Hits. Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. karibu karibu karibu msikilizaji kwenye voa express kama ulivyosikia hapo juu basi tayari msikilizaji ni siku nyingine nzuri kabisa ya jumanne msikilizaji uh, juni 13 2023 hapa studio ni saa tatu na nusu za asubuhi mjini washington wakati kule afrika ya mashariki saa kumi na nusu afrika ya kati ni saa tisa na nusu msikilizaji na tayari mimi nimekusha jaa tele kama pishi la mchele, niko standby kukuangushia vitu vizito vikali, na vyenye kila aina ya burudani na starehe na mambo mengi mazuri ya habari moto moto kutoka jikuu la Marekani, Washington DC, na mwenzangu anaanza yeah, yeah, kwa kucheka kwanza. Haya, kulikoni jamaa la pishi la mchele? Sawa kabisa. naitwa Kenneth Bwire, msikilizaji kupitia redio wa shirika kwenye mtandao wetu wa VOA Swahilicom. Napotaja redio wa shirika, ni vyema nitaje. mm -hmm. Kuna redio moja ambayo daima iko nasi kwenye VOA Express, naitwa Mwenedu FM, ipo Taita Taveta kule Voi, ni mji sawa eh. Vile vile usisahau kuwataja wale wenzetu wa Congo hmm. Nambari ah Rudi Attene, Kifaransa. Sema vizuri sasa, inaitwaje hiyo radio? Nambari? Ah sema vizuri inaitwaje? Nambari ah hiyo radio nambari moja nitakwambia baadaye zaidi kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. haya. Vio Express msikilizaji, mengi tunayo, na hii leo tuna mada ya uchokozi kwenye <laughs> <laughs> kwenye barazani, mada inasemaje hiyo? Mada ni uchokozi, kwa kweli nasema, yeah. zipi faida za kuishi peke yako, mm, bila kuoa au kuolewa? Unajua, unajua kuna msemo unakwenda kwamba Uingereza katika mm -hmm. kutumia lugha ya Kiingereza anakwambia, mke atamwambia uh, mumewe kama amemkosea, ba forgive me my husband please <sharp> pwani kule kwa kina Aida Isa mwelekezi wetu akwambia, mume wangu naomba umsamehe kule, hmm, kwetu kule, hmm. Jaribu uniguze kama we ni mwanaume, jaribu <laughs> <laughs> atakurushia konde, yaani uko huwezi gusana naye takuwa eh? so, tunazungumzia hayo, msikilizaji, kwenye barazani usikose eh, kuwa pamoja nasi na uzungumzie hilo pia, utwambie faida za kuoa na faiza ukaa bila kuoa eh, au bila kuolewa <laughs> kuna sababu kama nyingi. Kuna umeandika kwenye wameandika sana kwenye wetu wa Facebook VOA Swahili wameandika sana bila kusahau mm, leo ni siku ya kimataifa ya uelewa kuhusu ulemavu wa ngozi duniani mm, kauli mbiu ya mwaka huu ni kuunganisha, inclusion wanasema is strength kuwaleta pamoja watu hawa kwa pamoja, na hilo linawapa nguvu. Kwa Kiswahili pia unaweza ukasema kwamba umoja ni nguvu, unapojumuisha kila mmoja eh, kufanya au kushiriki katika maswala ya ujenzi wa taifa. Najua utakuwa unaangazia hilo kwa undani zaidi kwa kutufafanulia zaidi, lakini kulikuwa na niite upumbavu fulani. Miaka iliyopita hawa jamaa ambao wana ulemavu wa ngozi walikuwa wanatafutwa sana. Bado ripoti ziko ama, bado mm -mm -mm, bado Boti... ziko bado zipo, lakini ati, wangalau kwa sasa zimepungua kidogo, kwa sababu kama kwa hakika walikuwa wakitafutwa na hizi imani potofu mm, kwamba wakipata viungo vyao basi unapata utajiri. Kwa hiyo watu wakawa wanawakamata, wanawaua, wanawakata mikono na wana vitu kama hivyo, vitu vya kusikitisha sana. Haya, muziki pia upo. Bila shaka mziki awezi kusekana, tutakuwa tunagonga vibao baada ya kibao tukiburudika tukienda hivo hivo. Mm, uwezi kuacha vibao kwenye express. Unakwambia express bila muziki hujasukuma gurudumu lake la express mm. Sasa unaambia nianze vitu bila shaka mm. Kama livyosema, siku hii ni siku ya kimataifa ya uelewa kuhusu wale wanaoishi na ulemavu wa ngozi huadhimishwa kila Juni kumi na tatu duniani kote. Kauli mbiu ni kuwaunganisha na inclusion, wanasema is strength, wa kimombo, lakini kuunganisha watu wote na kuwaweka pamoja, kwamba hiyo ndio nguvu ya kuwajumuisha kila mmoja. Siku hii inaadhimishwa kufahamisha ulimwengu kwamba hali ya ualbino na kukanusha yale maswala potofu kabisa kuhusu hali hiyo ya ulemavu wa ngozi na wanakwambia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ilipitisha azimio hili Desemba 18, 2014 kuadhimisha hii siku kama siku ya kimataifa ya huu uelewa wa watu wanaishi na ulemavu wa ngozi. Siku hii basi wengi wanaitumia kufanya uhamasishaji, kuwaelimisha watu duniani kote kufahamu kuhusu watu wanaoishi na ulemavu wa ngozi, mahitaji yao ni yapi, nini ambacho wanafanya, na inatukumbusha kuwa kwamba usijali kwa rangi ya ngozi, kwa tofauti, ya ngozi kwa tofauti au sura tofauti, kila mtu anastahili kuheshimiwa, kila mtu anastahili kupewa nafasi yake duniani kama mtu mwingine yeyote, mm. Na hivyo ndivyo ambavyo hawa watu wenye ulemavu wa ngozi na ndivyo kauli mbiu inavyokuja safari hii. Sasa basi, tunaye uh, Daniel Musango yeye anatoka Sense International, hii ni shirika lisilo la kiserikali kule nchini Kenya maeneo ya Kwale, atueleze hasa kabisa umuhimu wa siku hii na yale ambayo yeye anayeona kama bao ni changamoto na ya kufahamisha na ya kufanyia kazi wakati huu. Kuna mambo kadha wa kadha ambayo bado ya yanawakumba watu waliona ulemavu wa, li, wa ngozi kama kule kutengwa katika jamii kuwa ukosefu wa vifaa vya kuwasaidia kuona vyema kama miwani, sababu watu waliolemavu wa ngozi wote wana shida ya kuona uwezu, kuona vizuri aa, na pia ukosefu wa vifaa mwafaka ama mashule mwafaka ya kuwasaidia kupata masomo, sababu mtu mwenye ana ulemavu wa ngozi hawezi kuwa hawezi ajiriwa pale shambani kama vijana wengine wowote, ama akafanya kazi ya jua, kazi za jua kali sababu ya zile changamoto za miale ya jua. Kwa hivyo unapata uh, watu walio na mavu ya ngozi kupata usaidizi kupata elimu bora, ni, ni muhimu zaidi na kupata elimu bora zaidi uh, aweze kunufaika darasani. Wengine wetu karibu more than asilimia tisaini tunahitaji miwani au vifaa vingine vya kuweza kutusaidia kuona vizuri, na pia unakuta. Uh, mambo mengine kama uh, yale mambo ya uh, ukosefu wa uh, yale mafuta ya kujipaka uh, pia ni jambo kuu odhotu. Pia tunataka pia kushukuru serikali ya Kenya kwa kuwezesha ule mradi wa kupata mafuta ya ya kujipaka ya watu walio na ulemavu wa ngozi katika hospitali zote za za serikali. Sawa kabisa. Na kwa maana hiyo basi, pengine uh, kwa ushauri wako wewe binafsi, kitu ambacho uh, unapenda kuwashauri wale watu ambao wanaishi na watu wenye ulemavu wa ngozi na kile ambacho ungependa kusema kwa kauli mbiu ya mwaka huu kwa ushauri tu pengine kutoka kwako kwa. Kwa ushauri ni, ni kuwa um, watu ule, wana ulemavu wa ngozi namba uh, jambo la kwanza ni kuwa uh, washikadau lazima kwanza wa, waweze kufanya ile inaitwa awareness raising, ndio watu wana ulemavu wa ngozi waweze kujua ni uh, ni mambo yapi ama vitengo vipi vina- viko pale ye kusaidia, sababu viko vingi, watu wengi hawavijui. Um, alafu pia tuweze kuangalia ni vipi watapata elimu bora, kama ni mambo na kupata bursaries eh, waanze kusaidiwa, sababu elimu bora ni muhimu sana kwao. Uh, na pia ukiangalia mambo na um, kumaliza huo huko kuwatenga ama discrimination, na una, na hiyo tunaita kama violence against people with albinism. Pia ni muhimu yaweze kuangaliwa, ndio pia waweze kupata um, waweze kukaa bila uoga wowote. Na pia um, kumalizia ni kuwa um, mashirika yaangalie uh, kwanza sheria ambazo zitawatunza watu na ulemavu wa ngozi uh, kupitia waweze kutunzwa ikawa zile ile vita ama uh, kule kutengwa na pia kuaminika kuwa wana nguvu za kuponya watu watu waweze kueli, kuelimishwa zaidi. Hmm. He, umesikia hiyo bi, watu wawezi kuelimishwa zaidi na hasa kuonekana kuondokana na hizi potofu au imani potofu ambazo zimekuwa zikishuhudiwa sana jamii ya albino wanashindwa kujua, wana utakaaje chini, unamwangalia mwenzako, kama ukipata sehemu ya mwili wake unaenda kupata pesa. Nashindwa kuelewa, ni kitu cha kusikitisha. pesa si, ni bidii bwana, ni kazi fanya wana, biashara hmm, chapa kazi, sio kuangalia mtu, unaona nikikata mkono wake ndio pesa ape, na ule anaepokea huu mkono ndio mimi ndio najiuliza si, una, una mm -hmm. E, na na mm. Basi basi, moja kwa moja baada ya kuongea na Daniel Musango wa Sense International. Tupa wa tupate kibao cha muziki hichi, kibao chake Ariel Ways Vida Loca. si kwamba tuna tunawahimiza watu wasioe mm -hmm, ama wasioleke mm, ila tu tunajadili tu, tunaketi barazani, tunaulizana tu, tunajadiliana tu sasa. Tunaulizana wewe kijana, unaona ipi faida gani wewe kuishi peke yako wewe tu tunakuzungumzia wewe kijana, ambaye unatusikiliza kupitia nambara Manyema, redio ya Manyema nambara ah. na mwenedu na kwenye VOA Swahili com. Unaona faida gani zeni? Wewe unaona tu utaki kuishi na mtu mwingine, ambao utamwita mme wako ama mke wako? Haya, jumbe zako ama ujumbe umeuandika. <laughs> Wengi wameandika tutasikiliza na vile tutaangalia kwa njia ya simu wanasema nini, lakini tukiangalia basi, kwenye meseji hapo ya ujumbe wa Facebook yuko Wanyonyi Rogers anasema hakuna faida, heri ungezaliwa. Maisha ni majukumu, majukumu yatakulazimisha kufanya bidii kushughulikia familia ambayo itafaidi kutokana na jasho lako. Sasa unakimbia majukumu, ukimbia majukumu. Shahamseif anasema yeye yeah, ako wa uh, yupo Kagoe, Karagwe, Kagera. Anasema hakuna faida yote, tofauti ni kujiingiza kwenye fikira chafu za kufanya vitendo vya kingono na kufanya vitendo vya zinaa, jambo ambalo unastahili kujiepusha nalo kama unaishi na mwenzako. Huruma Mgao anasema yani anayona hakuna umuhimu wa kuoa ukolewa, wakati yeye katokana na ndoa hiyo, ni zaidi ya hatari. Wengine hufariki kwa mawazo kisa, hakuna wa kumfariji. Sishauri mtu akae peke yake. Kwa ufupi, hakuna faida ya kuishi peke yako. Lakini Dominic Kipto ana mawazo tofauti na haya ambayo tumeyasoma hapo juu. Uh, yuko anasema yupo Kenya. Yeye anaona kuna faida chungu mzima. Nasikia mm -hmm. Zipi anazitaja na, anajitegemea kama yeye mtu binafsi kwanza yeye ataishi na manufaa yake kulingana na uchumi wake, hakuna mtu atamsumbua. Mm. <laughs> kwamba hali ya maisha imekuwa ngumu zaidi duniani. Mm. Hakuna mtu atamsumbua amlishe, ampe hela ya nywele, ampe nini, yeye ni yeye tu. Lakini anasema oni wa uamuzi wake anazingatia kwamba mm, basi hivyo ndiyo anataka. Mm. Haya, naye pia Salima Husein anasema jamani, kuolewa ni muhimu sana, anasema hasa kwa mwanamke, inaleta heshima eh, katika jamii. Kama ameolewa, anasema basi jamii inakuheshimu ukiwa mwanamke. Huyu ni Salima useikna, wengine waoni heshima, kila mtu ana mawazi yake. Lakini eh, songolo pakala anasema kuna faida na kuna hasara hmm, ila inategemewa namna wewe mwenyewe utapeleka maisha yako. Faida ni kwamba hmm, unapata utulivu wa moyo, maana kuna ndoa zingine inakumaliza hamu ya, ku, ya kuishi. Faida nyingine kama utaweza kutumia pesa zako vizuri, baada ya muda fulani, utaweza kujiendeleza hata kujijenga zaidi, maana wanawake hasara kulingana naye kwamba hasara zao nyingi ni vitu visivyokuwa na manufaa yoyote, na kila siku wanaume wengi wanashindwa kuishi bila mke, sababu kubwa ni ku, eh, kuwa goigoi goi. Watu ambao hawaminiki sio basi, akaondolewa na mke, anahangaika sana lakini, anaelezea kwamba unapoishi peke yako, vita vya kimataifa havipo nyumbani. Haya, haya ni mawazi yake yeye. Bila shaka, basi, moja kwa moja, Kennes Bwire, kama unavofahamu kuna habari za dunia, tuelekee katika habari za dunia. Katika habari za dunia, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump leo anasomiwa rasmi mashtaka kwenye jimbo analoishi la Florida katika mji wa Miami kutokana na tuhuma za kushikilia hati muhimu za serikali alipoondoka ikulu ya Marekani mwaka 2021. Trump anatarajiwa kufika kwenye mahakama ya serikali kuu nyakati za adhuhuri chini ya ulinzi mkali na kusomewa mashitaka yake na hakimu kutangaza tarehe ya kesi yake itakapoanza. Vyombo vya serikali, vya usalama vya serikali vimeimarisha usalama katika mji wa Miami vikisema pia kwamba vipo tayari kuzia ghasia kutoka kwa wafuasi wa Trump au makundi mengine yanayopinga wafuasi wake kutokea. Kufika mahakamani kwa Trump kunatokea siku tano baada Miami, saba, ya jopo la mahakama mjini Miami kumfungulia mashtaka 37 yakiwemo 31 Rais wa Iran Ibrahim Rais Jumatatu, akiwa katika ziara rasmi nchini Venezuela, amesema kwamba mataifa yote mawili yana masilahi sawa pamoja na mahasimu wale wale. Rais ambaye amekutana na rais wa Venezuela Nicolas Maduro alisema kwamba mataifa yao yanalenga kuimarisha biashara kutoka takriban dola bilioni 3 kila mwaka hadi dola bilioni 20 kila mwaka. Mataifa yote mawili yanakabiliwa na vikwazo vikali kutoka kwa Marekani maafisa wa ukraine wamesema mapema leo kwamba kombora la rusia kwenye mji wa katikati wa ukraine wa kriviri limeua takriban watu kumi na kujeruhi wengine 28 seri lisak ambaye ni gavana wa dnipro petrovosk amesema kwamba rusia imeharibu majengo matano ya makazi ya ghorofa wakati wa shambulizi hilo na kwamba timu za uokozi zinaendelea kutafuta manusura na mwanzilishi mwenza wa Twitter Jack Dos amesema kwamba India imetishia kufunga huduma za kampuni hiyo iwapo haitatii amri ya kujiepusha na kuchapisha taarifa zinazozungumzia swala la namna serikali inashughulikia maandamano ya wakulima madai ambayo Waziri Mkuu Narendra wa Modi ametaja kuwa ya uongo. Dos ambaye aliyoondoka kwenye wadhifa wa kuongoza Twitter mwaka 2021 amesema pia in India imetishia kufanya msako dhidi ya wafanyakazi wa kampuni hiyo iwapo hawataondoa taarifa walizoagizwa kuondoa kwenye mtandao huo. Simba huyo, msikilizaji, si mwingine Diamond Platnumz kutoka Dar es Salaam, Tanzania, akifanya vitu vyake kama unavyomjua Bwire. Eh. Ile kodi inakwendaje? Number 1. Inakwambia my number 1 na. Alikuwa anajaribu kumtungia mtu mashairi eh. Inawezekana Bwire katika kipindi hicho wakati anatoa ile nyimbo alikuwa anamlenga mtu fulani maalum kabisa. Anaweza kuchonga eh. Alikuwa na namba 1 kwa. Lakini Saburi, umefanya umeuza swali zuri sana. Inabidi kama anatusikia hapa tuambie, na siku tukimpata kwenye interview ajitulize sana. Ni mgumu sana. Sasa utachati tu naye umalize. Ukimwambia sasa, dada kaka eh tuanze kuongea hii, tutwambie maneno ya dada huyu. Dada tunazungumzia kila, basi nashukuru. Ambaye tunazungumzia itakuwa gumu, kila la heri, basi nashukuru. Mi nitaendelea kufuatilia namba one hii mm. ni simba au sio? Ni simba mm. unamtambua Diamond Platnumz ana kibaji, anakubalika na anasaidia vijana pia kuendeleza vipaji vyao sana. Ama unataka ushauri nikupi? E, sasa tuelekee kwenye ushauri. mm. Bwire ndo anasema una ushauri, lakini hii ni makala ya ushauri. Wakati wa ushauri mambo yakoje? Bwire unasema eti ya kuna wanasiasa <laughs> watabisha milango hata mm. usiku, wakikuomba kura mm. eh, wakikuomba kura, wakitoa ahadi zote, alafu baadaye anapopata ile kura hata mm. namba simu ubadilisha hawezi kumsikia tena. E, anaanza kushughulikia masilahi yake, lakini kila mtu naya kwake, sio wanakwambia, oh, Waswahili mm. kule kwetu mm. toka hiyo kwenu wapi? Kule Tanga oh, mahali, wanasemaji haya wanakwambia, imetoka, manake ndio imeenda hivyo, au kule Dar es Salaam mjini, kusikia toka, imetoka, tumsikize basi Mwanaisha Jabiri, mmoja wa vijana hao nchini Tanzania akitoa ushauri kwa vijana mm. wenzake ambao wanataka kujiingiza katika siasa. Ushauri wangu kwa vijana ambao wanahitaji kuingia katika masuala ya siasa, ama wengine ndo wamo kwenye siasa. Siasa kama siasa tunavyojua, mara nyingi unavyoitumia wewe ndo itakavyo kupelekea mambo yako akawa vizuri, lakini leo hii imekuwa siasa kama ni mchezo mchafu. Vijana wanaingizwa kwenye siasa na kutumiwa na viongozi kwa maslahi yao binafsi. Kwa hiyo kijana, lazima utumie akili vizuri unapotaka kuingia kwenye siasa. Siasa inasaidia kiupande mwingine, kiupande mwingine na kuwa inaweza kubomoa, na ukitizama, kuna sehemu mbalimbali kama Kenya, Tanzania Saa nyingine siasa inaleta vurugu. Kwa hiyo kama kijana, vijana wengi wanakuwa wanajitoa mhanga eh, kwa ajili tu ya masilahi ya mtu fulani eh, kwa ajili ya chama fulani, lakini yule mtu ama yule mgombea anakuwa yeye ametulia nyumbani kwake na kuwatoa mhanga wale vijana kwa maslahi ya kwake yeye binafsi. Kama vijana tunatakiwa tuingie, sawa, kwenye siasa lakini tuzi, tuangalie kwa maslahi ya vipi ya taifa, kwa maslahi ya mtu binafsi, kwa sababu vijana ni taifa la kesho. Kijana kama kijana una mambo mengi ya kufanya. Kijana kama kijana, sio siasa tu ambayo inaweza ikakuinua. Ukijiona kijana huna kazi na siasa huiwezi, ni heri tu uka ukatafuta kazi mbadala. Haya, umesikia hiyo. Nimechizi bila moyo, nashindwa kujizuia, hata kama anijui, nikimuona, moyo wangu natulia I moaa msikilizaji, masauti huyo akituweka taratibu katika VOA Express, katika kibao chetu cha leo, mambo ni mazito kweli kweli, kutoka hapa Washington DC. Bwile, unasikia vitu hivyo na mi nitaka nikuulize, Mbappe, wanasema anachomoka, ndio habari ikizungumza huku na kule, kwamba sasa pengine anaelekea wapi? Mm. Mm. Real Madrid hey? Je, hilo hey, inatumia kuli, au nini kulikoni, kama hiyo katika dirisha la, la uhamishi uh, uh, ulilomalizika, haikwenda jinsi ambavyo ilitarajiwa, sasa ameamua naenda ama vipi? Sasa ndo swali ambayo kila mmoja anajiuliza, yeah. Naambiwa kwamba kule PSG amewambia kwamba hana nia nyingine ya kuendeleza mkataba zaidi. Kwa hivyo PSG wanasema heri wamuuze sasa hivi kabla ya kufika mwaka ujao, sio alafu akakosa kila kitu e, kuliko wamwachilia aende hivo hivo tu bila chochote. Sasa heri wamuuze kwa sasa hivi. Madrid wamesema wapo tayari. Sasa hiyo ndio kazi kubwa, kila mtu anasubiri Ma ma ma, anapokwenda kule, ile nambari yake kwamba ataenda kule au vipi? Na ile nambari yake anayocheza, si ndio? Vinicius Junior, utamkalisha Vinicius? Haiwezekani, Vinicius akakaa chini. Wewe mwenyewe unajua hili sasa. Akisema umuende upande wa kulia, watamkalisha Rodrigo? Haiwezekani. Haya, watapambana wenyewe. Inayotamba ni hiyo mojawapo, ambayo ipo katika mitandao ya Twitter, kila mahali. Nini kingine kinatamba sande yeah. Eh, kingine ni hapa Marekani bure. Ligi ya NBA ilikamilika hapo jana usiku, wataalam Denver Nuggets wameweka wa historia kennes bwire, kwa mara ya kwanza kutwaa taji la NBA, kuvaa ile pete na mm, kubeba lile kombe na kuwa mabingwa wa ligi ya NBA hapa Marekani. Ama kwa hakika ni mchezo wa kihistoria, ni historia kwa Nuggets. Wanatamba kwenye mitandao wa ya kijamii, wakiwa wamechukua wame lile kombe lao. Mchezaji wao Nikola Jokich au Yokich ametamba kwelikweli Point 28 na kwenye ule mchezo Bwire, kijana huyu hmm, kwa kusema kweli, Denver wanajitambia kuwa na kijana mwenye uwezo mkubwa na kiasi kwamba Miami Heat walishindwa kabisa kumzuia huu jamaa. Ni hatari, sio mchezo. Afrika Mashariki, bandari inatamba sana huko Tanzania, napoona kwenye tweets za Tanzania na kwenye mitandao hiyo habari Ae eh, kwa sababu kama unavyoona wachambuzi wa, wa na watu kule nchini Tanzania wengi wakisema kwamba mkataba huo una mapungufu, wanaona hauko sawa, wengine wakipiga kelele kama vile bandari inauzwa. Lakini rais wa nchi amepiga leo, amesema kabisa mwenyewe kwamba jamani, bwana, mnasema sana hmm. hakuna nchi inauzwa hapa, hakuna bandari inauzwa hapa, hamna <laughs> kitu kinauzwa nchi hii. Sasa ndio maneno ya kutunga tu <laughs> wana tunga tunga tu wanatunga tunga tu kwamba nchi inauzwa, bandari inauzwa Haya, ah, muda nao unakimbia kwa uwanja huuondo, okay, bila shaka sa langu jina Sandey Shomari, nikiwa na Kenneth Subiro a upande pili Aida Isa. Tunawashukuru Mary mgawani, msimamizi pata kitu hicho number 1 na VOA inaendelea kuwa number 1.