Kutoka studio 15, hii ni VOA Express, barabara kabisa. Msikilizaji wetu hujakosea. Hewani ni matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hapa ni saa tatu na nusu asubuhi Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki, tisa na nusu alasiri Afrika ya Kati studio. Leo siku ya Ijumaa, siku ya furaha dei Uh, jina langu naitwa Patrick Ndwima, lakini vile vile nipo na mwenzangu hapa uh, naomba ajitambulishe. Ulijuaje hii inakuwa ya furaha de? Kawaida ndio, uh, siku ya Ijumaa anasema ni siku ya furaha de, lakini ndio hivo. <laughs> uh, inakuwa, na kazi nyingi <laughs> uh, ushagundua inakuwa na kazi nyingi, lakini uh, uh, unaombwa uh, uh, baada ya kufanya kazi kwa wiki nzima um, angalau uta, utazame kitu ambacho unaweza kukufurahisha uh, siku ya Ijumaa. Mm -hmm. Kuendelea mpaka Jumamosi. Kenneth Bwire jina la kwangu, amekataa kunitambulisha, sasa nitafanyaje? Inabidi tu. Haya, amemsikia Kenneth. Kenneth. Leo uh, express kama kawaida kwa ajili ya vijana na wanawake. Tuna mambo mengi kuhusu vijana tukianzia mm, Kenya kuna vipaji; wale ambao wana vipaji kuna wanasema kipaji talanta, kipaji talanta. Eh, kwamba wewe kile kipaji ulicho nacho inaweza kuwa ni hela. Uhum, usisubiri kwamba vitabu vitakupa ajira yani, usisome uweke shahada na nini halafu ndio ukaajiriwe. Yaani, inaweza kuwa tu yani, kutembea tu iwe ni talanta uhum, ama namna unavyogombana na watu <laughs> <Kugombana laughs> Kumbuka kuna, kuna, kuna video ile ya mwanamke ambaye amekuwa tu akitembea akipiga kelele tu uh, alafu anaelewa anapata, ana, ana, hela siku hizi Haya uh, na huko Tanzania kutakuwa na masuala kama hayo hayo, namna uh, mm, elimu inaweza ku ikawapa fursa yani, itengenezwe elimu ambayo inaweza kuwapa fursa uh, vijana kupata ajira uh, kiurahisi. tutaongea na mmoja wa viongozi vijana huko Arusha mm. uh, ni wakati Tanzania mjadala kuhusu kupitia uh, sera ya elimu ya mwaka elfu mbili kumi na nne na mitala yake, mjadala unaendelea huko Tanzania. alafu ndugu yetu Collins Adede atakuwa akitupambia Express na masuala ya spoti pamoja na burudani, atatuambia kwamba kuna watu wanakwenda Itali kutengeneza hela, hawa ni wanariadha mm. na mambo mengine ya soka, tutaungana naye Liberty Adili, lakini vilevile tutakuwa na masuala ya jicho letu, tutasikia ushauri hasa kwa wazazi wakati huu. Uh, wanafunzi wanaelekea uh, likizoni. Itakuwa ni huko Tanzania, tunaungana naye Lucy Patrick. Ni baadhi ya mambo ambayo tumekuandalia leo kwenye Express. Tuanzia Kenya tuende huko. Nikiwa mdogo nilikuwa na charaza viboko sana kwa kupiga kelele darasani mm -hmm. hata na wewe, kiboko nilichapwa, kiboko kabisa, vya kelele kabisa, vya kutosha ku, unaandikwa kelele, lakini ulijua kwamba hiyo kelele ni utapiga <laughs> kwenye mikrofoni hii kupela <laughs> inakuwa kipaji <laughs> Hebu tueleze, tusikie, sasa. Kenya, kuna mpango wa waziri wa masuala ya vijana na, na spoti Ababu na Mwamba alizindua kitu kinaitwa Talanta Hela, yaani kipaji ambacho unacho wewe Patrick, kisizimwe hicho, kipaji kinaweza kuwa ni hela. Kama wewe ni mtu wa kupiga dansi pale kijijini, jirekodi tu, alafu ikwende mahali, huenda ikakupa hela lakini um, imejaribu kumtafuta akaniambia amekuwa um, busy kidogo. Anasema hivyo kutumia neno la Kiingereza, amekuwa na mambo mengine mengi. Nikazungumza na mwandishi wa habari Were Mhusia ambaye anafahamu zaidi kuhusu Italanta Hela inakwendaje. Were ni sanaa, kuna wachezaji uh, kuna waimbaji, kuna wale ambao pia vilevile vile ni wanasarakasi. Kwa hiyo ni katika harakati za kutap eh, vipaji ama kunasa vipaji ama kutambua Aa, neno neno neno kamili ni kutambua vipaji aa, ambavyo vipo na labda pengine havijatambulishwa rasmi. Kwa hiyo popote mtu aa, alipo ama aliko katika Jamhuri ya Kenya, utakuwa na kila sababu ya kutumia simu yako ama um, chombo chochote kile ambacho ni cha kidijitali kwa ajili ya kujirekodi kile ambacho unakifanya, iwe ni kama ni riadha, iwe ni kama ni kucheza Uh, badminton, iwe ni katika kucheza basketball iwe ni kandanda. Wewe ni mwanamziki bado hujachipuka ujapewa ujia, ujia, ama nafasi ya kuweza kuonekana, uh, unajirekodi chochote kile ambacho una, una, umejaliwa kwalo kwa maana ya kipaji na unatuma kwenye anwani fulani kwenye tuvuti husika ambayo ipo chini ya wizara ya michezo, na from there sasa kuna wale ambao ni mascout wale ambao wametuikwa majukumu kwa ajili ya kuidentify ama kutambua kipaji ambacho kwa hakika kinaonekana kwamba ni, ni bora, na kisha unanaswa huko ulipo eh, kuletwa kwenye maeneo husika kwa ajili ya kuboresha ah, kipaji hicho. Unajua uh, Patrick, kitu kama hiki ninapomsikiliza wele, namwona mu, na kama msanii Diamond Platnumz chini ya wasafi lebo yake ile anatafuta vipaji, wakuja wanaimba, wanachipuka akina Mbosso, akina nani, umeona na hela zinatengenezwa. Hebu fafanua zaidi, Were, namna hapa pesa zinapatikana, sio vizuri vipaji kupotea. Jakaja sasa akasema talanta hela, maana yake kubwa sana talanta iwe iwena iwe uh, ni kitu chenye faida kwa mhusika mkuu, kwa maana mchezaji ama msanii, yaani kipaji chake ikiwe ni utajiri, utajiri wake, kama anavyofanya wakina Leonardo DiCaprio. Alimfananisha pia Diamond wa Tanzania, mbona afaidi pakubwa. Tunamzungumzia wakina Omanyala na kadhalika. Kwa hiyo inawezekana talanta iwe ni njia mojawapo ya wa mtu kupata mafanikio maishani kwa maana ya fedha na maendeleo mengine mengi. Ni kuingizwa kwenye akademi kwa ajili ya kukuzwa, na katika kukuzwa unapewa njia rahisi ya kupata zile eh, maeneo husika ambapo utakwenda ku, eh, ku, kuji, kujiendeleza zaidi eh, kama ni studios, wana njia zao wenyewe. Kama ni michezo kama futboli kandanda, wanakutafutia kilabu uingie kama ni filepa ama gormahia. Unapocheza unalipo, lakini inakuwa ni macho ya serikali kuhakikisha kuona kwa kwamba umepiga hatua, hata kama ni kupata scholarship nje ya nchi. Serikali ina uwezo mkubwa, lakini unajua Patrick, kuna mtu ashafika mahakamani, amepiga hii marufuku, hii imesitishwa isitekelezwe. <laughs> <laughs> <laughs> Wakenya wachelewi basi. <laughs> Uh, pumzika kidogo na kibao hiki cha mziki afu tuendelee na masuala mengine ya elimu huko Tanzania. wimbo mm -hmm. Murua kabisa, fudo tuwa, yani, unanipa wazimu na kupenda mpaka hey, hey. Napata wazimu wimbo hey, wa Element LA akishirikiana na Rose Kana na Bruce Melody food, food? maanake ni kama vile Crazy of, <laughs> Crazy of you. Umenifanya niwe na wazimu, mapenzi haya. Basi, kama nilivyotokeza huko Tanzania wakati mjadala unaendelea kuhusu kupitia sera ilimu, ya elimu ya mwaka 2018 na mitaala yake ni kwamba vijana nao wana yale ya kupendekeza uh, lakini kabla ya mapendekezo nilizungumza uh, na Ayala, Ayana Albert kutoka kule Arusha. Yeye ni moja kati ya viongozi wa vijana kule Tanzania. Kwanza nilitaka kujua yeye kile ambacho anakiona kama vile mapungufu upande wa elimu ya Tanzania wakati huu ni eh, mapungufu gani? Kwanza kabisa, elimu yetu imekaa katika namna ambayo haituandai sisi katika soko la ajira Nikisema hivyo tunakuwa mara nyingi tunakaririshwa, mambo tunajifunza vitu ambavyo haviko relevant na na na dunia ya sasa. Na nikisema dunia ya sasa, sasa ni dunia ishirini na moja. Ujuzi wa karne ya ishirini na moja kwao. So, changamoto imekuwa kwamba elimu za shule hazituandai kutokana na uhitaji wa soko la ajira haya mapungufu. Elimu haiwaandai vijana ili waweze kuwa na ushindani kwenye soko la ajira. Sasa, Ayana Albert, wewe unapendekeza nini iwapo serikali itakuomba utoe mapendekezo, unapendekeza nini? Kwanza kabisa nikipendekeza tuweze kujifunza au kuweza kuadapta kutokana na sambamba na ujuzi wa karne ya ishirini na moja. Na ujuzi wa karne ya ishirini na moja zinatutaka sisi kuwa critical thinker, watu ambao tunaweza kufikiri kwa kina zaidi, lakini tuwe wabunifu na pia uh, umuhimu wa wanasema mambo ya IT au information literacy ni vizuri pia, uh, vijana wetu au sisi vijana tukatengenezewa elimu ambayo itajikita katika kutusaidia kuelewa mambo ya ya kiteknolojia na pia kurudi kwenye ubunifu. Kuna fursa nyingi sana kama vijana, mfano tulikuwa tunaona hivi karibuni vijana fulani waliweza kutumia plastic kutengeneza kutengeneza vitu kama viti, kutengeneza vitu kama makabati. Kwa hiyo elimu za shuleni zingekuwa zinatuweza kutuandaa sisi kuwa wabunifu, tungekuwa hatuna haja ya kukimbizana katika ofisi mbalimbali kuweza kuomba ajira. Ayana Albert kutoka kule Arusha amesikia tengeneza elimu mm -hmm kwa vijana ambayo inawapa uh, uwezo wa kuwa wabunifu mm -hmm, lakini teknolojia zaidi, mambo ya dijitali elimu ambayo inaendana na ulimwengu wa kisasa karne ya ishirini na moja. Mm. Okay. Ulikuwa unasubiri nta kusema nini? Umeshaelewa. Okay. Basi twende kwenye habari za dunia. White House iko tayari kufanya mazungumzo na Russia bila masharti yoyote kuhusu mfumo wa siku za usoni wa udhibiti wa silaha za nyuklia hata kama inaweka hatua za kukabiliana na uamuzi wa Rais wa Russia Vladimir Putin wa kusitisha mkataba wa mwisho wa udhibiti wa silaha za nyuklia kati ya nchi hizo mbili. Mshauri wa usalama wa kitaifa White House Jake Sullivan ataweka wazi matakwa ya utawala wa Biden ya mazungumzo juu ya kujenga mfumo mpya wakati wa hotuba yake kwenye jumuiya ya kudhibiti silaha siku ya Ijumaa, kulingana na maafisa wawili wakuu wa utawala ambao walipitia hotuba hiyo kwa sharti la kutojulikana. Na pande zinazohasimiana nchini Sudani zilipambana katika mji mkuu usiku kucha mpaka Ijumaa asubuhi baada ya mazungumzo yaliyolenga kudumisha sitisho la mapigano na kupunguza mzozo wa kibinadamu kukwama na kusababisha Marekani kuweka vikwazo Wakazi wa Khartum na mji jirani wa Omdurman walisema jeshi limeanza tena mashambulizi ya anga na lilikuwa likitumia mizinga zaidi, huku mapigano hayo yakiendelea, lakini bila dalili yoyote kwamba adui yake ataondoka katika mitaa ya mji huo na nyumba ambazo wanazikalia. Senegal linajiandaa kwa siku ya pili ya machafuko leo Ijumaa, baada ya hukumu ya kifungo cha kiongozi wa upinzani wa Osman Sonko na kupelekea kwa moja ya siku mbaya sana za ghasia katika kumbukumbu kumbu za hivi karibuni. Watu tisa wameuawa katika makabiliano kati ya polisi wa kutuliza ghasia na wafuasi wa Sonko siku ya Alhamisi, baada ya mgombea huyo wa urais kuhukumiwa kifungo cha miaka miwili kwa ufisadi wa vijana, uamuzi ambao unatia dosari nafasi yake ya kuwania urais mwaka ujao, na upinzano unasema kuwa kuna ushawishi wa kisiasa katika kesi yake. Gambia imeajiri kampuni ya mawakili ya Marekani kuangalia hatua za kisheria baada ya uchunguzi unaoungwa mkono na serikali kubaini kuwa dawa zilizokuwa na sumu kutoka India zina uwezekano mkubwa wa kusababisha vifo vya watoto mwaka jana. Waziri wa sheria aliyeambia shirika la habari la Reuters takriban watoto sabini nchini Gambia, wengi wao wakiwa chini ya miaka mitano, walifariki kutokana na matatizo ya hafla ya figo kati ya Juni na Oktoba. Muziki utuliza sauti za kina mama wawili, uh, maanake mm. Zinasisimua huyu Yemi Alade kutoka kule Nigeria na Angelique Kidjo kutoka kule Benin, mm. Uh, Kidjo ni gwiji kabisa katika muziki huu uh, ambao wanazingatia wana, wana, yani wanaimba katika lugha kwanza ya asili ya nyumbani. Unajua mi sijui wanazungumzia nini lakini nimejipata na atikisa kichwa, ukisikia tu sauti na inakusisimua tu na unaanza kudansi. VOA Express, msikilizaji 15 hivi igonge pale saa 11 saa za Afrika Mashariki, hapa tutakuwa tunagonga saa 4 sio? Bila shaka tugonge na wapi? Tunakwenda Tanzania, tunaungana naye Lucy Patrick. Uh, wakati uh, wanafunzi wanaelekea likizo mm-hmm. basi kuna mambo ambayo wazazi wanaombwa kuzingatia upande wa malezi. Lucy Patrick aongea na Salome Mfongo, huyu ni mshauri lakini vilevile mwalimu, anawaambia wazazi mambo ambayo wanaweza kuzingatia katika malezi, hasa wakati huu shule zimefunga na wanafunzi wamekwenda likizo. Cha kwanza kabisa ni kuhakikisha kwamba msimu huu wa likizo za shule za watoto anakuwa na muda na watoto. Muda huu ni vizuri kama walikuwa wanawapatia muda watoto, waongeze hata kidogo ule muda, kwa sababu watoto wanakuwepo na wangependa kuhusiana na wazazi na walezi wao kwa kiasi kikubwa, tofauti na vile ambavyo walikuwa wana zile ratiba za shule. Ehe, mtoto alikuwa muda wote katika shule za boarding huko na sasa hivi amerudi nyumbani. Kwa hiyo lazima mzazi au mlezi atoe muda wa kutosha ili kuendelea kuhusiana na mtoto, kuweka ukaribu zaidi, kujifunza zaidi kwa mtoto kumfunza mtoto na mtoto naye apate kujifunza kupitia kwa mzazi. Na kitu kingine cha pili, ningependa kusema kwamba kitu ambacho wazazi wanapaswa kufanya ni tathmini ya malezi. Kwa hiyo zile tathmini ambazo zimetolewa kwenye ripoti ni vizuri zaidi mzazi kipindi hiki cha likizo akaziangalia kwa jicho kubwa sana, ili sasa kuweza kuleta muunganiko wa yale ya shuleni na haya ya nyumbani. Kitu kingine ambacho mzazi na mlezi anapaswa kufanya msimu huu wa likizo za shule za watoto ni kurekebisha na kuboresha. Sasa unarekebisha nini? Kama ambavyo nimesema, ukitumia milango yako ya fahamu utaweza kufahamu vitu vingi sana kupitia mtoto wako utajua kwenye upungufu ni wapi, ambapo bado utakonekti na zile ripoti ambazo umezipata shuleni, halafu utaangalia na namna ambavyo anaishi nyumbani. Wazazi wakitoa muda wa kukaa na watoto wataweza kuviona vile vitu kama ni vizuri basi, wataviendeleza na kuvipongeza, na kama ni vibaya basi, watarekebisha ama kuboresha zaidi. Kingine ni kupumzika, kuhakikisha kwamba watoto wanapata muda wa kupumzika. Ukiangazia swala so zima la lishe, mara nyingi tunaona wale watoto ambao wanasoma shule za bweni, kupata mchanganyiko wa chakula kidogo, huwa inakuwa ni ngumu. Unawaambiaje wazazi katika swala so zima la kuzingatia lishe katika msimu huu wa likizo? chakula hapa aa, ni muhimu zaidi, ni kitu ambacho kinatakiwa kuzingatiwa sana msimu huu wa likizo, hasa kwa watoto ambao walikuwa boarding tunafahamu vyakula vya boarding kwa shule baadhi. E, unakuta watoto wamekula vyakula vya aina moja kwa muda mrefu sana. Sasa huu ni wakati watoto wanahitaji kupata lishe nzuri anapokuwa nyumbani. Kuna wazazi kuna walezi ambao huwa hawana muda wa kufuatilia hata watoto wanakulaje, na niwakumbushe tu wazazi, unapozungumza kuimarisha uh, mwili na akili ya mtoto, basi jua chakula kina play sehemu kubwa sana. Patrick, lakini usisahau kiboko hata hivi vitabu vya dini pia vinataja kiboko. Usilete mambo ya kiboko, hata hivi vitabu vya dini vinazungumzia kiboko, wa yeah. yeah. vina kiboko. <laughs> unakitumia kwa sababu maalum si utumie kuhangaisha. Hapana, tumia kwa kuleta nidhamu, yaani zungumza lakini pia mjadala. Basi umekubali mjadala lakini muziki wa leo tunaungana naye Nasha Travis na wimbo wake wawili, Twende. <music> Travis wawili wanapendana na amefanya chaguo zuri kabisa. Unajua mwelekezo wetu ametuchagulia. Umegundua kitu kimoja, katika nyumba zote zimeimba mm -hmm. Nyingi zimetungwa na warembo, umegundua hilo. Hata ule... sauti za kiki hata ule wafudo tu au ule huyo. Acha naye wewe, sijui <laughs> zile zile, nimesema nyingi, sio zote. <laughs> sio zote, <laughs> sio zote. <laughs> Eh, Adede hey! Vipi? Poa sana. una nia gani na producer leo? Ah, sina nia, yote ni mtu mungwana sana. Anaita Saida Hamdun, salamu zimemfikia. <laughs> Haya, sawa, unakula mnazi ukwaju viazi bwana. Hizo vitu na vimisi sana nilipokuwa Mombasa. Jameni, sijui nirudi lini, mm Ma, ma, masaa ya ukwaju na viazi karai bajia bajia, mm, na chai ya mkandaa ya kahawa kahawa tungu tamu, masaa yake ndo haya. Nasikia Patrick anaumia, wengine breakfast hatujapata. Ibati hatujapata breakfast. Tafadhali tuambie umetuandalia nini leo upande wa michezo na burudani. Haya, <laughs> mashindano ya riadha ya Diamond League yanaingia mkondo wake wa tatu hii leo huko Italia, baada ya kukamilika yale ya Rabat, Moroko, barani Afrika. Wanariadha mbalimbali wakiwemo kutoka mataifa ya Afrika Mashariki wanaingia uwanjani pale Golden Gala kushiriki fainali mbalimbali za riadha na michezo ya uwanjani. Wanariadha wa Kenya, ambayo ni mwanariadha mwenye kasi sana, Ferdinand Omanyala atakuwa anapambana na akani simbine wa afrika kusini na fred kali katika riadha za mita mia moja kwa wanaume omanyala atakuwa anatafuta kulipiza kisasi baada ya kali kumshinda ijumaa iliyopita katika riadha za rabat wengine ni pamoja na faith kipyegon ambaye ta-anakuwa anazitimka atakuwa, kwenye elfu moja mia tano naye mary mora akijaribu kuendeleza ukwasi wake katika mita mia nane kwenye soka soka, ligi ya Kenya inafikia ukingoni mwake na viongozi wa ligi hiyo Taska wana mechi hapo kesho dhidi ya wazito wa wa FC Nairobi. Vijana wa Mombasa Bandari FC watachuana na Sofapaka. FC Leopards wanaoshikilia nafasi ya saba kwenye jadwali hiyo wakiwa na alama 48, watakuwa wanapiga derby nyingine ya magharibi watakapokutana na Vihiga Bullets. Nayo Gor Mahia wapambane na wanajeshi Ulinzi. Kumekuwa na lalama zawadi ambayo watakayoipata mshindi wa ligi wakisema ni shilingi milioni moja za Kenya. Wanasema ni zawad, zawadi ndogo sana, lakini waziri wa, wa michezo Ababu Namwamba pamoja na mwenyekiti wa shirikisho la soka Kenya eh, eh, Nick Mwendo wanasema msimu ujao watakuwa wamepata wafadhili zaidi, mechi zitaonyeshwa kwenye TV na sasa kutakuwepo na donge nono la wachezaji, la wachezaji na kwa wale ambao watakaoshinda kombe eh, unajua uwezi linganisha na vile inavyofanya katika huko Uingereza, lakini jirani hapa... Yanga ambao bado wanacheza Champions League ya Africa wamewasili Algeria salama. Nikiangalia kwenye ukurasa wao wa Facebook wameweka video wakisema wametua salama kushiriki mechi yao dhidi ya USM Aga, mechi ambayo itakuwa inapigwa siku ya Jumaapili tarehe nne hii, itakuwa ni mechi ya mkondo wa pili baada ya mkondo wa kwanza Yanga kupigwa moja sufuri na kuzua eh, mjadala mrefu sana ikiwemo katika eh, ofisi za VOA ambapo kuna wa tashi wa Yanga na Simba wanatafutana mpaka hata kwenye mitandao. Mechi ikiwa ni kwamba Yanga hawa, wa, wa, Simba hawako kwenye Champions League, lakini wanapiga kelele. Nani hao? <laughs> kuna wengi tu naweza kutolea orodha lakini sitaki ku, ku, kuwasema <laughs> haya. Uh, tukimalizia na Yanga, so ni kwamba lidede, hey, seme uh, seme uh, uh, ni kwamba nahodha uh, uh, uh, wa timu hiyo ameondoa hofu ya mashabiki. Anasema watarudi nyumbani na kombe. Sikiliza, tuseme tusande <laughs> ni Simba na Yanga ni wameandamana na mpishi wao, vyakula vya Kitanzania, hakuna kula vyakula vya kule, wachezaji wapate tabu. What? Yani, nuksi zote wanajaribu kila wawezalo wazuie wa eti, na waganga <laughs> wa kienyeji kutoka DRC wakuzuia mvua. Nafikiria yale atakuwa iko katika hali <laughs> nzuri ya kutafuta bao, na hii ni mechi ambayo lazima washinde kama wanataka kuendelea na matumaini kweli kuna matumaini kwani, uh, kila kila jambo kila, kila, linawezekana, bwana. Mpira udunda dakika tisini tu. Kwenye burudani tumalizie na huko, ni kwamba hakuna kubwa linalofanyika katika, uh, pwani ya Kenya, lakini wengi watakuwa wanafuatilia fainali ya FA kati ya Manchester City na Manchester United, timu ambazo zina wafuasi wengi sana, eh, katika kanda ya Afrika Mashariki. Najua Kenneth pia itakuwa yuko pale, hata kosa kuchelewa na nyinyi watashi wawili ndani ya studio, ndio maana akijaribu kutetea Manchester, lakini najua hapo hamna lolote, anaweza anaweza na-namtakia, namtakia ujamaa ushindi kwa sababu, sikiliza sikiliza, namtakia ujamaa, subiri nam kutakia huyu Patrick Ndu Imana ushindi na Manchester United, kwa sababu kuna kombe linaitwa Community Shield. Arsenal sitaki icheze hiyo kitu. Kila timu inayocheza Community Shield msimu ukianza, ikishinda matatizo huingia, unajua hivyo tos. tusubiri matokeo kesho, tusubiri matokeo aya ya Afrika. Haya basi, basi swali la leo mm, uh, nini matarajio yako baada ya kikosi cha Afrika Mashariki kuongezwa muda. DRC huyu kadi Lutumba anasema kuwaongezea muda ilikuwa ni kuwapatia M23 nguvu ya kusalia nchini mwetu, kwani East African Community na M23 hakuna tofauti. Itakuwa vigumu kwao kuondoka uh, nchini DRC. John Mugisho Pascal anasema hakuna kitakachotokea labda usaliti tu. Um, Umoja wa Mataifa umeshindwa kabisa, alafu serikali na inacheka tu na ESC haina tofauti na M23. Maoni na tatu maoni yake pasi yao hayo. Emile Mwewa yanasema tunangoja kugawa kwa, kugawiwa, kugawa kwa inchi ili kila pande jitegemee na kujipigania huyu mm -mm. ni Emil Mwewe anasema yeye ni mkazi wa Lubumbashi. Timoth Ngaira anatoka Kitale, Kenya, anasema bila shaka kutakuwa na mafanikio baada ya wao kuafiki katika malengo yao kwamba watafanya mazungumzo na kusaidia DRC. Bernard Orina Ombega anasema wazidi kutekeleza wajibu wao na kuimarisha usalama. Mangala Asumani Joseph Mangala anasema yeye yuko wa Misisi tarafani Fizi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Hakuna DRC bila Bunagana na Masisi kwa jumla. Hapo tunasubiri hotuba ya maneno ya Rais Tshisekedi kuhusu muungano wa DRC kwa jumla na kupewa haki ya uchaguzi kwa raia wa, pan, wa, pende, wa pande zote nne za Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, la sivyo serikali iwajibike kuhakikisha kwamba raia wanalindwa kasongo mulumbula philip anasema anaomba kikosi cha afrika mashariki waondoke nchini mwetu waondoke wa kongo tumalize na gideon msondo ambaye anasema mimi sitarajii chochote kutoka sehemu hiyo uh, hasa kutoka kwa vikosi vya eac lakini ana hofu kwamba eac huenda inasaidia zaidi nchi isiweze kugawanyika basi ni maoni ya wasikilizaji wetu kuhusu swali la leo ambalo ilikuwa linahusu kuongezewa muda kwa kikosi cha Afrika Mashariki kule DRC. Uh, tuwashukuru wote. Uh, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun, studio Patrick na Kenneth. Tunawageni tukiwatakia jioni njema na kuanza vizuri weekend <mulia>