Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichopeperushwa mapema wiki hii. Sehemu ya kwanza tunaangazia mpango wa nchi sita za Afrika kutaka kuwa wapatanishi kumaliza vita vya Russia nchini Ukraine. Sehemu ya pili tutaangazia usalama Kenya kuhusiana na hofu ya kuzuka tena kwa kundi la uhalifu la Mungiki. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Viongozi wa nchi za Afrika wanataka kuwa wapatanishi katika vita vya Ukraine wakisema kwamba Afrika ina uzoefu mkubwa katika kusuluhisha migogoro. Katika kikao kilichofanyika kwa njia ya video Jumatatu wiki hii, viongozi wa nchi sita za Afrika wamesisitiza kwamba ulimwengu mzima unaendelea kuhangaika kutokana na uvamizi wa Russia nchini Ukraine, na kwamba lazima suluhisho lipatikane. Viongozi hao kutoka nchi sita wanataka kuchukua mstari wa mbele kusuluhisha vita kati ya Rusia na Ukraine wakisema bara la Afrika limeathirika pakubwa na vita hivyo. Siril Ramafosa wa Afrika Kusini, Abdul Fatar Al Asis wa Misri, Maksali wa Senegal, Yoeri Mseveni wa Uganda, Hakinde Hichilema wa Zambia, Denis Osongweso wa Congo Brazaville, pamoja na rais wa Comoros ambaye pia ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Azali Asumani wamekutana kwa njia ya video wiki hii na kujadiliana kwa kirefu kuhusu athari za vita vya Ukraine kwa nchi za Afrika watu wa Ukrain watu wa Rasha na kote ulimwenguni pamoja na tisho lililopo kwa Ulaya na sehemu zingine za dunia. Viongozi hao wamekubaliana kufanya mazungumzo na rais wa Rasha Vladimir Putin na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski namna ya kusitisha vita na kupatikana amani ya kudumu. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo wamepewa jukumu la kuweka mkakati namna ya kuanzisha mazungumzo. Profesa Macharia Munene ni mhadhiri na mchambuzi wa diplomasia na siasa za kimataifa, yupo Nairobi, Kenya. ni nia nzuri na wapewe nafasi ya kujaribu, lakini sidhani wataweza maana kuwafanya watu wa Ukraine na Warusi wasikize wakubaliane ni vigumu, maana lazima wabadilishe nia zao, na wakibadilisha nia zao basi labda watafikiria ati, tuseme nchi hizi za Afrika zina jambo ambalo inaweza wasaidia. Kwa wakati huu kunaonekana pande zote mbili hazijaumia kutosha, maana sa wakati nchi ambazo ziko vitani zinakaribiana kusikizana kidogo ni kusema wanasikia uchungu kila upande, na kwa hizi watafute mbinu na njia ambazo zinaweza kubalika e, kwa wao. Kwa hivyo ni kitu kizuri na ni pongezi kwa nchi hizo za Afrika kusema zitajaribu, zita usije kukasemekana ati walikaa kimya na wangefanya kitu. Walijaribu wakati vita hivi vilikuwa vimeanza, walimtuma Macky Sall wakati huo ndio alikuwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika. Macky Sall, rais wa Senegal, alikwenda hadi akakutana na Vladimir Putin. Nchi sita za Afrika zikiongozwa na Afrika Kusini, Siri Ramafosa, wanaweza tekeleza lile ambalo Umoja wa Afrika ulishindwa. Eh, ni kujaribu tu, maana saa kama wamekubalika huko Moscow, Kiev. Na unajua sifa ya Kiev si nzuri sana, maana siana semekana naegemea upande wa Moscow, rafiki ya Putin, na baada ya kukemea Moscow wakati wanazungumza, <laughs> Afrika Kusini walisema <clears throat> uh, Putin akionekana huko South Africa hata, hata guzwa na mtu yeyote, na wakampea nini inaitwa uh, amnesty au uh, immunity ya kutembea huko. Kwa hivyo hakuna kitu na kievu nafikiria ni na, na makosa makubwa sana kama kama kama upande mmoja unafikiria nini, watu mepotea njia. Na unakumbuka majuzi ile kureba wa kievu ilikuwa na hizo wa Afrika nini, wa Afrika ni watii kusimama katikati, ujeni pande yangu, mkemee pande hii ingine, na hiyo kufanyika. Kwa hivyo ni jaribu zuri na ni wapongezwa kwa kujaribu, lakini kutegemea tu watamaliza huo mzozo Uh, hiyo ni kuruka zaidi ya kipimo. Rais Yoweri Mseveni wa Uganda ameahidi msaada wa kutosha kuhakikisha kwamba mgogoro kati ya Rasia na Ukrain una malizikamu. Mseveni amesema kwamba Rasia na Ukrain zinaweza kufaidika na utaalam wa nchi za Afrika katika kusuluhisha migogoro yake namna ilivyokuwa Afrika Kusini, Kongo, Somalia na kwinginekom Viongozi hao wamesisitiza kwamba vita vya Ukraini vimeathiri mfumo wa benki wa dunia, usafiri wa baharini, na kwamba licha ya kwamba kila mtu anahisi madhara yake bado kuna hatari ya kutokea madhara zaidi, na kwamba usalama wa dunia mzima upo hatarini. Lakini hata kama angependelea kukubali, shida ya Zelenski na Ukraini ni kuwa inaegemea, ina, inatarajia kupewa msaada na kushauriwa Amerika na nchi za Ulaya e, tena inaonekana kama haina uwezo wenyewe kujiamulia, lazima ipewe mawaida na ikubaliwe na e, nchi za Magharibi, ndio in, kubali kuongea, walikuwa si, wamejaribu na Wachina wanasikizwa pande zote mbili, maana wanaweza wana, wanaweza ingia huko na Wachina wana, wanaweza kuwa na uwezo zaidi kuliko nchi za Afrika, lakini si vibaya kuonekana wakijaribu tunaweza tutoa uh, tatua mzozo ambao uko na kama vile wameguzia nchi hizi zote uh, zimeonekana kama zinaegea upande wa Urusi, na kwa hivyo wa wale watu wa um, Ukrain wanashindwa sasa. Unakuja kutuambia kitu gani? Lakini kwa ile njia ya kidiplomasia na kupenda kusikiza watu wote, hata kama ukubaliani nao wasikize wa na, kwa sababu wakati huu Ukrain inajaribu sana kukubalika Afrika, basi watawasikiza alafu nao wajaribu kuweka na neno moja au mbili, lakini na nyinyi simkemee wala watu ndio tusikie kama uh, mwakemei. Basi nashindwa, mnakuja kufanya nini? Na labda wanaweza kuambia nani ni vibaraka wa Urusi. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, ambaye alionekana kuwa rafiki sana wa Putin, naye alijaribu hatua. Aliyofanikiwa ni usafirishaji wa nafaka kutoka Ukraine. Umetaja China liyo, ilijaribu. Umoja wa Mataifa ulijaribu nchi zinazotajika marafiki wa Ukraine pamoja na marafiki wa Russia wamejaribu lakini halipo. Je, usalama wa dunia, amani ya dunia ipo taabani, ipo katika hatari? Ndio, iko hatarini. Uh, kwa sababu hii vita ikienea zaidi au kupanda ngazi, unajua inaweza ishia ka na, kurushia na kurushiana makombora ya, ya nyuklia. Hiyo ndio shida ambayo iko na kwa sababu inaweza enda hivi basi, kuna kila mtu anatafuta mbinu za aina yoyote ili kuona kama wanaweza punguza, lakini kwa sababu hawajasikia uchungu wa kutosha pande zote mbili, hawajasikia. Wangali wanafikiria wanaweza kupigana, wana, wana nguvu ya kupigana, basi itaendelea kwa muda mpaka wachoke, na ubaya na shida ambayo iliyoko kubwa ni kuwa nchi ya Ukraine inabomolewa, ina na kumalizika, watu wakiangalia. Sasa basi, wa Afrika wanaweza sema tunasikia huzuni tukiona nchi yenyu ikibomolewa na kuharibiwa na makombora, na kwenda labda ikaenea hivi mpaka ikafika hata kujaribu mamakombora haya makubwa ya nyuklia. Sa tuone kama basi mtatusikiza tupunguze hii mambo, maana hatutaki kufikiwa na hii shida hii ndio watu au wa umetaja umeta kama Edward amejaribu kusimama pande zote mbili kusema, mimi ndio kiongozi, taonyesha njia, niko na njia. Lakini kama hawaaminiki na pande zote mbili, watakuwa wanapoteza muda. Umezungumza kuhusiana na matumizi ya silaha kama nuclear, lakini bwawa limeharibika, likaonekana kwamba ni janga asilia, natural disaster, lakini si janga asilia hilo. Ni janga ambalo limesababishwa na mtu na aliyelifanya alijua anachofanya kwamba litakuwa na madhara makubwa kwa uhai, si wa binadamu hmm, lakini na kila kitu, mafuriko zaidi, uh, hmm, hili, kwa sababu mafuriko yameanza kuongezeka zaidi Ukraine. Hili ni dhihirisho kwamba sasa tuharibu tu, ama ni dhihirisho hmm, kwamba tunakaribia kumaliza. Unajua saa zingine kuwa huwa na watu wenda wazima, saa zingine na wako mamlakani saa zingine wanaweza fanya jambo ambalo litaleta li, li, madhara kwa watu zaidi ambao wanahusika katika vita. Na ikiwa kuna mambo kama hayo, basi kuwahimiza na kuwafanya wasikie, wajiepushe wa katika mambo kama hayo itakuwa ni vigumu, ni la huzuni na kuweka wasiwasi katika duniani. Lakini kama vile wakati ule nani sijui alibomoa nini ile ile ile pipeline jamii yani ya, ya ya, ya gas huko ni hii eh, Ulaya huko katikati, hiyo ilikuwa jai, jambo ambalo linaweza leta shida nyingi zaidi kuliko zenyewe la. Hata hivi ni mtu anayesema hivyo, lakini hoja sana ni kuwahimiza watu wajue kuna kiwango ambacho wasifikirie kwenda zaidi. Na shida mmoja nafikiria iliyoko ni kuwa mtu ameona amesukumwa mpaka kwa kona hivyo, hana la kufanya basi anaweza kufanya mambo kama hayo. Rais wa Misri Elasis amethibitisha kwamba Misri inasisitiza kwamba bara la Afrika lipo katika nafasi nzuri sana ya kusuluhisha mgogoro kati ya Rusia na no Ukrain kutokana na uhusiano mwema ulio kati ya nchi hizo na nchi za Afrika. Elasis amesisitiza kwamba bara la Afrika mashariki ya kati na nchi zinazoendelea ndizo zimeathirika zaidi kulingana na benki ya maendeleo ya Afrika, AfDB, uvamizi wa Rasha nchini Ukrain umepelekea ukosefu wa tani milioni 30 za nafaka barani Afrika, pamoja na mfumuko mkubwa wa gharama ya maisha. Nchi za Afrika huwa zinaagiza zaidi ya tani milioni 100 za nafaka kila mwaka. Nchi 15 za Afrika ziliagiza zaidi ya tani 50 za ngano kutoka Rasha na Ukrain mwaka 2020. Sita kati ya hizo ni Eritrea, Misri, Benin, Sudan, Jibuti na Tanzania ambazo ziliagiza zaidi ya asilimia 70 ya ngano. Nchi za Afrika vilevile vile zinaagiza pembejeo, mbolea kutoka Rasia, Ukraine na Belarus. Shirika la chakula duniani WFP limesema kwamba bei ya mbolea imepanda kwa asilimia 199 tangu Mei mwaka 2020. Bei ya mbolea imepanda kwa zaidi ya mara mbili nchini Kenya, Uganda na Tanzania. Vita vinaumiza, lakini kuna tena, labda kutafuta ushujaa wa kidiplomasia. Kama wale wakubwa wameshindwa, si tujaribu kidogo, tuone kama tutasikizwa. Na kwa upande wa Afrika, wakifika Ukraine, Urusi, hawana shida, lakini wakifika Ukraine za kuwashawishi hao, hata sisi hatuna ugomvi na nyinyi, situjaribu tumalize hii kitu, ndio kila mtu afaidie kidogo, lakini ugumu ni watakubaliana na njia gani? Ikiwa kila mmoja, kila upande unasema wao ndio wanahaki na wengine ndio wachokozi. Ukraine inasema warusi ndio wachokozi na ndio wao ndio wanahaki, warusi wanasema Ukraine lakini hasa si nchi za magharibi ndio wamechokozwa wakipitia kwa Ukraine na wao ndio wako na uhakika. Kubadilisha hiyo hizo uh, nia hiyo ndio shida lakini Waafrika kwenda huko ni watasikizwa kwa ile kuwa ati lazima wasikiza watu na wageni wamekuja, unawasikiza. Sikusema ti watakubaliana na wao, tuseme waenda waendako kwa, kwa manufaa ya nchi zao. Hiyo ni kweli, lakini hata ile kupata kujaribu kuonekana ndio wapatanishi si vibaya. Marais hao wa Afrika wanasema kwamba wapo tayari kusafiri hadi Ukraine na Russia katikati mwa mwezi huu wa Juni kuwashawishi viongozi wa nchi hizo kuacha vita. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramafosa alisema mwezi uliopita kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin na mwenzake wa Ukraine Volodimir Zelenski walikubali kupokea viongozi wa nchi hizo sita za Afrika kwa ajili ya kuleta amani kati ya nchi hizo. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. za kwa undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Naitwa Kennes Bwire. Tunaangazia sasa usalama Kenya kutokana na hofu ya kuzuka tena kwa kundi la uhalifu la Mungiki, ambapo kiongozi wake na watu wengine kadhaa wanaohusishwa na, na kundi hilo la Mungiki wamekamatwa na kufikishwa mahakamani. Salma Muhammad akishirikiana na Josfat Kioko ameandaa ripoti ifuatayo. Asante sana. Usalama wa Kenya kwa mara nyingine umetiwa kwenye mizani. Safari hii ni kuhusiana na madai ya kuchipuka kundi litwalo la Mungiki, kundi ambalo katika historia ya Kenya limetajwa wakati wa kiongozi wa taifa aliyekuwa rais wa pili na rais wa tatu na hata kabla ya Rais Uhuru Kenyatta kuondoka mamlakani, kundi hilo lilikuwa limetajwa na kuhusishwa na upotovu wa usalama, hata mauaji ya raia katika maeneo mbalimbali mbali. Sasa safari hii kundi hilo likidaiwa kuibuka limezua gumzo na madumbano ya maneno baina ya wakuu wa serikali na viongozi wa upinzani. Ni kwa nini? Nani anayesema ukweli? Hivi tunavyozungumza idara ya polisi imetangaza kwamba inawasaka wanachama wa Mungiki zaidi ya elfu moja kwa madai ya kuzua vurugu katika eneo moja Nairobi, katika makao ya idara ya ujasusi mji mkuu wa Nairobi. Ni wakati ambapo walikuwa wanamsaka na kutaka kumshtaki kiongozi wa zamani wa kundi la Mungiki Maina Njenga jana, Jumanne, Wanachama sita wanaotajwa kuwa wamungiki walishtakiwa kwa madai ya kuvuruga amani, kuvunja gari la polisi na hata kurushia polisi mawe wakati wa kesi iliyokuwa inaanza ya Maina Njenga. Kundi hilo linajumuisha zaidi ya vijana kutoka kabila kubwa zaidi la Kenya wa Kikuyu, na lilianza na msimamo mkali ulioambatanishwa na misingi ya kidini ambayo yalipendelea kurudi kwa imani za kitamaduni na kukataa maadili ya magharibi. Neno Mungiki linamaanisha umati katika lugha ya Kikikuyu, na hapo mwanzo wa kundi hilo kilitetea tamaduni za tohara kwa wanawake na walipenda kunusa tumbaku. Baadaye ilipitisha mila kama vile viapo na kufuga rasta kama Maumau waliopigana na serikali ya kikoloni ya Uingereza kabla uhuru ya uhuru mwaka 1963. Ukubwa wake haujulikani, lakini inadai maelfu ya wanachama, hasa vijana wasio na kazi, ikiwa ni pamoja na baadhi ya jamii zao ziliharibiwa katika mapigano ya kikabila katika miaka ya tisaini liliendeleza sera za kijeshi kisiasa, huku likiegemea upande wa maskini dhidi ya wasomi matajiri inaowatuhumu kufanya matakwa ya wakoloni wa zamani. Yapata majuma matatu yaliyopita, mvutano huu ulipoanza, kiongozi wa zamani Maina Njenga alikamatwa na kupelekwa katika mahakama moja ya Nakuru. Kinachoshuhudiwa hapa ni kwamba wanaojitokeza kumtetea ni wanasiasa wengi walioshiriki katika uchaguzi mkuu uliopita mwaka jana na kupoteza hata wakili wake anayemwakilisha sasa katika kesi hiyo ni Bi Martha Karua aliyegombea pamoja na Raila Odinga katika tiketi ya chama cha Azimio. Sasa wafuasi wake wanaosakwa, yasemekana wamevuruga amani, wakati wakitaka kumwona mwenyekiti wao akimtaja kwamba ni Maina Njenga. Lakini sasa Maina Njenga mwenyewe aliposhtakiwa na kuachiliwa baadaye alizungumza haya mbele ya waandishi wa habari na wanasiasa waliokutana naye kumpokea. Mimi nilisema wafanye venye wanafaa na wanitafute pahali, wananitafu mwezi mmoja, si walinitafuta na mimi nikaenda mashimo. Wakati mwingine nikaingia kwa Kalonzo nikakunywa chai, hapo hata Kalonzo hakujua ninatafutwa. Wakati mwingine nikaingia kwa Baba nikakunywa chai. Wakati huo tulikuwa tumeambiwa tusiingie kwa Mukami Kimathi, kuna wale Maumau ambao wanatoka mauti Kenya, ni lazima wahudhurie. Basi tutaingia hapo kwa Mukame Kima. So ikawa ni hali ngumu. Wakati niliambiwa ingia kwanza, atiwende uone DCI. E, mlango ikafungwa. E, nashukuru Mheshimiwa madha karoa, kwa sababu yeye ndio lilis aram. Anatambuliwa kama kiongozi wa zamani wa Mungiki alikamatwa mwaka elfu mbili na saba na, na kuachiliwa kutoka gerezani aprili elfu mbili na tisa alikamatwa kwa madai ya ulanguzi wa madawa ya kulevya na silaha hatari inadaiwa tangu kuachiliwa kwake kutoka gerezani njega aliokoka na kurudia ukristo zaidi ya hilo njenga aligeuka kuwa kiongozi wa kiroho wa mungiki aliyehimiza amani polisi wanasema mungiki ni toleo la kenya aina ya mafia wanaoshiriki mauaji unyang'anyi na ulaghai, kutoza ada za ulinzi kwa maskini wa mijini na kusambaza umeme na maji kinyume cha sheria kwa bei ya ukiritimba. Wanasema inafanya utekaji nyara na kuajiri majambazi kama misuli ya kisiasa. Wataalam wa usalama wanasema washiriki wa gengi huapa kwa usiri tofauti na mafia wa Italia, na wanaweza kuliacha gengi hilo kwa njia moja tu, kwa kufa. Usaliti wowote unaadhibiwa na kifo. Kundi hilo lina uhusiano na wanasiasa na familia zenye nguvu za Wakikuyu na linashukiwa kushirikiana na maafisa wa polisi wa lagai ili kubadilishana na njama zao za ulafi. Serikali ilipiga marufuku gengi hilo mwaka wa elfu mbili na mbili baada ya wanachama waliokuwa wamejihami kuwa zaidi ya watu ishirini katika mapigano na gengi pinzani katika mtaa wa mabanda wa madhari jijini Nairobi, ngome ya Mungiki. Gengi hilo linasemekana kuwa ndio lililohusika na mauaji ya hadi watu wanane mnamo Juni elfu mbili na saba na vichwa vya maiti viliwekwa kwenye miti na sehemu za mwili zilizotawanyika msituni karibu na mkoa wa kati na karibu na mji mkuu wa Kenya, Nairobi hii waliiga mbinu ya mau mau kuzua hofu mpelelezi maalum wa umoja wa mataifa philip alston aliunga mkono ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu ikisema polisi wa kenya waliwaua takriban vijana mia tano katika jaribio la kuangamiza kundi la mungiki mwaka elfu mbili na saba na je kukiwa na historia hiyo kuhusu chimbuko la kundi hilo wamekuwa na ushawishi gani katika usalama wa nchi ya kenya edward wanyonyi ni msomi na mchanganuzi wa maswala ya usalama. Uh, wanasiasa wako na njia zao za kuweza kutafuta ushawishi mkubwa, na vijana wamekuwa watu ambao wanatumiwa kwa muda mwingi sana. Kundi la Mungiki limekuwa lime limemalizwa kabisa. Ukiangalia, wakati fulani tulikuwa tumetoka kutoka kwa masuala ya vikundi kama Mungiki, vikundi kama MRC ilikuwa swala kuu cool, la ambalo usalama lilikuwa tu mambo ya ugaidi uka, na ukiona wakati kama huu sasa a, siasa za mlima Kenya zimekuwa zimechengua kiasi, kwa sababu kuna wale wafuasi wa a, Rais mstaafu Uhuru Kenyatta, na pia sahizi pia kuna wale wafuasi ambao wa wanamuunga mkono a, Naibu wa Rais Gashagwa. Nadhani sasa hapo ndio kunakuwa na chemichemi -chemi za uchochezi, na wakati huu unapata wanasema oh, kikundi hiki kinaamka, lakini sidhani kama ni kikundi, amuka, ni kikundi kinaamka. Nadhani ni wanasiasa wanajaribu kuona kama kikundi hiki kikiamka kitaweza kuadhiri aje kura za mlima Kenya? Na ni kama tu kutishia kuona kama inawezakuwa uh, kikundi ambacho kinaweza kuweza kuwasaidia kwa kura zao, kura ambayo inafuatilia, lakini si wakati huu ambao kusema kwamba kuna shahidi sasa mi nadhani tu ni hizi uh, chemi, uh, uchochezi na na propaganda ya wanasiasa kujaribu kuona kwamba tukisema Mungiki sahizi itakuwaje na itatua, itatuadhiri itatua ama itatufaaje kuweza kusema kwamba sisi tuko na umahiri katika siasa za mlima Kenya. Hili kundi la Mungiki limekuwa na ushawishi mkubwa kiasi gani, kiasi kwamba ni tisho kwa usalama wa Kenya? Sasa wakati huu wakisema kwamba ni kikundi ambacho kinaamka, wakenya wengi wanakuwa na hofu, kwa sababu ka kikundi ambacho kilikuwa kimeshika duria, inaweza kutoa kodi, inatoa ushuru. Uh, haungeweza kuwa na nyumba wewe binafsi. Kama wewe ni mwekezaji wa nyumba, lazima utoe ushuru. Hasa kikundi hiki kilikuwa kimeweza kushika sehemu nyingi sana, na tishio kubwa kwa usalama lakini ikaweza kumalizwa. Na wakati ambapo hata rais mstaafu Ukura amekuwa, hakujakuwa kesi yoyote kuhusu mambo ya Mungiki. Lakini sasa wakati huu tunaona kwamba kunakuwa na siasa ambazo zimeamka, zime na siasa hizi nadhani ni kuhusu mambo ya siasa ya mlima Aa, wa, wa Kenya na, basi hapo ndo naona wanasiasa wanachukua nafasi ya kuweza kuchochea wananchi na kutumia kizingizio ya kikundi hiki, lakini sidhani kama kuna ukweli wa kusema kwamba hawa vijana ni hakika ni wa Mungiki. Tathmini yako kuhusu serikali ya Kenya jinsi imekuwa ikishughulikia makundi kama haya, ambayo ni makundi yanasemekana ni makundi haramu, haswa katika joto kama hili la kisiasa, Wakati wa uchaguzi, unajua, kuna shida moja kwamba vijana wengi wanawekwa kwa hizo vikundi kuweza kusaidia wanasiasa wapate kura, kutishia wapinzani wao na baada ya pale vijana wanakuwa hawana kazi, wanapata hizi vikundi badi, serikali inakuja inapiga marufuku tena, na kunakuwa na operation tofauti tofauti za kiusalama. Lakini nadhani wakati huu hatuna uchaguzi ambao unakuja immediately. Uchaguzi ambao unakuja utakuwa 2027. Sasa nadhani kwamba ni wanasiasa tu wanajaribu kujipima nguvu, kuona kwamba wako na umaarufu gani, na vijana sasa ambao wanachuma wanaweza kuchukuliwa kiurahisi kwa sababu unajua, wakati huu kunakuwa na upinzani wa kundi la Azimio, kumekuwa na maandamano hapa na pale. Nadhani sasa ni watu kujaribu kuchukua hiyo nafasi hiyo vacuum, kwa sababu wanataka kusema kwamba kila maandamano ambayo inaitwa na upinzani basi inakuwa na hao vijana ama vikundi hivyo. Lakini nadhani pia kutakuwa na uwezo wa masuala haya kwenda mahakamani na kuweza kutathminiwa kwa kiundani mtaalam huyo wa usalama. Basi tunakomea hapa kutoka studio za Mombasa, tuwarudishe Washington. Ripoti hiyo ya Salma Mohamed na Josephat Kioko inakamilisha Kwa Undani. Mwelekezi amekuwa Aida Isa. Jina langu ni Kennes Bwira, asante kusikiliza sauti Amerika VOA. Uwe na usiku mtulivu. Mlikuwa mkisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichopeperushwa mapema wiki hii.