Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni ya Jumatano, tarehe 7 mwezi wa sita mwaka wa 2023, ambapo tumechangamka kweli kweli. Kwangu mimi niite Harizon Kamau, na mimi nikiwa nimekusha jaa tele, msikilizaji, kama pishi la mcheni. Siku nyingine ya juma ngapi? Jumatano, Jumatano ambapo hii leo basi, msikilizaji, tatu na nusu asubuhi hapa Washington, kumi na nusu kule Afrika ya Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Jina langu ni Sunday Shomari, nakwambia Jumatano leo kuna vitu mbalimbali, bila kusahau Jumatano ni mambo ya teknolojia tutakuletea kutoka hapa VOA Express hakika kabisa. Kando na hilo, pia Rais wa Uganda Yoweri Museveni leo anatarajiwa kutoa hotuba kwa taifa, aelezee mwelekeo, matarajio na pengine mipango alionayo kwa taifa. Vilevile tutazungumzia kuhusu usalama wa chakula, ikiwa ni siku ya usalama wa chakula ulimwenguni. Kando na muziki ambao ni ada ya VOA Express, na pia yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii, miongoni mwa mengine mengi. Basi wewe tulia tu tuendeshe gurudumu pamoja la VOA Express, halafu tuone mambo yatakwenda vipi? Bila shaka bila shaka. Lakini sawa pia, katika swali letu leo tumekuuliza nini kifanyike kupunguza ukosefu wa makazi katika eneo lako. Wengi sana wameandika Kamao pale eh, kutoa maoni yao, tutayasoma na kuyachambua hapo baadaye kidogo. Vitu ni vingi kwelikweli. Msikilizaji usiondoke kando ya redio yako uweze kupata vitu hivi kutoka hapa VOA Express ya leo. Haya basi, Kamau niambie, Kenya Uganda, lakini kunazungumzia hasa Uganda Mambo yako namna gani pale uko? Nataka kuyagusia. Kweli kabisa. Leo Rais Yoweri Museveni anatarajiwa kuhutubia wakati wowote kuanzia sasa taifa kuhusu hali ya taifa, matarajio, mipango na mambo mengine. Na ni siku muhimu ambapo Waganda wakazi wa Uganda na washikadau wa nchi hiyo watajua wanaposimamia ifikapo, ni maswala ya uchumi, kiusalama, maendeleo na uhusiano pia wa mataifa yanayozunguka Uganda. Lakini kabla ya kutolewa kwa hotuba hiyo na rais, nimepata nafasi ya kuzungumza naye, Jeri Otieno ambaye ni kijana ya mwalimu yuko nchini Uganda. Na Jeri, ningetaka kwanza kabisa utuelezee hali ya matarajio miongoni mwa vijana na wakazi wengine wa Uganda. Kuna mambo mengi tunatarajia. Kwanza kabisa, kulikuwepo na mamembers of parliament wenye wameshikwa na High Court ambayo walikuwa wameiba mabati kutoka sehemu za Karamoja. Tunataka tusikie mambo kutoka kwake, msimamo wake ni mgani? Halafu kulikuwa na maskari wetu ambayo walikuwa walinzi wa amani Somalia, wa wale wa AMISOM ambao walifariki. Sasa tunataka tusikie yeye ako na mpango gani, na ni mpango gani anaweka kujua kuweka kwamba awa, awa maskari wanarudi nyumbani. Je, ni kuna swala ambalo kweli umeliguzia la askari wa AMISOM. Kwa kweli pole Uganda, najua kwamba wanaomboleza. Kuna vifo vimetokea kule Somalia, miongoni mwa wanajeshi wa AMISOM, na vilevile, vile kuna wizi ambao kwa hakika umefanywa na viongozi wa ngazi ya juu, au wenye hadhi ya juu wa bunge kule Karamoja. Lakini kuna swali labda ibuka la hali ya uchumi na matarajio ya kiuchumi, sijui kama kuna changamoto katika sekta zozote ambazo labda wewe kama kijana una matarajio kwa upande wa hotuba yake Rais Museveni, mambo ya elimu. Mambo ya elimu imekuwa juu sana, na sasa kama uchumi ni, iko chini, alafu elimu iko juu. Umeona kwamba itaathiri maisha ya ya, ya ya ya watu wa chini, watoto wao hawataweza wa, wa kuenda shule. Uh, biashara haitaweza kuendelea. Kumbuka kuna biashara zenye zilifungwa tangu zifungwe wakati wa, wa Covid. Watu wengi hawakurudi mashule kuna shule za binafsi hazikufunguliwa, wale watu wenye waliwanga wanakufanya biashara kama hiyo. Kuna biashara zingine kama watu wenye walipwanga petrol stations, ikiendelea petrol stations nyingi zilifungwa, zimakuta ilipanda. So biashara kwa ukweli iko chini sana, iko chini. Asante sana Jeri Utieno, kijana na pia mwalimu kutoka nchini Uganda. Kwa hakika tutafuatilia hotuba yake Rais Museveni, na katika matangazo mengine tutakueleza kwa kina hali iliyojiri nchini Uganda. Kwako sande. Bila shaka basi, moja kwa moja tupate kibao cha muziki. Hapa ni kibao chake ki Lavalava. Msikilizaji, ukisindikiza hii sehemu ya kwanza, kabla ya kuenda sehemu ya pili, pata vitu <tinyo> takwa kukokotwa singoki kwa minyororo nishasahau samani kushikana mashati misozo mapenzikani kila kukija vibozo nimepata mwatani bila fati bila tozo wambea kunani mna kipiki na mamanyozo na nimeamua. Kitu hicho ngari ngari, ngari, ngari hmm? ni lava lava yote yakifanyikia ndani ya, ya VUE Express hapa jiji kuu la Marekani Washington, DC ambapo anakukaribisha tu kwa polepole pole, utupe taarifa ulionayo na wewe s. Sasa leo ni siku gani ya kimataifa? Bila shaka kamao, leo ni siku ya kimataifa, wakati dunia ikiadhimisha siku ya usalama wa chakula. Tukiangalia hali ilivyo kwa suala hili basi Uh, tunaangalia maeneo mengi ya Afrika Mashariki, pengine na maeneo yake ya jirani. Nini hasa kinachoendelea katika swala zima la usalama wa chakula, hali kadhalika kama upatikanaji na uzalishaji wa chakula katika eneo hilo uko namna gani? Basi kuweza kuzungumzia haya, tunaongana naye kijana kutoka chuo kikuu huria cha Tanzania, yeye ni mwalimu pale katika chuo hicho kikuu huria vilevile, ni rais wa Tanzania Food. Scientist and huyu si mwingine ni Mesi Mari. Pengine Mesi, wewe ukiwa una mtaalam wa maswala ya chakula, tueleze tu hali ilivyo, changamoto zilizopo katika usalama wa chakula. Zipo changamoto nyingi ambazo zinatokea tunapokuja kwenye upande wa uzalishaji wa chakula, na nikienda moja kwa moja kuanzia kwenye kiasi cha chakula ambacho kinazalishwa, kiasi cha chakula ambacho kinazalishwa katika ukanda um, huu ni kiasi ambacho unaweza kusema kwamba hakikidhi mahitaji ya kutosheleza, na ni kwa sababu ya mifumo iliyopo. Tuna kilimo ambacho ni kilimo cha mtu mmoja mmoja, ni kilimo kile ambacho kinahusisha familia, sio kilimo ambacho ni cha uwekezaji ambacho kinahusisha teknolojia na ulimaji ule wa, wa kisasa. Na sasa unapokuja kuangalia hiyo changamoto pamoja so na mabadiliko ya hali ya hewa ambayo sasa hivi yako mabadiliko ya tabia nchi, unakuta kwamba hata kile kilimo ambacho kilikuwa ni kidogo, sasa hakiwezi kutegemewa sana, kwa sababu kuna milipuko ya magonjwa mapya, lakini kuna milipuko ya wadudu ambao wana, wanashambulia haya mazao, na tunakuja sasa kwenye suala zima la usalama wa chakula, ikiwa leo ni siku muhimu katika hilo. Sasa hayo yote pia yanapelekea sasa kuwa na jamii ambayo haijali sana kuhusu usalama wa chakula kwa sababu ya chakula kilichopo ni kidogo, basi inakuwa inaangalia zaidi upatikanaji wa, wa kile chakula. Pamoja na changamoto hizi, vipi kuhusu ushiriki wa vijana katika uzalishaji wa chakula? Mbona hatuwaoni sana huko? Ah, ni vigumu kuwaona vijana katika uzalishaji wa kilimo kwa sasa hivi kutokana na sura ya kilimo iliyopo kwa sasa hivi. Um, tukiangalia kilimo kama nilivyosema, ni kilimo ambacho kimekuwa ni kilimo cha teknolojia duni, jembe la mkono, jembe la la la kutumia wanyama hizi maksai. Kwa hiyo unakuta vijana na katika kizazi hiki wanatamani kuwa na vitu ambavyo ni ni vizuri, vitu ambavyo vinaonekana, um, ni visafi. Sasa kuwaza kuingia kwenye aina ile ya kilimo inaonekana ni kitu ambacho siyo kizuri, siyo kitu ambacho sio kizuri, sio kitu fulani cha, cha kistaarabu lakini pia ni kilimo fulani ambacho kimekuwa kikifanyika kwa mazoea, kwamba tunaenda shambani tunalima, tumepata mazao, tumepata chakula, ya kibaki tunauza, end of the story. Lakini sasa unaporudi sasa ku kuangalia kuna kwenye kilimo biashara, hiyo ni sehemu ambao unaweza ukasema sasa vijana wanaweza waka wakajikita. Kilimo kinapokuwa kilimo biashara, unaweza ukawavutia vijana wengi kuweza kushiriki, kwa sababu wataona pesa itakuwa ni kilimo ambacho kinaleta pesa, lakini kilimo hiki ambacho kinafanyika kwa sasa hivi kwa namna ya kwamba tu ni kufanya kilimo inakuwa ni ngumu. Asante sana, ni Messi Mari huyo ambaye ni mwalimu katika chuo kikuu huria kule nchini Tanzania. Hali kadhalika akizungumzia swala zima la usalama wa chakula na ushiriki wa vijana katika uzalishaji wa chakula eneo zima la Afrika ya Mashariki na Kati. Kama u safi sana Sandey Shomari, Voe Express. Kumbuka kwamba kuna redio zetu nyingi shirika tu kwenye eneo la ziwa maziwa makuu na Afrika Mashariki, zikiwemo Kis FM Mwanza Tanzania, Mbea Highlands FM kule Mbea, Redio Semuliki Beni DRC, Redio Rakombu na Ghana, Redio Mwananchi Nakuru Kenya, miongoni mwa nyingine nyingi, na vilevile mtandao wetu wa www, www, sasa, tupate habari za kimataifa. Katika habari za dunia kampuni ya Eurasian Resources Group, ERG imewataka maafisa wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufikiria upya marufuku ya miezi mitatu iliyowekwa kwa kampuni yake ya uchimbaji ya Boss Mining kitengo cha shaba na cobalt baada ya serikali ya nchi hiyo kushutumu kampuni hiyo kwa kuchafua mazingira. Wizara ya madini ya DRC ilisitisha kwa muda shughuli za Bos Mining katika jimbo la Katanga baada ya mafuriko mwezi Machi na kusababisha uharibifu mkubwa wa mazingira na kupoteza maisha, ilisema katika taarifa yake ya Juni mbili. Majaji katika mahakama ya uhalifu wa kivita ya Umoja wa Mataifa wameamua kwamba mshukiwa wa mauaji ya kimbari nchini Rwanda Felisen Kabuga mwenye umri mkubwa hafai kufikishwa mahakamani lakini wamesema kwamba taratibu za kisheria zilizopunguzwa katika kesi yake zinaweza kuendelea. Katika uamuzi uliochapishwa mapema leo, mfanyabiashara huyo wa zamani na mmiliki wa kituo cha redio alikuwa mmoja wa washukiwa wa mwisho waliotafutwa na mahakama hiyo inayohukumu mashtaka ya uhalifu yaliyofanywa katika mauaji ya kimbari mwaka 1994 wakati wa Hutu waliokuwa na msimamo mkali walipoua zaidi ya Watutsi elfu walio wachache na wahutu wenye msimamo wa wastani katika siku 100. Kabuga ni mzee mwenye umri wa zaidi ya miaka 80, ingawa tarehe yake kamili ya kuzaliwa haijabainishwa. Alikamatwa nchini Ufaransa mwaka 2020 baada ya zaidi ya miaka 20 ya kukimbia. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alisema Jumatano hii leo kwamba maelfu ya watu hawakuwa na maji ya kunywa siku moja baada ya kuvunjika kwa bwawa la Kakovka kusini mwa Ukraine. Aliandika kwenye Twitter kwamba uharibifu wa bwawa hilo ulikuwa makusudi kabisa, huku akiwalaumu wanajeshi wa Rusia na akashutumu Mosko zaidi kwa kutochukua hatua kusaidia wale wanaoishi katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wao, ambao sasa wanakabiliana na athari za mafuriko. Maafisa wa Ukraine walisema zaidi ya watu elfu kumi na saba walikuwa wakihamishwa kutoka maeneo kando ya mto Dnipro, huku takriban miji na vijiji 40 vikiwa vimefurika katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa Ukraine. Na mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis mwenye umri wa miaka 86 atafanyiwa upasuaji wa tumbo hivi leo alasiri katika hospitali ya Jemeli ya Roma, Vatican na taarifa imesema. Taarifa hiyo imeongeza kusema kwamba timu yake ya matibabu imeamua katika siku za hivi karibuni kwamba upasuaji ulihitajika na kwamba anatarajiwa kubaki hospitalini kwa siku kadhaa ili kupata matibabu baada ya upasuaji. Francis alipangwa kupelekwa hospitali baada ya mkutano wake wa kila wiki huko Vatican hapo Jumatano asubuhi ambapo hakutaja chochote kuhusu upachu, upasuaji uliopangwa kufanyika. Zer. Zer. Basi ni Will Paul huyo na umeme akitupeleka moja kwa moja kwenye barazani kamao, barazani yetu ya leo. Tunaangalia masuala mtambuka, katika masuala ambayo tumekwisha itaja hapo awali, lakini kama unaweza ukatueleza tena, tukiangalia hapa kwenye barazani kwamba sasa ni kitu ambacho kina kimuhimu duniani. Mm-hmm, tunaangalia maadhimisho ani, dunia yanaadhimisha siku ya usalama wa chakula. Je, kwako kwa kwa kuna chakula cha kutosha? na maoni yametumwa mengi kabisa, kwa sababu sande, unapoguzia masuala ya chakula, kwa hakika kila mmoja ni mhusika kwa namna moja au nyingine, na majibu ni mengi sana. Na kabla ya kusoma majibu yanayoendelea kumiminika kupitia Facebook, tunaye mmoja wa wasikilizaji wetu kwenye laini ya simu. Karibu sana kwenye VOA Express, anza na jina lako, sehemu unakotokea na utoe mchango wako kuhusu usalama wa chakula. Hello. Halo, tunakusikia. Jina na sehemu na utoe mchango wako. ya mimi, kwa majina naitwa Faraja Anton Moris, jina maarufu mzungu feki. Natokea Kigoma Manyofu, Tanzania, kijiji cha Kitambuka, mtaa wa Mharuro. Asanti, mimi ndio mimi moja kwa moja Uh, ya simu. Ya simu. Kwa hakika ningetaka kumsikia anasema almaarufu mzungu feki, basi uh, tutamtafuta tu na ninajua kwamba atamaliza hoja yake, lakini sande tuzungumzie pia mambo ambayo yanaendelea kumiminika. Maoni ni mengi, mengi. Namuona icon Isaac Juma anasema chakula hakipo, njaa ipo. Hakukuwa na mazao ya kutosha msimu uliopita kutokana na bei ya mbolea iliyokuwa juu sana kwa mkulima wa kawaida. Haya. Huyu Edwin Agrey anasema huku nchini Kenya, wakati Rais Ruto natuanga, nini, anatangazia na swala na nyumba mm -hmm. Eh, ila hali hatuna chakula cha kutosha. Mombasa anasema bado hali ni ngumu, anatupata uh, vizuri. Mulume Dimande Chubaka anasema wakati dola ya Kimarekani ilipopanda huku kwetu chakula nacho kikakosekana. Haya, huyu mwingine nani, Timothy Ngaira kutoka Kitale kule Kenya anasema kwenye maeneo yangu kipo chakula cha kutosha kabisa, ila gharama sasa ndiyo kali. Anasema Duodone Promese anasema yuko kule Rutsuru, DRC, anasema kulingana na kazi za wakulima Rutsuru kungekuwa na chakula kingi, ila tatizo ni waporaji na magaidi toka Rwanda kama vile M23 na RDF. Huyu ni Ahmad Yahaya ameandika kwa Kiingereza kutoka kwe Nigeria, lakini tafsiri hapa anasema, kwetu kaskazini mwa Nigeria, kutokana na ukosefu wa usalama, wakulima hawakuweza kabisa kuweza kufanya kazi za kupanda, mbo, kupanda mazao eneo lao. Timu Hingaira yuko Kitale, Kenya, anasema katika maeneo yangu kuna chakula cha kutosha, ila gharama ndio kali mno. Huyu naye Behama Bote yuko kule Meatu, anasema huko chakula kipo, lakini watu Eh, wanapenda kuuza, gharama ni kubwa, nafikiri anasema huyu. Asante sana msikilizaji wetu. Amerudi kwenye laini ya simu, na nilipata tu jina moja, ukasema mzungu feki, labda utatueleza baadaye, lakini ulikuwa ukisema nini kuhusiana na chakula? Karibu tena, asante mimi. Nikirudie mwanzo kwa majina, naitwa Faraja Anton Moris, ila jina maarufu mzungu feki. Napatikana Kigoma Manyovu Kitambuka, mtaa wa Mhalulo. Mimi kwenye uswala wa... Wa... Ya, ya siku ya kuadhimisha chakula duniani cha kwanza, niseme kwanza, chakula kilichopo hakitoshi, kwa sababu kiangalia chakula kina gharama kubwa sana, yani kiko very expensive, unaona. Na bado pia kilichopo, kilichopo sioni usalama wake kwa baadhi. Kwa mfano kwa, kama mimi nimezoea sana kula kwenye migahawa, kwa unakuta chakula kile unachokula kwenye mgahawa unakuta yani, mazingira haukitengenezei salama, naona nam, nam, nam. Unakuta mazingira una sio mazuri, hayaridhishi kwetu sisi watumiaji, kwa hiyo hapo inakuwa ni changamoto kubwa ambapo inaweza ikapelekea athari mbaya kwenye afya zetu. Asanti sana kwa mchango wako, bila shaka tumefurahia na uendelee kusikiliza VOA Express popote ulipo, pamoja na wengine wengi ambao wametoa mchango wao kwa njia ya Facebook. Sawa kabisa, Kamau. Sasa Kamau, unaambiwa Expressi bila muziki ujasukuma mambo hayaendi. Sasa ah, lazima tusukume gurudumu na gurudumu letu tunasukuma na kitu gani? Ni mwanamuziki machachari kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, wanamwita Inos B. Ujamani hatari, anashirikiana na mkongwe, si peke yake nani? Awilo Logogo, mzee wa kazi. Basi pata vitu maboko milai, hey. Awilo alinga ouau vitu vizito kweli kweli, vyo msikilizaji, maboko minai. <laughs> Eh, kama ulfatilia, maanake ni kwamba mikono mirefu <laughs> mikono mirefu ndio <laughs> inasema <laughs> hiyo <laughs> hiyo maboko, bilahi wale wasiojua ni mikono mirefu yeah. Inosbi eh, sio mchezo kama unajitengeza na hilo logo mbaya mambo miondoko, ulivyokuwa umeenda Nairobi, ulikuwa unapita paka DRC, unapata vitu vitu vitu, mambo mambo mambo, ni ni ya ya kiafrika ndio. Tena mimi eh, kwenye kwenye teknolojia wewe, na na na kuona, unataka kujua taarifa zaidi za ngoma ngoma vilivyokuwa kule, utueleze vyote tuvijue. Naam, kabisa. VOA Express GG kula Marekani, Washington DC, naona ni kama tume kwenye maswala ya teknolojia. Bila shaka na sande ni kwamba teknolojia ijulikanayo kama virtual reality imejikita zaidi kwenye michezo ya video, lakini kampuni moja nchini Kenya inatumia teknolojia hii kufundisha watoto wa shule katika maeneo ya kipato cha chini. Katika darasa moja jijini Nairobi, wanafunzi wamekuwa wakitumia teknolojia ya virtual reality kujifunza zaidi kuhusu uchafuzi wa plastiki au mazingira. Basi bila shaka, wanafunzi wa wa shule ya Msedo Beijing, katika mtaa wa Madhare jijini Nairobi, wamekuwa wakijifunza kuhusu ukusanyaji na utengaji wa taka. Teknolojia ya virtual reality basi inatumika madarasani ili kuboresha mafunzo kuhusu maswala ya kijamii na kimazingira. Wataalamu wanasema ni vigumu sana kwa watoto kuelewa mada kama vile uchafuzi wa plastiki na mabadiliko ya hali ya hewa wanapojifunza au wanapofundishwa kinadharia, lakini kwa teknolojia ya virtual reality wanafunzi wanaweza kujionea wenyewe athari kwenye mazingira. Wakati wa kitambo ningekuwa, ninge na chupa ya plastiki, ningetupa palipopote. Lakini sasa hii si, sinunui, sinunui soda au maji kutumia chupa ya plastiki. Nikienda kununua soda nachukua chupa glasi, chupa ya glasi ambayo natumia kukunywa ni kweli kabisa, kama unavyosikia. Huyo ni mwanafunzi mmoja katika shule hiyo, Roni Odhiambo, akielezea wa wanavyojitahidi katika kusafisha mazingira. Basi kampuni ya Kenya ya Ukwenza yenye teknolojia hii hufanya kazi na shule katika maeneo ya watu wenye kipato cha chini kutoa safari za mtandaoni kwa wanafunzi ambao vinginevyo visingewezekana kutokana na matatizo ya kifedha. Masuala makuu yanayolengwa ni uchafuzi wa mazingira kutokana na plastiki na mabadiliko ya hali ya hewa. Basi wanafunzi wamejifunza hatari ambazo taka za plastiki huleta kwa mazingira na wamehamasishwa kuchukua hatua za kukabiliana, uh, nayo kama anavyosema Anit Jepto ambaye pia ni mwanafunzi wa shule hiyo ya Msero Beijin. Ukwenza VR imetusaidia sisi na students wenzangu, ku, kuke, ku, ku, ku, ku, kwa kwa environment ku, ku, ku, ku separate plastic plastic na na organics, na organics waste. Na tuki, sino, tuki pata waste sa i tukipata tumeza nazichukua tuki zidispose na venye tume. Ah, kweli kabisa huyo mwanafunzi Annette Jepto na mtaalamu wa elimu angine anaunga mkono mradi huo akisema kwamba teknolojia hii huwasaidia watoto kuwa na huruma zaidi kwa maswala wanaojifunza na hawawezi kuyasahau kwa kirahisi. Ni mambo ya teknolojia yanavyounganishwa katika hali ya kulinda mazingira. Wiki hii Sande, mambo mengi sana ya mazingira, kuzingatia mazingira, kulinda mazingira, pia usalama wa chakula, yote yanahusu mambo yanayotuzingira na bila shaka, bila shaka haya basi, mambo ndivyo yanavyokuwa. Katika hapa VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Sasa basi, kama baada ya kupata maswala hayo ya mazingira na maswala ambayo ni ya teknolojia, sasa tunageukia kwenye maswala mengine, maswala ambayo tunaangalia yale yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii na maeneo mbalimbali, hali iko namna gani pale? Eh, kama wanasema mambo ni mengi kwelikweli, mambo ni mengi, kama sio mchezo. Basi tuangalie kitu gani ambacho kinaendelea hapa, tuone mambo yatakavyokuwa. Basi moja kwa moja Harrison Kamau, nikiangalia upande wa huu na kule, ni kwamba nafikiri unakumbuka taarifa tulizoziona jana ambapo watu wengi walionekana kuandamana kule nchini Kenya. Kwenye mitandao ya kijamii picha nyingi zimesambaa za polisi wakitawanya waandamanaji pale katika mji mkuu wa Nairobi, kutokana na ile kupinga ile kitu kinaitwa financial bill. Hii ni ambayo itakwenda bungeni wiki ijayo. Sasa picha pale za watu wakiwa na mabango, wengine wakiwa na bendera, wengine wakiturumushana na polisi, moshi wa mabomu ya machozi hawa walikuwa ni waandamanaji ambao wanapinga e, zile mapendekezo ya ushuru mpya kwenye bidhaa mbalimbali, tozo mpya asilimia tatu kwenye nyumba e, kwa ajili ya kupatia nyumba mpya wafanyakazi. Vilevile inasemekana mishahara itakatwa na, na, na, na, na kutoa kiasi fulani kichangie kwenye mpango huo wa rais Ruto. Hali kadhalika pia wanataka kuongezeka kwenye mafuta e, haya mafuta ya petroli, huko nako kidogo ni kizungumkuti kutaka kuongeza bei ili kuweza kuchangia hivyo. Nam swala lingine ambalo naona linatokotana ambalo limezua mjadala mkubwa ni kuhusiana na mahindi wakati huu, wakati ambapo nchini Kenya bado kuna upungufu mkubwa wa mahindi na bei za juu za unga. Mm -hmm. lakini sasa tatizo ni kwamba ni mgogoro wa kidiplomasia na Tanzania. Mm -hmm. Sasa hivi ikisemekana kwamba zaidi ya malori mia mbili yako ndani ya Tanzania kwenye mpaka, yakiwa yamezuiliwa kuingia nchini Kenya na mahindi ya Tanzania. Uh, serikali ya Tanzania mamlaka zimesema kwamba hazitatoa tena uh, leseni ya kupitisha mahindi kutoka Tanzania ya kuingia Kenya, sijui kwa sababu gani hawajaeleza vizuri, lakini malalamishi ni mengi kutoka wafanyabiashara wa Kenya ambao wamekwama na mahindi ambayo tayari wamenunua, wakielekeza nchini Kenya, huku nao wananchi wakisema ni wakati wa kutuachilia mahindi japo ingie, bei ziteremke na unga upatikane basi. Tukifikia hapa na taarifa hiyo, ndio muda umekwisha tena, Kamao Express inapiga nanga. Upande wa pili ni Aida Isa, langu jina Sunday Shomari. Nimeshirikiana na mwenzangu Arison Kamau. Tafadhali usikose mgana a matangazo yetu ya jioni, kwa habari nyingine moto moto kutoka Washington DC. Kwa heri kwa sasa, na kuacha na kito chake lavalava hicho