mimi tena tena unilipa kwa dola yako. Sasa hiyo itaathiri uchumi wao, lakini pia Uta, utaweza ku, ku, kuimarisha uchumi wa hizi nchi zingine za zinazoendelea hizi za Afrika za Brazili za wapi ambazo ziko katika mwelekeo wa kuendelea, kwa sababu maana yake ni nini? Ni kwamba sasa watakuwa wananunua bidhaa sio kwa kupima, kwa kulinganisha na dola, watakuwa wananunua bidhaa kwa kulinganisha na na fedha ambayo ipo kule ambayo yenyewe tayari iko juu. Na pengine wanapokutana hivi wanavyojiandaa kukutana kwao, uh, zile changamoto kubwa mambo makubwa ambayo hawa watu wa BRICS hivi sasa wanajaribu kuyafanya eh, pamoja na hawo yoyataja, pengine yale ya muhimu zaidi kwao ambao pengine yatakuwa yanaangaliwa na nchi zingine ni yapi hasa? Naona zaidi hapo, kwanza wataangalia umoja wao, cha kwanza kikubwa sana kwamba lazima waaminiane. Wakishajengele uaminifu watakuja kwenye sasa masuala ya biashara kwao. Sasa hivi wataendelea kupanuka huko kwa kutumia fedha zao wale sasa baadaye waje kuwa na BRICS ambao ni, ni currency moja. Hiyo hiyo hiyo kitu wote wataanza kujadili, lakini pia watajadili mahusiano ya kuingiza watu wengine. Kwa mfano hawa Iran walioomba, Saudi Arabia wameomba, hawa wote nao watawa accommodate ndani, watawaingiza na nchi zingine kubwa tu hata humo ndani. Sitashangaa hata Japani, sitashangaa ikisikia Japani nao wanaingia humo. Haya mataifa mengine watarubukia, wakisharubukia humo ndani wamegawa tayari. Wakigawa maanake ni kwamba sasa wanaenda kupambana wao kujiimarisha. Wakishajiimarisha masoko wanayo tayari, tena kwa mfano soko la afrika ameliteka sana. Kwa hiyo Obe, wakiingia wanakuja kuiiza upanuzi wa yale masoko. Mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa ameelezea wasiwasi wake kuhusu hali inayozidi kuwa mbaya nchini Zimbabwe ambapo idadi kubwa ya watetezi wa haki za binadam na wanaharakati wa upinzani wanakabiliwa na mashtaka huku wengine wakifungwa jela. Columbus Mavunga anaripoti na BMJ Muridhi anaisoma ripoti kamili. Katika mahojiano kutoka kituo chake cha Geneva nchini Uswizi kwa kutumia mtandao wa WhatsApp, mjumbe maalum kuhusu hali ya watetezi wa haki za binadam Mary Lola Anasema idadi ya wanaharakati wa haki za binadamu wanaokabiliwa na mashtaka kabla ya uchaguzi wa Zimbabwe ni ya kutia wasiwasi. Anasema, nina wasiwasi sana kuhusu kesi or... zinazoendelea dhidi ya watetezi wa haki za binadamu, kwa sababu ni watu ambao wamekuwa wakiandamana kwa amani kwa ajili ya haki za wengine. Ni harakati halali inayoaminika, hakuna uhalifu hawafai kukamatwa, haifai kuwatesa watetezi wa haki za binadamu. Hiyo inajumuisha uhuru wa kukusanyika, uhuru wa kujieleza na kuwatetea wale waliotengwa. Lola anasema serikali ya Zimbabwe inapaswa kufuta mashtaka na kuwaachilia wale ambao wamefungwa. Obat Masaraure ni rais wa muungano wa walimu wa vijijini wa Zimbabwe ambao wanapigania haki za kuwaelimisha wanaofanya kazi katika maeneo ya vijijini. Anakabiliwa na mashtaka ya kuchochea hasia za umma, kuzuia haki, uasi na mauaji, lakini ameachiliwa kwa dhamana. Anasema licha ya mashtaka hayo hata tetereka, sio viewing... sawa kwa Emerson Mnangagwa kuendelea kuwatesa watu kupitia mashtaka. Hatua zinazoendelea dhidi ya raia wanaoonekana kuwa wapinzani wa Mnangagwa zinapaswa kukomeshwa sasa. Zimbabwe siyo duka la Mnangagwa. Mnangagwa anapaswa kujifunza kuheshimu haki zote za kimsingi kama zilivyoainishwa kwenye katiba. Mashtaka yote manne ninayokabiliwa nayo leo yanakiuka haki zangu za msingi, yanakiuka uhuru wangu wa kujieleza. Ni mashtaka ya kejeli yanayokusudiwa kutunyamazisha. Na tunataka kukomesha kwa mateso haya na uzingatiaji kamili wa haki za watu kama ilivyofafanuliwa katika sheria yetu ya haki. Masaraure alitoa wito wa kuachiliwa kwa wanaharakati wa upinzani waliofungwa jela kama vile Job Shikhala na Jacob Ngaruvume kabla ya uchaguzi mkuu, tarehe ambayo bado haijatangazwa na Rais Mnangagwa. Katika kujibu ombi la mahojiano kutoka VOA, Nik Mangwana, katibu wa wizara ya habari ya Zimbabwe, alisema, kama serikali hatuingilii mfumo wa sheria. Lola pia anataka uchaguzi uwe wa amani. The vote must be free and fair, anasema. Uchaguzi lazima uwe huru na wa haki, na waangalizi wa uchaguzi waruhusiwe kufanya kazi yao bila ya kuwazuia kwa njia yoyote ile. Pia mchakato wa uchaguzi unapaswa kuwa wa uwazi kabisa, kuanzia mwanzo hadi mwisho. Chaguzi zilizopita nchini Zimbabwe zimekumbwa na hasia na shutuma za ukosefu wa uwazi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika jukwaa la vijana mwenzangu Sandi Shomari amezungumza na Mgunga Mnenyelwa, mwanzilishi na mkurugenzi wa taasisi itwayo Baba Watoto, ambaye pia ni msanii, kutaka kujua juu ya mpango wa serikali ya Tanzania kuwasaidia wasanii kupata mikopo ya nafuu isiyo na riba, na hapa anaanza kwa kuelezea jinsi anavyoona wasanii hao wakifaidika na mpango huo. Niseme kwamba kama kama ulivyodokeza mwenyewe, pamoja kwamba mimi ni mdau wa upande wa maendeleo na ustawi wa watoto, lakini mimi mwenyewe ni msanii, na mimi mwenyewe ni mtaalamu wa sanaa kwa miaka mingi. Kwa hiyo nipo kindakindaki ndani ya sekta ya sanaa. Sasa aa, kwa hakika tunapoangalia sasa hivi aa, ustawi na maendeleo ya sanaa na utamaduni aa, lakini mkopo ambao umekuja pia kwa sarili hiyo ni huu ambao umeanzishwa kwa kupitia mfuko wa utamaduni, mkopo usio na riba kwa ajili ya wasanii wote wa fani zote za Tanzania, na hivi ninavyozungumza uh, na, awamu mbili zimeshapita, kumesha <kumisha> kuwa kuna awamu mbili za wasanii kuchukua hiyo mikopo na pia kwanza ilikuwa mwaka uh, kwa sababu mfuko umerejeshwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja, lakini mwaka jana Novemba no Desemba nafikiri ndio awamu ya kwanza mwaka elfu mbili na ishirini na mbili awamu ya kwanza imetolewa. E, sasa Mgunga, pengine kuna kitu ambacho wengi wanajiuliza, pamoja na kwamba fursa hii imetolewa Ndiyo. ni wasanii wote wanaweza Ndiyo. kupata fursa kupata kwa mara moja au pengine wewe unavyoona kwa utaratibu uliouona mpaka sasa, kuna changamoto zipi ambazo wasanii wamekutana nazo kuweza kufanikiwa kufikia mkopo huu? Kuna wengine ambao pengine wanasema ni ngumu kuufikia. Nafikiri kwa, kwa, kwa maono yangu ni kwamba mfumo uliowekwa kwa ajili ya kuwawezesha wasanii kwa kweli uko, uko mwepesi, si, si, si mgumu kama ambavyo watu watalalamika. Ni mfumo wa kawaida, ni mfumo ambao kwa kweli unaweza kusema ni rafiki eh, lakini unamhitaji sasa msanii naye pia. Si amesema msanii, amesema sanaa ni kazi mii, si, msanii mi nimesema sana ni ajira. Sasa kuwa kazi na sanaa kuwa ajira ina matakwa yake ya kufanya, kwa hiyo haiwezi ikawa tu kama unaenda kuchukua maandazi, unaenda tu kuchukua, nipe hela, unaondoka nazo. Haiwezekani kwa sababu zinatakiwa zirejeshwe. Kama utakumbuka, bwana Shomali, hata kama umefatilia kidogo, hata kwenye mikopo isiyo na riba kwa upande wa vijana imeleta shida kidogo kwenye marejesho, na ukiangalia, nafikiri serikali yetu pia sikivu imejifunza kutokana na changamoto ambazo zimetokea katika hiyo mikopo ya serikali ya mitaa, kwa sababu watu wanachukua mikopo alafu wanashindwa kuirejesha. sasa Uh, kwa kawaida uh, hata katika kukopeshana tu hela ya mtu na mtu, lazima kuwe kidogo, kuna kuna restriction, kuwe kidogo, kuna kuna udhibiti uh, uh, wa aina fulani. Sasa kilichotokea kwa angalau ambacho nimekipata kwa sababu nimekuwa karibu kidogo kufuatilia ni kwamba wasanii tulio wengi tumekuwa pia hatukujiweka katika mfumo wa kuweza kukopesheka, eh, sio tu kwa hii lakini hata kama iono ya benki mengine kwa sababu kwa mfano mimi nitasema nafanya make, lazima nionyeshe utaratibu jinsi gani nitarudisha hizo fedha eh. kwa maana hiyo, hili nionyeshe nitarudisha vipi, lazima niwe na mpango kazi, lazima niwe na andiko la mradi ya kukuwa katika urahisi ule, lakini pia wasanii, kwa mfano Shomari msanii mwingine kidogo eh, pale tumeshuhudia na tumedokezwa, oh, uh, pia kwamba wasanii wamefanya filamu kwa miaka chungu mzima na wanapata hela na wanakiri wana, wana kwamba wanapata hela na wanasema kwamba kimsingi, huo mkopo mliotupa tunaeza tukaurudisha ndani ya muda mfupi. Lakini katika mchakato wa kuchukua mkopo, mtu anaulizwa kwamba hebu tuletee ile taarifa ya kibenki inayoonyesha kwamba wewe katika mfumo wa kibenki umekuwa unaweka hela na kweli watu wanapata hela. Sasa kilichojionyesha hapa dhahiri ni kwamba kuna hmm, changamoto kati ya eh, kwa miongoni mwa sisi wasanii. Kujirasimisha, kujirasimisha. Yani, tunafanya vitu kienyeji labda mimi na nimepata milioni kumi, milioni kumi hizo hizo naenda kuchukua hundi na hiyo hundi naitoa taslimu. Nikishaitoa hizo hela taslimu naanza kugawia kwa wale waigizaji. Lakini pia Mgunga, kitu kingine ambacho, eh, baadhi ya wasanii ambao nimezungumza nao wanaona kana kwamba ingekuwa vizuri kungekuwa na ule mfumo wa kuwa na ruzuku eh, pengine wamejikuta katika hali ngumu zaidi hasa baada ya Covid na mengine mengi kupita umekaa muda mrefu bila ajira yoyote. Mimi naomba nikupe uzoefu ambao inao. Uh, kama unakumbuka vizuri, mimi ni mwanzilishi wa kundi la sanaa lililoitwa Parapanda fieta mwaka tisini na nne eh, na tumekaa uh, miaka nimekaa na kundi hilo miaka kumi na saba. Ndani ya miaka kumi na saba kuna miaka ambayo tuliishi pasipokuwa na ruzuku, tulikuwa kama tunafanya aina fulani au kwa mtindo ambao kwa kweli ni wa kibiashara, halafu kuna miaka ambayo tukaingia kwenye mfumo wa ruzuku na kwenye ruzuku baada ya sasa, maana ukiingia kwenye ruzuku unaanza kuwa kama NGO kwa kiwango fulani au asasi isi kila hiyo. Mimi nina uzoefu wote na naweza kusema kwamba kwa kweli, kama tunataka kusonga mbele, sekta sanaa isonge mbele kwa uhuru wake unaotakiwa ni vizuri sana ikienda kwa, kwa njia ya mkopo, kwa sababu mkopo wenyewe kwanza hauna riba. Kwa hiyo kama hauna riba eh, manake inataka kufanana na ruzuku, tofauti tu ni kwamba itabidi uzirudishe. Sasa ruzuku madhara ya ruzuku na sio kwetu sisi tu ambayo alitokea pia kwa upande wa Parapanda pia lakini litokea pia kwenye baadhi ya asasi, na hata sasa hivi bado inaendelea kwenye baadhi ya asasi ambao zinategemea ruzuku. Ruzuku unajua ina inaleta shomari, inaleta hali fulani ya utegemezi mkubwa sana, na sanaa ni kitu adhimu, ni kitu ambacho kwe, kwe, kwe, kwa kweli kinapaswa kuwa na uhuru wake mkubwa sana kinapaswa kwa kweli kushamili pasipo kuelekezwa kifanya nini. Sasa ruzuku ishaanza kuendekeza ruzuku inaanza kufanya kwamba hata uhuru wake wa kisanii unaanza kupotea, inaanza kufanya pia kuwa na kugoteka na hiyo tumeiona, na kuna watu pia wamefanya tafiti kwenye ngazi ya shahada za uzamivu na uzamili, zote kwa kweli zimeonyesha kwamba ruzuku hai, haijakuwa mkombozi mzuri sana hata kwenye sanaa. <tip> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na hivi sasa ninakusomea muhtasari wa habari. Mapigano makali yameripotiwa katikati mwa Somalia baada ya wanamgambo wa Al Shabab kuvamia kambi ya jeshi la serikali katika mji wa Masagawey Jumanne, ikiwa ni shambulizi la pili katika siku kadhaa. Wabunge wa baraza la wawakilishi la Marekani Jumanne walianza kutafakari muswada wa kuongeza ukomo wa deni la serikali la dola trilioni 31.4 mpaka mapema 2025 kuwezesha ukopaji zaidi na kufanikisha kulipwa kwa madeni. Serikali ya Afrika kusini imesema itawahakikishia kinga ya kidiplomasia maafisa wote wa kimataifa wanaopanga kuhudhuria mkutano wa nchi wanachama wa jumuiya ya BRICS utakaofanyika mwezi Agosti nchini humo. Korea Kaskazini imezindua kile ilichokiita satelaiti ya angani kuelekea Kusini Jumatano kwa majira ya huko. Jeshi la Korea Kusini limesema hatua hiyo imesababisha kutolewa kwa tahadhari ya dharura na onyo la watu kuondoka katika sehemu za Korea Kusini na Japan. Pentagon inasema China imekataa maombi ya Marekani ya mkutano wa wakuu wake wa kijeshi katika kongamano la kila mwaka la kujadili masuala ya usalama nchini Singapore mwishoni mwa wiki. Na kwa hayo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington, kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo na wewe pia ambaye umetusikiliza. Mwelekezi amekuwa ni Jumbe Hamza. Hapa studio nimeshirikiana na Idi Ligongo. Kwa pamoja tunawatakieni asubuhi na siku njema kutoka Washington.