Ni saa 8 mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduimana. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres Jumatatu alisema ana wasiwasi kwamba Rusia itaondoka kwenye makubaliano ya kuruhusu usafirishaji salama wa nafaka na mbolea kutoka bandari za Ukraine kwenye bahari ya Black Sea ifikapo tarehe 17 Julai. Mosco imekuwa ikitishia kujiondoa kwenye makubaliano hayo ambayo ilifikiwa chini ya upatanishi wa Umoja Mataifa na Uturuki mwezi Julai mwaka jana, endapo pingamizi kwa usafirishaji wa ngano na mbolea zake hazitaondolewa. Nina wasiwasi na tunafanya kazi kwa bidii ili kuhakikisha kwamba itawezekana kudumisha mpango wa Black Sea na wakati huo huo kuendelea na kazi yetu kuwezesha mauzo ya nje ya Rusia, Guterres aliwaambia waandishi wa habari, ili kuishawishi Rusia kuridhia makubaliano ya usafirishaji wa nafaka ya Ukraine. Makubaliano ya awali ya miaka mitatu yalifikiwa wakati huo huo ambapo maafisa wa Umoja wa Mataifa walikubali kuisaidia Russia kusafirisha chakula chake na mbolea, licha ya kuwa vikwazo vya nchi za magharibi havihusu mauzo ya chakula na mbolea za Russia, vikwazo vilivyowekwa baada ya Russia kuivamia Ukraine Februari 22. Moscow inasema vikwazo kwenye malipo, vifaa na bima vimekuwa pia kikwazo kwa usafirishaji wa bidhaa zake. Kiongozi wa upinzani nchini Israeli Jumatatu alitoa ushahidi kwamba waziri mkuu Benjamin Netanyahu alijaribu kumshawishi mara mbili kuunga mkono sheria ambayo ingemruhusu tajiri katika tasnia ya filamu ya Hollywood kusamehewa kodi ya mamilioni ya dola. Lakini Yair Lapid ambaye alikuwa waziri mkuu wa zamani na mpinzani mkubwa wa Netanyahu amesema hakushawishika. Lapid ametoa matamshi hayo wakati akitoa ushahidi mjini Jerusalem katika moja ya kesi tatu za ufisadi zinazomkabili Netanyahu. Mashtaka hayo yanadai Netanyahu alitumia wadhifa wake kuweka mbele maslahi ya tajiri wa Hollywood, Anon Milchan, na badala yake kupewa zawadi na kuleta utata kati ya majukumu yake ya utumishi wa umma na urafiki wa kibinafsi. Lapid alitoa ushahidi kwamba Milchan na mawakili wake walijaribu mara, mara ya kwanza bila mafanikio kumshawishi kwamba kuongeza msamaha wa kulipa kodi kwa tajiri huyo litakuwa jambo zuri kwa Israel. Vyombo vya habari vya Israel vimeripoti Lapid amesema akitoa ushahidi kwamba Netanyahu alijadili swala hilo naye mara mbili, mara ya kwanza kwenye makazi ya waziri mkuu na mara nyingine nje ya mkutano wa baraza la mawaziri. Kulingana na vyombo vya habari, Netanyahu alikanusha madai hayo, akisema hakuwahi kutenda jambo lolote kwa maslahi ya kibinafsi ya Milchan na hata mara kwa mara aliwajibika dhidi ya maslahi hayo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri mkuu wa zamani wa Itali Silvio Berlusconi amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 86. Tajiri huyo bilionia ambaye alikuwa anamiliki vyombo kadhaa vya habari amekuwa akitibiwa ugonjwa wa saratani ya damu. Berlusconi alianza kutengeneza utajiri wake katika sekta ya ujenzi wa majumba, kisha akaendelea kuunda mtandao wa vituo vya televisheni akifanikiwa sana katika biashara hiyo. Wakati fulani alijulikana kama tajiri mkubwa wa Italia. Mwanasiasa huyo wa mrengo wa kulia alihudumu kama waziri mkuu katika serikali nne kuanzia mwaka 1994. Berlusconi alikabiliwa na kashfa nyingi za kisiasa wakati wa maisha yake. Alijulikana kwa karamu zake mashuhuri za bungabunga kuhusiana na kufanya ngono na makahaba, lakini kashfa hizo hazikumzuia kujenga urithi wa kudumu wa kisiasa. Marekani inapanga kujiunga tena na shirika la umoja Mataifa la sayansi, elimu na utamaduni, UNESCO, kuanzia mwezi ujao wa Julai, UNESCO imesema Jumatatu. Marekani ilijiondoa kwenye shirika hilo mwezi Disemba mwaka 2018 chini ya utawala wa rais Donald Trump kwa madai kuwa UNESCO inachukua hatua za kuegemea dhidi ya Israel na usimamizi wake ni mbaya. ni kitendo cha imani ya dhati kwa UNESCO na ushirikiano wa kimataifa Mkurugenzi mkuu wa UNESCO Audrey Azulai amesema katika taarifa akitangaza Marekani kujiunga tena na shirika hilo. Mpango uliopendekezwa lazima uwasilishwe kwa kongamano kuu la nchi wanachama wa UNESCO ili kuidhinishwa, na baadhi ya nchi wanachama zimeitisha kikao maalum kitakachofanyika siku za usoni ili kuchukua maamuzi. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Sandey Shomari katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni niwatakia usiku mwema. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu katika kipindi kingine ambacho tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi kuliko kawaida na kupa maelezo ya kina zaidi. Na leo katika kwa undani, katika sehemu ya kwanza, dunia inaadhimisha siku ya kupinga ajira kwa watoto. Nini ambacho kinafanyika katika eneo zima la Afrika ya mashariki kupambana na swala hili? hilo talimulika kwenye sehemu ya kwanza, na katika sehemu ya pili taangalia mkataba wa serikali ya Tanzania uandikwa MOU na serikali ya Emirati katika mpango wa uendelezaji wa bandari za Tanzania. Nini ambacho kinaendelea mpaka sasa baada ya bunge la nchi hiyo kuridhia hayo makubaliano? Basi ungana nami Sandey Shomari kwenye kwa undani. Nama, leo ikiwa ni Juni 12 dunia inaadhimisha siku ya kupambana na ajira ajira kwa watoto ambayo imeonekana kama ni moja ya mambo ambayo yanaathiri sana watoto katika maeneo mengi yote duniani. Kauli mbiu ya mwaka huu ni haki ya kijamii kwa wote na komesha ajira kwa watoto. Umoja wa Mataifa unaelezea kupitishwa kwa mkataba wa 182 wa ILO wa ajira kwa watoto uliopikishwa mkataba wa mwaka wa elfu mbili na ishirini unawapa watoto wote ulinzi wa kisheria dhidi ya aina zote za utumikishwaji utu. Na kuangalia hili basi, naye Anna Henga ambaye yeye ni mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, tueleze Anna, hali ilivyo halisi kwa upande wa ajira za watoto Tanzania. Kwa kweli, kwa naweza kaongelea kwa vizuri zaidi kwa Tanzania, japo lina taarifa zingine za mashirika mengine ya kimataifa wanazotoa taarifa kuhusu haki za watoto e, kwa Tanzania hali siyo nzuri, na sio nzuri kwenye maeneo kadha wa kadha, kutokana na maeneo ya kijiografia, lakini na aina ya kazi ambazo watoto wanafanya. Ukiangalia okay, kwa aina za kazi kwenye maeneo ya mashamba, kwenye maeneo ya viwanda, kwenye maeneo ya biashara ndogo ndogo na kwenye maeneo ya kazi za nyumbani, watoto wamekuwa waki, wakifanyishwa sana kazi. Kwa ripoti yetu sisi ya haki za binadamu ambao tunaitoaga na haki za binadamu na biashara, huwa tunaangazia kipekee swala la haki za mtoto, na hasa ajira ya mtoto. Kwa hiyo tuliangalia kwa mfano, kwa mwaka jana, maeneo ambayo yaliongoza sana kwa ajira za watoto ni maeneo ya mashamba, hasa mashamba ya tumbaku, mashamba ya ya kahawa. Kwa nini mashamba ya tumbaku na kahawa? Kwa sababu tumbaku huwa zinalimwa, zinakuwa chini, chini vi kwa hiyo e, mtoto ni rahisi zaidi na hachoki, anabeba kapu lake lile. Ni rahisi kufanya kazi kwa muda mrefu, kwa sababu yeye hainami, wakubwa wanainama. Kwa hiyo wanavyoinama wanachoka migongo, wanaomba gharama kubwa zaidi za kulipwa. Kwa mtoto hata ukimpa ugali tu, ugali ni chakula Afrika, ni, ni, ni, cha huko Afrika Mashariki ambacho ni, cha, watu wengi wanakifahamu. Kwa hiyo ukipata ugali tu na, na mboga yeye anashukuru kwa sababu hataki kulipwa sana, hana majukumu mengi. Kwa hiyo anapenda kuwatumia watoto kwenye haya maeneo, lakini pia kwenye maeneo ya mashamba ya kahawa. Pia aina ya kahawa inayolimwa huku kwetu ni ile ya, ya, ya chini chini. Eh, mimi sio mtaalamu wa kilimo, sijui ni robusta sio ile nyingine, lakini ni ile ya chini, kwa ile ya chini hiye ndio ambao watoto huwa wana wanawekwa wana, kwenye kuvuna kwa sababu hiyo hiyo kwamba ni wafupi wanachuma kwa wana haraka, lakini pia kwa sababu pia wanalipwa kidogo au hawalipwi kabisa. Sehemu ya tatu ni sehemu ya watoto e, kazi za nyumbani. Kwa nini? Kwa sababu watoto walio wengi hasa wanaotoka katika mazingira magumu atachukua chochote kila atakachopewa, analipwa kidogo sana, na watu wengi ambao wanapenda kuvunja hizi haki za watoto wanataka amlipe mtoto amlipe um, mtoto elfu thelathini kama dola kumi na tano kumi kumi na tano hivi amlipe um, mtoto hicho kiasi kidogo ili aweze ku, si ndo kuzalisha zaidi kwamba hawezi kumlipa mtu mkubwa hawezi kumwajiri mtu mkubwa kwa sababu atadai mshahara mkubwa atakuwa na haki nyingi atataka akapumzike atataka kaone familia yake kwa hiyo wengi wanaajiri watoto hao wadogo na kuwatumikisha masaa zaidi ya kumi na sita kwa hiyo kuna changamoto hiyo kubwa na mwisho kabisa japo zipo nyingi nitaka tukutaji hizo chache kuna maeneo ya biashara biashara ndogondogo unakuta mama pale, baba anauza duka kubwa la maji, kwa anawapa watoto eh, maji mawili matatu akauze, wa barabarani wakatembezwa, wametepesa, wanampa mengine akapeleka, kametepesa. tatizo Uwata ni kubwa linaonekana. ana na pengine, nafikiri hii changamoto ulioitaja ya watoto au watu kufanya hizi biashara za kusafirisha zimeonekana hata kwenye nchi nyingine za Afrika ya Mashariki, pengine katika ripoti zenu na kuzungumza na vyombo vya ulinzi na usalama na swala zima la kufahamisha jamii labda nini ambacho kimekuwa ni changamoto kubwa kwa upande huo, na wao kwa upande wao wamekuwa wakiwapa ripoti za namna gani? Labda mara nyingi tumekuwa tukitoa tuki taarifa, kwa mfano idara eh, ya ustawi wa jamii kwa Tanzania imekuwa ikichukua hatua pamoja na dawati la, la polisi la jinsia, kwa sababu suala la mtoto ni swala la kijinsia pia. Kwa hiyo tumekuwa tuki, tukitoa taarifa, wamekuwa wakichukua hatua. Sasa changamoto ni kwamba uh, jamii pia imekuwa iki baadhi ya wanajamii wameona lisa kusawa kama ni la kawaida. Kwa mfano kama ajira ya mtoto wanaona ni kitu cha kawaida, kwa hiyo saa ingine hawatoi ushirikiano e, eh, kesi inafunguliwa hawaendi mahakamani kutoa ushahidi kwamba kweli tulimwona huyu mtu e, eh, kuna mtu mt, mzazi, yuko, mtoto wake yuko anamwona mtoto jirani yake anamtumikisha mtoto, hatoi taarifa yoyote mahali popote. Kwa hiyo wanajamii wengi wanakuwa hawaoni kama ni tatizo, wanaona kama ni kitu cha kawaida kwa hiyo hawatoi ushirikiano kwenye hivi vyombo, kwa mujibu wa vyombo vinavyosema vyenyewe. Lakini pia tatizo la bajeti ndogo kwenye idara ya ustawi wa jamii, ambayo mara nyingi ukitoa taarifa kwa afisa ustawi wa jamii, kuna tatizo kijiji cha tatu au cha nne, hawafiki pale kwa wakati kwa sababu wanakuwa hawana usafiri. Kwa hiyo mashirika kama ya kwetu, ambayo labda tuna rasilimali chache, tunasaidia kwenda kuwafanya waende kwenye hivyo vijiji, lakini sasa sisi hatuwezi kuzunguka nchi nzima na akuwa na rasilimali za nchi nzima. Kwa hiyo hiyo pia ni changamoto kubwa kwenye ile eneo, lakini kwa ujumla, utekelezaji wa sera za mtoto, tuna sera nzuri za mtoto angalau ukiacha ile ndoa ya utotoni, lakini tuna sera nzuri, tuna sheria nzuri, pia utekelezaji wake unapaswa kuangaliwa kwa kiasi kikubwa kwa, uh, kwa, kwa, kwa kipaumbele, ili mtoto aweze kulindwa. Na swala la ajira kwa upande wa mijini kwenye, kwenye kazi za nyumbani, nafikiri hili limeshuhudiwa maeneo mengi ya Afrika Mashariki watoto wadogo wakiwa wanafanya hizi kazi pengine kuna mipango iliyopo unayoiona ya kusaidia hawa watoto wasiweze kuingia au kuna changamoto gani zanaosababisha kuendelea kuwepo watoto wadogo kufanya kazi za nyumbani? Asante. Mipango kwa kweli sijaona e, zaidi ya kuwa kama ikitokea kuna, kuna kesi kama hiyo, ukatoa taarifa inafanyiwa kazi, saa ingine haifanyiwi kazi sana kwa sababu hizo za kirasilimali, lakini mipango kabisa kwamba sasa tunaamua kupambana kampeni ya kupambana tukomeza watoto wa wanaofanya kazi za ndani ni sijaiku na, na, zaidi ni juhudi za watu wachache na mashirika machache na mtu mmoja mmoja akiona hilo tatizo lipo, lakini sijawai kuona kabisa kampeni ya kitaifa ya e kwa kuhakikisha kwamba kuna, kuna, kuna, kuna, kuna tatizo linaondoka. Labda inawezekana pia watu wengi pia wanawatumia watoto kufanya hizo kazi, kwa hiyo sengine wengine ndio watoa maamuzi, kwa hiyo inakuwa changamoto, lakini sijaona kwa kweli, sijaridhishwa kabisa na namna hii swali linavyoshughulikiwa na kwa sababu hiyo pengine ungependa kuona nini kinafanyika kwa upande huo, kwa sababu hii ni changamoto kubwa ya, ni changamoto kubwa na ambayo tukiweza kuifanya inawezekana, kwa sababu kuna kampeni nyingi sana za kupinga ukatili wa kijinsia, kuna kampeni nyingi za kutokomeza malaria, tokomeza sijui nini magonjwa ya mlipuko, kampeni nyingi ambazo zi, nyingi zimefanikiwa kampeni sio e, kutokomeza uh, magonjwa ukimwi si na nini, lakini hii haijawahi kufanyiwa kama kampeni sasa. Ukiona mtu anamtumikisha mtoto toa taarifa. Ana Henga ni mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini Tanzania. Lakini pia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hali ni tete kwa watoto, hasa katika ajira, kutokana na matatizo ya kivita mashariki mwa nchi hiyo, na hasa watoto kutumikishwa katika maeneo ya migodi. Julien Lusenge, mtetezi wa haki za watoto, anasema hali ni ngumu sana. Vita imedumu sana katika nchi yetu na ni vita inayoletwa na jirani zetu kwa kuharibu maisha ya watu, na sasa katika hiyo, wakati wa vita watoto wengi wanauawa, watoto na wazazi wanakimbizwa kwa kutoka kwa manyumba yao, na hiyo wakati watoto wanakuwa katika kambi ya IDPs, wanakuwa wakimbizi, wanakuwa wenye kuishi shida nyingi sana kwa sababu wanakosa madawa, wanakosa matunda yoyote, hawana maji, hawana hawasomi, wengi hawasomi tena, wanashindwa kupata masomo kwa sababu wazazi hawana namna ya kualikia ama wazazi wanakimbizwa kila mara kila mara, hawabaki mahali mao, mahali pao. Hiyo inakuwa shida ngufu sana na kwa hiyo muda, tunakuwa na watoto wengi wasiosoma katika nchi yetu. Magonjwa mengi yanajitokeza, magonjwa yaliyokuwa ikivutwa wakati wa zamani kwa kufuatana na vaccination. Sasa watoto hawapati wa, uh, vaccination na wanakuwa katika shira yao magonjwa watoto wengi sasa wanakuwa wenye kusubiri ubakaji kwa sababu wana, wanaishi katika kambi na kwa kidogo, watu wanasongana na watu hawapate namna ya, ku, ya kuweza kuadibisha watoto. Hiyo ndiyo shida kubwa tunakuwa naishi katika nchi yetu. Kuna mambo i mengi ya kusema bila shaka lakina, na nitaka pia unielezee kuhusu wale watoto ambao hawana nafasi ya kufanya kazi, wanajikuta kama unavyosema, hawaendi shuleni, ndio wanakuwa wengi sana, wanakuwa katika shimo ya kutosa dhahabu za kutosa koltan na, na vingine, kwa sababu tu wanatafuta kuishi basi. Pasipoenda huko hawawezi kupata pesa, na wengine wanakuwa hata wenye kuishi kutafuta pesa kwa jamaa ili waweze kuishi. Wengine wanabaki na wadogo wa wao wameua wazazi wao peke wanakuwa sasa ya wale watoto wenjao, na sasa kuna vikundi kidogo vingine vinaoshughulikia watoto. Kunakuwa hata vikundi vya UN, uh, ya UNICEF ya Nations Unies tuseme inayoshughulikia watoto sawa, UNICEF, na kunakuwa ma NGO, kunakuwa NGO uh, national na nyingine kwa international NGO zinakuja kudumia watoto, na kunakuwa pia serikali ye mwenyewe inakuwa na minisa inashughulikia ina, ina watoto na hiyo yote haitoshi, kwa sababu vita inaendelea. Hata wanasaidia kwa siku ya leo, wale watoto wanarudia tena wa, wanajeruhiwa zaidi, wakati wa, wazazi wanakimbizwa tena. Ya muhimu ni kuweza kusaidia Kongo, hata vita iweze kutimizwa kumalizika, kabisa kusimamishwa kabisa. Hiyo itasaidia, na inataka kila nchi iweze kusikia kama Kongo watoto na wapama wanateseka. Sharti kazi ifanyike, kazi kwa kuleta amani. Asante sana. Na huo basi ndio mwisho wa sehemu ya kwanza, tuelekee katika sehemu ya pili katika Kwa Undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo tunaangalia bunge la Tanzania hatimaye limepitisha azimio la kuridhia makubaliano ya ushirikiano kati ya serikali ya Tanzania na umoja wa nchi za falme za Kiarabu, UAE. Makubaliano hayo yanalenga zaidi katika kuanzisha ushirikiano wa kiuchumi na kijamii katika uendelezaji wa maeneo ya bandari ya Dar es Salaam itakayofanywa na kampuni ya Dubai ya DP World. Lakini kabla ya kupitishwa azimio hilo, mjadala ulikuwa ni mkali sana kwenye bunge la nchi hiyo, baadhi ya kuonyesha wasiwasi wa Tanzania kuingia kwenye makubaliano hayo. Wakili Emmanuel Ukashu anaeleza zaidi juu ya hili. Cha kwanza, lazima Watanzania waelewe kwamba bunge, kwa mujibu wa ule mkataba, ilitoa kifungu ambacho kiliwekwa kifungu, kwamba ni lazima bunge iliweze kuridhia mkataba ule ili kusudi uweze kupata uhalali wa kimataifa, yaani uwe na status international law, ani za kimataifa. Sasa kwa mujibu kwa ibara ya sitini na tatu ibara ndogo ya tatu eh, inatoa masharti kwamba bunge linaweza likafanya maridhii kuridhia mikataba ya kimataifa, kuazimia mikataba ya kimataifa, kukosoa, kukubala, ukataa. Sasa kwa mujibu wa ukataba wetu lazima tuelewe kwamba yalianza kwanza hati ya makubaliano ambayo ni MOU ambayo ilisainiwa nyuma kidogo kwenye tarehe ishirini na nane Februari elfu mbili na ishirini na mbili alafu tukapata kusainiwa tena kwa mkataba halisi ambao tunaojadiliwa bungeni tarehe ishirini na tano oktoba elfu mbili ishirini na mbili sasa kilichopelekwa bungeni siyo MOU au hati ya makubaliano kilichopelekwa bungeni ni ule mkataba halisi ambao ulishasainishwa na ulishaanza kutekelezeka kwa hiyo bunge lilichofanya ni kama walikuwa na wana, walipokwa ile haki yao ya awali ya kutaka kushirikishwa wameweza kushirikishwa baada ya utekelezaji wa mkataba kwa hiyo bunge limeazimia kwamba ni mkataba uendelee kwa kikao kilichofanyika tarehe Mosi kwamba mkataba ni sahihi na umetoa baraka yote. Sasa baada ya pale, nini kiendelee? Kama uliangalia wenye bunge walitoa maoni mengi sana kuhusu changamoto kwenye mkataba. Sasa ni jukumu la serikali chini ya ofisi ya mwanasheria mkuu wa serikali na chini ya wizara ya uchukuzi kukaa chini na state parties, ambayo ni DP World pamoja na serikali ya Uharabu, kukaa chini na, well, na, na kufanyia kazi ana mapendekezo ya, ya kuboresha ule mkataba sasa, ili sasa kuwe sasa kabla hatujakuwa zaidi, basi utekelezaji status za vita ambayo vimetakiwa virekebishwe, kama kwa mfano mambo ya kuhusu mambo ya ukomo mkataba, migogoro, ibara ya ishirini mkataba kwenye inasema ya kuhusu kutatuza migogoro, lazima itatuliwe kwa baraza la kimataifa la sheria za biashara, wakati kwenye sheria yetu ya ndani, sheria ya ulinzi wa rasilimali na mali za asili ya namba alfubi kumi na saba imekataza kumi na moja inakataza Tanzania kwenye mambo yote ya rasilimali, mikataba au mali asili za nchi mkataba huu. Lakini baadhi ya wabunge walionyesha wasasi wao juu ya mkataba huu. Wakili Emmanuel Kashu anaeleza kwamba sasa nini ambacho kitakiwa kufanyike kwenye kwenye kunapokuwa na hali kama hii. Sasa kitu kama hicho lazima kifanyiwe kazi kwenye mkataba huu husika ambao tumeingia sasa au tumeshaingia sasa. Lakini sio hivyo tu, imeonekana kwamba katika mkataba, shughuli za awali zimeshaanza kufanyika kwa mujibu wa ishirini na tatu ya ule mkataba. Sasa ni shughuli gani hizo za awali? Zimeainishwa kwenye sehemu ya kwanza, kwa mfano kama kupeleka barabara wenye maeneo husika kuangalia maeneo ya mazingira ya uh, kimazingira na kijamii everything ya kufanya mambo kee ya kinifu. Haya yote yameshafanyika ndani ya siku thelathini, kabla hata hatabuu alijalizia. Sasa jeshuhuli za awali zitaendelea mpaka lini? Lazima zitajwa kwenye mkataba husika mahususi. Hiyo pia kuna sehemu anaeshaa kwamba watapewa haki za ardhi ibadilike, si so watapewa haki za ardhi, jukumu la Tanzania itakuwa ni kuwasaidia kuwawezesha waweze kupata ardhi kwa ajili no ya uwekezaji, sio kupata ardhi tu kwa ajili ya uwekezaji kibali. Lakini mkataba umeainisha kwamba mtakiwa jukumu la Tanzania kuwajulisha kwamba kunakuza vigeza kichumi hapa nchini, hiyo sio jukumu, kwa sababu hata ametumia neno sharti, manake tunalazimika sisi kuambia kuna fursa zingine huko. Hiyo nayo ni inatakiwa irekebishwe, lakini ule mkataba umeainisha kwamba ndakoba nati tutabasi kwenye mazao makuu. Sasa je, anaweza mazao makuu nchini, bandari zote za nchi yetu, wakati iko Uingereza, Uingereza kuna bandari saba, lakini tunaingia kwa mkataba wa bandari pili tu, kwa sababu ya hili iko kuondoa monopoli na mambo mengine kadha wa kadha, na lakini pamoja na mambo mengine mengi yanayozungumza hapa. Je, ni kweli unahusisha bandari zote za Tanzania au moja Dar es Salaam peke yake? Na mkataba huu umepokelewa vipi kule bungeni na nini nafasi ya mazungumzo ya wabunge hawa yalivyokuwa? na wachambuzi wanaonaje juu ya hili? Mtazamo wa Samir Huza ndio upande huu wa anaueleza. Hakuna mkataba wowote wa, wa kisheria unaokuwa kati ya Tanzania, yani kati ya Zanzibar na, na nchi yoyote ile uwe wa Tanzania, haipo. Sasa huu mkataba umeingia kati ya serikali ya Tanzania na Dubai. Sasa hakuna kitu kama hicho, ingetakiwa iwe Emirates, yenyewe ya e, e, Emirates ya Arab haisingetakiwa iwe ya ya Dubai. Hilo ni kosa la kwanza. Sasa ukienda katika ule mkataba wenyewe, kwa Tanzania wamefanya vizuri tu. Kwa Tanzania amesaini pale waziri, kwa sababu ameenda na rais. Sa rais yeye akadelegate, akashusha kwa kwa waziri, kwa waziri akasaini, na tumemwona pale katibu mkuu ndo amekuwa shuhuda kwa upande wa Tanzania, serikali ya Tanzania, katika mikataba ya intergovernmental iko sawa sahihi sahi kabisa, imefanya sasa. Nenda kwa, kwa, kwa waliosaini kule hiyo, e, serikali ya Dubai. Kama hivyo nilivyosema, cha kwanza ilikuwa ni makosa kwa serikali ya Dubai kusaini, haikutakiwa alienda kusaini kule. Badala ya kusaini hata waziri anashirikiana na masuala ya ya ya ya, ya, ya bandari au uchukuzi au nini, amesaini CEO wa bandari. Yani huku kwetu kasaini waziri, lakini kule kwao amesaini e, mkuu wa, wa kitengo cha cha bandari. Sasa huwezi wewe ukasaini mkuu wa kitengo cha bandari alafu ukauita kwamba ni intergovernmental agreement, haipo hiyo kitu. Ha, hakuna kitu ambacho unaweza ukasaini waziri pamoja na, na CEO wa bandari, haipo. Kwa maana hiyo ni kwamba kuna makosa kwanza katika uandaaji wa ule mkataba mpaka kwenye kuusaini, lakini pia hata shuhuda wa ule mkataba kwa upande wa Tanzania iko vizuri kashuhuda pale katibu mkuu, lakini kwa upande wao shuhuda tumeona saini tu, lakini hakuna cheo chochote kilichoandikwa, ni saini tu, jina halipo na cheo hakipo. Kwa maana hiyo ni kwamba aliye saini pale hajulikani ha, katika title. lakini pia anaenda katika muhuri uliogongwa pale, muhuri uliogongwa umegongwa muhuri wa Government ya Dubai. Government ya Dubai haina authority yoyote ya kuingia mkataba wowote wa kinchi kati ya nchi ya Tanzania na nchi ya Emirates haipo hiyo, lakini kuna, kuna, kuna muhuri wa Government of Dubai. Ni kosa sasa. Katika mkataba wenyewe tu ulivyoandaliwa ni makosa sasa. Pale tulitegemea mwanasheria mkuu wa serikali bungeni angetolea ufafanuzi ili kwanza ieleweke huu mkataba ukoje, kwa sababu ni kitu ambacho ni chepesi sana kwa mtu wa kawaida tu ambaye hata hajui sheria kuona kwamba pale kuna kuna makosa katika katika ile mkataba, lakini pia ukizungumza sasa kama intergovernmental agreement, katika intergovernmental agreement pia na unaweza kuna kuna mapungufu. Lakini wakati haya yote yakisemwa, msemaji wa serikali ya Tanzania anasema mengi yamepotoshwa na mkataba bado haujasainiwa mpaka baada ya mazungumzo na kuelezea hatua inayofuata ya utekelezaji wa miradi hiyo. Gerson Msigwa ni msemaji wa serikali ya Tanzania anaeleza ridhia uh, mkataba wa ushirikiano uh, kati ya serikali ya Tanzania na serikali ya Dubai juu ya manufaa ya kiuchumi na kijamii katika uendelezaji na uendeshaji maeneo ya bandari Tanzania. Uh, sasa kinachofuata ni kwenda sasa kwenye maeneo mahususi ya utekelezaji wa miradi ambako sasa serikali uh, kwa upande kwa jambo hili la bandari. Maana yake serikali kupitia mamlaka ya usimamizi wa bandari Tanzania TPA, na kwa upande wa Dubai mamlaka yao inayohusika na, na usimamizi wa bandari yani, DP World, wataingia katika kuandaa sasa ama kujadiliana na kukubaliana sasa mikataba ile mahususi ya utekelezaji wa miradi ambako sasa ndio watawekeana masharti na vitu vingine vingi vinavyohusu namna gani miradi husika itatekelezwa, gharama za miradi hiyo, itachukua muda gani, na namna ya utekelezaji na vitu vingine vingi ambavyo vitakuwemo humo sasa kwenye utekelezaji wa miradi eh. Na serikali tunachosisitiza ni kwamba kilichoridhiwa na bunge ni makubaliano tu yale ya kwamba serikali ya Tanzania tuko tayari kushirikiana na serikali ya Dubai katika Uh, uendelezaji na uendeshaji wa maeneo yetu ya bandari ili tuweze kupata hayo manufaa ya kiuchumi na kijamii. Kwa hivyo sasa, ndio tutakwenda kwenye ile kazi yenyewe sasa ya bandari ya kuelewana na, na, na wadau wetu. Lakini pia kumekuwa na maelezo mengi, nafikiri na mwenyewe umeyaona kupitia kwa wadau mbalimbali, na wabunge wengine wakiwa na wasiwasi, na hasa baadhi wakisema kwamba mkataba huu uko wazi, hauna muda wa kutoka, hauna muda wa kuingia, na pia uh, kiujumla haifahamiki fedha kiasi gani zitapatikana, faida ya namna gani, vitu vingi wanasema havijawekwa wazi na wanaona kama kuna mapungufu kwa namna fulani. Sasa labda kwa hawa nini, ambacho nawaeleza, kwa bahati nzuri, bunge limefanya kazi kwa uwazi sana eh, katika kujadili makubaliano ambayo tayari serikali ilikuwa imeyafanya na serikali ya Dubai kabla ya kuridhia na kuitaka serikali iendelee. Eh, majadiliano yalikuwa ya kina na viongozi wamepata nafasi, Mheshimiwa waziri wamepata nafasi ya kueleza kipengele kwa kipengele. Bahati mbaya sana, kumekuwa na upotoshaji mwingi kwenye jambo hili. Wapo watu ambao wamelipotosha kwa kuwaaminisha Watanzania kwamba umesainiwa mkataba au usiokuwa na mwisho eh, umesainiwa mkataba, bandari yetu imeuzwa miaka mia moja na vitu vya namna hiyo. Sasa haya yamekuwa ni maneno ambayo nadhani watu waliamua kuyasema bila misingi eh, ya kisheria ya kuangalia mkataba wenyewe unasemaje. Sasa bahati nzuri Eh, kabla ya Bunge ku, kupiga kura ya kuridhia eh, ulifanyika mjadala wa kipengele kwa kipengele. Hakuna mahali ambapo serikali imekubaliana kuuza bandari miaka mia moja na, na, na mambo ma, haya ya kusema mkataba huu una thamani ya shilingi gapi. Hayo yatakuja sasa kwenye mikataba mahususi ya utekelezaji. Hii ilikuwa ni ile ya kukubaliana kwamba tu tuko tayari kushirikiana nyie na, na sije na, mazingira yetu ya kushirikiana yatazingatia moja, mbili, tatu, nne, tano. Sasa mjadala wa kina wa vifungu vya sheria, labda wanasheria, siku moja, muwape nafasi wavichambue kwa mara nyingine, lakini bungeni walipata nafasi ya kuvichambua. Hofu yote hii ime, imeondolewa sasa hivi, elimu inaendelea kutolewa na serikali kupitia TPA na DP World kwa upande wa Dubai wanakwenda sasa kutengeneza mikataba sasa ya utekelezaji, mikataba ya miradi yaani. Kwa maana ya mazungumzo yaliyopita haya hayahusiani na utekelezaji wa mradi, kwa hiyo hakuna cha thamani ya mradi, kwamba mradi utaanza lini, unaisha lini, bado hayo yote bado. Sasa ndio inakwenda hiyo kazi yenyewe ya kutekeleza, lakini ni vizuri kusisitiza eh, kwa Watanzania, kwamba hili jambo serikali inalifanya kwa ajili ya lengo moja tu kubwa, kuongeza ufanisi wa bandari ya Tanzania, bandari zetu za Tanzania ni msemaji wa serikali ya Tanzania Garisoni Msigwa atukamilisha kwa undani kutoka hapa Washington DC. Na wote walioshiriki, napenda kuwashukuru. Pande wa pili, Saida Handuni. Jina langu ni Sandey Shomari, asanteni sana. Ungana nasi, kwa heri kwa sasa, kutoka Washington DC.