Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express kutoka hapa jijikuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni siku ya Jumatatu, tarehe ni kumi na mbili mwezi wa sita mwaka wa 2023 ambapo tumechangamka kabisa ndani ya studio 15. Jina langu Harizon Kamau. Mimi naitwa Idi Ligongo, nafurahi kwelikweli kurejea hapa katika kiti hiki cha VOA Express baada ya kuwa nje kwa karibu mwezi mmoja na nusu hivi, na furahi kukusikia kuwa nawe msikilizaji wetu na tunakukaribisha. Mambo ni mengi leo ambayo tumekuandalia e, katika matangazo yetu haya ya nusu saa, tukiangalia habari muhimu e, burudani, mambo ya kufurahisha, mambo ambayo yatakufanya utafakari. Kwa hiyo tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo haya. Vilevile vile tunazo taarifa za tanzia baada ya kuachwa na mmoja ambaye alikuwa kabisa mshirika wa karibu wa VOA ambaye aliaga dunia hapo jana nchini Tanzania. Kwa muda usio mrefu tutakuelezea tu mwenzangu Idi ataangalia suala hilo kwa kina. Vile vile tutaangalia siku ya kimataifa ambayo inazuia au inashinikiza kutofanyisha watoto wasiofika umri kazi ngumu kote ulimwenguni. Siku hiyo inaadhimishwa leo, na tutaangalia je, madhumuni na kauli mbiu ni ipi ya mwaka huu? Kando na hayo, tutakuwa na habari za kimataifa na kama ilivyo ada, VOA Express haimaliziki bila muziki na baadhi ya yale yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii, miongoni mwa mengine mengi. Basi popote ulipo, karibu sana tusafiri pamoja ndani ya VOA Express. Kwako Idi nam. Uh, Harison Kamau na msikilizaji, ni kwamba taarifa ambayo tunaanza nayo ni taarifa ya masikitiko. E, hii leo tunazungumzia tunaangalia maisha ya mwanahabari nguli kutoka kule nchini Tanzania, mwanamama Leila Sheh ambaye amefariki dunia hapo e, jana Jumapili nchini Tanzania. Leila Sheh yeye ni mmoja kati ya wale waanzilishi wa chama cha waandishi wa habari wanawake kule nchini Tanzania na kwa kipindi kirefu amekuwa ni mwanaharakati wa masuala mbalimbali e, ya kutetea haki za wanawake, kukemea e, ule udhalimu ambao unafanywa kwa wanawake na watoto, na alikuwa ni mmoja kati ya watu ambaye alikuwa ni chachu ya kuanzishwa kwa sheria mbalimbali mabadiliko mbali, e, mbalimbali ya kuweza wafanya wanawake wawe na katika nafasi ya kushiriki kikamilifu katika ujenzi wa taifa. Laila Shehe ni mwanahabari lakini vilevile amekuwa ni mchangiaji mzuri sana wa matangazo yetu hapa e, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara kadhaa amekuwa e, katika vipindi mbalimbali mbali, kama ni habari kuchangia ama kipindi cha Livetalk ama hata kipindi hiki cha VOA Express akizungumzia masuala muhimu ya wanawake hapa. Nimezungumza na mwanahabari naye nguli mwingine huyu, mmoja kati ya wapiga picha wa mwanzo kabisa wa video e, kutoka kule nchini Tanzania. Namzungumzia hapa Radhia Mwawanga ambaye hivi sasa anaishi nchini Uingereza, ambaye amefanya kazi na Leila akiwa bado mdogo kabisa. Radhia, hebu tueleze kwanza, nini ambacho unaweza kumzungumzia Leila Sheikh? Namkumbuka kama mwanamke ambaye ni mjasiri sana. Leila alikuwa haogopi. Leila alikuwa anapenda sana wanawake, anapenda sana haki za wanawake na kutetea haki za waandishi wa habari, na pia katika kampeni nyingi ambazo TANMWA tulifanya kipindi hicho, kwa mfano kama kuchangia ile kampeni ya kutengenezwa kwa ile sheria ya SOSPA mwaka tisini na nane ambayo ilileta ili changamoto kubwa sana katika kuhamasisha jamii kupunguza masuala mazima ya ukeketaji. Alikuwa mstari wa mbele sana katika hiyo kampeni, alafu pia katika vita vile vya kuzuia wanawake ambao walikuwa wanauawa kule Shinyanga. Kwa kusema kwamba ni wachawi kwa sababu walikuwa ni wazee na macho yao yalikuwa ni mekundu, alafu pia kuchangia uh, harakati zote za kupunguza uh, ukatili dhidi ya wanawake, masuala ya ukeketaji, ndoa za utotoni. Alikuwa ni mwanamke ambaye alikuwa ni jasiri, alikuwa haogopi, alikuwa ni very professional, yani Leila, kazi ilikuwa ni kazi na alikuwa hamwangalie mtu usoni, alikuwa so passionate, Leila katika kufanya kazi vilevile vile ambacho unaweza kutueleza uh, Radhia, wewe binafsi, ama mtu ambaye hakuwahi kumfahamu e, mwanahabari mchanga kabisa, e, mwanaharakati mchanga wa masuala ya wanawake, unaweza ukona ukasema kwamba anaweza akajifunza nini, lakini vilevile wewe mwenyewe umejifunza nini kutoka kwake, e, Leila? vitu ambavyo mimi Leila amenisaidia kunijengea ni kwamba ni kwamba kitu unapokipenda unakifanya kwa moyo wako wote na kwa ujasiri wote, bila kuogopa, hufanya kwamba uandishi wa habari sio kwa ajili ya hela, lakini kwa ajili ya wito na kwa ajili ya kubadilisha maisha ya wanawake na watoto na kuzuia ukatili Tanzania. Huwezi kuongelea kuhusu masuala ya kuzuia harakati za ukatili Tanzania bila kutaja jina la Leila Sheikh. Asante sana Radhia, eh, kwa kueleza hayo yote. Eh, Radhia, huyu ni mwanahabari nguli kabisa, ni wapiga picha wa video wa kwanza kabisa, eh, mwanzoni ambao walikuwa wanaonyesha mfano kwamba wanawake wanaweza wakafanya kazi sawa. Mungu hakuweke mahala unayostahili ilaila sheh za VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambayo sasa tunaelekea kwa lile ambalo nilidokeza hapo awali kwamba leo ni siku ya kimataifa ya kuzuia ajira ya watoto. Na kwa kifupi tu nikueleze kwamba wiki hii kauli mbiu au katika maadhimisho ya mwaka huu ni kwamba ni wiki ya kuchukua hatua dhidi ya ajira kwa watoto. Kidogo tu nikueleze kwamba kote ulimwenguni, katika ulimwengu wenye wanadamu zaidi ya bilioni saba, kuna watoto milioni mia moja sitini ambao wako kwenye tatizo hili la ajira kwa watoto au wanaofanyishwa kazi kwa nguvu bila hiari yao wakiwa bado wako chini ya umri. Na watoto hawa wanasemekana kwamba kila mwaka wanaongezeka kwa kiasi cha milioni nne nukta nne na hasa katika miaka minne iliyopita idadi hiyo ya watoto walioko katika umri wa miaka kuanzia tano hadi kumi na moja imeongezeka maradufu. Basi mwelekezi ama kiongozi wa shirika la leiba kote duniani Gay Rider, anasema kwamba kuna maswala kadhaa ambayo yameongeza takwimu hizi na anasema kwamba hali iliharibika zaidi katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita baada ya janga la korona kuingia kote ulimwenguni, ikisemekana kwamba watoto wengi kwa kukaa kipindi kirefu bila kwenda shuleni walijipata kwenye ajira au pengine wakajipata wanafanyishwa kazi na wazazi wao au wakuu wao kutokana na kuwa katika muda mrefu akiwa nyumbani. Vilevile inasemekana kwamba hali ya misukasuko ya vita kote ulimwenguni na umaskini unaoendelea kukidhiri, idadi ya watoto ambao wanajipata kwenye ajira kabla ya kufikisha umri imekuwa ikizidi na inazidi kuongezeka. Basi takwimu zinasema kwamba sasa hivi tunapozungumza kuna zaidi ya watoto milioni tisa ambao wako katika hatari ya kujipata kwenye tatizo hili la kujipata kwenye ajira wakiwa uh, utotoni. Lakini pia taarifa zinasema kwamba athari yake ni kwamba jamii au mifumo ya jamii inaendelea kubomoka kwa kuwa watoto hawa wanajipata hawana familia mwishoni, hadi pale wanapofikisha umri wanakuwa kwamba hawako kwenye maadili ya kawaida yanayostahili ya kijamii, hawana elimu, hawana pia uh, labda maadili mema ya kijamii kama vile kutengeneza au kutengeneza jamii ambazo wanaweza kukuza au hata kuzaa watoto wengine. Kwa hivyo ni ni tatizo ambalo ni la kimataifa, na leo hii nimekuwa hata nikiwatafuta wataalam ambao wanatetea haki za watoto, lakini kwa bahati mbaya ikawa kuna matatizo ya mawasiliano, sijaweza kuwapata wapata, kusikia, na na nikiwapata, labda tutapata kusikia takwimu na namna wanavyoadhimisha siku hii katika taarifa zetu zingine. Kwa hivyo ni hayo tu kwa sasa su na Siku ya Kimataifa ya Kuzuia Ajira ya Mtoto Ulimwenguni. Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni VOA Express, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naam, katika habari za dunia tunaanzia nchini Nigeria ambapo rais mpya wa Nigeria Bola Tinubu Jumatatu amewataka wa Nigeria kukubali kujitolea zaidi kwa ajili ya uwekezaji wa baadaye, baada ya serikali yake kusitisha ruzuku ya muda mrefu kwenye mafuta, hatua ambayo ilisababisha kupanda kwa bei ya petroli, usafiri na chakula. Tinubu, ambaye alichaguliwa mwezi Februari katika uchaguzi uliokuwa na utata, siku ya kwanza alipoingia madarakani mwezi uliopita, alitoa wito wa kusitisha ruzuku ambayo inaigharimu serikali mabilioni ya dola, ili bei ya petroli kwa wanunuzi iendelee kuwa chini. Nigeria ni mzalishaji mkubwa wa mafuta barani Afrika, lakini ina uwezo mdogo wa kusafisha mafuta. Kwa miongo kadhaa, imekuwa ikibadilisha mafuta ghafi na kununua petroli ambayo inalipia ruzuku, na kusababisha upungufu mkubwa wa mapato, fedha za kigeni, na kuchangia kuongezeka kwa deni la taifa. Waziri mkuu wa zamani wa Itali, Silvio Berlusconi, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 86. Tajiri huyo bilionea ambaye alikuwa anamiliki vyombo kadhaa vya habari amekuwa akitibiwa ugonjwa wa saratani ya damu. Berlusconi alianza kutengeneza utajiri wake katika sekta ya ujenzi wa majumba, kisha akaendelea kuunda mtandao wa vituo vya televisheni, akifanikiwa sana katika biashara hiyo. Wakati fulani alijulikana kama tajiri mkubwa zaidi nchini Italy. Mwanasiasa huyo wa mrengo wa kulia alihudumu kama waziri mkuu katika serikali nne kuanzia mwaka 1994. Balusconi alikabiliwa na kashfa nyingi za kisiasa wakati wa maisha yake na alijulikana kama karamu zake mashuhuri za bunga bunga kuhusiana na kufanya ngono na makahaba, lakini kashfa hizo hazikumzuia kujenga urithi wa kudumu wa kisiasa. Marekani inapanga kujiunga tena na shirika la umoja wa mataifa la sayansi, elimu na utamaduni UNESCO kuanzia mwezi ujao wa Julai, UNESCO imesema Jumatatu. Marekani ilijiondoa kwenye shirika hilo mwezi Desemba mwaka 2018 chini ya utawala wa Rais Donald Trump kwa madai kuwa UNESCO inachukua hatua za kuegemea dhidi ya Israel na usimamizi wake ni mbaya. Ni kitendo cha imani ya dhati kwa UNESCO na ushirikiano wa kimataifa, Mkurugenzi mkuu wa UNESCO, Audrey Azoulay, amesema katika taarifa akitangaza Marekani kujiunga tena na shirika hilo. Mpango uliopendekezwa lazima uwasilishwe kwa kongamano kuu la nchi wanachama wa UNESCO ili kuidhinishwa, na baadhi ya nchi wanachama zimesitisha kikao maalumu kitakachofanyika siku za usoni ili kuchukua maamuzi. Na wanamgambo wameshambulia kambi wa ya wakimbizi kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuua watu 41. Afisa wa wilaya Njugu amesema mapema leo. Wanamgambo wa kundi la CODECO wameshambulia kambi katika mkoa wa Ituri mapema leo, Richard Ndeha, afisa katika wilaya hiyo, ameambia AFP. CODECO inadai kulinda jamii ya Walindu dhidi ya kabila la Wahema, pia dhidi ya jeshi la DRC. walianza kufyatua risasi. Watu wengi waliuawa kwa kuchomwa moto ndani ya nyumba zao, wengine waliuawa kwa panga, mwakilishi wa mashirika ya kiraia, Desire Malodra ameongeza. Nakwambia kitu kizito hapo, unamsikia ni bn yule jamaa wa sauti sol. mm -hmm. Sasa unajua katika siku za karibuni hawa jamaa wanafanya vitu kisolo yani, mm -hmm. kila mtu anatoa ngoma yake mm -hmm. Na naona Bien anaenda vizuri, hatua alizopiga kwa kweli anaelekea vizuri hapo, inauma, ndivyo wanavyosema, kama kama anawapoteza fulani hivi wenzake. Acha wapoteza kila mtu sasa na <laughs> talanta yake hidi. <laughs> nikisema anawapoteza, naona Bien anafanya vizuri zaidi, ngoma zake kwa kweli zinakuwa zinabamba, kweli zinashika, jamaa ameanteremsha vizuri kabisa, inauma. mm -hmm. ndivyo wanavyosema. Bien akitukaribisha kabisa kwenye baraza ambapo tuliuliza dunia inapoadhimisha siku ya watu wenye ulemavu wa ngozi. Je, ungependa kuona nini katika kuwawezesha na kuwasaidia? Huyu hapa naanza naye ni Timothy Ngaira, anasema anapatikana kule maeneo ya Kitale, Kenya, Kenya. E, anasema wanaonekana kutengwa na kudhalilishwa, yafaa kuwe na mikakati itakayowasaidia ili kuepuka na huu unyanyapaa. Enok Onjurie anasema Wabagamoyo Masaini, napenda wawezeshwe kiuchumi ili wasibaguliwe kwenye jamii. Na kabla ya kusoma hata zaidi maoni yaliyotolewa kwenye laini ya simu, tuna msikilizaji. Karibu, sema jina, ujitambulishe uliko na utoe mchango wako. Asante uh, sana kwa majina naitwa uh, Vicent je Kaji, kijana ambaye Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa manispaa kama nchini Tanzania. Mimi uh, niseme katika siku hii kuadhimisha siku ya walemavu duniani, mimi niseme kwamba ni jema, sasa hii siku ikatumika kutoa elimu kwa watu kutambua kwamba hao watu ni muhimu na ni binadamu kama binadamu wengine, pia wana haki za msingi wanazotakiwa wapatiwe kama wanavyopatiwa watu wengine, kwa sababu mara nyingi tumekuwa tukiona watu hao wanatengwa, wapatie haki zao za msingi wana... Kwa... Kwa hiyo mi niseme kwamba jamii zetu na ulimwengu kwa ujumla ufike tu wakati kwamba watambue kwamba hawa watu ni watu ambao pia ni watu kama kawaida. Kwa hiyo tuwasaidia kwa namna moja au nyingine, tuwapatie haki kama wanavyopatiwa watu wengine. Nadhani naweza kusaidia sana kuwashika mkono na kuwafanya wajisikia kwamba hawa watu ni watu kama wengine, kwao haki za msingi zifanyike. Pia siku hii itumike sana kutoa elimu kwa watu wengine kutambua kwamba hawa ni wenzetu na wana haki za kupatiwa, kwa mfano elimu na, ma... na mambo mengine Mingi. Asanti sana Kaji kwa mchango wako, naona pia uh, wengine wanaendelea kuchangia kupitia Facebook. Namwona nani huyu? Namuona Hosea Kagimba, anasema kutoka Bukoba, anasema kikubwa hapo ni kuwawezesha kupata mtaji na vilevile vile ajira. Naam, basi huyu mwingine hapa eh, anaitwa Shirima, Shirima. Eh, anakuambia walemavu wa ngozi ni watu wa kawaida, wanafanya chochote kama watu wengine. Kwa hiyo basi tuwape nafasi na tusi waone kama watu wa ajabu. Adija Nyoni anasema ya Yanga, damu toka kwake, Dar es Salaam anasema angependa kuona serikali ikiwa dhamini inavyohitajika, huku Mohamed Jafri akisema kuondoa, anasema nini, uh, matangazo yenu mbashara nafurahia, anasema na asanti sana Mohamed Jafari huko uh, kule Dodoma, Tanzania, na wengine wote ambao wamechangia pia kuhusiana na mada yetu ya barazani, nawashukuru sana. Endeleeni kufuatilia VOA Express nasi tunapoendesha gurudumu hapa studioni tunafurahi kuwa nanyi. ni VOA Express jiji kuu L... hilo hilo jiji kuu la Marekani <laughs> Haya, tunakwenda moja kwa moja katika burudani ya muziki hivi sasa e, tunaenda kukutana na Zuhura huyu e, Zuchu anakuambia mwambieni, hii ngoma hii bwana hm. Usiombe akukute kitu eh? hicho Zuchu anasema nini? Mwambieni, anakuambia mwambieni, hizi mwambieni ngoma bwana, usisikie hizi ngoma ni we, wakina mama wakiwa wana, natishiana wana h tishiana. Lakini Idi, mbona naona ngoma zinaelekea tena kwa tarabu, tumeanza kurudi kwa tarabu polepole pole. Unaonaji wewe ngoma kama inarudi kwa tarabu fulani hivi, lakini ndo mabadiliko ya sanaa. Unajua sanaa wakati mwingine huwa inabadilika kutokana na muda, kwa hiyo uh, unajua nataka na, na, na chosema ni kwamba inaonekana, mm, tarabu na Tanzania ni kitu kimoja, hivyo ndio nataka kusema eh, tarabu na Tanzania kwamba, hata ukimbia Afrika Kusini kwa mapiano, ah, ah, bado unarejea nyumbani, bado unarudia, unarejea nyumbani. Hata uchukue afro gani, ah, afro beat gani, ah, ah, lazima urudie nyumbani. Tarabu ndio tarabu ndio tarabu ndio wenyewe, ndio wenyewe. Haya, basi, ndio kwa mambo yalivyo, tunafurahia hapa studio na ninatumai kwamba popote pia ulipo hali ndio kama hiyo. Sasa uh, naona BMJ Muridi ametuandalia vitu uh, na vitu ambavyo ametuandalia Aa, ni vitu ambavyo ni vizito vizito, baada ya kutoka likizoni yule jamaa mm, naye amekuja na mambo mazito mazito hapa, ambapo nina hakika kwamba ni vitu ambavyo vitatuchangamsha hapa hapa studioni BMJ anapotuambia tutafakari, basi ili lazima itabidi tutafakari. Na anasema hivi, BMJ anasema katika makala ya tafakari hivi leo, anaangazia video iliyotangazwa rasmi na mtandao wa YouTube kama iliyotazamwa na watu wengi zaidi duniani tangu mtandao huo kubuniwa. Na sasa, hebu basi tutafakari naye huyo BMJ. Alright, msikilizaji, una habari ni video ipi iliyotazamwa na watu wengi zaidi kwenye mtandao wa YouTube duniani? Labda unayodhani ndiyo, siyo. Amini usiamini, msikilizaji, video iliyobonyezwa na watu wengi zaidi duniani kwenye mtandao wa YouTube imetazamwa na zaidi ya watu bilioni 12, siyo milioni, lakini bilioni 12 na mamia kadhaa ya milioni. Video ya wimbo Baby Shark Dance iliwekwa kwenye mtandao wa YouTube mnamo mwaka wa 2017 na imekuwa ikibonyezwa kuliko video nyingine yoyote katika historia. Mami Shark, lakini ilikuwaje? Ingawa video zilizotazamwa zaidi hapo awali zilikuwa kama vile Evolution of Dance na Charlie Bit My Finger, nyingi zilizotazamwa na watu wengi zaidi zilihusiana zaidi na video za muziki. Tangu video ya Bad Romance ya mwanamuziki nyota Lady Gaga hapo mwaka 2009, kila video nyingine ambayo imefika kilele cha orodha ya video zilizotazamwa zaidi za YouTube imekuwa video ya muziki. Msikilizaji, na iwapo unapenda historia ya mambo, sikiliza haya. Mwezi Novemba mwaka 2005, tangazo la kampuni ya Nike lililomshirikisha mchezaji kandanda wa Brazil Ronaldinho, ndilo lilikuwa video ya kwanza kufikisha watazamaji milioni moja, lakini video ya kwanza kutazamwa na mabilioni ya watu msikilizaji, ilikuwa ni ile ya Gangnam Style ya mwaka wa 2012, 2012. Open Gangnam Style. Gangnam Style. Open na miaka kumi baadaye, hapo tarehe 13 mwezi Januari mwaka 2022, Baby Shark video iliyotengenezwa na Ping Fong ilitangazwa rasmi na mtandao wa YouTube kama video ya kwanza kufikisha watazamaji bilioni 10. Tafakari hayo. Ma, umesikia mambo ya tafakari ha ya? Ya, unajua BMJ anasema kwamba video ambazo ungedhani ndizo zinaongoza sio hizo ne. Na ukisikiza nyimbo zote hizi zilikuwa zinafurahisha furahisha hivi kama ile ya Korea na, yeah. Sijui kama unajua kwamba mchango mkubwa wa watazamaji pia hasa kama kwa nyimbo hizi ni watoto. Mm-hmm. Sijui kama umeshaona, umeshaangalia chano ama video za katuni kwenye YouTube, uone kwamba zina views ngapi? Huwa naangalia mamilioni. Mamilioni. Na ni watoto, mm-hmm. Watoto wanatazama na tena wanatazama kwa kina. Sawa. Kwa hivyo ninaweza nikasema wale ni loyal, yani, mm-hmm. Watoto wakikiamini kitu wanakiamini na wana, wanakuwa wazalendo, wana uzalendo kabisa. Haya basi, ndio mambo hayo, asante sana BMJ tumetafakari kweli na kwa kweli uh, video ambayo imeongoza sio ambayo labda ningefikiria kama ningaliulizwa, lakini ndivyo mambo yalivona. Tunapoendelea na, tunapo endelea, uh, na vo express sasa, naona ili tuangalie baadhi ya mambo yanayotanda na kuchapa vyombo vya habari uh, kote ulimwenguni. Ni baadhi tu lakini kidogo tu, nitaanza na stori ambaye ni nchini Kenya uh -huh. Na kule nchini Kenya kuna hawa wafanyabiashara wa vyuma viku, au vikuukuu au scrap metal uh -huh. Na kwa sababu sasa soko limefunguka la kuuza vyuma hivyo, kumekuwa na visa vya kung'oa vyuma labda ambavyo viko kwenye majengo na nini, lakini sasa hapa kuna kisa ambacho kilitokea mwishoni mwa wiki ambapo mtu mmoja alitolewa kwenye kiti cha magurudumu ambacho kwa kweli kina chuma na akatundikwa <laughs> kwenye sakafu akiwa uh, na ulemavu wake. Kuna mama mwengine, unaweza ukacheka ukafikiri ni mazuri, lakini sio mazuri, yaani kwamba imefikia hatua kwamba mtu anasubiri mlemavu Kama, hmm, unaweza ukamtoa mtu mwenye ulemavu kwenye kiti chake ili wewe upate fedha kutokana na kiti chake cha magurudumu, basi pale inasikitisha kwa kweli. Na utakumbuka Harrison, wakati hizi biashara zinafanyika sana. Eh, kulikuwa kuna tatizo pia la watu kwenda kung'oa eh, zile alama za barabarani au vituo vya mabasi na mageti pia. Na mageti ya nyumba, nyumba, aha, za watu eh, wanaenda wanakata mm -hmm. au kama kuna mtu ametengeneza dirisha lake vizuri, linang'olewa. Linang'olewa. Aha. Ni hatari sana. Ni hatari sana. Mambo yamekuwa magumu. Anasema vyuma vimekaza. Vyuma vimekaza kwa kweli. Vyuma vimekaza. Sijui kama kuna lingine linalotanda kwenye mitandao ya kijamii. Lingine <laughs> ambalo linaendelea kutanda kwenye uh, mitandao mbalimbali ya kijamii ni kuhusiana na swala la timu ya Yanga e, ambao mabingwa hawa Tanzania, e, wa Tanzania na washindi wa pili wa kombe la shirikisho barani Afrika hivi e, sasa mechi yao inaendelea na Azam FC, mechi ya fainali ya kombe la shirikisho nchini Tanzania e, ni moja kati ya jambo ambalo linavuma kwelikweli. Maanake wanasema kwamba Yanga angechukua kombe la shirikisho basi angekuwa amepiga ngoma draw na klabu ya Manchester City ambayo imetoa ubingwa ama makombe matatu katika msimu huu mmoja. Ni swala lingine ambalo linavuma kwelikweli kwenye e, mitandao ya kijamii hivi sasa, namna tunapoelekea kukamilisha hivi leo, tuangalie kidogo tu kutokana na swali tulilouliza, na tuliuliza, je, ulimwengu unapoadhimisha siku ya kukomesha uh, ajira kwa watoto, unafikiri kuna juhudi za kutosha zinazofanywa kukomesha tatizo hilo kwenye eneo unakotokea? Majibu mengi kweli kweli nayaona hapa, namwona Patrick Omwanza anasema, uh, bara la Afrika litasalia kwenye ndoto tupu sababu ya utawala mbaya. Jals mathe anasema, juhudi na hali ya maisha havipatani, ndiyo maana ni vigumu kukomesha tatizo hilo. Mwalimu mipango jumanne wa kule Kagera Tanzania, anasema, tuko pamoja katika kipindi hiki, muru ahadi tamati kikubwa, ninapongeza nchi yetu kwa kuweka jitihada katika kutoa elimu na kuk kukomesha tatizo la ajira kwa watoto. Richard Kambale yuko kule DRC anasema hakuna juhudi zinazofanyika, kwani mtoto asifanywe, asifanyishwe kazi, ni vyema mzazi wake awe na kazi. Sasa hakuna usalama, wazazi wamefukuzwa mashambani na maisha ni magumu. ni baadhi tu ya maoni Tukikamilisha Express. Jina langu Harison Kamau na tumekuwa naye Id Ligongo hapa studioni, pamoja na wenzetu wote waliofanikisha, na kuacha na ngoma hiyo uburudike.