Uh, ujambo msikilizaji wetu popote unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo haya ya jioni leo tarehe 2 Juni mwaka wa 2023. Jinalangu ni d na mimi ni Sandei Shomari. Tunasikia kupitia Radio Free Africa, RFA, ambayo inasikia kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafi mafupi, na matangazo haya pia inasikia kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya. Pia tunapatikana kwenye mtandao wetu wa ww voa swahilicom. Karibuni. Leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama kawaida, tunakuwa na mjadala wa livetok na livetok leo. Tunaangazia mzozo wa Sudani unaozidi kuwa mbaya. Nini njia bora ya kukomesha mzozo huo kule Sudan? Mimi naweza nikasema kwamba pale viongozi hasa hasa rais wa huko Sudan icisha vikao ili ya kwamba wajadili ili kukomesha hizo vita, maana na watu wanauawa sana, raia wanahangaika. Na katika habari nyingine, Marekani inasema iko tayari kufanya mazungumzo na Rusia bila masharti yoyote kuhusu mfumo wa udhibiti wa silaha za nyuklia. Basi tunakuomba msikilizaji wetu ujumuike nasi hadi mwisho wa kipindi, lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Pande zinazohasimiana nchini Sudan zilipambana katika mji mkuu siku kucha mpaka Ijumaa asubuhi ya leo, baada ya mazungumzo yaliyolenga kudumisha sitisho la mapigano na kupunguza mzozo wa kibinadamu kushindikana na kusababisha Marekani kuweka vikwazo. Wakazi wa Khartoum na mji jirani wa Omdurman walisema jeshi limeanza tena mashambulizi ya anga na lilikuwa likitumia mizinga zaidi, huku mapigano hayo yakiendelea lakini bila dalili yoyote kwamba adui yake ataondoka katika mitaa ya mji huo na nyumba ambazo wanazikalia. Vita vya wiki saba kati ya jeshi na vikosi vya RSF vimeharibu sehemu za katikati mwa jiji la Khartum na kutishia ukosefu wa utulivu katika eneo kubwa zaidi na kuwafanya watu milioni moja nukta mbili kukosa makazi ndani ya Sudan na wengine laki nne katika mataifa jirani. Senegal lilijiandaa kwa siku ya pili ya machafuko hii leo baada ya hukumu ya kifungo kwa kiongozi wa upinzani Usman Sonko na kupelekea kwa moja ya siku mbaya sana ya ghasia katika kumbukumbu za hivi karibuni nchini humo. Watu tisa waliuawa katika makabiliano kati ya polisi wa kutuliza ghasia na wafuasi wa Sonko siku ya Alhamisi baada ya mgombea huyo wa urais kuhukumiwa kifungo cha miaka miwili jela kwa ufisadi wa vijana, uamuzi ambao anatia dosari nafasi yake ya kuwania urais mwaka ujao na upinzani wanasema kuwa kuna ushawishi wa kisiasa chuo kikuu cha sheikh anta diop katika mji mkuu wa dakar kimekuwa kitovu cha ghasia huku waandamanaji wakichoma wa mabasi na kuwarushia mawe polisi wa kutuliza ghasia ambao walijibu kwa kurusha mabomu ya kutoa machozi Mapema leo Ijumaa, vikosi vya usalama vilishika doria katika mitaa tulivu ya Dakar ambayo ilikuwa imetapakaa matairi yaliochoma moto, mawe na vyoo vilivyovunjika, na kukiwa na makazi na biashara zilizoharibika, makundi makubwa ya wanafunzi yalitolewa nje ya chuo kikuu wakiwa na vitu vyao. Gambia imeajiri kampuni ya mawakili ya Marekani kuangalia hatua za kisheria baada ya uchunguzi unaoungwa mkono na serikali kubaini kuwa dawa zilizokuwa na sumu kutoka India zina uwezekano mkubwa kwamba zilisababisha vifo vya watoto mwaka jana. Waziri wa sheria aliyeambia Reuters takriban watoto sabini nchini Gambia, wengi wao wakiwa chini ya miaka mitano, walifariki dunia kutokana na matatizo ya ghafla ya figo kati ya Juni na Oktoba. Madaktari wa nchini humo walishuku dawa za kikohozi zilizoagizwa kutoka India ndizo zilizosababisha hali hiyo. Reuters iliripoti mapema mwaka huu, na vipimo vya shirika la afya ulimwenguni WHO vilithibitisha kuwepo kwa sumu hatari, na hivyo kusababisha msako wa kimataifa wa dawa zenye matatizo. Waziri wa sheria wa Gambia, Dauda Jalo, aliambia shirika la habari la Reuters kuwa hatua za kisheria ni njia mojawapo inayofikiriwa na serikali, ishara ya kwanza ya uwezekano wa kesi za kimataifa kuhusu vifo hivyo jalo hakusema hata hivyo ni nani angelengwa katika kesi zinazowezekana za kisheria au kutaja kampuni ya mawakili iliyoajiriwa ili kusaidia naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc white house imesema si iko tayari kufanya mazungumzo na russia bila masharti yoyote kuhusu mfumo wa udhibiti wa silaha za nyuklia katika siku za usoni hata kama inaweka hatua za kukabiliana na uamuzi wa Rusia wa Rais Vladimir Putin wa kusitisha mkataba wa mwisho wa udhibiti wa silaha za nyuklia kati ya nchi hizo mbili. Mshauri wa usalama wa kitaifa White House Jake Sullivan ataweka wazi matakwa ya utawala wa Rais Biden ya mazungumzo juu ya kujenga mfumo mpya wakati wa hotuba yake kwenye jumuiya ya kudhibiti silaha hii leo Ijumaa, kulingana na maafisa wawili wakuu wa utawala ambao walipitia hotuba hiyo kwa sharti la kuto kujulikana. Putin alitangaza mwezi Februari kuwa anasitisha ushirikiano wa Rusia na masharti ya mkataba mpya wa START kwa ajili ya ukaguzi wa silaha za nyuklia na makombora, huku ukiwa na mivutano mikubwa kati ya Washington na Moscow kuhusu uvamizi unaoendelea wa Rusia nchini Ukraine. Hata hivyo, Rusia ilisema itaheshimu kanuni za mkataba huo kuhusu silaha za nyuklia. Rais Joe Biden anatazamiwa kutia saini sheria ijulikanayo kama Fiscal Responsibility Act, sheria ambayo inazuia ukomo wa ukopaji wa serikali ya Marekani hadi Januari elfu mbili na ishirini na tano na kuepusha uwezekano kutokea janga katika majukumu ya kifedha ya Marekani. Anatarajiwa kutoa maoni yake juu ya kupitishwa kwa sheria hiyo leo jioni. Bunge la Senate na Marekani ilipiga kura Alhamisi usiku kwa kura 63 kwa 36 kuunga mkono hatua hiyo. Maseneta wa chama cha Democratic John Fetterman, Elizabeth Warren na Ed Markey, Jeff Merkley na Bernie Sanders ambaye ni seneta asiyefungamana na chama chochote, lakini anashirikiana kwenye vikao na chama cha Democrats waliungana na wa Republican 31 kupiga kura dhidi ya mswada huo. Usiku wa leo maseneta kutoka pande zote mbili walipiga kura kulinda maendeleo ya kiuchumi ambayo tumeyapata kwa bidii ambayo tumefanya na kuzuia kushindwa kwa mara ya kwanza kabisa si huo, serikali, kwa Marekani kulipa madeni yake, Biden alisema katika taarifa yake Alhamisi usiku. Muswada huo unaruhusu serikali kuendelea kukopa fedha zaidi katika kipindi cha miezi kumi na tisa ijayo ili kutimiza majukumu yake na kuzidi kiwango cha sasa cha deni la trilioni 31.4. Na Marekani imefungua tena ubalozi wake nchini Shelisheli baada ya kutokuwepo kwa miaka ishirini na saba, ambapo China na wapinzani wengine wa Marekani walipata mafanikio makubwa katika visiwa hivyo vya bahari ya Hindi. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitangaza hatua hiyo Alhamisi usiku, baada ya kufichua mipango ya kufungua ubalozi kaskazini mwa Norway, ambayo itakuwa kituo chake pekee katika eneo la Arctic. Ubalozi wa Shelisheli ni sehemu ya msukumo wa wa kukabiliana na ushawishi unaokuwa wa China katika eneo la Indo-Pacific. Marekani tayari inajenga ubalozi wake huko Maldives na imefungua au kutangaza mipango ya kufungua ubalozi katika Pacific ikiwa ni pamoja na katika visiwa vya Solomon, Tonga na Kiribati. Baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu Sandey Shomari, sasa tuingie kwenye mjadala wetu leo wa leo live talk. Live talk, kama ilivyotokeza, tunaangazia mzozo wa Sudani unaozidi kuwa mbaya, hasa baada ya jeshi la nchi hiyo kuondoka kwenye mazungumzo ya kutafuta amani yaliyokuwa yakifanyika katika mji wa Saudi Arabia wa Jeda. Kulingana na taarifa za hivi karibuni, mashambulizi ya makombora yameutikisa mji mkuu Khartum leo Ijumaa, licha ya vikwazo vilivyowekwa na Marekani baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa chini ya upatanishi wa Marekani na Saudi Arabia kukwama. Mashahidi wameripoti mashambulizi ya mizinga karibu na jengo la televisheni ya serikali katika mji pacha wa Khartum wa Umdurman. Kwa karibu wiki sita, mashambulizi mabaya kati ya jeshi la serikali na kikosi cha wanamgambo cha Rapid Support Forces, RSF yametikisa mji mkuu Khartum na jimbo la magharibi la Darfur Lichia juhudi nyingi za kusitisha mapigano hayo ili kuruhusu usambazaji wa misaada ya kibinadamu kwa waathirika. Tangu mapigano hayo kuzuka mwezi Aprili, zaidi ya watu elfu moja na mia nane wameuawa kulingana taasisi inayofuatilia mzozo huo the Armed Conflict Location and Event Data Project, Event Data Project, na Umoja wa Mataifa unasema watu milioni moja na laki mbili wamelazimishwa kuhama makazi yao, huku zaidi ya wengine eh, laki nne na wakikimbia katika nchi jirani. Umoja wa Mataifa wanasema pia kuwa watu milioni 25, zaidi ya nusu ya raia wa Sudan, wanahitaji msaada na ulinzi. Kama nilivyosema, Marekani kupitia wizara ya fedha Alhamisi ilitangaza vikwazo dhidi ya kampuni mbili za jeshi la Sudan, Defence Industry System na Sudan Master Technology. Sambamba iliwekea vikwazo kampuni ya kuchimba dhahabu Al Junaid Multiservices Company na kampuni inayofanya biashara ya silaha Trader, target, General Trading. Kampuni hizo mbili zinadhibitiwa na kamanda wa kikosi cha Rapid Support Forces Mohamed Hamdan Dagalo pamoja na familia yake. Mapigano haya ni kati ya vikosi vinavyomtii mkuu wa jeshi jeneral Abdel Fattah al-Burhan na wapiganaji wa RSF wanaoongozwa na jeneral eh, Dagalo, makamu wa zamani wa Burhan. Katika mjadala huu, pamoja na washiriki, tunataka kujua hatima ya mzozo huu wa Sudan Athari zake kwa Sudan na nchi jirani na nini suluhu ya kukomesha mzozo huu? Basi, uh, washiriki katika mjadala wetu wa leo kwenye laini ya simu tunaye profesa David Monda, huyu uh, ni mchambuzi wa siasa za hapa Marekani lakini vilevile vile za kimataifa, hata huko Afrika, na amefuatilia zaidi mzozo huu wa Sudan tangu ulipozuka hapo Aprili 15. Profesa Monda, karibu uh, Live talk. Asante kunishirikisha wa mada hii muhimu. Haya, uh, tunaye pia Profesa Chacha Nyaigoti Chacha ni kutoka kule, eh, Kenya. Profesa uh, Chacha naye huwa anafuatilia zaidi siasa na diplomasia za Afrika lakini na ulimwenguni. Profesa uh, Nyaigoti karibu live talk. Asante sana kwa kunikaribisha. Vilevile tunaye uh, profesa uh, Nassor Kitunda. Uh, kutoka kule Dar es Salaam ni mhadhiri kwenye chuo kikuu cha Dar es Salaam uh, akitoa mafunzo ya diplomasia lakini vilevile siasa za kimataifa. Profesa, nafikiri sijakosea hapo. Profesa Nassor, inawezekana hayupo, labda tuendelea kumtafuta profesa Nassor. Labda profesa Nassor hayupo kwenye laini ya simu. Akipatikana uh, basi nitamkaribisha uh, bila wasiwasi uh, wasi. uh, basi moja kwa moja nianze na David Monda, ulikuwa umekuwa ukifuatilia zaidi mzozo huu wa Sudan tangu ulipoanza kutokota na kupamba moto. Kuna swali pengine, uh, mtu wa kawaida msikilizaji, ambaye labda hajui kinachoendelea huku, hawa majenerali wawili uh, Burhan na Hamdan, hawa watu wawili wanapigania nini? Sababu walikuwa pamoja tangu zamani wakati wa Bashir mpaka walipomwondoa Bashiri madarakani walikuwa pamoja katika uh, kukwamisha mchakato wa kurejesha utawala wa kidemokrasia Sudan. Hawa watu leo wanapigania nini? Swali hilo ni kusema, wanapigania madaraka eh, ni fahali wawili, na fahali wawili wanapotaka madaraka Lazima mmoja apigwe kalamu. Wote wawili uh, hawawezi kuendeleza taifa uh, pamoja. Yani hatuwezi kuwa na wafalme wawili uh, kwenye uh, mamlaka. Lazima mmoja apigwe kalamu. Lakini ukiangazia nyuma uh, hawa fahali wawili al-Burhan na Hemedti walikuwa chini ya utawala wa Al Bashir. La, kwa hivyo wote wawili waliungana mikono kwa sababu eh, mhasimu wao waliotaka kumwondoa alikuwa ni Al Bashir. Lakini pale walipomtoa Bashir, hapo ndipo kukawa na kitendawili hiki: madaraka itakuwa kwa nani? Al Burhan anataka madaraka yote na Hemedti pia hataki kupigwa kalamu anataka madaraka. Kwa hivyo wakati huu wanazozana, na vita hivi ni vile vya kujaribu eh, kujinyakulia madaraka kwa hizi pande mbili. Profesa Chacha, na we unadhani kwamba vita hivi vya Sudani ni vita vya ubabe kati ya majenerali wawili tu? Kwa sababu kwanza hawana sera yoyote ambayo kila mmoja wao anaweza kudai kwamba mimi msimamo wangu kisera ni kama huu, na ninapigana na huyu mwenzangu kwa sababu naona sera zake ni potofu. Kwa hivyo kwa upande mkubwa kabisa ni kisirani tu, kisirani cha ubinafsi na ubabe wa kujitakia makuu na kutaka hayo madaraka yawe katika mikono ya mmoja wao. Kila mtu anang'ang'ania, anataka ashikilie nchi, lakini ukichunguza sana ni kwa sababu ya kutaka kutekeleza maafa zaidi kwa raia wa kawaida wa Sudani, kwa sababu hakuna mmoja kati ya hao wawili majenerali ambaye anaweza kutuhakikishia kwamba akifika usukani atakuwa bora kuliko alivyokuwa Bashir na pia atajali masilahi ya wananchi wa kawaida. Na hili ndilo tatizo na kizungumkuti cha tawala za Afrika, na tunazidi kufikiria kwamba hatimaye watakubali kuzungumza na kutii mashariti ya utaratibu wa kuleta amani. Shukran sana, uh, profesa Chacha Nyagoti kutoka kule nchini Kenya. Na vilevile vile, basi tumkaribishe, tunaye hapa tayari kwenye laini ya simu kutoka nchini Tanzania <laughs> Profesa Nasro, uh, laini yake ya simu ilikuwa na shida kidogo, lakini karibu sana Profesa Nasro kutoka Tanzania. Na uh, katika mjadala huu pengine utaanze kutueleza tu kwa upande wako tathmini yako mpaka sasa juu ya mzozo huu wa Sudani unakoelekea, nafikiri ni mfupa mgumu ambao nafikiri eh, unasajabisha sana kwa sababu eh, kinachoendelea katika nchi ya Sudani eh, kwanza, na tuweke mambo sawa kwamba si kitu kipya eh, katika bara la Afrika na dunia kwa ujumla, mambo haya yamekuwa kitokea. E, katika nchi mbalimbali e, na nadhani inatokana hasa na mifumo ambayo tumeichagua, e, na mda mwingine tumelazimika kuweza kuipokea e, mifumo ambayo imekuwa ikijali wachache na ku, na kuwazoofisha walio wengi. Kwa sababu mgogoro wa Sudani ulivyoibuka, uliibuka kama maandamano ya wananchi ya muda mrefu ya kudai mkate na hali ya uchumi na kumwondoa Omar al-Bashir. Kwa hiyo matarajio ya wananchi yalikuwa kwamba yale madukuduku yao na maoni yao yaweze kufikiwa, lakini tangu naondoka Omar al-Bashir na hata mda ambao aliyekuwepo bado matarajio ya wananchi wa Sudani yamekuwa hasa, katika eh, changamoto iliyokuwa kubwa zaidi kwao. Mimi kwangu, mimi haya ambayo yanaendelea katika nchi ya Sudani eh, katika kila mapambano ya kisiasa eh, lazima kuwepo na mapambano ya kiuchumi. Kwa hiyo tu mgogoro unaoendelea hasa katika nchi ya Sudani tusiutizame tu kama eh, mahasimu hawa majenerali wakuu wakipambana, lakini hapo kuna mapambano ya uchumi, watu kujinufaisha katika rasilimali ambazo zipo hasa katika nchi ya Sudani. Kwa hiyo ni mfupa mgumu, kwa sababu mifumo kama niliosema, sera zilizopo, sheria zilizopo, mifumo ya uchumi iliyopo ni mifumo ambayo imetengenezwa katika namna ya kujali wachache, na ndio maana ukitizama tangu anaondoka al-Bashir mgogoro huu umekuwa ni mgogoro tu ya wanasiasa na, na, na jeshi, na ndio maana wanafanya wanavyotaka, kuamua nini wafanye, namna gani waamue, wakubaliane nini. Na nadhani na, na pia muda mwingi tumekuwa tukifanya makosa ya kufanya, kufanya masuluhisho ya migogoro mbalimbali kwa kudhani kwamba tukitatua tu, tu eh, matarajio na mitazamo ya wanasiasa na kugawana basi tunaweza tukatatua migogoro hiyo, na hichi unaweza ukakiona hasa hata namna tunavyoendea mgogoro huu wa Sudani. E, watu waliokuwa ndani na hata waliokuwa nje wamejikita zaidi hasa katika masuala ya kisiasa, masuala ya ugatuzi wa kisiasa kuliko ugatuzi wa uchumi ambao una unasumbua katika nchi ya Sudani. Kwa kwangu mimi, kama nilivyosema, ni mfupa mgumu, kwa sababu hata kama suluhu inaweza ikapatikana itakuwa ya muda mfupi tu, kwa sababu wananchi katika vuguvugu lao wanahitaji maisha bora, wanahitaji ardhi, wanahitaji maisha ya ajira kwa upande wake. Lakini mfumo uliopo wa sasa e, si sudani tu, katika Afrika nzima, mfumo wa uchumi wa kibepari hauwezi ukaleta matarajio makubwa na kufisha kiu ya wananchi hasa kwa ujumla wake. Kwangu mimi, migogoro hii itakuwa itajitokeza katika nchi mbalimbali katika nchi za kiafrika kama suluhu ya kudumu haijapatikana hasa ya kuangalia kiini cha matatizo ambayo kiini cha matatizo ni mfumo wa uchumi uliopo kwao, hata hichi majenerali wakubwa hawa katika nchi ya Sudani wanachopambania. Na nadhani mimi niweke <gzia> mambo sawa tu kwamba ni muhimu kutafakari hasa kiini cha tatizo katika mgogoro huu, kwa sababu tusiangalie tu kwamba kama watu binafsi vile, lakini mambo haya yametokana na lunduriko la kihistoria a mifumo yetu ambayo tumeichagua nada mwingine tumelazimika kuifata ambao ndio tufikie hapa tunapoona katika mapambano ambayo yanaendelea katika nchi ya Sudan. Asante sana Profesa Nassor. Uh, uh, Profesa Monda, kulikuwa na matumaini baada ya Marekani kuingilia kati uh, na Saudi Arabia, uh, mazungumzo yakaanza kule Jeda. Kulikuwa na matumaini kwamba hawa jamaa uh, watakubali na watatekeleza, sababu walikubali mara nyingi kusitisha mapigano ili kuruhusu uh, angalau uh, wananchi wapate misaada ya kibinadamu, lakini ghafla wiki hii eh, Jumatano, jeshi likajiondoa na likashutumu upande mwingine kwamba uh, hawajatekeleza hata siku moja makubaliano ya kusitisha mapigano. Kwa nini hawa jamaa wawili hawaogopi hata uh, naweza kusema kivuli cha Marekani au cha nchi za Kiarabu kama vile Saudi Arabia? Nafikiria ni kwa sababu Uh, upatanishi wa Jeddah hususan Saudi Arabia na Marekani haujatoa kitisho uh, cha mkono wa nguvu au mkono wa jeshi kutoka madola ya nje kushinikiza uh, wahasimu hawa wawili kusitisha vita. Nikichukua mfano kule uh, Yugoslavia, vile Marekani ilitaka kuhakikisha kwamba kutakuwa na eneo ambapo ndege za Serbia hazitaingia iliingia na ule ubabe wa NATO na mahasimu wote walijua wasipoongea kwa meza ya kidiplomasia basi watapata kichapo cha NATO. Lakini ukiangazia Sudan kwa wakati huu, ni kama mkono wa diplomasia unatumiwa tu kama njia ya kusitisha vita pale ambapo uh, vikundi hivi viwili vitapumzika vitaenda tena kuongeza zana zao za kijeshi, halafu wata- watarudi kwa vita vyao. Hakuna kisingizio cha kusema ya kwamba umoja uh, wa Afrika utatoka nje au madola makuu yatatoka nje na kutishia hawa mahasimu uh, kumaliza vita. Kwa hivyo nafikiria mimi nitalaani kwa kiwango kikubwa madola haya makubwa, hususan Marekani, Urusi, Uchina ya kwamba yametilia maanani zile vita za Ukraine na wamesahau vita hivi vya Sudan. Yaani uh, uh, uh, misingi yao au au um, fikira zao hazioni ya kwamba vita hivi vina maana sana, wameangazia sana kule Ukraine na hawajatoa shinikizo ya kichapo cha kivita kwa hawa mahasimu wawili, wakikosa kukubaliana kwa hivyo, vita hivi nafikiria vitaendelea pasi tu na haya madola makubwa ambayo yanachangia kwa njia fulani kwa hawa mahasimu wawili. Wasipositisha kuwasaidia vita hivi, nafikiria vitaendelea kwa muda. Profesa Chacha, uh, juhudi za kidiplomasia zinaendelea, lakini jana Marekani ni kama imeongeza kasi kidogo, imeweka vikwazo vya kiuchumi vinavyolenga hawa, uh, wababe, hawa ma, wababe wawili. Kuna upande wa jeshi, kuna kampuni ambazo zimechukuliwa uh, vikwazo, lakini na upande wa uh, huyu kiongozi kamanda wa RSF naye vile vile, taarifa kama nilivyosema hapo, alikuwa na, uh, anafanya biashara. Kuna kampuni ya kuchimba dhahabu ambayo anaidhibiti na familia yake. Huu nadhani uh, waendelee kutoa nafasi ya juhudi za kidiplomasia au kuna mambo mengi zaidi ambayo yanahitajika? Wakati huo au bado ni mapema, wa waendelee kuanza na juhudi za kidiplomasia uh, juhudi za kidiplomasia hakuna siku zimekuwa mbaya, lakini maswala yanayoibuka ni masuala makubwa sana kuhusu majukumu, kwa mfano ya nchi za Afrika Umoja wa nchi za Afrika pamoja na ushirikiano uliopo katika nchi ambazo zinatoka huku kwa upembe wa Afrika, IGAD na kwa ujumla wa Afrika, viongozi marais, na mara nyingi huwa wanapitisha mikataba kwamba hawatavumilia kuona wananchi raia wa nchi za Afrika wakinyanyaswa na viongozi wao, na kwa hivyo viongozi ambao wanafika kani kwamba watatumia mtutu wa bunduki pekee kujaribu kutatua shida mat... za wananchi watawajibishwa, watawajibishwa na umoja wa nchi za Afrika na makundi mbalimbali mbali ya Afrika, lakini kwa sasa hivi waafrika viongozi wamekuwa kimya. Sioni kwa mfano wakichukua hatua yoyote ambayo ni mahususi ambayo inalenga kuwashurutisha hao majenerali waketi katika chumba mpaka wakati watakapopata suluhu kuhusu huu mzozo wao wa ambao ni wa kijinga na ni mzozo ambao kama mwenzangu alivyosema, umekuwa ukikabili nchi za Afrika. Kwa nyakati mbalimbali mbali. Tukumbuke kwa mfano wakati Angola ilipigania uhuru na baada ya kupata uhuru, hao mababe pia waliendelea mpaka wakati Savimbi amekuja akauawa, lakini kukawa hakuna amani kabisa kwa muda mrefu, kwa sababu ya wafuasi wa wale watu waliokuwa kila mtu anajitakia makuu. Tulishuhudia Mozambique na nchi mbalimbali za Afrika ambapo watu wanazidi kuhatarisha maisha ya raia wa kawaida kwa sababu ya masilahi yao ya kibinafsi. Na haya masilahi ni ukweli kwamba hasa zaidi ya nguvu za kutawala huwa wanajali sana namna ambavyo watajilimbikizia mali kutokana na rasilimali za ile nchi ambayo wanatazamia kuitawala, na shida kubwa ni suala ambalo huwa wakati mwingine ninajiuliza kwamba sasa hawa wakiua watu raia wa kawaida hata kama mmoja wao ataibuka kuwa mshindi atatawala nini sasa? Kwa sababu raia watakuwa wamekufa au wamehama kabisa kama wakimbizi kwenda nchi nyingine. Asante sana profesa Chacha Nyagoti, subiri hapo hapo, asante sana. Tuendelee na matangazo haya. Tayari eh, tunaye naona Patrick wa msikilizaji kwenye laini ya simu. Tumkaribisha, ujitambulishe mahali ulipo, jina lako, alafu tupe maoni yako. Karibu. Kwa majina ni Ochieng George kutoka Kakamega, magharibi mwa Kenya. Kwa kweli mzozo wa Sudan umekuwa ni mzozo ambao ni mzozo wa kusikitisha sana, huku makundi mawili ya kijeshi yakiweza kupambana na kuleta hasara kubwa kwa raia wa nchi hiyo, na mtazamo wangu ni kwamba nchi za Afrika zinastahili pia kuungana kwa ajili ya kuweza kuleta amani katika taifa hilo lililoko eh, kaskazini mwa Afrika kwa sababu unapo ghasia gha za mi, za e, zinapoendelea zina, zina, zina ama zinapofanyika katika nchi, unakuta wale wanaohangaika zaidi ni raia wa kawaida. Kwa mfano kule Sudan unapata sahizi raia wengi wamekimbilia Chada, hawana makazi, hawana chakula na mengineyo mengi. Na haya matatizo yanasababishwa na watu wawili ambao kazi yao kuu wanang'ang'ania madaraka. Kwa hivyo viongozi wa Afrika wanastahili kuungana kwa ajili ya kuweza kuleta amani, na ikiwa watazungumza na hao viongozi wa kijeshi wanaong'ang'ania madaraka na wakose kwele kusikia, basi wanastahili kuungana katika kuwawekea vikwazo ambazo zitaweza kuwashinikiza kwa kuhakikisha kwamba wanaweza kuleta amani katika taifa hilo, na Afrika iweze kuwa ni bara lenye amani na isiwe bara lenye migogoro na wakimbizi wengi. Asante uh, sana Ochieng George kutoka kule nchini Kenya kwa maoni yako hayo. Uh, msikilizaji, basi kwa maoni haya, wachambuzi wetu endelee kubaki kwenye laini ya simu. Hivi sasa ndio tunaelekea kukamilisha sehemu ya kwanza, tafadhali usikose, ungana nasi kwenye sehemu ya pili kwenye mtandao wetu uh, WACM. Tuendelee na mjadala huu tukiangalia hali ilivyo huko Sudan, wakati pande zinazoasimiana e, zikiendelea na pambano baada ya sitisho la mapigano. Tunao Profesa David Monda, Profesa Chacha Nyaigoti na Profesa Nasoro kutoka nchini Tanzania na Kenya na hapa New York, ambao tunaendelea kushirikiana nao eh, katika kuchambua swala hili zima la mzozo unaoendelea huko Sudan. Usiondoke kanda redio yako, tukutane sehemu ya pili. Sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk, ambapo tunasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Bila shaka wasikilizaji wetu wakienda pale wataendelea kusikiliza mjadala wenyewe. E, kabla ya kufunga sehemu ya kwanza, kuna msikilizaji kule amezungumzia umuhimu wa nchi za Afrika kuingilia katika mzozo huu uh, wa Sudan ambao kuliko kukoma unaendelea kuwa mbaya zaidi na kupamba moto zaidi, maafa yanaendelea kuwa mabaya anaendelea kuongezeka, wananchi wanakimbia, wanatangatanga uh, huku na kule. uh, basi uh, hata Profesa Nyaigoti naye ame, amejiuliza swali akasema, je, mbona hatuwaoni viongozi wa Afrika? Mbona hatuzioni nchi za Afrika? Mbona hatuoni jumuia hizi za kikanda za Afrika, IGAD, Umoja wa Afrika, wako wapi? uh, vile vile uh, ni kwamba leo kwa mara ya kwanza Baraza la Usalama la Umoja Mataifa lilikutana ili kutathmini eh, kuhusu shughuli zake au tume yake kule, kule Sudan eh, wakati eh, muhula wa tume hiyo ya Umoja Mataifa nchini Sudan eh, unakamilika kesho eh, Jumamosi. Lakini vile vile wachambuzi wanaendelea kusema kwamba kuna umuhimu zaidi nchi za kikanda na nchi za Afrika ziweze kuingilia katika mzozo huu wa Sudan na uweze kupata suluhu. Eh, Profesa Kinduta Nassor, Uh, hii hoja kwamba nchi za Afrika, nchi za kikanda, nchi jirani za Sudan hawaonekani katika mzozo huu, na wakati uh, vita vikiendelea, wanapata athari uh, nchi jirani kama vile uh, Ethiopia uh, Misri uh, lakini vile vile Chad tayari wamekusha kuanza kupokea wakimbizi kutoka Sudan. Ukimya huu wa nchi za Afrika, umoja wa Afrika ni kutokuwa na nguvu au wewe una, una, tathmini yako ni ipi? Nafikiri na ni swala la umoja wa Afrika eh, ni suala ambalo lina historia yake eh, na tunaweza tukaanzia pale kwa waasisi wetu akina Kwame Nkrumah pamoja na Mwalimu Nyerere ambao muda fulani walijibishana juu ya ya nini Afrika inapaswa kufanya, ili iwe salama. Afrika si kuwa tajiri tu, lakini iwe salama katika kutafuta usalama wake na amani yake ya kila siku. Na nakumbuka hotuba ya mwalimu alipoenda Ghana mwaka elfu moja mia tisa thelathini na saba alisema bara la Afrika kama alipokuwa na umoja basi alitokuwa na muksakaba na hichi ndicho unachokiona hasa katika leo hii tunazungumzia miaka sitini ya umoja wa Afrika, lakini umoja huo ni sawasawa una meno e, ni sawasawa umepewa mifupa mitupu, nyama imechukuliwa, kwa sababu haiwajibiki kwa vicho vyote vile umoja wa Afrika juu ya nchi ambazo zinazunguka, kwa sababu haina nguvu hiyo, kwa sababu Kwame Nkrumah alisema Afrika iungane na iwe nchi moja ambayo itakuwa na wajibu wa kusimamia nchi hizi za kiafrika lakini hilo halijafanyika na ndahai, ndo hicho ambacho tunachokuwa na ambavyo kwame Nkrumah alikitabiri kwamba kila nchi ikipata utamu wa madaraka itakuwa ni ngumu nchi za kiafrika kuweza kuwa na mustakabali wake, na ndicho nachokiona hasa kinachoendelea hasa katika nchi ya Sudani, kwamba tunajiuliza, l ziko wapi nchi za kiafrika? Lakini ziko wapi, uko wapi umoja wa Afrika? Kwa sababu umoja huo ni umoja tu eh, wa, wa, wa, wa, wa ambao hauna nguvu eh. Kama ni nimesema hapo kwamba anachinjwa mbuzi, unapewa mifupa mitupu, nyama inachukuliwa na watu wengine, nime, nime kwa kwa hiyo imebaki mifupa tu, ambayo kwa maana moja ama nyingine haiwajibiki moja kwa moja juu ya hali ambayo inaendelea hasa katika nchi za Kiafrika. Na ndio hapa hata Kongo juu zimeshuhudia hapa e, nchi inasema kwamba tuhitaji jeshi fulani. Sasa unaweza uka, ukajadili uka, uka, uka hilo kwamba itakuwaje kama hawa watu ndio wanataka kusaidia ndugu zako hii. so, unasema tuhitaji majeshi kutoka nchi fulani. Kwa hiyo ni, ni, ni, ni mkanganyiko mkubwa ambao nafikiri waasisi wetu walitabiri hilo, na sasa ndiyo tunaliona hasa katika kinachoendelea katika nchi za Kiafrika. Na mimi najaribu kusema kwamba kama hatutoendelea kutafuta umoja wa Afrika basi umoja, basi bara Afrika halitokuwa na mustakabali wowote hasa katika kitu kinachoendelea ka ndicho ambacho tunachokiona sasa hivi. Tunazungumzia jumuia za kikanda lakini, pia ukizungumzia jumuia za kikanda yenyewe bado nazo zina hasa katika kuleta kuleta amani na usalama katika nchi ambazo zinazunguka eh, katika bara hili la, la Afrika. Kwa kwangu mimi ni, ni, ni, ni changamoto kubwa sana ambayo nafikiri eh, kama tunatafuta ufumbuzi na kuifanya umoja wa Afrika uwe na nguvu basi turejelee eh, maono na maneno ya waasisi wetu kwamba Afrika inahitaji kuwa moja ili eh, na, na, na walisema vizuri sana kwamba Afrika, umoja wa Afrika si kufanya Afrika iwe tajiri tu peke yake, lakini kuifanya Afrika kuweza kupambana na mabeberu, lakini kufanya Afrika kuweza kupambana na hata matatizo yake ya ndani ambayo yanatokea ndani. Sasa leo hii tunashindwa hata kutatua matatizo yetu wenyewe kutokana na hali ambayo inaendelea kuna mzungumzaji mmoja hapa profesa amesema kwamba nguvu kubwa zimewekwa katika vita ya Ukrain eh, kwa hawa nchi kubwa hizi China, ameitaja Marekani eh, pamoja na Russia wenyewe. Lakini lazima tujue kwamba mgogoro wa Ukrain ni mgogoro pia wa wa, kimaslahi ya kinchi, kwa sababu dunia hii haiko huru kama tunavyozani. Ni kuna maslahi ya kiuchumi ambayo kila nchi inatizama namna gani ishiriki katika mgogoro ama isishiriki kutokana na maslahi yake. Na ndio maana ataka mgogoro wa Sudani leo tunazungumzia, tunazungumzia kuna watu wa Jeddah humo wanaingia na eh, nchi nyingine za, za, za, za, kama marekani inaingia humo <coughs> o, nchi hizi haziingii kwa bahati mbaya tu, zinaingia katika maslahi na kusukuma ajenda zake katika nchi hizi mbalimbali. Kwa hiyo ni muhimu wakati azungumzia migogoro hii, kama nilivyosema hatuwezi tukaondoa na migogoro hii katika maslahi ya kitabaka yaliyopo katika ulimwengu, na ndo maana waasisi wetu walitambua hilo kwamba lazima Afrika iwe moja, iwe na maslahi yake binafsi kama Afrika, lakini sasa hao e, wakoloni walifanikiwa kukatakata vipande na kufanya wa Afrika tusiwe na masuala ya pamoja na mwelekeo wa pamoja ambacho ndicho kinachoendelea hasa katika nchi zetu. Nakushukuru sana Profesa Kinduta. Tumekosa mwelekeo wa pamoja, tumekosa mwelekeo wa, wa, na dira katika bara la Afrika. Profesa Kinduta, Naso na shukuru, subiri hapo hapo kwenye line ya simu. Kipindi ni live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. E, uh, natumaini, uh, Profesa David Monda umesikia hizo hoja zilizotolewa hapo. Lakini pia kuna hoja ambao zinatoka kwa watu mbalimbali mbali, e, wakijiuliza pengine umoja wa Afrika juzi tu hapa umesherekea e, kuwepo kwake kwa muda mrefu tangu enzi 60 za au miaka sitini, sasa. Je, bado tu umoja huu haujawa na meno, haujawa na uzoefu, haujawa na nguvu, haujawa na uwezo wa kusuluhisha matatizo ambayo yako ndani ya Afrika? Kuzingatia kumekuwa na kamati ngapi, pengine Patrick, tangu mzozo wa Sudan. Uh, mzozo wa Kenya nakumbuka kule rais wa zamani wa Tanzania Hayati Ben Mkapa aliongoza kamati kule. Na kumekuwa na kamati nyingi sana za kujaribu kusuluhisha mizozo maeneo mbalimbali ya Afrika. Huu mzozo wa Sudan kama tulivyosikia ukitaja na Profesa Nasr hapa kwamba ni mfupa mgumu sana. Pengine Profesa David Monda kwa jicho lako unapoangalia ukitokea huku kwenye siasa za kimataifa na mengineyo. Nini hapa katika hizi jamii tuko nazo? IGAD ipo, Umoja wa Afrika upo. Kamati mbalimbali zipo, zimekusha wahi kuundwa, marais wastaafu wapo, tatizo liko wapi? Mimi nitasema tatizo lipo uh, kwa njia mbili. La kwanza ni kwamba uh, umoja wa Afrika uh, haujasisitiza miundombinu au kukuza miundombinu za kidiplomasia Eh, ya kwamba marais wa Kiafrika sana, sana sana hawataki kamwe kuingiliwa kwa mambo zao za kindani eh, kutoka mataifa ya nje. Eh, kweli kuna mbarika Sudan, tafakari vile kulikuwa na mbarika au vita vya wenyewe kwa wenyewe Ethiopia, kwenye makao ya, ya Umoja wa Afrika Ikawa tena ni aibu manake hakuna yeyote ambaye angeliweza kushutuma serikali ya Addis. Manake, maanake ya ile uoga. Kwa hivyo, miundu mbinu ya kidiplomasia, yale ambayo yataweza kutoa ishara kabla ya vita hivi kujitokeza havijasisitizwa kwa sababu uh, marais wa Kiafrika sana sana hawataki kuko, kukosolewa au kuingiliwa Eh, na yeyote yule iwe eh, mashirika za kindani, vyama vya upinzani au wakosoaji kutoka nje. La pili, nitasema hivi ni kwamba Afrika pia eh, hatujaekeza kwa eh, ile zi, zile jitihada za kijeshi ili kuingilia kati eh, haraka iwezekanavyo ya kutatua Eh, vita kama hivi maanake, tunajua wakati mwingine diplomasi lazima kuwe na mwingilio au tishio. Kwa... Profesa David Monda simu yako kwa namna moja mwingine yanasaidiwa na mchango yanasaidi, yanasaidi kutoka nje, kutoka Marekani na kutoka Ulaya. Kwa hivyo tusipoweza kufadhili wanajeshi wetu kuingilia kati kwa mizozo kama hii iliyopo Sudan basi tutaendelea na, na na na shida hizi, changamoto hizi vita vya wenyewe kwa wenyewe nafikiria, uh, bado vitaendelea. Kwa hivyo marais lazima wajipange kwa miundu mbinu za kidiplomasia kuingilia kati kabla ya vita hivi, na pia lazima tuwekeza kukuza uh, uh, wanajeshi wa amani wa kutoka Afrika ambao wataweza kuingilia kati uh, mbarika au vita hivi vya wenyewe kwa wenyewe vinapojitokeza kwa wakati huu, bado hali hiyo haipo. Asante sana profesa David Monda. Labda uh, kabla ya kupata tena maoni ya msikilizaji uh, tuende kwake profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Uh, profesa, wanasema kwamba hizi pande zinazogombana uh, majenerali wawili wote wana maelfu ya wapiganaji, alafu wanaungwa mkono na nchi za kigeni, pia wanadhibiti utajiri utajiri wa madini na rasilimali nyingine. Uh, sijui hii pengine kuwa kuna mkono wa mataifa ya kigeni inaweza kuwa ndio tunaona ukimya upande wa uh, nchi jirani kama vile Misri au, sijui we unaonaje? Ndiyo, ndiyo, ndiyo, nafikiri kuna mambo mbalimbali ambayo hatujayazingatia. Kwa mfano, hata katika mjadala wetu leo, silaha silaha, silaha zinazotumika katika hii vita zinauzwa na nani? na baadhi ya nchi kwa mfano Urusi, tunafahamu kwamba kuna jeshi la kimamluki linalotoka Urusi ambalo wakati mwingine huwa linajikuta katika mizozo kama hii, kwa sababu ya kutafuta namna, kwanza watalipwa fedha za kukodiwa, na baadaye watapora rasilimali ya hii nchi, kwa sababu tangu katika kujihusisha na mambo kama haya nia yao huwa sio kuleta amani kwa raia wa kawaida. Nia yao huwa ni kujinufaisha. Na sisi wa Afrika, hawa wanajeshi kwa mfano wa Sudani, tunakubali tu kutumiwa kama vikaragosi, tunagonganishwa vi, vichwa. Inakuwa ni ile methali tunayosema vita vya panzi ni furaha ya kunguru. Kunguru kaa anapaa kule juu na anacheka wakati ambapo panzi wanaendelea kutwangana hapa chini. Kwa hivyo kuna umuhimu wa watu wa Kiafrika, sisi wote viongozi, kuamka na kuanza kutafakari kwamba ni lini tutaweza kuanzisha mchakato wa kuleta suluhu kwa matatizo ambayo sisi wenyewe ndio tumeyaanzisha. Ah, si lazima tuwe tunangojea mpaka nchi za Marekani na Saudi Arabia kutuita mikutano Jeda tuende kukutana tupate suluhisho la matatizo yetu, matatizo ambayo tungeweza kukutana hata nyumbani tu pale Katum tukazungumza, tukajiuliza, hii vita hatima yake ni nini? Baada ya kupigana na kuuana, hatima ya hii vita ni nini? Na kila jenerali aulizwe hilo swali na umoja wa nchi za afrika wakiwa katika kikao bila kwa shaka profesa bila shaka profesa hiyo hatma ya mzozo wenyewe nafikiri tukielekea kwenye eh, mwisho wa kipindi eh, mtaweza kutoa mapendekezo ambayo mnaona inaweza kuwa ni mwarobaini yani suluhu eh, kwenye mzozo huu lakini kabla ya hapo sande nafikiri eh, kuna msikilizaji ambaye naye pia anataka atoe mchango wake kwenye mjadala wetu wa leo tumkaribishe ajitambulishe uko wapi na atoe maoni yake Uh, unaongea na Malimao Ramazani, tuna waneita duma la mista Malimao Ramazani, nawakisha pande za Kasikese huku Tanganyika kwa Katavi Tanzania. Mimi naweza nikasema kuhusu kule Sudan kule, mimi naweza nikasema kwamba pale viongozi ama asasa rais wa huko Sudan afanye mndombinu au kuitisha vikao ili ya kwamba wajadili ili kukome, kukomesha hizo vita maana huko Sudan vita vingi sana, watu wanauawa sana, raia wanahangaika, na kwenye vita asilimia nyingi ijaa sana kwaio mi ningekuwa na kwenye maoni yangu nilikuwa nasema kwamba rais angeitisha viongozi, viongozi mbalimbali, viongozi maana anaweza akaitisha viongozi wa Tanzania, Kongo, Kongo wapi hata kule Kenya, anaweza akawaitisha viongozi kama viongozi wanakaa wanajadili, wana, wanafanya muundo mbinu, wanafanya mpango kama mkakati ya kwamba tufanyaje ili ya kwamba tuikomeshe vita. Maana tunaangalia kwenye vyombo vya habari, watu wanakufa, watu wananchi wanahangaika sana, paka inatokea na mambo mengine, njaa. Kwa hiyo mimi ningeomba rais wa Sudan, yeye ndo afanye muundo mbinu. Kwa ushauri wangu, wakae na viongozi, maana kwenye viongozi mkiwa wengi, naweza mkapata maamuzi sahihi ambayo yanaweza kukomesha ili amani itokee iwe amani kule Sudan. Bila shaka Mwalimau Ramadhan, uh, pengine uh, viongozi wa Sudani, mkuu wa jeshi labda atakuwa atatumia busara na aweze ku, uh, kufanya yale ambayo unayaona kwamba yatakuwa mazuri kwa wananchi wa Sudani. Kweli wanateseka na wanawanangaika, na Sunday ni kwamba uh -huh. Wapiganaji hawa wa Rapid Support Forces inasemekana kwamba wako katika makazi ya raia na ndio maana ikipigwa mabomu pale waraia ndio wanaumia zaidi, lakini kabla ya kurudi kwa washiriki wetu Sunday, tusome uh, machache kuhusu ya wasikilizaji wetu walioandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Haya basi, moja kwa moja, mimi nianze naye mkazi wa Nzega. Huyu si mwingine ni Vedasto Romani, anasema vita vinavyoendelea huko Sudani pande zote mbili zinazidi kuwapa mateso wanawake na watoto. Huyu anaitwa Kasongo Mulumbula Philip, anasema ni kutoka kule DRC, Uvira, mji wa Uvira, Kivu Kusini. Anasema kinachohitajika ni wale majenerali wawili wakae kwenye meza ya mazungumzo na wazungumze ili vita vimalizike huko Sudani. Musa Chenya kutoka Morogoro, Tanzania, anasema mgogoro wa Sudani Kaskazini unamalizwa na Sudani wenyewe, wakae chini, wamalize wa tofauti zao kwa masilahi ya wananchi wao. Hasan anasema uh, ni kutoka kule Kenya. Anasema tatizo ni Waarabu wamekuwa wanapanga mipango ya vita ili waweze kufaidika, kwa mfano pembe ya Afrika. Hawa uh, wakataa amani wanaotokana na falme za Kiarabu, Emirat, Qatar, wamemaliza kila kitu, kuanzia huko Yemen, Somalia, Libya, Siria, Sudan wanabeba kwa kubeba tu dhahabu. Ukiangalia ugaidi ulikoanza ni huko Warabuni. Haya ni maoni yake huyo Hasani kutoka kule Kenya. Haya ni kirudi kwake, Kasimu Bakari yuko Tanzania, anasema pande zinazozana ni kukaa kwenye meza moja ya mazungumzo ndiyo suluhisho pekee la kumaliza mzozo nchini Sudan. Huyu anaitwa Kasimu Bakari kutoka kule Manyara, Tanzania, anasema nam hii nafikiri umeizungumzia bi uh, Alafu huyu Richard Kambale ni kutoka Beni, DRC anasema, tatizo ni kwamba viongozi wa Afrika wanafanyia kazi tu vigogo wa ulimwengu, kwa nafasi ya wananchi. Haya, huyu mwingine ni Diksoni Mave, anasema bila maamuzi sahihi ya Umoja Mataifa hakuna kitu kinaweza kufanyika kiundani kudumisha amani nchini basi tumalizie na huyu Mohamed Charo, yeye anasema ni kutoka pwani ya Kenya, anasema anatupata vyema kupitia VOA anasema suluhu ni kupiga marufuku uingizaji wa silaha kiholela, ndio chanzo kikubwa cha kuleta migogoro katika nchi. Kwa hivyo wamiliki wa silaha wakipokonywa, watapigana vita nini na nini? Itabidi watulie na serikali iendelee. Asanteni sana VOA kwa mjadala wenu na sisi tunakushukuru Mohamed Charo, tunamshukuru pia huyu Jisandu Daga na wengine wengi sana ambao hatukuweza kusoma maoni yao: Martin Petro Ngokolo na wengineo, Salom Nyoha, uh, Frank Mnyava, uh, Daudi Mdachi na wengine wengi sana, tunawashukuru kwa kuchangia kwenye mjadala huu wa Live Talk. Bila kusahau machambuzi haya na maoni yako msikilizaji, yataendelea kusikika. Wewe ingia tu kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili pale kwenye Facebook, bofya pale, andika maoni yako, tuendelee kushirikiana kupeana haya maoni katibini ni, ni live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc tukiendelea hapa na wachambuzi wetu kuangalia hali ilivyo kule sudan hasa baada ya pande zinazohasimiana kurudi tena kwenye mapigano ingawa sasa marekani imekwisha sema inaweka vikwazo vya kiuchumi naam Haya, uh, kuhusu hilo suala la vikwazo ni kwamba sande wachambuzi wameanza kujiuliza, wanauliza swali je, vikwazo hivi vitakuwa na ufanisi upi wakati hawa majenerali hasimu wawili wanasema wamejilimbikizia, wamerundika hmm. utajiri tangu wakati wa utawala wa Omar Bashir. Lakini tulivyoona hapa ni kwamba hawa wote wawili kuna uh, wanamiliki wanamiliki mambo ambayo ni rasilimali za kiuchumi kwa hiyo Profesa kinduta uh, nasor wachambuzi wanapouliza ufanisi, ufanisi au nguvu za vikwazo hivyo ya Marekani vya kiuchumi kwa hawa viongozi wa waki, uh, kivita huko Sudan ambao uh, na kampuni zao wa ambazo wanakuwa wanazimiliki uh, wana uh, zimechukuliwa vikwazo vya kiuchumi. Je, hii itabadili chochote kweli na kuweza kupata nafuu kupata uh, njia labda ya kuweza kumaliza mzozo huu wa Sudan? Aa, nafikiri ni kama mtu anaumwa malaria ukampa panado e, panado siku zote yenyewe ina inatuliza maumivu, si kutibu malaria kwa huenda inaweza ikatuliza kidogo, lakini si mwarubaini wa tatizo, inaendelea hasa katika nchi ya Sudan, kwa sababu vikwazo hivyo vinagusa e, haiba za watu, mtu mmoja mmoja e, kwamba ndio wamefanya makosa basi, tunawapa vikwazo hivi ili warejee katika mstari. Lakini mimi ninavyotazama mgogoro wa Sudani ni mgogoro wa kimfumo na unahitaji suluhu ya kimfumo, si suluhu ya haiba ya mtu kuitatua, kuitaku, au kuirekebisha haiba ya mtu kwao. Vikwazo hivi kwangu mimi ni kama panado katika malaria, na nadhani kuna haja ya kutathmini katika mgogoro huu mkubwa sana. Kwangu mimi mgogoro huu unaweza ukatoa ukawa na suluhu hasa, kwanza uanzie kwa wasudani wenyewe, yaani uanzie ndani, kwa sababu matatizo haya tuliokuwa nayo hasa katika bara la Afrika na ulimwengu kwa ujumla ni matatizo kama niliyosema, ambayo yanatokana sana hasa na mfumo wa uchumi tuliokuwa nao. Mfumo wa uchumi unaotawala ni mfumo wa uchumi wa kibepari ambao unaweka mianya kwa, kwa viongozi yeah, na watu kujilimbikizia mali katika namna wanavyohitaji, na hili kama hatujatatua kiini hicho, hata kama tuki, tukisema kwamba tunawapa vikwazo hawa majenerali wawili, bado haitokuwa na suluhu, kwa sababu lile tatizo la msingi bado hatujalitatua hasa katika nchi ya Sudani. Kwa hiyo mimi maoni yangu kwamba wananchi wa Sudani wenyewe tayari washatoa wa wa mwelekeo wanahitaji maisha mazuri, wanahitaji amani katika nchi yao, wanahitaji kumiliki na kufaidi rasilimali zilizopo katika nchi yao. Sasa ukisikia ma ma maoni hayo na nchi ya Sudani, maanake wanazungumzia tunahitaji mfumo sahihi wa kiuchumi ambao utatakikishia utakuwa na ugawaji sawa wa rasilimali zilizopo hasa katika nchi ya Sudani, lakini kwa namna navyoona, hata e, masuhuu ambayo yanaonyeshwa hasa kama tunazungumza hapa tuweke diplomasia lakini diplomasia kisi ya kisiasa tupekee haitoshi. Lazima tuwe na diplomasia ya ugatuzi wa mfumo wa kiuchumi ambao utakuwa na mfumo wa uchumi wa kitaifa ambao utahakikisha rasilimali za wananchi zitakuwa zinaganya sawa so, kwa wananchi. Lakini kama hicho hakija kifanyika, tutaendelea kuona migogoro hii ikiota iki, iki kama uyoga katika bara la Afrika na si Sudani. Tumeshuhudia hapa mgogoro unaendelea huko katika maeneo ya kaskazini mwa Kongo, mashariki mwa Kongo. Eh, tumeona migogoro ambayo ulikuwa unaendelea Ethiopia na, na, na maeneo mengi me, katika bara, kwa sababu tumekuwa tukidhani tu kwamba diplomasia ya siasa watu kuzungumza maneno matupu ndiyo kama ndiyo suluhu, lakini uzoefu unaonyesha bado migogoro hii imekuwa ikiendelea. Tatizo ni nini? Lazima tujadili hapo. Kwangu mimi, tatizo msingi kama niliyosema ni kiini cha mifumo yetu ya kiuchumi ambayo inajali sana wachache Mm -hmm. Na kupuuza walio wengi. Bila shaka kama tujagusa chini hiko migogoro hii tutaendelea kuiona siku hadi siku katika bara letu, bila shaka. Profesa Nasor, asante sana Profesa Monda. Nafikiri uh, uh, hivi karibuni tu katika mahojiano tuliofanya ulipendekeza, uh, au uliomba, uliona labda uh, vikwazo vikichukuliwa, hasa Marekani ikichukua vikwazo kwa hawa wababe wa kivita inaweza kuchangia, na hasa wakasema eh, wakifunga njia za namna wanavyopata silaha au namna wanavyotengeneza wanajitengenezea, uh, mapato yao uh, inaweza ikachangia. Unadhani eh, hiyo sasa inaweza kuwa inaleta mwelekeo kukomesha mzozo huu, au kuna mambo mengine ambayo unaona yanahitajika kufanyika? Nafikiria ni jambo zuri, uh, kujaribu kukomesha uh, nafsi au njia hawa mahasimu wawili wanavyoweza kupata silaha, lakini pia nikisema hivyo lazima uh, tupige darubini zaidi kujaribu kukaza zile njia ambazo wanapata silaha zao. Haitakuwa suluhu kwa sababu taifa lolote lile lina haki ya kujihami. Na la pili, hata miundombinu ya kuingizia silaha ni rahisi sana kwa hivyo jamii ya kitaifa itakuwa na kibarua kikubwa kujaribu kusitisha uh, zana zote za, za kivita kuingia, kuingia kule Sudan. Kumalizia, lazima niseme kuongezewa kwa jitihada za kidiplomasia, nafikiria wakiwekewa vikwazo vya visa, kwa familia, kwa marafiki, kwa mawaziri wa Sudan ambao ni marafiki wa hawa wahasimu wawili kwenda Ulaya uh, kwenda nchi za nje za kuja hapa Marekani, nafikiria pia hiyo, hiyo itakuwa uh, suluhu, lakini kihalisia uh, madola haya kama uh, Saudi Arabia, kama Misri ambayo yanasaidia upande wa al-Burhan kama mamluki wa Wagner Group wale wa Urusi, mkono wa Urusi na mkono pia wa falme za Kiemirati. Diplomasia lazima ianze pale, manake madola ya nje ndiyo yanayochangia kulipuka kwa vita hivi. Vita haviwezi kuendelea kuendelea pasi na usaidizi kutoka nje. Kwa hivyo no. vikwazo vingine vya, vya visa kwa familia za hawa mababe, lakini pia tusisitize kwa madola haya mengine ya nje ambayo yana mikono yao kwa maslahi yao kule Sudan lazima yaweko pia kwenye meza ya kidiplomasia na tupate mwafaka mbadala. Asante sana Profesa David Monda. Basi tukimalizia malizia hapa, Profesa Chacha Nyagoti, pengine kwa sekundi chache unaweza kutueleza wewe kwa upande wako unaona nini sasa kitasaidia hapa. Profesa Monda ameeleza mengi, lakini pengine una la kuongezea juu ya swala hili eh, kulisaidia, fupa hili kulisaidia zito kumalizika, swala kubwa ambalo linahitajika kwa dharura kubwa ni viongozi wa Afrika waitishe kikao maalum kujadili mstakabali wa Sudani wa sasa, kwa sasa hivi, kwa sababu tulikuwa tunatarajia kwamba baada ya Bashir kuondoka, raia wa Sudani watapata fursa na nafasi ya kuweza kuchagua viongozi wao katika utaratibu wa kidemokrasia ambao unaruhusu kila mtu kupiga kura ili wachague viongozi watakao watawaliwe na viongozi ambao wanaweza kuleta masilahi yao mbele na uchumi wa nchi ya Sudani ikarudi kuwa pamoja. Bila hivyo, hao wote wanaoshiriki Saudi Arabia au watu gani, ni watu ambao wanashiriki kwa sababu ya masilahi yao mengine ya nje. Lakini masilahi ya raia wa kawaida wa Sudani ni masilahi ya bara la Afrika, na uongozi wa nchi za Afrika una umuhimu na ulazimu wa kulichukulia hili jambo na hili janga la sudani kama janga la Afrika nzima. Asante sana Profesa Chacha Nyaigoti. Uh, basi muda wetu nakimbia, pengine kwa sekunde chache tu hapa tukiwa tunamalizia, uh, niseme kwamba ni washukuru tu wale wote ambao wameshiriki kwenye matangazo ya leo, nikianza naye Profesa David Monda kutoka chuo kikuu hapa New York. Hali kadhalika kutoka hapo Kenya, Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Uh, na bila kusahau kutoka kule Tanzania profesa Kinduta Nasoro, uh, kuweza kushiriki pamoja nasi kwenye mjadala wa live talk siku ya leo ikiwa ni Ijumaa. Upande wa pili ni Saida Hamduni, alikadhalika msimamizi uh, wa matangazo haya Abdu Shakur Abud hapa studio. Msikilizaji umeshirikiana nami, nikuwa ni Sunday Shomari, nikiwa na mwenzangu Patrick Ndwimana, basi kwa pamoja tutakeni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tafadhali usikose kuungana nasi pale saa tatu za usiku kwenye kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa.