Hii ni idhaa like ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tangaza pia katika mita band 19 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayokaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Habari za dunia zinasomwa kwenu nami Patrick Nduimana. Milio ya risasi na mizinga imesikika tena Jumapili katika mji mkuu wa Sudan wa Khartum baada ya muda wa saa 24 wa sitisho la mapigano kumalizika, mashahidi wamesema. Mapigano mabaya yamelikumba taifa hilo la kaskazini mashariki mwa Afrika tangu katikati mwa mwezi April, wakati mkuu wa jeshi Abdel Fatah al Burhan na makamu wake wa zamani Mohammed Hamdan Dagalo anayeongoza kikosi cha dharura RSF waliposhambuliana. Hayo ndiyo makubaliano ya hivi karibuni ya kusitisha mapigano, kati ya mengine kadhaa yaliyokiukwa, yaliwaruhusu raia waliokwama katika mapigano hayo katika mji mkuu Khartum kutoka nje na kununua chakula na bidhaa nyingine msingi, lakini dakika kumi tu baada ya muda wa sitisho na mapigano kumalizika saa kumi na mbili asubuhi Jumapili majira ya huko, mji mkuu ulitikiswa tena na mizinga na mapigano, mashahidi wameliambia shirika la habari la AFP milio ya mizinga mizito ilisikika mjini Khartum na mji wake pacha wa Umdurman kaskazini mwa nchi, na mapigano yalizuka pia kwenye barabara ya Alhawa ambayo ni barabara kuu ya kusini mwa Khartum, mashahidi wamesema. Umoja wa Ulaya Jumapili umetoa pendekezo la kuimarisha ushirikiano na Tunisia ambalo linajumuisha msaada wa kifedha wa muda mrefu ambao unaweza kufikia kiwango cha euro milioni 900 na msaada wa ziada wa mara moja wa euro milioni 150 kwa taifa hilo. Rais wa tume ya Umoja, uh, rais wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen akiwa ziarani Tunisia amesema kuwa amependekeza mpango huo wenye vipengele vitano kwa rais Kais Saied, ikiwemo msaada wa kifedha ili kupambana na uhamiaji haramu. Ameelezea matarajio yake kuwa makubaliano kati ya umoja wa Ulaya na Tunisia yatasainiwa kwenye mkutano ujao wa umoja wa Ulaya ifikapo mwishoni mwa mwezi huu. Ni kwa masilahi yetu ya pamoja kuimarisha uhusiano wetu na kuwekeza katika uthabiti na maendeleo. Ni kwa sababu hiyo tupo hapa, alisema von der Leyen. Watalii watatu wa Uingereza wametoweka Jumapili baada ya boti yao kushika moto katika bahari ya Sham nchini Misri maafisa wamesema. Mamlaka ya bahari ya Sham imesema katika taarifa kwamba abiria 15 wa Uingereza, wafanyakazi kumi kwenye boti hiyo na waongoza watalii wawili waliokolewa na kwamba shughuli ya kuwatafuta watatu hao waliotoweka imekuwa ikiendelea. Video iliyosambaa kwenye vyombo vya habari na mtandaoni iliyoonyesha boti nyeupe yenye jina la Hurricane ikiwaka moto. Ripoti za awali zimesema moto huo ulisababishwa na hitilafu ya umeme kwenye injini ya boti hiyo, maafisa wamesema. Boti hiyo ilikuwa katika safari ya siku sita na ilitarajiwa kurudi Jumapili wakati moto ulipozuka, ikiwa kwenye umbali wa kilomita 25 kaskazini mwa mji wa pwani wa Marsa Alam. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Watu 35 wakiwemo watoto saba wametoweka Jumapili kusini mwa Ukraine kufuatia mafuriko mabaya yaliyotajwa na waendesha mashtaka kama janga baya la mazingira tangu janga la nyuklia la Chernobyl. Bwawa la Kokvoka linalodhibitiwa na Rusia kwenye uwanja wa mapigano katika mkoa wa Kherson liliharibiwa tarehe 6 Juni na kulazimisha maelfu ya watu kukimbia na kuzua hofu ya mzozo wa kibinadamu na janga la mazingira. Ukraine iliishtumu Rusia kulipua bwawa hilo kwenye mto Dnipro, huko Moscow ikisema kwamba Kiiv ndiyo ilishambulia jengo hilo. Waziri wa mambo ya ndani wa Ukraine Igor Klimenko amesema miji 77 na vijiji vimefunikwa na maji katika mikoa ya kusini ya Kerson na Mikolaiv kutokana na mafuriko hayo. Watu watano walifariki katika mkoa wa Kerson na mtu mmoja alifariki katika mkoa wa Mikolaiv. Jumla ya watu elfu tatu na mia saba walihamishwa kutoka kwenye makazi yao katika mikoa hiyo miwili, waziri huyo wa mambo ya ndani alisema katika taarifa. Kiongozi mkuu wa kidini wa Iran Jumapili amesema kwamba makubaliano na nchi za magharibi kuhusu mpango wa nyuklia wa Teheran yanaweza kufikiwa ikiwa miundo mbinu ya nyuklia ya nchi hiyo itaendelea kubaki kama ilivyo na kuendelea kufanya kazi. Ayatola Ali Khamenei amesema hayo wakati mazungumzo ya miezi kadhaa kati ya Iran na Marekani ili kufufua makubaliano ya nyuklia na mataifa sita makuu ya magharibi yamekwama tangu mwezi Septemba mwaka jana, huku pande zote zikilaumiana kwa kuweka masharti magumu. Matamshi hayo ya tahadhari ya Ayatola Khamenei yametolewa siku chache baada ya Teheran na Washington kukanusha ripoti kwamba wanakabiria kufikia makubaliano ya muda ambayo yanaitaka Teheran kusitisha mpango wake wa nyuklia ili iondolewe vikwazo ilivyowekewa na nchi za magharibi. Hakuna jambo baya kwenye makubaliano na nchi za magharibi, lakini miundombinu ya sekta yetu ya nyuklia haipaswi kuguswa, Khamenei alisema kulingana na vyombo vya habari vya serikali. Makubaliano ya 2015 yaliweka kikomo kwenye uwezo wa Iran kusindika uranium kusindika uranium yake na kufanya iwe vigumu kwa Teheran kutengeneza silaha za nyuklia na badala yake iondolewe vikwazo vya kimataifa. Tetemeko la ardhi la kipimo cha tano nukta sufuri Jumapili limetokea karibu na Johannesburg na kutikisa majengo katika mkoa wenye watu wengi nchini Afrika Kusini. Taasisi Amerikani ya Marekani ya maswala ya jiolojia imeripoti. Majengo yalitikiswa katika mkoa wote wa Gauteng, ambako mji mkubwa wa Johannesburg na kitovu cha biashara nchini humo unapatikana. Wakazi wote katika mkoa huo walihisi tetemeko hilo, na wengine walichapisha picha kwenye mitandao ya kijamii zikionyesha uharibifu mdogo wa kuta za nyumba. Idara ya huduma za dharura haikuripoti vifo wala majeruhi, lakini ilisema wafanyakazi wake wa kudhibiti majanga wataendelea kuwa tayari kukabiliana na athari zinazoweza kutokea. Iicha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina vya na muziki hii leo kutoka leo si mwingine ni wewe, Nyanda Mayala, ukiwa kule Ilula Majengo Magu, Mwanza, Tanzania unapea salamu zako za leo za Jumapili ziende kwake Maria Bura, Deogratius Masunga Sombi, Mtemi Rutaiwa Busisi, Sayenda Mabula Magesha, huku msao Mariam Lutemangula, Leticia Shilogile, Baraka Mganga au mwanamichezo anamwita Mr Jirili wa Jirili, Edward Kabamba, Fikiri Dario Gakara, Caro Robi na wengineo. Unawaambia ujumbe ukiwa na kimya, lazima kuna jambo, bila shaka zamuni yako Tamtam Tam, Salam Klabu Sanawari kule Arusha, Tanzania. Elizabeth Daniel Nyanda unapeta salamu zako zi kwake Doto Kushanga Njile Oswigo Ngusa Mleba Mbuga Pita Buchayeki huku msahau. Unasema Doto Mahona Machenji Lupemba naye pia umemkumbuka James Mzalendo MC Masai bila ya kumsahau Emmanuel John Machungwa Mohamed Mjengi na Musa Mjengi na pia unasema mewakumbuka Buhu Magembia na rais wa Tamtam Seram Klabu Baba Ali Mbondei aja Mbonde. Leo huyo Mbondei na kurudi leo, mambo mazito kweli kweli. <laughs> Haya, basi, ni kitoka huko kuto wake aliyefungua kipindi chetu. Unaendelea kwake Josefu Sindano wa Dareda, Manyara, Tanzania. Salam zako za jumapili ya leo na pinazi kwake uh, Filbert Jonathan Kenshambi huko msaa usidia fuguru wamemkumbuka pia Mashaka Subi Mkonole, Abu Bakar Ngeresi, Said Simba, Elias Rangi Magige, pia ujapenda kwa sahau Bundala, Tabu Lawena Nsonda, Mama Justin na Mama Yondo sista, huyu namwita da manikumbusha Yondo sista wewe. Haya, na mwisho unawambia ujumbe e, Mwenyezi Mungu atunusuru na magonjwa. Bila shaka, jambo jema kabisa hilo unaoliomba. Nikitoka huko, basi nakata kona moja kwa moja nageukia kwake nani? Mwenye bahati ya barua pepe nikigeukia, ni Fojei, ni Mwamloka, ukiwa Nkungu Kiwila, Tukuyu, Kulembea. Unasema habari za Jumapili mtangazaji, nakuambia supa safi kabisa. Jumapili leo yuko sadakta safi. Unataka salamu zako, basi nizipeperushe kwenda kwake Charles Jumanne au fundi Simo, mamkumbuka pia Nazareti mwa Kipembe, Neil Siobela Majaliwa, Bususu Fadhil Hamdani, DJ Mwaa niko Mgavila Pascal Lucas James tano Emmanuel John Rutaiwa Tunza Mwakapenda na Ujamsao. Pia unasema kinyozi mstaafu, ujumbe unaambia akufai kwa dhiki ndio huyo aliye rafiki wa kweli. Bila shaka huyo siku zote atakuwa rafiki wa kweli. Nageukia kwake zamuni ya nani? Zamuni yake kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maeneo ya Fizi ni Kasore Ruhindu Ruhindukila. Salamu zako za Jumapili leo naka ziende kwake Eligias Katombo akiwa Tanzania. Celestin Kajuna shukuru Nsekarabandia amemkumbuka pia Joseph Kataya, Abubakar ukumsahau Kabanzi, Jean Amon Bizulu pia amemkumbuka Idi Migeto Junior, Matikiti Muhamedi, Baraka Rabani, Bakari Saria, sijali Shomari na Vincent JJ Kaji moja kwa moja basi, msikilizaji, tupooze makoo, angalau tupate kibao cha muziki, ama namna gani? Bila shaka, moja kwa moja basi, niwapelewe kwa vijana wa Sauti Soul ambao wamekuja kutembelea hapa Washington, na ndikuwa nikizungumza nao mwishoni mwa juma, wakija na kito chao Suzana, kitu ambacho kimetamba keta vitu <tipa> Sana vijana wa Sauti Sol, msikilizaji kutoka kule nchini Kenya na kitu chao Suzana. Vijana hawa, basi kama wenyewe walivyosema ndio wametengana tena hivi wanamalizia show zao za mwisho hapa Marekani na kule barani Ulaya, alafu kila mmoja atakuwa anafanya vitu vyake kivyake. Wengi wanasema watakumbuka, lakini wenyewe wanadai kwamba hiyo haimaanishi kwamba hawezi kushirikiana katika siku zinazokuja, na vile vile wakiendelea kuingua au kupata eh, vipaji vipya kwa wanamuziki mbali mbali kule nchini Kenya. Haya basi, moja kwa moja nikitoka huko, nielekea tena na kamata zamuni yako. Nani wewe? ni Devota Daniel Elias au mama Elizabeth Kiwa kule Shinyanga, Tanzania. unapenda zako salamu, za jumapili ziende kwa mkongwe, unamwita huyu ni Fikiri Dario Gekala. Fikiri unasalimiwa na watu wengi kwelikweli, wewe bwana. Haya, Joseph Sindano, Antony Mazengu, kuji jogo au Meshaka Mwamwala, huyu unamwita huku. Msaau Jafo Edo Sidia Fuguru namkumbuka pia. Mashaka Subi Hukutaka kumsahau Eric Masawe, unamuuliza mbona kimya? Haya, natumaini amepata ujumbe. Pia umemkumbuka Dorika Tadeo Ednali Nyamwelu, umemkumbuka pia Amin Mlacha na ukupenda kumsahau Fitna Paul, ujumbe unaambia usimtendee mwenzako usilopenda kutendewa. Bila shaka ujumbe huo maridawa wameupata vizuri. Zamuni yake mzee Josefu Sindano, Manyara, Tanzania, zako salamu i kwake Sidia kumsahau Mashaka Abubakari Saidi Eliasi, pia mkumbuka Bundala, Tabu, la wena Nsonda mama Justini, mkumbuka pia Celestini Kajuna na pia namtaja mama Afrika hapa kumsahau nakamata na. Sasa zamuni yako Vincent JJ Kajuna jiita kijana mpole kutoka Kagongwa mtaa wa Majengo kule Kahama Tanzania zako salamu za Jumapili unapenda zende kwake kaka yako nzoka jileka kaji, namkumbuka pia Shu, Charles huku msahau Buyenze Tabu, nzungu za moyoni haunga Hamisi Shabani churichuri mapigano Jacobu ngwano Pasco Alex akiwa kule Morogoro aliyapenda Mwanyika mama Priska unamwita huyu na Mark Embassy, ujumbe unawambia unawatakia Jumapili njema wote, na natumaini wote watakuwa wamefurahi kweli kweli jumapili yao iko barabara kabisa. Haya basi, nikitoka huko naruka hadi kwake nani, naruka kwake go. Huyu ni Mwalugolola, anapatikana Kitangili, Nzega, Tanzania. Haya basi, salamu zako napenda leo ziende kwake Michael Nonga FJ Mwamloka, wamkumbuka pia Sadik John au mwanaharakati, huku msahau Jafet Maembe wa Ugala Katavi, Magembise Emmanuel Machungwa pia wamemkumbuka. Antidias Baba Molokozi au Anacreti, haya huku msahau pia Simoni Mashimba Malimi Mkankule wa Mkamkule akiwa Mnyiramba au namwita Mnyiramba halisi huyu, na Maria Bura huku msahau pia Dorika Tadeo Devota Daniel kinyozi mstaafu namwita huyu, na Juma Kazuri Moshi. Ujumbe unawaambia wote tuombe uzima. Bila shaka basi, e, salamu hizo zimewafikia wote. Nikitoka huko, naruka kwa kwa hadi kwako wewe, nani? James Mzalendo, zamu ni yako, akiwa kule Kangae, Mwanza, Tanzania. Zako za Jumapili leo napenda ziwafikie, unasema Namal Joas Lenga Chapati, umemkumbuka pia Chinga Mwaminifu, unamwita huyu Wilfred Tambwe Magembe Mzalendo huko Msao, Patrick Kakuji pia umemkumbuka Kasore Ruhindukira Ntemi Magembe Maduhu mzalendo hukupenda kwa sahau Masunga Kashash, Kushaha na Jafeti na vilevile unasema vile dogo Azam Kaliago huyu unamwita na Elias Sheguta wote, a unaambia tukumbukane kupitia mtambo mnene VOA Swahili. Ama kwa hakika huu ni mtambo mnene ndugu yangu <laughs> hey, na kushukuru sana sana, sana. Basi moja kwa moja tukiendelea na salamu, msikilizaji, haziendi bila muziki. Kama unavyosikia ni salamu na muziki, namwona tayari yuko mzee wa kazi Ali Kiba kutoka kule Tanzania on fire. Stand by vitu vizito, na kiti chake, tukae kupata vitu vizito katika kipindi cha salamu na muziki, pata vitu kizio la kazi huyo alikiba na kitu chake on fire msikilizaji uh, kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc nam basi baada ya kupata kibao hicho moja kwa moja msikilizaji tunaelekea na salamu na muziki tukiendelea na salamu hizi na kamata salamu zako fitna pole ukiwa gatoro katoro geita tanzania salamu zako za kwanza kwa mtangazaji wa zamu nakuambia asante sana kwa kunipa salamu zako Pili unapenda mkumbuka Beka wa Bengali akiwa ibb sauti ya studio. Umemkumbuka pia Basira binti Kimario, huku msahau Getruda Filbert, Gerard Kahempe, pia huku msahau, unasema Victor Mselabuye, hali kadhalika Eliegas Katombo, Ndoto Kushanga Ngusa Mleba, pia umemkumbuka Tina Metulela, Celestina Kajua, Mwalimu Kennedi Mpemba, King Majito, Revocatus Claveri. Na mengi unasema jamani, pungu za wema, maana binadam hawana kumbukumbu kumbu. Huo ndio ujumbe wako. Haya, bila shaka, basi nikitoka kwa wewe nakamata kadi yake gekala e, fikiri gekala zamri yako hivi sasa unasema unapenda kumkumbuka e, unajiita mkongo wa salamu kule Tanzania, sisi CCB, Dar es Salaam. Salamu zako kwa Devota Daniel Elias, mzee Joseph Sindano, Mashaka Subi Mkonole na pia unamkumbuka rafiki yako Juma Idi Isa salamu zako wewe, John j Asere, ukiwa kule Kisii nchini Kenya. Mambo namna gani pale Kenya? Haya basi, salamu zako kwanza kabisa unamkumbuka mtangazaji mwenzangu anasema, Kenneth Bwire akiwa hapa VOA. Salamu hizi natumaini amezipata vizuri. Pia wamkumbuka James Omingo Magara, Eric Oyuma na wote wanasema wanaopenda kipindi cha salamu na muziki cha VOA. Huku msaa unasema, Edwin Masilingi akiwa Muleba, Kagera, Tanzania. Vedastos Romani akiwa Tabora, Tanzania, na Elisha Mazoya akiwa Mwanza, jiji la Rock City kule kulinalaita nchini Tanzania. Kutoka huko basi, namgeukia Jubili Emmanuel Faustin wa Nkololo, Bariadi, Tanzania. Salamu zako za leo napenda ziwafikie Christopher Mlekela, Sayenda Mabula Magesha, Juma Ngoyela, baba mzazi Masanja anasema Maduhu huku msahau Lenga chapati Kabote Masunga pia unasema, na unamkumbuka mjomba Joseph Njile, babu yako Mabule Maduhu, George Mashine Mbogoshi Jegira, na bila kuwa sahau Ilanga Makinika na jirani yako Msomi, wote wanawambia pokee salamu. Mimi ni mgeni natumaini wamekopokea mgeni mgeni kutoka Tanzania bila shaka. Naona basi, hapa tunacho kibao chake, si mwingine huyu ni lava lava, anakwambia ng'ari ng'ari. Mambo hayo msikilizaji, na haya basi, nikisema kwa mambo haya ndio tutakuwa tunakamilisha pia kipindi cha salamu na muziki kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba wote walioshirikisha wote mlituma salamu zenu kwa njia ya barua pepe na hali kadhalika facebook tunasema asanteni sana endeleeni kutuma salamu niwatakieni wote jumapili njema iliyo safi bora na iliyotulia kutoka washington dc lango jina sunday shomari na kaudia kwa heri kwa sasa kiwanatnaskuu Shukrani sana Sandey Shomari kwa kipindi cha salamu na muziki. Uh, sasa na kuletea muktasari wa habari za dunia ambazo tunazo leo kwenye meza yetu ya hapa sauti ya Amerika Washington DC. Milio ya risasi na mizinga imesikika tena Jumapili katika mji mkuu wa Sudan wa Khartum baada ya muda wa saa 24 wa sitisho na mapigano kumalizika, mashahidi wamesema. Mapigano mabaya yamelikumba taifa hilo la kaskazini mashariki mwa Afrika tangu katikati ya mwezi April, wakati mkuu wa jeshi Abdul Fatah al Burhan na makamu wake wa zamani Mohammed Hamdan Dagalo anayeongoza kikosi cha dharura RSF waliposhambuliana. Hayo ndiyo makubaliano ya hivi karibuni ya kusitisha mapigano kati ya mengine kadhaa yaliyokiukwa, yaliwaruhusu raia waliokwama katika mapigano hayo katika mji mkuu wa Khartum kutoka nje na kununua chakula na bidhaa nyingine msingi. Umoja wa Ulaya Jumapili umetoa pendekezo la kuimarisha ushirikiano na Tunisia ambalo linajumuisha msaada wa kifedha wa muda mrefu ambao unaweza kufikia kiwango cha euro milioni mia tisa na msaada wa ziada wa mara moja wa euro milioni 150 kwa taifa hilo. Rais wa tume ya Umoja wa moja Ulaya Ursula von der Leyen akiwa ziarani Tunisia amesema kuwa amependekeza mpango huo kwenye vipengele vitano kwa Rais Kais Saied ikiwemo msaada wa kifedha ili kupambana na uhamiaji haramu. Watalii watatu wa Uingereza wametoweka Jumapili baada ya boti yao kushika moto katika bahari ya Sham nchini Misri, maafisa wamesema. Mamlaka ya bahari ya Sham imesema katika taarifa kwamba abiria 15 wa Uingereza, wafanyakazi kumi kwenye boti hiyo na waongoza watalii wawili waliokolewa na kwamba shughuli ya kuwatafuta watatu hao waliotoweka imekuwa ikiendelea. Kiongozi mkuu wa kidini wa Iran Jumapili amesema kwamba makubaliano na nchi za Magharibi kuhusu mpango wa nyuklia wa Teheran yanaweza kufikiwa ikiwa miundombinu ya nyuklia ya nchi hiyo itaendelea kubaki kama ilivyo na kuendelea kufanya kazi. Ayatola Ali Khamenei amesema hayo wakati mazungumzo ya miezi kadhaa kati ya Irani na Marekani ili kufufua makubaliano ya nyuklia na mataifa sita makuu ya magharibi yamekwama tangu mwezi Septemba mwaka jana, huku pande zote zikilaumiana kwa kuweka masharti magumu. Na tetemeko la ardhi kipimo cha tano nukta sufuri jumapili limetokea karibu na johannesburg na kutikisa majengo katika mkoa wenye watu wengi nchini afrika kusini taasisi amerikani ya marekani ya masuala ya jiolojia imeripoti mwisho wa muktasari wa habari za dunia na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.