Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji pote wanaposikiliza. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Karibu katika matangazo yetu ya leo jioni ya Alhamisi, tarehe mosi Juni mwaka wa 2023. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Nam na katika ripoti zinazoendelea huko nchini Kenya, waadhimisha siku ya madaraka hii leo ikiwa ni miaka 60 tangu nchi hiyo ilipoanza kujitawala. Je, wachambuzi wanasema nini? Lakini hali si hali, kwa sababu ukiangalia mambo ya elimu, ukiangalia mambo ya njaa, vijana sahizi ya vijana wengi hawana kazi. Katika taarifa nyingine, nchini DRC wachambuzi wanaiomba serikali kujenga jeshi lake kuliko kutegemea majeshi ya kigeni. Hizo ni baadhi ya ripoti yakaosikia kwenye matangazo yetu ya nusu saa, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu Patrick Ndwimana akusomea habari muhimu za dunia. Marekani leo imetangaza vikwazo dhidi ya viongozi wa Sudan na walaumu kwa kukwamisha makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyopatikana chini ya juhudi za Marekani na Saudi Arabia. Marekani imetangaza vikwazo hivyo baada ya mashambulizi ya makombora na ya anga kuua raia 18 katika soko moja mjini Khartum, ambako mapigano yaliendelea leo baada ya jeshi kujiondoa kwenye mazungumzo ya amani. Kwa zaidi ya wiki sita, Khartum na maeneo mengine ya nchi yamekumbwa na vita vya umwagaji damu kati ya jeshi na kikosi cha Rapid Support Forces, RSF, Washington ikisema pande hizo mbili zimehusika kwa kuvunja makubaliano ya kusitisha mapigano na kuchochea umwagaji damu wa kutisha. Tunafuatilia hali hiyo kwa kuweka vikwazo na vizuizi vya viza dhidi ya wahusika ambao wanaendeleza ghasia, mshauri wa masuala ya usalama wa taifa Jack Sullivan amesema katika taarifa raia 18 waliuawa na 106 kujeruhiwa kwa shambulio la makombora na mashambulizi ya mabomu na ya anga Jumatano katika soko kusini mwa Khartum, kamati ya wanasheria wa haki za binadamu imesema. Bunge la Zimbabwe limepitisha sheria yenye utata ambayo inahamasisha uzalendo, ambayo imekosolewa na upinzani ambao umehitaja kama jaribio kali la kukandamiza wapinzani kabla ya uchaguzi wa taifa. Mswada huo ambao uliidhinishwa na bunge Jumatano jioni unaharamisha vitendo vinavyohujumu uhuru na maslahi ya taifa ya nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Wanaokiuka sheria hiyo wanakabiliwa hadi kifungo cha miaka ishirini jela. Uhuru wa kujieleza umekufa, mwandishi wa habari mashuhuri na mwanaharakati Hopewell Chinono ameandika kwenye Twitter, akiongeza kuwa ilikuwa siku mbaya sana kwa Zimbabwe. Sheria hiyo ilipitishwa saa chache baada ya serikali kuondoa hali ya sintofahamu kwa miezi kadhaa na kutangaza kwamba uchaguzi wa wa kitaifa utafanyika tarehe 23 Agosti. Joseph Chinotimba, mbunge kutoka chama tawala cha ZANU PF, aliliambia bunge kwamba sheria hiyo mpya inalenga kuhamasisha Wazimbabwe kuwa wazalendo, lakini wapinzani wamesema inapiga marufuku ukosoaji wa serikali, wakati ambapo makundi ya haki za binadamu na vyama vya upinzani tayari wamelalamika juu ya ukandamizaji. Mahakama ya Uswizi Alhamisi imemkuta na hatia ya uhalifu wa kivita kamanda wa zamani wa waasi wa Liberia na kumkuta na hatia ya uhalifu wa kivita dhidi ya ubinadamu katika kesi ya kihistoria, Aliu Kosia ambaye alipigana vita katika miaka ya 1990 dhidi ya jeshi la rais wa wakati huo Charles Taylor aliyehukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela mwezi Juni mwaka wa elfu mbili ishirini na moja kwa ubakaji, mauaji na njama za ulaji nyama za binadamu nchini Uswisi, katika kesi ya kwanza dhidi ya uhalifu wa kivita kuwahi kufanyika nchini humo. Mashtaka hayo pamoja na mengine yamepitishwa na mahakama, ingawa mtuhumiwa aliachiliwa huru kwa kuamuru na kutekeleza ukatili, mahakama ya rufaa ya shirikisho la Uswisi imesema katika taarifa vitendo vyake vinne vilichukuliwa kuwa uhalifu dhidi ya ubinadamu. Jopo la majaji watatu limemhukumu Kosia kifungo cha miaka ishirini jela na kumfukuza nchini Uswizi kwa miaka kumi baada ya muda wake wa kifungo kukamilika. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Anthony Blinken ametoa wito kwa Kosovo na Serbia kuchukua hatua za haraka kupunguza mvutano kati yao, akionya kwamba hali, hali ilivyo hivi sasa inaweza kuzuia utaratibu wa nchi zote mbili kujiunga na ushirika wa NATO. Abdu Shakur Abud anaarifu zaidi. Akizungumza baada ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa NATO mjini Oslo, Blinken amesema washirika wengi wameeleza wasiwasi kuhusu mvutano huko kaskazini mwa Kosovo kufuatia ghasia alizozuka baada ya mamea wenye asili ya Kialbania kuchukua madaraka katika jimbo lenye Waserbia wengi, lakini Waserbia wenyewe walikataa kushiriki katika uchaguzi wa serikali za mitaa uliofanyika mwezi Aprili katika jimbo hilo. Akizungumzia hali huko Sudan, Blinken amesema kwamba pande zote mbili zinazopigana zimekiuka ahadi zao za kusitisha mapigano na kuonya kwamba Washington ina tafakari juu ya hatua inayoweza kuchukua ili kueleza bayana msimamo wake kuhusiana na Ukraine. Mwanadiplomasia wa juu wa Marekani alisema kwamba wanajaribu kuiwezesha Kiev kufikia viwango vya ushirika wa kijeshi unaoongozwa na Marekani na ni swala litakalojadiliwa katika mkutano ujao wa viongozi wa NATO. Wakati wa mkutano huo wa NATO, katibu mkuu Jens Stoltenberg alisema kwamba Russia hawezi kuizuia Ukraine kujiunga na ushirika huo, wakati mgawanyiko ukijitokeza kati ya wanachama wa NATO kuhusiana na kujiunga kwa Kiev kabla ya kufanyika kwa mkutano wa viongozi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Wabunge wawili wanaotetea demokrasia nchini Eswatini Alhamisi wamekutwa na hatia ya mauaji na ugaidi katika kesi iliyosababisha maandamano makubwa ambayo yaliukumba utawala wa kimabavu wa kifalme wa taifa hilo mwaka wa 2021 Mududuzi Bachede Mabuza na Mtandeni Dube walikutwa na hatia na mahakama kuu mjini Mbabane miaka miwili baada ya wawili hao kukamatwa kwa tuhuma za kuchochea maandamano. Nimewakuta washutumiwa na hatia ya mashtaka yote dhidi yao, jaji Momsi Dlamini ameiambia mahakama. Wawili hao ambao walijitetea kuwa hawana hatia katika mahakama zote wanakabiliwa hadi kifungo cha miaka ishirini jela. Kesi ya kuwasomea hukumu yao itafanyika tarehe itakayoamuliwa, Amesema jaji Dlamini. Hukumu hiyo inatolewa miezi michache kabla uchaguzi wa bunge ambao unatarajiwa kufanyika tarehe 29 Septemba. Maafisa wa Ukrain leo wamesema shambulio la kombora la Rusia limeulenga mji mkuu wa Ukrain Kiiv na kuua watu watatu na kujeruhi wengine kumi. Jeshi la Ukrain lilisema limezuia makombora yote kumi ya masafa mafupi yaliyorushwa na Rusia. Maafisa wa Kiev wamesema mabaki ya makombora hayo yaliharibu majengo ya makazi, hospitali moja na bomba la maji. Rusia iliendesha mashambulizi kadhaa ya anga mwezi Mei, wakati Ukraine ilikuwa ikijiandaa kufanya mashambulizi ili kudhibiti tena maeneo yaliyonyakuliwa na Rusia tangu ianzishe uvamizi dhidi ya Ukraine mapema mwaka jana. Gavana wa mkoa wa kaskazini mwa Rusia wa Belgorod leo wamesema shambulio la makombora ya usiku kucha ilijeruhi watu kadhaa katika mji wa Shebekino. Gavana Vyacheslav Gladkov amesema kupitia mtandao wa Telegram kwamba shambulio hilo liliharibu pia majengo kadhaa, akiwatuhumu wanajeshi wa Ukraine kwa kufanya shambulio hilo. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ameitetea nchi yake kuwa mwanachama wa muungano wa kijeshi wa NATO Wakati akishiriki mkutano wa viongozi wa Umoja wa Ulaya Alhamisi nchini Moldova, karibu na mpaka wa Ukrain, kabla ya mashambulizi yanayotarajiwa dhidi ya uvamizi wa Rusia. Akiwahutubia viongozi hao, Zelenski amewaomba wanachama wa NATO kuchukua msimamo ulio wazi ikiwa watairuhusu Ukraine kuwa mwanachama na kutoa wito kwa mara nyingine kupewa ndege za kivita za nchi za Magharibi ili kulinda anga ya Ukraine baada ya shambulio jingine ambalo liliua watu mjini Kiev. Amezungumza wakati kuna migawanyiko kati ya wanachama wa NATO juu ya kuharakisha mchakato wa kuikubalia, wa kuikubali Ukraine kujiunga na NATO, huku baadhi ya wanachama wakihofia kuwa kuharakisha mchakato huo kunaweza kupelekea muungano huo wa NATO kuingia katika mapigano ya moja kwa moja na Russia. Viongozi wa Ulaya wametumia fursa hiyo kama ishara ya kuiunga mkono Ukraine na Moldova, huku akijadili pia masuala mengine ikiwemo ongezeko la mivutano ya kikabila huko Kosovo na juhudi kuhusu amani ya kudumu kati ya Armenia na Azerbaijan. Mtungaji wa nyimbo na mashairi pia mpinzani nchini Misri Galal Al-Bahiri ambaye amekuwa katika mgomo wa kula kwa miezi mitatu ili kupinga hali ngumu ya maisha gerezani Leo ameacha kunywa maji, kundi la kutetea haki za binadamu limesema. Bahari ambaye alianza mgomo wake wa kula mwezi Machi, baada ya kukaa miaka mitano jela, alinyimwa kalamu na karatasi na kuwekewa mazingira magumu gerezani, kwa kuruhusiwa kupokea wageni kwa dakika ishirini tu kwa mwezi, tume ya haki za binadamu na uhuru ya Misri imesema. Tume hiyo imeomba achiliwe mara moja katika barua iliyotoka nje ya jela kwa uficho ambako anasubiri kesi yake. Behari aliapa na kusema, nitaendelea na mgomo huu hadi nipate uhuru wangu nikiwa hai au la. Shirika la kutetea haki za binadamu limesema Behari alihukumiwa miaka mitatu jela mwaka 2018 kwa kulikashifu jeshi baada ya kuchapisha mkusanyiko wa mashairi ya kejeli na kuandika nyimbo za kuikosoa serikali. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari uzito wa juu jioni hii ni huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na tuelekee huko mashariki ambako wachambuzi wanaiomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kujenga jeshi lake kulio kutegemea wanajeshi kutoka mataifa ya kigeni. Ikiwa hii ni baada ya jeshi la afrika ya mashariki kuongezewa muda zaidi, wakiwa kivu kaskazini, mashariki mwa Kongo. Mwandishi wetu Ustadi Malivika aripoti zaidi kutoka Goma. John Banyene ni mchambuzi wa masuala ya kiusalama akiwa katika muungano wa mashirika ya kirai ya kiraia Kivu Kaskazini, asema serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikipoteza muda wake kutegemea wanajeshi kutoka mataifa ya kigeni kwa muda mrefu kuliko kujenga jeshi lake kwa ajili ya amani katika taifa lake, hasa eneo la mashariki mwa Kongo. Sisi kama vile raia tunajua ya kwamba ni jukumu ya gavmenti ya kwetu kutupatia amani na usalama, kwani ni haki sisi kama vile raia kukua na amani na usalama. Ni kusema gavmenti ya kwetu haipashe wakati yote ulialia na kungoja kusema ya kwamba e, suluhisho itatoka nje. Suluhisho ni kwa government ya kwetu inapasha kukamata jukumu lake la kuweza kuasire integrite teritorial ya nchi yake, haipashi kuwazia kama hiyo itafanyika na manchi jirani au manchi rafiki. Banjene amesema hayo siku moja baada ya viongozi wa Afrika Mashariki kukubaliana kwa mara nyingine kuongeza miezi mitatu kwa wanajeshi kutoka Afrika Mashariki kubaki Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika ulinzi wa amani kama wanasema eh, hawa wajeshi wa, wa, wa Umoja wa Mataifa ya Mashariki wanabaki huku kwetu, waweze kuwapatia hiyo eh, mandate ya kuweza kupiga vikundi vyote vyenye kumiliki silaha ya kiharamu ambao wanaendelea kuzorotesha ukosefu wa usalama mbalimbali. Mbali ya hiyo ni kusema eh, hiyo jeshi ya EAC wanapasha kurudi makwao kwa sababu hatutaki tena maforce za observation. Ni kusema tunatafuta force ambazo zinapasha ukuja kuempoze pe na amani wakazi wa mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakiwa na hisia tofauti hasa wale wanaoishi eneo linalodhibitiwa na M23, wakiwa katika ukimbizi kwa sasa, waliotegemea jeshi la Afrika Mashariki kama Manouvau Patrick, mkazi wa Ruchuru. EAC ambayo tulikuwa tunawaza kama kukuya kuujuo yao ndani ya eneo yetu itaweza kumaliza vita. Uh, katika mission ya EAC, EAC imeshindwa kuweza kurejesha tena amani ndani ya eneo ya Ruchuru ya na sasa ndani ya Masisi na hapo, wakazi mitaani wasemaje? Tunaomba kwa rais wetu apiganishe, namna gani hao wanajeshi wa ac watarejea kwao, hatuwataki huku, na jumuia ya kimataifa najua kwamba wanajeshi wa ac hatuwapendi huku nchini mwetu depi walikuyaka furahisha kenapasha ke raia yote hakuna kameme nishatuonesha kama iko nini ba Mbali na Umoja wa Mataifa, kwa sasa kuna wanajeshi kutoka Afrika Mashariki, ikiwemo wanajeshi kutoka Kenya, Burundi, Uganda na hivi karibuni kikosi kutoka SADEK, kutoka Jumuiya ya Mataifa ya Kusini mwa Afrika. Vita vya maneno vikiendelea kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusiana na uasi mashariki mwa Kongo. kutoka huko Goma naelekea hadi nchini Kenya, wakati nchini humo wakiadhimisha siku ya madaraka hii leo, ikiwa ni miaka sitini tangu nchi hiyo ilipoanza kujitawala kwa chama serikali ya mkoloni. Wachambuzi wanasema bado kuna mengi yanahitajika kufanyika, ikiwa pamoja na swala la ajira. Nimezungumza na mchambuzi Moses Wainami kutoka Nairobi, Kenya, na kwanza kutaka kujua swala hilo kali. miaka sitini tumeadhimisha na tunashukuru miaka tu ni miaka, lakini ukiangalia, ukiangazia mambo kadhaa wa kadhaa, platform kusherehekea kwamba tulifukuza mkoloni tukajitawala, lakini hali si hali, kwa sababu ukiangalia mambo ya elimu, ukiangalia mambo ya njaa, ukiangalia mambo ya kazi, vijana saizi, vijana wengi uh, karibu takriban na kiseme theluthi tatu ya vijana hawana kazi. Kwa hivyo kusherehekea ni kusherehekea tu, kwa sababu mkoloni alifukuzwa, mwafrika amejitawala, lakini mambo yajakuwa mema kwa kwa waafrika wa ama wale ambao wali, wako katika nji. Na pengine kutokana na haya yote ambayo wewe umejionea katika muda huu wa miaka sitini, changamoto bado zipo, na kama unasema changamoto hizo zinaonekana kuwepo, nini ambacho kinaonekana kinakuwa ni tabu. Kiini cha hizi changamoto ambazo bado zinaendelea kushuhudiwa baada ya muda wote wa kujitawala, muda wote wa kujitawala, ni kwamba siasa zime, zimewekwa kipaumbele na wale ambao wanajakuwa mamlaka ni walafi, hawana nia wala hawana nia ya ku, u, kujitolea mhanga ili wahudumie wananchi na wabadilishe miundo mizingi mi, ya nchi wabadilishe hali na mali ya, ya nchi, kwa sababu naona wale wote wanajiweka katika zile nafasi. Kwa mfano unapata mtu ni mwanasiasa na yeye tena ndio anasimamia mambo ya maendeleo, yeye ndio anaenda kufanya benchmarking anaenda wapi? Na akienda ughaibuni, akisafiri anatafuta allowance na pesa nyingi waki, wakishafanya wakirudi, wanamlungula ndio weo wanakula. Kwa hivyo maendeleo imejiweka katika wanasiasa na wanasiasa sio wenye maendeleo. Mabadiliko yataingia wakati kutakuwa na wale technocrats ndio watakuwa sasa wamekamili, undio wana make decision, wale ndio sasa wanasaidia nji, lakini kwa hivyo inji bad, haitabadilika kwa sababu siasa zimeingia katikati na hakutakuwa na mabadiliko. Sasa ile siasa ziko ni mvutano tu, miaka mitano ikiisha ndiao sasa wameanza tena kwenda vurugu na uh, wakishapata siasa. Kwa mfano wingi, sahizi Kenya wale ambao walishinda bado ni kama kwamba bado wana kampeni hawajatulia, bado wanalalamika tu, hawajatulia. Kwa hivyo wingi itabadilika namna gani ukiwa na watu kama hao viongozi? Ni mchambuzi Moses Wainami akizungumza nami kutoka Nairobi, Kenya. Nam endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yakitangaza kutoka Washington DC. Na sasa tuelekea huko nchini Nigeria. Misururu mirefu nje ya vituo vya mafuta imeshuhudiwa huku wa Nigeria wakikimbilia kujaza matanki yao ya mafuta kufuatia tangazo la Rais wa nchi hiyo Bola Ahmed Tinubu kwamba malipo ya ruzuku ya mafuta yatafikia ya kikomo. Idigongo Ligongo anayesoma ripoti kamili. We'll, Rais mpya wa Nigeria Bola Tinubu aliyeapishwa Jumatatu ametangaza kuwa ruzuku ya mafuta imefutwa, ambayo itaongeza bei ya mafuta katika nchi iliyo katika msukosuko mkubwa wa kiuchumi na mfumuko wa bei wa tarakimu mbili. Deni linazidi kupanda, umasikini na ukosefu wa ajira, pamoja na kukosekana usalama, sanjari na vurugu zilizokithiri kutoka kwa makundi ya kihalifu na kijihadi yanayohusika na mauaji ya watu wengi na utekaji nyara. Hakuna utoaji wa ruzuku ya mafuta, kwa hivyo ruzuku ya mafuta imefutwa. Kupanda kwa bei ya mafuta kunaweza kusababisha ugumu zaidi wa maisha katika nchi ambayo watu wengi tayari wanajitahidi kukabiliana na ukosefu wa ajira na viwango vya umaskini na mfumuko wa bei ambao uko juu zaidi ya kipindi cha miaka kumi na minane. Muungano wa wafanyakazi wa mafuta na gesi asilia wa Nigeria ulitoa wito kwa serikali kuchukua tahadhari zaidi, kwa kuzingatia matokeo yasiyotarajiwa kwa raia wa kawaida, kulingana na hotuba ya Raisi Tinubu. This... hofu kutokana na ununuzi ni mwanzo wa mateso ya raia wa nchi hii, kwa sababu kama hakuna kitu kilichowekwa chini na tangazo hili likatolewa na hakuna suluhisho yoyote iliyofanywa, nadhani tunaelekea kwenye hali mbaya zaidi kuliko hapo awali. Kulingana na hotuba ya rais Tinubu, bajeti ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu haijatoa ruzuku ya mafuta. Kuongezeka kwa bei ya mafuta kutafanya kila kitu kupanda nchini Nigeria, anasema mtumishi mmoja wa umma aliyehujiwa nje ya kituo cha mafuta kilichojaa watu. Ununuzi wa hofu unaweza kudumu kwa wiki, huku wauzaji wa mafuta wakitarajiwa kuhodhi bidhaa na kutazama bei ili kuepuka hasara, alisema Uadie Osadiaye, makamu mkuu wa rais anayehusika na nishati na viwanda katika benki ya wafanyabiashara ya FBN Quest kuondoa ruzuku yenye thamani ya takriban dola bilioni kumi mwaka jana ilikuwa moja ya ahadi za kampeni za Tinubu, lakini mara ya mwisho serikali ilipojaribu kuisitisha mwaka 2012, ilisababisha maandamano katika miji mikuu ya Lagos na Abuja. Madereva wa magari walifurika katika vituo ambavyo viliuza bei iliyodhibitiwa ya naira 185 hadi 195 kwa lita lakini wengine walikuwa wakiuza petroli kwa kiasi cha naira mia tano. Wakala wa udhibiti wa mafuta Nigeria ulisema katika taarifa yake kuwa unafanyia kazi na NNPC ili kuhakikisha mabadiliko ya hali ya juu yanafanyika yatakayoepusha usumbufu kwa usambazaji. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia uharibifu mkubwa uliofanywa katika mji wa Genena huko Darfur Magharibi, na maelfu ya watu wakakimbia makazi yao kutafuta sehemu salama kujihifadhi. Ghasia za kijamii na mapigano kati ya majeshi ya Sudan na kikosi maalum cha Rapid Support Forces huko Darfur Magharibi zimeongezeka katika siku za karibuni, kwa mujibu wa ripoti. Walioshuhudia ambao wameukimbia mji wa Genena wanasema mji wao umesambaratishwa. Henry Wilkins anaripoti kutoka Adre Chad na Hadiariami anayesoma ripoti kamili. Ilikuwa saa mbili asubuhi huko Adre, Chad, mji ulio katika mpaka na Sudan. Raia wa Chad wanarejea kutoka Jenaina, mji mkuu wa jimbo la Darfur Magharibi, ambapo baadhi ya wa wataalamu wanasema wamekumbwa na mapigano makali sana kuliko mji mkuu wa Sudan, Khartoum, katika wiki za karibuni. Mmoja wa wale waliorejea amezungumza na VOA mara tu baada ya kuvuka mpaka kutoka Sudan. Ameomba asitajwe jina lake ili kulinda usalama wa familia yake. Ilianza mwanzoni mwa mwezi wa Ramadhani, matatizo mengi, walichoma nyumba na kuua watu pia wengi sana. Kwanza walikuwa nje ya mji, lakini halafu walifika ndani ya mji. Waliiba sokoni, walivunja kila kitu, hasa katika maduka na masoko. Walichukua kila kitu. Wale waliorejea wanasema walikimbia kwa kujificha nyakati za giza lilipoingia, ili kuepuka kupigwa risasi. Haiko bayana ni kundi gani kati ya hayo yanayopigana nchini Sudan lilifanya uharibifu huo. Muda mfupi baadaye, mikokoteni ya farasi iliyobeba wakimbizi wa Sudan waliokimbia Jenaina iliwasili. Mkimbizi wa Sudan Abdel Enasar Abdallah Adam alielezea jinsi mji huo ulivyoathiriwa na mapigano yote hayo. Walichoma kambi za jeshi, hakuna kilichobaki. Kila kitu kiliharibiwa na kuibwa. Ina maana majengo yote hivi sasa mjini humo yameharibiwa, kuanzia mahospitali, hospitali, vituo vya polisi, mashule, kila kitu. Mapigano kati ya majeshi ya Sudan na kikosi maalum cha Rapid Support ambayo yameonyeshwa kwenye kanda ya video yanaonyesha hali ilivyo na mji ulivyoharibiwa. Bado haijulikani watu wangapi wameuawa huko Jenaina tangu mapigano yalipoanza tangu Mei 19. Mitandao ya simu za mkononi mjini humo imeacha kufanya kazi kabisa, na kupelekea watu wengi kuwa na wasiwasi wasi kuhusu hatima ya jamaa zao na washirika wao ambao bado wako huko. Mathilde Vu wa baraza la wakimbizi la Norwe alisema kundi la misaada linahofia mambo yatakuwa mabaya sana kwa wenzao walioko mjini humo. Kwa mfano, tumeona viwango vya juu mno vya ghasia katika mwezi huu. Kumekuwepo mashambulizi kadhaa. Kwa hakika, kuna hali ya ghasia kila mahali. Katikati ya mji, maeneo ya makazi ya watu yanapigwa makombora na walenga shabaha wanalenga watu. Kambi za wasiokuwa na makazi zimechomwa na watu wengi wamelazimika kukimbia sehemu nyingine mjini humo. Lakini kuna sehemu ambayo ni salama. Idadi ya watu huko Jenaina ilikuwa kiasi cha laki mbili na nusu lakini maelfu wamekimbilia kwenye maeneo ya wakimbizi nchini Chad kama Borota. Wakimbizi wanasema ni hatari sana kuondoka mjini humo na hatari sana pia kubaki. Kwa hiyo watu wengi kwa kweli hawafahamu nini cha kufanya. Kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC inasema hali ya kibinadamu ni mbaya sana Msemaji wa ICRC Aliona Sinenko anaelezea zaidi. Fursa ya upatikanaji chakula inazidi kuwa ngumu. Kiasi cha watu milioni tatu wamekoseshwa makazi kabla hata mzozo kuanza. Kwa hiyo watu wamepitia mambo mengi na ustahimilivu wao umedhoofishwa na changamoto mbalimbali mbali. Hivi sasa wanakabiliwa na duru mpya ya ghasia ambazo wamekimbia tena kutoka kwenye nyumba zao. Wasudani wengi wanaoangalia kwenye mitandao ya kijamii wanalalamika kwamba vyombo vya habari vimelenga kwa kiasi kikubwa mapigano ya huko Khatum na kutoa mtizamo mdogo kwa mapigano yanayoendelea huko Dafur magharibi. Khadija Riyami, VOA Washington. Nam, shukran sana Diariami. Na msikilizaji, endelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, tutakusomea muktasari wa habari. Marekani leo imetangaza vikwazo dhidi ya viongozi wa Sudani na walaumu kwa kukwamisha makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyopatikana chini ya juhudi za Marekani na Saudi Arabia. Marekani imetangaza vikwazo hivyo baada ya mashambulizi ya makombora na ya anga kuua raia 18 katika soko moja mjini Khartum, ambako mapigano yaliendelea leo baada ya jeshi kujiondoa kwenye mazungumzo ya amani. Bunge la Zimbabwe limepitisha sheria yenye utata ambayo inahamasisha uzalendo, ambao umekosolewa na upinzani, ambao umeitaja kama jaribio kali la kukandamiza wapinzani kabla uchaguzi e, wa taifa. Mahakama ya Uswisi Alhamisi imemkuta na hatia ya uhalifu wa kivita kamanda wa zamani wa waasi wa Liberia na kumkuta na hatia ya uhalifu wa kivita dhidi ya ubinadamu katika kesi ya kihistoria. Aliu Kosia, ambaye alipigana vita katika miaka 1990 dhidi ya jeshi la rais wa wakati huo Charles Taylor, alihukumiwa kifungo cha miaka 20 jela mwezi Juni mwaka 2021 kwa ubakaji, mauaji na njama za ulaji nyama za binadamu nchini Uswisi katika kesi ya kwanza dhidi ya uhalifu wa kivita kuwahi kufanyika nchini humo. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ametoa wito kwa Kosovo na Serbia kuchukua hatua za haraka kupunguza mvutano kati yao, wakionya kwamba hali ilivyo hivi sasa inaweza kuzuia utaratibu wa nchi zote mbili kujiunga na ushirika wa NATO. Wabunge wawili wanaotetea demokrasia nchini Swatini leo wamekutwa na hatia ya mauaji na ugaidi katika kesi iliyosababisha maandamano makubwa ambayo yaliukumba utawala wa kimabavu wa kifalme wa taifa hilo mwaka 2021. Kufikia hapo, tunakamilisha matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa niaba yote wafanikisha matangazo haya Upande wa pili Said Alhamduni, msimamizi Abdu Shakur Abud. Jina langu ni Sandey Shamani, meshirikiana na Patrick Ndwimana. Tunaambian usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.