lagaxaqijinayo in xanuunka dhimirka uu hayo dadka ugu Juni 8 mwaka elfu mbili ishirini na tatu ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani, ni saa sita na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire, na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud. Karibuni. Tunasikika kupitia Redio Free Africa kote nchini Tanzania na kanda zima ya maziwa makuu, Redio Citizen kote nchini Kenya, na kupitia bila shaka mtandao wetu. Usikose kwenda huko www voa swahilicom <muchasimu> Msikilizaji, ripoti na taarifa tulizonazo ni pamoja na mpango wa kurudisha Uganda wakimbizi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanaoishi magharibi mwa Kenya. Hata mimi niko familia tisa, watu wengine wanakuja na mchele, wanaleta mchele, haikufika hata kikombe, lakini tunaishi kwa neema. Mpango wa kuimarisha utendakazi wa bandari ya Tanzania unaendelea kukosolewa na wachambuzi wa uchumi, wanasiasa na wanasheria. Kulikoni? Ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia zinasomwa na Abdu Shakur Abud. Na, na habari muhimu za jioni ya hii leo ni kwamba Afrika Kusini imesema kwamba iko tayari kuwa mwenyeji wa mazungumzo kati ya Russia na Ukraine baada ya Rais Vladimir Putin kukaribisha pendekezo la amani la viongozi wa Kiafrika kwa lengo la kumaliza ugomvi na Ukraine. kuhambozo nchavivi, waziri katika ofisi ya Rais Cyril Ramaphosa amesema hii leo kwamba kiongozi huyo alizungumza kwa simu hii leo na Putin na kwamba wako tayari kuandaa mkutano wa amani. Kiongozi wa Russia alikaribisha pendekezo hilo la amani na kusema yuko tayari kuwapokea viongozi hao mapema wiki hii. Marais wa mataifa hayo sita walikutana kwa mkutano kupitia video na kutangaza kwamba wanatarajia kuelekea Moscow na Kiev katika siku za karibuni bila ya kutaja siku. Mawaziri wa mambo za ndani wa nchi wanachama Umoja Ulaya, wa Umoja wa Ulaya wamefanya jaribio jingine la kuondoa mojawapo ya matatizo ya kisiasa ya umoja huo kuhusiana na namna ya kugawanya jukumu la kuwashughulikia wakimbizi wanaoingia Ulaya bila vibali. Mfumo wa Ulaya kuhusu uhamiaji uliharibika miaka minane iliyopita baada ya zaidi ya watu milioni moja wengi wao kutoka Siria walioingia kwa wingi hasa nchini Ugiriki na Italia na kupelekea kuwa mojawapo wa migogoro mikubwa ya kisiasa barani Ulaya. Mkuu wa uhamiaji wa Umoja wa Ulaya Eva Johnson amesema ni wakati muhimu sana kusuluhisha swala ambalo limekuwa na changamoto kubwa kwa Ulaya. Rais mpya wa Nigeria Bola Tinubu, a, siku ya jana amesema anatetea uamuzi wa wiki iliyopita wa taifa hilo la Afrika ya Magharibi kuacha kutoa ruzuku ya mafuta, hatua ambayo inaongeza bei katika usafirishaji wa bidhaa nchini humo. Tinubu aliomba uvumilivu wakati mamilioni ya wananchi wanakabiliwa na matatizo ya zaidi ya kiuchumi. Pesa zilizookolewa kwa kuondoa ruzuku ya miongo kadhaa zitasaidia juhudi za serikali kupambana na umaskini na kuleta mipango mingine, aliwaambia magavana katika mkutano katika mji mkuu wa Nigeria Abuja. Taarifa kutoka ikulu ya rais ya Nigeria inamnukuu Tinubu akisema tunaweza kuona athari za umaskini kwenye nyuso za watu. Umaskini si wa kurithi, ni wa jamii pia Msimamo wetu ni kuondoa umaskini, amesema. Magavana waliunga mkono kuondolewa kwa ruzuku hiyo na kuahidi kufanya kazi pamoja katika kutekeleza, taarifa ya rais imesema. Idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani, USAID, imesema leo Alhamisi kwamba inasitisha msaada wa chakula kwa Ethiopia kwa sababu msaada wake haufikii walengwa wenye mahitaji. Taarifa ya USAID inasema ingelipenda kuona msaada huu wa chakula unaanza kutolewa tena kwa njia ya kuaminika na inayostahiki na kuwafikia walengwa. Harrison Kamau anatuarifu zaidi. Msemaji wa idara hiyo ameeleza katika taarifa yake kwamba USAID imegundua kwa kushirikiana na serikali ya Ethiopia kuna kampeni iliyoenea na iliyoratibiwa ya msaada wa chakula kupelekwa sehemu nyingine na kutowafikia watu wa Ethiopia kama ilivyopangwa. Taarifa hiyo haikusema nani yuko nyuma ya kampeni hiyo na msaada wa umepelekwa wapi. Marekani ndiyo mtoaji mkubwa wa msaada a Ethiopia, ambako zaidi ya watu milioni 20 wana uhitaji wa chakula, wengi ni kutokana na ukame na vita vya karibuni vilivyomalizika katika mkoa wa kaskazini wa Tigre. Uamuzi huu umetolewa baada ya tangazo la USAID na programu ya chakula ya Umoja wa Mataifa WFP mwezi uliopita kusitisha msaada wa chakula kwa Tigre baada ya mashirika hayo kugundua msaada huo unapelekwa kuuzwa masokoni. Idara hiyo ya Marekani imejadili swala hilo na serikali ya Ethiopia na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alilizungumzia swala hilo na naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje Dameke Mckinnon kando ya mkutano wa mawaziri nchini Saudi Arabia wiki hii. Karibu watu milioni 32 nchini Ethiopia, Kenya na Somalia wanakabiliwa na hali mbaya ya ukame kuwahi kutokea, na mashirika misaada ya misaada yameweza kuonya dunia juu ya hali ya njaa kuongezeka, ikiwa hakuna msaada utakaotolewa kusaidia huduma za dharura katika maeneo yaliyoathiriwa. Asante sande Shomari. Na habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alisema leo Alhamisi kwamba alitembelea mkoa wa Harrison ambako maelfu ya wa watu wanakabiliana na athari ya mafuriko kufuatia kuharibiwa kwa bwawa la Kakovak. Zelenski alichapisha video kwenye mtandao wa Telegraf akikutana na maafisa na kusema walijadili hatua za kuhamisha watu, kurejesha mfumo wa mazingira wa mkoa, na hali ya kijeshi katika mkoa huo. Hiyo ilifuatia hotuba yake ya Jumatano usiku ambapo alitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kujibu kwa wazi na haraka shambulio hilo. Gavana wa mkoa wa Kherson unaathirika na mafuriko anasema kwamba karibu eneo zima la mkoa wake uko chini ya maji, ambapo maeneo upande wa pili wa mto Dnipro inashikiliwa na Russia. Waziri wa mambo za nje wa Saudi Arabia ametoa wito kuwepo ushirikiano wa kimataifa ili kuondoa tishio la kuandikishwa wapiganaji kwa ajili ya kundi la wapiganaji wa Islamic State. Faisal bin Farhana ametaka juhudi zaidi kuchukuliwa kukabiliana na propaganda inayoenezwa na makundi yenye itikadi kali. Alikuwa akizungumza mjini Riyadh katika mkutano wa mawaziri wa muungano wa kitaifa dhidi ya kundi la ISIS. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi wanachama akiwemo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anayetembelea Saudi Arabia kwa ziara ya siku mbili walihudhuria mkutano huo. Makamu Rais wa Marekani Kamala Harris atatangaza zaidi ya dola milioni mia moja za msaada mpya kwa visiwa vya Caribbean atapozuru Bahamas leo Alhamisi, ikiwa ni pamoja na kufunguliwa kwa afisi mbili za ubalozi Marekani. Zaidi ya dola milioni hamsini zitatumika kwa msaada wa dharura kwa Haiti, afisa mkuu wa utawala wa Marekani amesema. Harris, afisa wa ngazi ya juu zaidi wa Marekani kutembelea Bahamas tangu uhuru wake mwaka 1973, na Waziri Mkuu wa Bahamas Philip Davis watakuwa wenyeji wa viongozi wa nchi za Caribbean huko Nasa, kuzungumzia ushirikiano wao mtangazaji maarufu wa masuala ya kidini nchini Marekani, Pat Robertson amefariki dunia. Alikuwa mhubiri aliyekuwa na ushawishi mkubwa katika siasa na dini hapa Marekani. Robertson aligeuza kituo kidogo cha televisheni cha Virginia kuwa mtandao wa matangazo ya kikatoliki unaofanyika uliofanikiwa ambapo aliandaa kipindi maarufu cha 700 Club kwa nusu karne. Robinson aligombea urais katika kupitia chama cha Republican mwaka 98, na kutokana na uzoefu huo alianzisha muungano wa Kikristo ambao ulisaidia kuimarisha muungano wa kudumu wa chama cha Republican na wapiga kura wa kiinjilisti. Robinson pia alitoa tahadhari kwa mtetemeko matetemeko yake ya televisheni ya hukumu ya Mungu juu ya Amerika kwa kila kitu kutoka kwenye ushoga hadi kufundisha mageuzi. Na daktari wa hospitali ya Gemelli mjini Rome Italy Sergio Alfieri amesema kwamba Papa Francis yuko katika hali nzuri baada ya kufanyiwa upasuaji wa tumbo Jumatano jana, uliofanyika vizuri. Francis mwenye umri wa miaka 86 alifanyiwa upasuaji miaka miwili iliyopita kwenye tumbo lake. Vatican imesema kwamba hakuna matatizo yametokea wakati wa upasuaji huo uliodumu saa tatu. Shughuli zote ambazo Papa Francis alikuwa amepangiwa kufanya zimesitishwa hadi Juni kumi na nane. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti ya America, Washington. Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Abdu Shakur Abud. Mimi ni Kenneth Bwire. Kenya imeanza kuwasafirisha wakimbizi 16 wa, wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo kuwarudisha Uganda waliosajiliwa baada ya kukimbia vita nchini mwao na kupata hifadhi ya muda magharibi mwa Kenya kundi la pili la wakimbizi mia tatu limeondoka leo Alhamisi, katika shughuli inayotarajiwa kukamilika kufikia katikati mwa mwezi huu wa Juni. Mwanahabari wetu Colin Sadede ana anaripoti kamili. Kufikia sasa wakimbizi mia tatu tayari wamefikishwa mjini Tororo, Uganda, kisha baadaye watasafirishwa hadi kambi walikosajiliwa wilayani Kamwenge nchini Uganda. Kundi la kwanza la wakimbizi hao, wakiwemo wanawake na watoto, walisafirishwa kwa mabasi kumi, mpango ukiwepo kuwasafirisha kwa awamu nne. Wakimbizi hao walitorokea Kenya wakidhani watapata chakula zaidi baada ya kupungua kile walichokuwa wakipokea kutoka shirika la chakula duniani WFP wakiwa katika kambi za Uganda. Kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini Kenya, walikuwa wameahidiwa maisha mazuri nchini Kenya, lakini wamejipata taabani walipokosa hifadhi katika kambi ya wakimbizi ya Kakuma. Chakula yenye tulikuwa kutia kwa stoa yetu inaicha tatizo la njaa na tatizo la kukua hapa tu, tunachoka naye, tunakufa kwa njaa. Kwa Uganda sisi na watoto wetu, hata tuliko na watoto wadogo hapa, na wamama walijifungua, wote wanaumia sasa hii kabisa. Hata mimi niko familia tisa. Watu wengine wanakuja na mchele, wanaleta mchele, haikufika hata kikombe, lakini tunaishi kwa neema, si kwa hivi hivi tu. Usaidizi zinashindwa kwa Uganda, zinashindwa mjini Kitale. Wakimbizi hao walipata hifadhi ya muda katika uwanja wa maonyesho ya kilimo, sehemu ambayo haina mahitaji muhimu kama vile nyumba, maji na vyakula, hatari kwa afya zao, haswa watoto. Duru zinaarifu kwamba mtoto mmoja alifariki baada ya kuugua kwa muda mfupi kamishna wa utawala jimbo la tranzoya gideon oyogi amesema shughuli ya kuwasafirisha wakimbizi imewahusisha idara ya usalama kenya unhcr na shirika la msalaba mwekundu hapa ni sauti za kamishna wa tranzoya gideon oyogi na mwenyekiti wa shirika la msalaba mwekundu tawi la tranzoya ronald masindano kulingana na refugee act ambayo haikubaliwi mkimbizi ambayo ameandikishwa kwa nchi ingine kuhamia nchi jirani ama nchi ambayo anakusudia kufikia ya tarehe kumi na nne tutakuwa tumemaliza kuwapeleka hao wakimbizi wote. Tulikubaliana ya kwamba UNHCR igharamie ikisaidiana na red cross, nasi kama serikali kupitia kwa vyombo vyetu vya usalama lazima tuwapatie ulinzi, wakati wa naama, kwa mahitaji ya kiafya pia. Tumeshirikiana na kaunti, tumeweka road map ya kuhakikisha ya kwamba ile overflow ya on, onward movers wale wakimbizi wenye wa walikuwa registered um, uh, uh, Uganda wamesafirishwa mahali, wataenda inategemea wewe wamekuwa saini wapi. Kwa hivyo hilo silo jambo naweza kusema huyu ataenda mahali kule, kwa sababu sina majina yao. Afisa mwandamizi katika ofisi ya waziri mkuu Uganda, John Magezi amesema wakimbizi hao watahifadhiwa katika kambi za Chaka tu wilayani Chagegwa na Kivale wilayani Isingiro na Palorinya wilayani Moyo nchini Uganda. Nikiripotia VOA mimi ni Collins Liberty Adede. Tuelekee Tanzania. Wachambuzi wa masuala ya uchumi na wanasheria wameukosoa mkataba wa ushirikiano wa kiuchumi na kijamii kwa ajili ya uendelezaji na kuboresha utendaji kazi kwenye bandari ya Tanzania kati ya serikali ya taifa hilo na serikali ya Dubai. Wanasema kwamba mkataba huo umekosa uwazi na wanataka serikali kutoa ufafanuzi kuhusu baadhi ya vifungu vilivyoleta utata. Chama kikuu cha upinzani CHADEMA nacho kinahoji kukosekana kwa bandari za Zanzibar katika mkataba huo, anavyoripoti mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan. Ni siku moja toka bunge litoe nafasi kwa wadau wa maendeleo na wananchi kutoa maoni yao kuhusu mkataba kati ya serikali ya Tanzania na serikali ya Dubai kuhusu ushirikiano kwenye masuala ya bandari, tehama, mafunzo ya uendelezaji na uendeshaji wa bandari na maziwa makuu ya Tanzania, suala ambalo wachumi wa na wanasheria wameonyeshwa kutokuridhishwa na baadhi ya ibara zilizopo ndani ya mkataba huo, na miongoni mwa hizo ni pamoja na ibara ya ishirini na tatu ikieleza kuwa serikali husika katika mkataba azitokuwa na haki ya kuvunja mkataba, kujitoa, kuahirisha au kusitisha mkataba katika mazingira yoyote. Josefu Ole Shangai, wakili kutoka Arusha, amesema iwapo mkataba huo utavunjwa huko mbeleni, unaweza kuleta athari kubwa kwa taifa, kwa sababu huu mkataba ukiuvunja leo ama baada ya miaka miwili, tutakacholipa itakuwa na madhara makubwa kwa uchumi wa nchi yetu, lakini tunahitaji pia kuangalia madhara ya kuendelea nayo ama madhara ya kuvunja, yepi yatakuwa na tuende na hiyo njia ambayo itakuwa na manufaa kiasi kwa nchi yetu. Uamuzi huo wa kuruhusu wadau kutoa maoni umefanyika wiki chache baada ya kutolewa ripoti ya utafiti ya Benki ya Dunia kutoa toleo lake la tatu la Container Port Performance Index 2022 inayosema kwamba bandari ya Dar es Salaam inashika nafasi ya 312 duniani mbele ya Mombasa ambayo iko nafasi ya 326. Istoshe, wachumi wamesema mkataba huo unaiondoa Tanzania katika kujenga uchumi endelevu kwa kuwa unaonekana kuwa na kasoro nyingi na utaifanya Tanzania kukosa uhuru wa kiuchumi kwa sababu kampuni ya Dubai DP World imekuwa na changamoto katika mataifa mengine waliowekeza. Dr. Pravius Kaioza, mchumi na mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Kimataifa cha Kampala tawi la Dar es Salaam, amesema. Na ni muhimu tukakumbuka kwamba bandari ya Dar es Salaam ni moja ya viungo vikuu vya uchumi wetu, unapouondoa mikononi mwa serikali unasababisha vitu vikubwa viwili uchumi moja ni kukosekana kwa uhuru wa nchi. Kumbuka kampuni hii imekuwa na makandokando ya aina hiyo kwenye nchi nyingi. Ukiachilia okay, wachumi na wanasheria, suala hili limewaibua wanasiasa wa upinzani, na wao wakionyesha kutoridhishwa na baadhi ya ibara zilizomo katika mkataba huo. Miongoni mwao ni Freeman Boy ambaye ni mwenyekiti wa taifa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, yeye akitilia mashaka dhidi ya bandari za Zanzibar kutokuwemo katika mkataba huo. Kama kweli mkataba huu una manufaa makubwa kwa nchi zetu kama inavyodaiwa na serikali ya sisem, kwa nini bandari za Zanzibar hazimo kwenye mkataba huu? Hata hivyo, katika vikao vya bunge vinavyoendelea Dodoma leo, spika wa bunge la Tanzania d Tulia Akson amesema mchakato wa kupokea maoni bado unaendelea mpaka Juni kumi ambako mkataba huo utapelekwa bungeni. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Utekelezaji wa makubaliano ya kufanyika biashara bila vizuizi baina ya nchi za Afrika umetajwa kukosa msisimko wa kasi, licha ya wataalamu wa uchumi kusema kwamba mpango huo uli ama utabadilisha bara la Afrika na kulifanya kuwa lenye nguvu za kiuchumi. Baadhi ya mataifa ya Afrika yamekuwa ya kuweka vikwazo vikali na kupelekea utekelezaji wa mpango huo kutofanyika, anavyoripoti Huba Abdi. Mengi yamefanywa ili kufanikisha makubaliano ya biashara huria barani Afrika ili kuongeza ukuaji wa uchumi wake. Hata hivyo, wataalam wa uchumi wanasema tangu wakati huo maendeleo ya uidhinishaji kamili yamekwama, huku kukiwa na mazungumzo yanayoendelea kuhusu sheria za forodha, ushuru na ushindani. Toka imeanza, imechukua muda kwa sababu lazima nchi ziridhie. Umekuwa na safari kidogo mpaka sasa hivi, nadhani kuna kama nchi arobaini na sita ambazo zimeshawasilisha rasmi dhamira yao ya kutekeleza hii, hii, uh, uh, soko huria. Kumekuwa na vikwazo vingi, kwa sababu kwanza inabidi nchi ziridhie ndani ya ndani ya sheria zao mabunge yao, lakini pia kumekuwa na vita baridi kati ya ndani ya Afrika. Kuna wale ambao uchumi wao uko juu, nchi kama Afrika ya Kusini, Nigeria, Ghana na nchi nyingine ambazouchumiwa huko chini. Ingawa changamoto ni nyingi na huenda zikachukua muda mrefu zaidi kupata suluhu, Antoni Mbiange anasema Afrika inaweza kujikomboa kutoka kwa umaskini uliokithiri na kuwaweka raia wake kwenye njia ya ustawi wa kiuchumi. Hili halitafanyika isipokuwa kila mshikadau husika aweke ajenda ya bara juu ya maslahi binafsi ya Ulaya na, na bara la Asia wanaenda kwenye asilimia 60, 62, 63. Hapo Amerikani wana kama asilimia 50, kwa maana kwamba wanafanya biashara wenyewe kwa wenyewe ndani ya ile jumuiya ya yao ndani ya ukanda wao. Sasa Afrika kumekuwa na changamoto nyingi, kwa sababu kile kile kiwango ambacho kinahitajika cha nchi za Kiafrika kufanya biashara dhidi ya nchi za Kiafrika bado ni kiko chini. Kuna na kuna vikwazo vingi, kuna sababu nyingi sana ambazo zinapelekea kwa nini nchi zinashindwa kufanya biashara zenyewe kwa wenyewe. Waziri wa fedha nchini Kenya amehimiza mataifa kuridhia makubaliano hayo ili kuimarisha biashara miongoni mwa mataifa na kuunganisha masoko katika kanda hili. Wakati Umoja wa Afrika unapopania kuharakisha utekelezaji wa AfCFTA, ni muhimu kwa Afrika pia kukumbatia enzi mpya ya uvumbuzi na dhabiti, ili kutimiza ahadi ya makubaliano ya kuunda soko moja la Afrika. I'm to ni na hakika ikiwa watu watavuka kwenda Somalia, na tumeona mipaka yake imefunguliwa, na kisha Sudan au kwenda nchi nyingine, basi ni faida ambayo tutavuna kwa kupeleka ujuzi unaotokana na, na biashara huria iwe ni katika teknolojia, viwanda, miundombinu au hata biashara. Wadau wa uchumi wanasema cha muhimu zaidi ni kuacha kutegemea wafadhili katika kuboresha biashara huria na kupunguzwa kwa vikwazo vya biashara, ambayo itakuwa hatua kubwa ya kufikia ajenda yake. Mkataba huo unaohusisha wanachama 55 wenye idadi ya watu bilioni 1.4 na wastani wa pato la taifa la zaidi ya dola za Marekani trilioni 3.4. Hoba Abdi, Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hivi sasa. Basi mtano wasikilizaji, katika sehemu ya matukio ya Afrika, viongozi wa nchi za Afrika wanataka kuwa wapatanishi katika vita vya Ukraine wakisema kwamba Afrika ina uzoefu mkubwa katika kusuluhisha migogoro. Katika kikao kilichofanyika kwa njia ya video Jumatatu wiki hii, viongozi wa nchi sita za Afrika wamesisitiza kwamba dunia nzima inaendelea kuhangaika kutokana na uvamizi wa Russia nchini Ukraine na kwamba lazima suluhisho lipatikane. Kenneth Bwire ana ripoti kamili katika matukio ya Afrika. Viongozi kutoka nchi sita za Afrika wanataka kuchukua mstari wa mbele kusuluhisha vita kati ya Russia na Ukraine wakisema kwamba Afrika imeathirika sana na vita hivyo. Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, Abdel Fattah El-Sisi wa Misri, Macky Sall wa Senegal, Yoweri Museveni wa Uganda, Hakinde Hichilema wa Zambia, Denis Sassou Nguesso wa Congo Brazzaville pamoja na rais wa Comoros ambaye pia ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Zala Asumani wamekutana kwa njia ya video wiki hii na kujadiliana kwa kirefu kuhusu athari za vita vya Ukraini kwa nchi za Afrika, watu wa Ukraini na watu wa Rasia pamoja na tishio lililopo kwa Ulaya na sehemu zingine za dunia. Viongozi hao wamekubaliana kufanya mazungumzo na rais wa rusia Vladimir Putin na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski, namna ya kusitisha vita na kupatikana kwa amani ya kudumu. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo wamepewa jukumu la kuweka mkakati namna ya kuanzisha mazungumzo. Profesa Macharia Mnene ni mhadhiri na mchambuzi wa diplomasia na siasa za kimataifa, yupo Nairobi, Kenya. si nzuri sana Nimekana naegemea upande wa Moscow, ni rafiki ya Putin. Na baada ya kukemea Moscow wakati wanazungumza, hata wa Afrika Kusini walisema Putin akionekana huko South Africa hataguzwa hata, hata na mtu yeyote. Kwa hivyo hakuna kitu na Kiev. Nafikiria hiyo ni makosi makubwa sana, ile kureba wa Kiev ilikuwa na hizo. Waafrika, nyinyi Waafrika ni wachini, kusimama katikati, ni kutegemea tu watamaliza huo mzozo hiyo uh, ni kuruka zaidi ya kipimo. Rais Yoweri Mseveni wa Uganda ameahidi msaada wa kutosha kuhakikisha kwamba mgogoro kati ya Russia na Ukraini unamalizika. Mseveni amesema kwamba Russia na Ukraini zinaweza kufaidika pakubwa na utaalamu wa nchi za Afrika katika kusuluhisha migogoro yake namna ilivyokuwa Afrika Kusini, Kongo, Somalia na kwingineko. Viongozi hao wamesisitiza kwamba vita vya Ukraini vimeathiri mfumo wa benki wa dunia usafiri wa baharini na kwamba licha ya kwamba kila mtu anahisi madhara yake, bado kuna hatari ya kutokea madhara makubwa na kwamba usalama wa dunia nzima upo hatarini. Zelensky na Ukraine inatarajia kupewa msaada na kushauriwa na Amerika na nchi za Ulaya. E, tena inaonekana kama haina uwezo wenyewe kujiamulia. ni si, Wachina e, walikuwa wamejaribu na Wachina wanasikizwa pande zote mbili, maana wanaweza ingia huko na Wachina wanaweza kuwa na uwezo zaidi kuliko nchi za Afrika na kwa sababu wakati huu Ukraine inajaribu sana uh, kukubalika Afrika, basi watawasikiza, alafu nao wajaribu kuweka neno moja au mbili, lakini na nyinyi simkemee wala watu ndio tusikie kama uh, wakemei, basi nashindwa mnakuja kufanya nini? Na labda wanaweza kuambia nanini ni vibaraka wa Urusi. Rais wa Misri Elasis amesisitiza kwamba bara la Afrika lipo katika nafasi nzuri sana ya kusuluhisha mgogoro kati ya Rusia na Ukraini kutokana na uhusiano mwema ulio kati ya nchi hizo na nchi za Afrika. Elasis amesisitiza kwamba Afrika, mashariki ya kati na nchi zinazoendelea ndizo zimeathirika zaidi kutokana na vita hivyo, kulingana na Benki ya Maendeleo ya Afrika, AfDB. Uvamizi wa rasha nchini Ukrain umepelekea ukosefu wa tani milioni 30 za nafaka barani na Afrika pamoja na mfumuko mkubwa wa gharama ya maisha y kuongezeka. Nchi za Afrika huwa zinaagiza zaidi ya tani milioni 100 za nafaka kila mwaka. Nchi 15 za Afrika ziliagiza zaidi ya tani 50 za ngano kutoka Rusia na Ukrain mwaka 2020. Sita kati ya nchi hizo ni Eritrea, Misri, Benin, Sudan, Jibuti na Tanzania ambazo ziliagiza zaidi ya asilimia sabini ya ngano. Nchi za Afrika vilevile zinaagiza pembejeo, mbolea kutoka Rusia, Ukraine na Belarus. Shirika la chakula duniani WFP limesema kwamba bei ya mbolea imepanda kwa asilimia 199 tangu Mei mwaka 2020. Bei ya mbolea imepanda kwa zaidi ya mara mbili nchini Kenya, Uganda na Tanzania. Hata nchi za magharibi zinaumia. Na zingipenda kupata njia mbadala ya kumaliza huu mzozo na wasionekana kama wameshindwa, lakini upande inashughulika kuonekana eti haikushindwa. Basi kama Waafrika wanaweza pia waonyesha njia ya kuonekana hakuna mtu ameshindwa vibaya, basi tusikizane kidogo kwa sababu ya hali ya dunia na manufaa yetu. Sisi Waafrika tunaumia, lakini hata nyini mnaumia. Marais hao wa nchi sita za Afrika wamesema kwamba wapo tayari kusafiri hadi Ukraine na Russia katikati mwa mwezi huu wa Juni kuwashawishi viongozi hao kuwacha vita. Rais wa Afrika Kusini Siri Ramafosa alisema mwezi uliopita kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin na mwenzake wa Ukraine Volodimir Zelenski walikubali kupokea viongozi wa nchi hizo sita za Afrika kwa ajili ya kuleta amani kati ya nchi hizo. Saa tatu kamili ni kipindi chingine cha kwa undani, lakini kabla hatujaondoka tusikilize muhutasari na Abdu Shakur Abud. Idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani, USAID, imesema leo Alhamisi kwamba inasitisha msaada wa chakula kwa Ethiopia kwa sababu msaada huu hawafikii walengwa lengwa wenye mahitaji. Taarifa ya USAID inasema ingependea kuona msaada huu wa chakula umeanza kutolewa tena. Afrika Kusini inasema hii leo kwamba iko tayari kuwa mwenyeji wa mazungumzo kati ya Russia na Ukraine baada ya rais Vladimir Putin kukaribisha pendekezo la amani la viongozi wa kiafrika kwa lengo la kumaliza ugomvi wao. Putin alizungumza kwa simu na Ramaphosa hii leo. Mawaziri wa mambo ya nje wa wanachama wa Umoja Ulaya, wa Ulaya wamefanya jaribio jingine la kuondoa mojawapo ya matatizo ya kisiasa ya umoja huo kuhusiana na namna ya kugawanya jukumu la kuwashughulikia wakimbizi wanaoingia Ulaya bila ya vibali. Rais Bola Tinubu amesema kwamba ametetea uamuzi wa wiki iliyopita wa taifa hilo la Afrika Magharibi kuacha kutoa ruzuku ya mafuta, hatua ambayo imeongeza bei ya usafirishaji wa bidhaa nchini humo. Rais wa Rusia, rais wa Ukraine kwa mradhi, Volodimir Zelenski amesema leo kwamba ametembelea mkoa wa Kherson ambako maelfu ya watu wanakabiliana na athari za mafuriko kufuatia kuharibiwa kwa bawa kubwa katika eneo la kusini mwa nchi hiyo. Shukran Abud. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mwelekezi amekuwa Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Abdu Shakur Abud ambaye pia amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Jina langu ni Kenneth Bwire. Asante msikilizaji kwa kusikiliza Sauti ya Amerika. Basi niruhusu nikutakie usiku mtulivu.