Ujambo wa msikilizaji, popote pale unapoendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ninakukaribisha katika marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na ninakuambia karibu sana. Hii ni Kwa Undani ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC, na Kwa Undani hukuletea habari za kina kuliko ilivyo kawaida kuhusu maswala yanayochapa vyombo vya habari, kuanzia siasa, uchumi, afya, jamii, miongoni mwa mengine mengi. Leo kwenye sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, tunaangazia mapendekezo ya bajeti kwenye mataifa ya Afrika Mashariki, hususan Kenya, Uganda na Tanzania kabla ya bajeti zenyewe kusomwa bungeni katika siku zijazo. Kwenye sehemu ya pili, tutaangalia hatua za Somalia za kujiunga kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki, ambapo tayari viongozi wa mataifa wanachama wameridhia hatua hiyo, kutokana na maendeleo makubwa ya kiusalama na kiuchumi yaliyopigwa na taifa hilo. Kukuletea Kwa Undani hivi leo, jina langu Harrison Kamao. Basi mjadala um, kuhusu bajeti umeendelea kutawala mataifa ya Afrika Mashariki. Na tutaanza na Kenya ambako utata mkubwa umezuka kutokana na pendekezo la utawala wa rais William Ruto la kuwasilisha mswada mwingine utakaofungua njia mpya ya ukusanyaji ushuru pamoja na kuidhinisha makato ya asilimia tatu ya mapato ya watu wenye mishahara kwa ajili ya ujenzi wa makazi katika siku zijazo. Hatua hiyo imezua mjadala mkali na kupelekea maandamano kutoka kwa baadhi ya wakazi huku upinzani ukiwa kwenye mstari wa mbele kupinga mswada huo. Basi nchini Kenya, ambapo kuna kamati maalum ya bunge kuhusiana na bajeti na makadirio imependekeza kutolewa kwa shilingi bilioni 1.2 zaidi kwa ajili ya bajeti ya matumizi ya kujirudia kwa ad, kwa, uh, katika idara ya kitaifa ya kukusanya ushuru KRA ili iweze kuongeza wafanyakazi wa kutosha watakaosaidia kukusanya ushuru miongoni mwa watu wa kipato cha chini ambao hawajakuwa wakilipa ushuru kwa miaka mingi iliyopita kwenye taarifa ya makadirio ya bajeti kutoka kwa wizara ya fedha, serikali ina uwezo wa kukusanya wastani wa shilingi trilioni 2.8 kutoka kwa wafanyabiashara wadogo katika bajeti ya mwaka ujao iwapo mikakati itabuniwa. Kamati ya bunge pia inapendekeza ushirikiano kati ya serikali za kaunti na serikali kuu katika ukusanyaji ushuru ili kuweza kuwanasa wote waliokuwa hawalipi ushuru hapo awali. Sera mpya iliyopendekezwa inalenga sekta ya kilimo. Uh, pakando na ile ya biashara ndogo ndogo itabaki kuonekana na namna uamuzi wa mwisho utakavyokuwa baada ya kusomwa kwa bajeti hapo Juni kumi na tano. Basi tukiondoka nchini Kenya, tuelekee Tanzania ambako wizara tofauti zimekuwa zikitoa mapendekezo ya bajeti kulingana na ma, na makadirio yao ya matumizi katika mwaka wa fedha pia ujao. Sasa basi tunaungana naye Walter Nguma, mtaalamu wa masuala ya kiuchumi nchini humo ili kufahamu hali ilivyo. Nguma, kwako wewe unaonaje mapendekezo yaliyotolewa nchini Tanzania kabla ya bajeti rasmi kusomwa katika siku zijazo? Katika mapendekezo ambayo yametolewa katika bajeti ya mwaka huu kwa Tanzania hapa inaonekana kuipa vipaumbele zaidi ile miradi mikubwa, ile miradi ya kimkakati ya kimaendeleo ambayo bado haijakamilika. Na bajeti hii inaonekana kwamba ime, imejikita zaidi huko kwa kutaka kuona kwamba e, miradi hii inaenda kukamilika kwa sababu e, kuna miradi ambayo ilitakiwa iwe imekwisha kukamilika, lakini imeshindikana, ime, imechelewa. Eh, na wakati mwingine inaonekana kwamba imetia hasara serikali kupitia ile ripoti ambayo imetolewa na CAG. Kwa hiyo katika bajeti hii inayokuja ina, haionyeshi kuwa kuwepo ku, kwa miradi mingine mipya, lakini imejikita zaidi kutaka kuona kwamba ile miradi ambayo imekwisha kuanza eh, ina, inaenda, ku, inaenda kukamilika. Tunaona kuna ule mradi kwa mfano wa chuma kule Njombe. E, tuna, tuna ule mradi wa bwawa la Mwalimu Nyerere kule e, la kufua umeme zaidi ya megawati elfu mbili mia moja hamsini. E, kuna hii e, mradi huu wa reli SGR. E, yote hiyo ni miradi ambayo kwa kiwango kikubwa ndio inapewa nafasi kubwa e, na ndio miradi inayoonekana kwamba itatumia pesa nyingi sana, kwa sababu hata hata ukiangalia bajeti ya wizara ya nishati imepaa mpaka kufikia kiasi cha trilioni tatu. Kwa hiyo unaweza kuona yote hiyo, na ukija kuangalia ni kwa sababu ya mradi huu eh, mradi huu wa bwawa la Mwalimu Nyerere. Kwa hiyo ukiangalia hivi sasa mm -hmm. eh, serikali imejikita katika kuweza kuona kwamba wanakamilisha miradi ambayo ilikuwa imesha kuanza no. eh, na haijakamilika eh, hivyo iweze kukamilishwa kabla ya kuweza kwenda kuanza miradi mingine mm -hmm. Kuna madaraja mbalimbali mbali, kwa mfano kule ba, ba, daraja, daraja la Busisi kule Mwanza eh, bado halija kamilika. Na lenyewe linatakiwa likamilike ili eh, ili angalau sasa eh, tuweze kufikiria kuwa na miradi mingine. Naam na, na unapoangalia bajeti za mataifa mengine kote ulimwenguni uh, kunakuwa na tatizo mm, la gharama kupanda, kwa gharama ya maisha. Sijui kama bajeti au mapendekezo ya bajeti ya Tanzania mwaka huu yamezingatia ugumu wa maisha au gharama ya maisha uh, ukiangalia kwenye hii bajeti, kwa sababu tunasubiria ile bajeti kuu kuja kusomwa lakini ukiangalia namna ambavyo wizara zimeweza kuwasilisha bajeti zake. E, ina haijaangalia sana uchumi wa mtu mmoja mmoja, e, ile tunasema ile people's economy. Ukiangalia ni bajeti ambayo imejikita bado katika zile uchumi wa vitu properties economy, ambazo ukiangalia ni ngumu sana katika kuweza kureflect moja kwa moja au kuweza kuingia moja kwa moja kwenye maisha ya watu wa kawaida. Kwa hiyo bado kutakuwepo na ukwasi au ule mzunguko wa fedha bado utaendelea kuwa ni mdogo sana na inawezekana kwa sababu hata ukiangalia projection, eh, au mak ma makadirio ambayo yalikuwa yametolewa na World Bank na IMF, eh, yalikuwa yanaonyesha kwamba viwango vya umasikini vinaweza vikaongezeka. Eh, lakini hii ukiangalia ni kwamba eh, katika bajeti hii angalau pia Tanzania imejitahidi katika kuweza kuona kwamba angalau wanawenda kuongeza ajira, lakini ukiangalia kundi la watu ambao Eh, wanahitaji wana, wana kuingia kwenye soko la ajira na uwezo wa serikali katika kuweza kutoa ajira bado ni mdogo. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba bado ni bajeti ambayo eh, inakwenda kwenye miradi na mamiradi hayo makubwa ni mamiradi ambayo yameshikiliwa na makampuni makubwa ya nje. Kwa hiyo ni fedha ambayo eh, inaweza ikaingia kwenye makampuni hayo na ikatoka moja kwa moja na ikaenda nje. Kwa hiyo bado maisha ya watu bado, eh, hali haitakuwa imetengamaa kwa kiasi kikubwa, bado hali itaendelea kuwa ngumu. Hapo awali ulisema kwamba wamezingatia zaidi miundo msingi, kuna barabara, kuna njia za reli, kuna bomba la mafuta miongoni mwa mambo mengine, lakini wakati yeah, wa mapendekezo kutoka kwa wizara, je, unaona kama kuna sekta nyingine ambayo labda imeitisha fedha zaidi, kwa mfano labda elimu au afya? Kuna sekta nyingine ambayo inaonekana kwamba itakuwa ina matumizi zaidi wakati wa bajeti ya mwaka ujao? Ukiangalia eh, okay, kwamba uh, sekta ambazo kutakuwa na matumizi makubwa kwa mfano kwenye wizara ya fedha matumizi yanaenda kuongezeka kwa kiwango kikubwa. Sasa hivi wanaenda kutumia zaidi ya trilioni kumi na tano kwenye, kwenye, kwenye matumizi. kwenye matumizi tu ya kawaida eh, wanaenda kutumia kwenye, yani ile bajeti yake ni trilioni kumi na tano ambao okay, ukiangalia ni kwamba zaidi ya trilioni kumi inaenda kutumika kwa ajili ya kulipa madeni, madeni yale ambayo tayari eh, yanapaswa kulipwa. E, wanasema ni madeni ambayo e, yamekwisha kuiva e, kwamba ni lazima yalipwe. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba pamoja na kwamba tutakuwa na makusanyo na nini na matumizi ya kawaida, lakini unaona kabisa kwamba e, bado, bado pesa nyingi pia itakwenda kwa ajili ya kwenda kulipa e, deni la taifa. Lakini vile vile ukija kuangalia ni kwamba wizara zote inaonekana kwamba e, kutakuwepo na matumizi makubwa sana kutokana na kwamba yale matumizi ya kawaida kwenye bajeti zao yanaonyesha kuwa ni kubwa sana kiasi kwamba eh, unaona kuna kupunjwa sana kwenye eh, kwenye kwenye ile tunasema kupunjwa kwenye ile zile pesa ambazo zinapaswa kutengwa kwa ajili ya maendeleo. Kwa hiyo kwenye matumizi ya kawaida unaona kuna kuna Eh, kuna ongezeko fulani la fedha, ongezeko kubwa sana ambalo nadhani lingepaswa kutizamwa, ili angalau pesa nyingi ziweze zikaenda kwenye, kwenye, kwenye, kwenye miradi ya maendeleo zaidi. Basi la mwisho kwa kifupi tu, sijui kama swala la mikopo ya serikali limezingatiwa, mikopo hasa ya nje, na labda pengine kukajadiliwa kuhusu viwango vya uwezeshaji wa serikali wa kukopa nje. Sijui kama hilo limezungumziwa la debt ceiling. A, wamezungumza kidogo na hii kwamba ndio hii, kwamba hii kumetengwa hilo fungu la trilioni kumi kwa ajili ya kuweza eh, kulipa deni la nje eh, ambalo hivi sasa limefikia na uh, takriban trilioni, trilioni sabini eh, lakini trilioni kumi zimetengwa kwa ajili ya, eh, ya kuweza kulipa hilo deni, ndio ambayo imetengwa kwenye bajeti hii ambayo eh, inaenda kupita, ndio ambayo Waziri wa Fedha amesema kwamba trilioni kumi ni kwa ajili ya kwenda kugharamikia eh, deni la nje. Asante sana Walter Nguma ukiwa Tanzania. Sasa mara moja tuelekee huko, uh, nchini Uganda ambako mhadhiri wa chuo kikuu Levi Kahaika akiwa Kampala anapata kutueleza zaidi hali ilivyokuwa, hasa baada ya hotuba ya rais uh, Yoweri Museveni kuhusiana na makadirio ya bajeti. Kahaika, raia wa Uganda wanasemaje baada ya hotuba ya rais kusomwa, uh, tukielekea kusomewa kwa bajeti yenyewe? Ukizungumza na asilimia ya raia ya kama asilimia sabini watakuambia hotuba yake ni mambo ya kawaida. Anaposema hali ya maisha imeshuka, vigezo anavyotumia, mimi nafikiri wakati mwingine anaambiwa tu azungumze ili watu wasikilize kwamba rais amezungumza, ya hotuba yake haiwapi matumaini. Ah, hali ya maisha kwangu mimi ni vigezo vingi. Kwanza bei ya vitu imepanda na wakati bei ya vitu imepanda, wakati ada za shule zimepanda, wakati mtu hawezi akaenda hospitalini akalipa au akapata huduma zile hasa kwenye hospitali za wa serikali, wakati askari polisi kila siku wanajinyonga kwa sababu ya mshahara duni wanaopewa, waalimu wanaofundisha masomo ya sanaa kila siku wanalalamika kwa mshahara duni usioweza hata kuwawezesha kulipia yale ambayo wanatakiwa kuyalipia, hata kulipia watoto wao chakula. Wale ambao wana wanapanga nyumba hawezi wakalipa, halafu useme hali ya maisha imeshuka, mtu hata kuelewa, itakuwa tu ni hotuba tu kwa ajili ya hotuba, ni kama ni sherehe. Alitakiwa azungumze na kama kiongozi, sidhani kwamba angesema hayo, lakini hali ilivyo ni tofauti na anavyoichora. Naam, hali ya maisha ni tete, imepanda kiasi kwamba watu wameamua kujinyonga kwa sababu ya kushindwa kujikimu. Rais amesema kwamba ameondoa ruzuku kwa upande wa petroli, <laughs> akisema kwamba hmm, bei ya mafuta tayari ilikuwa imeshuka na kwamba kamwe serikali haitaweka ile ruzuku au subsidy. Sijui kama unaona kwamba hilo lina manufaa ama litaendelea kuumiza wananchi hata zaidi, na ikiwa litatekelezwa ni vizuri. Mara nyingi raisi amekuwa akisema mambo, utekelezaji wake unakuwa tatizo. Yaani unakuta kwamba amesema tu, yanaishia hapo. Katika hotuba zake zilizopita, aliwahi kuzungumzia kuondoa sandarusi kavera mafuta ni kweli ukilinganisha na, na, na, na, na miezi mitatu iliyopita, mafuta yalikuwa yamepanda, lakini hata kushuka kwake sio sana. Unakuta tu wanakata hela ndogo, labda vile ameamua kwamba ameondoa kodi, haitakuwa nyingi kama ilivyo. Itabaki sasa kwetu kuona ikiwa litatekelezwa au itakuwa hotuba kama tulivyozoea hotuba zake? Asante sana. Basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, na tukijiandaa kuingia kwenye sehemu ya pili ambapo tunaangazia swala la Somalia. basi karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kwa undani jina langu harrison kamau basi mara moja tuingie kwenye maswala yenyewe na baada ya drc kufanikiwa kujiunga na jumuia ya afrika mashariki mwaka uliopita sasa somalia iko mbioni kuwa mwanachama wa nane wa jumuia hii licha ya jitihada za somalia kufeli awali iliweza kupata mtisha baada ya taifa la sudan kusini lililokumbwa na migogoro sawa na somalia kujiunga na jumuia hiyo mwaka 2016 kwa undani hivi leo basi mwandishi wa sauti ya amerika nchini kenya Jason Nyakundi anaangazia changamoto na manufaa ya jumuiya wakati huu nchi hususan zile zinazokumbwa na migogoro zinapoendelea kujiunga na Afrika Mashariki. Somalia iko hatua chache kuelekea kujiunga rasmi na jumuiya ya Afrika Mashariki, hatua ambayo imezua hisia tofauti kutokana na sababu kwamba ni nchi ambayo bado inakumbwa na, na migogoro ya wenyewe kwa wenyewe. Ijumaa wiki iliyopita Somalia ilitoa taarifa kwa umma ikibainisha kuwa marais saba wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki walitia saini ripoti ya uthibitishaji na hivyo kufungua njia ya kuingizwa katika jumuiya hiyo. Wakati wanachama wa Somalia katika jumuiya ya Afrika Mashariki unakuja na faida kadhaa kwa nchi wanachama, ikiwa ni pamoja na kuongeza biashara ya ndani ya kanda kwa kuunganisha Afrika na rasi ya Uarabuni kupitia ukanda wake wa pwani, pia kuna hofu kwamba ukosefu wa usalama nchini humo unaweza kuenea kwa nchi nyingine kwa urahisi. Timu ya uhakiki iliyojumuisha wataalamu kutoka nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki ilikuwa nchini Somalia kuanzia Januari 25 hadi Februari tatu mwaka huu ili kubaini kiwango chake cha kuzingatia vigezo vya kuingiza nchi za kigeni katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Pia ilitathmini mikakati ya mipango ya maendeleo ya Somalia katika maeneo muhimu ya ushirikiano ikiwa ni pamoja na miundombinu, nishati, elimu na sayansi, amani na usalama na ushirikiano wa kimataifa. Richard Tutani ni mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya. Unajua kwamba kujiunga na Afrika Mashariki na ya kati ni kwa sababu ya sababu za kiuchumi, kwa sababu wakati ambapo unajiunga unakuwa na soko ya kuweza kuuza, kuuza bidhaa zako. Pia unaweza kuwa na kwa kununua pia bidhaa ambazo wee mwenyewe Huwezi ukazipata katika nchi yako, na kwamba utaweza kazipata kwa bei ya manufaa. Pia kuna sababu pia za kisiasa, ambapo wakati ambapo pia umejiunga na wengine, unajua pia wengi wapi, kwa sababu wakati ambapo e, e, umejiunga na Afrika Mashariki, ni kwamba nyinyi kama Afrika Mashariki utakuwa na ile nguvu ya kuweza kukabiliana pia na mi, na miungano mingine ulimwenguni, ambapo ingekuwa ni changamoto kwa nchi kuweza kuweza kukabiliana na na huo na muungano ikiwa ni nchi peke yake kibinafsi. Ya tatu pia ni sababu za kiusalama, kwa sababu mwenye nguvu mpishi wa wengi. Pia kuna uhusiano wa kijasusi kushirikiana kijasusi kuweza kubadi, kubadilishana eh, eh, masuala ya kijasusi. Pia kuna uwezekano kwamba kuna kubadilishana pia zana za kivita, mafunzo ya kivita. Haya mambo yote eh, yanaimarika wakati ambapo ah, nchi hizi zimeweza kujiunga kama Afrika Mashariki, kwa kupitishwa kwa ripoti hiyo ya ujumbe wa kuthibitishwa kwa Somalia. Baraza la mawaziri sasa linatarajiwa kuanza na kuhitimisha mazungumzo na Somalia kwa ajili ya kuingizwa katika jumuiya. Iwapo Somalia itakubaliwa katika jumuiya ya Afrika Mashariki itakuwa mwanachama wa nane. Somalia ina idadi ya watu milioni 17 na inatumai kuwa kuingizwa kwake katika jumuiya kutasaidia nchi zingine kufaidika kutokana na uchumi wake, huku pia ikiimarisha usafirishaji wa bidhaa, huduma na watu katika kanda hii. Jamhuri ya, ya kidemokrasi ya Kongo ni mwanachama mpya zaidi wa jumuiya ya Afrika Mashariki, ambayo pia inajumuisha Kenya, Uganda, Tanzania, Burundi, Rwanda na Sudani Kusini. Baadhi ya nchi kama Tanzania na Burundi zimekuwa zikipinga kujumuishwa kwa Somalia, kwa masuala ya uhamiaji na usalama yakiwa sababu kuu. Unajua kwamba haya masharti hayawezi yakatimizwa kwa mpigo. Haya masharti ni masharti ambayo yanastahili kutimizwa kadri ya zenye siku zinazidi zina kuendelea. Kwa hivyo hauwezi ukaambia nchi kwamba ndio ujiunge na sisi, lazima utimize haya na ukafikie, ukafikisha haya kwanza, kwa sababu uh, ukiweza kusema hivyo, labda kwenda ukawa kwamba hii muungano haitakuwa na mwanachama yoyote. Kwa hivyo kwanza kabisa pia ni ile nia ya kuweza kutimiza Eh, eh, masharti ya kuweza kuwa mwanachama. Je, nchi iko na nia ama haina nia? Na kwa sababu ni safari, sio kitu ambacho tunaweza kasema kwamba nchi inaweza katimiza leo na ikamaliza. Hapana, kwa hivyo labda ienda ikawa kwamba eh, nchi ambayo inayotaka kujiunga kama Somalia labda imeweza kubainisha kwamba ina nia ya kuweza kutimiza hayo masharti. Unajua kwamba kila eh, nchi iko na sera na kwamba ya, ya kutoingilia maswala ya ndani ya nchi nyingine. Kwa hivyo wakati mwingi huwa ni changamoto, kwa sababu haya maswala ya ndani, wakati mwingi watu wanajiuliza ni, ni maswala yapi, kwa sababu utakuta kwamba kama kwa hivi sasa, kile ambacho kinafanyika kwa Sudani ya Kusini, utakuta kwamba labda kuna kuna mzozo wakindani na utakuta kwamba nchi za Afrika Mashariki zimekubaliana kwamba kati ya, ya makubaliano yao ni kwamba kutoegemea upande wowote, lakini utakuta kwamba hii kutoegemea upande wowote wakati nchi iko na mzozo mwisho wake ni, wa, ni, ni, ni ni wapi kwa sababu utakuta kwamba wakati mwingine, wakati ambapo wameuliza ni kwa nini kuna shida za kidemokrasia katika nchi wanachama wa Afrika Mashariki, nchi pia inaweza pia ikasema mbona mnaingilia maswala yetu ya ndani? Kwa hivyo kuna changamoto, kuna changamoto, kwa sababu wengine watafikiria kwamba nchi ambazo sio za kidemokrasia hazistahili kujiunga na muungano huu. Nchi ambazo ambazo zina vita kwao hazistahili kujiunga. Nchi ambazo zina vita zinastahili kusaidiwa, labda pia hazisaidii. Kwa hivyo haya ni changamoto ambazo zimekuwepo na zitazidi kukuwepo. Ingawa kumekuwa na mashambulizi ya hapa na pale ya kundi la kigaidi la Al-Shabaab Somali, kwa kiasi kikubwa imekuwa yenye amani kutokana na jukumu la kulinda amani ambalo limekuwa likitekelezwa na baadhi ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kupitia misheni ya Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM. Baadhi ya nchi ambazo zimechangia wanajeshi katika AMISOM, ambayo tangu wakati huo imeundwa upya katika kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, ATMIS, ni pamoja na nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki za Kenya, Uganda na Burundi. Somalia inapakana na Kenya kwa upande wa mashariki. Moja ya hitaji la kwanza kwa nchi kuingizwa katika jumuiya ya Afrika Mashariki ni kuwa na mpaka na angalau nchi moja wanachama. Lakini ili nchi iweze kuingizwa jumuiya ya Afrika Mashariki ni lazima pia iwe na taasisi imara za kidemokrasia. Rais Hassan Sheikh Mahmud, ambaye alishinda kura za urais mwezi Mei mwaka jana, alijaribu kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki katika muula wake wa kwanza kati ya mwaka na alfu mbili na kumi na saba. Hata hivyo, jumuiya ilikataa ombi hilo ikitoa mfano wa migogoro ya hapa na pale na taasisi dhaifu nchini Somalia. Lakini matumaini ya Somalia ya kuingizwa katika jumuiya ya Afrika Mashariki yalifufuliwa baada ya Sudan Kusini iliyokumbwa na matatizo sawa kupokelewa mwaka alfu mbili na kumi na sita. Mimi nafikiria kwamba kujiunga katika Afrika Mashariki itakuwa ni ni jambo la umuhimu sana, kwa sababu vile nilivyosema hapo awali kwamba wataweza kushirikiana kuweza ku, uh, ku, ku, kubadilishana ujasusi, mafunzo za kiusalama, mambo mengi sana yanayohusika na usalama, kwa sababu pia huweza wakahusika waka katika pia kubadilishana wahalifu kutoka nchi moja ikaweza kuru, kuru, kurudishwa katika nchi nyingine. Kwa hivyo, mi nafikiria kwamba uh, kujiunga itaweza kuimarisha pia usalama wa, wa, wa, wa nchi za Afrika Mashariki. Kutakuwa tu na manufaa kama kutakuwa na, kwa sababu pia kujiunga pia kuna, kuna changamoto zake. Kwa hivyo, manufaa tu yataweza kudhihirika wakati ambapo haya hizi changamoto zitaweza kukabiliwa uh, na njia inayofaa, kwa sababu pia tunaweza kasema kwamba kutakuwa na Afrika Mashariki na ukakuta kwamba haitakuwepo hata. Ukumbuke kwamba sio mara ya kwanza, sio mara ya kwanza wakuwa na jumuiya hii, ilikuweko, ikakufa tena ikafufuliwa. Kwa hivyo pia inaweza kakuwa kwamba miaka mitano ijayo, kama changamoto ambazo ziko hivi zi sasa zitaweza kutatuliwa kwa njia inayofaa, basi Utakuta kwamba uenda kukakua pia na jumuiya zingine, kwa hivyo inalingana so, ina, ina, ina na venye hizi changamoto zitaweza kushughulikiwa. Lakini no. Pia kama hizi changamoto zitaweza kushughulikiwa vifaavyo basi huenda ikawa kwamba Afrika Mashariki enda ikawa ni jumuia ambayo sasa itakuwa ni jumuia. Asante sana Jason Nyakundi kwa ripoti hiyo. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kwa Undani hivi leo kutoka hapa Washington DC, na kwa niaba wote waliofanikisha kipindi hiki wakiwemo wageni wetu, jina langu Harizon Kamau nikiwatakia wakati mwema popote mlipo, hadi wakati mwingine. Basi kwa heri ya kuonana. Msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninakuacha na na kibao cha muziki. Mimi ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nasi. Naua no, nimechanua no. No, na enjoy sana nikimwona karibu yangu moyo ukisimama anayajua mapigo yangu. Na enjoy sana nikimwona karibu yangu moyo ukisimama anayajua mapigo yangu. Ah, mpeni mpeni mpeni mpeni zawadi zawadi zawadi zawadi mtulie Mpeni zawadi Mpeni zawadi mtulie Mpeni zawadi Mpeni zawadi mtulie Wendo langu wende ndondo ninalokula mama Utamu mpaka kwa kisongo na unaraha sana Unaninogea eh, Unanitamia Unaninogea eh, Unanitamia ndani