Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Naitwa Hidi Ligongo, ninakukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kupitia washirika wetu wa redio katika eneo la Afrika Mashariki, ikiwemo 923fm Manyara katika mkoa mzima wa Manyara na pia kwenye mikoa ya Singida, Dodoma na baadhi ya wilaya katika mkoa wa Arusha. Tunapatikana pia kupitia Mitume Redio 897fm Kitale, Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, vilevile vile unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Tuliokuandalia hivi sasa, viongozi wa mataifa sita ya Afrika pamoja na mwenyekiti wa umoja wa Afrika wataka kuwa wapatanishi wa Ukraine na Russia. Wachambuzi wanasemaje? Je, wataweza? Ni nia nzuri na wapewe nafasi ya kujaribu, lakini sidhani wataweza. Na ripoti nyingine, Lionel Messi kuja kukipiga hapa nchini Marekani katika ligi ya MLS. Je, ataleta nini? Analeta vitu vingi, analeta talenti, analeta uwezo aliokuwa nao. Messi ni mmoja wa wachezaji kubwa sana ambao wame, wamepita kwenye masoka ya soka. Sasa kuwepo kwake hapa kutawapa vijana mengi ya kujifunza. Hizo ni baadhi tu ya ripoti ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya hii leo. Lakini kwanza kabisa, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amekutana na mwanamfalme Faisal bin Farhan, waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia na mawaziri wa mambo ya nje kutoka Baraza la Ushirikiano wa Ghuba kama sehemu ya ziara yake nchini Saudi Arabia. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani imesema wanadiplomasia wa Marekani na Saudi Arabia walijadili masuala kadhaa kati ya nchi hizo mbili, pamoja na masuala ya kikanda na kimataifa. Waziri Blinken na waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia wameazimia kuendelea kufanya kazi pamoja kukabiliana na ugaidi, kuunga mkono juhudi za kuleta amani ya kudumu nchini Yemen na kukuza utulivu, usalama, kupunguza mivutano na kukuza ushirikiano katika kanda hiyo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Matthew Miller ameeleza pande hizo mbili zimeahidi kuendeleza ushirikiano wao wa dhati ili kumaliza mapigano nchini Sudan. Marekani na Saudi Arabia zimekuwa zikiongoza mazungumzo mjini Jeda kama wapatanishi kwenye mzozo wa Sudan, lakini zimeshindwa kupata makubaliano ya kudumu ya kusitisha mapigano kati ya makundi yanayohasimiana. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmytro Kuleba amesema Jumatano kuwa mazungumzo kuhusu kutatua mzozo na Russia hayawezi kuanza kwa kusitisha uhasama pekee. Kama kuna mtu anadhani anapaswa kuzuia mgogoro huo na kisha kuona namna ya kuutatua hawajui, alisema katika mkutano kwa njia ya mtandao uliowalenga waandishi wa habari wa Afrika kufuatia ziara yake ya nchi za Kiafrika, ziara zaidi ya duru mia moja za mashauriano pamoja na majaribio ya kusitisha mapigano tangu Rasha ilipoiteka Crimea kutoka Ukrain mwaka 2014 ilisababisha uvamizi kamili wa yu... Ukrain hapo Februari 2022. Ujumbe wa wakuu wa nchi za Afrika unatarajiwa kuzuru Ukrain na Rasia katika siku chache zijazo, wakiwa na matumaini ya kuwashawishi kusitisha uhasama. Msemaji wa rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa alisema, lakini amesema hakuna tarehe iliyowekwa kwa ajili ya safari ya ujumbe huo mpaka hivi sasa. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amepimwa na kupatikana ameambukizwa na COVID-19, lakini yupo katika hali nzuri ya kiafya na ataendelea na kazi zake kama kawaida, wakati akipatiwa matibabu, amesema afisa wa ngazi ya juu wa wizara ya afya ya Uganda Jumatano. Id Ligongo anaisoma ripoti kutoka shirika la habari la Reuters. Diane Atwine, katibu mkuu wa wizara ya afya ya Uganda, kupitia ujumbe wa Twitter amesema Jumatano kwamba rais alipimwa na kupatikana na covid-19 baada ya kupata dalili za mafua. Hata hivyo, amesema kwamba yupo katika hali nzuri na ataendelea kufanya kazi zake kama kawaida, wakati akifuata kanuni za kitabibu za kukabiliana na ugonjwa huo. Mapema Jumatano, baada ya kuhutubia taifa katika viwanja vya bunge, Rais Museveni mwenye umri wa miaka sabini na nane aligusia kwa mara ya kwanza kwamba anaweza kuwa ameambukizwa covid akisema wakati wa asubuhi alijisikia anaumwa kifua na kumfanya akapime covid 19. Alisema kwamba vipimo viwili kati ya vitatu alivyofanya havikuonyesha kama ameambukizwa na alikuwa akisubiri kitakachofuata. Katika kipindi cha janga la covid 19, Uganda ilikuwa moja kati ya mataifa ya Afrika yaliyochukua kanuni kali za kupambana na ugonjwa huo ikijumuisha watu kutotoka majumbani biashara na shule kufungwa pamoja na kufunga mipaka yake na juhudi nyingine za kukabiliana na janga hilo. Wakati wa janga, Rais Museveni ambaye amechanjwa dhidi ya ugonjwa huo alionekana akiwa amevalia barakoa muda wote wakati akifanya kazi zake na kujitenga na watu. Mara kwa mara amekuwa akikaa peke yake katika hema nje ya ofisi yake, akijiweka mbali anapokuwa na wageni. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Vyombo vya habari vya serikali ya Iran vimeripoti Jumatano kwamba rais Ibrahim Raisi anatarajiwa kuanza ziara ya Venezuela, Cuba na Nikaragua mwishoni mwa wiki hii. Ziara ya Raisi katika nchi hizo rafiki inaanza Jumapili na inalenga kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi, kisiasa na kisayansi na mataifa matatu ya Amerika Kusini yaliyowekewa vikwazo na Marekani, shirika la habari la IRNA limeeleza. Iran na Venezuela zote ni wazalishaji wakuu wa mafuta katika jumuiya ya mataifa yanayosafirisha mafuta kwa wingi duniani OPEC, na kuziweka katikati ya majadiliano ya kimataifa juu ya mgogoro wa nishati uliosababishwa na uvamizi wa Rusia nchini Ukraine mwaka jana. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro alizuru Iran mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili akisaini mkataba wa miaka ishirini wa kufungua maeneo makubwa ya ushirikiano katika sekta za mafuta, kemikali za mafuta pamoja na ulinzi. Mwezi Februari, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahian alielezea ushirikiano kati ya nchi hizo wakati alipotembelea Caracas. Marekani tangu wakati huo imelegeza vikwazo vyake dhidi ya mafuta ghafi ya Venezuela, wakati Ufaransa imetoa wito wa kuruhusu vyanzo mbalimbali vya nishati ikiwemo kutoka Caracas. Wapinzani wengine kadhaa wamejitokeza wiki hii katika kinyang'anyiro cha urais kwa chama cha Republican kujaribu kumzuia rais wa zamani Donald Trump kuchaguliwa kukiwakilisha chama katika uchaguzi wa rais kwa mara ya tatu mfululizo. Miongoni mwao ni aliyekuwa gavana wa jimbo la New Jersey Chris Christie, mshirika wa Trump aliyegeuka kuwa mpinzani. Kwa mara nyingine tena, gavana wa sasa bilionea Doug wa North Dakota pia amezindua kampeni yake na si Siku ya Jumatano, makamu rais wa Trump aliyemtii kwa muda mrefu, mike Pence, alitangaza azma ya kipekee ya kushindana na mkuu wake wa zamani, ikiwa ni mara ya kwanza katika muda wa miaka themanini kufanyika hapa Marekani. Pence hakupoteza muda kumkosoa Trump kwa namna ambavyo amekuwa akiepuka kufanya. Ninaamini kwamba yeyote anayejiweka juu ya katiba kamwe asiwe rais wa Marekani, Pence alisema katika hotuba yake ya kwanza ya kampeni za urais siku ya Jumatano katika jimbo la Iowa. Aliongeza kusema kuwa na yeyote anayemtaka mtu mwingine awe juu ya katiba kamwe asiruhusiwe kuwa rais wa Marekani. Hivi sasa kuna wagombea kumi na wawili katika chama cha Republican wanaotaka kugombania nafasi ya kukiwakilisha chama hicho. Unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Wachambuzi wana mashaka kama viongozi sita wa mataifa ya Afrika waliodai kupatanisha Ukraine na Russia kumaliza vita vyao watafanikiwa. Viongozi wa mataifa ya Afrika Kusini, Misri, Senegal, Uganda, Zambia na Congo Brazzaville, pamoja na mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, Raisi wa Komoro Azali Asumani, walikutana kwa njia ya video na kujadili hilo Jumatatu na kudai vita hivyo vina athari kwa afrika na dunia nzima. Lakini wasiwasi wasi ni kwamba baadhi yao wanaonekana kuegemea upande mmoja wa mgogoro. Profesa Macharia Munene amezungumza na mwenzangu Kennesi Bwire, anasema licha ya hiyo kuwa ni njia nzuri lakini kuna changamoto. Ni nia nzuri na wapewe nafasi ya kujaribu, lakini sidhani wataweza, maana kuwafanya watu wa Ukraini na Warusi wasikize wakubaliane ni vigumu, maana lazima wabadilishe nia zao, na wakibadilisha nia zao, basi labda watafikiria ati tuseme nchi hizi za Afrika zina jambo ambalo linaweza wasaidia. Kwa wakati huu kunaonekana pande zote mbili hazijaumia kutosha, maana saa wakati nchi ambazo ziko vitani zinakaribiana kusikizana kidogo, ni kusema wanasikia uchungu kila upande na kwaji watafute mbinu na njia ambazo zinaweza kubalika e, kwa wao. Kwa hivyo ni kitu kizuri na ni pongezi kwa nchi hizo za Afrika, kusema zitajaribu zita usije kukasemekana ati walikaa kimya na wangefanya kitu, walijaribu. Wakati vita hivi vilikuwa vimeanza, walimtuma Macky Sall wakati huo ndiye alikuwa mwenyekiti wa umoja wa Afrika mm. Macky Sall rais wa Senegal mm. alikwenda hada akakutana mm. na Vladimir Putin. Nchi sita za afrika zikiongozwa na Afrika Kusini, Siri Ramafosa, wanaweza tekeleza lile ambalo umoja wa Afrika ulishindwa. E, ni kujaribu tu, maana saa kama ame nakubalika huko Moscow, Kiev. Na unajua sifa ya Siri Ramafosa Kiev si nzuri sana, maana sinasemekana naegemea upande wa Moscow, ni rafiki ya Putin, na baada ya kukemea Moscow wakati wanazungumza vato <laughs> Afrika Kusini walisema <clears throat> uh, Putin akionekana huko South Africa hataguzwa hata na mtu yeyote, na wakampea nini inaitwa eh, amnesty au <laughs> immunity ya kutembea huko. Kwa hivyo hakuna kitu na Kiev inafikiria hiyo na, na makosi makubwa sana sama kama kama upande mmoja unafikiria, nyinyi watu mepotea njia na unakumbuka majuzi ile Kuleba wa Kiev ilikuwa na hizo Waafrika, nyinyi Waafrika ni wachini kusimama katikati, ujeni pande yangu mkemee pande hii ingine, na hiyo ikufanyika. Kwa hivyo ni jaribu nzuri, na ni wapongezwa kwa kujaribu, lakini kutegemea tu watamaliza huo mzozo, hiyo e, ni kuruka zaidi ya kipimo. Ni Profesa Macharia Munene akizungumza na VOA kutokea Nairobi, Kenya. Kama unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Na hivi sasa tunamrejesha tena Mkamiti Kibayasi kwa ajili ya kuendelea kukusomea habari muhimu za dunia. Wajumbe wa China, Iran na Pakistan wamekutana kwa mara ya kwanza kwa mazungumzo ya pande tatu dhidi ya ugaidi na usalama wa kikanda siku ya Jumatano mjini Beijing. Wajumbe walifanya majadiliano ya kina juu ya hali ya usalama wa kikanda, hasa tishio la ugaidi linalokabiliwa na kanda hiyo, ilisema taarifa ya baada ya mkutano huko Islamabad, ambayo haikutoa maelezo zaidi. Wizara ya mambo ya nje za Pakistan na China zimesema mataifa hayo matatu yameamua kufanya mkutano huo kuwa jambo la kawaida na kufanyika mara kwa mara. Maafisa waandamizi wa kupambana na ugaidi kutoka China, Pakistan na Iran, kila mmoja kutoka wizara zao za kigeni, waliongoza timu zao katika mazungumzo ya Jumatano. Wachambuzi wanasema jimbo la kusini magharibi mwa Pakistan la Baluchistan huenda lilikuwa ajenda muhimu. Eneo lenye utajiri wa mali asili lakini maskini ni sehemu muhimu kwa mpango wa mabilioni ya dola unaofadhiliwa China, njia muhimu ya uchumi wa china na Pakistan. Kuanzishwa kwa utaratibu wa usalama wa pande tatu kati ya China, Pakistan na Iran kunaonyesha wasiwasi wao wa pamoja kuhusu usalama katika Baluchistan, alisema Bajer Sadek wa Pakistan kutoka kituo cha Wilson cha mjini Washington. Maafisa wa Marekani na Umoja wa Ulaya wameiambia Kosovo Jumatano kupunguza mvutano mkubwa wa Waserbia kaskazini mwa nchi hiyo au wakabiliane na adhabu kutoka kwa washirika wake wa muda mrefu wa Magharibi. Onyo hilo limetolewa wakati wajumbe wa Marekani na Umoja wa Ulaya wakihitimisha ziara zao Kosovo na Serbia kutuliza mvutano uliozuka wiki iliyopita uliopelekea kujeruhiwa wanajeshi kadhaa wa walinda wa amani wa NATO na waandamanaji wa Serbia huko kaskazini mwa Kosovo. Ghasia hizo zilizuka baada ya maafisa wa Kosovo kuwaweka kwa nguvu mamea wenye asili ya Kialbania katika ofisi za manispaa. Mamea walichaguliwa na asilimia 3.5 pekee ya wapiga kura baada ya Waserbia ambao ni wengi katika jimbo hilo kususia uchaguzi wa halmashauri za mitaa mjumbe wa Marekani katika kanda ya Balkani Magharibi Gabriel Escon amesema Kosovo lazima itoe uhuru mkubwa kwa manispaa zenye idadi kubwa ya watu wa Serbia. Nam na, na hivi sasa tukielekea Ituri Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako makundi yenye kumiliki silaha yameombwa kuachana na mapigano na kuingia katika mchakato wa amani mkoani Ituri, pamoja na sehemu kubwa ya jimbo la Kivu Kaskazini. Austeri Malivika na ripoti kamili kutoka Goma. Ni baada ya mkutano kabambi uliofanyika katika mji wa Bunia mkoani Ituri, serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kupitia viongozi wa kijeshi mkoani Ituri wameomba makundi inayoshikilia silaha kutoa mchango wake kwa ujenzi na amani na kuacha silaha pamoja na mauaji ya raia wasiokuwa na hatia. Petronil Vahweka ni mbunge wa zamani wa mkoa wa Ituri akiwa katika kamati ya kutafuta amani mkoani mwake. Tunaweza kuomba wale wa wangari porini wangali kushika silaha, wangali na mafikiri ya mauaji, waiachi kwani nchi haitaendelea. Munaona Ituri nakufa sana, inakufa sana, ukaangalia wakimbizi watu... hailete furaha na haitatuletea maendeleo hata kidogo. Nawaza hata nyinyi wa vijana, muwasaidie wenzenu wenye wangali na mafikiri ya kuwaza kama silaha ndio inaleta maisha silaha ni waharibifu tu. Vahweka Petronile amesema wanawake wameathirika sana katika vita mkoani Ituri kwa muda mrefu, kwani sisi wa mama ndio tunateswa, tunateswa sana, na tunaweza omba na wavijana wetu wasimamishe, wasimamishe ile kitendo mabaya, kweni inaharibu maisha, inaharibu watu, inaharibu mimea na hata uchumi ya provensi yetu inarudi nyuma. Gavana wa mkoa wa Ituri akiomba vijana kuwataja watu wanaowatumia kushikilia silaha na kuhusika katika uhalifu kwa muda mrefu mkoani Ituri. Auguste Guratabo ni kijana katika muji wa Bunia. Turi tuna na lazima ya kimya na mi nafelisite gouverneur ya province ya Ituri na ile kuraji nya kamata juu ya kuunganisha bale banyee balikamata silaha hivi bawachane naye. Vijana wanaoshikilia silaha kwa upande wao wakisema wapo tayari kuacha silaha, ila lazima serikali kuu ya Kinjasa kujibu mahitaji yao. Benjamin Bahati ni msemaji wa makundi ya wapiganaji mkuu wa Ituri kutoka kundi la chini ya Kilima. Tunaita gavment wa Kongo wapima kusaidia, wapima kuleta mwai ambayo zinaweza kutusaidia kusudi tupima kuelezea vile wandugu wetu ambao wamekuwa ndani ya pori kusudi warudia, uh, nyuma ya ile, uh, mafikiri ambayo tunatoka kuyatosha wilani Beni. Jeshi likisema wapiganaji zaidi ya kumi wamesalimisha silaha zao, akisema Andoni Mwalushahi, msemaji wa jeshi Operesheni Sokola ya Pili, akiwa mjini Beni ambako tulizungumza na mpiganaji mmoja aliyehifadhi jina lake. Kuishi kupori na kutesa rahia haikunifurahisha, juu tuna trakase rahia sana kule kumapori, njo niliona kutesa vandugu yangu vakongomani haiko mzuri, na nilikuwa komanda batayo kule namie, pekepeke nilikuwa na hali yenye tukunatembeza nayo vatu, haistahili ndani ya inji. Serikali kupitia shirika lake la PDDRC likiomba wapiganaji kusalimisha silaha na kurudi katika maisha ya kawaida, ama kuingia jeshini kihalali. Oseri Malivika, Sauti Amerika, Goma. Nam, kutoka huko Goma kwake Austria Malivika. Hivi sasa tunakuja hapa Marekani. Habari kubwa kwelikweli duniani: mshindi mara saba wa tuzo ya Balondo na bingwa wa dunia, nahodha wa timu ya taifa ya Argentina, Lionel Messi amejiunga na klabu ya ligi ya soka ya Marekani MLS Inter Mayami, baada ya kuchezea mabingwa wa Ufaransa, Paris Saint Germain. Kutokana na hilo, nimezungumza na mchezaji wa zamani wa mabingwa wa Tanzania da Young Africans, Deogratius Ngasa na nikaanza kumuuliza ujio wa Messi MLS una maana gani? Analeta vitu vingi, analeta talenti, analeta uwezo aliokuwa nao. Messi ni mmoja wa wachezaji kubwa sana ambao wamepita, wame kwenye masoko ya soka. Sasa kuwepo kwake hapa kutawapa vijana mengi ya kujifunza, umeona, na vilevile itasaidia kukuza hii ligi. Lakini tumeona wachezaji wengi kutoka uh, Ulaya, magwiji kweli kweli, ambao walijiunga na uh, ligi hii ya MLS. Historia ni ndefu kweli kweli, kama wakina David Beckham, Thierry Henry, Zlatan Ibrahimovic na wengine wengi, tumeona bado ligi haijawa na msukumo mb kubwa sana kidunia. Kwa Messi hii ni tofauti, naona kuna tofauti, kwa sababu uh, kama ukiniuliza mimi, wale walikuja kipindi ambacho naweza kusema viwango vyao vilikuwa vimeshuka tayari, umri umeshaenda, ume Messi naye umri umekwenda, hilo ha-halipingiki, al, lakini Messi bado yuko kwenye fomu ametoka kwenye ligi ambayo yani bado anahitajika na timu kubwa kwa, kwa, kwenye dunia lakini amechua, ame, amechagua kuja huku kwa maana hiyo, namwona amekuja akiwa bado kwenye uwezo ambao utawasaidia vijana wengi sana. Tunashangaa kwamba watu walitarajia kuona labda angeenda kwenye klabu mojawapo kubwa ya Ulaya lakini amekuja hapa Marekani, hili wewe umelichukulia kwa tafsiri gani? Ndiyo hapo ninaposema kwamba, yani kwa mtazamo wangu mimi kwa sababu alikuwa bado anaweza akacheza Ulaya lakini amechagua kuja kucheza hapa, hiyo itasaidia sana hili ligi. Sijui yeye maamuzi yake yamelenga wapi. Lakini ligi kama ligi naamini kabisa n yani, uamuzi wake kuja hapa atasaidia sana ligi, atasaidia sana nani, vipaji vya watoto wadogo hawa, wanajua wengi watajifunza sana kwake. Tunaona Messi ni moja kati ya wachezaji naweza nikasema wale watatu wa juu, wanaotangazwa ama wanaozungumzwa kwamba ni wachezaji bora kuwahi kutokea, kama vile Maradona, Pele na Messi mwenyewe. Pele amewahi kucheza ligi hii, unadhani kwamba kutakuwa kuna utofauti gani ukilinganisha wakati wa Pele na Messi mwenyewe na Maradona mwenyewe pia amewahi kucheza ligi hii? Nadhani tofauti sasa hivi hapa ni utangazaji, yani kwamba kipindi walichokuja Maradona ya Pele, yani mitandao haikuwa mikubwa kiasi hichi. Sasa nadhani Mesi yuko katika kipindi ambacho yaani dunia yote inajua kwamba yuko hapa, yani vijana wanajua yuko hapa, watajifunza. Kipindi cha Pele na Maradona hata mpira wenyewe Marekani sidhani kama ulikuwa una miemko kiasi hichi. Tumemwona Cristiano Ronaldo akienda kwenye ligi ambayo kwa kweli inaweza nikasema watu walikuwa hawaiangazii kabisa, ligi ya Saudi Arabia. Je, unaamini sasa hivi MLS nayo itatupiwa jicho kubwa duniani kwa sababu tu ya Messi yupo? Hiyo ni zaidi, hiyo ni zaidi. Sababu najua kabisa hata kuna watu sasa hivi hapa walipo sahizi, wanajipanga kwamba bwana, labda niangalie Inter Miami, anacheza wapi, nikamwangalie Messi. Kwa hiyo italeta italeta mvuto mkubwa. Na vipi watazamaji ama wafuatiliaji wa nje ya Marekani, lazima itafuatiliwa kama sasa hivi unaona kabisa kwamba Ronaldo anafuatiliwa kule Uharabuni, timu yake ikicheza, lazima kuna kuna kutoa matokeo ya ile timu, nini kimefanyika. Naamini mimi kitu sawa sawa kitatokea kwa Mesi. Inter Miami sasa hivi itakuwa inatangazwa inapocheza, kwamba Mesi leo amecheza huko kafunga kazi. Kwa hiyo hiyo ni moja, itasaidia kwa kiasi kubwa kukifanya na ligi yenyewe itambulike. Ni Deogratius Ngasa, mchezaji wa zamani wa mabingwa wa Tanzania Yanga akizungumza na VOA kutoka Wichita Kansas, hapa Marekani. Yeah. Uh, hey. Uh, right. Right. Yeah. Yeah. burudani maridhawa kabisa kutoka kwa Mr TZ unanikosha. Unasikiliza Kumekucha Afrika na hivi sasa, moja kwa moja tunamrejesha Mkamiti Kibayasi kwa ajili ya muhtasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amekutana na mwanamfalme Faisal bin Farhan, waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia na mawaziri wa mambo ya nje kutoka Baraza la Ushirikiano wa Ghuba kama sehemu ya ziara yake nchini Saudi Arabia. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmitro Kuleba amesema Jumatano kuwa mazungumzo kuhusu kutatua mzozo wa Rusia hayawezi kuanza kwa kusitisha uhasama pekee. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amepimwa na kupatikana ameambukizwa covid 19, lakini yupo katika hali nzuri ya kiafya na ataendelea na kazi kama kawaida, wakati akipatiwa matibabu, amesema maafisa wa ngazi ya juu wa wizara ya afya nchini Uganda. Vyombo vya habari vya serikali ya Iran vimeripoti siku ya Jumatano kwamba rais Ibrahim Raisi anatarajiwa kuanza ziara ya Venezuela, Cuba na Nikaragua mwishoni mwa wiki hii. Ziara ya Raisi katika nchi hizo rafiki inaanza Jumapili. Wapinzani wengine kadhaa wamejitokeza wiki hii katika kinyang'anyiro cha urais kwa chama cha Republican nchini Marekani kujaribu kumzuia rais wa zamani Donald Trump kuchaguliwa kukiwakilisha chama katika uchaguzi wa rais kwa mara ya tatu mfululizo. Miongoni mwao ni aliyekuwa gavana wa jimbo la New Jersey, Chris Christie, mshirika wa Trump aliyegeuka kuwa mpinzani kwa mara nyingine tena. Wajumbe wa China, Iran na Pakistan wamekutana kwa mara ya kwanza kwa mazungumzo ya pande tatu dhidi ya ugaidi na usalama wa kikanda siku ya Jumatano mjini Beijing. Wajumbe walifanya majadiliano ya kina juu ya hali ya usalama wa kikanda hasa tishio la ugaidi linalokabiliwa na kanda hiyo. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji Jumbe Hamza nimeshirikiana na mkamiti Kibayasi. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, tunakuambia shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inayoangazia maoni ya serikali ya Marekani. Kiasi cha asilimia 40 ya watu duniani wanaishi karibu kilometa 100 kutoka baharini. Wengi wa watu hawa hasa wanaishi katika maeneo ya miji ya pwani, wanategemea bahari kwa maisha yao, hasa katika uvuvi, usafiri, utalii na burudani. Kwa hakika bahari ni chombo muhimu cha kuendesha uchumi wa dunia, lakini leo ipo katika matatizo makubwa, mengi yakitokana na shughuli za kibinadamu ambazo zinaharibu mfumo wa viumbe, viumbe na mimea ya bahari. Uchafuzi wa mazingira, uvuvi wa kupita kiasi, mabadiliko ya hali ya hewa na kupotea kwa makazi ya pwani yote yanaharibu afya ya bahari. Na bahari inapokuwa na matatizo, ndivyo atakavyokuwa pia watu wanaoishi kwa kutegemea bahari hiyo kupata riziki zao. Marekani inaunga mkono uchumi endelevu wa bluu dhana inayoibuka ambayo inahimiza matumizi endelevu ya rasilimali za bahari kwa ukuaji wa uchumi, maisha bora na ajira, na wakati huo huo kuhifadhi afya ya mifumo ya viumbe vya bahari kwa vizazi vijavyo. Uchumi wa bluu ni uchumi unaosaidia katika kuhifadhi bahari, lakini pia unasaidia kazi, ajira ambazo zinatokana na shughuli za baharini, alisema naibu waziri wa mambo ya nje anayeshughulika na ukuaji wa uchumi nishati na mazingira, Jose Fernandez, hapa Marekani. Uchumi wa buluu ni uchumi unaosaidia uvuvi, lakini pia unasaidia shughuli za kuhifadhi mazingira, uchumi unaozingatia jamii zinazofaidika na uvuvi, lakini pia kuelewa kuwa ili tuweze kuendelea shughuli hizo, lazima tuhifadhi bahari, aliongeza. Moja ya miradi ambayo ninafurahia sana ni ushirikiano wetu na nchi nne za Amerika Kusini. Alisema naibu waziri Fernandez. Shirikisho la ushirikiano wa kiuchumi na maendeleo linakadiri kuwa thamani ya viwanda vinavyotegemea bahari inaweza kuongezeka maradufu ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini, inaweza kuwa kama dola trilioni tatu kwenda mbele, alisema naibu waziri Fernandez. Hilo litafanyika tu ikiwa tunaweza kuhifadhi bahari na tunaweza kudhibiti uvuvi na kufanya kazi na jamii na kuwasaidia kuelewa kwamba wanaweza kutumia rasilimali zao za baharini lakini pia kuzihifadhi. Hiyo ilikuwa tahariri inayoongezea ili maoni ya serikali ya Marekani <muchos>