Jambo msikilizaji, popote pale unapoendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ninakukaribisha katika marudio ya kipindi cha kwa Undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na ninakuambia karibu sana. Ni sehemu ya kwanza tunaangazia hadhi maalum kwa watanzania wanaoishi nje ya nchi wanaosisitiza kwamba ni vyema katiba ya Tanzania ifanyiwe marekebisho ili kuruhusu raia pacha. Sehemu ya pili tutaangazia mjadala unaoendelea katika nchi za Afrika zikitaka kutumia sarafu yake badala ya dola kuagiza bidhaa kutoka sehemu zingine za dunia. Karibu, mimi naitwa Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Serikali ya Tanzania inaendelea kutayarisha mchakato wa kuwapa hadhi maalum kwa raia wake wanaoishi nje ya nchi, bila kuwepo mpango wa kuruhusu raia pacha, licha kilio cha muda mrefu raia wa Tanzania kutaka katiba kufanyiwa marekebisho, na pamoja na maswala mengine ya ndani ya nchi, likiwa swala la uraia pacha kutakiwa kuzingatiwa kabisa. Hadhi maalum inatarajiwa kuanza kutekelezwa mwishoni mwa mwaka huu 2023. Lakini Watanzania wanaoishi nje ya nchi wana masuala mengi ambayo hawajaridhishwa nayo. Shamis Alhatri ni Mtanzania anayeishi Marekani. Al-Katri, unaposikiliza hoja ambazo nyinyi watanzania wanaoishi nje ya Tanzania mnazozitoa na hoja ambazo serikali inazungumza, lipo la kuridhisha, ama bado unahisi kuna mvutano? Nikiangalia kwa Afrika Mashariki yote ni kwamba nchi pekee ambayo hai, haioni value ya watanzania walioko nje ambao wamepata ujuzi wa skills za aina mbalimbali ambazo zingenemesha nchi. Kwa hiyo, mimi ukiniambia, ni kwamba kwanza hakuna nchi yoyote duniani iliyowahi kuwa na hadhi maalum halafu ikawa na uraia pacha. Vipi Mkenya aliyozaliwa New York awe na right, popote East Africa lakini Mtanzania aliyoa New York asiwe na right kokote East Africa. Hadhi maalum inamaliza nje ya mpaka wa Tanzania. Unapokuwa na uraia pacha maanaake, popote East Africa unaweza ukafanya biashara ukaishi kama wewe raia wa kutoka East Africa, lakini unapopoa kikadi tu ambacho kama ni India na Ethiopia, ambacho siku yote kinaweza ukanyang'anywa, haipo kwenye katiba Nikudanganyana, Tanzania tunahitaji katiba mpya kama wenzetu Kenya wamefight through, na nawambia watanzania walioko nje wawe na subira, kwa sababu hii fight si ndogo. Chama na na wakati nzuri wa kuifikisha hii ni uchaguzi wa elfu mbili ishirini na tano watanzania wa walioko nje waangalie watu wa kuwachagua ambao wana, wata fight right zao, kwa sababu tunajua vyama kila mmoja na sera yake, Chadema, ACT, CUF na CCM ndio pekee imeamua kwa nyima right watoto wa Tanzania na watanzania walioko nchi kwa visingizio vingi vingi, na hadi za nyingi nyingi. Ukizisoma kauli za viongozi wanasema tunaanza sijui na hadhi maalum, halafu tutakwenda uraia pake. Unamsikia waziri acheza nje jana anasema hatuhitaji uraia pake, hadhi maalum inatosha. Unawaona wenyewe kwa wenyewe, spichi zao zinagongana ni kwamba watu ni watu ambao wana wako fearful na watanzania walioko nje hawaelewi kwamba watanzania walioko nje wanachangia over a billion a year dollars kwenye uchumi wa Tanzania. Mchango wao ni mkubwa sana, lakini value yake haionekani kwao. Kinachoonekana kwao ni ile pesa tu inayokuja remittance, ndio kinaonekana kitu muhimu zaidi kwa, kwa, kwa, kwa sisi, wao wapate kula. Hawawezi kuwa honest broker kwamba watanzania hawa wa watanzania wana mchango mkubwa ni kwamba Watanzania utakapowahalalishia kufeel more comfortable kwamba Tanzania ni nyumbani, maana yake hizo remittances zitakuwa mara tano zaidi. Bila shaka, Shamis, eh, vitabu vya bajeti na makadirio ya nchi na matumizi ya nchi wanatambua kwamba hela ama pesa ama dola ama shilingi zinazotoka nje ya Tanzania kutoka kwa watanzania wanaoishi nje ya nchi ni kiasi fulani, na wanatambua mchango huo. Mbona aliwepo kwa fikira zako, unaelewa siasa na masuala yote ya nchi yako. Mbona aliwepo mvutano hili ambalo mnataka wana diaspora la katiba mpya? well, well, hey, hili, hili hali kuanza Tanzania hata Kenya. so, imekuwa ngumu sana. mimi nakumbuka, na mwaka elfu mbili na mbili alikuja Mheshimiwa Kibaki hapa Washington DC, Wakenya wamekutana naye akaambia, nyinyi mnataka kula huku na huku. Kwa hiyo si watu wote wenye uelewa ya benefit ya watu wako waliokwenda nje waliopata ujuzi wa aina nyingi. Faida ni kubwa zaidi kwa nchi kuliko kwa hawa watu walioko nje. Leo wakenya wengi tu hapa wanastaafu, wanaenda nyumbani, wanaanzisha biashara nyingi, wanaanzisha miradi mingi, makampuni, kwa sababu wanafeel ni nyumbani. Wewe unapokuja Tanzania unaambiwa wewe ni, ni mtu wa hadhi maalum tu, sio Mtanzania. Haingia akilini kwamba Mganda, Mruanda, sijui South Sudan, Mkenya anaweza kwenda anywhere in East Africa lakini Mtanzania anaminywa kwa hofu tu ya kundi fulani kwamba watu walioko nje wana exposure, wana ujuzi wana pesa watakuja kunyang'anya nafasi zao za kisiasa. Ndio shida ilipo hapo. Hii tunakwenda mahakamani sasa hivi mahakama, tukishindwa tutakwenda kwenye uchaguzi na tuta, tutakwenda ku, wanasema jino kwa jino, tutakwenda kuingia sasa katika uchaguzi kuchagua wabunge ambao tutahisi ndio ambayo itakuwepo wabunge ambao watakwenda kulinda haki zetu. Ni Shamish Al Hatri, Mtanzania um, anayeishi hapa Marekani. Asante, nashukuru sana bwana kweli. Karibu, tuungane sasa na msemaji wa serikali ya Tanzania, Gason Msigwa. Msigwa, tueleze msimamo wa serikali kuhusiana na hawa raia wa Tanzania wanaoishi nje ya Tanzania, lakini wanataka wawe na haki kama watanzania walio ndani ya Tanzania, yaani wana diaspora. Uh, msimamo wa serikali umeshatolewa na bahati nzuri, eh, waziri wetu wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki Mheshimiwa Balozi Dr. Stagomena Taxi eh, amerejea kuutaja msimamo huu bungeni eh, alipowasilisha bajeti ya wizara ku uh, mbili tatu zilizopita uh, msimamo ni kwamba ni kweli serikali inatambua mchango mkubwa wa Watanzania eh, walioko nchi mbalimbali diaspora ambao wanaweza kutuletea mchango mkubwa kwenye uwekezaji, kwenye biashara, kwenye ujuzi na uzoefu mbalimbali, na mengine mengi ambayo wanayafanya, na tunatambua mchango mkubwa ambao wanautoa kwenye nchi yetu hata sasa, wakati bado hatujaweza kufikia uh, hili ambalo wao wanalitaka, lakini kwa sababu jambo la uraia pacha limekuwa na mjadala ambao umekosa mwafaka kwa Watanzania wenyewe ndani ya nchi na hata hawa wana diaspora wenyewe, ee, serikali imeamua kwa sasa ishughulikie suala la kuwa na hadhi maalum inaitwa special status eh, ee, sasa hadhi maalum hii inakwenda kujibu sehemu kubwa ama karibu yote ya mambo ambayo, eh, wanadiaspora wanayadai eh, yawe kwenye eh, haki ya kupewa uraia pacha. Sasa sasa haya yote yamewekwa kwenye kwenye, kwenye, kwenye, kwenye hili eh, la hadhi maalum na kwa bahati nzuri mchakato wa kuandaa hii hadhi maalum unakamilika mwezi huu wa sita. Mpaka mwisho wa mwezi huu tutakuwa tunakamilisha. Na katika hadhi hii maalum e, mwanadiaspora ataweza kupata mambo mengi, mojawapo ikiwa ni kumiliki ardhi, wamekuwa wakilizungumza hili miaka mingi, kuingia Tanzania bila vikwazo, kuwekeza bila shida, kumiliki mitaji kupata huduma katika taasisi za fedha na mengine mengi yako zaidi ya kumi. Kupata huduma eh, za mifuko ya hifadhi ya jamii hapa Tanzania na mengine mengi, hayo ni chachi kwa kuyataja machache eh. kwa hiyo serikali tumeona tuende na hilo, kwa sababu hili la diaspora, ndugu yangu eh, Kenneth, ni kwamba eh, kwanza Watanzania wenyewe ndani ya nchi bado hakujawa na makubaliano kwamba tulipokee ama tusilipokee, lakini wakati tunalifanyia kazi hili tumekuja kubaini kwamba hata wanadiaspora wenyewe baadhi yao hawakubaliani ya nalo, kwa sababu kuna baadhi ya nchi, kwa mfano za za, za za mashariki ya kati ni sasa, u, u, u, u, u, hizi ni nchi ambazo haziruhusu uraia pacha. Sasa nchi kama hizi ukiwanyima hadhi maalum ukang'ang'aniza kuwepo uraia pacha, maana yake ni kwamba unawapotezea uraia walionao kwenye eh, nchi hizo. Maana yake ni kwamba nchi, kuna nchi ambazo si haziruhusu uraia pacha, lakini kwa sababu zinaruhusu uraia wa nchi moja ukitoa hadhi maalum ambayo itawapa watu wote. Kwa hiyo watu wote, wote watanufaika, wata wale waliokuwa wanataka uraia uraia pacha, wale ambao wako kwenye nchi ambazo zinaruhusu uraia pacha watanufaika wata wata, na wale ambao wako kwenye nchi ambazo haziruhusu uraia pacha nao pia watanufaika wata wata wata wata kao. Tumeona tuende kwanza na hili e, halafu huko mbele tutaendelea na mjadala, tutaona tutaona inakwendaje, lakini kwa kweli uraia pacha bado haujapata mwafaka. Sasa Msigwa, nitakuwa sawa nikisema kwamba vile vipengee kumi, ambavyo hawa wanadiaspora wametaka, serikali imeridhia. Utata sasa ni uraia pacha, lakini yale yanayoambatana na uraia pacha ambayo wanaweza kufurahia wakiwa ndani ya Tanzania yote, serikali inaridhia. Kwa sehemu kubwa serikali imeyaridhia, limebakia hili tu ambalo limekosa mwafaka. Eh, manake hapa eh, shida ni kwamba kwenye uraia pacha hapo ndio ambapo hapana mwafaka wa kitaifa wa sisi wote, lakini kwa sababu hawa raia uraia pacha una hoja zake, hoja zake hizi serikali imeamua kuzifanyia kazi na kuziweka kwenye hadhi maalum, na hii hadhi maalum si msahafu, tunaweza kuendelea kuwa tunaiboresha, tunaboresha, tunaboresha, kwa sababu serikali nayo inatambua umuhimu wa, wa hawa Watanzania walioko nchi mbalimbali kushiriki katika ujenzi wa taifa lao Tanzania. Kwa hiyo tungependa tufikie karibu yote, ili na sisi tunufaike kwa kiwango kikubwa juu ya uwekezaji. Unajua, hawa diaspora wanaleta mitaji, wanaleta ujuzi mbalimbali ambao kwa kweli tunauhitaji sana, na hasa wakati huu wa mapinduzi ya viwanda, mapinduzi ya nne ya viwanda, tunahitaji sana michango ya wenzetu ambao wako nje ya nchi kwenye nchi ambazo zimepiga hatua kubwa kiteknolojia, te, ki, na, na, na wana ujuzi mwingi, na wakaja wakauleta kwa kwa kwa wata na sasa mvutano mkubwa kuhusiana na hili la kuwa na uraia pacha, mvutano mkubwa kutoka kwa serikali, ambapo serikali inahisi kwamba hapa wanadiaspora wanajaribu kuibana mapafu. Ni gani swala su sio sio mvutano na serikali, swala ni kwamba, naposema hakuna mwafaka, maanake ma hatujakubaliana. Wapo watanzania ambao wana hofu, wanasema bana, bana, hii uraia pacha bana, itatuletea mambo ambayo pengine sisi hatuyahitaji hii hii bwana, hii uraia pacha hapana. Lakini wako wa tanzania hao diaspora, walioko kwenye nchi ambazo haziruhusu uraia pacha, nao wanasema ah, bwana, mkifanya hii mkaondoa hadhi maalum manake sisi tutakosa fursa za kunufaika huko nyumbani, kwa sababu tutakapokuja tutahesabika kama wageni eh? Unaona, kwa sababu kwenye nchi tuliko huku sisi ni raia tayari. Ndo hiyo nimekutajia mfano wa nchi za mashariki ya kati kule, zile nchi haziruhusu uraia pacha. Kwa hiyo ukiweka uraia pacha maanake unawaambia wale Watanzania kule wabakie kuwa kule na wasinufaike na hadhi maalum ambayo umeamua kuiacha na ukaamua kuchukua uraia pacha. Hicho ndio tunachomaanisha sasa. Sio suala la mvutano na serikali, ni kwamba makubaliano mwafaka wa pamoja haujafikiwa kwa hiyo, sasa serikali ikaona kwa sababu tunahitaji mchango wa diaspora na tunahitaji kuwapa haki yao ya kunufaika yao na nchi yao, basi tuje na hadhi maalum ambayo sasa aliyoko kwenye nchi inayoruhusu uraia pacha atanufaika ambaye hayuko kwenye nchi ambayo hairuhusu uraia pacha naye pia atanufaika. hi, hi, hilo hasa ndio ambalo tunafanya. Kwa hiyo sio suala la mvutano, ni, ni how to strike a balance ili watu wote wapate. Msigwa, ndoto ya kila mwanadiaspora, kila raia wa Tanzania aliyo nje ya Tanzania ni kujenga kwake, apate ardhi aekeze apate nyumba na vinginevyo, ili mradi atakaporudi Tanzania anakuwa na kitu ambacho anajivunia kwamba niliposafiri nje ya nchi nilifanya kitu fulani na fulani. Hii hadhi maalum inampa hiyo fursa mtanzania aliyo nje ya nchi ambaye anataka awe na kitu cha kujivunia atakaporudi Tanzania, ama kwa familia yake na, na na hasa, ukiwasikiliza wanadiaspora wengi, hilo ndio kilio chao kikubwa. Nataka nikuhakikishie ni jambo ambalo limezingatiwa katika hadhi hii maalum lakini, kwa kuwa ba... haijasomwa e, nyaraka hii bado haijatolewa rasmi basi, mi ni watake tu wasubiri, lakini ni jambo ambalo limeangaliwa kwa umakini na na na, na, na kuhakikisha kwamba watanzania walioko nje ya nchi basi waweze e, kuwa na umiliki wa ardhi kama ni nyumba. Sasahivi kuna mashirika mengi hapa Tanzania yanajenga nyumba yanauza, basi na wao wawe na umiliki wa namna hiyo, lakini kwa undani hasa basi tusubiri mchakato utakapokuwa umekamilika. Uh, hili litawekwa wazi, lakini inatoa afueni, inatoa dalili kwamba wanaweza kapata wanachotafuta. Kilio chao kinaweza sikika kabisa kabisa. Kwanza nataka nikuhakikishia hao wanadiaspora wengi wameshajenga hapa pamoja <laughs> <laughs> <laughs> kwa na kwamba wana uraia kwenye nchi nyingine, wengi hapa wana mashamba, wana nyumba, wana nini, na wakirudi hapa wanakuja wanakaa, lakini kwa sababu ni jambo wanataka liwepo kabisa kwenye maandishi, basi wacha tusubiri mchakato um, huu utakapokamilika, tuone sasa hii hadhi maalum imewekea utaratibu gani. Sitaki niseme leo kumaliza kabla ya muda uji. Hadhi maalum kwa tafsiri yangu ishaandikwa, kuna mwelekeo fulani ambao unaonekana umezungumzia vipengele kumi wanadiaspora wanavyotaka. Kwa, kuwami, kwa kuelewa kwangu kwamba vimeandikwa vinajulikana, serikali inajua mchakato huu utapelekwa bungeni, ndiyo idhinisho, na diaspora wahisi kwamba hii ipo kisheria, inatulinda. Itakuwa amri ya rais, nini kitakachofuatia ili wakubali kwamba kwa, kwa sheria za Tanzania hili tunazozungumzia linalindwa. Kwanza kwa mchakato huu kwa sasa unafanyika katika ngazi ya serikali na ngazi ya kiserikali itakapokuwa imekamilika, eh, hivyo ninavyokuambia, huo mwezi wa sita mwishoni mwezi huu Uh, baada ya hapo utafanyika uchambuzi. Yako mambo ambayo yatahitaji mabadiliko ya baadhi ya sheria zetu, eh, mmojawapo ndo hizo unazozitaja za ardhi za nini, zozote zile zitakazoguswa. Kwa hiyo yale ambayo yataonekana yanahitaji kufanyika mabadiliko kwenye sheria, basi maelekezo yatatolewa kwenda kufanya mabadiliko kwenye maeneo ambako sheria pengine, eh, zinahitaji kufanyiwa mabadiliko, lakini yako mambo ambayo yatakwenda moja kwa moja kwenye utekelezaji katika ngazi ya serikali hayo, na yenyewe yatakwenda moja kwa moja kwenye utekelezaji. Kwa mi nafikiri jambo muhimu hapa ni kusubiri, kwa sababu muda ambao serikali imeutoa ni mpaka mwisho wa mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Basi tusubiri muda huo wa mwisho utakapofika, and then baada ya hapo sasa itakuwa imeonekana yupi anakwenda kwenye utekelezaji moja kwa moja. Na yale yatakayokuwa yanahitaji mabadiliko ya sheria na kanuni na taratibu mbalimbali tulizo nazo, basi yote tafanyika wakati huu. Gerson Msigwa ni msemaji wa serikali ya Tanzania. Asante Msigwa. Asante sana Kenneth, nakushukuru sana karibu. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kennes Bwire. Mjadala unaendelea, Afrika nchi zikitaka kuachana na matumizi ya dola na kutumia sarafu zake kununua bidhaa kwingineko duniani. Je, hili litawezekana? Mwenzangu Jason Nyakunde ameandaa ripoti ifuatayo kutoka Nairobi, Kenya. Rais wa Kenya William Ruto amewataka viongozi wa Afrika kuchukua hatua za kwanza za kuachana na dola ya Marekani ili kujiunga na mfumo wa malipo barani Afrika, kurahisisha biashara barani. Dr Ruto amewataka viongozi wenzake kuwezesha benki kuu na zile za kibiashara kujiunga na mfumo wa malipo wa Pan-African Payments and Settlement System PAPSS uliozinduliwa Januari mwaka 2022. Zaidi ya asilimia 80 ya malipo ya ndani ya Afrika hupitia Ulaya au Marekani, hivyo kusababisha gharama kubwa za uhamisho na kufuata sheria. Kuanzishwa kwa eneo huru la biashara la bara la Afrika au AfCFTA kumeongeza hitaji la uharaka wa miundo mbinu wezeshi ya malipo ya bara ambayo itasaidia malengo yake. PAPSS ilipitishwa Julai 2019 na wakuu wa nchi za Umoja wa Afrika ili kusaidia eneo huru la biashara la bara la Afrika. Walter Nguma ni mtaalamu wa masuala ya uchumi nchini Tanzania, na kwanza nimemuuliza sababu ya dola ya Marekani kudumisha nguvu zake kwa miaka mingi. Eh, sio kwamba ilipaswa so kwamba iwe ni lazima, ila mwisho wa siku ikawa ni kama utamaduni kwamba unataka kununua, basi unanunua kwa dola. Ukitaka ni kwa sababu pia na wao wakawa wameshika ile mfumo muhimu uh, E, au zile taasisi muhimu e, za kifedha kama World Bank e, ukienda huko IMF, ukienda e, ukienda huko WTO, WTO e, World Trade Organization ukienda huko e, kwenye, kwenye UN na kadhalika. Kwa hiyo wakawa na sauti kubwa sana ya kusema kiasi kwamba waliweza kutengeneza sera wakatengeneza sheria na kanuni mbalimbali ambazo zilipelekea kwamba malipo mengi e, kwa, kimataifa kufanyika kwa njia ya dola. Kwa hiyo E, ni mapinduzi ambayo yalianza kuonekana hasa baada ya vita e, vita ya pili ya dunia. Mfumo wa biashara wa ndani ya nchi za Afrika ulitengenezwa na benki ya uagizaji wa nje ya Afrika au Afreximbank, na sekretarieti ya eneo huru la biashara la bara la Afrika. Mpango huu uliungwa mkono na umoja wa Afrika na benki kuu ya Afrika. Akihutubia maafisa waliohudhuria mkutano wa AfCFTA mjini Nairobi Dr. Ruto alisema Afrika inatatizika kufanya malipo ya bidhaa na huduma kutoka nchi moja hadi nyingine kwa sababu ya tofauti za sarafu na changamoto zinazosababishwa na dola. Anasema kumekuwa na utaratibu ambapo wa wafanya biashara wa Afrika wanaweza kufanya biashara kwa fedha za ndani na kisha kuachia Afreximbank kumalizia malipo yote bila kutafuta dola. Wazo hili ni wazo sahihi, ni wazo zuri, lakini ni wazo ambalo E, haliwezi kufanikiwa kirahisi, linahitaji e, muunganiko mkubwa sana e, wa nchi nyingi katika kuweza kuona kwamba wanakubaliana kwenye kutekeleza hilo, kwa sababu e, ukiangalia tokea e, mfumo huu wa, wa, wa, wa matumizi au ya sarafu ya dola kwenye nchi nyingi ni wa miongo mingi sasa. Sasa ukiangalia kwamba tuna madeni mengi katika kwa mfano nchi za Afrika madeni mengi sehemu nyingi. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba na ukiangalia e, utaratibu ambao upo au makubaliano ni kwamba ni lazima tulipe kwa njia ya dola. Nchi moja moja itakuwa ngumu, kwa nchi moja moja itakuwa ngumu sana, lakini kama African Union AU ikiamua kusema kwamba tunasimama pamoja e, na kusema kwamba tunakuwa na sarafu hii ambayo tutakuwa tunaitumia kwa ajili ya matumizi na malipo na kadhalika, basi kutakuwa na nguvu kubwa, kwa sababu pia kuna mataifa mengine hivi sasa yanajitahidi kuweza kuona kwamba yanaondokana na mfumo wa matumizi ya dola e, ukienda kwa mfano Urusi huko, ukienda Korea, ukienda hata Afrika ya Kusini na wenyewe pia wanapambana kuondokana na matumizi ya dola, ukienda ukienda China, zote hizo yako mataifa mengi sana ambayo yanataka kuondokana na, na na matumizi ya dola, yote ni kwa sababu ya kwamba kuna jambo ambalo wanajifunza hasa pale ambapo eh, Marekani ina, inaamua kuchafua hali sehemu fulani namna ambavyo taifa linakuwa eh, linapoteza hasa katika eh, katika pesa yake. Wafanya biashara wa Kiafrika na benki zao za ndani wanatumia benki wa shirika ambao kwa kawaida wapo nchini Marekani na Ulaya kukamilisha malipo kati ya sarafu mbili za Kiafrika kwa kiasi kikubwa kwa dola na wakati mwingine yuro huwa inachukua takriban siku tatu hadi tano kwa malipo kufika kwa benki ya mpokeaji, pamoja na malipo katika kila hatua. Waagizaji kutoka nje kama vile wauzaji mafuta na watengenezaji bidhaa za viwandani, tangu mwaka jana wamelalamikia kutofautiana kwa pengo la mahitaji na usambazaji wa dola za Marekani na kuwafanya wanunuo kwa makundi na viwango zaidi ya kiwango rasmi. Chama cha wazalishaji cha Kenya, kwa mfano, mwaka jana kilisema mzozo wa dola ulidhoofisha uhusiano na usambazaji bidhaa wakati ushindani wa mali ghafi ulioongezeka kutokana na kuongezeka kwa mahitaji huku kukiwa na vikwazo vya ugavi. Unakuja kugundua kwamba katika nchi zetu za Kiafrika bado hatuna ile ile, ile ile nguvu ya kusema kwamba tunafanya maamuzi ya pamoja uh, yani ile kwamba hata ukiita kikao cha cha AU ni ngumu sana kuweza kuwaona, e, viongozi wote wakuu wa nchi yani hata ile kudharauliana tu. E, kwamba wameitwa marais lakini anamtuma waziri wa mambo ya nje, nenda kaniwakilishe, lakini wakiitwa pale Marekani labda, na, na, na, na, na, na, na, na Biden wote wanaenda, lakini wao kuitana kwa pamoja kuzungumza mambo yao kwa pamoja e, bado imekuwa ni shida kubwa sana. Kwa hiyo ninachoamini kwamba kinaweza kufanyika ni kwamba e, ni kuweza kuona labda kuanza kutumia eh, zile niseme eh, ule uchumi wa kikanda wa kuweza kuona kwamba namna gani kwa mfano East Africa eh, au labda SADC, au eh, ukanda fulani wakaweza kuona kwamba namna gani ya kujiestablish ya kuona kwamba namna gani ambavyo eh, wanaweza kuwa na sarafu moja ambayo watakuwa wanaitumia kwa ajili eh, ya, ya kibiashara na mikataba mingine ya kimataifa kwa sababu Ee, ukiangalia nchi zozote zile ambazo zina nguvu kiuchumi ee, ukienda cha kwanza unakuta wana sarafu ambayo ina nguvu kwenye, kwenye uchumi wa dunia ee, uende Uingereza, uende nchi za za, za, za, za, za, za magharibi, tunazungumzia nchi za Ulaya. Hapo wana pesa yao, wana euro ndio ee, maana wao wana nguvu kiuchumi. Ukienda Marekani wana dola yao, ukienda China wana yuani yao Eh, na ndio maana wana nguvu kiuchumi na wanajivunia kutumia pesa hiyo eh, na, na, na pesa hiyo inakuwa na thamani kwenye soko la dunia. Lakini kama sisi tukienda vipande vipande namna hii kwamba Kenya na ya kwake, Tanzania na ya kwake, Afrika ya Kusini na kwake, Ethiopia huko eh, na wengine wote eh, maana yake ni kwamba hatutaweza kuwa na nguvu sana kwenye uchumi. Lakini kama tukiweza eh, kuwa na pesa yetu, basi tutakuwa na nguvu kubwa kiuchumi, tutakuwa na uwezo wa kuweza eh, kufanya maamuzi yetu kiuchumi. Lakini vile vile eh, tutaweza weza kuona namna na gani ambavyo e, tunaweza kuona sisi pia na, na, na, na, na benki yetu ya, kama, kama yalivyo mataifa mengine wana benki zao ambazo zinakuwa na nguvu, tukawa na benki ya Afrika ambayo ina pesa yetu ambayo inakuwa na nguvu kubwa, pengine hata malipo mengine yote ambayo nataka kufanyika ndani ya nchi za Afrika zika zinapita katika benki hiyo, kwa hiyo tukawa na uwezo mkubwa ambao unaweza ukasaidia nchi za Afrika kuweza kuondokana na, kut, na utegemezi na kuondokana na umaskini ambao bado unaendelea kunyemelea kwa kasi kubwa katika nchi zetu za Afrika. Hali imesalia chini ya shinikizo la kudumu kutoka kwa dola ya Marekani kutokana na mahitaji makubwa kuliko usambazaji katika mazingira ya mfumuko wa bei wa juu ambayo yamewafanya wawekezaji kuhamisha mali zao hadi mahali salama. Hii imesababisha sarafu ya Kenya kupoteza takriban asilimia 12.1 ya thamani yake tangu mwanzoni mwa mwaka na kubadilishwa kwa takriban shilingi 138 kwa dola. Hiyo imesababisha bei kuongezeka kwa bidhaa muhimu kama vile mafuta na malighafi kwa ajili ya kutumiwa viwandani. Taarifa ya Jason Nyakundi inakamilisha Kwa Undani. Mwelekezi amekuwa Saida Hamdun. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninakuacha na kibao cha muziki. Mimi ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nasi.