soo magacaabay inuu xukuumad ah. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Jina langu ni Kenneth Bwire, na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Juni 9 mwaka 2023. Tunasikika kupitia redio wa shirika za FM kwenye eneo la maziwa makuu na Afrika Mashariki pamoja na kwenye VOA swahili.com. Karibuni basi. Leo ikiwa ni siku ya Jumaa, kama ilivyo ada yetu, ni siku ya Live Talk, ambapo tunazungumzia kuhusu mapendekezo ya bajeti ya mwaka wa kifedha ujao miongoni mwa mataifa ya Afrika Mashariki. Je, ni yapi maoni ya baadhi ya wakazi? Makadirio ya bajeti ya mwaka huu, nadhani serikali imefanya vizuri kwa upande huo, lakini kwa upande mwingine siwezi nikazungumzia, anazungumzia upande ambao hasa unanigusa mimi kama mkulima na mfugaji pia kabla ya Live Talk, katika habari za kimataifa ni kwamba Rusia yaripoti mapigano makali kusini mwa Ukraine, ikidai kwamba silaha za Marekani na Ujerumani zinatumika kushambulia wanajeshi wake. Basi tunapojiandaa kujitosa kwenye mjadala wa Live Talk, kwanza kabisa tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Kenneth Bwire. Rasia imeripoti mapigano makali kusini mwa Ukrain leo Ijumaa, vyombo vya habari vya Rasha vikidai kuona silaha kutoka ujerumani na Marekani. Ripoti hizo ni ishara ya kwanza mashambulizi ya Ukrain ni kujaribu kudhibiti tena sehemu ambazo zimedhibitiwa na Rasia. Hakuna uwezekano wa kuripoti habari za uhakika kutoka sehemu zenye mapigano na Ukrain imesalia kimya kuhusu mapigano hayo. Kulingana na shirika la habari la Reuters ni vigumu kutathmini iwapo wanajeshi wa Ukraine wanapata mafanikio katika sehemu zinazodhibitiwa na Rasia na kuwalazimu wanajeshi wa Rasia kusonga nyuma. Moscow imesema kwamba mapigano makali yanaendelea Zaporizizia, karibu na mji wa Orkiv, karibu na sehemu inayounganisha Rasia na penusula ya Krimea inayoonekana kulengwa zaidi na Ukraine. White House imesema kwamba Russia inaonekana kuimarisha zaidi ushirikiano wake wa ulinzi na Iran na kwamba imepokea mamia ya ndege zisizokuwa na rubani ambazo inatumia kushambulia Ukraine. Kwa kutumia ushahidi wa taarifa zenye usiri mkubwa, White House imesema kwamba ndege zisizokuwa na rubani zinazotumika na Russia kushambulia Ukraine zilitengenezwa nchini Iran na zilisafirishwa kupitia bahari ya Caspian. Msemaji wa White House John Kirby, vilevile vile, amesema kwamba kuna ushahidi wa kutosha kwamba Iran inashirikiana na Russia kutengeneza makombora ya Iran ndani ya Russia. Kirby amesema kwamba Marekani ina taarifa kwamba Russia inapokea vifaa kutoka Iran kutengeneza kiwanda cha kutengeneza ndege zisizokuwa na rubani na kwamba kiwanda hicho kitaanza kazi mapema mwaka ujao. Pande zinazopigana nchini Sudan zimekubaliana kusitisha vita kote nchini kwa muda wa saa 24 kuanzia saa 12 asubuhi kesho Jumamosi. Makubaliano yamesimamiwa na Saudi Arabia na Marekani ambao wanaendeleza juhudi za mazungumzo. Jeshi la Sudan na kikosi maalum cha kijeshi RSF wamekubaliana kutoshambuliana kwa kutumia silaha za namna yoyote, ikiwemo ndege za kijeshi au zisizo na rubani Mashambulizi ya angani kutumia makombora, kuimarisha vikosi vyake na kuchukua sehemu zingine wakati wa utekelezaji wa makubaliano hayo ya kusitisha vita. Taarifa ya pamoja ya marekani na saudi arabia imesema kwamba endapo makubaliano hayo hayataheshimiwa, wapatanishi watalazimika kujiondoa kwenye mazungumzo ya Jeda. Askofu Mkuu wa Canterbury ametoa wito kwa kanisa la Anglikana nchini Uganda kukataa sheria iliyosainiwa hivi majuzi inayoharamisha mapenzi ya watu wa jinsia moja. Justin Welby amesema kwamba hakuna sababu yoyote kwa waumini wa kanisa la Anglikana kuunga mkono sheria hiyo, na kusisitiza kwamba sheria hiyo ni kinyume cha mafunzo ya dini ya Kikristo. Sheria hiyo iliyosainiwa na rais Yoweri Museveni mnamo mwezi Mei inatoa hukumu ya maisha gerezani kwa watu wa jinsia moja wanaofanya mapenzi ya huku, wanaoambukiza wenzao virusi vya ukimwi kwa kushiriki mapenzi ya jinsia moja wakipewa adhabu ya kifo. Justin Welby, kiongozi wa kanisa la Anglikana kote duniani, amesema kwamba ameandika barua kwa askofu wa kanisa la Anglikana nchini Uganda, Stephen Kazimba, kueleza msimamo wa kanisa. Kazimba alisema mnamo mwezi Mei kwamba alifurahishwa na sheria hiyo kwa sababu mapenzi kati ya watu wa jinsia ama, kunradi mapenzi ya watu, mapenzi ya jinsia moja ni tabia inayolazimishwa kwa watu wa Uganda na kwamba ni kinyume na utamaduni na imani za watu wa Uganda. Unasikiliza habari za dunia kutoka Sauti ya america vom Waendesha mashtaka nchini Afrika Kusini wameongeza mashtaka dhidi ya aliyekuwa afisa wa polisi wa Rwanda Fagens Kaishema anayetafutwa kimataifa kwa kushukiwa kushiriki katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda. Kaishema alikamatwa Mei 24 baada ya kuwa uhamishoni kwa zaidi ya miongo miwili. Alikuwa akitumia jina bandia alipokuwa anafanya kazi katika shamba la mizabibu nchini Afrika Kusini. Anakabiliwa na mashtaka 44 nchini Afrika Kusini, yakiwemo ulaghai na makosa mengine ya uhamiaji, kulingana na wasimamizi wa mashtaka. Wakimbizi wenzake aliyokuwa anafanya nao kazi katika shamba la zabibu ndio waliotoa taarifa kumuhusu kwa maafisa wa polisi na kupelekea kukamatwa kwake. Amekuwa mafichoni tangu mwaka 2021 wakati mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC ilipotoa kibali cha kutaka kamatwe, akidaiwa kuamuru mauaji ya watu elfu mbili waliokuwa wamejificha katika kanisa katoliki la Nyange nchini Rwanda. Kanyeshema amekana mashtaka yote dhidi yake. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, ambaye alishinda muhula mwingine madarakani kwa hadi ya kuimarisha uchumi wa nchi hiyo na kupunguza gharama ya maisha, anakabiliwa na hali ngumu ya kiuchumi, huku sarafu ya Uturuki ikiwa imepungua tena thamani yake dhidi ya dola. Thamani ya lira ya Uturuki imepungua dhidi ya dola kwa kiasi cha asilimia ishirini tangu mwaka huu kwanza, na kuongeza hofu ya kuongezeka kwa bei ya bidhaa, hasa chakula. Uturuki imekumbana na ukosefu mkubwa wa pesa na mfumuko wa bei tangu mwaka elfu mbili ishirini na moja. Wataalamu wa uchumi wanaamini kwamba hali hiyo imesababishwa na fikira za Erdogan kwamba kuongeza kiwango cha riba ni hatua itakayopelekea kuongezeka kwa mfumuko wa bei. Erdogan ameshinikiza benki kuu ya Uturuki kupunguza gharama ya kupata mikopo, kinyume na hatua zingine zinazochukuliwa na benki zingine kuu duniani za kuongeza gharama ili kudhibiti bei. Benki kuu ya Uturuki imepunguza kiwango cha riba kutoka asilimia 19 mwaka 2021 hadi asilimia 8.5, lakini mfumuko wa bei ulipanda hadi asilimia 85 mwaka uliopita. Na rais wa Honduras Shomara Castro amewasili Shanghai leo Ijumaa, ikiwa ni ziara yake ya kwanza tangu China ilipoanzisha upya uhusiano wake wa kidiplomasia na China na kuachana na aliyekuwa mshirika wake wa karibu Taiwan. Castro anatarajiwa kukutana na rais wa China Xi Jinping kuweka mipango ya maendeleo ya baadaye kati ya nchi hizo mbili. Shirika la habari la serikali ya China Ashinchwa limeripoti kwamba Castro vilevile atahudhuria sherehe ya ufunguzi wa ubalozi wa Honduras mjini Beijing. Honduras ilianzisha uhusiano wa kidiplomasia na China mnamo mwezi Machi na kuwa nchi ya hivi punde kumaliza ushirikiano wake wa kidiplomasia na Taiwan. China inachukulia Taiwan inayojitawala kuwa mkoa wake na inataka kurejesha kimabavu Taiwan chini ya utawala wake. China imefanikiwa kushawishi nchi tisa kuacha kushirikiana na Taiwan kwa kutumia uwekezaji wa mabilioni ya dola katika nchi hizo. Basi hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, ambapo muda umewadia wa live talk. Kama tulivyodokeza hapo awali, leo tunazungumzia kuhusu makadirio ya bajeti kwenye mataifa ya Afrika Mashariki kabla ya bajeti rasmi kusomwa katika siku zijazo. Nchini Tanzania, katika wiki kadhaa zilizopita wizara tofauti zimekuwa zikiwasilisha mapendekezo yao kwa mfano tayari serikali imependekeza kutengwa kwa shilingi trilioni kumi nukta nne nane zikiwa za kulipia madeni ya kitaifa katika mwaka wa kifedha ujao, likiwa ongezeko la asilimia kumi na tano kulinganishwa na shilingi trilioni tisa nukta moja, ambazo zilitumika kulipia madeni katika mwaka wa kifedha unaomalizika. Miradi mikubwa kama vile njia za reli, bomba la mafuta na umeme zimepewa kipaumbele katika matumizi ya serikali ya Tanzania katika mwaka wa kifedha ujao. Nchini Uganda mapema wiki hii, rais Yoweri Museveni ametoa hotuba kwa taifa akigusia baadhi ya mambo ya kutarajia kwenye bajeti ya mwaka wa kifedha ujao, akiweka dhahiri kwamba serikali itaondoa ruzuku kwenye mafuta, akiashiria pia kuwa gharama ya maisha imekuwa nafuu nchini humo kulinganishwa na mwaka uliopita. Museveni amesema kwamba hali ya kiuchumi kwa asilimia sitini ya wakazi nchini imeimarika. Mseveni pia alisifu sekta ya ukulima kwa mfano akisema kwamba uzalishaji wa maziwa umeongezeka. Hata hivyo baadhi ya viongozi wa upinzani wametofautiana naye. Nchini Kenya tayari kumekuwa na utata mkubwa kuhusu mapendekezo ya maswala ya kifedha yanayolenga kupanua wigo wa ukusanyaji ushuru hadi kwa watu wa kipato cha chini na walioko hata mashambani na ambao awali hawakuwa wakitoa ushuru. Kuna makato ya asilimia tatu kwenye mishahara ya wafanyakazi wa serikali ambayo yanalenga kutumika katika kujenga makazi bora kwa wananchi katika miaka ijayo. Hata hivyo, wazo hilo limepingwa vikali na baadhi ya viongozi wa kisiasa na wananchi, wakidai kuwa gharama ya maisha tayari ipo juu kiasi cha kutomudu nyongeza yoyote ile ya ushuru. Basi ili kuangalia suala zima la bajeti kwenye mataifa hayo, tunao wageni wetu ambao ni Walter Nguma, ambaye ni mtaalamu wa kiuchumi kutoka Tanzania. Vilevile tunaye Sam Ikwae, vilevile mtaalam wa kiuchumi kutoka nchini Kenya. Tunaendelea kumtafuta mgeni mwingine wetu kutoka kule Kampala, Levi Kahaika Kasekera, ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere na pia mtaalam wa maswala kama tunayozungumzia wakati pia tukitoa nafasi kwako msikilizaji popote ulipo kuchangia kwa njia ya simu au kupitia ujumbe mfupi kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Hapa studioni utakuwa nami Harrison Kamau na ninashirikiana naye mwenzangu hapa Kennes Bwire. Basi moja kwa moja nifungue kwa kukaribisha wageni wetu, na ninaanza moja kwa moja na wewe bwana Walter Nguma ukiwa Tanzania. Karibu sana kwenye Live Talk. Uh, ili tuelezane hasa mambo yalivyo kwa kifupi, tena kwa ujumla. Kwanza hebu tuambie hali na matarajio yakoje COVID, ya COVID kuhusiana na bajeti, ikizingatiwa hali ya kiuchumi iliyoko Tanzania sasa hivi. Karibu sana bwana Nguma. Bwana Nguma, inaonekana kama hatushikani vizuri kwenye mitandao. Bwana Ikwae huko kutoka Kenya Asante na, na sana, sana bwana Ikwae, karibu. Najua wewe ni mtaalamu wa kiuchumi ukiwa nchini Kenya. Karibu sana, na utueleze hali halisi ilivyo, hali ya maisha kama mkazi, na pia kama mtaalam, matarajio yako ni yapi katika bajeti ya mwaka ujao wa kifedha? Wakenya wengi wana hali ya kutinaneka sana, kwa sababu ya gharama ya maisha imekuwa juu sana, ikikumbuka kwamba mwishoni wa mwaka jana nchi ya Kenya imekuwa na shughuli za uchaguzi Ee, ambazo zilipelekea sana joto la siasa kupanda na vilevile kumekuwa na aa, ukame ambao ulikuwa mrefu sana tofauti na miaka mingine mingi. Ukosefu wa chakula, shughuli za kisiasa, aa, na majanga mengine ya kawaida ni mambo ambayo yamepelekea gharama ya maisha kuweza kupanda sana ee, mambo ambayo yanatokana au mwingine na pia nje, kutokana na matatizo ya uh, nchi zingine au masuala kutoka nchi za nje Vita vya Urusi vilipelekea kwamba gharama za chakula zikapanda kwa sababu pakubwa nchi ya Kenya inategemea kuagiza vyakula kutoka nje e, na vilevile sambaratuku uh, kushuka kwa dola uh, imefanya gharama uh, ya uwagizaji, sababu nchi ya Kenya ikiwa inategemea sana kuagiza mambo mengi kutoka nje e, mafuta na hata kawi na mambo mengi ambayo tunatumia kama nchi katika uzalishaji ikapelekea kwamba Eh, gharama zimekuwa ghali sana. Kwa hivyo matarajio ya Wakenya wengi ni kwamba bajeti inapaswa kuweza kufanywa kwa njia ambayo itamwezesha Mkenya wa kawaida kuweza uh, kupata mahitaji yake ya kimsingi kwa njia ya angalao ya kuweza kumudu, na vilevile tukiwa na serikali mpya ambayo ilileta matazamio mengine tofauti, hali ambayo imefanya kwamba iwe vigumu kwa mwananchi wa kawaida, kwa sababu serikali ilikuja na sera za kutaka kuweza kuongeza uh, ushuru uh, kuongeza uh, pato la ushuru ile kupanua uh, inaitwa ku expand the tax bracket, ili kwamba uh, kulilicha isiwe kwamba tu watu wachache wanatoza ushuru mm -hmm. Ila kwamba sekta ambazo zinatoza ushuru ziweze kuongezeka, na ile imepelekea kwamba watu wengi ambao hawakuwa katika ile bracket sasa, so, wanaweza kuhisi kwamba kuna. Uh, uchungu zaidi wa kiuchumi mm -hmm. na ni matarajio ya Wakenya wengi kwamba labda hali hizo zinaweza kuangaziwa katika bajeti hii, ili kwamba angalau waweza kupata afueni. nam nam, asanti sana baki kwenye laini ya simu, tutazungumza hayo ulioaguzia kwa kina zaidi. ili nimkaribishe Daktari Levi Kahaika Kasereka akiwa kule Kampala. Unanipata uh, unanipata daktari? Napata. Asante sana uh, najua kwamba kule Kampala tayari Rais Yoweri Museveni mapema wiki hii alitoa hotuba ya hali ya taifa, na akazungumzia mambo ya uchumi kidogo, akisema hali ya maisha kwa Waganda imekuwa ni kama nafuu kulingana na yeye, akisema pia mambo kama ruzuku ya mafuta hiyo uh, haitawekwa tena na serikali, na kuna mengi tu aliyoyasema, lakini kwanza, hali ya kiuchumi na matarajio ya bajeti miongoni mwa Waganda ama watu wanaoishi Uganda ni ipi? Nitaanza na watu wa kawaida kwa sababu ndio wengi ni, na matarajio yao ni kwamba kodi labda zitapunguzwa, hasa bei ya mafuta. Wanatarajia kwamba ikipunguzwa itawezesha bei ya vitu kushuka kwa sababu bei ya vitu imepanda sana. Pili, e, wamekuwa wakilalamikia swala la watu walio na yani, shule hata ziwe za serikali ziwe za kibinafsi, ada zimepandishwa sana kwa asilimia zaidi ya elfu. Ni jambo ambalo linawaumiza jamii, kwa hivyo wanatarajia kwamba labda kwenye bajeti ni swala ambalo litazungumziwa. Ukienda kwa upande wa mishahara wafanyakazi wanalalamika mpaka sasa, hata kuna wale ambao mwezi umeisha, lakini hawajapokea mishahara yao, na wale waliopokea, kuna mishahara iliyopunguzwa, hasa waalimu wa ambao wanafundisha masomo ya sanaa wanatarajia kwamba wataongezewa walimu na wahadhiri na wafanyakazi katika hospitali e, hasa, hasa wale wa madaktari ambao wanafanya internship, wanatarajia kwamba watazungumziwa. Kwa upande wa usafirishaji barabara nchini Uganda hasa Kampala, utakuwa umeona hali ilivyo, barabara zimejaa makorongo. Wanatarajia kwamba bajeti hii, hilo swala italishughulikia. Asante sana Daktari Levi, kaikaendelea kubaki kwenye laini ya simu. Tumkaribishe sasa Walter Nguma kutoka Tanzania. Uh, mwanzoni tulianza na yeye matatizo yakawepo ya, kawe, ya, ya mawasiliano lakini sasa amerejea. Unanipata bwana Nguma? Wanangoma unanipata ukiwa Tanzania? Inaonekana pia tuna changamoto inaendelea kwa upande wa Tanzania. Hamna neno tutampata tu pindi tunavyoendelea na live talk. Lakini sasa e, ni naye hapa Kenneth Bwiri ambaye tunashirikiana naye ndani ya studio na wageni wetu tayari tumewakaribisha kutoka Uganda, kutoka Kenya. Kenneth Bwiri, labda labda tuendelee. Uh, kuna swali kwake bwana ikwae kwanza nirudi kwake kwae ikwae um, unavyomsikia hata mwenzako kutoka Uganda, Masereka, ni kwamba matarajio ni uhum, mengi na unapoangazia bajeti hizi zote kwa jumla zimeongezeka, karibu kila nchi imekuwa inaongeza bajeti yake kwa angalau trilioni moja kwa mfano kutoka trilioni hamsini na mbili za Uganda hadi hamsini na moja tatu Kenya hadi nne hamsini arobaini na tatu Tanzania hamsini inchini, faranga za ha, Rwanda Bajeti imekuwa ikiongezeka kila muda, matarajio ni mengi, lakini vilio ni kwamba ushuru unaotozwa ni mkubwa. Hakuna aliye tayari kutoa kukatwa, tuseme angalau asilimia aliyotaja kamao, asilimia tatu ama asilimia mbili. Kwa chochote kile, hakuna aliye tayari kutozwa pesa zaidi. Ufadhili wa bajeti hizi itakuwaje, kama mahitaji yanaongezeka lakini kukusanya hakuna? Ni taswira ya kushangaza sana kwamba siku zote bajeti imekuwa ikipangwa kuwa na uh, uh, uh, uh, deficit kwamba itabidi kwamba uh, nchi za Afrika ziweze kukopa uh, na ndiyo sababu uh, wananchi wengi wanahisi kwamba wamelemewa, hasa wananchi wa Kenya uh, kero la deni um, uh, ambalo limekuwa likitozwa katika miaka hii yote ni jambo ambalo limepelekea kwamba bajeti hii iweze kwenda ikiongezeka kila wakati, na kumaanisha kwamba riba ambayo inatozwa inakuwa juu sana. Na pia jambo ambalo linasumbua Wanaafrika Mashariki wengi ni kwamba licha ya kwamba kunakuwa na ongezeko la bajeti ile ni kwamba maisha ya wengi bado hayajabadilika, kumaanisha kwamba uh, bajeti imeendelea kuongezeka, gharama ya maisha imeendelea kuwa gali kwa sababu lazima iweze ku, uh, kutimizwa uh, lakini ukiangalia kwamba viongozi wengi na serikali nyingi ambazo zimekuwepo uh, ni kwamba fedha zile zinatumiwa katika matumizi ambayo mara nyingi hayasaidii pakubwa mwananchi wa kawaida. Uh, yanaenda katika ile recurrent expenditure, yanalipa mishahara makubwa makubwa, atumiwa katika ubadhirifu wa uh, kuendeleza programu za serikali, na mara nyingine nyingi inaishia katika uh, uh, uh, ufisadi ambao unaripotiwa sana katika nchi hizi za Kiafrika uh, kwa hivyo uh, ni matarajio ambayo mara nyingi yanakuwa magumu sana kuweza kupata ile uh, balance uh, Uh, ila tu ni kwamba uh, shughuli ile lazima ifanywe. Serikali zinapokuwepo inasemekana kwamba uh, serikali lazima iweze kutoza ushuru ule ili iweze kuendeleza majukumu yake uh, jambo ambalo tutaomba tu na labda kusihi viongozi kuona ni vipi uh, programu ambazo zinamhusu mwananchi wa kawaida zinaweza kuzingatiwa, ikiwa ni kuzalisha chakula, ikiwa ni kuzalisha kawi. Na nchi ya Kenya imeongoza sababu rais ameweka mkataba uh, uh, wake wazi kwamba angependa kuwa na bajeti ambayo itamwezesha kuweza kuzalisha rasilimali na kuzalisha mali na kuwa na pesa uh, katika uh, department za serikali ili kwamba nchi ya Kenya isiweze kwenda kukopa uh, katika uh, uh, isio ikitegemea kukopa kuweza kumudu mahitaji yake, na ikiwa litaweza kuzingatiwa, labda itaweza kubadilisha na kuboresha uh, hali za wananchi hapa nchini Kenya. Asante sana. Kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji, karibu sana, utoe maoni kisha tutamkaribisha uh, bwana Walter Nguma. Msikilizaji karibu karibu, toa maoni yako. Asante sana. Asante sana kwa kunipa hii nafasi ambayo ni nafasi nzuri. E, nataka niseme hivi. Tafadhali nataka kuomba viongozi wetu katika e, katika afrika Mashariki wakati isiche ikawa wakati wa pacheti tukachanganya mambo ya kisiasa ndani, mambo ya ubabe mutu, yani tuanze kupimana nguvu. ba, ba, badala ya hiyo, wacha tuone huyu mwananchi mwenye wa chini huyu, mwenye anaumia mwenye ako na shida, che unapofanya haya maneno che anayapokea namna gani? Nataka kuuliza huyu mtu mwenye ako na njaa huyu mtu mwenye gharama yake ya maisha imekuwa chu, huyu mtu apati hata chai asubuhi, apati sukari, apati chochote vile, alikuwa huyu mtu ataku, atakuwa ni mgumu sana kukusikiza, hata ukiongea namna gani, umwimbie wimbo namna gani, hata ukimpigia duramu namna gani, awezi kusika ile pit. Huyu mtu anataka hale kwanza na ashibe. Kwa hivyo eh, isicho ikawa ni kusema uu uh, lazima iwe, hapana Wacha tuwe watulivu, viongozi wetu wa nchi za Afrika Mashariki, tunapofanya mambo, wacha tufanye ili tuweze kuridisa huyu mtu mwenye anaongozwa. Ikuna kitu ki, mara mingi paketi inafanywa hata ingawa, eh, eh, saisi viongozi wetu wamesema wawezi kuomba mambo ya msaada kutoka nje, che tunasema hii pesa che, wa viongozi wamekuwa wangwana kweli eh, pengine pesa imetumwa mahali fulani, tuseme katika sekta ya afya viongozi wa mikoa wangwana wengi wanakuwa ni wa kufungua matumbo zao ile pesa, badala ya kufanyia kazi. Asilimia karibu tisini ni ile ya kuingia kwa tumbo zao, no. wengine no. hii pesa ifanyii mwananchi kazi. Kwa hivyo nataka kuomba tujaribu kuwa wangwana. Kuna ada ya mucha hunena, mungwana huwa ni kitendo, msemo unasema hivi. Tujaribu kuwa wa, wangwana, ili hawa watu wenye wanaongoza wenye wako na shida waweze kufurahia, eh, kutokana uhum paketi ya inchi hizi zetu. Kwa hivyo katika inchi ya Kenya mwana inchi kweli analia, ukitazama, huyu mtu ameachiliwa katika, huyu mtu anatolewa, anatoswa asilimia tatu huyu mtu ameajiri huyu mfanyikazi wake anapata elfu tatu kwa mfano. Je, atapata nafasi za ngapi ya kuweza kuongeza yule mtu? Huyu mtu, mkate umeenda juu, sukari imeenda juu, hali ya maisha mashukuru, visimekuwa juu no? Kila kitu kimekuwa juu no? Na hivyo unapogusa huyu mfanyikazi umegusa kila mtu hapa chini, ndugu. Mm. naitwa nani? Naitwa Ayora. Ayora, uko wapi? Niko Tarbo Umesikia maswala la Yora kati yeah. Kidogo alikuwa ameanza kujirudia, ndio maana nikamkata. Anaeleza, ameeleza maswala yake yanaeleweka zaidi, lakini ndani yake ana machungu yake, kwamba mtiririko wa ule wa fedha ambazo anasikia ni kama pesa zinabaki kule juu, lakini ule wa chini hapati, na kwamba makadirio yote mapendekezo yote yanayotolewa ni kukata pesa lakini hayaoni kwamba yatabadilisha maisha yake. Labda hili amezua maswala, lakini hayo maswala, tumkaribishe nayo. Walter Nguma anapoingia na ajibu ayora. Walter, inaonekana simu ya Walter Nguma kutoka Tanzania bado ina matatizo okay. na mwelekezi anasema tutachoka tutaendelea, tunam... tuta, ku, kumtafuta tu bwana kahaika. Uh, tuendelee na mjadala wetu. Umemsikia mmoja wa wasikilizaji akisema kwamba anavyosikika ni kwamba ndio ushuru unapokelewa, serikali inaokota ushuru, lakini hawana imani kwamba ushuru huo unafanya kazi. Je, tatizo hilo wewe unaliona miongoni mwa mataifa ya Afrika Mashariki? Bwana Kahaika unanipata? Haya Bwana Ikwae, tuendelee kama umenisikia. Bwana Kahaika umenipata? Uh, sikupata, naomba urudie. Oh, swali. Okay, samahani. Basi nimesema kwamba msikilizaji wetu amesema kwamba hawaamini yeye anasikika ni kama hana imani kwamba ushuru unapochukuliwa na serikali haufanyi kazi au haufiki kutekeleza majukumu yanayotekelezwa. Je, unafikiri hili ni tatizo ambalo linawafanya wananchi kuwa vigumu kutoa ushuru, kwa sababu wanaogopa ushuru hautafanya kazi uh, uliokusudiwa za kutoa ushuru ni jukumu la kila mwananchi ma. Alafu ni jukumu la viongozi kuhakikisha kwamba ule ushuru ambao umetolewa unasaidia katika uendelezaji wa masilahi ya wananchi. Inakuwa tu usaliti kwa upande wa, wa, wa, wa wananchi kusalitiwa na viongozi kwa kutotumia ule ushuru ambao umeshatolewa, alafu wanaotumia kwa masilahi yao wenyewe. Na tatizo ni ufisadi, kwa sababu kuna viongozi wengi ambao wanajirimbikizia mali ya umma lakini matarajio ya jamii na kisheria ni kwamba huo ushuru ushughulikie maswala na masilahi ya jamii na wananchi. Ndio Dr. Masereka unasafiri ama uko mahali kuna kazi kidogo, unakelele in... kunaafiri na, sijafika na, nyumbani ni sawa, utapofika nyumbani tutakuwa tunaendelea tu, ni sawa. Sasa tunaelewa kwa nini kuna kelele nyuma yake Kamau. Naam na, kweli kabisa. Licha licha licha ya kelele iliyoko bado tumepatana vizuri na tumepata mchango wako. Tutaendelea kuwa nawe kwa sababu kipindi chetu bado kimebakisha nusu saa, na ninajua kwamba Bwana Ikwai bado yuko, labda kidogo tu tungemsikiliza sauti pia ya mwananchi ambaye yuko kwenye laini ya simu, kisha tutafunga sehemu ya kwanza na tuelekee kwenye sehemu ya pili. Mwelekezi anasema kwamba uh, huenda hana nafasi ya kutosha hiyo, lakini unapoona kamao ni kwamba kutoka pande zote iwe ni sehemu ya wachambuzi, iwe ni sehemu ya wasikilizaji waliopiga simu ni kwamba kuna, kuna hali ya kutokuwa na imani kwamba hizi pesa tunazozitoa kufadhili miradi yetu katika nchi zetu zote za Afrika Mashariki hazitumiki inavyopaswa. Uh, Levy ameelezea kwamba ukiingia Kampala, mashimo yamejaa barabarani. Kuna neno la Kiswahili pale, kwa wasikilizaji wetu sehemu zingine za Afrika Mashariki, inabidi tu, tufafanue zaidi kwamba kuna mashimo mengi, yani zile potholes barabarani. Kenya, umesikia msikilizaji aliyepiga simu kwamba ndio mtu anatoa ushuru, lakini inabidi hata wakati mwingine anaenda kitandani hajala chochote, lakini anaambiwa aendelee kutoa ushuru Naam. Tutaingia sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Live Talk ambapo wasikilizaji wetu, endelea kuwa nasi. Wachambuzi Walta Nguma tutaendelea kujaribu tukupate kwa njia iliyo fasaha. Levi Masereka na Samu Ikwae endelea kwenye, kuwa kwenye laini ya simu. Studio nashirikiana na, na Harison Kamau. Naitwa Kenneth Bwire. Tukutane sehemu ya pili baada ya muda mfupi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington Washington DC DC. Karibu tena kwenye kwenye sehemu sehemu sehemu ya ya ya ya ya ya ya pili pili live talk kutoka hapa. Jina langu ni Harrison Kamau, tukiwa tukiwa na na na na Kenneth Bwire. Mjadala wetu wetu wetu leo tunazungumzia ya makadirio ya bajeti ya mataifa ya Afrika Mashariki hususan Kenya Uganda na Tanzania, tukiwa na wageni wetu, ambao ni wataalamu wa masuala hayo, na ambao wa hayo tumekuwa tukizungumza katika sehemu ya kwanza. Sasa hivi basi nikikukaribisha popote ulipo kwenye sehemu ya pili, kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com na vile vile kwenye kurasa wetu wa Facebook vile vile tuna nafasi ya msikilizaji popote ulipo kukupa nafasi kutoa maoni. Wakati tukimaliza sehemu ya kwanza, tulikuwa tumezungumzia mengi, kukawa na msikilizaji aliyechangia kwamba inaonekana kwamba labda hakuna imani ya ushuru unavyotumika baada ya kukusanywa na serikali. Kukawa pia kuna changamoto ya kwamba iliuguzwa na mtaalamu wetu ama mgeni wetu Sam Ikwae akisema labda wananchi hawajazoea kuwa wakifikiwa ama kuwa wakiingia katika kutoa ushuru, wengine kwa maisha yao hawajafikiria kwamba wanafaa kutoa ushuru. Mgeni wetu mwingine pia uh, Levi uh, Kahaika, akiwa kule Uganda, akasema kwamba ni jukumu la kisheria la kutoa ushuru kwa taifa ili taifa liweze kujimudu. Basi mimi nataka kuanza, tuende tu kwako Sam Ikwae. Kwa, karibu tena kwenye Live Talk tunapoendelea na mjadala huu, niulize je, unaona kwa, kama kwamba kuna hitaji uhamasisho ama muda zaidi wa kuwafunza wananchi umuhimu wa kutoa ushuru ama labda ni hali ya uchumi iliyo ngumu sana inayofanya wananchi wengi wakose kukubali kutoa ushuru. Je, unafikiri kunahitajika elimu ya aina fulani? Kwanza sidhani hmm, hmm, tatizo ni elimu. Aa, kwa sababu muongo mmoja uliopita rais hayati Kibaki alikuwa na mwito wa kutoa ushuru kujitegemea, na wakini walifurahi sana kuweza kutoa ushuru na waliweza kuona mabadiliko mengi sana. Kwa mara ya kwanza tulikuwa na elimu ya bure ambayo ilianzia uh, shule ya uh, primary na kuendelea mpaka uh, shule ya sekondari, na barabara ziliweza kutengenezwa, na kwa kiasi kikubwa ni kwamba hali ya maisha wengi waliona ni kama ilikuwa nafuu, kwa sababu ushuru ambao uliweza kutozwa uliweza kuzingatiwa na kusimamiwa vizuri eh, na ikawa kwamba ulitumika katika kufanya maendeleo ambayo alimfaidi mwananchi wa kawaida. Wengi wana wasiwasi na tatizo la kuweza kutoa ushuru ambayo wameongezeka, kwa sababu kwa sasa ukiweza kuangalia kwa mfano nchini Kenya, eh, ni kwamba ukiweza kuangalia kwa bajeti ambayo inatumiwa na ofisi ya raisi kwa mfano na vitengo vya uh, uh, uh, uh, mapesa ambayo zinaenda kwa mishahara uh, ya wabunge na uh, maraisi na vitengo kadhaa vya serikali, ni kwamba unaonekana kwamba uko juu sana, eh, na ikumbuka kwamba wakati huo huo ndiyo msingi na mahitaji ya kimsingi ambayo mwananchi wa kawaida anahitaji. Kwa mfano uh, uh, inasemekana kwamba masomo ni bure, lakini bado Mkenya anatakikana kwenda kwenye mfuko wake kuweza kutoa pesa kuweza kulipia uh, shughuli na mahitaji fulani yanayohusikana, e, na elimu. Kwa hivyo ikumbuka kwamba takwa lile peke yake ni jambo la uh, kimsingi, lakini kwamba serikali imeshindwa kuweza kuiandaa, kumaanisha kwamba nimelipa ushuru na bado nimehitaji kuingia katika mfuko wangu. Eh, kuna masuala ambayo yanashena na social protection system eh, kwamba inapokuwa mgonjwa anaweza enda hospitalini kwa sababu nimetoa ushuru, nimelipa NHIF h i yangu eh, kwamba naweza kupata matibabu ambayo ni bora, nipate madawa na madaktari watakuwepo. Lakini cha kushangaza ni kwamba licha ya kwamba umeweza kutoa ushuru wako, una elimu ya kutosha kwamba umeweza kuli- kutoza ushuru eh, na umeweza kuwajibika kufanya sehemu yako kama mwananchi ambaye analipa ushuru, unapoenda katika mhospitali ni kwamba utakosa daktari wakati mwingine na hata ukimpata daktari wakati utakosa madawa. Kwa hivyo ni sidhani kama ni kukosa elimu ambacho kunafanya wengi wa Kenya labda wa Afrika Mashariki wawe na uh, tatizo la kutaka kulipa ushuru. Ni kwamba ushuru ule unachukuliwa kwa njia uh, ambayo ni ya uh, uh, kulazimisha na unapokuwa umechukuliwa ni kwamba uh, huduma, mwananchi, e, kwamba huduma za kimsingi ambazo zinastahili kuweza kupata kama mwananchi sizipati. E, imepelekea kwamba kuwe na tashwishi kidogo Uh, kwamba nimetoa ushuru nikakosa huduma. Lakini sasa hivi ushuru ule unatakiwa kuweza kuongezeka, nafikiri hilo ndio tatizo naam. Dr. Levi Masereka, kando na Kenya, ambapo unamsikia ikwaya anavyoeleza na, na ulivyowasikia wasikilizaji, wana machungu ya aina fulani. Hapo Uganda ni kwamba bajeti imeongezwa kwa asilimia kumi na sasa itabidi serikali itafute shilingi trilioni hamsini na mbili, karibu dola bilioni kumi na nne, kufadhili bajeti lakini halijazua mjadala mkubwa. Upinzani umesema tu kwamba serikali isitegemee zaidi kukopa kutoka nje. Bajeti ishapitishwa na bunge inasubiri kusomwa na kuanza kutekelezwa. Mbona Waganda ama raia wa Uganda hawana mjadala mkubwa sana kuhusu bajeti ikilinganishwa na nchi jirani kama Kenya, Tanzania? Pia tumeshuhudia kukawa mjadala mkubwa sana wafanyabiashara walipoambiwa kwamba angalau watozwe zaidi ya wanayotoa sasa. Uganda kutulivu tu na Uganda ni jambo la kawaida, sio jambo jipya, yamekuwepo wamelalamika, nadhani wakachoka, hmm. kwa hivyo imekuwa mazoea kama kidonda ndugu, na sio kwamba hawajachukizwa, wamechukizwa wakafikia kikomo na kuamua waishi nalo hilo ndoda ndugu, ndoda ndugu, kwa sababu e, e, e, e, e, hata hela nyingine ambazo zinakopwa kwa ajili ya kufadhili miradi mingine zinakopwa, lakini miradi yenyewe haifanyiki. Ni lililopo ni, ni kwamba wamechukizwa, lakini hawana namna wala hawajapewa uwanja wa kutoa maoni yao lakini wanachukizwa ni kwa vile wameamini wabunge, sasa waenda wakafanye kazi. Kwa sababu Kenya, kwa mfano, unawasikia wapinzani zaidi ndio wanasema, hapana, serikali inatubana zaidi. Uganda, wapinzani kimya, ama wanao wameridhia kwamba haya tumeongeza. Lililopo ni kwamba sasa hapa wanapokopa hela wanatangulia ku, ku niseme, labda wabunge wetu wa muhtasari wanahongwa, sababu limetokea mara nyingi, wakiwa wanahitaji hela kukopa wananyama, wanakataa mwanzo mwanzo, lakini siku hizi wanatumia mbinu hela. Wanapokopa huo wameshaonyesha kwamba pato lenu ni hili, kwa hivyo wanaotakiwa kuitwa wapinzani ni wamewasaliti wananchi. Sasa hilo tatizo lingine tena, kama kweli kweli kabisa unaendelea <laughs> kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni Live Talk uh, kabla ya kurudi kwake Ikwae. Sasa ningetaka kusikia msikilizaji mmoja ambaye yuko kwenye laini ya simu, naye tusikie maoni uh, yuko kwenye laini ya simu. Nafikiri bado kuna matatizo kidogo, lakini kama yuko basi, karibu sana, sema jina na sehemu unakotokea na kisha utoe mchango wako. Shukrani sana vioe. Kwa majina, anaitwa Khalid Charokatana ama Charokatana Patrickson. Natokea maeneo ya Bamba, Kilifi County, lakini kwa sasa nategea idhaa nikiwa ama natoa maoni yangu nikiwa Mombasani kwani mwa Kenya. Kulingana na sheria, kulingana na, na bajeti ama ina, inayotarajiwa ina kusoma na serikali iliyoingia mamlakani, serikali ya Kenya kwanza mswada yenye iko kunao ya muhimu yenye ingeweza kutekelezwa ingekuwa ni bora zaidi kwa yule mwananchi mlipa ushuru ama yule aliyepiga kura, lakini ukiangalia hivi, mswada wenye huko ni kama ambao unalazimishwa kupitishwa ni ule wa ujenzi wa nyumba ambazo wengi kwa hakika hawajaribika na mipango hii. Ukiangalia hivi, ni mambo mengi atakuwa inatugharimu zaidi. Ukiangalia hivi, tayari nchini Kenya kuna mambo mengi, changamoto nyingi ambazo zinakumba E, wananchi mashinani na hata sehemu zingine za miji, lakini ukiangalia hivi utapata kwamba mambo mengi sana yanaweza kuongelewa ama yanaweza kutazama katika wale viongozi ambao wako serikalini kwamba ni kama ambao analazimishwa. Ni juzi tu tulisikia ama tulimwona eh, Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Kenya Mheshimiwa William Ruto aliweza kutoa vitisho, naweza sema eh, ni vitisho kwa sababu alisema, mtu anaposema ole wenu ni kama ametoa vitisho. Yani ni kama ulazima kuweza kupitisha ile mswada wenye anatarajia. Kwa mfano ile wa ujenzi wa nyumba za zile nyumba za nini za bei nafuu kama anavyosema. Kwa hivyo, mimi kwa upande wangu naweza nikasema kwamba sijaridhika na mpango huu ah. Labda iloilo ni, ilo, ilo swali nirudishe kwake ikwae ikwae, um, huu mswada wa bajeti ya Kenya ni kurasa mia moja sitini na umebeba mambo mengi ambayo yatahusu Kenya kwa muda wa mwaka mmoja ujao, kuanzia wiki ijayo, baada ya bajeti kusomwa. Mbona swala la ujenzi wa nyumba asilimia tatu ndilo swala ambalo Wakenya wameangazia zaidi zaidi, a, kipengele kimoja katika kitabu ama mswada wenye kurasa mia moja sitini kwa jumla. Nafkiri wameangazia vipengele vingi lakini Eh, pakubwa ni kipengee kile kina ambacho kinahusu nyumba za gharama ya chini, mpango ambao serikali iko nao eh, wa kuweza kuwapatia wananchi wa Kenya makazi eh, ni kwa sababu tu Wakenya wengi wanahisi kwamba kuna masuala mengine ya muhimu ambayo yanawakumba zaidi sasa kuliko nyumba eh, sina haja ya nyumba ikiwa sina chakula, na ukizingatiwa kwamba jinsi ambavyo wameweza kuuzwa kwa Wakenya na lazima Uh, kwamba uh, ada zile zinapaswa kuweza kutozwa sasa hivi, ni ni ni ni suala ambalo lina watatiza wengi, kwa sababu kuna njia uh, uh, ambayo msaada hule ungeweza kuletwa na labda kuweza kuwa na ama uh, mpangilio wa kuweza kutoza ile ada ya nyumba, kwa mfano mwaka huu asilimia moja, mwaka ujao na mwaka mwingine, ni kwa sababu gharama za maisha zimepanda. Uh, kumeondolewa ile subsidy ama ile cushioning lile, lile jambo ambalo serikali ilikuwa nayo kwamba ilikuwa imeweza kuchangia pakubwa. Kwa mfano mafuta, serikali ilikuwa inatoa mchango wake na subsidy ilikuwa inamsaidia mwananchi wa kawaida. Kwa hivyo kwamba subsidy imeweza kutolewa, kumaanisha kwamba basi inalipia mahitaji yangu ya kimsingi moja kwa moja bila mchango wa serikali, alafu kisha serikali inapata kuchukua pesa zile na haichukui kunipatia, uh, suala ambalo imahitaji ila ina mpangilio ambao sina haja nao. Sasa na vilevile pia maelezo ambayo ameweza kutoa na serikali hayajakuwa kuridhisha kwa wengi ambao wameupinga mswada ule, kwa sababu nitalipa asilimia tatu. Uh, labda mimi niko na nyumba yangu tayari kwa so, hivyo ile pesa inaenda wapi? E, nitalipa asilimia tatu kwa mfano uh, lakini ninapostaafu ama ninapoacha kazi ama ninapo labda miaka michake kuweza kustaafu kwa hivyo jambo ambalo linakera wengi ni jinsi ambavyo uh, asilimia ile na jambo lile la uh, kitengee kuhusu nyumba ni kama linalazimishwa e, na, kwa wengi kwa kwa mba, uh, na ile inafanya kwamba wengi waweze kuwa eh, na dukuduku kuhisi kwamba kwa mfano labda serikali na nia nyingine, na hiyo ndio inatokeza ile resistance ambayo tunaweza kuona ikikumbukwa. Vile vile maelezo ambayo anasema ni kwamba uh, uh, sekta ya nyumba inakusudiwa kuweza kuajiri watu wengi sana uh, mwana uchumi yote atakuambia kwamba kuna sekta nyingi sana ambazo zinaweza kutumiwa kuweza kuajiri vijana. Haimaanishi kwamba kwa mwaka mmoja ujao tunatazamia kwamba wengi wataweza kuendea katika sekta ya ujenzi wa nyumba tu peke yake. Na hata anapozungumzia kwamba pesa zile zinakusudiwa kuweza kuongeza nyumba, hatuoni katika vipengee vingine kwamba masuala ya ujenzi wa nyumba kwa mfano simiti, chuma na vingine ambavyo vinahusika katika ujenzi wa nyumba, labda vimeweza kupatiwa zero rating ili kwamba itatoza zile pesa lakini yote ambayo anataka kufanya shughuli za ujenzi ataweza kupata vifaa vya ujenzi katika bei ambayo amba ni nafuu. Kwa hivyo kuna ile ambayo kwa kimombo inaitwa kwamba tunaonyesha tu umaridadi wa jambo fulani, lakini taswira nzima kubwa ni kwamba Wakenya wengi hawaioni. Na inapokuwa kwamba mfumo wote wa ushuru haueleweki na yule ambaye atoze ada zile, kwa kawaida huwa kutakuwa na ile resistance ni jambo ambalo labda serikali inapaswa kuweza kuangazia elimu na kuweza kuona ni vipi inaweza kush katika maswala haya ya bajeti. na ikwaye tu, nikibaki kwako, nikuulize, naona kwamba ninaposoma kwenye mitandao ya kijamii, inapotazama pia kwenye baadhi ya vyombo vya habari, wananchi wengi ni kama wanaonya wabunge wao, wanawaambia msijaribu kuupitisha mswada huu, lakini huenda labda ukapita. Sasa iwapo utapita, tuweke swala la kisiasa hapa, itakuwa ni hali gani kati ya wale wapiga kura na mjumbe wao, kwa sababu itakuwa mjumbe labda wataona kama amewasaliti na kuwaacha motoni. Itakuwa na athari gani ya kisiasa katika uh, siku zijazo, iwapo mswada huu utapita, labda kwa wale ambao wataweza kufatilizia masuala yale, wataweza ku, uh, wa, wa, wa, kutumia kipengee cha katiba kuweza kuwaangusha wale viongozi uh, katika uchaguzi ambao utakuja. Uh, lakini kuna miaka mitano labda miaka minne na siku kadhaa hapo mbele bado ziko. Uh, kwa hivyo wote, ambao yeyote ambaye ameamua kufanya siasa ana muda mzuri sana kuweza kufanya makosa ya kisiasa na labda kuweza kurekebisha baadaye. Wakenya mara nyingi wanasemekana kwamba ni watu ambao wanasahau sana na mara nyingi ni watu ambao wamefanya makosa mengi ya kisiasa, ikiwa uh, watapata nusura ya kuweza kutatua na kuweza kuboresha hali zao na kuweza kufanya amani na viongozi wao kwa mfano misaada hii ina nia ya kuweza kujengea watu nyumba, si jambo baya. Nikumbuke kwamba ilikuwa katika uchaguzi na uongozi ambao ulipita, ni baadhi ya uh, mambo ambayo alikuwa ameweza kupewa kipaumbele eh, lakini ilikuwa na siasa vilevile, na ikaweza kutupiliwa mbali na hata Kusket, eh, eh, uh, koti eh, ya Kenya iliweza kutupilia mbali eh, eh, mradi ule. Kwa hivyo ni jambo zuri, ila tu ikiwa sasa linaweza kulazimishwa Uh, jambo la moja kwa moja tunaona kwamba upinzani sasa itakuwa imeweza kupata foda ama itakuwa imepata msingi wa kuweza kuichambua na kuweza kuitatiza serikali, na ni wakati mgumu sana kwa sababu kila mtu anapokuwa amekerwa inamaanisha kwamba kutakuwa na ile instability, ama kukosekana kwa a, a, a, a, amani kidogo nchini eh, kwa sababu sasa wengi wataweza kutaka kuungana na yale maandamano kwa maoni yangu nafikiri serikali wakati bajeti casomo ikijayo watakuja pakubwa sana na kuweza kufanya mabadiliko katika kipengee kile, na labda Wakenya ambao wamezubaa tu kuweza kuangalia kipengee cha nyumba watashangazwa sana na vipengee vingine ambavyo vitaweza kuathiri wakati kipengee kile kitaweza kutolewa. Naam Dkt. Kahaika, unapomsikia Samu Ikwae, je? bajeti sasa makadirio ya matumizi ya fedha za serikali inaanza kutumika kama ulumbano ama ulingo wa kisiasa kote Afrika Mashariki. Inaonekana kuna matatizo kidogo, hatuwasiliani vizuri na Daktari Levi. Daktari Levi, nafikiri tunapoendelea kumtafuta, kuna laini ya simu, kuna msikilizaji. Karibu sana, sema jina, eneo unakotokea, eneo na utoe mchango wako kwa live talk. Uh, kwa majina naitwa Emmanuel Chazi nipo Wasakatonge salam club babayo hapa Dodoma Tanzania. Uh, kwa hapa nyumbani Tanzania, makadirio ya bajeti, mimi ni, nimeafurahia kwa sababu, ukiangalia kwa mfano, mimi ni mkulima, nimeona kwamba serikali imejaribu kutia nguvu sana katika masuala mazima ya kilimo kwa maana kwamba Uh, katika masuala mazima ya pembejeo, lakini pia maafisa kilimo wamesambazwa kila sehemu. Kwa hiyo bajeti ambayo uh, makadiria ya bajeti ya mwaka huu, nadhani serikali imefanya vizuri kwa upande huo, lakini kwa upande mwingine siwezi nikazungumzia, nazungumzia upande ambao haswa unanigusa mimi kama mkulima na mfugaji pia. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine, mimi nimefurahishwa, ila kikubwa ni katika hali ya utekelezaji wa hizi bajeti ambazo zimekuwa zikitengwa ziki ziki ziki ziki ziki. Ni vitu ambavyo tunatarajia sasa ule utekelezaji wa hizi bajeti, kwa sababu kutenga ni jambo jingine, lakini pia kutekeleza ni jambo jingine. Kwa hiyo kwangu mimi aa, na matarajio makubwa sana, haswa katika masuala mazima ya kilimo kwetu sisi kama wakulima, na tumaini kwamba hii bajeti inaweza ikatugusa na ikatufanya tukaweza kusogea mbele katika mwaka huu. Asante sana kwa mchango wako. Pia naona ujumbe zinaendelea kuingia kweli hapa kupitia mkurasa wetu wa Facebook. Nafikiri tuangalie baadhi tu ili tuendelee na live talk. Benard Oringa Ombega, unasema upo Naivasha, Kenya. Unasema makadirio ya bajeti katika nchi yetu ya Kenya chini ya uongozi wa Rais William Ruto haridhishi kabisa kwa wananchi wa kawaida. Kwanza bei ya bidhaa iko juu sana, ambayo ni gali kwa mwananchi na wa chini kujimudu, si bei ya vyakula, si wizara ya uchukuzi, si riba ambayo imeongezeka marudufu. Pili, Bernard unasema kwamba hii imesababisha kuongezwa kwa, kwa ushuru zaidi, pia imeleta wasiwasi zaidi kwa ajira kwa Wakenya, waajiri wametishia kufunga biashara zao, jambo ambalo litaleta janga la ukosefu wa nafasi za kazi kwa maoni yako, na kwamba serikali ya Kenya Kwanza haikuweka wala kuzingatia njia za kujipatia mapato bila kumuumiza mwananchi wa kawaida, na imekuwa ni serikali inayoonekana kwamba ni akimu la. Benard anamalizia kwa kusema, jambo ambalo limeleta mgawanyiko kati ya serikali na upinzani ni hili la bajeti. Namwona masanja ds anasema, yuko kule Geita, Tanzania. Anasema hapo, kwa sisi wananchi wa kawaida hatuna la kupinga wala kukubali, kwani sisi ni ndugu wasikilizaji tu. Mfano huu ukodishwaji wa bandari, hata tuambiwe pato linatokana kupitia kukodishwa kwa bandari kwetu, hiyo ni hadithi tu. Naona suala la bandari uh, huko Tanzania linaendelea kuzua mjadala. Katika swala hili wanazungumzia, lakini kwa namna yoyote ama nyingine litakuwa na Uh, mchango fulani kwa mapato ya nchi kwa sababu pale ndio mapato ya nchi yanaingilia. Bidhaa nyingi ambazo zinaingia Afrika Mashariki zinapitia Tanzania na nchini Kenya, kwa hivyo litakuwa linatajwa zaidi na waziri anayehusika na masuala ya fedha. Atakapokuwa anasoma bajeti atakuwa anasema tutapata pesa kutoka pale, lakini Zakaria Nyerere huko huko wa Butwama Mara Tanzania anasema bajeti katika mataifa ya Afrika Mashariki haziendani na matumizi yaliyopo uh, na yale ambayo wamepangwa kwa wakati bajeti itatoka vizuri lakini itafika kwa walengwa ikiwahusu viongozi na mamlaka husika kupitia e, zao la juu kwa juu na kukujaza mapochi yao binafsi huku sisi wa chini tukiendelea kwa chini. Mzungu Feki Faraja Antoni anasema leo sibanduki redioni, tuko pamoja mpaka tamati ya kipindi. Na kushukuru sana Mzungu Feki kwa kuendelea kufuatilia hali inavyoendelea ndani ya Live Talk. Hivi leo Sami wa Masebu anasema inabidi tuachane na kukumbatia mikopo kutoka mataifa tajiri na mashirika ya kifedha duniani. Si mbinu mwafaka ya kupata hela za bajeti. Tozo na mifano mingine ya ukusanyaji wa ushuru wa ndani kwa ndani inabidi kuimarishwa ili kujiimarisha kiuchumi, na ni mbinu bora kuliko kukidhi mahitaji ya bajeti kwa kutegemea kukopa. Tony Ngaira yuko Kitale nchini Kenya, anasema nyongeza kwa bei za bidhaa ni muhimu, pamoja na huduma ndio kero kubwa humu nchini Kenya. Kwangu sioni chochote cha umuhimu ambacho kinakwenda kutangazwa au kuzungumziwa katika bajeti ya mwaka huu. Turudi kwa wachambuzi wetu. Sami Ikwae, umemsikia msikilizaji, Sami hapo akisema kwamba nchi za Afrika Mashariki zinabidi zikubali kutoa ushuru isiyo e, kukumbatia mikopo. Limekuwepo swala la kutoa Uh, inaitwaje, subsidy ruzuku, ruzuku ambayo pia imekuwa ni e, mjadala mkubwa, lakini baadaye tumeona hata nchi ambazo kidogo tunasema zimeendelea na zina rasilimali kama Nigeria, imeondoa ruzuku kwenye mafuta. Museveni amesema ruzuku hatuwezi endelea nayo. Linapofika swala la kulipa ushuru, kwa kweli sisi sote hata kama usidhani kama upo huru kulipa huo ushuru, hata aliyekuwa rais wa Marekani hapa ana mashtaka Amana ndamu anatafutwa kuhusiana na kukepa, kuhepa kulipa ushuru. Nchi za Afrika Mashariki zimekopa zaidi. Nyingi zimesema zimekopa China, zimekopa Japan, zimeenda Benki ya Dunia, zimeenda IMF, zimekopa kila mahala. Inapokuja kulipa ushuru linakuwa ni mjadala mkubwa. Ni lipi tutakalolifanya Afrika Mashariki kujiondoa katika matatizo? Turudishe pesa za wenyewe tulizokopa na tuendelee kujimarisha kama hili kama la asilimia tatu, tunaposema hatutaki kulipa, bila shaka kuna umuhimu wa kuweza kupunguza deni kwanza, kwa sababu deni ambalo tulianza kukopa kwa majukumu ya kujiendeleza liligeuka kuwa deni ambalo limefaidisha viongozi na likatumiwa kwa madhumuni ambayo hayakukusudiwa. Ikiwa mkopo ambao tulichukua mapema ungetumiwa kwa ukulima na kukuza sekta zingine jinsi ambavyo ulikuwa umenyuiwa, ni kwamba wakati hua tu unahitaji deni, kwa sababu wewe unapoenda kwenye benki kuchukua mkopo, kwa mfano wa kununua shamba na kuwekeza, ni kwamba uwekezaji ule unakufana kwa kusaidia. Tofauti na nchi nyingi na viongozi ambao tumekuwa nao katika Afrika, ni kwamba tumechukua deni na mkopo mkubwa kwa kuweza kuendeleza uh, majukumu ya kibinafsi ya watu kibinafsi, na hususa ni masuala ambayo yanahusika na ufisadi ambayo amepelekea kwamba uh, pesa zimekuja hazitumiwa kwa madhumuni yake, na pesa zimekuisha na wananchi wanatakana kuweza kuvipelele madeni. <clears throat> Kwa hivyo la muhimu ni kuweza kukuza na inasemekana, inajulikana kwamba bara Afrika, na hata Afrika Mashariki tuna utajiri mwingi sana wa rasilimali, ikiwa tunaweza kusimamia rasilimali zetu vizuri na kuweza kuwa na ile fiscal discipline kwamba ushuru utaweza kutozwa na uweza kutumiwa kwa madhumuni yake. Na ikiwa ufisadi yote unahusishwa, mtu yoyote katika uongozi anahusika katika masuala ya ufisadi, basi achukuliwe hatua, na labda adhabu zinaweza kuchukuliwa ili kwamba viongozi waweze kuwajibika zaidi. Ni kwamba tutaweza kutokana na lile janga la kuweza kutegemea mikopo na kuweza kujimudu katika kuzalisha na kutunza rasilimali zetu wenyewe. Hapo itabidi tutoze tutozwe ushuru kwa lazima, tutafanyeje? Sababu pesa za wenyewe zinahitajika na sisi pia, lazima tuendelee nchi zetu, lazima zisonge mbele, ili hizi nafasi za ajira viongozi wanazo tuahidi ziwepo, lazima watulipo ushuru, ushuru uwekezwe, viwanda vifunguliwe, ajira ipatikane. Kwa sasa hatuna lingine ila lazima tu ushuru uweze kutozwa ili kwamba, uh, madeni yanaweza kulipwa. Uh, huo ndio ukweli wa mambo kwa sasa. Uh, na ikiwa uamuzi unatakikana kuweza kufanya, nakumbuka miaka ya mapema Rais hayati Moi eh, aliweza kutofauti na mapendekezo ya IMF na uh, vitengo ambazo vilikuwa vinapeana mikopo katika uh, uh, kule Benki Kuu ya Dunia, na kwamba alikataa zile mapendekezo ambaye alikuwa amepatiwa, ili kwamba aweze kupewa mikopo, na karudi hapa nchini, na kwa muda mrefu sana aliweza kukuza na kuangalia jinsi ya kuweza kuendesha nchi bila ya mkopo. Kwa hivyo inawezekana, tunahitaji fiscal discipline, tunahitaji uh, wajibikaji zaidi eh, na kuweza kutenda kazi pamoja kama mm -hmm. Wananchi nam. Asante sana uh, bwana Ikwae, sijui kama bwana daktari Masereka bado yuko kule nchini Uganda. Uh, inaonekana yuko, yuko bado mjini, nafikiri kuna kelele nyingi. Basi tuendelee, tumebakisha kidogo tu kumaliza uh, live talk. Tutamaliza nawe tu bwana Ikwae. Tuulizane hivi, kila mwaka ushuru unapanda, kila mwaka ushuru unapanda, lakini mishahara haipandi sambamba. Sasa swali ni je, iwapo asilimia uh, kubwa ya mshahara inaendelea kuingia kwenye ushuru labda itafika siku moja hata asilimia hamsini ya mshahara uende, uende na ushuru. Sasa je, uchumi ndio utakuwa unakuwa zaidi ama ndio utakuwa unarudi uh, nyuma? Swali nalouliza ni kwa sababu kuna msikilizaji ameuliza, je, iwapo mshahara nusu utakwenda kwenye ushuru sasa mimi mwenyewe nitakuza uchumi vipi? Na mimi mwenyewe nitajiinua vipi kama hela zote zinaenda tena kwa serikali? Lakini kuna uwezekano mshahara nusu kwenda ushuru? Wakati juzi, wakati baadhi ya wafanyakazi walikuwa kihesabu pesa zao na makato, wakati swala la nyumba lilipoingia, wengine walisema asilimia hmm imepanda hata zaidi, na bei ya sukari inajulikana ilipo na ya mafuta. Je, kwako ilikuwa kama mtaalamu wa kiuchumi unafikiria kwamba labda kutoza ushuru mdogo, lakini upanue watu wanaozalisha uchumi ni lipi la maana, ni kuongeza ushuru kwa wale wachache wanaofanya kazi ama ni kupanua wigo wa kuokota ushuru kwa watu wengi? <tosilio> enekupanua ushuru ili kwamba wengi waweze kulipa ushuru ni muhimu sana katika ukuaji wa uchumi wowote. Huwezi kuwa unategemea watu wachache kuweza kulipa ushuru kuweza kufaidi wengi na kwamba uh, ni principle ambayo imetumiwa sana katika nchi ambazo zimeweza kuendelea, hivi kwamba yule ambaye anapata pato kubwa analipa pato lake, lakini hata yule mdogo anachangia uh, katika uh, kukuza nchi. Ndiyo uh, uh, tu njia pekee ambayo nchi inaweza kujitegemea, na hivyo ni principle ambayo ni nzuri, ila tu jinsi ambavyo imeweza kuwasilishwa hapa nchini Kenya nakumbuka kwamba kila mwaka tulitangulia kwa kusema kwamba kila mwaka bajeti imekuwa ikiongezeka, lakini pia ukiweza kuangalia zile ripoti za ufisadi ambazo zinatumiwa uh, kila kuchao, kwa ni kwamba ni nyingi sana. Kwa hivyo yule wa chini na hata yule mkubwa anahisi kwamba, na pia kumekuwa na tetesi kwamba wale mabonyenyo wengine na viongozi wamekuwa wakikwepa kulipa uh, ushuru huo kumaanisha kwamba yule middle class, mtu wa kawaida ndiye ambaye amekuwa anatoza ushuru kuweza kumuhifadhi na kumuweka yule mwenyeye katika uh, maisha yake, mm -hmm. Na yule ambaye anapata kitu kubwa hajakuwa akilipa uh, ushuru ule. Kwa hivyo e e e equality ama usawa katika masuala haya ni jambo ambalo nchi inapasa kuweza kuwa na mjadala uh, na kuweza kuamua kwamba tunataka kuweza kuanza katika uh, sheria ziweze kupitishwa kila mtu aweze kulipa ushuru mkubwa, alipa ushuru mkubwa mdogo aweze kulipa ushuru wake mdogo, na uwajibikaji uweze katika rasilimali ile. Naam, asanti sana bwana ikuwa, naona muda hautaruhusu tena tupate, nafikiri, nafasi ilo ya kuzungumza ndio mwisho, ila lilosema la kila mtu Aha. alipa ushuru. Alipa ushuru, na nafikiri kila mtu akilipa ushuru inavyostahili, kama hapa Marekani hakuna kuhepa. Aha, hakuna kuhepa. Ukihepa watakutafuta, ndio maana hii nchi imeendelea. Sasa hii ndio lingine apo, kila mtu alipe na na ule ushuru unaokusanywa utumike kama vizuri, na taasisi za kila nchi ya Afrika Mashariki ziwe na uwezo wa kufuatilia anayevuja, anayefanya makosa. Basi tulichukulia hatua kama ya China kwa mfano. Asante sana. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Live Talk hivi leo kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, wakiwemo wageni wetu pamoja na wasikilizaji, produsa wetu Aida Isa, upande wa pili msimamizi Abdishakur Abud kutoka Washington DC, jina langu Harizon Kamau na tumekuwa naye Kennes Bwire, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.