Ni sana ni mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, saona saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduwimana. Marekani alhamis imetangaza vikwazo dhidi ya viongozi wa Sudan inaowalaumu kwa kukwamisha makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyopatikana chini ya juhudi za Marekani na Saudi Arabia. Marekani imetangaza vikwazo hivyo baada ya mashambulizi ya makombora na ya anga kuua raia 18 katika soko moja mjini Khartum, ambako mapigano yaliendelea leo baada ya jeshi kujiondoa kwenye mazungumzo ya amani. Kwa zaidi ya wiki sita, Khartum na maeneo mengine ya nchi yamekumbwa na vita vya umwagaji damu kati ya jeshi na kikosi cha Rapid Support Forces RSF, Washington ikisema pande hizo mbili zimehusika kwa kuvunja makubaliano ya kusitisha mapigano na kuchochea umwagaji damu wa kutisha. tunafuatilia hali hiyo kwa kuweka vikwazo na vizuizi vya visa dhidi ya wahusika ambao wanaendeleza hasia, mshauri wa masuala ya usalama wa taifa Jack Sullivan amesema katika taarifa. Raia kumi na wanane waliuawa na mia moja na sita kujeruhiwa kwa shambulio la makombora na mashambulizi ya mabomu na ya anga Jumatano katika soko kusini mwa Khartum, kamati ya wanasheria wa haki za binadamu ilisema. Bunge la Zimbabwe limepitisha sheria yenye utata ambayo inahamasisha uzalendo, ambayo imekosolewa na upinzani ambao umehitaja kama jaribio kali la kukandamiza wapinzani kabla ya uchaguzi wa taifa. Mswada huo ambao uliidhinishwa na Bunge Jumatano jioni unaharamisha vitendo vinavyohujumu uhuru na maslahi ya taifa ya nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Wanaokiuka sheria hiyo wanakabiliwa hadi kifungo cha miaka ishirini jela. uhuru wa kujieleza umekufa, mwandishi wa habari mashuhuri na mwanaharakati Hopewell Chinono ameandika kwenye Twitter, akiongeza kuwa ilikuwa siku mbaya sana kwa Zimbabwe. Sheria hiyo ilipitishwa saa chache baada ya serikali kuondoa hali ya sintofahamu kwa miezi kadhaa na kutangaza kwamba uchaguzi wa kitaifa utafanyika tarehe 23 Agosti. Josef Chinotimba, mbunge kutoka chama tawala cha ZANUPF, aliliambia bunge kwamba sheria hiyo mpya inalenga kuhamasisha wazimbabwe kuwa wazalendo, lakini wapinzani wamesema inapiga marufuku ukosoaji wa serikali, wakati ambapo makundi ya haki za binadamu na vyama vya upinzani tayari wamelalamika juu ya ukandamizaji unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kwa kutoka jiji kuu la marekani Washington DC. Wabunge wawili wanaotetea demokrasia nchini Eswatini leo wamekutwa na hatia ya mauaji na ugaidi katika kesi iliyosababisha maandamano makubwa ambayo yaliukumba utawala wa kimabavu wa kifalme wa taifa hilo mwaka wa 2021. Mduduzi Bachede Mabuza na Mthandeni Dube walikutwa na hatia na Mahakama Kuu mjini Mbabane, miaka miwili baada ya wawili hao kukamatwa kwa tuhuma za kuchochea maandamano. Nimewakuta washutumiwa na hatia ya mashtaka yote dhidi yao, jaji Momsi Dlamini ameiambia mahakama. Wawili hao ambao walijitetea kuwa hawana hatia katika mahakama zote wanakabiliwa hadi kifungo cha miaka ishirini jela. Kesi ya kuwasomea hukumu yao itafanyika tarehe itakayoamuliwa, amesema jaji Dlamini. Mahakama ya Uswizi Alhamisi imemkuta na hatia ya uhalifu wa kivita kamanda wa zamani wa waasi wa Liberia na kumkuta na hatia ya uhalifu wa kivita dhidi ya ubinadamu katika kesi ya kihistoria ya jeshi la Aliyu Kosia ambaye alipigana vita katika miaka 1990 dhidi ya jeshi la Rusia Komrad Aliyu Kosia ambaye alipigana vita katika miaka 1990 dhidi ya jeshi la rais wa wakati huo Charles Taylor Alihukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela mwezi Juni mwaka wa elfu mbili ishirini na moja kwa ubakaji, mauaji na njama za ulaji nyama za binadamu nchini Uswisi, katika kesi ya kwanza dhidi ya uhalifu wa kivita kuwahi kufanyika nchini humo. Mashtaka hayo pamoja na mengine yamepitishwa na mahakama, ingawa mtuhumiwa aliachiliwa huru kwa kuamuru na kutekeleza ukatili. Mahakama ya rufaa ya shirikisho la Uswisi imesema katika taarifa, vitendo vyake vinne vilichukuliwa kuwa uhalifu dhidi ya ubinadamu. Jopo la majaji watatu limemhukumu Kosia kifungo cha miaka ishirini jela na kumfukuza nchini Uswisi kwa miaka kumi baada ya muda wake wa kifungo kumalizika. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Kennes Bwire katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na kuwaga nikikutakia usiku mwema. undani sehemu ya kwanza, tunaangazia hadhi maalum kwa Watanzania wanaoishi nje ya nchi wanaosisitiza kwamba ni vyema katiba ya Tanzania ifanyiwe marekebisho ili kuruhusu raia pacha. Sehemu ya pili, tutaangazia mjadala unaoendelea katika nchi za Afrika zikitaka kutumia sarafu yake badala ya dola kuagiza bidhaa kutoka sehemu zingine za dunia. Karibu. Mimi naitwa Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Serikali ya Tanzania inaendelea kutayarisha mchakato wa kuwapa hadhi maalum kwa raia wake wanaoishi nje ya nchi, bila kuwepo mpango wa kuruhusu raia pacha, licha ya kilio cha muda mrefu raia wa Tanzania kutaka katiba kufanyiwa marekebisho, na pamoja na masuala mengine ya ndani ya nchi, likiwa swala la uraia pacha kutakiwa kuzingatiwa kabisa hadhi maalum inatarajiwa kuanza kutekelezwa mwishoni mwa mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu, lakini watanzania wanaoishi nje ya nchi wana maswala mengi ambayo hawajaridhishwa nayo. Shamis Alhatri ni mtanzania anayeishi Marekani. Al Katri, unaposikiliza hoja ambazo nyinyi watanzania wanaoishi nje ya Tanzania mnazozitoa na hoja ambazo serikali inazungumza lipo la kuridhisha, ama bado unahisi kuna mvutano? Nikiangalia kwa Afrika Mashariki yote ni kwamba nchi pekee ambayo haioni value ya Watanzania walioko nje ambao wamepata ujuzi au skills za aina mbalimbali ambazo zingenemesha nchi. Kwa hiyo mimi ukiniambia, ni kwamba kwanza hakuna nchi yoyote duniani iliyowahi kuwa na hadhi maalum alafu ikawa na uraia pacha. Vipi Mkenya aliyozaliwa New York awe na right popote East Africa. Lakini Mtanzania aliyo New York asiwe na right kokote East Africa. hadhi maalum inamaliza nje ya mpaka wa Tanzania. Unapokuwa na uraia pacha, manake popote East Africa unaweza ukafanya biashara, ukaishi kama wewe raia wa kutoka East Africa, lakini unapopoa kikadi tu ambacho kama ni India na Ethiopia ambacho siku yote kinaweza ukanyang'anywa, haipo kwenye katiba ni kudanganyana. Tanzania tunahitaji katiba mpya kama wenzetu Kenya wamefight through, na nawaambia watanzania walioko nje wawe na subira, kwa sababu hii fight si ndogo, chama na na, wakati nzuri wa kuifikisha hii ni uchaguzi wa 2025 watanzania wa walioko nje waangalie watu wa kuwachagua ambao wana- wata fight right zao, kwa sababu tunajua vyama kila mmoja na sera yake, Chadema, ACT, CUF na CCM. CCM ndio pekee imeamua kwa nyima right watoto wa Tanzania na Watanzania walioko nchi kwa visingizio vingi vingi na hadi za nyingi nyingi. Ukizisoma kauli za viongozi wanasema tunaanza sijui na hadhi maalum halafu tutakwenda uraia pake. Unamsikia waziri amaocheza nje jana anasema hatuhitaji uraia pake, hadhi maalum inatosha. Unawaona wenyewe kwa wenyewe speech zao zinagongana ni kwamba watu ni watu ambao wako fearful na Watanzania walioko nje hawaelewi, kwamba Watanzania walioko nje wanachangia over a billion a year dollars kwenye uchumi wa Tanzania. Mchango wao ni mkubwa sana, lakini value yake haionekani kwao. Kinachoonekana kwao ni ile pesa tu inayokuja remittance, ndio kinaonekana kitu muhimu zaidi kwa, kwa, kwa, kwa sisi. wa wao wapate kula. Hawawezi kuwa honest broker kwamba hawa Watanzania wana, wana mchango mkubwa On top of that ni kwamba watanzania utakapowahalalishia kufeel more comfortable kwamba Tanzania ni nyumbani, maana yake hizo remittances zitakuwa mara tano zaidi. Bila shaka, Shamis, vitabu eh, vya bajeti na makadirio ya nchi na matumizi ya nchi wanatambua kwamba hela ama pesa ama dola ama shilingi zinazotoka nje ya Tanzania kutoka kwa watanzania wanaoishi nje ya nchi ni kiasi fulani, na wanatambua mchango huo mbona liwepo kwa fikira zako unaelewa siasa na masuala yote ya nchi yako, mbona aliwepo mvutano hili ambalo mnataka wana diaspora la katiba mpya? well, well, hey, hili, hili hali kuanza Tanzania hata Kenya. so, imekuwa ngumu sana. Mimi nakumbuka na mwaka elfu mbili na mbili, alikuja Mheshimiwa Kibaki hapa Washington DC, Wakenya wamekutana naye akaambia, nyinyi mnataka kula huku na huku kwa well, hiyo si watu wote wenye uelewa ya benefit ya watu wako waliokwenda nje, waliopata ujuzi wa aina nyingi. Faida ni kubwa zaidi kwa nchi kuliko kwa hawa watu walioko nje. Leo wakenya wengi tu hapa wanastaafu, wanaenda nyumbani, wanaanzisha biashara nyingi, wanaanzisha miradi mingi, makampuni, kwa sababu wanafil ni nyumbani. Wewe unapokuja Tanzania unaambua, wewe ni, ni mtu wa hadhi maalum tu, sio Mtanzania. Haingia kilini kwamba Mganda, Mruanda, sijui south sudan Mkenya anaweza kwenda any, anywhere in east Africa, lakini tanzania anaminywa kwa hofu tu ya kundi fulani kwamba watu walioko nje wana exposure, wana ujuzi wana pesa watakuja kunyang'anya nafasi zao za kisiasa. Ndio shida ilipo hapo. Hii tunakwenda mahakamani sasa hivi mahakama, tukishindwa tutakwenda kwenye uchaguzi na tuta, tutakwenda, wanasema jino kwa jino, tutakwenda kuingia sasa katika uchaguzi kuchagua wabunge ambao tutahisi ndio next step ambayo itakuwepo wabunge ambao watakenda kulinda haki zetu. Ni Shamish Al-Hatri, Mtanzania um, anayeishi hapa Marekani. Asante ya nashukuru sana Mbatole. Karibu, tuungane sasa na msemaji wa serikali ya Tanzania, Gaston Msigwa. Msigwa atueleze msimamo wa serikali kuhusiana na hawa raia wa Tanzania wanaoishi nje ya Tanzania, lakini wanataka wawe na haki kama watanzania walio ndani ya Tanzania, yani wana diaspora. Uh, msimamo wa serikali umeshatolewa na bahati nzuri, eh, waziri wetu wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki Mheshimiwa Balozi Dr. Stagomena Taxi eh, amerejea kuutaja msimamo huu bungeni eh, alipowasilisha bajeti ya wizara kuu uh, mbili tatu zilizopita. uh, msimamo ni kwamba ni kweli serikali inatambua mchango mkubwa wa Watanzania eh, walioko nchi mbalimbali diaspora ambao wanaweza kutuletea mchango mkubwa kwenye uwekezaji, kwenye biashara, kwenye ujuzi na uzoefu mbalimbali, na mengine mengi ambayo wanayafanya, na tunatambua mchango mkubwa ambao wanautoa kwenye nchi yetu hata sasa, wakati bado hatujaweza kufikia uh, hili ambalo wao wanalitaka, lakini kwa sababu jambo la uraia pacha limekuwa na mjadala ambao umekosa mwafaka kwa Watanzania wenyewe ndani ya nchi na hata hawa wanadiaspora wenyewe, ee, serikali imeamua kwa sasa ishughulikie suala la kuwa na hadhi maalum inaitwa special status. Ee, sasa hadhi maalum hii inakwenda kujibu sehemu kubwa ama karibu yote ya mambo ambayo eh, wanadiaspora wanayadai, eh, yawe kwenye haki ya kupewa uraia pacha. Sasa sasa haya yote yamewekwa kwenye, kwenye, kwenye, kwenye hili eh, la hadhi maalum na kwa bahati nzuri mchakato wa kuandaa hii hadhi maalum unakamilika mwezi huu wa sita. Mpaka mwisho wa mwezi huu tutakuwa tunakamilisha, na katika hadhi hii maalum eh, mwanadiaspora ataweza kupata mambo mengi, mojawapo ikiwa ni kumiliki ardhi. Wamekuwa wakilizungumza hili miaka mingi, kuingia Tanzania bila vikwazo, kuwekeza bila shida, kumiliki mitaji kupata huduma katika taasisi za fedha na mengine mengi yako zaidi ya kumi. Kupata huduma eh, za mifuko ya hifadhi ya jamii hapa Tanzania na mengine mengi, hayo ni kwa kuyataja machache. Kwa hiyo eh, serikali tumeona tuende na hilo, kwa sababu hili la diaspora, ndugu yangu eh, Kenneth, ni kwamba eh, kwanza watanzania wenyewe ndani ya nchi bado hakujawa na makubaliano kwamba tulipokee ama tusilipokee. Lakini wakati tunalifanyia kazi hili tumekuja kubaini kwamba hata wanadiaspora wenyewe baadhi yao hawakubaliani nalo kwa sababu kuna baadhi ya nchi kwa mfano za, za za za mashariki ya kati hizi. Ni nchi ambazo haziruhusu uraia pacha. Sasa nchi kama hizi ukiwanyima eh, hadhi maalum, ukang'ang'aniza kuwepo uraia pacha, maana yake ni kwamba unawapotezea uraia walionao kwenye nchi hizo, eh, maana yake ni kwamba nchi, kuna nchi ambazo si haziruhusu uraia pacha, lakini kwa sababu zinaruhusu uraia wa nchi moja ukitoa hadhi maalum ambayo itawapa watu wote, kwa hiyo watu wote watanufaika. Wale waliokuwa wanataka uraia pacha, wale ambao wako kwenye nchi ambazo zinaruhusu uraia pacha watanufaika, na wale ambao wako kwenye nchi ambazo haziruhusu uraia pacha nao pia wata, watanufaika. Kwao tumeona, tuende kwanza na hili, ee, halafu, na hili halafu huko mbele tutaendelea na mjadala, tutaona tutaona inakwendaje. Lakini kwa kweli uraia pacha bado haujapata mwafaka. Sasa Msigwa, nitakuwa sawa nikisema kwamba vile vipengee kumi ambavyo hawa wana diaspora wametaka serikali imeridhia. Utata sasa ni uraia pacha, lakini yale yanayoambatana na uraia pacha ambayo wanaweza kufurahia wakiwa ndani ya Tanzania, yote serikali inaridhia. Kwa sehemu kubwa, serikali imeyaridhia, limebakia hili tu ambalo limekosa mwafaka. Eh, manake hapa, eh, shida ni kwamba kwenye uraia pacha, hapo ndio ambapo hapana mwafaka wa kitaifa wasisi wote lakini kwa sababu hawa raia, uraia pacha una hoja zake. Hoja zake hizi serikali imeamua kuzifanyia kazi na kuziweka kwenye hadhi maalum, na hii hadhi maalum si msahafu. Tunaweza kuendelea kuwa tunaiboresha, tunaboresha, tunaboresha, kwa sababu serikali nayo inatambua umuhimu wa, wa hawa watanzania walioko nchi mbalimbali kushiriki katika ujenzi wa taifa lao Tanzania. Kwa hiyo tungependa tufikie karibu yote, ili na sisi tunufaike kwa kiwango kikubwa juu ya uwekezaji. Unajua, hawa diaspora wanaleta mitaji, wanaleta ujuzi mbalimbali ambao kwa kweli tunauhitaji sana, na hasa wakati huu wa mapinduzi ya viwanda, mapinduzi ya nne ya viwanda, tunahitaji sana michango ya wenzetu ambao wako nje ya nchi kwenye nchi ambazo zimepiga hatua kubwa kiteknolojia, ki, ki, na, na, na wana ujuzi mwingi na wakaja wakauleta waka sasa, mvutano mkubwa kuhusiana na hili la kuwa na uraia pacha, mvutano mkubwa kutoka kwa serikali, ambapo serikali inahisi kwamba hapa wanadiaspora wanajaribu kuibana mapafu ni gani? Suala sio sio mvutano na serikali, suala ni kwamba, naposema hakuna mwafaka, maanake hatujakubaliana. Wapo Watanzania ambao wana hofu wanasema bwana, hii uraia pacha bwana itatuletea mambo ambayo pengine sisi hatuyahitaji. Eh, hii bwana hii, hii uraia pacha hapana. Lakini wako wa Tanzania hao diaspora walioko kwenye nchi ambazo haziruhusu uraia pacha na wanasema ah, bwana, mkifanya hii mkaondoa hadhi maalum manake sisi tutakosa fursa za kunufaika huko nyumbani, kwa sababu tutakapokuja tutahesabika kama wageni, eh, unaona, kwa sababu kwenye nchi tuliko huku sisi ni raia tayari. Ndo hiyo nimekutajia mfano wa nchi za Mashariki ya Kati. Kule zile nchi haziruhusu uraia pacha kwa hiyo ukiweka uraia pacha maanake unawaambia wale Watanzania kule wabakie kuwa kule na wasinufaike na hadhi maalum ambayo umeamua kuiacha na ukaamua kuchukua uraia pacha. Hicho ndio tunacho maanisha. Sasa sio suala la mvutano na serikali, ni kwamba makubaliano mwafaka wa pamoja haujafikiwa kwa hiyo sasa, serikali ikaona, kwa sababu tunahitaji mchango wa diaspora na tunahitaji kuwapa haki yao ya kunufaika na nchi yao, basi tuje na hadhi maalum ambayo sasa, aliyoko kwenye nchi inayoruhusu uraia pacha atanufaika ambaye hayu, hayuko kwenye nchi ambayo hairuhusu unayapacha naye pia atanufaika. Hi, hi, hi, hilo hasa ndio ambalo tuifanya. Kwa hiyo sio suala la, la mvutano, ni, ni how to strike a balance ili watu wote wapate msigwa. Ndoto ya kila mwanadiaspora kila raia wa Tanzania aliyo nje ya Tanzania ni kujenga kwake, apate ardhi aekeze apate nyumba na vinginevyo, ili mradi atakaporudi Tanzania anakuwa na kitu ambacho anajivunia kwamba niliposafiri nje ya nchi nilifanya kitu fulani na fulani. Hii hadhi maalum inampa hiyo fursa mtanzania aliyo nje ya nchi ambaye anataka awe na kitu cha kujivunia, ataka na atakaporudi Tanzania ama kwa familia yake, na na hasa ukiwasikiliza wanadiaspora wengi, hilo ndio kilio chao kikubwa Nataka nikuhakikishie ni, ni jambo ambalo limezingatiwa katika hadhi hii maalum, lakini kwa kuwa b ba... haijasomwa, e, nyaraka hii bado haijatolewa rasmi, basi mimi ni watake tu wasubiri, lakini ni jambo ambalo limeangaliwa kwa umakini na na na, na, na kuhakikisha kwamba watanzania walioko nje ya nchi basi waweze, e, kuwa na umiliki wa ardhi kama ni nyumba. Sasa hivi kuna mashirika mengi hapa Tanzania yanajenga nyumba, yanauza, basi na wao wawe na umiliki wa namna hiyo, lakini kwa undani hasa basi tusubiri mchakato utakapokuwa umekamilika. Uh, hili litawekwa wazi, lakini inatoa afueni, inato, inatoa dalili kwamba wanaweza kapata wanachotafuta, kilio chao kinaweza sikika kabisa kabisa. Kwanza nataka kuhakikishia hawa wanadiaspora wengi wameshajenga hapa pamoja <laughs> <laughs> <laughs> na kwamba wana uraia kwenye nchi nyingine, wengi hapa wana mashamba, wana nyumba, wana nini, na wakirudi hapa wanakuja wanakaa, lakini kwa sababu ni jambo wanataka liwepo kabisa kwenye maandishi, basi wacha tusubiri mchakato um, huu utakapokamilika, tuone sasa hii hadhi maalum imewekea utaratibu gani. Sitaki niseme leo kumaliza kabla ya muda haujafika. Hadhi maalum kwa tafsiri yangu ishaandikwa, kuna mwelekeo fulani ambao unaonekana umezungumzia vipengele kumi wanadiaspora wanavyotaka, kwa, kwa kuelewa kwangu kwamba vimeandikwa vinajulikana, serikali inajua Mchakato huu utapelekwa bungeni, ndio idhinishwa, na diaspora wahisi kwamba hii ipo kisheria, inatulinda. Itakuwa amri ya rais, nini kitakachofuatia ili wakubali kwamba kwa, kwa sheria za Tanzania hili tunazozungumzia linalindwa? Kwanza kwa mchakato huu kwa sasa unafanyika katika ngazi ya serikali na ngazi ya kiserikali, itakapokuwa imekamilika, eh, hivyo anavyokuambia, huo mwezi wa sita mwishoni, mwezi huu Uh, baada ya hapo utafanyika uchambuzi, yako mambo ambayo yatahitaji mabadiliko ya baadhi ya sheria zetu. Mmojawapo e, ndo hizo unazozitaja za ardhi za nini zote zile zitakazoguswa. Kwa hiyo yale ambayo yataonekana yanahitaji kufanyika mabadiliko kwenye sheria, basi maelekezo yatatolewa kwenda kufanya mabadiliko kwenye maeneo ambako sheria pengine e, zinahitaji kufanyiwa mabadiliko, lakini yako mambo ambayo yatakwenda moja kwa moja kwenye utekelezaji katika ngazi ya serikali, hayo na yenyewe yatakwenda moja kwa moja kwenye utekelezaji. Kwa mi nafikiri jambo muhimu hapa ni kusubiri, kwa sababu muda ambao serikali imeutoa ni mpaka mwisho wa mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Basi tusubiri muda huo wa mwisho utakapofika, and then baada ya hapo sasa itakuwa imeonekana yepia anakwenda kwenye utekelezaji moja kwa moja na yale yatakaokuwa yanahitaji mabadiliko ya, ya sheria na kanuni na taratibu mbalimbali tulizo nazo, basi yote itafanyika wakati huo. Geson Msigwa ni msemaji wa serikali ya Tanzania. Asante Msigwa. Asante sana Kenneth, nakushukuru sana. Karibu. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Hii ni Sauti ya America, VOA. Hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Mjadala unaendelea: Afrika nchi zikitaka kuachana na matumizi ya dola na kutumia sarafu zake kununua bidhaa kwingineko duniani. Je, hili litawezekana? Mwenzangu Jason Nyakunde ameandaa ripoti ifuatayo kutoka Nairobi, Kenya. Rais wa Kenya William Ruto amewataka viongozi wa Afrika kuchukua hatua za kwanza za kuachana na dola ya Marekani ili kujiunga na mfumo wa malipo barani Afrika, kurahisisha biashara barani. Dr Ruto amewataka viongozi wenzake kuwezesha benki kuu na zile za kibiashara kujiunga na mfumo wa malipo wa Pan African Payments and Settlement System PAPSS, uliozinduliwa Januari mwaka 2022. Zaidi ya asilimia 80 ya malipo ya ndani ya Afrika hupitia Ulaya au Marekani hivyo kusababisha gharama kubwa za uhamisho na kufuata sheria. Kuanzishwa kwa eneo huru la biashara la bara la Afrika au AFCFTA kumeongeza hitaji la uharaka wa miundo mbinu wezeshi ya malipo ya bara ambayo itasaidia malengo yake. PAPSS ilipitishwa Julai 2019 na wakuu wa nchi za Umoja wa Afrika ili kusaidia eneo huru la biashara la bara la Afrika. Atangumani, mtaalamu wa masuala ya uchumi nchini Tanzania, na kwanza nimemuuliza sababu ya dola ya Marekani kudumisha nguvu zake kwa miaka mingi. E, sio kwamba ilipaswa kwamba iwe ni lazima, ila mwisho wa siku ikawa ni kama utamaduni kwamba unataka kununua, basi unanunua kwa dola. Ukitaka ni kwa sababu pia na wao wakawa wameshika ile mfumo muhimu uh, E, au zile taasisi muhimu e, za kifedha kama World Bank e, ukienda huko IMF ukienda e, ukienda huko WTO, WTO e, World Trade Organization ukienda huko e, kwenye kwenye UN na kadhalika. Kwa hiyo, wakawa na sauti kubwa sana ya kusema kiasi kwamba waliweza kutengeneza sera, wakatengeneza sheria na kanuni mbalimbali ambazo zilipelekea kwamba malipo mengi e, kwa, kimataifa kufanyika kwa njia ya dola. Kwa hiyo E, ni mapinduzi ambayo yalianza kuonekana hasa baada ya vita e, vita ya pili ya dunia. Mfumo wa biashara wa ndani ya nchi za Afrika ulitengenezwa na Benki ya uagizaji wa wa nje ya Afrika au Afreximbank, na sekretarieti ya eneo huru la biashara la bara la Afrika. Mpango huu uliungwa mkono na Umoja wa Afrika na Benki Kuu ya Afrika. Akihutubia maafisa waliohudhuria mkutano wa AfCFTA mjini Nairobi, Dr. Ruto alisema Afrika inatatizika kufanya malipo ya bidhaa na huduma kutoka nchi moja hadi nyingine kwa sababu ya tofauti za sarafu na changamoto zinazosababishwa na dola. Anasema kumekuwa na utaratibu ambapo wa wafanya biashara wa Afrika wanaweza kufanya biashara kwa fedha za ndani na kisha kuachia Afreximbank kumalizia malipo yote bila kutafuta dola. Wazo hili ni wazo sahihi, ni wazo zuri, lakini ni wazo ambalo E, haliwezi kufanikiwa kirahisi, linahitaji e, muunganiko mkubwa sana e, wa nchi nyingi katika kuweza kuona kwamba wanakubaliana kwenye kutekeleza hilo, kwa sababu e, ukiangalia tokea e, mfumo huu wa, wa, wa, wa matumizi au ya sarafu ya dola kwenye nchi nyingi ni wa miongo mingi sasa. Sasa ukiangalia kwamba tuna madeni mengi katika kwa mfano nchi za Afrika madeni mengi sehemu nyingi. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba na ukiangalia e, utaratibu ambao upo au makubaliano ni kwamba ni lazima tulipe kwa njia ya dola. Nchi moja moja itakuwa ngumu kwa nchi moja moja itakuwa ngumu sana, lakini kama African Union, AU, ikiamua kusema kwamba tunasimama pamoja e, na kusema kwamba tunakuwa na sarafu hii ambayo tutakuwa tunaitumia kwa ajili ya matumizi na malipo na kadhalika, basi kutakuwa na nguvu kubwa, kwa sababu pia kuna mataifa mengine hivi sasa yanajitahidi kuweza kuona kwamba yanaondokana na mfumo wa matumizi ya dola. Ukienda kwa mfano Urusi huko, ukienda Korea, ukienda hata Afrika ya Kusini, na wenyewe pia wanapambana kuondokana na matumizi ya dola, ukienda, ukienda China. Zote hizo yako mataifa mengi sana ambayo yanataka kuondokana na, na na matumizi ya dola, yote ni kwa sababu ya kwamba kuna jambo ambalo wanajifunza hasa pale ambapo eh, Marekani ina, inaamua kuchafua hali sehemu fulani, namna ambavyo taifa linakuwa eh, linapoteza hasa katika eh, katika pesa yake. Wafanyi biashara wa Kiafrika na benki zao za ndani wanatumia benki washirika ambao kwa kawaida wapo nchini Marekani na Ulaya, hukamilisha malipo kati ya sarafu mbili za Kiafrika kwa kiasi kikubwa kwa dola na wakati mwingine euro huwa inachukua takriban siku tatu hadi tano kwa malipo kufika kwa benki ya mpokeaji pamoja na malipo katika kila hatua. Waagizaji kutoka nje kama vile wauzaji mafuta na watengenezaji bidhaa za viwandani, tangu mwaka jana, wamelalamikia kutofautiana kwa pengo la mahitaji na usambazaji wa dola za Marekani na kuwafanya wanunue kwa makundi na viwango zaidi ya kiwango rasmi. Chama cha wazalishaji cha Kenya, kwa mfano, mwaka jana kilisema mzozo wa dola ulidhoofisha uhusiano na usambazaji bidhaa. Wakati ushindani wa mali ghafi uliongezeka kutokana na kuongezeka kwa mahitaji huku kukiwa na vikwazo vya ugavi. Unakuja kugundua kwamba katika nchi zetu za kiafrika bado hatuna ile ile ile nguvu ya kusema kwamba tunafanya maamuzi ya pamoja, yani ile kwamba hata ukiita kikao cha cha AU ni ngumu sana kuweza kuwaona e, viongozi wote wakuu wa nchi, yani hata ile kudharauliana tu. Eh, kwamba wameitwa marais lakini anamtuma waziri wa mambo ya nje, nenda kaniwakilishe, lakini wakiitwa pale Marekani labda na, na, na, na, na, na, na, na Biden wote wanaenda, lakini wao kuitana kwa pamoja kuzungumza mambo yao kwa pamoja eh, bado imekuwa ni shida kubwa sana. Kwa hiyo ninachoamini kwamba kinaweza kufanyika ni kwamba, eh, ni kuweza kuona labda kuanza kutumia eh, zile niseme eh, ule uchumi wa kikanda wa kuweza kuona kwamba namna gani kwa mfano East Africa eh, au labda SADC, au eh, ukanda fulani wakaweza kuona kwamba namna gani ya kujiestablish, ya kuona kwamba namna gani ambavyo eh, wanaweza kuwa na sarafu moja ambayo watakuwa wanaitumia kwa ajili eh, ya, ya kibiashara na mikataba mingine ya kimataifa kwa sababu Ee, ukiangalia nchi zozote zile ambazo zina nguvu kiuchumi ee, ukienda cha kwanza unakuta wana sarafu ambayo ina nguvu kwenye, kwenye uchumi wa dunia ee, uende Uingereza wa, uende nchi za za, za, za, za magharibi, tunazungumzia nchi za Ulaya hapo, wana pesa yao, wana euro ndio ee, maana wao wana nguvu kiuchumi. Ukienda Marekani wana dola yao, ukienda China wana yuani yao na ndio maana wana nguvu kiuchumi na wanajivunia kutumia pesa hiyo e, na, wa, na na pesa hiyo inakuwa na thamani kwenye soko la dunia. Lakini kama sisi tukienda vipande vipande namna hii kwamba Kenya na ya kwake, Tanzania na ya kwake, Afrika ya kusini na kwake, Ethiopia huko na wengine wote e, maana yake ni kwamba hatutaweza kuwa na nguvu sana kwenye uchumi. Lakini kama tukiweza e, kuwa na pesa yetu basi tutakuwa na nguvu kubwa kiuchumi, tutakuwa na uwezo wa kuweza e, kufanya maamuzi yetu kiuchumi, lakini vile vile e, tutaweza wa kuona namna gani ambavyo e, tunaweza kuona sisi pia na, na, na, na, na benki yetu ya, kama, kama yalivyo mataifa mengine wana benki zao ambazo zinakuwa na nguvu. Tukawa na benki ya Afrika ambayo ina pesa yetu ambayo inakuwa na nguvu kubwa, pengine hata malipo mengine yote ambayo anataka kufanyika ndani ya nchi za Afrika zika inapita katika benki hiyo, kwa hiyo tukawa na uwezo mkubwa ambao unaweza ukasaidia nchi za Afrika kuweza kuondokana na, na utegemezi na kuondokana na umaskini ambao bado unaendelea kunyemelea kwa kasi kubwa katika nchi zetu za Afrika. Hali imesalia chini ya shinikizo la kudumu kutoka kwa dola ya Marekani kutokana na mahitaji makubwa kuliko usambazaji katika mazingira ya mfumuko wa bei wa juu ambayo yamewafanya wawekezaji kuhamisha mali zao hadi mahali salama. Hii imesababisha sarafu ya Kenya kupoteza takriban asilimia 12.1 ya thamani yake tangu mwanzoni mwa mwaka na kubadilishwa kwa takriban shilingi 138 na kwa dola. Hiyo imesababisha bei kuongezeka kwa bidhaa muhimu kama vile mafuta na malighafi kwa ajili ya kutumiwa viwandani. Taarifa ya Jason Nyakundi inakamilisha kwa undani mwelekezi amekuwa Saida Hamdun. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Hii ni sauti ya Amerika. VOA.