ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ninakukaribisha kwa matangazo yetu haya ya Kumekucha Afrika, ikiwa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati. Mimi naitwa BMJ Mridhi na mimi ni Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu ikiwemo Mbeya Highlands fm ya Mbeya Tanzania, Nuru F FM ya Iringa Tanzania, hits FM ya Zanzibar, voice of muhabara ya Kampala na UBC radio nchini Uganda, radio Soleil na RTGL za Butembo, radio Progress na radio sango malam za Bunia huko DRC. Unaweza pia kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, viongozi wa kanisa la kianglikana nchini Rwanda watangaza kujitenga na kanisa hilo, kujitenga kwa kanisa hilo na lile la kianglikana la Uingereza, tofauti za kimsimamo zikiendelea kuongezeka kuhusiana na swala la watu wa mapenzi ya jinsia moja. Je, baadhi ya waumini wa kanisa hilo nchini Rwanda wanasemaje? Tukisoma hata katika Bibilia tunaona jinsi Sodoma na Gomora wa uh, Mungu alivyowateketeza wa sababu ya hiyo dhambi. Kwa hiyo kwetu sisi tumefurahishwa na kitendo cha kanisa letu na viongozi wetu kuchukua huo uamuzi, ambao kwa kweli kwa namna moja ama nyingine ni uamuzi mzito, lakini sahihi na katika ripoti nyingine, huku baadhi ya tafiti zikionyesha wanawake katika baadhi ya nchi zilizoendelea wana elimu kubwa kuliko wanaume, mjadala unaendelea nchini Tanzania kuhusu iwapo juhudi za kuhakikisha wanaume na wanawake wana nafasi sawa za elimu zitazaa matunda yaliyokusudiwa. Hamna mwanamke bila mwanaume na hamna mwanaume bila mwanamke. Sote tunategemeana, tunawahitaji baba zetu, tunawahitaji watoto kiume, tunahitaji kaka zetu, ili tusaidiane kuisongesha huduma ya maendeleo, ili mahusiano yaende vizuri, tunahitaji upendo wao pia, lakini ni lazima kabisa hizi harakati ziende sambamba. Utayapata hayo na mengine mengi katika matangazo yetu haya ya takriban dakika thelathini kutoka hapa Washington, na kabla ya kwenda kwa waandishi wetu kusikia yaliojiri. Kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Maafisa wanane wa polisi wa Kenya waliuawa wakati gari lao lilipolipuliwa na kifaa cha kulipuka katika shambulio linaloshukiwa kufanywa na kundi la jihadi lenye makao yake nchini Somalia la Al Shababu, polisi wameeleza. Tukio hilo lilitokea Jumanne katika kaunti ya Garissa, mashariki mwa Kenya, eneo lililo mpakani na Somalia, mahala ambako Al Shababu wamekuwa wakiendesha uasi wa umwagaji damu dhidi ya serikali tete mjini Mogadishu kwa zaidi ya miaka kumi na mitano. Tulipoteza maafisa wanane wa polisi katika shambulio hili, alisema mkuu wa eneo la kaskazini mashariki John Otieno. Tunashuku ni kazi ya Al Shabab ambao hivi sasa wanavilenga vikosi vya usalama na magari ya abiria. Kenya kwa mara ya kwanza ilituma wanajeshi wake nchini Somalia mwaka elfu mbili kumi na mmoja kupambana na wanamgambo wenye uhusiano na Al Qaida, na kwa sasa nchi hiyo ni mchangiaji mkubwa wa wanajeshi katika operesheni ya kijeshi ya Umoja wa Afrika dhidi ya kundi hilo, lakini imetaabika na msururu wa mashambulizi ya kulipiza kisasi ikiwa ni pamoja na shambulizi lililopelekea umwagaji damu katika jengo la biashara la Westgate jijini Nairobi mwaka 2013 ambalo lilisababisha vifo vya watu 67, na shambulio katika chuo kikuu cha Garissa mwaka 2015 ambalo liliua watu 148 wanane. Mwanasheria mkuu wa Marekani Merrick Garland siku ya Jumatano alimtetea Jack Smith, mwendesha mashtaka mzoefu ambaye alimteua kama wakili maalum wa kujitegemea kushughulikia uchunguzi wa uhalifu wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Trump amekuwa akimkosoa Smith mara kwa mara katika ujumbe wake wa mitandao ya kijamii. Amemwita mwendesha mashtaka huyo kuwa mhalifu na mzushi, maneno ambayo pia aliyatoa Jumanne wakati Trump alipokana hana hatia katika mahakama ya Marekani mjini Miami kwenye jimbo la Florida kwa mashtaka 37 yaliyofunguliwa na Smith. Waraka huo ulimshutumu Trump kwa makusudi kuhifadhi nyaraka 31 za usalama wa taifa na kula njama ya kuzificha wakati mamlaka za serikali kuu zilipomtaka azikabidhi. Takriban watu milioni mia moja na kumi duniani kote wamelazimika kuyahama makazi yao, Umoja wa Mataifa ulisema Jumatano ukitaja ongezeko hilo kuwa doa kwa ulimwengu. Mapigano nchini Sudan, vita vya Rusia nchini Ukraine na wakimbizi kutoroka Afghanistan ni kati ya masuala yaliyotajwa kama yanayotoa taswira ya kutisha katika ripoti ya Umoja wa Mataifa. Bmj Murithi anaisoma ripoti kamili. Wakimbizi wanaolazimika kutafuta hifadhi nje ya nchi na wale waliokimbia makazi yao ndani ya nchi zao wamefikia idadi ambayo haijawahi kushuhudiwa. Kwa mujibu wa UNHCR, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi, mwishoni mwa mwaka jana watu milioni 108.4 walikimbia makazi yao, UNHCR ilisema katika ripoti yake kuu ya mwaka yenye kichwa Global Trends in Forced Displacement. Idadi hiyo iliongezeka kwa milioni 19.1 tangu mwishoni mwa mwaka 2021, ambalo ni ongezeko kubwa kuwahi kutokea tangu rekodi za wakimbizi zilipoanza kuhifadhiwa hapo mwaka wa 1975. Tangu wakati huo, kuzuka kwa mzozo nchini Sudan kumesababisha watu wengi kuyahama makazi yao na kuifanya idadi hiyo duniani kufikia wastani wa watu milioni 110. Kufikia mwezi Mei mwaka huu tuna watu milioni 110 ambao wamekimbia kwa sababu ya migogoro, mateso, ubaguzi na hasia, mara nyingi vikichanganyika na masuala mengine, hasa athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Mkuu wa UNHCR Filippo Grandi aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Jeneva, Uswizi. Kamishina mkuu wa Umoja wa Mataifa kuwa wa kuwahudumia wakimbizi alibainisha kwamba karibu asilimia 76 ya wakimbizi walikimbia nchi zao zenye za kipato cha chini na cha kati, wakati asilimia 70 walibaki katika nchi jirani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Maseneta wa Republican na Democratic nchini Marekani wanaunga mkono ziara ya waziri wa mambo ya nje Marekani Antony Blinken nchini China kuanzia Ijumaa, lakini bado wana mashaka iwapo hatua hiyo itasababisha mafanikio katika uhusiano na Beijing. Blinken anatarajiwa kusisitiza umuhimu wa kudumisha mawasiliano ya wazi kati ya nchi hizo mbili na kujadili masuala ya usalama wa kikanda, mabadiliko ya hali ya hewa na uchumi wa dunia. Maafisa wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani pia wamesema suala la usafirishaji haramu wa dawa za kulevya aina fentanyl kuja Marekani litakuwa sehemu muhimu ya mazungumzo hayo. Kabla ya ziara hiyo kitengo kinachohusika na masuala ya China katika VOA kilizungumza na maseneta kadhaa wa Marekani kuhusu matarajio yao ya mazungumzo hayo ikijumuisha kama Blinken anapaswa kuelezea suala la kituo cha ujasusi cha China nchini Cuba ambacho kilithibitishwa katika siku za hivi karibuni na maafisa wa Marekani. Mahitaji ya usalama ya Ukraine ya haraka na ya muda mrefu yanatarajiwa kutawala kwenye majadiliano wakati mawaziri wa ulinzi wa NATO watakapokutana alhamis na Ijumaa huko Brussels, mahala ambako waziri wa ulinzi wa Ukraine Oleksiy Rez, Reznikov atawafahamisha washiriki juu ya maendeleo ya vita vya vi Ukraini dhidi ya Rusia. Dharura ya mahitaji hayo naibu waziri wa ulinzi wa Ukraine Hana Maliar aliambia VOA katika mahojiano ya Jumatano ni silaha kwa nchi yake ili kulinda anga yake dhidi ya mashambulizi ya angani ya Russia na kuendesha jitihada zake za muda mrefu za kukamata tena baadhi ya maeneo ya Ukraine yanayoshikiliwa na, na Russia, zoezi ambalo lilianza wiki iliyopita. Ombi la muda mrefu la Kiev ni kwa ajili ya kuingia mapema kwenye muungano wa kujihami wa mataifa thelathini ombi ambalo linaonekana Kupewa uzito wa kusikilizwa kwa makini wakati wa kuwa nchi za NATO watakapokutana mwezi ujao huko Lithuania. Wiki hii mawaziri wanatarajiwa kutathmini upya mahitaji ya kijeshi ya Ukraine, kuratibu ushirikiano na kukagua uwezo wa ulinzi wa muungano huo. Nchi wanachama pia zinajadili baadhi ya hatua za wanachama kamili wa NATO ambazo zinaweza kukamilishwa huko Brussels. Katika mahojiano yake, Maliar alisema vikosi vya Ukraine vinasonga mbele hatua kwa hatua mashariki na kusini mwa nchi hiyo na vimechukua tena kilomita za mraba 90 za eneo tangu kuanza kwa mapigano <tik> Habari za dunia zimesomwa na Mkamiti Kibayasi na atarejea hivi punde, na habari zingine. Unasafiri na Kumekucha Afrika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hii leo ni kutoka huko Rwanda. Kanisa la Anglikana katika nchi hiyo limetangaza kusitisha uhusiano na ushirikiano na kanisa la Anglikana la nchi za magharibi kutokana na kile kanisa hilo linasema ni mafundisho ya upotoshaji. Kanisa hilo limesema kwamba mafunzo hayo ni baadhi ya baadhi ya makanisa yanaunga mkono vitendo vya ushoga, swala ambalo haliwezi kuvumiliwa. Kwa mengi zaidi tuungane na mwandishi wetu wa kule nchini Rwanda, Silvanes Karemera. Swala la ushoga limekuwa halizungumziwe waziwazi wazi nchini Rwanda, lakini chini kwa chini unapata kulisikia miongoni mwa mazungumzo ya watu hasa ikizingatiwa kwamba katika mitandao ya kijamii limekuwa likisikika. Sasa kanisa la Anglikani nchini Rwanda limeweka wazi msimamo wake juu ya swala hili. Daktari Laudent Mbanda ni asafu mkuu wa kanisa la Anglikani nchini rwandaiambo yi sisi tunaongozwa na neno la Mungu. Neno la Mungu liko wazi, linasema kwamba ushoga ni dhambi na sisi tunalizingatia hilo wale walioamua kwenda kinyume na ukweli huo ni uamuzi wao. Malalamiko yao kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu si kweli, maana hata wao hawana haki na mamlaka ya ukiuka haki zetu. Nimezungumza na mmoja wa mwini wa kanisa hilo ambaye ameonyesha msimamo wake. Tukisoma hata katika hmm Bibilia tunaona jinsi Sodoma na Gomora wa uh, Mungu alivyowateketeza wa sababu ya hiyo dhambi. Kwa hiyo kwetu sisi tumefurahishwa na kitendo cha kanisa letu na viongozi wetu kuchukua huo uamuzi ambao, kwa kweli, kwa namna moja ama nyingine, ni uamuzi mzito, lakini sahihi. Askofu mkuu wa kanisa hilo nchini Rwanda, d Laurent Mbanda amesema licha ya misukosuko inayoendelea kushuhudiwa kuhusu suala la ushoga na ndoa za jinsia moja nyinshi tumegundua kuwa hatujaweka juhudi za kutosha kutoa mafunzo kwa waumini wetu, sana sana vijana, lakini sasa tumeanza, na ndiyo maana tunaendelea kutoa mafunzo katika chuo chetu cha Biblia. Tutaendelea kufundisha na kuhubiri njia ya kweli na tunaamini tutashinda, kauli. Na uamuzi huu wa kanisa la Anglikani nchini Rwanda unakuja siku chache baada ya askofu mkuu wa Canterbury nchini Uingereza Justin Welby ambaye pia ni mkuu wa kanisa la Anglikani kote ulimwenguni kuonyesha msamo wake wa kuunga mkono kile kilichotajwa ni ushoga na ndoa za jinsia moja, hali ambayo inaendelea kuibua hisia za wengi. Silvanus Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. matangazo ya asubuhi kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ingawa hapa washington sai ni saa tano na dakika kumi na nne usiku mkamiti kibayasi anaendelea na habari za dunia Rais wa Belarus Alexander Lukashenko amesema nchi yake imeanza kuchukua silaha za nyuklia za Rusia ambazo baadhi yake alisema zina nguvu mara tatu zaidi ya mabomu ya atomic ambayo Marekani ilidondosha huko Hiroshima na Nagasaki mwaka 1945. Kupelekwa silaha huko ni hatua ya kwanza ya Moscow ya ubabi wa vita silaha za nyuklia za masafa mafupi ambazo zinaweza kutumika kwenye uwanja wa vita nje ya Rasha tangu kuanguka kwa Umoja wa Sovieti. Tuna makombora na mabomo ambayo tumeyapokea kutoka Rasia, Lukashenko alisema katika mahojiano na kituo cha televisheni cha taifa cha Rusia 1 ambayo yaliwekwa kwenye kituo cha habari cha serikali cha Belta katika telegram channel ya Belarus. Rais wa Russia Vladimir Putin alisema siku ya Ijumaa kwamba Russia, ambayo itabaki na udhibiti wa silaha za nyuklia, itaanza kuzipeleka nchini Belarus baada ya vifaa maalum vya kuhifadhia silaha hizo kuwekwa tayari. Kiongozi huyo wa Rusia alitangaza mwezi Machi kuwa amekubali kupeleka silaha za nyuklia nchini Belarus, akielezea Marekani inapeleka silaha hizo katika nchi kadhaa za Ulaya kwa miongo kadhaa. Malalamiko kadhaa yanayofanana yaliyowasilishwa na polisi nchini Pakistan wiki hii ya mwatuhumu waandishi kadhaa wa habari waliokimbia nchi wenyewe kwa kuchochea uasi dhidi ya serikali na kulichafua jeshi, hatua ambayo wakosoaji wanaiona kama jaribio jingine la kukandamiza uhuru wa kujieleza nchini humo. Waandishi wa habari wanaokabiliwa na mashtaka hayo wanafanya kazi nje ya nchi hiyo wakiwa Marekani na Uingereza. Wengi wao walikimbia Pakistan katika miezi ya hivi karibuni, wakielezea wasiwasi wasi wa usalama wa binafsi. Baadhi yao ni mwandishi wa kujitegemea wa Hajat Saeed Khan, Shahin Sebhai, mhariri wa zamani wa gazeti kuu la Pakistan, na Moed Pirzada na Sabir Shakir, ambao wote walikuwa wanaendesha vipindi vya TV maarufu katika mazungumzo ya kisiasa kwenye kituo cha kitaifa. Wakati wale wanaowasilisha malalamiko hayo wamejitambulisha kama raia wa kizalendo, wakosoaji wanalituhumu jeshi kwa kuhusika na kesi hiyo. Ni matangazo ya kumekucha Afrika yakikujia kutoka hapa Washington DC. Wakati pembe ya Afrika ikiwa na takriban wakimbizi milioni tano na nusu, mataifa ya kieneo yanatafuta suluhisho la ndani ili kutatua tatizo hilo. Wakati hayo yakiarifiwa, wajumbe ambao wanakutana mjini Kampala Uganda, kwa wiki moja sasa wanaangazia baadhi ya changamoto zilizopo kama vile kutovumiliana kutokuwa na ufahamu pamoja pia na migogoro ya kisiasa. Harrison Kamau hapa anaisoma ripoti ya Halima Athumani mwandishi wa Sauti Amerika kutoka Kampala. Ombi kwa mataifa ya Mashariki na pembe ya Afrika la kusuluhisha tatizo la watu waliokoseshwa makazi kwenye eneo hilo limetolewa Jumanne, wakati wa ufunguzi wa kikao cha siku nne cha mawaziri kinachofadhiliwa na mamlaka ya serikali za kieneo IGAD kwenye mji huo mkuu wa Uganda. Hilary Onek ambaye ni waziri wa misaada dharura na wakimbizi wa Uganda, wakati wa kikao hicho, aliomba wenzake kushughulikia baadhi ya sababu zinazosababisha watu kutoroka makwao. Alisema kwamba baadhi ya sababu hizo sio kutokana na hali pekee, mbali pia ni kutokana na sababu za kisiasa. Baadhi ya serikali hazistahimili upinzani, zinafanya misako na kulazimisha watu hao kutorokea uhamishoni. Kuna uhasama wa kikabila kama vile nchini Kongo, ambako watu wa kabila la Lendu wanazozana na wale wa Hema na kuuana, huku baadhi wakilazimika kutoroka makwao. Hizo ni baadhi ya changamoto ninazozungumzia, nyingi zinasababishwa na kutofahamu. Uhaba wa fedha pia umeangaziwa kama mojawapo ya changamoto kuu za kutatua tatizo la wakimbizi mashariki na pembe ya Afrika. Sasa hivi Uganda imetoa hifadhi kwa zaidi ya wakimbizi milioni moja na nusu, ikiwa idadi kubwa zaidi barani Afrika mataifa mengine yanayotoa hifadhi kwa wakimbizi ni pamoja na Ethiopia ikiwa na zaidi ya wakimbizi 830 na Kenya yenye wakimbizi 560. Matthew Krenstil, ambaye ni mwakilishi wa UNHCR nchini Uganda amesema kwamba mataifa yote hayo yanategemea chanzo kimoja cha ufadhili usiotosha na kwa hivyo mzigo wa wakimbizi unaendelea kuongezeka ameongeza kusema kwamba ni wakati wa mataifa yanayotoa hifadhi kutafuta njia mbadala za kutafuta fedha hata kama ni kutoka kwenye sekta za kibinafsi. Oktoba 2021, mapinduzi ya kijeshi ya Sudan yalivuruga taifa hilo ambalo tayari lilikuwa likitoa hifadhi kwa wakimbizi milioni 1.1 wengi wao ni kutoka Sudan Kusini, Eritrea na Siria, wakati juhudi zikiendelea kwenye sehemu mbalimbali ulimwenguni za kutatua mzozo wa Sudan. Osman Abdurrahman ambaye ni naibu balozi wa Sudan nchini Uganda ameambia viwe kwamba anatumai mkutano huo unaoendelea utasaidia katika kuleta amani nchini Sudan. This, uh, right, mzozo wa kibinadamu uliopo kwa sasa unatishia eneo pamoja na ulimwengu kwa ujumla, iwapo hatua za haraka hazitachukuliwa kusitisha vita hivyo tunahitaji kuwa na mazungumzo na wahusika wote pamoja na washirika wetu. UNHCR inasema kwamba mashariki na pembe ya Afrika ni nyumbani kwa wakimbizi milioni tano na nusu, milioni mbili na nusu miongoni mwao wakitokea Sudan Kusini. Mkutano wa Kampala unafanyika wakati Umoja wa Mataifa ukiadhimisha siku ya kimataifa ya wakimbizi hapo Juni 20, kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa ni matumaini mbali na nyumbani. Kwingineko, Tanzania imechagua wanafunzi wanaokwenda kidato cha tano mwaka huu, huku idadi ya wasichana ikionekana kuwa kubwa zaidi ya wavulana kwa wanafunzi wapatao. Hili linaendana na baadhi ya tafiti zinazoonyesha kwamba wanawake katika nchi zilizoendelea wanakwenda kuwa na elimu kubwa zaidi ya wanaume. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Ross eh, Mwalongo, mkurugenzi mtendaji wa Tanzania Media for Community TAMCOD, akamuuliza je, hili alimuachi mtoto wa kiume nyuma? Ni kweli kumekuwa na changamoto, inaonekana kwamba kuna hata kijamii hata kwenye mahusiano. Kwa mfano, watu wanalalamika kwamba labda baadhi ya ndoa zinalegalega kwa sababu sasa hivi inaonekana watoto wa kike ndio wanazidi kushika usukani, ni kama vile tumemsahau mtoto wa kiume, na kumekwepo na mijadala mbalimbali ikiwemo kuona namna gani tunaweza tukahakikisha kwamba tunawabeba watoto wa kiume na, yaani wawe kama sehemu ya harakati ili tusiwaache nyuma sana. Na mwaka jana, baada ya kuonekana ukatili unazidi kwa ngazi zote, kwa wanaume na wanawake, waliamua kuanzisha kitu kina safe space for men, yani kilinge salama kwa ajili ya wanaume ili na wao wawe wanaongea na, na tulibaini mambo mengi sana. Kumbe wanaume na wenyewe wanakumbwa na changamoto nyingi sana hata kwenye mahusiano, hata kwenye ndoa. Na hao pia wakasisitiza kwamba hii kasi ambayo tunakwenda ya kumkomboa mtoto wa kike na mwanamke ipunguzwe kidogo, au laha iende sambamba na kasi ya kumkomboa mtoto wa kiume, kwa sababu inaonekana wakati tukijibidisha zaidi kumwendeleza mtoto wa kike, mtoto wa kiume ameanza kuachwa nyuma. wanandoa kwa mfano wa watu walioko kwenye mahusiano wanapokuwa kwamba mwanamke yuko superior kuliko mwanaume, kunakuwa na changamoto kubwa. Kulingana na hali hii ambayo inaonekana, hata nyinyi wadau, mmeanza kuona kwamba pengine mnaacha kundi lingine muhimu na kutengeneza labda matatizo mengine, nini kinatakiwa kifanyike ili kuwepo na uwiano kwa mazingira haya? Tuongeze kasi ya kusaidia, mashirika yajikite zaidi na serikali pia iwekeze zaidi kwenye kuangalia kaka zetu watoto wetu wa, wa kiume na baba zetu kwa sababu hamna mwanamke bila mwanaume na hamna mwanaume bila mwanamke. Sote tunategemeana, tunawahitaji baba zetu, tunawahitaji watoto kiume, tunawahitaji kaka zetu, ili tusaidiane kuisongesha huduma ya maendeleo, ili mahusiano yaende vizuri, tunahitaji upendo wao pia. Lakini ni lazima kabisa hizi harakati ziendane, ziende sambamba, tuongeze kasi zaidi ya kuwekeza kwa wanaume pia, kwa mazingira haya ya elimu. Lakini nyinyi bado mnaona kwamba hivi sasa uh, hizi juhudi ambazo zinafanyika zinamwekea mazingira zaidi zaidi mtoto wa kike na kumwacha nyuma mtoto wa kiume ni jambo ambalo mnaliona liko hivi au bado mnadhani kuna haja ya kufanya hivi ili kufunika ama kuziba ule mwanya ambao umekuwepo kwa muda mrefu sana kwamba watoto wa kike wamekuwa wakiachwa nyuma kielimu? E, nafikiri kuna haja pia, kwa sababu mara nyingi imekuwa kwamba tunaongeza mabweni ya wasichana ili kuwalinda watoto wa kike na vitendo vya ukatili na ndoa za utotoni na unyanyasaji. Tunapopigania usawa wa kijinsia tujaribu kuongeza kasi kumkwamua mtoto wa kiume kwa hiyo labda kubadili hata sera zetu kwa mfano sera ya elimu iangalie pia tusinapofikiria kwa mfano mabweni tusifikirie tu watoto wa kike kwa sababu hata watoto wa kiume pia wanakuwa vulnerable akikaa mahali ya kueleweki ndo nakuta wajihusisha na vitu visivyofaa watoto wa kiume wanakutana changamoto saa nyingine wanaingia kwenye mahusiano na wamama watu wazima kwa sababu tu labda maeneo wanayokaa ni hatarishi na shida mbalimbali saa nyingine wanajihusisha kwenye mihadarati na mambo mengine yasiyofaa ni rosi mwalongo akizungumza na sauti amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mkamiti Kibayasi anatusomea muktasari wa habari. Maafisa wanane wa polisi wa Kenya waliuawa wakati gari lao lilipolipuka na kifaa cha kulipu, kifaa cha kulipuka katika shambulio lililoshukiwa kufanywa na kundi la jihadi lenye makao yake nchini Somalia la Al-Shababu polisi wameeleza. Mwanasheria mkuu wa Marekani Merrick Garland siku ya Jumatano alimtetea Jack Smith, mwendesha mashtaka mzoefu ambaye alimteua kama wakili maalum wa kujitegemea kushughulikia uchunguzi wa uhalifu kwa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Takriban watu milioni mia moja na kumi duniani kote wamelazimika kuyahama makazi yao, Umoja wa Mataifa ulisema Jumatano ukitaja ongezeko hilo kuwa doa kwa ulimwengu. Maseneta wa Republican na Democratic nchini Marekani wanaunga mkono ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken nchini China kuanzia Ijumaa, lakini bado wana mashaka iwapo hatua hiyo itasababisha mafanikio katika uhusiano na Beijing. Mahitaji ya usalama ya Ukraine ya haraka na ya muda mrefu yanatarajiwa kutawala kwenye majadiliano wakati mawaziri wa ulinzi wa NATO watakapokutana Alhamis na Ijumaa huko Brussels, mahala ambako waziri wa ulinzi wa Ukraine Oleksii Reznikov atawafahamisha washirika juu ya maendeleo ya vita vya vi Ukraine dhidi ya Rusia. Na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Mwelekezi wetu kama kawaida amekuwa ni Jumbe Hamza, hapa studio nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Tukutane hapo kesho, panapo majaliwa. Kwa heri. Ifuatayo tahariri inaangazia maoni ya serikali ya Marekani akizungumza mjini riyadh katika mkutano wa mawaziri wa muungano wa kimataifa wa kuishinda isis waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken alisema muungano huo ambao sasa umepanuliwa na kufikiwa na chama 86 umepata mafanikio tangu mwaka 2014 anasema kwa pamoja tumefanikiwa kuwashinda isis na kuwaondoa kutoka maeneo waliokuwa wanakalia iraq na siria tumewaua au kuwakamata viongozi wao tumezuia mashambulizi makubwa na tumewekeza mabilioni ya dola katika kuleta utulivu katika maeneo yaliyokombolewa na kujenga upya eneo hilo. Lakini mapambano bado hayajakamilika, masuala ya dharura lazima yashughulikiwe ili kuhakikisha kushindwa kwa kundi hili la kigaidi, alisema. Miongoni mwao ni msaada wa kurudisha hali ya utulivu Iraq na Siria. Amesema usalama duni na hali ya kibinadamu na ukosefu fursa za kiuchumi, haya ndiyo mambo yanayokatisha watu tamaa na ISIS inatumia nafasi hiyo andikisha watu wapya. Waziri Blinken alitangaza kwamba muungano huo unaanzisha kampeni ya kuchangisha fedha kwa ajili ya kuleta udhibiti, wakiwa na lengo la kupata karibu dola milioni 600 na kwamba Marekani itatoa dola milioni 47 kwa mpango huo. Swala jingine la dharura ni haja ya kuwarejesha makwao wanachama wa kigeni wa ISIS na familia zao kutoka kambi za watu waliokimbia makazi yao, kama kule Alhol nchini Siria. Anasema kushindwa kuwarejesha nyumbani wapiganaji wa kigaidi wa kigeni kunahatarisha uwezekano kwamba wanaweza tena kuchukua silaha na kujaribu kurejesha kile kinachojulikana kama ukhalifa wa ISIS, kutishia jamii ambazo tunafanya kazi kuzirejesha utulivu na kujenga upya na uwezekano wa kutishia nchi zetu. Waziri Blinken alibainisha kuwa Alhol sasa inawahifadhi watu elfu hamsini waliokimbia ya makazi yao, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, nusu yao wakiwa na umri wa miaka kumi na mbili au chini. Anasema kuwaacha hawa watoto katika kambi ni kuwakandamiza kuishi katika maisha ya hatari kwa kuwanyima huduma za kimsingi za afya, kuwanyima elimu na kuwanyima matumaini. Suala so, lingine linalozingatiwa lozung, ni tishio linalobadilika kila mara la ugaidi hasa katika maeneo yote ya Sahel na Afrika ya Magharibi. Marekani imeahidi dola milioni 130 kuongeza uwezo wa kabiliana na ugaidi katika Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, ikiwa ni pamoja na zaidi ya dola milioni 22 kuunda ushirikiano wa nchi za pwani mwa Afrika ya Magharibi. Waziri Blinken pia alitoa wito kwa watu kuwa macho kutokana na kitisho ambacho ISIS Corason inasababisha katika kanda nzima inayozunguka Afghanistan. Marekani inaimarisha juhudi za pamoja za muungano huo kwa zaidi ya dola milioni 30 katika programu mpya za kukabiliana na ugaidi huko Asia ya kati. Hiyo ilikuwa tahariri inayoangazia maoni ya serikali ya Marekani.