Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Inatangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa sita na nusu mchana. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Sandei Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya jioni ya leo Jumatano, Mei 31 mwaka 2023. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikia kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya bila kusahau Redio Ngoma ya Amani Fizi, huko Kivu Kusini, DRC, na pia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Ripoti za hivi sasa ni kwamba dunia yaadhimisha siku ya uhamasishaji wa kutovuta tumbaku, ambapo WHO inasema tumbaku gharimu maisha ya zaidi ya nusu ya watumiaji wake na kuua zaidi ya watu milioni nane kila mwaka. Changamoto ni zipi? Ongezeko kubwa la matumizi ya shisha na hasa maeneo ya starehe na kwa vijana wa kike na elimu hafifu ambayo iliyoko ndani yake kwamba shisha sio tumbako. Na katika ripoti nyingine, kusitishwa kwa mazungumzo kati ya pande zinazohasimiana nchini Sudan hakupaswi kukatisha tamaa majaribio zaidi ya upatanisho, Umoja wa Afrika umesema hii leo Jumatano. Ni baadhi ya vidokezo utakavyovisikia katika matangazo yetu haya ya dakika 30 kuanzia hivi sasa, lakini kwanza, Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Benki Kuu ya Kenya imepunguza makadirio yake ya ukuaji wa uchumi kwa mwaka huu hadi asilimia 5.5. Maelezo ya gavana wa benki hiyo Patrick Njoroge yalibainisha hii leo Jumatano. Benki hiyo ilisema mwezi Machi kwamba uchumi ungepanuka kwa asilimia 5.8. Njoroge hakueleza utabiri huo mpya. Uchumi ulipanuka kwa asilimia 4.8 mwaka jana ikiwa ni chini ya kasi ya ukuaji wa mwaka 2021 ambao ulielemewa na, amba uli... na mdororo katika sekta ya kilimo. Njoroge ambaye atauacha wadhifa huo katikati ya mwezi ujao baada ya miaka minane alisema alitarajia sekta ya kilimo itaimarika kutokana na athari za kudorora za mwaka jana na mvua za kutosha zimenyesha kote nchini, dia, nchini humo kilimo kinachangia pato kubwa la uchumi katika taifa hilo la Kenya. Utalii ni sekta nyingine muhimu inaripoti mustakabali mzuri wa siku zijazo, Gavan alisema, akiashiria utendaji mzuri katika miezi ijayo. Wizara ya mambo ya nje ya Zimbabwe imemwita naibu balozi wa Marekani kutokana na msururu wa ujumbe e, ikiwa ukitaka uchaguzi ufanyike kwa amani katika nchi hiyo ambayo ina historia ya upigaji kura uliogubikwa na vurugu na migogoro. Wizara hiyo ilishutumu balozi huo kwa machapisho kwenye mitandao ya kijamii yanayohusiana na uchaguzi yanayoelekea kwenye wanaharakati na kuingilia masuala ya ndani ya Zimbabwe. Naibu balozi Ellen French aliitwa kwenye mkutano na kaimu katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje ya Zimbabwe, Rofina Chikava, na kufuatia machapisho hayo kwenye akaunti rasmi ya Twitter ya ubalozi wa Marekani, wizara ya mambo ya nje ya Zimbabwe ilisema, ilisema kwamba ilitiwa wasiwasi na twiti ya Mei 26 iliyowataka Wazimbabwe kujiandikisha kupiga kura na kuhakikisha sauti yao inasikika. Twiti nyingine kutoka kwenye ubalozi huo ilisema Katiba ya Zimbabwe inawapa raia wake haki ya kuchagua wawakilishi wao katika uchaguzi halali unaoaminika na wa amani. Baraza la wawakilishi la Marekani linatarajia kupiga kura hii leo Jumatano kuhusu sheria ya kusimamisha ukomo wa deni la serikali huku ikiwa imesalia chini ya wiki moja kabla ya serikali kuishiwa na fedha za kulipa madeni yake. Rais wa Marekani Joe Biden na spika wa baraza la wawakilishi Kevin McCarthy wanafanya kazi kupata uungaji mkono kwa mwafaka uliofikiwa, ikiwemo kupunguza matumizi, ambapo Warepublican wametaka hilo lifanyike. Warepublican wakiwa wanashikilia wingi mdogo katika bunge na Wademokrat wakiwa na wingi mdogo katika baraza la Senate, na baadhi yao katika pande zote mbili hawakufurahishwa na makubaliano hayo. Hakuna uhakika kama kutakuwa na uungaji mkono wa kutosha ili mswada huo upitishwe kamati ya kanuni za bunge ilitoa idhini yake Jumanne katika kura saba kwa sita, ambayo ilionyesha baadhi kutoridhika. Wakati wa Republican na wawili walipiga kura ya kuendeleza sheria hiyo. Waziri wa fedha Janet Yellen alionya wiki iliyopita kwamba bunge lazima liongeze ukomo wa deni ifikapo Juni tano au serikali haitaweza kutimiza majukumu yake ya kifedha na kusitishwa kwa mazungumzo kati ya pande zinazohasimiana nchini Sudan hakupaswi kukatisa tamaa majaribio zaidi ya upatanishi, Umoja wa Afrika umesema leo Jumatano, wakati ikiashiria kuwa utapendekeza mazungumzo mapana ya kisiasa. Jeshi la Sudan hii leo lilisitisha ushiriki wake katika mazungumzo ya kusitisha mapigano yaliosumiwa na Marekani na Saudi Arabia mjini Jida, likiwatuhuma wahasimu wake wa kijeshi kwa kushindwa kutimiza ahadi zao. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Muhamed El Haset Lebati, mkuu wa wafanyakazi wa rais wa tume ya Umoja wa Afrika na msemaji katika mzozo wa Sudan, ameliambia shirika la habari la AFP kwamba katika mazungumzo magumu ni jambo la kawaida kwamba chama kimoja kinajiondoa au kutishia kusitisha ushiriki wake, lakini aliongeza kwamba hilo halipaswi kuwavunja moyo wapatanishi ambao ni Marekani na Saudi Arabia, ambao tunawaunga mkono kwa dhati kwa kuendelea na juhudi zao. Lebati alizungumza wakati wa kuhitimisha mkutano wa tatu kati ya maafisa kutoka Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa, Jumuiya ya nchi za Kiarabu, Umoja wa Ulaya, Jumuiya ya Afrika Mashariki, IGAD na mataifa jirani kuelekea Sudan katika mkutano uliofanyika Addis Ababa. Mfumo huo unaoitwa utaratibu uliopanuliwa juu ya mgogoro wa Sudan ulikubaliana kwamba mpango wa makubaliano wa mazungumzo mapana utapendekezwa haraka iwezekanavyo mara tu utakapopitishwa na washiriki wake, Lebert alisema. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. E, jeshi la Marekani lilisema kuwa ndege ya kivita ya China iliwa karibu na mojawapo ya ndege zake za upelelezi wakati wa operesheni ya doria katika bahari ya South China wiki iliyopita. Taarifa ya kamandi ya Marekani ya Indo Pacific inasema ndege ya kivita ya China J16 iliruka moja kwa moja mbele ya ndege ya RC 135 katika uendeshaji wa fujo usio wa lazima, na kumlazimisha rubani kuruka katikati ya machafuko yaliyosababishwa na ndege hiyo ya kivita. Picha za video za tukio hilo kutoka kwenye chumba cha marubani wa ndege ya upelelezi ya Marekani zilionyesha hiyo ikitikisa mara baada ya ndege hiyo ya kivita ya china kuruka katika njia yake. Taarifa hiyo ilisema kuwa ndege ya upelelezi rc 135 ilikuwa ikifanya operesheni salama na za kawaida kwenye bahari ya south China katika anga ya kimataifa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Wabunge nchini Ufilipino wanalenga waendeshaji waindesha wa michezo ya bahati nasibu nje ya nchi wanaojulikana kama pogos na usimamizi wake huku akijaribu kupambana na mitandao au mtandao unaokuwa ulaghai wa sarafu ya kripto nchini humo na ulanguzi wa binadamu unaohusishwa nayo. Katika uchunguzi wiki hii kamati ya seneti ya Ufilipino kuhusu wanawake, watoto, mahusiano ya familia na usawa wa jinsia iliangazia uvamizi wa mapema mwezi Mei wa kituo kinachodaiwa kuwa cha ulaghai kinachofanya kazi katika tovuti ya POGO iliyoidhinishwa eneo hilo. Ilikuwa mbali wa saa chache tu wa gari kutoka mji mkuu wa ufilipino Manila. Wakati wa uvamizi huo, zaidi ya waathirika elfu moja wa usafirishaji haramu wa binadam kutoka asia kote waliokolewa. Baraza la usalama la umoja mataifa limeongeza marufuku ya silaha na vikwazo vilivyowekwa sudani kusini kwa mwaka mmoja mwingine, ikiwemo kuzuia mali na marufuku ya kusafiri kwa baadhi ya watu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA kutoka hapa Washington DC. Wakulima wa tumbaku mkoani Tabora nchini Tanzania wanaelezea jinsi serikali inavyokwamisha jitihada za kuliondoa zao hilo na kuwahamasisha kulima mazao mengine, lakini hakuna mikakati madhubuti ya kuwapatia pembejeo na wataalam watakaoweza kuwafundisha kuhusiana na kilimo hicho, hali inayowalazimu kubakia na ulimaji wa tumbaku kwa miaka yote, suala ambalo wataalam wa afya wameitaka serikali kulipa umuhimu wa juu na kutoa elimu ya kutosha kuhusu madhara yatokanayo na zao hilo. Kutoka dare Wakulima wa tumbaku ambao wamekuwa wakitakiwa na serikali kulima mazao mbadala wanasema kauli ya serikali haina uhalisia, imetawaliwa na siasa, na hivyo wanashindwa kulima mazao mengine yatakayoweza kuwaingizia kipato. Hali hiyo inawafanya kuendelea kulima tumbaku japo wamekuwa wakiona athari mbalimbali zinazotokana na zao hilo. Deo Malichela, mkulima wa tumbaku huko Urambo mkoani Tabora, amesema wamekuwa wakiitikia wito na kukubali kulima mazao mengine, lakini serikali imeshindwa kuwasimamia na kuwa Malichela amesema kutokana na kukosa maelekezo ya kitaalam wakulima wanaendelea na kilimo cha tumbaku ambacho kimekuwa kikiharibu mazingira na kuufanya mkoa wa Tabora kuwa jangwa kufuatia ukataji wa miti. Tumekuwa tukihamasishwa kulima alizeti, shida kubwa hili zao limekuwa limeshikiliwa na wanasiasa, wamekuwa akija kuhamasisha kwamba tulime alizeti, na kama unajua katika mkoa wa Tabora alizeti ni zao jipya, lakini tumekuwa hatupewi ule utaalamu Watu wengi wanaitikia kwenye zao hilo lakini wamekuwa wakipungukiwa utaalam. Mtutura Abdallah, ambaye ni waziri kivuli wa kilimo, maendeleo ya mifugo na uvuvi, katika serikali kivuli ya ACT Wazalendo, amesema serikali inatakiwa kuwajibika kwa kuwapatia wakulima mbegu bora na mikopo ili waweze kuachana na kilimo cha tumbaku. Anaongezea kuwa wakulima wanaweza kuingia katika kilimo cha mazao kama vile korosho, alizeti na matunda, lakini wanahitaji msaada mkubwa wa kuwafikisha sehemu ambayo wataona manufaa ya mazao hayo na itakuwa moja ya njia ya wao kuachana na kilimo cha tumbaku ambacho kimekuwa sio rafiki kwa mazingira. Kwa hiyo inachotakiwa serikali kufanya ni kuwahimiza wananchi wale wajikite zaidi kulima mazao haya ambayo hayana athari, lakini vile vile ni rafiki kwa mazingira, na wakinufaika na mazao hayo, ninaamini wataachana na zao la tumbaku. Kwanza zao la tumbaku lina uharibifu mkubwa sana wa mazingira. Hata hivyo, wataalamu wa afya wameelezea athari ya matumizi ya tumbaku, wakisisitiza ina weza kusababisha magonjwa ya moyo, saratani, magonjwa ya kupumua na hata kupunguza umri wa kuishi kwa mtumiaji, suala ambalo Rajab Mabruki, daktari wa afya ya akili na saikolojia, anasisitiza elimu ya kutosha itolewe na pia ziwekwe mbinu mbadala za upatikanaji wa ajira zitakazowaokoa wakulima na watumiaji wa tumbaku iamini kwamba asilimia tisini ya ajira katika nchi zetu za Afrika Mashariki inazalishwa na tumbaku. Unaweza tukafanya ajira nyingine mbadala. Kimsingi, tuendelee kupeana elimu na tuisisitize serikali itoe elimu kwa jamii juu ya madhara ya matumizi ya tumbaku. Tunahitaji chakula, siyo tumbaku, ni kauli mbiu iliyobeba maadhimisho ya mwaka huu, ikiwa na lengo la kuongeza uelewa wa uzalishaji mazao mbadala na kuwahimiza kulima mazao endelevu na yenye hali inayowalazimu wakulima kuitaka serikali kuongeza nguvu katika kulitokomeza zao hilo. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Wakati huo Kenya imeungana na ulimwengu kuadhimisha siku ya kupiga matumizi ya tumbaku duniani na huku ikibainika kuwa takriban watu elfu sita ufariki nchini humo kutokana na maradhi yanayosababishwa na matumizi ya tumbaku. Mashirika yasiyo ya kiserikali yanaendeleza kampeni ya kupunguza matumizi ya tumbaku. Kutoka Nairobi, Kenya, Zainab Isa anayoripoti ifuatayo. Robert Mwangi alianza uraibu wa sigara akiwa katika shule ya upili. Baada ya kumaliza masomo, aliongeza matumizi ya tumbaku maradufu ya ilivyokuwa awali. Mwangi hakufahamu kuwa miaka kadhaa baadaye maisha yake yangebadilika kabisa kutokana na matumizi ya sigara. Mwaka elfu mbili kumi na tatu aligundulika kuwa ameathirika na saratani ya koo na kuanza matibabu. Hiyo ya radiotherapy ilisababisha mimi kupoteza mate kwa muda wa miaka miwili na nusu nilikuwa sina mate kwa mdomo, nilikuwa natumia maji kulubricate mdomo yangu ndiyo niweze kuzungumza. Wakati huu wote, pamoja na kwamba matibabu ya saratani si rahisi kwa wengi wenye kipato cha chini, lakini pia huja na maumivu makali, kitu ambacho Mwangi anakikumbuka vyema. na nilipofikisha session kama ishirini mimi niliamua kuachana na hiyo matibabu hata nikaenda nikaambia bibi yangu, hiyo mambo ya kuchomwa nimewachana naye, wacheni mimi nikumbe, sababu ya uchungu niliyokuwa nikipitia, na u wakati wowote mawazo yangu yalikuwa yanazilia vibaya sana nikikumbuka sigara, uvutaji wa sigara ndiomwe ni sababishia hii uchungu yote. Ulimwengu unaadhimisha siku ya kupinga matumizi ya tumbaku kwa kauli mbiu, tunahitaji chakula na wala sio tumbaku, huku idadi ya watu wanaofariki kutokana na matumizi ya tumbaku ikiwa alfu sita kila mwaka nchini Kenya, kwa mujibu wa shirika linaloshughulikia maswala ya uraibu na kada Shirika la Afya Ulimwenguni WHO linasema nusu ya watumiaji wa tumbaku hupoteza maisha ambapo watu milioni nane hufariki kila mwaka ulimwenguni kote. Kati ya hao, vifo milioni saba hutokana na matumizi ya moja kwa moja ya tumbaku, huku karibu vifo milioni moja nukta mbili vikitokea kwa wale ambao wanaishi ama kuwa karibu na wavutaji. Mashirika ya kiserikali na yasiyo ya kiserikali nchini Kenya yanapendekeza kuongezwa kwa ushuru unaotozwa bidhaa zinazotokana na tumbaku na fedha hizi kuelekezwa katika sekta ya afya. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, zaidi ya milioni 80 ya watumiaji wa tumbaku wanaishi katika nchi za kipato cha kati na cha chini, ambapo mzigo wa matibabu kwa waathiriwa wa, wa afya kutokana na matumizi ya tumbaku ni mkubwa na ngumu kumudu gharama zake. Licha ya serikali ya Kenya kuendeleza kampeni na juhudi hizi za kutaka wakulima watumbaku kuuasi ukulima huo na kukumbatia ukulima wa mimea ya kuzalisha chakula, au watapendekezo pendekezo la kuongeza ushuru maradufu, swali linasalia: je, wavutaji sigara wako tayari kuuasi uraibu huu? Nikiripotia kiripotia VOA kutoka Nairobi, mimi ni Zainab Said. Unasikiliza VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Amnesty International na Human Rights Watch wanasema kwamba mauaji ya kiholela yanayofanywa na polisi wa Kenya bado yanaendelea. Makundi hayo mawili yamesema leo mjini Nairobi kwamba polisi waliohusika katika mauaji ya watu kumi na wawili na kulaani kuto kuwepo na utaratibu wa kuwawajibisha wale wanaohusika na uhalifu kama huo. Abdu Shakur Abod na ripoti ifuatayo. Wakizungumza na waandishi wa habari mjini Nairobi hii leo Jumatano, wawakilishi wa mashirika hayo wamesema kwamba mauaji ya kiholela angali yanaendelea huko Kenya, na wameorodhesha mauaji ya wa watu kumi na wawili wakiwemo watoto wawili wakati wa siku tatu za maandamano yaliyokuwa na ghasia mwezi Machi. Maandamano hayo yaliyoongozwa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kupinga ughali wa maisha na matokeo ya uchaguzi wa rais wa mwaka jana. Irungu Honteng ni mkurugenzi mtendaji wa Amnesty International nchini in Kenya. They were... 16, 16, kumekuwepo na watu 16, binadamu 16 waliouawa kwa utumiaji nguvu kupita kiasi. Kumi na wawili kati yao tumeweza kuchunguza waliouawa na polisi, na wengi wao walikuwa wamesimama kando ya maandamano. Watu hao wamepoteza maisha yao au kujeruhiwa wakiwa nyumbani kwao au njiani tu wakifanya shughuli zao na hii leo Odinga amesema wanajitoa kwenye mazungumzo na serikali yaliyokuwa yanaendelea kutafuta suluhisho kufuatia maandamano hayo. Hata hivyo, wajumbe wa Amnesty International na Human Rights Watch wanasema uchunguzi wao unatokana na mahojiano na jamaa za waathiriwa na mashahidi, na kwamba mara nyingi hakuna mtu anayechukuliwa hatua kutokana na uhalifu kama huo. Nyagoh Tutpur, mtafiti wa Human Rights, anasema kwamba polisi kwa kawaida wanawapiga raia kwa kila njia, wanawapiga uh, raia kwa mikono yao, kwa rungu, kwa bunduki zao, na mashahidi kadhaa wamejeruhiwa vibaya. Polisi waliharibu pia mali za watu, ikiwa ni pamoja na hoteli, maduka na nyumba za watu. Polisi pia walitumia kiholela gesi ya kutoa machozi. Anasema polisi wanapofanya mambo haya yote huwa hawachukuliwi hatua hata kidogo. Na matukio wanaozungumzia hii leo ni yale ya mwezi Machi pekee, na hadi hii leo hawajasikia hata mtu mmoja akishtakiwa au kuchukuliwa hatua. Hata hivyo, amesikia kuhusu uchunguzi unafanyika, lakini hawajaona matokeo yake. Tutpur anasema wameshuhudia wanasiasa wakiingilia kati kujaribu kuleta mageuzi, lakini mapendekezo ya mageuzi yamekuwa yakikwama, na kwa vile kikosi cha polisi na mamlaka huru ya kusimamia kazi za polisi hazina bajeti zao binafsi, kunasababisha matatizo haya yote. Mkurugenzi mtendaji wa Amnesty International Kenya ametoa wito wakati huo huo kwa kutokuwa na huruma kwa polisi wanaopatikana na hatia ya unyanyasaji na utumiaji nguvu kulingana na kundi linalofuatia mauaji ya kiolela nchini Kenya missing voice kuna karibu watu 1264 waliouliwa na polisi tangu mwaka 2017 wakati kundi lilianza kukusanya takwimu zake Karibu msikilizaji katika kipindi cha makala ya afya hivi leo. Ni mimi Mary Mgawe na hapa studioni tunazungumza na Dr Hachia Heila kutoka Tanzania. Mada yetu ni kuhusu ugonjwa wa surua. Ugonjwa ugonjwa wa surua unatokana na, unaenezwa na, na virusi vinavyoitwa paramyxovirus. Virusi hawa huwa wanapatikana wanaambukiza kwa njia ya hewa na hukaa kwenye, wanapotolewa kwa njia ya chafya au kukohoa, ukakaa kwa muda wa saa moja mpaka, yani, wanasavazi kwa muda wa saa moja. Na dalili zake ni zipi? Aha, dalili kubwa sana za kwanza, nielezee kwanza kuhusu ugonjwa wa surua ambao kwa jina lingine wanaita mizozi. Ugonjwa huu ni ugonjwa hatari virusi, na unasababisha virusi kama nilivyovieleza, na huwa ni hatari sana kwa watoto walio chini ya umri wa miaka mitano ambao hawajapata chanjo sasa dalili kubwa sana za surua huonekana baada, baada ya siku nane baada ya mtu kupata maambukizi kwa njia hiyo ya hewa, lakini kuna dalili ambayo ni moja usana, ambawe, e, sana ambayo hutumika sana kuonekana ni vidonda ambavyo viko chini ya pembeni mwa mashavu ya mtoto. Vidonda hivi vinajulikana kwa jina la Koplik ambavyo mtoto akianza kupata baada ya siku mbili tatu nne akishapata surua vidonda hivi huonekana pembeni na mashavu, ndani ya shavu lake lakini pia kuna dalili ya vipele ambazo zinatokea sana usoni na baadaye na inyuma ya sikio, lakini baadaye huenea mwili mzima, na hii huchukua muda wa wiki moja mpaka wiki mbili, na hupotea baada ya siku saba, na kuacha ngozi ambayo imebabuka. Sasa ulikuwa umeulizia kuhusu dalili za ugonjwa huu. Ugonjwa huu dalili yake kubwa sana ni homa kwa mtoto. Mtoto anapopata nani maambukizi haya anapata homa kali sana, anakohoa, anapata mafua mepesi, macho kuwa mekundu hivo mundi, na hivyo vipele vya mwili na vile ndivyo vielezea ambavyo vinatokea kwenye mashavu. Ugonjwa huu unakuwa unatokea katika maeneo gani na wakati gani? Kwa sababu umesema ni ugonjwa wa kuambukiza, lakini ni maeneo yapi zaidi ambayo yanaweza kuwa na ugonjwa huu? Ugonjwa huu hutokea sana maeneo maeneo spesifiki, natokea inaweza kuwa huutoko inatokea sehemu za joto, lakini ni kwamba ni virusi hawa ambao wanavyosambaa, kwa sababu wanapotokea kwenye sehemu fulani hivi basi, na maambukizi yanasambaa kwa haraka sana kwa watoto mbalimbali ambao wako chini wa mba, wa ha, ya muda wa miaka mitano. Na je unaweza kuzuilika ugonjwa huu? Unazuilika kwa njia ya chanjo, mtu mtoto, ndio maana tunatoa chanjo kwa watoto ambao wana umri unaoanzia kuanzia mia tisa wanapata chanjo hii ambayo chanjo hii inazuia kupata mtoto kupata maambukizi ya virusi vya surua kwa muda mwingi baada ya kupata. Zungumzia kuhusu tiba yake, daktari. Nani, matibabu hasa hakuna tibabu kama vile nani kumtibu virusi, lakini sana sana kwamba ni kumpata mgonjwa apate kupumzika vizuri apate maji ya kutosha ya kunywa, dawa za kutuliza homa, kama alivyosema tayari. Inamaana kwamba tunatibu dalili. Dawa za kutuliza homa kama zile paracetamol, lakini kuna dawa zaidi, zaidi, zaidi za vitamin A ambazo zinasaidia zaidi kupunguza vifo vya watoto pamoja na madhara na hapa ndio tunafika mwisho wa makala hii ya afya. Jina langu ni Meri Mgawe, na hivi leo tulikuwa tunazungumza na Dr Hachia Hela kutoka Tanzania, na mada yetu ilikuwa kuhusu ugonjwa wa surua. Hadi wiki ijayo, na kusii sana, usikose kutusikiliza. na mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nimeshirikiana na Sande Shomari, mwongozaji ni Saida Hamdun, mimi ni Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kutusikiliza. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Machi 27, mwaka jana, ilikuwa siku ya soko huko Mora, kijiji katika eneo la Mopti katikati mwa Mali, na hivyo mitaa ilikuwa imejaa watu. Wakati fulani, helikopta ya kijeshi iliruka juu na kuanza kufyatulia risasi umati wa watu. Wakati huo huo, helikopta nyingine nne zilitua na kuwaondoa wanajeshi wa serikali ya Mali pamoja na wanajeshi weupe wenye silaha ambao walizungumza lugha ambayo mashahidi hawakuweza kuielewa. Wanajeshi hao waliwakusanya watu na kuwaweka katikati mwa kijiji, wakiwafyatulia risasi wale waliojaribu kutoroka. Huu ulikuwa mwanzo wa operesheni ya siku tano ya kijeshi dhidi ya ugaidi iliyosababisha vifo vya watu wasiopungua mia tano kulingana na ripoti iliyotolewa hivi karibuni na afisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Machi 28 wanajeshi walifanya msako wa nyumba hadi nyumba ili kuwatafuta wale waliolingana na maelezo ambayo yalikuwa yametolewa ya jinsi gaidi yanavyoweza kuwa, wakiwemo wanaume wenye ndevu ndefu waliovaa suruali ndefu au watu waliokuwa na alama mabegani Wadana kwa dhana kwa walikuwa na mazoea ya kubeba silaha. Watu kama hao waliuawa na wanajeshi au wale walioitwa watu weupe wenye silaha. Pia kulikuwa na ripoti za mashahidi kuhusu mateso na unyanyasaji wa kijinsia, ikiwa ni pamoja na ubakaji dhidi ya angalau wanawake na wasichana wapatao hamsini na nane. Marekani inaamini kuwa maafisa hao wa kigeni waliokuwa na silaha walikuwa wanachama wa kundi la Wagner lenye makao yake nchini Russia. Marekani inasikitishwa na kutothamini maisha ya binadamu kunakoonyeshwa na baadhi ya wanajeshi wa mali kwa ushirikiano na kundi la Wagner linaloungwa mkono na Kremlin, kundi ambalo ni la uhalifu wa kimataifa wakati wa operesheni huko Moura nchini Mali mnamo Machi mwaka jana, alisema msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje Matthew Miller katika taarifa ya maandishi. Kama tulivyosema hapo awali, kundi la Wagner ni kundi linalovuruga utulivu ambalo wanachama wake wanajihusisha na vitendo vinavyoendelea vya unyanyasaji ikiwa ni pamoja na mauaji unyanyasaji wa kingono na mateso nchini Mali na mataifa mengine yanayokabiliana na ukosefu wa utulivu. Marekani inawaunga mkono watu wa Mali huku wakiendelea kupambana na ugaidi. Hata hivyo, ukiukaji wa haki za binadamu na ukiukaji mwingine wowote ule unaofanywa huko Mora hauna tija, kwani utawasukuma tu raia wanaodhulumiwa kuelekea kwa magaidi na vikundi vingine vyenye silaha. Tunatoa wito kwa serikali ya mpito ya Mali, alisema msemaji Mila, kufanya uchunguzi huru usioegemea upande wowote, wenye ufanisi, wa kina na wa uwazi, ili kuwawajibisha waliohusika kulingana na pendekezo katika ripoti ya Umoja wa Mataifa. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.