Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichopeperushwa mapema wiki hii. Msikilizaji wetu popote unapotusikiliza hewani, ni kipindi cha Kwa Undani. Katika sehemu ya kwanza ya Kwa Undani tunaangazia mzozo wa Sudan baada ya jeshi kutangaza kwamba limejiondoa kwenye mazungumzo ya kutafuta amani, na katika sehemu ya pili tutaungana na wenzetu wa huko Mombasa ambao watatuletea mengi zaidi kuhusu siku ya kupambana na tumbaku duniani. Anayekukaribisha Kwa Undani lao leo, jina langu ni Patrick Nduimana. Na sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, jeshi la Sudani Jumatano lilitangaza kuwa limejiondoa kwenye mazungumzo yaliyokuwa yanafanyika chini ya upatanishi wa Marekani na Saudi Arabia ili kuruhusu usambazaji wa misaada ya kibinadamu nchini Sudan, taifa ambalo tayari lilikuwa linakabiliwa na njaa, ikiwashtumu wanamgambo wa kikosi cha Rapid Support Forces kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano ya awali. Jeshi linaloongozwa na Jeneral Abdel Fatah al-Burhan na kikosi cha Rapid Support Forces kinachoongozwa na Jenerali Mohamed Hamdan Gadagalo. Pande zinazopigana tangu Aprili 15 wamekubaliana mara kadhaa kusitisha mapigano, makubaliano ya hivi karibuni yakiwa ya Jumatatu, ambapo pande mbili zilikubali kunyamazisha mtutu wa bunduki kwa siku tano. Lakini mapigano ambayo yamekwisha sababisha vifo vya zaidi ya watu 1800 kulingana shirika na shirika linalofuatilia mzozo huo ACLED hayakusitishwa hata siku moja. Leo tena wakazi wameripoti mapigano makali kwa kutumia mizinga kaskazini mwa mji mkuu Khartum. Kabla ya mapigano ya leo, jeshi lilikuwa limesitisha ushiriki wake kwenye mazungumzo ya Saudi Arabia, kwa mujibu wa afisa mmoja wa serikali ya Sudan. Jeshi ambalo linawakilishwa mjini Jeda na maafisa wanaojulikana kwa msimamo wao mkali dhidi ya kikosi cha RSF limechukua uamuzi wa kuondoka kwenye mazungumzo kwa sababu waasi hawajawahi kutekeleza moja ya vipengele vya makubaliano ya kusitisha mapigano kwa muda ambayo yanawataka kuondoka katika hospitali na katika makazi ya raia, afisa huyo wa serikali ya Sudan alieleza. Mzozo huo umelazimisha zaidi ya watu milioni moja kuhama makazi yao na wengine laki tatu na elfu hamsini kukimbilia katika nchi jirani. Na baada ya taarifa hiyo ya jeshi kujiondoa kwenye mazungumzo, nimezungumza na Profesa David Monda anayefuatilia mzozo huo na kutaka kujua kipi kitatokea baada ya hatua hiyo ya jeshi la Sudan? Mimi nafikiria vitu uh, viwili vikubwa vitafanyika. Uh, ya kwanza ni kwamba, uh, vita vitaendelea, vita, vita hivi vya wenyewe kwa wenyewe, na mbarika hii ya wakimbizi wa kindani na wakimbizi wa Sudan kwenda nchi jirani pia itaendelea kuongezeka. La pili ni kwamba janga la njaa na janga hili la kibinadamu sio tu Khartum, lakini kwa Sudan uh, kwa ujumla itaendelea kuwa ni, ni kero na itaendelea kuwa ni hali, hali hatari, maanake hali ya usalama imesambaratika pande hizi mbili hasimu au zinazozozana walikubali kukaa kwenye meza ya mazungumzo huko Saudi Arabia kutokana na shinikizo la Marekani. Marekani ni taifa kubwa vile vile, Saudi Arabia ni nchi ambayo ina ushawishi mkubwa, hasa upande wa Sudani. Je, hawa ambao wameweza kushinikiza pande hizi zikubali kuketi kwenye meza ya mazungumzo wataendelea kukaa hivyo hivyo kimya, waache mambo yaendelee kuwa mabaya Ao kuna juhudi zingine ambazo naona wanaweza wakatumia ili kuzishinikiza zaidi pande hizi zikubali ku, kurudi kwenye meza ya mazungumzo na watekeleze yale makubaliano ya kusitisha mapigano, kuruhusu e, misaada ya kibinadamu kutolewa kwa wale ambao e, wamejikuta katika a, mapambano na hawana la kufanya, sababu wamebanwa au wamezingirwa kutokana na mapambano hayo. Nafikiria jitihada za kidiplomasia zitaendelea, sio tu mazungumzo haya ya ya Jeda. Maanake pia tusa ya kwamba kulikuwa na jitihada eh, zingine ambazo ziliongozwa na viongozi wa kikanda, kile kikundi cha IGAD. pia kiongozi wa Umoja Mataifa Guterres amejaribu pia kujiingiza pale kwa jitihada za kidiplomasia. Kulingana na Profesa Monda, kuna mkono wa mataifa ya kiarabu katika mzozo huo wa Sudan, akitoa mfano wa Saudi Arabia, Misri, wakimwunga mkono Jenerali Al Burhan, huku umoja wa falme za kiarabu na Libya wakimuunga mkono Jenerali Hamdan. Je, mataifa haya yanafaidika nini mzozo huu unapoendelea? Profesa Monda, kwa mfano Misri, Misri ina mkono kule Sudan kwa uh, misingi ya kihistoria Sudani uh, enzi za koloni, enzi za nyuma ilikuwa imelindwa na Misri. Kwa hivyo Misri inajiona kama ndugu mkubwa wa Sudani. Misri pia ingependa jeshi iendelee kuongoza Sudani, manake demokrasia ikiingia Sudani tena, kuna, kutakuwa na shinikizo ya demokrasia kwenda Misri, manake Misri tusahau pia ina utawala wa mabavu utawala wa, wa, wa kijeshi. Vile vile Saudi Arabia inataka al Burhan afaidike kwa sababu uh, ya maslahi yake tena ya ndani ya Sudan. Uh, hemedit amekuwa akihusishwa na hiki kikundi cha wahuthi uh, na uh, kule Yemen amekuwa akihusishwa na vikundi vya kigaidi na Saudi Arabia pia imeshtushwa na hayo. Upande wa uh, madola yanayosaidia Hemedit ni kwamba falme za Kiarabu zinamwona Hemedit kama kiongozi ambaye anaweza kusimamia maslahi zao, kwa sababu yeye uh, amechangia uh, kule Libya, ambapo uh, falme za Kiarabu kupitia hemedit na kupitia Sudan imekuwa ikisaidia jenerali uh, kule Libya kujaribu uh, kupata madaraka kule Libya. Kwa hivyo kwa maslahi hayo, au kwa misingi hiyo, haya mataifa yote ambayo yana mikono yake kule Sudan kweli kwa upande fulani anafanya diplomasia eh, kwa kwa umma au kwa jamii ya kimataifa lakini, kindani tunapoangazia tena kwa undani, ni kwamba eh, madola haya kweli, eh, kule nyuma nyuma au kichini chini, pia yanaendelea kutoa msaada wa kijeshi kwa hivi vikundi eh, viwili vya eh, Alburhan na na na Hemedit. Kwa hivyo tunaona kwa, uh, mkono wa vita unatumiwa na madola ya nje na hivi vikundi viwili vya serikali vya Al Burhan na, na Hemedit. Mkono wa, wa vita unatumia kama uh, diplomasia kwa njia mbadala, yani diplomasia kupitia vita au kupitia nguvu za kijeshi. Kwa hiyo ni hali ngumu, na nafikiria mataifa haya yakiendelea na maslahi zao, itakuwa ni vigumu sana kuvitatua kwa wakati huu. Marekani ilizishawishi pande zinazozozana kukubali kukaa kwenye meza ya mazungumzo. Je, itafanya nini baada ya jeshi kujiondoa kwenye mazungumzo hayo? Kusema kweli, ndugu mwe, uh, mwenyekiti, sifikiri Marekani imejiingiza kwa nguvu au kwa dhati Uh, au kikamilifu kuweza kutatua mbarika hii. Nasema hivyo kusema hivi, Marekani ikitaka, kwa mfano Saudi Arabia isite kusaidia upande wa Al-Burhan inaweza kufanya hivyo hata leo. Lakini Marekani haijasimama kidete kusema, Saudi Arabia, wacha kusaidia eh, hawa mahasimu. Marekani vivyo hivyo ina ushawishi mkubwa na Misri. Marekani una ushawishi mkubwa na falme za Kiemirati, lakini Marekani haijajiingiza zaidi kwenye mbarika hii, haijatumia rasilimali zake za kidiplomasia kwa kwa, kwa kwa kiwango kikubwa, imekuwa ni kama shingo upande na nafikiria ni kwa sababu kwa wakati huu Marekani au rasilimali za kijeshi za za kidiplomasia Uh, zipo sana kwenye vita hivi vya Ukraine. Marekani haitaki tena kujiingiza zaidi na vita hivi vingine vidogo, iwe ya Sudan, iwe kule Afghanistan. Ni kama ni ni vita ambavyo uh, Marekani haitaki kujiingiza tena kwa undani sana au kwa njia ya kidiplomasia. Marekani inatishwa zaidi na Urusi kule Ukraine, kwa hivyo mimi nafikiria, kujibu swali lako, Marekani ingalipenda kushawishi au kuhakikisha kwamba vikundi hivi vyote vinavyozozana vikome. Inaweza lakini, nafikiria kwa wakati huu rasilimali za Marekani za kijeshi na za, za kidiplomasia zimeangazia za zaidi uh, ile mbarika ya kati ya Ukraine na Urusi na vita hivi vya Sudan ni kama uh, ni, ni, ni ni donda donda ndogo ambalo Marekani haitaki kuhusia tena kwa, kwa wingi sana. Ni kidogo kidogo, lakini haijajiingiza vilivyo. Yeah, nini hatma ya mzozo huo? Ni mchango upi Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa wanaweza kutoa kukomesha mzozo huo, Profesa David Monda? Nafikiria wameongea lakini, unajua mkono wa kidiplomasia uh, lazima uh, uongezewe motisha na tisho la kijeshi. Ukiwa uh, na, na vita kama hivi vilivyoko kule Sudan huwezi kuongea tu kwa upande wa diplomasia, kuongea kuongea, itakuwa ni jitihada butu. Lazima uh, kuwe na shinikizo ya kijeshi ya kwamba uh, vikundi hivi viwili kwa mfano kule Sudan visipo uh, koma uh, ku, kuendelea na vita hivi, basi kutakuwa na mwingilio tuseme, wa wanajeshi wa Umoja wa Afrika tukitumia uh, mfano wako wa Umoja wa Mataifa kwa wakati huu. Rasilimali za umoja wa mataifa zipo pengine, zipo maziwa makuu, zipo kwenye majanga tena mengine kote Afrika, na pia mchango wa fedha wa, wa wanajeshi wa umoja wa Afrika ha, hautoki Afrika. Hawana pesa, hawana rasilimali, huo mchango huo unatoka nje. Kwa hivyo kuingilia kwa umoja wa Afrika Sudan, nafikiria haitawezekana kwa wakati huu, na mkono wa kidiplomasia hakuna rasilimali za kupeleka wanajeshi kule. E, Umoja wa Mataifa pia ni vivyo hivyo. Umoja wa Mataifa haina jeshi lake, inategemea e, wanachama wa Umoja wa Mataifa kutoa mchango wa wanajeshi. Je, ni taifa ipi ambayo ingependa wanajeshi wake kwenda kwa hali tete au hali hatari kwenye taifa kama Sudan. Kujiingiza kwa jamii ya kitaifa, iwe AU iwe Umoja wa Mataifa, kule ndani pengine huenda ikachangia tena kuzorotesha hali ya usalama zaidi Sudan. Kwa hivyo, wakati huu nafikiria jamii ya kimataifa lazima iongezee maarifa, jitihada za kidiplomasia. Uh, pengine kuwe na vikwazo vya kiuchumi kwa hawa mababe wawili na familia zao. Uh, pengine kuwe kusitishwa kwa kuuzwa uh, kwa uh, zana za kivita uh, kwa vikundi hivi viwili, na lazima Wasudan wenyewe hawa viongozi wawili waamini wa, wa na wakubali kwa dhati ya kwamba wanataka kusitisha vita hivi. Ni Profesa David Monda akizungumza nasi kutoka new York. Muda mfupi tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Kenya imeungana na mataifa mengine duniani kuadhimisha siku ya tumbaku duniani huku takwimu za shirika la afya duniani zikidokeza kuwa matumizi ya tumbaku yanachangia vifo vya watu milioni nane duniani kila siku. Aidha, kilimo cha tumbaku kinachangia uchafuzi wa mazingira kando na madhara ya kiafya kwa watu wasiotumia tumbaku moja kwa moja. Kauli mbiu ya maadhimisho ya mwaka huu ni panda chakula badala ya tumbaku, kama wanavyotuelezea wenzetu katika studio zetu za huko Mombasa, Collins Liberty Adede na Amina Chombo. Shukrani sana wenzetu kama ulivyogusia ni kwamba Kenya imeungana na mataifa mengine ulimwenguni kuadhimisha siku hii ya kupinga matumizi ya tobako chini ya kauli mbiu panda chakula badala ya tobako. Hii inalenga kuwahimiza wakulima na hata binadamu kufanya kilimo cha chakula ambacho kitakuwa na faida ya kiafya badala ya kupanda tobako ambayo wanasema inachafua mazingira kando na kuwa na madhara kwa binadamu. Ripoti ya Shirika la Afya Ulimwenguni kuhusiana na siku hii ya kupinga utumizi wa tumbaku duniani inasema kwamba watu milioni mia tatu kote duniani wana kabiliwa na uhaba wa chakula. Wakati huo huo, zaidi ya hekari milioni 3 katika nchi 120 zinatumika kulima tumbaku, akisema kwamba lau kama ardhi hiyo itatumika kwa kilimo cha chakula basi ingemaliza tatizo la njaa. Mkurugenzi mkuu wa shirika hilo la WHO, Daktari Tedros Adhanom, anasema kwamba tumbaku imesababisha vifo vya zaidi ya watu milioni 8 kila mwaka na bado serikali kote duniani zinasaidia wakulima kulima, kulima zao hilo ambalo halina faida kwa ardhi na pia kwa binadamu vilevile anasema kwamba katika ripoti hiyo serikali zinafaa kusaidia wakulima kuhamia katika kilimo cha mazao ya chakula. Katika ripoti hiyo, kwa kumalizia, WHO kwa ushirikiano na mashirika kama vile Umoja wa Mataifa, Shirika la Chakula Duniani WFP, pamoja na shirika la kilimo FAO wanasaidia wakulima elfu tano nchini Kenya na Zambia kulima mazao ya chakula endelevu. Kwa sasa basi, WHO wale wanaosimamia sekta hii ya tumbaku kuhakikisha kwamba wanachukua jukumu la kusafisha mazingira kila wakati, ambapo vipande vya sigara uh, vinabwagwa ovyoovyo mitaani. Kwenye ripoti hiyo, Amina, nimetizama na kuangalia pia inasema kwamba ukuzaji wa tumbaku unachangia mahali pakubwa sana katika uchafuzi wa mazingira haswa kutokana na kemikali zinazotumiwa ku kuzuia wadudu kwenye mimea hiyo. Hata pia mmea huo unakuwa na athari kubwa kwenye mchanga, kwamba sehemu ambapo pamepandwa tumbaku hakuna mimea nyingine itaweza kufanya vizuri. Na inaonyesha kwamba mataifa ambayo yanahusishwa sana na ukuzaji wa tumbaku ni mataifa yasiyokuwa na kipato kikubwa, kando na mataifa ya kama vile Uchina na pia Brazil na India. Wanasema kwamba zaidi ya miti milioni mia sita inaharibiwa na mmea wa tumbaku, maji tani bilioni 22 na pia tani bilioni 84 ya hewa kaa inachangiwa sana na ukuzaji wa mmea huo wa tumbaku, swala ambalo wanasema linachangia katika uchafuzi wa mazingira. Nchini Kenya, kila mwaka zaidi ya watu elfu sita hufariki kutokana na magonjwa yanayotokana na athari za tumbaku huku zaidi ya watoto laki mbili na watu wazima milioni mbili wakiendelea kutumia tumbaku kila siku. Daktari Athman Chiguzo ni mtafiti na mtaalamu wa afya ya umma katika taasisi ya KEMRI na kwanza alianza kuzungumzia madhara hayo kiafya. Tobako ni ni uraibu wa mwanadamu lakini una madhara mengi kuliko gara mengi, magonjwa kama vile saratani, magonjwa ya kiharusi, kuvimba mapafu na magonjwa mengine ambayo yanaambatana kama sukari, pia husababishwa na sababu ya nini? In fact mwenye kutumia tobako hasa katika wale wanaovuta hasa sigara, ni kwamba kila unapovuta ujue daka mvuto mmoja tuseme, ile ujue, sasa dakika kumi na moja za maisha yako yashadondoka kutokana na madhara hayo ambayo yanadhihirika labda katika tafiti ambazo zinafanyika. Je, serikali ama idara za afya za umma zinafanya kutosha katika kukabiliana na matumizi ya bidhaa hizi, mbali na kuandika tu katika paketi ya sigara kwamba uvutaji wa sigara unadhuru afya yako? Afya ni jambo la mwanadamu mwenyewe mwenyewe, haswa kwa sababu afya, sisi hata tukiweka pengine hadhari lakini wewe mwenyewe ndio unadetermine afya yako. Wizara ya afya hasa Kenya ishatoa tahadhari kwa watu na watu ni lazima wazingatie. Kwa mfano mathalan ni kwamba naweza kuambia usivute sigara, lakini wewe mwenyewe ukitoka hapo nafana, unajua ni hatari. Ikiwa pengine unajua ngono ambayo haiko hai, hai, hai, salama, unajua inaleta hatari, lakini watu wanaendelea, hawezi kuzua kwa sababu afya ni jukumu la mwana ya, ya mtu binafsi. Kwa hivyo wizara ya afya tu ni kutoa tahadhari, na mwanadamu mwenyewe ndiyo atakana nini, so kwa hivyo, na kitu muhimu ni kwamba mwanadamu kama kawaida lazima awo anakumbushwa mara kwa mara, na ndio muhimu likuwa kuna matangazo kila kwa mara ili mtu ani. Dunia imeelekezea juhudi nyingi sana kukabiliana na uvutaji sigara, lakini kuna uraibu sasa wa utumizi wa tobako usiokuwa wa kuvuta, na haswasani umeingiliwa mpaka hata na vijana. Sijui unazozungumziaje e, swala hili? Awe, tumbaku ni tumbaku, iwe inavutwa iwe inatumia kwa njia nyingine, hujua madhara ni yale yale tu. Sasa pengine watu wanaona pile kuvuta pengine nini, lakini pia huo uh, ugoro ama wanatumia njia mbadala, madhara ni yale yale ambayo utayapata kwa sababu kitu kuna ile inaitwa nikotin ambayo ikiingia kule, hiyo inahatarisha ile zile chembe chembe zake ndizo zinahatarisha mtu. Sasa hata ukitumia kwa kujidunga sindano ama ujitumia kwa njia zingine, sio kuwa ni hiyo itakuletea balaa. kitu, kitu muhimu ni kwamba ile kitu nikotin ikiingia ndio itakuwa ni hatari kwa, inasababisha hiyo madhara. Na sasa basi, leo, ikiwa dunia inaadhimisha siku hii, una ushauri upi kwa raia, hasa tukizingatia swala la mazingira? Tumbako yenyewe hata wakati inatumika kwa ardhi ni kwamba pia inadhoofisha ile ardhi, na yoyote anayelima tumbako, ujue huwezi panda mmea mwingine, kwa sababu hiyo ardhi inakuwa ni bure kabisa, haifai -hi -hi. Kwa hivyo ni kwamba vile unavyoona ardhi pia haifai kwa mambo mengine, ni kwamba pia binadamu pia anavyotumia hapo nini. Kwa hivyo tahadhari ni kwamba kuwe kwa kuna tuseme, mwanadamu atakana ajue hatari za tobako kwa njia zozote, iwe ni kwa kilimo ama iwe ni kwa matumizi yake, vile kilimo kinahatarisha hata ile rutba ya ya ardhi yenyewe, na pia madhara ni kwamba pia afya ya mwanadamu ambaye anatumia tumbaku jueni. Kwa hiyo ni tahadhari hiyo, ndio kitu muhimu, na kama nilivyosema hapo awali ni kwamba tahadhari ni mtu binafsi, na lazima awe anaelezwa kila di, di daima kuwa hii ni hatari. Sasa atakayechukua jukumu lake mbadala itakuwa sasa si kosa la wataalamu wa afya wa basi ni kosa la yule mtu binafsi kwa sababu ashaelezwa ma, madhara yake eh, lakini wengine wanaangalia kwa upande pengine wenye biashara hasa wenye biashara hiyo watombako wanaangalia upande wa masurufu napata nini sasa wao ukiwambelia vile bado wataendelea kutafuta kwa sababu wengine wao ndio mahali pa kuchuma sasa hiyo ndio shida ambayo iko katika binadamu wengine wanatafuta chumo, chumo katika Uh, kukuza tumbaku na kukuza uh, uh, nini sigara na uh, vitu vingine vya tumbaku, lakini kwa mwanadamu ambayo kitu muhimu ni kwamba ina ina hasara kubwa kwake. Nam huyo ni daktari mtafiti Athman Chiguzo ambaye anafanya kazi yake katika shirika la utafiti wa dawa nchini Kenya KEMRI. Amina kwenye ripoti hii na msikilizaji akifaidika pia. Mataifa ambayo yanaongoza katika matumizi ya tumbaku ni pamoja na Uchina ambapo takriban watu milioni mia tatu wanatumia tumbaku. Mataifa ya India, Bangladesh yana idadi ya watu milioni mia mbili na tano wanaotumia tumbako pamoja na Rusia, ambayo zinaongoza katika watumiaji wakuu ambao inahusisha asilimia sitini ya wanaume. Barani Afrika, Lisutu na Moroko inaongoza katika idadi ya watu wanaotumia tumbako ikiwemo sana wanaume ambao wanatumia kupitia uvutaji sigara. Mataifa ya Zimbabwe na Tanzania yanaorodheshwa kuwa miongoni mwa taifa ambayo yanafanya ukuzaji wa mmea huu wa tumbako wakiwemo pamoja na Zambia na Malawi na huku Kenya kukiwa na mazungumzo, mvutano, mgogoro kuhusiana na mswada wa fedha mwaka 2023 ambao umetajwa kuongeza gharama ya maisha, wataalamu wa afya wameonya kwamba mpango wa serikali kwa kutoongeza ushuru kwa bidhaa za tumbaku utaathiri sana maskini, kwani wao hawawezi kugharamia maradhi kama vile saratani ambayo wanasababishwa na utumizi wa tumbaku. Kwa mara ya kwanza, bidhaa hizo za tumbaku zimekosa kuongezwa ushuru kwa miaka mitano iliyopita kulingana na mswada huo wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Shirika la kukabiliana na masuala ya utumizi wa tumbaku Ketka pamoja na shirika la kimataifa la Institute for Legislative Affairs wameambia uh, wabunge kwamba wanachofanya ni makosa kwa kutoweka uh, ushuru katika bidhaa hizo. Mashirika hayo amesema kwamba kupatikana kwa urahisi kwa bidhaa hizo za tumbaku na hata pombe itaongeza utumizi wa bidhaa hiyo, na hivyo basi kuchangia kupotea kwa watu, hasa hasa watoto. Dunia inapoendelea na juhudi za kukabiliana na matumizi ya tumbaku, aidha ikiwa ni kwa kuvuta sigara au kama vile ugoro kutia mdomoni, kuna aina mpya ya matumizi ya tumbaku amina ambayo inaleta mjadala sana. Kutokea huko Tanzania. Naam, kuna baadhi ya majarida uh, nimesoma kama vile gazeti la Mwananchi akisema uh, kwamba kumekuwa na ripoti za kuonyesha kwamba wanawake wanazitum, wanatumia ugoro uh, kuweka katika sehemu zao nyeti kuzuia wao kufanya tendo la ndoa hasa hasa kwa wale wanawake ambao hawana wanaume. Kupunguza <gulabu> hamu, sio? Wanapunguza hamu, naam. Kufikia hapo hatuna la ziada kwenu Washington. Shukrani, Liberty na Amina Chombo kwa kusaisha uh, kidogo. Ni watu milioni nane wanaofariki kila, kila mwaka sio kila siku, kutokana kuvuta tumbaku. Patrick Nduimana na Saida Hamdun tunawageni ukiwatakia usiku mwema. Mlikuwa mkisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichopeperushwa mapema wiki hii.