Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC na kukaribisha kwa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, ikiwa ni saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati. Ninayekukaribisha naitwa BMJ Mridhi. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo KFM ya Songea, Chuchu Redio ya Zanzibar, Redio Semuliki ya Beni, Redio Ituri ya DRC, Lulu FM ya Malindi Kenya na UBC Redio ya nchini Uganda. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu voa swahili.com. Katika matangazo yetu hii leo, kufuatia kuwasilishwa bungeni kwa makadirio ya matumizi ya fedha za serikali ya nchi za Afrika Mashariki siku ya Alhamisi, maoni mseto yameendelea kutolewa na wananchi wa nchi hizo. Huko Tanzania, baadhi ya wananchi wanapongeza yaliyosomwa, huku wengine wakisema hawakuona chochote kipya kwenye bajeti hiyo Ukiangalia lile hitaji la mwananchi kwamba atakwenda kutengenezewa mazingira uwezeshi kupitia bajeti hii ya serikali, hayajajibiwa na bajeti iliyowasilishwa leo, na hatuoni jipya zaidi ya kukopi na kupesti bajeti ya mwaka jana, ambayo kwa asilimia kubwa imekuwa haitekelezeki na katika makala yetu ya VOA Mitaani, wakimbizi wa ndani wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, wanaeleza madhila yanayowakumba licha ya ahadi za mara kwa mara za kuimarisha hali yao ya maisha. Mi nakutana gisi nilikuwa ninaishi na watoto yangu vrema, shida yangu ambayo enye nimepata nye sita saumu maisha ni kwa gisi nilipoteza mtoto wangu Amani janti Emmanuele juu ya njala ni kati tu ya yale utakayoasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC. Lakini kabla ya kwenda kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mkamiti Kibayasi. Vita vya Sudan vimeingia mwezi wa tatu siku ya Alhamis wakati idadi ya vifo ikifikia elfu mbili na baada ya gavana wa jimbo hilo kuwawa katika jimbo la Darfur. Tangu Aprili 15 jeshi linaloongozwa na Abdel Fatah al Burhan limekuwa likipigana na vikosi vya wanamgambo wa Rapid Support Forces RSF vinavyoongozwa na aliyekuwa naibu wake Muhamed Hamdan Daglo. Mapigano hayo yamesababisha watu milioni mbili nukta mbili kuyakimbia makazi yao, wakiwemo laki tano na elfu ishirini na nane ambao wamekimbilia nchi jirani, linasema shirika la kimataifa la uhamiaji. Katika utabiri wetu hatukutegemea vita hivi vingeendelea kwa muda mrefu, alisema Mohamed Al Hassan Othman, miongoni mwa raia zaidi ya milioni moja ambao wamekimbia mapigano haya katika mji mkuu Khartum. Kila kitu katika maisha yetu kimebadilika, aliliambia shirika la habari la AFP. Hatujui kama tutarudi nyumbani au tunahitaji kuanza maisha mapya. Viongozi katika serikali ya Ethiopia na mashirika ya misaada ya kibinadamu ni miongoni mwa washukiwa 186 wanaoshukiwa na kashfa ya udanganyifu katika usambazaji wa misaada ya chakula iliyokusudiwa kwa ajili ya kaskazini mwa nchi hiyo. Tume ya uchunguzi ya Tigrei imesema siku Alhamisi. Mapema mwezi Mei, shirika la misaada ya kibinadamu la serikali ya Marekani na shirika la mpango wa chakula duniani WFP walitangaza kwamba wanasitisha msaada wa chakula kwa eneo la Tigrei lililokumbwa na vita nchini Ethiopia, baada ya kugundua kuwa shehena zilipelekwa katika masoko ya ndani. Siku chache baadaye, mashirika yote mawili yaliongeza uamuzi huo kwa Ethiopia nzima, USAID ikitaja kampeni iliyoenea na iliyoratibiwa ya kugeuza vifaa vilivyotolewa kutoka kwa wahitaji kama sababu ya kusimamishwa kwa shughuli hiyo. Kulingana na Fiseha Kidahu, Mkuu wa uchunguzi ulioanzishwa na mamlaka ya Tigrei, mashirika matano, ikiwemo serikali ya Eritrea, serikali ya Ethiopia, mamlaka ya mkoa wa Tigrei, waratibu wa kambi za watu waliohamishwa na wafanyakazi wa misaada walishiriki katika udanganyifu huo, vyombo vya habari rasmi vimeripoti. Mataifa ya Afrika yenye ushawishi yamesisitiza yamesisitiza haja ya kuagiza nafaka ili kukabiliana na uhaba wa chakula, wakati rais wa Rusia Vladimir Putin anajiandaa kujadili na viongozi wa bara hilo hatima ya makubaliano ya kuruhusu usafirishaji salama wa chakula pamoja na mbolea kupitia bahari ya Black Sea kutoka nchini Ukraine. BMJ Muridhi anayo ripoti ifuatayo. Putin amesema wiki hii kwamba Russia ilikuwa inafikiria kujiondoa kwa mpango wa nafaka wa Black Sea uliosimamiwa na Umoja wa Mataifa na Uturuki mwezi Julai mwaka jana kwa sababu usafirishaji wake wa nafaka na mbolea bado unakabiliwa na vikwazo. Mkataba huo huenda ukamalizika tarehe kumi na saba mwezi Julai mwaka huu. Ujumbe wa viongozi wa Afrika unatarajiwa kuzuru nchini Ukraini na Rusia kuanzia mwishoni mwa wiki katika harakati za kujaribu kumaliza vita vya muda mrefu vya miezi kumi na sita vya Rusia nchini Ukraini, na Putin amesema anapanga kutumia fursa hiyo kuzungumzia suala hilo. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa anaamini kwamba Putin na rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky wanakubaliana naye kuhusu umuhimu wa kusafirisha nafaka barani Afrika kwa ajili ya kupunguza uhaba wa chakula. Msemaji wa Ramaphosa Vincent Magwenya alisema, kwa hivyo hatufahamu vitisho vyovyote vya kujiondoa katika mpango wa nafaka. Magwenya aliliambia shirika la habari la Reuters. Naye msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov alisema Moscow bado haijafanya maamuzi kuhusu kujiondoa kwa mpango huo. Rusia imetoa orodha ya matakwa ambayo inataka kutekelezwa ikiwa ni pamoja na kurejesha mauzo yake ya kemikali ya amonia na kuunganishwa upya kwa benki ya kilimo ya Rusia kwenye mfumo wa kimataifa wa malipo ya kupitia benki maarufu SWIFT. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Utawala wa Biden unasema bado una matumaini kuhusu ombi la Sweden kujiunga na muungano wa usalama wa NATO licha ya maneno makali kutoka kwa mmoja wa wanachama muhimu wa NATO Uturuki. Lakini White House ilikataa kusema iwapo hilo linaweza kufanyika kabla mkutano wa NATO mwezi ujao. Ikiwa imesalia chini ya mwezi mmoja kabla ya NATO kukutana Julai 11 katika mji mkuu wa Lithuania, Vilnius, msemaji wa White House Kerin Jean-Pierre alisema Jumatano kwamba White House ina matumaini. "Bado tuna matumaini kwamba hili litafanyika, alieleza msemaji wa White House. Sina ratiba ya wakati kwa hakika, ni hivi karibuni, kama nilivyosema, bila kuchelewa. Kwa hivyo tutaendelea kuwa wawazi, tutaendelea kuwasiliana na Uturuki. Sweden inahitaji msaada wa pamoja kutoka kwa wanachama wote thelathini na moja wa NATO kabla ya kujiunga. Hadi sasa wanachama wote wamelikubali ombi la Sweden isipokuwa Hungari na Uturuki. Wamejitoa na kupunguza matumaini kwamba Sweden inaweza kujiunga kabla au wakati wa mkutano huo. Sera ya serikali kuu ambayo inalinda dhidi ya kuwarudisha nyumbani maelfu kwa maelfu ya wahamiaji walioletwa Marekani wakati wakiwa watoto imetimiza miaka kumi na mmoja siku ya Alhamis, lakini mustakbal wa programu hiyo bado hauna uhakika kwa sababu ya mapambano ya miaka sita mahakamani. Majimbo yanayoongozwa na Republican yanatoa changamoto mahakamani kwenye programu hii maarufu Daka kwa lengo la kuisitisha. Jaji wa mahakama moja ya Marekani Andrew Henen wa wilaya ya kusini mwa jimbo la Texas alisikiliza hoja hapo Juni mosi huko Texas dhidi ya Marekani mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Henen aliamua kuwa daka ilikuwa kinyume cha sheria kwa sababu haikuwa chini ya ilani ya umma na kipindi cha maoni ambacho kinahitajika chini ya sheria ya utaratibu katika utawala wa serikali kuu. Mwaka elfu mbili na mbili idara ya usalama wa nchi ilitoa sheria mpya ya kuimarisha programu hiyo kwa kutumia taarifa ya umma na kipindi cha maoni. Henen analiangalia uhalali wa sheria hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ukiwa na Mkamiti Kibayasi na mimi BMJ Mridhi. Habari tuliyoipa uzito wa juu leo ni kuhusu maoni mseto ambayo yameendelea kutolewa kufuatia uwasilishaji wa makadirio ya matumizi ya fedha za serikali katika bunge za nchi za Afrika Mashariki. Huko Tanzania, serikali ya nchi hiyo iliwasilisha bajeti yake ya mwaka huu wa fedha 2022/23/24 ambayo imeomba kuidhinishwa, uh, kwa matumizi ya jumla ya shilingi trilioni 44.3. Kwa mengi zaidi tuungane na mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhani. Baadhi ya wachambuzi ambao walitoa maoni yao kuhusu bajeti ya serikali ya Tanzania iliyowasilishwa na waziri wa fedha Mwigulu Nchemba wameangazia kuongezwa kodi kwa bidhaa za sigara kwa asilimia 30 wakati huo huo kutoza kodi kwa mashine za kamari kwa asilimia 20 pamoja na kuongeza kodi kwa vinywaji vya kuongeza nguvu vinavyoagizwa kutoka nje ya nchi. Haya ni miongoni mwa masuala makuu yaliyokuwemo katika bajeti hiyo ya serikali. Dkt. Paul Lusuile, mhadhiri kutoka chuo kikuu cha Dodoma, amesema huenda labda hii bajeti itasaidia kwenye suala la mazingira duni kwa watu wa kipato cha chini na kuleta usawa katika nchi. Kwa vyovyote vile, elimu ndio inayoleta usawa katika jamii na sio biashara, ni elimu pekee. Kwa hiyo watoto wanaotoka katika mazingira duni na wa kipato cha chini, ni fursa yao kubwa kwenda kupata ujuzi na kuweza kujiajiri au na kuweza kuajiriwa katika soko la ndani na la nje. Lakini kwa mwananchi wa kawaida, anaiona kuwa bajeti ya serikali imeendelea zaidi mapato ya serikali kuliko wananchi wa hali ya chini, huku masuala ambayo yataweza kuwasaidia hayajapatiwa ufumbuzi na badala yake wameangalia zaidi mapato ya serikali Filberti Macheyeki, mkazi wa Tabora, anaelezea zaidi. Kwa hivyo ukiangalia lile hitaji la mwananchi kwamba atakwenda kutengenezewa mazingira wezeshi kupitia bajeti hii ya serikali hayajajibiwa na bajeti iliyowasilishwa leo. Kwa hivyo sisi tunaona ni yale yale kama wananchi na hatuoni jipya zaidi ya kukopi nakupesti bajeti ya mwaka jana ambayo kwa asilimia kubwa imekuwa haitekelezeki. Baadhi ba ya wananchi wameshauri kufanyike usimamizi mzuri wa pesa zilizowekwa kwenye bajeti, pindi inapotoka ubadhirifu, hatua za haraka zichukuliwe ili kuhakikisha pesa hizo zinakwenda kutekeleza yale yaliyokusudiwa. Amesema Muhamadi Mwaruhunga, mkazi wa Kilindi. Trilioni arobaini na nne za safari hii hazitochotwa na wajanja kama zile ambazo zilishawahi kuwa zikitangulia. Yani, ikifika trilioni ngapi kuna watu wanachukua na miaka mingine wanakuwa hamna hatua wanazochukua. Bajeti inaonyesha ni nzuri, lakini inashaka kwamba je, yote itakwenda kutumika katika kile kilichokusudiwa. Bajeti kwa mwaka wafeza, mpia, wa fedha mpya wa 2023 2024 inaonyesha kuwa jumla ya shilingi trilioni 44.39 zinatarajiwa kukusanywa na kutumika huku mapato ya ndani yanatarajiwa kuwa shilingi trilioni 31.38 sawa na asilimia 70 7 ya bajeti yote. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaendelea na habari za dunia. Marekani inaimarisha uhusiano na China wakati ikiona uwezekano wa kupotoshwa ukiongezeka kwa mshindani wake wa juu, maafisa wa Marekani wamesema. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetangaza siku ya Jumatano kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken atasafiri kwenda Beijing wiki hii. Wakati wa ziara hiyo, Blink Blinken anatarajiwa kukutana na maafisa waandamizi wa China, akiwemo waziri wa mambo ya nje wa China. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imeeleza ziara hiyo inaonekana kama sehemu ya juhudi za utawala wa Biden kurekebisha uhusiano na Beijing baada ya mfululizo wa majibizano ya kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Tunakuja Beijing na njia ya kweli ya ujasiri na nia ya dhati ya kusimamia ushindani wetu kwa njia ya uwajibikaji zaidi iwezekanavyo, alisema Daniel, waziri mdogo wa mambo ya Asia mashariki na Pacific. Alizungumza kwa njia ya simu katika mkutano wake na waandishi wa habari siku ya Jumatano. Raia wa Mali wanapiga kura siku ya Jumapili kufanya maamuzi juu ya katiba ya jeshi linalotawala ambayo imechochea uvumi kwamba mtawala mwenye nguvu wa nchi hiyo atawania katika uchaguzi. Uchaguzi huo ni wa kwanza kuandaliwa na jeshi tangu walipotoa madaraka mwezi Agosti mwaka 2020 katika nchi iliyokumbwa na mgogoro wa kisiasa, usalama na kiuchumi. Matatizo hayo bado hayajatatuliwa kwa kiasi kikubwa, ikimaanisha kwamba kura hiyo inaweza kuvurugwa. Ni hatua muhimu katika njia ya kurudisha utawala wa kiraia hapo Machi nchi chini ya ahadi zilizotolewa na jeshi lenyewe, lakini chini ya miezi tisa kabla ya tarehe ya mwisho Mali haina uwazi juu ya jukumu la baadaye la jeshi ikiwa ni pamoja na kiongozi wa kijeshi Kanali Asimi Goita. Raia wa Mali watapiga kura juu ya rasimu ya katiba kuanzia saa mbili kamili asubuhi kwa saa za huko siku ya Jumapili, kukiwa na masanduku ya kura yenye rangi ya kijani ikimaanisha ndio na rangi nyekundu ikimaanisha kura za hapana. Matokeo yanatarajiwa kutolewa ndani ya saa sabini na mbili. Serikali imewekeza kwa kiasi kikubwa katika mageuzi hayo, inadai kurekebisha katiba ya sasa ya nchi hiyo iliyotungwa mwaka 1992 na mara kwa mara inalaumiwa kwa matatizo yanayotokea Mali. ni matangazo ya Kumekucha Afrika. Msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC mkamiti twende wapi hasa. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba shirika la misaada la Mercy Corps linasema kuendelea kwa mapigano nchini Sudan kunaweza kusababisha mzozo mkubwa sana wa chakula. Haya bmj yanajiri huku viongozi wa Afrika Mashariki wakieleza kwamba wanapanga kukutana ana kwa ana na majenerali wanaopigana wa Sudan kwa mara ya kwanza wiki ijayo, ili kusuluhisha mzozo unaoendelea. Tupatie basi ripoti hii ya kina, ambayo imeandaliwa na Mariama Diallo wa Sauti ya Amerika Nairobi. Mgogoro mkubwa wa chakula huenda ukashuhudiwa nchini Sudani Kusini iwapo mapigano hayata koma, amesema Fredon Burani, kiongozi wa timu ya Massecops katika jimbo la Gedaref kwenye mpaka wa Sudani na Ethiopia, kaskazini mashariki mwa Sudan. Burani anasema hivi sasa ni msimu wa kupanda katika jimbo la Gederefu. Kwa mfano, watu huko lazima wanunue mbegu za kupanda. Bei ya mbegu hizo inapanda sana, na hii inaleta matatizo kwa mkulima. Lakini hiyo siyo changamoto pekee ambayo wakulima wanakabiliana nayo. Borani hapa anaeleza. Anasema mbali na hayo, idadi ya watu waliohamia hapa imesababisha ukosefu wa chakula sokoni, na bei ya chakula iko juu sana, na baadhi ya watu hawana uwezo wa kununua chakula hiki. Sehemu nyingine zinashughulia ongezeko la asilimia mia moja thelathini na nne la bei ya unga wa ngano, mchele au sukari, na kwingine hata asilimia mia moja au zaidi. Shirika la misaada la Mercy Corps lilikuwa na mipango ya kusambaza mbegu kwa wakulima wapatao 2100 katika majimbo matatu, ikiwa ni pamoja na Gedarefu, Nyala na Kordofan, lakini kwa sababu ya kiusalama itaweza tu kutoa mbegu kwa wakulima 700 katika eneo la Gedarefu kuanzia wiki ijayo. Mazungumzo ya hivi punde ya kusitisha mapigano ya saa 24 yaliyosimamiwa na Marekani na Saudi Arabia yalimalizika mapema Jumapili, na vita hivyo havionyeshi dalili za kumalizika hivi karibuni, huku mapigano yakiendelea katika sehemu za mji wa Khatum na kwingineko. Siku ya Jumanne, rais wa Kenya William Ruto alisema yeye na viongozi wengine wa Afrika Mashariki wanapanga kukutana ana kwa ana na majenerali wa Sudan ili kujadili njia za kumaliza vita hivyo. Tangazo hilo linafuatia mkutano wa wakuu wa nchi na serikali ulioitishwa na Mamlaka ya Kiserikali ya Maendeleo ya Pembe ya Afrika na Ukanda wa Afrika Mashariki IGAD uliofanyika nchini Jibuti mapema wiki hii. We have taken the Rais Ruto anasema tumechukua uamuzi kwamba timu ya Kenya, Ethiopia, Sudani Kusini na Somalia katika e siku kumi zijazo itakutana ana kwa ana na Jenerali Burhan na Jenerali Dagalo katika e mazungumzo, ili tuweze kuzungumza nao moja kwa moja kwa niaba ya IGAD na kwa nia ya kusitisha vita vinavyoendelea nchini Sudan. Macharia Munene, profesa wa historia na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha kimataifa cha Marekani mjini Nairobi, anaiambia VOA kwamba mkutano wa ana kwa ana na majenerali hao wawili ni hatua nzuri, lakini kuna maswala mengine ambayo pia ni muhimu. Anasema tatizo la IGAD na AU ni kwamba zinategemea sana umoja wa Ulaya na nguvu za nje za rasilimali ili kufanya kazi yao. Hilo ndilo tatizo kuu. Wakati mwingine ni vigumu kukubaliana kwa sehemu yoyote kwa sababu wahusika wanategemea ushauri na rasilimali kutoka nje. Naye Edgar Gidua, muhadhiri wa vyuo vikuu vya USIU na Strathmore aliyebobea katika uhusiano wa kimataifa amani na mizozo anaiambia VOA kwamba rais wa Kenya William Ruto ni mtu mzuri wa kuongoza mazungumzo hayo. Nadhani ameona migogoro ndani ya Kenya. Kumbuka kwamba Kenya kulikuwa na vurugu zetu za baada ya uchaguzi wa mwaka 2007 na alikuwa sehemu ya timu hiyo ya upatanishi, alikuwa upande wa chama cha ODM na kwa hivyo anaelewa migogoro ya ndani inahusu nini. Huko sudani ni mzozo wa ndani, na kwa hivyo anaelewa mienendo. Ruto pia anasema watajaribu kushawishi pande zinazozozana kuanzisha njia za kibinadamu katika muda wa wiki mbili zijazo, na kufuatilia hilo kuanzisha michakato shirikishi ya mazungumzo ya kitaifa. Lakini katika taarifa yake siku ya Alhamisi, wizara ya mambo ya nje ya Sudani ilisema ingependelea Sudani kusini iongoze mpango huo. Tangu vita vilipoanza, zaidi ya watu milioni 1.65 wameyakimbia makazi yao wakiwemo zaidi ya milioni 1.2 ndani ya nchi hiyo na karibu nusu milioni kutorokea nchi jirani. Kadri mzozo unavyoendelea, Mercy Corps inasema mahitaji ya kibinadamu yanaongezeka kati ya watu ambao tayari walikuwa wanakumbwa na uhaba mkubwa wa chakula. Kwingineko, raia wa Nigeria wa tabaka mbalimbali wamekuwa na hisia mseto kuhusu kuondolewa kwa mwenyekiti wa tume ya kupambana na ufisadi nchini humo, EFCC, Abdurashid Bawa, na rais wa nchi hiyo Bola Tinubu. Mwandishi wa VOA eh, huko Lagos eh, Collins Atohembe anaripoti kamili. Kuondolewa kwa Abdurashid Bawa kama mwenyekiti wa tume ya kupambana na uhalifu wa kiuchumi na kifedha EFCC kumepongezwa na Wanaijeria wengi kama hatua nzuri ya kurejesha ufanisi wa mamlaka hiyo ya kufichua uhalifu wa kifedha, lakini walitahadharisha kuwa hatua ya kumtwika jukumu mtu mmoja kuweza kumwondoa mtu yeyote kutoka madarakani kama mkuu wa EFCC huenda si jambo nzuri, kwa sababu wanaweza kushindwa kutekeleza majukumu yao vyema ikiwa usalama wa uteuzi wao na kuondolewa madarakani unategemea tu rais. Mwanasheria na mchambuzi wa masuala ya umma, Jiti Ogunye, anasema Watu wa mashirika kama hayo wanaweza kuogopa kufanya kazi yao kikamilifu kwa sababu ya uteuzi na kuondolewa kazi kwao inategemea uamuzi wa mtu mmoja tu, rais. Wakati Oguye anasema kuna haja ya kuangalia na kupitia upya sheria ya kuteua mkuu wa tume kama EFC. Mgombea ya rais wa chama cha African Action Congress, Omoyele Sowore, katika uchaguzi wa tarehe ishirini na tano wa Februari mwaka huu nchini Nigeria, nasema haitoshi kum kuwakamata kuwaondoa madarakani watu kama Abdurrashid Bawa, mpaka rais zamani Buhari akamatwe. This is baada ya kuondolewa afisini mkuu wa zamani wa EFCC sasa amezuiwa katika afisi ya idara ya usalama wa nchi DSS pamoja na maafisa mwengine katika serikali iliyopita ambaye sasa wanajibu maswali kuhusu vitendo vyao wakati wakiwa afisini. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Ato Hengwe kwa sauti ya Amerika, Washington. Mitaani. Leo katika VOA Mitaani tunaungana na mwenzetu Oster Malivika akiwa mjini Goma, jimbo la Kivu kaskazini, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako wametembelea wakimbizi katika kambi mbalimbali wanaoelezea wanachoendelea kushuhudia na madhila yanayoendelea kuwakumba katika maisha yao kama wakimbizi. Okukimbia yetu hapa ilisha kwa saginzi nikazowezi. Nilikimbia vita nani kabira iko na gombana na mna mubutu. Nilikimbia vita ya ERCD na Rurangunde. Nilikimbia vita ya ya CNDP. Nili kwanza ya M23 hii na kwa turu ya makama turu ya pili. Maana yake ni kusema, si yeye kwetu hatuna na kwa ile mavita yote kutafuta njia na ni pale kwetu, kwa hivyo nafikia hakuna fasi nyingine. Tuko na shida zimu i grupe ma Kibumba ile tu tuko na shida juu sabana kuya paa pale, pale, jina kwa kanjia yao. Na katika hii vita yote umepata matatizo gani katika tangu Lora Kabila namna unavyozungumza mpaka leo? Tatizo ya kwanza yenye inaniluma na yenye inanitesa roho, familia yangu inazagarazagara batoto yangu habasomi habafanya bitu gani, hata kama tunasema tunarudia unasema unauza ka kitu sikisau, unapenda kachunge bana kukimbiza tena nako kana kufa bure. Ni kusema tatizo za mingi zi tuko nazo hapa za mingi maike na kukimbiana kitu, maisha kwa mzito tu mzuri. Vita ni ya mubaya, juna sala umaskini na sala bilema, ina inaacha watu walikuwa roho mbaya. Hau vita ni mbaya tu sana, walikuwa roho mbaya sana so, mtu mwenye kuna bunduki nasikia kama kabisa kumbe Sasa kuju iishe ya kwanza kupatia aba watu dinite yabo ni kuwasaidia waanze hujia kwabo, kwavo najua hujia kwabo ifo vita inaisha. Tuna wale, wale wanaoleta vita, tunaomba tu prezida wetu na prezida wa wale waikale bazungumuze, waone mateso yenye tuko ndani sie. Kabisa wa Kongomani, tulisha teseka sana na kubeba mizigo kila siku Sam, sawa mie niko hapa, niishakimbia mara tatu. Mtoto mwenye nilizaliaka muvita alishakuwa vita ya kwanza, alishakuwa na dista diswita, ningali nabeba tu mizigo, ningali nakimbia kama wa, viongozi wote wanaweza tusikilia huruma, wanaweza sikilizana, wanaikala vrema, wanatupumuzisha, ju tulishatesekea munjia na kubeba mizigo kila siku kila siku. Mateso yenye niko nayo ni hivi Ona kichwa yangu ginzi iko masasi hii, ona na ginzi niko situmike kazi, ona ginzi niko situmike kazi, ndio wengine masasi njo hii maake, maisha yangu inazorota sana sana, tena sana. Nili kama kaapta hivi, kinaweza penda, kinavimba, mnaingia busa yeye kichwa. Hmm, sasa ginzi ya kujibeba kwa mbiombio, kwa munganga mama natia mkisu mumbebura anachoma njo hii mstari ginzu kuna vyona ivi mistari bebiko ana hii ni mustari ya mama, bibi yangu. Sa kinavimba kinakuwa kivi anatobola ile busabu natoka basi vile vile njoo vile vinaamina kwa hii vita deja ilisani kata tumaini, mimi na nja kwa samu enda wazimu waz, senye mimi nenda jikuta kwanza, vile nilikuwa niko navyo munyumba, mimi nakutana gisi nilikuwa ninaishi na watoto yangu vrema, mimi nakutana na leo gisi mimi naishi. Mimi nasikia ndani mwangu nilisapungukiwa sana kabisa. Shida yangu ambayo yenye nimepata nyenye sita sahau mu maisha ni kwa gisi nilipoteza mtoto wangu Amani janti Emanuele vya njala, sisi tulikimbiaka masasi kwa na naanguka kubatu kasikia saa mutu anashimama pale, sasi namuangukia basi usikose msikilizaji, kusikiliza makala mengine ya VOA Mitaani siku ya Ijumaa wiki kesho. Kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington, na upande wa pili tulikuwa na mwelekezi wetu ujumbe Hamza. Hapa studio nimeshirikiana na mkamiti Kibayasi, mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa pamoja tunawatakieni wikend njema.