Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Naitwa Hidi Ligongo, ninakukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki, sawa na 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kupitia washirika wetu wa redio katika eneo la Afrika Mashariki, ikiwemo 92.3 FM Manyara katika mkoa mzima wa Manyara na pia kwenye mikoa ya Singida, Dodoma na baadhi ya wilaya katika mkoa wa Arusha. Tunapatikana kupitia Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar. Vilevile vile, unaweza ukatufuatilia kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Tuliokuandalia hivi sasa, vyombo vya habari vya Marekani vya ripoti kwamba rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kufunguliwa mashtaka, hii itamwathiri vipi? Hali yake ni hali ngumu, kwa sababu yeye anajaribu kupata ile tikiti ya chama cha Republican ili awanie uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Na ripoti nyingine, baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki yameendelea kujiandaa kwa ajili ya kusomwa kwa bajeti rasmi katika siku za karibuni, wakati makadirio ya matumizi yakiendelea kutolewa na wizara mbalimbali mbali pamoja na wataalam wa kiuchumi. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya nusu saa, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia, zinasomwa hapa na mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Joe Biden na waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak wamekubaliana kuimarisha uhusiano wa karibu wa kiuchumi kati ya nchi zao na kuahidi kuharakisha kipindi cha kuanza kutumia nishati safi na kuimarisha njia za usafiri wa madini nyeti. Viongozi hao wawili pia walijadili uungaji mkono wao usioyumba kwa watu Ukraine wa Ukraine, Biden aliwaambia waandishi wa habari katika mkutano wa pamoja akiwa na Sunak, fursa ambayo haitolewi kwa kila kiongozi dunia anayetembelea White House. Biden na waziri mkuu wa Uingereza walitoa tangazo la Atlantic ambalo Sunak alilielezea kama ushirikiano wa kwanza wa kiuchumi wa aina yake juu ya masuala kama teknolojia mpya ya programu ya kompyuta au mabadiliko ya hali ya hewa na kulinda teknolojia ambazo zitasaidia kuunda mfumo bora zaidi siku zijazo. Biden alisifu kuimarika haraka ushirikiano wa kiuchumi kuwa ni chanzo cha nguvu ambacho kinamulika uhusiano mpana kati ya washirika wa NATO. Vyombo kadhaa vya habari vya Marekani vinaripoti kwamba rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amefunguliwa mashtaka kutokana na jinsi alivyoshughulikia waraka za siri za serikali baada ya kuondoka White House kwa madai ya kutumia vibaya nyaraka nyeti za serikali. Trump alithibitisha habari hizo kwenye ukurasa wa mtandao wake wa Truth Social kwamba mawakili wake walimwarifu kwamba iara ya sheria imemfungulia mashtaka na kwamba ametakiwa kujiwasilisha mbele ya mahakama mjini Miami siku ya Jumanne. Mashtaka hayajafunguliwa rasmi. Shirika la habari la CNN wanukuu baadhi ya maafisa wanaofahamu kesi hiyo kwamba amefunguliwa mashtaka kadhaa ya uhalifu. Taarifa hii kina baadaye kidogo katika matangazo yetu. Shirika la la kutetea haki za binadamu Amnesty International uhalifuaa bnadama wa kufanyika kwa uchunguzi huru kuhusu ghasia za wiki iliyopita kote nchini Senegal, ambazo zimeeleza zimesababisha vifo vya watu ishirini na watatu, ikiwa ni juu zaidi ya idadi rasmi iliyotolewa awali. Id Ligongo anaisoma ripoti kamili. Kauli hiyo imetolewa siku moja baada ya serikali kusema kuwa imeanzisha uchunguzi kuhusu ghasia hizo ambazo inadai kusababisha vifo vya watu kumi na sita. Ghasia za Juni mosi mpaka tatu zilichochewa na kifungo cha miaka miwili cha kiongozi wa upinzani Osmani Sonko kwa kumlahai msichana mdogo na hivyo kumfanya asistahili kugombea urais mwakani. Takribani watu ishirini na watatu wamepoteza maisha kulingana na takwimu za Amnesty, wengine ikiwa kwa risasi, ambapo vifo vimeandikishwa Dakar na Zuguinkor kaskazini, ilisema Amnesty watatu kati ya waliouawa walikuwa ni watoto wadogo taarifa hiyo iliongeza chama cha sonko cha pastef patriots kilitangaza idadi ya waliofariki dunia kuwa ni 26 amnesty imesema kuwa baada ya kuchunguza video za vurugu hizo imebaini watu wenye silaha waliovalia mavazi ya kiraia wakifanya kazi pamoja na maafisa wa usalama kuwashambulia waandamanaji picha hizo ni ushahidi wa ukiukwaji wa haki za binadamu Amesema zaidi Gasama, mkurugenzi mtendaji wa Amnesty nchini Senegal. Sonko amekuwa akisisitiza mara kwa mara kuwa kushitakiwa kwake na hatimaye kutiwa hatiani kuwa ni njama ya serikali kumzuia kuwania uraisi, jambo ambalo serikali imekanusha. Maafisa wa serikali hawakutoa jibu lolote kuhusiana na taarifa ya Amnesty baada ya kuzungumza na AFP unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa Wanajeshi wanne wa Tunisia wamefariki wakati helikopta ya kijeshi ilipoanguka baharini kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Rais Kais Said alisema Alhamis, akisisitiza umuhimu wa kukarabati vifaa vya kijeshi akitoa rambirambi rambi zake kwa familia zilizofiwa. Rais alisema katika mkutano na waziri wa ulinzi Imed Memiche kwamba ajali hiyo ilisababisha vifo vya wanajeshi wanne, kulingana na taarifa rasmi kuhusu miili miwili iliyopatikana baharini, wizara hiyo inasema mawasiliano yalipotea na helikopta ambayo ilikuwa ikifanya safari ya usiku katika mji wa Cape Serat, siku ya Jumatano jioni ikiwa na wafanyakazi wanne ndani ya ndege. Jeshi la Tunisia limepoteza ndege kadhaa katika mafunzo au operesheni za uchunguzi katika miaka ya karibuni. Upinzani nchini Guinea Bisau umeshinda kwa wingi mkubwa wa viti katika uchaguzi wa bunge na hiyo ikiashiria kugawana madaraka na Rais Umaro Sisoko Embalo, kulingana na matokeo rasmi ya siku ya Alhamis, muungano unaoongozwa na chama cha African Party for the Independence of Guinea and Cape Verde ulishinda viti 54 kati ya 102 ukiongoza mbele ya chama cha Embalo Madem cha G15 ambacho kilipata viti 29, alisema Mpapi Kabi, kaimu mkuu wa tume ya uchaguzi. Chama cha Social kilishinda viti kumi na viwili, chama cha workers kilipata viti sita na kiti kimoja kilichukuliwa na Assembly of the People United. Taifa hilo dogo la Afrika Magharibi limekabiliwa na ukosefu wa utulivu kwa muda mrefu kutokana na mapinduzi ya mara kwa mara pamoja na matokeo ya uchaguzi yanayozozaniwa. Unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kama ulivyosikia katika habari za dunia, ni kwamba vyombo mbalimbali vya habari vya hapa Marekani vimeripoti kwamba rais wa zamani wa Marekani Donald Trump atafunguliwa mashitaka saba kuhusiana na kukutwa na nyaraka za siri. Vyombo hivyo vya habari vimedai kwamba vilipata taarifa hivyo kutoka kwa watu wa karibu wanaofahamu shauri hilo kupitia mitandao ya kijamii Alhamisi. Bwana Trump alisema kwamba mwanasheria wake alimwambia kuwa atafunguliwa mashitaka. Hata hivyo, wizara ya sheria ya Marekani haijatoa tangazo rasmi juu ya hili. Profesa David Munda anaelezea kile kitakachomkuta rais msaafu Donald Trump. Hali yake ni hali ngumu, kwa sababu yeye anajaribu kupata ile tikiti ya chama cha Republican ili awanie uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na nne na kesi hii inapojitokeza ya kwamba kuna ile jopo kuu ambayo imesema kwamba ana kesi ya kujibu, inaongezea ule mzigo wa kisheria ambao bado upo ukiongezea na hizi kesi zake zingine, sasa mwelekeo wake wa uchaguzi wake na kila kitu ambacho kinakuwa kinamzunguka inakwenda kuwa vipi? Sasa inaenda kuwa ni vigumu kwake kuendelea kuwa mgombea upande wa Republican, lakini vile tunavyojua Donald Trump ni mzoefu kwa changamoto kama hizi, lakini lazima pia kumalizia, nielezewa haya ni mashtaka tu, sio hukumu. Kwa hivyo jopo kuu pale ambapo idara ya ya sheria itakapotangaza rasmi ya kwamba mashtaka haya yapo mezani, ni kusema kwamba Donald Trump ana kesi ya kujibu. Lazima atajitokeza kule Miami wiki ijayo ili ajibu mashtaka, lakini sio hukumu. Vipi mwelekeo sasa wa wanasiasa wengine ambao wamewahi kukutwa na hizi nyaraka za siri? Huu ndio mwanzo ama mfano wa kuona kesi nyingi zinajitokeza? Sifikiri hivyo kwa sababu sababu tusao uh, siku uh, za nyuma uh, Bill Clinton alipatwa na nyaraka kama hizi, George Bush akapatwa na nyaraka kama hizi, Barack Obama hata Joe Biden hata uh, naibu rais alipatwa na nyaraka hizi za siri kwake. Lakini kesi ya Trump pale ambapo ni tofauti ni kwamba Donald Trump alikuwa anaficha nyaraka hizi hata ingawa serikali kuu ilikuwa imemwambia tafadhali, tuletee nyaraka hizi akaongezea Donald Trump na kujaribu kukiuka mkondo wa sheria, kwa kudanganywa, kwa kuficha. Kwa hivyo nafikiria mashtaka haya sio kusema ya kwamba Donald Trump alikuwa na nyaraka hizi, lakini alikuwa na nyaraka hizi na alifanya juu chini, ili asizirudishe kwa serikali, na pia alikuwa anatumia njia tofauti tofauti za kukiuka sheria, na ushahidi huo utajitokeza pale ambapo idara ya sheria itakapowasilisha ujumbe wake rasmi ni Profesa David Monda akizungumza na VOA kutokea New York Marekani. <muchos> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia, na Mkamiti Kibayasi anaendelea kukusomea Ukraine siku ya Alhamisi ilionekana kuanzisha mashambulizi yake yaliyotarajiwa kwa muda mrefu ya kujaribu kuikomboa ardhi yake katika maeneo ya mashariki na kusini mwa nchi hiyo ambayo Russia iliyateka katika wiki za mwanzo za vita zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Serikali ya Kyiv haikutangaza harakati zake za vita, lakini vikosi vyake vilifanya mashambulizi makubwa ya vifaru pamoja na magari ya kivita katika mkoa wa kusini wa Zaporizhia. Russia imesema jibu na kurudisha nyuma mashambulizi ya awali ya Ukraini na kuendelea kudhibiti mkoa huo. Maafisa wa Ukraini kwa miezi kadhaa wamezungumzia kuhusu mashambulizi ya kurudisha nyuma wanajeshi wa Rusia na kuvitayarisha vikosi vyake vilivyokuwa vinapata mafunzo na mataifa magharibi na kukusanya silaha mpya kutoka kwa washirika wa Marekani na Ulaya. Baada ya msururu wa mazungumzo mapya kati ya Marekani na China kabla ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken mjini Beijing katika wiki zijazo, wataalamu wamesema wapinzani hao wawili wanahitaji kuja na mpango wa kuepusha migogoro. Mazungumzo hayo yalikuwa yamekwama tangu mwezi Februari kuhusiana na tuhuma za ujasusi wa China iliporusha puto lake sehemu za Marekani. Nchi hizo mbili zilikubaliana kufungua njia ya mawasiliano, ilisema taarifa iliyotolewa baada ya Dan Christn Brink, naibu waziri wa mambo ya nje wa Asia mashariki na Pacific, kufanya mazungumzo na mwenzake wa China siku ya Jumatatu. Wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, inasema ripoti kwamba China na Cuba zimefikia makubaliano ya siri yanayoruhusu Beijing kujenga kituo kinachonasa mawasiliano kielektronic katika kisiwa hicho ambacho kiko umbali wa kilomita 160 kutoka Marekani siyo sahihi. Naweza kukuambia kwa kuzingatia taarifa tulizonazo kwamba hiyo sio sahihi, kwamba hatujui China na Cuba wanajenga aina yoyote ya kituo cha ujasusi, msemaji wa Pentagon Brigedia Jenerali Pat Ryder aliwaambia waandishi wa habari akiwa Pentagon siku ya Alhamisi. Kwa mujibu wa ripoti hizo ambazo zilionekana kwa mara ya kwanza katika jarida la Wall Street, likinukuu maafisa wa ujasusi ambao hawakutajwa majina, China imekubali kulipa Cuba dola bilioni kadhaa kwa ajili kituo hicho cha ujasusi ambacho kitaiwezesha China kukusanya mawasiliano ya kielektroniki kutoka kusini mashariki mwa Marekani, mahala ambako kambi nyingi za kijeshi ziko huko. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa. Kama unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na vilevile vile matangazo yetu unaweza kuyasikiliza kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Na tukiendelea na ripoti zetu ni kwamba baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki yameendelea kujiandaa kwa ajili ya kusomwa kwa bajeti rasmi katika siku za karibuni, wakati makadirio ya matumizi yakiendelea kutolewa na wizara mbalimbali pamoja na wataalam wa kiuchumi, tayari wizara tofauti za Tanzania zimetekeleza hilo wakati bajeti ikisubiriwa kusomwa rasmi ifikapo Juni kumi na tano. Mwenzetu Harrison Kamau alipata nafasi ya kuzungumza na mtaalam wa kiuchumi kutoka nchini humo, Walton Nguma. Kwanza kabisa akamuuliza kuhusu mapendekezo yaliyotolewa. E, katika mapendekezo ambayo yametolewa katika bajeti ya mwaka huu kwa Tanzania hapa inaonekana kuipa vipaumbele zaidi ile miradi mikubwa ile miradi ya kimkakati ya kimaendeleo ambayo bado haijakamilika. E, kuna miradi ambayo ilitakiwa iwe imekwisha kukamilika, lakini imeshindikana ime, imechelewa na wakati mwingine inaonekana kwamba imetia hasara serikali kupitia ile ripoti ambayo imetolewa na CAG. Kwa hiyo katika bajeti hii inayokuja ina, haionyeshi kuwa ku, kuwepo kwa miradi mingine mipya. Tunaona kuna ule mradi kwa mfano wa chuma kule Njombe. E, tuna tuna ule mradi wa wa bwawa wa, la Mwalimu Nyerere kule la kufua umeme zaidi ya megawati elfu mbili mia moja hamsini. E, kuna hii ba, e, mradi huu wa reli SGR na unapoangalia bajeti za mataifa mengine kote ulimwenguni, uh, kunakuwa na tatizo la gharama kupanda, kwa gharama ya maisha. Sijui kama bajeti au mapendekezo ya bajeti ya Tanzania mwaka huu yamezingatia ugumu wa maisha au gharama ya maisha uh, ukiangalia kwenye hii bajeti, kwa sababu tunasubiria ile bajeti kuu kuja kusomwa, lakini ukiangalia namna ambavyo wizara zimeweza kuwasilisha bajeti zake. E, ina haijaangalia sana uchumi wa mtu mmoja mmoja. E, ile tunasema ile people's economy ukiangalia ni bajeti ambayo imejikita bado katika zile uchumi wa vitu, properties economy ambazo ukiangalia ni ngumu sana katika kuweza kureflect moja kwa moja au kuweza kuingia moja kwa moja kwenye maisha ya watu wa kawaida. Je, unaona kama kuna sekta nyingine ambayo labda imeitisha fedha zaidi, kwa mfano labda elimu au afya? Kuna sekta nyingine ambayo inaonekana kwamba itakuwa ina matumizi zaidi wakati wa bajeti ya mwaka ujao. Sekta ambazo kutakuwa na matumizi makubwa, kwa mfano kwenye wizara ya fedha, matumizi yanaenda kuongezeka kwa kiwango kikubwa. Sasa hivi wanaenda kutumia zaidi ya trilioni eh, kumi na tano, kusanyo na nini na matumizi ya kawaida, lakini unaona kabisa kwamba eh, ba, bado pesa nyingi pia itakwenda kwa ajili ya kuenda kulipa eh, deni la taifa. Sijui kama swala la ma, mikopo ya serikali limezingatiwa, mikopo hasa ya nje, na labda pengine kukajadiliwa kuhusu viwango vya uwezeshaji wa serikali wa kukopa nje. Sijui kama hilo limezungumziwa la debt ceiling A, wamezungumza kidogo na hii kwamba ndio hii kwamba kumetengwa hilo fungu la trilioni kumi kwa ajili ya kuweza eh, kulipa deni la nje eh, ambalo hivi sasa limefikia na takriban trilioni, trilioni sabini lakini trilioni kumi zime tengwa kwa ajili ya ya kuweza kulipa hilo deni. Ndio ambayo imetengwa kwenye bajeti hii ambayo inaenda kupita, ndio ambayo waziri wa fedha amesema kwamba trilioni kumi ni kwa ajili ya kuenda kugharamikia deni la nje. Ni Wata Nguma, mtaalamu wa kiuchumi, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Hai, basi, hayo ndiyo mambo ya Kumekucha Afrika. Malori zaidi ya mia moja yaliyokuwa yanasafirisha mahindi kutoka Tanzania kwenda nchini Kenya yamekwama katika kituo cha forodha cha Namanga yakidaiwa kukiuka baadhi ya taratibu zinazosimamia usafirishaji wa chakula kutoka nchi moja kwenda nyingine, kama anavyosimulia mwandishi wetu Asra Jimvungi. Licha ya nchi wanachama wa jumuiya Afrika Mashariki kufungua mipaka ya kuwawezesha wananchi kufanya biashara bila vikwazo, bado zipo sheria na taratibu wanazotakiwa kuzifuata wakati wa usafirishaji wa bidhaa na vyakula, hatua inayolenga kuhakikisha zinakuwa salama na kwenye viwango vinavyokubalika. Kutokana na uhaba wa chakula unaoyakabili baadhi ya maeneo ya nchi wanachama wa jumuiya hiyo, wafanyabiashara wamekuwa wakisafirisha mahindi kupeleka maeneo yenye mahitaji, asilimia kubwa yakitoka upande wa Tanzania kwenda nchini Kenya. Hata hivyo, wafanyabiashara wa mahindi wamekuwa wakilalamikia kuwekewa masharti magumu kwenye vituo vya forodha kikiwemo cha Namanga ambacho kwa sasa malori zaidi ya mia moja yakiwa na shehena ya mahindi yamezuiliwa kuvuka mpaka kwa madai ya kukiuka baadhi ya taratibu, suala ambalo baadhi ya madereva wanasema linapingana na maelekezo ya wakuu wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ya kuondoa vikwazo vya kibiashara. Tatizo hatulielewi ni nini, na mwanzoni tuko tu vizuri. Ni afadhali mtangaze kwenye vyombo vya sheria, mseme jamani, kuanzia tarehe fulani hatutaki kuona gari za mahindi zisiingie, ili watu wawe na msimamo. Walipoulizwa sababu za kuzuia malori hayo, waziri wa kilimo wa Tanzania Hussein Bashe amesema hatua hiyo imekuja baada ya kubaini kuwa madereva wa malori hayo wamekiuka baadhi ya taratibu zikiwemo za ukaguzi wa ubora na usalama wa mahindi waliokuwa wamebeba. Wanachukua mahindi ambayo hayajakauka. Hayo mahindi ukiangalia, yana moisture content ya kumi na tano kumi na saba yakienda nje yanaweza kuharibu the entire business ya, ya biashara ya mazao ya nchi. Ni lazima mtu yoyote anayekuja kununua mazao Tanzania aheshimu utaratibu uliowekwa ndani ya nchi na Watanzania wanaoshirikiana nao waheshimu utaratibu uliowekwa. Baadhi ya wafanyabiashara wamesema pamoja na maelezo ya waziri wa kilimo juu ya umuhimu wa kuzingatia sheria, ubora na usalama wanaposafirisha mazao ya wa chakula, bado zipo changamoto nyingi zinazohitaji kufanyiwa kazi, ili malengo ya kuondoa vikwazo vya kibiashara yaweze kutimia. Fursa tumepewa za kufanya biashara na biashara za kimataifa. Tunaomba serikali iangalie hilo na itutafutie mwafaka, na hili swala tunaona kila mwaka linaendelea. Baada ya magari hayo ya mizigo yaliyokuwa upande wa Tanzania kuzuiliwa kuvuka mpaka kuingia Kenya, tatizo likahamia upande wa pili wa Kenya ambapo nao walizuia malori yaliyokuwa upande wa kuingia Tanzania. Na taarifa zilizopatikana toka kwa watendaji wa vituo vya forodha zimeeleza kuwa tayari serikali za pande zote mbili zimeanza kushughulikia tatizo hilo. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika kutoka Namanga, mpakani mwa Tanzania na Kenya. Mimi naitwa Asiraji Mvungi. <tikels> Leo katika VOA Mitaani tunaangazia Wakenya wanavyoelezea hisia zao kuhusu mswada unaoleta utata wa fedha wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na shinikizo la Rais William Ruto kwa wabunge kupitisha mswada huo haiko auto ofuka um, ka akili zetu haiwezi, yes, kutusaidia chochote nyumba itanisaidia na nini? Kama saa hii mimi, saa hii sina chochote, nyumba itanisaidia nini? Ataremusha chakula chini, chakula iwe chakula. Anasema ni mimi, chakula zaidi inasaidia mimi, si nyumba. Huyo, ni, dikteta Haifai. kwa nini wabunge wasiwe uhuru na kitu ambacho watakuwa wamepanga kusema, waseme vile inastahili ni waseme anavyotaka yeye? Kwa nini hiyo kitu ambayo anataka ipitishwe taasinge ileta saa hii? Yeye angeanza ku, kuangalia mwanzo vile ambavyo atafanya mpaka wakenya wawe kidogo, apunguze ya matatizo ambayo yako Kenya saa hii no. Kama ni mambo na mswada kama njaa, njaa Kenya ina njaa sana, hakuna chochote hakuna makazi, yaani watu wanateseka, vyakula viko juu, yaani kila kitu iko juu, hakuna kazi. Hata kama ni ushuru, yeye atapandisha ushuru, hiyo pesa ambayo atakuwa anakata kwa, kwa, kwa sisi raia itatoka wapi, wakati hakuna takazi na hata ukiangalia mambo na content creation, kitu ambacho ni mpya sana bado, hasa hapa Kenya bado, utapata wengi wao ambao wako katika content creation ni kitu ambacho wanajaribu. Sa zingine ina, inalipa sa zingine hailipi venye ililipa mara, mara ya kwanza, naona ni kama unfair ni kama kuwa dhulumu. Bado ni nyanja ambayo wanajaribu kujitwika, kiwa ushuru utapanda, itawalemea, ita, ita na watajipata wametoka katika nyanja hiyo ambapo utapata sasa watu wengi ambao wako na talanta katika nyanja hiyo, itabidi wajitoe, kwa sababu hawawezani na hiyo na malengo ya mswada huo. Na sasa hapo, ikifika ati rais anataka ku..., anasema ati ataangalia wabunge ambao wa watakataa kupitisha mswada huo, hiyo, hapo unaona ni kama uh, rais amepita kiwango cha ame, am, am, amelenga, amelenga mbali, na penye kazi yake inafaa kufika, wabunge wanafaa kuwakilisha wananchi, hawafai kuwakilisha rais na iwapo itakuja ita kwamba waanze kuwakilisha rahisi, inamaanisha ya kazi yao sasa imekuwa imekuwa ni kumfurahisha rahisi, na wananchi ndo taumia. Mimi nisipounga ama niunge nikatae, ni kuunga faida ni, ni, ni kwa wale ambao awanahitaji awana, ambao waliwezi yule, sasa serikali inataka kumfiva kidogo, ili awe na uwezo wa kulipa hata taxi, hata kama ni shilingi, kwa sababu atufana ni zote. Huyo msahara mbunge, kuna mwananchi ambaye anatafuta mkate pale asipate, tunasema apungusiwe ili tupanyie wengine. Kitu rais alisema vile, kwa sababu anajua katika chama yake ambao ni UDA. Taona yule aliye katika ufalme wangu, ambaye amekubaliana na mrandi ambao anataka kufanya uo wa nyumba, atataka kumuona ni nani ambaye aku kinyume chake na katika imara yake anamsikiliza kama kiongozi wa uh. Kwangu mimi sikubaliani nao kabisa, kwa sababu ukiangalia vitu ambavyo vinaongeza ushuru ni vitu ambavyo vitafanya uh, maisha ya mwananchi wa kawaida katika Kenya hii kuwa magumu zaidi. Ukiona mafuta yakipandishwa ushuru inamaanisha nini? Inamaanisha kwamba fea zitapanda na bidhaa zingine kama za kawaida kama tomato, vitunguu, hizo pia zitapanda kwa sababu zinasafirishwa, ndo ikujapo sasa. Fea ikipandishwa, inamaanisha huu muuzaji pia atapandisha bei ya bidhaa zake, na hapo pia mwananchi sasa ataumia kwa sababu sasa itabidi anunue vitu ambazo alikuwa amezoea kwa bei nafuu kwa bei gali zaidi ya kuliko venye amezoea, na hata ukiangalia sasa vitu vimepanda bei sana ukilinganisha na mwaka jana. Vitu ambavyo vilikuwa ni vya sh... kama shilingi kumi sahii ni kama shilingi ishirini. Ikiongeza ushuru sasa, sijui sasa itafikia wapi, kwa sababu hata mi naona ikifika kama hamsini, unaweza jipata unanunua kitunguu moja hamsini. Na ikifika hapo itakuwa hali ngumu sana. Na wabunge sisi tunaangalia na macho zote, sisi ndio tunawaweka pale kama wananchi tukawachakua mkakucha, mkatuomba kura, tukawaweka pale kama wananchi, si wa president. Kwa hivyo nyinyi mkienda pale, msikize president, nyinyi tutawaangalia na macho yetu yote. Si kuangalia Kenya Kwanza, ama si mambo ya vyama pale. Pale ni kuangalia mwananchi wa kawaida wa chini bana, ingewaenda waangusha hiyo mswada. Ni ule mwenye atapitisha, tuko na yeye na tuko na yeye mpaka dakika ya mwisho. Haya basi, hiyo ilikuwa ni VOA Mitaani kutoka nchini Kenya. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunamrudisha tena Mkamiti Kibayasi kwa ajili ya kutusomea mukhtasari wa habari. Rais wa Marekani Joe Biden na Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak wamekubaliana kuimarisha uhusiano wa karibu wa kiuchumi kati ya nchi zao na kuahidi kuharakisha kipindi cha kuanza kutumia nishati safi na kuimarisha njia za usafiri wa madini nyeti. Vyombo kadhaa vya habari vya Marekani vinaripoti kwamba rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amefunguliwa mashtaka kutokana na jinsi alivyoshughulikia waraka wa siri za serikali baada ya kuondoka White House. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International Siku ya Alhamis limetoa wito wa kufanyika kwa uchunguzi huru kuhusu ghasia za wiki iliyopita kote nchini Senegal ambazo imesema zimesababisha vifo vya watu 23, ikiwa ni juu zaidi ya idadi rasmi iliyotolewa hapo awali. Wanajeshi wanne wa Tunisia wamefariki wakati helikopta ya kijeshi ilipoanguka baharini kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, Rais Kais Said alisema siku ya Alhamis, akisisitiza umuhimu wa kukarabati vifaa vya kijeshi. Upinzani nchini Guinea Bisau umeshinda kwa wingi mkubwa wa viti katika uchaguzi wa bunge na hiyo ikiashiria kugawana madaraka na rais Umaro Sisoko Embalo, kulingana na matokeo rasmi yaliyotolewa siku ya Alhamis. Ukraine siku ya Alhamis ilionekana kuanzisha mashambulizi yake yaliyotarajiwa kwa muda mrefu ya kujaribu kuikomboa ardhi yake katika maeneo ya mashariki na kusini mwa nchi hiyo na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Jumbe Hamza, mwenzangu hapa studio ni Mkamiti Kibayasi, mimi ni Idi Ligongo ninakutakia usikilizaji mwema na asubuhi njema popote pale unapotusikiliza. Shukran kwa kuwa nasi.