Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni V express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni ya Ijumaa, siku tulivu kabisa, tarehe 16 mwezi wa Juni mwaka wa 2023, nalo jina langu ni Harrison Kamau. Moja kwa moja kama usemavyo Harison Kamau. Siku hii basi ikiwa hapa Washington tatu na nusu za asubuhi, kumi na nusu alasiri kule Afrika ya Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati, siku hii ya Ijumaa. Kamau, wengine wanaita furahi de, yaani mambo yanakuwa ni ya furaha kwelikweli. Lakini vile Kamau, tarehe hii 16 kama ulivyohitaja, ni tarehe ambayo inakumbukwa sana barani Afrika, ikiwa ni siku ya mtoto wa Afrika ni mwaka huu kauli mbiu ikizingatia usalama wa mtoto katika ulimwengu wa kidigitali. Tutaangalia basi hasa siku hii, historia yake mpaka kufikia hapa na nini ambacho eh, kinafanyika katika siku hii. Kwa hakika kweli, hapo tutapata kujua zaidi kuhusu mtoto na hasa bile bile, wa Kiafrika. Lakini vilevile bajeti zimesomwa kote Afrika Mashariki jana, na tutaangalia baadhi ya bajeti na mambo ambayo vijana wanazungumza hasa huko nchini Kenya mm -hmm, wamenufaika au labda wanasikia kama hawajanufaika. Tutaangalia tuta tu kidogo hali ilivyo na vijana wanasema nini kuhusiana na bajeti nchini Kenya, bila kusahau vilevile, kuna jicho letu siku juma, ini, ya Ijumaa. Msikilizaji, ni wakati wa kupata vitu vya jicho letu, nini ambacho kinaendelea pale, bila kusahau swali letu la leo kutaka kujua umeridhika na bajeti iliyosomwa na serikali yako. Hayo hayo maswala ya bajeti tutakuwa tukiendelea kuyamulika, bila kusahau express. Bila muziki hujasukuma gurudumu mambo haya, ah, kwendi. Kwendi kwa hivyo muziki mamma, yote yatapatikana hapa ndani ya VOA express. Lakini nafikiri moja kwa moja tuanze kwenye swala la bajeti. Bajeti imesomwa jana Uganda, Tanzania, Rwanda na Kenya kidogo Tanzania pale, na hayo sio ambayo nayazungumzia sasa. Wamesema pale hmm, lazima pale kujisajili. Kama huna mtu, wewe ni single kabisa, wanasema bachelor, unakuwa na cheti cha ubachelor. Hayo ni ya siku nyingine, tu ninasema tu. Lakini nchini Kenya wameenda wakati wa kuongeza kodi na kuanza kodi jipya, wametangaza kodi dhidi ya watu wa kwenye mitandao, wanasema content creators, na sana sana ni kama inalenga wale watu wa YouTube ambao wanaelekea video zao kwenye YouTube, awe ni comedian, awe anafanya mahojiano, lakini ana channel yake kwenye YouTube. Sasa pale mwanzoni ilipendekezwa asilimia 15 lakini ikapunguzwa hadi asilimia tano. Lakini je, vijana nao wanazungumza nini kuhusu uh, hata hiyo asilimia tano uh, kwenye wale watu wanaoweka vitu kwenye mitandao ya kijamii? Ili kufahamu zaidi, tunaungana naye Ambros Ogumbo akiwa Kisii, ni kijana kule nchini Kenya. Ogumbo, hebu tueleze wewe, kwako ulionaji ama umechukuliaji swala hili la asilimia tano kwa vitu ambavyo vinawekelewa au kuwekwa kwenye mitandao ya kijamii na vijana? E, nikichangia katika suala hili la kuto, kutoza ushuru kwa wale ambao ni content creators kama hao tiktokers na youtubers na wengine wote, ni kwamba e, serikali so ya Kenya hapo imeenda mbali So, kwa kuwa hawa ni watu ambao wamejibidisha, labda wengi wao wamesoma wa hadi vyuo vikuu, hawana kazi saa so, wameona njia mojawapo ni kucreate content yao katika mitandao ili wapate angalau cha kutia kiuwazi. sa so, wanaposema kwamba watoza ushuru asilimia tano si jambo la haki hata kidogo, sababu so, kuna maswala mengi ambayo sifikiri napaswa kutoza ushuru E, kuliko hawa vijana ambao wanaendeleza katikati kati ya riziki yao, ili kwa sababu e, ile kuja kupata tuseme mtu apate mapato mtandaoni, mwanzo e, lazima apate likes nyingi, alafu na wale wengine viwa za wengi iliposa apate kunufaika. Ikiwa kwamba kwa kutoza ushuru asilimia tano jambo la haki, kwa sababu serikali inapaswa hasa waunge mkono, hata iongeze Eh, labda wape wa, wa njia za kujiendeleza na kujiuza mitandaoni kulikupata za ushuru. Uh, lakini Ogumbo, wewe kama kijana, nafikiri kuna mengi sana yaliyosomwa kwenye bajeti hiyo uh, pengine labda kuna kitu unaweza kusema kwamba kina manufaa au uh, kitu ambacho kizuri, wewe ulifurahia kutokana na bajeti hiyo uh, ilikuwaje? Kwa ajira tunaona eh, serikali imetenga hela kwa kuajiri walimu ambao wamesoma na hawana ajira eh, lakini kwa kwa masuala ya vijana hapo se, serikali ime, imeotea sababu hatuoni mambo mengi ambayo tuseme, kwa mfano kama miundo msingi. Vijana wengi ambao wamesoma walikuwa wanapata ajira, ajira katika ujenzi kwa mfano barabara, kujenga barabara. Hatuoni kama serikali ya ra, ra, Rais Ruto imetenga kiasi fulani kwa miundo msingi na hasa wameenea wame- mesema wamekipa wame, wame, wame, wame, wame, wame nini kipaumbele. E, serikali za kaunti hapo ndio kidogo wameongeza hela zao na katika wizara ya elimu, lakini kidogo kwa vijana e, mwaka huu kidogo hawajapata moyo e, wa kujiendeleza. Asante sana ndugu yangu, nimesikia, kuna manufaa, kuna matarajio, na kwa upande mwingine labda kuna malalamishi ao, ndio mambo ya bajeti, lakini tutaendelea kuangalia hali itakavyokuwa. Na asanti sana kwa muda wako Ambros Ogombo ukiwa Kisii. Basi unaendelea kusikiliza mm. VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC ni kitu chake. Basi kinasindikiza huyo Mario msikilizaji anasindikiza sehemu hii ya kwanza, ka stand by tukiendelea kupata VOA Express na kitu chake tomorrow Wapa, mpaka mpaka <laughs> <laughs> yaani, tunachapa kazi kazi, mambo yatakuwa mazito sana. Ndio hivyo. Eh tu. Sasa mtoto wa Afrika, <laughs> mtoto wa wa Afrika Afrika. Sawa kama kama unaofahamu, na duniani kwa jumla inafahamika kila Juni 16 ni siku ya mtoto wa Afrika na kauli mbiu ni kusisitiza ulinzi wa mtoto na usalama katika ulimwengu wa kidigitali. Lakini kama utangalia historia ya siku hii e, imetokana nani hasa? Hii imetokana na siku ya kimataifa ilikuwa ikiadhimishwa tangu mwaka 1991 ilipoanzishwa kwa mara ya kwanza e, na hii ilitokana na kitu ambacho au kisa ambacho kilitokea kule e, Afrika ya Kusini, kama u. kama unakumbuka e, wakati unafuatilia kule Soweto, ilikuwa ni Juni 16 mwaka ndio mambo yalitokea, watoto ya shule ya weusi wakati huo, kuna ubaguzi wa rangi. Nakumbuka watu weusi wana shule zao, weupe wana za kwao. Sasa basi, waliandamana kwa zaidi ya nusu maili wakipinga ubora wa elimu, kwa sababu wanapata elimu duni na haki yao ya kufundishwa kwenye lugha yao wenyewe, na wamia wanafunzi wadogo hawa basi wakiwa watoto wadogo kabisa walipigwa risasi kamau, na inasemekana au na hali ilivyokuwa ni kwamba E, na cha kusikia ni kwamba e, watu mia moja waliuawa kwenye haya maandamano, lakini wakaandamana tena, na baada ya wiki mbili zilizofuata, zaidi ya elfu moja walijeruhiwa e, kwa kushambuliwa na polisi. Sasa basi, kwa ujumla, hivyo ndivyo siku hii ilivyokuwa. Na mwaka huu kwenye kauli mbiu ni kuendelea kumlinda mtoto, maanake ni kwamba kutokana na haya ikazaliwa kumlinda mtoto wa Afrika na kumwangalia hali yake. Sasa basi nimezungumza na Violet Molel, yeye yuko taasisi ya USAID kule nchini Tanzania, na kwanza kutaka kujua umuhimu kabisa wa siku hii na changamoto za mtoto wa Afrika. sisi hichi kuna maana sana kwa sababu uh, watoto wamekuwa ni kundi ambalo linakabiliana na changamoto mbalimbali uh, hususan zinazoambatana na ukatili unaotokea katika nyanja mbalimbali mbali, uh, ikiwemo majumbani, ikiwemo mashuleni ikiwemo hata barabarani wanapokuwa wanatembea kwenye shughuli mbalimbali, lakini kwa vyombo vya usafiri. Lakini hata ni bahati mbaya kwamba hata maeneo ya nyumba za ibada pia imekuwa ni sehemu ambapo watoto wanafanyiwa vitendo vya, vya ukatili. Na mara nyingi vitendo hivi vinawaathiri watoto, kwa maana ya kwamba ukiangalia yale zile aina ya za ukatili, tunakuta kuna ukatili wa kimwili, watoto wanapata vipigo ambavyo a, kwa kweli vinawaathiri kimwili kutokana na, na, na vitendo vya, vya ukatili kwamba tuna watoto pia wanapata athari za kutendea ukatili wa kingono. Huu ni mbaya zaidi kwa sababu uh, watoto wanafanyiwa vitendo vya ubakaji, lakini pia wanafanyiwa vitendo vya ulawiti na hivi vitendo vinaweza kuwasababishia madhara makubwa. Sasa kama madhara haya makubwa yanatokea, tunafahamu, lakini pengine nini ambacho kifanyike kwa upande wa serikali na kwa wadau kwa ujumla kusaidia watoto hawa? Kwa upande wa serikali tuone basi umuhimu wa kuendelea kuimarisha sheria, miongozo pamoja na, na, na, na kanuni mbalimbali ambazo zinawezesha ulinzi na usalama hawa watoto dhidi ya vitendo vya ukatili. Lakini nikija kwenye jamii, jamii kwa ujumla pia ione jukumu la kuwalinda watoto, kwa sababu matukio mbalimbali yanatokea katika jamii. Kwa hiyo kila mtu achukue wajibu wa kuhakikisha kwamba anamlinda mtoto dhidi ya vitendo hivi vya ukatili. Lakini nikija kwenye ngazi ya familia, ambapo ndipo watoto hasa walipo, nione basi eneo la u, u, u, malezi chanya linaimarishwa katika ngazi ya familia. Wazazi ama walezi wachukue jukumu lao la kuweza kuhakikisha kwamba watoto wanalindwa dhidi ya hivi vitendo vya ukatili, kwa maana ya kuweka mazingira salama kwa watoto wetu kuanzia wanapokuwa nyumbani, kwenye jamii wanapoishi, mashuleni na hata katika nyumba zetu za ibada. Viongozi wa dini nao wana jukumu kubwa la kufanya katika hili eneo, na hata viongozi wa kimila pia wana jambo la kufanya katika ku, uh, kukabiliana na zile mila kandamizi ambazo zinawaweka watoto katika hatari ya kupata vitendo vya ukatili na hivyo kusababisha madhara mbalimbali ikiwemo maambukizi ya virusi vya Ukimwi. Sawa kabisa, haya ni mambo muhimu sana ya kufanyika. Ni Violet Mol huyo kutoka taasisi za USAID nchini Tanzania akijunguliza ah, na kuangalia hali halisi ilivyo kamao kwa upande wa kuwalinda hawa watoto. Safi sana, na ni kweli. Uh, hali hiyo ya kuangalia mtoto wa Kiafrika ni muhimu na ni shughuli ambayo inafaa. Sasa tupate habari za kimataifa. shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF limesema mzozo nchini Sudan umewalazimisha zaidi ya watoto milioni moja wakiwemo watoto elfu 270 katika jimbo la Darfur kuhama kutoka makazi yao likionya kuwa watoto wengine wengi wako katika hatari kubwa. Mapigano yalizuka nchini humo tangu katikati kati ya mwezi Aprili kati ya mkuu wa jeshi Abdul Fatah Aburhan na makamu wake wa zamani Muhamed Hamdan Dagalo ambaye anaongoza kikosi cha dharura cha RSF mbali na zaidi ya watoto milioni moja waliohamishwa walio ham, katika makazi yao watoto 330 waliuawa na zaidi ya wengine 19 kujeruhiwa. UNICEF imesema zaidi ya watu 400 waliuawa nchini Sudani kusini kati ya mwezi Januari na Machi mwaka huu huku mapigano kati ya makabila yakichangia zaidi kwa ghasia hizo zinazolikumba taifa hilo, ripoti ya Umoja Mataifa imesema Ijumaa. Mapigano yalizuka katika mkesha wa Krismas mwaka jana wakati watu wenye silaha kutoka jimbo la Junglei waliposhambulia jamii katika eneo la jirani la Greater Pibor, huku ghasia zikienea baadaye katika maeneo mengine ya nchi. Ghasia zinazosababishwa na wanamgambo wa kijamii na makundi ya kulinda raia zimekuwa chanzo kikuu cha ghasia zinazoathiri raia, ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini UNMIS ilisema katika taarifa kwenye vyombo vya habari. Mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis ameondoka hospitalini mapema leo baada ya kufanyiwa upasuaji wa uvimbe kwenye tumbo na kurejea Vatican, ambako afya yake itafanyiwa uangalizi mkubwa kabla ya shughuli nyingi za msimu wa joto. Francis akionekana mwenye kutabasamu alipoondoka kutoka hospitali ya Gemelli mjini Roma saa 2 na dakika 45 asubuhi majira ya huko akiwa kwenye kiti cha magurudumu na kushukuru umati wa watu waliokusanyika hapo nje ya hospitali francis mwenye umri wa miaka 86 anakabiliwa na matatizo kadhaa ya afya tangu kuchaguliwa kwake mwaka 2013 kuanzia matatizo kwenye mfupa wa paja maumivu ya goti na kuongezeka kwa uzito wa mwili hadi uvimbe wa matumbo na homa ya mapafu ving'ora vya ulinzi wa anga vimesikika ijumaa katika mji wa ukraine kiev wakati ujumbe wa wakuu wa nchi za afrika wakikutana na viongozi wa serikali ya ukraine kwa juhudi za upatanishi na matumaini ya kuanzisha mazungumzo ya amani kati ya Ukraine na Russia. Meya wa Kiev Vitali Klitschko aliandika kwenye mitandao ya kijamii kwamba kulitokea mlipuko katika wilaya ya kati ya Podil. Baadaye Klitschko alisema kwamba mlipuko uliosikika mjini Kiev ilisababishwa na mifumo ya ulinzi wa anga karibu na mji mkuu. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ni miongoni mwa ujumbe huo wa Umoja wa Afrika ambao unakutana na rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky hatua ya kwanza katika jukumu la kutafuta makubaliano ya amani kati ya Kyiv na Moscow. Wa yeah. uh, Afrika, uh, Afrika anazo kumbana nazo lakini hasa kielimu ana pia amewapata wadao lrata pamoja na Carolin kuhusu nini kifanyike kuweza kumlinda mtoto wa Afrika dhidi ya ukatili wa kijinsia tumsikilize. E, changamoto anazokutana nazo mtoto wa Kiafrika moja wapo ni ukatili tza. Ukatili maana yake ni kuna kubakwa, kuna kudhalilishwa, kuna kubaguliwa, kuna kukosa maradhi, kwa maana ya nguo, vitu mbalimbali vya kielimu. E, lakini pia kingine umbali wa kutoka sehemu moja kwenda sehemu ingine ya kujifunza, hali za kijiografia. Kwa hiyo vitu ambavyo mtoto anakumbana navyo katika maisha inachangia sana ubora wa elimu yake kushuka kabisa, namaana anakuwa duni kabisa katika elimu, kwa sababu njaa, manyanyaso, kutozingatiwa kama mtoto, vipigo, kubakwa, yani ni mateso ambayo mtoto akiyapitia kwa kweli inakuwa ni kitu kibaya sana. Katika upande wa elimu, mtoto huyu anakuwa hawezi kupafomu, kwa sababu anaishi na msongo wa mawazo. Kwa mfano, kama watoto wa kike wanavyofanyiwa kwenye familia zetu, wanabaguriwa, anaonekana yaani yeye ni mtu wa kukua mkubwa, akiferi akifauri ni kuolewa tu, watu wanataka mahari ko ni unyenyesaji yani, unashindwa kumwendeleza mtoto kupata haki yake ya kimsingi ayo, mwingine aje kuamua mwenyewe kama binadamu. Leo ikiwa ni siku ya maadhimisho ya mtoto wa Afrika, tunamlindaje mtoto huyu wa kiafrika dhidi ya ukatili wa kijinsia, uh, matukio haya ya ukatili. Uh, kile ambacho mimi naona kwamba jamii inaweza kufanya mojawapo ni kuhakikisha kwamba kunakuwa na ulinzi wa watoto, na ulinzi huu wa watoto unaanzia kwenye familia. Kama mtoto anakwenda kucheza kwa maana mzazi, mama, dada, kama ni dada wa kazi ama ndugu yoyote ambaye anawaangalia wale watoto, ajue kwamba watoto wanacheza wapi, wanacheza kwenye mazingira gani na hayo mazingira yana usalama kiasi gani. Kama mtoto anakwenda shule, basi pia ni vizuri kuona kwamba, je, hayo mazingira ya shule yana usalama kiasi gani? Na kama mazingira hayo hayana usalama wa kutosha, eh, basi ni vizuri wazazi wakaweka utaratibu wa kwenda kuwapeleka watoto shuleni na kuwarudisha. Karolini, wewe kama mzazi, mtoto huyu tunamlindaje na haya matukio ambayo yamekuwa yakijitokeza kila wakati? Katika swala hili mi nafikiri umefika wakati sasa wazazi tuwe wazi kwa watoto wetu wa kike kwa wa kiume, tuwaeleze ukweli wa dunia jinsi ilivyo sasa hivi, dunia jinsi inavyokwenda kasi. Masuala ya ukatili yamekuwa yakiongezeka, na asilimia kubwa wanaofanya ukatili sio watu wa mbali tuwaeleze pia hata hawa tunaowaita wajomba, hawa tunaowaita baba wadogo, hawa pia wanaweza wakawafanyia waka ukatili wa kingono, wanaweza wakawabaka. Kwa hiyo tuwaambie ukweli, tusiwafiche. Haya mambo ndio hayo unasikia jicho kweli. Asanti sana Lucy Patrick, lakini ya va express haikwendi bila kibao na pona hat the band mm -hmm, au ni vijana wakali sana kutoka nchini yeah, Kenya wanasema on my mind, na wapenda sana kama ujamaa mpangilio wao si nao ni wangazi si, ya juu, hebu sikia kitu <tipatikin> On my mind hat the band, sio mchezo hicho si kitu nakisikia kilivyo cha kimataifa vibaya mno, cha hatari, unaweza ile, ni ngome, unacheza mahali popote pale kabisa, wale vijana wacheze kwa mzito pale na unajua umekubali, alafu unajua okay, kama kwa sababu saizi kama unaviona, yama, Sauti Solo wameamua kutengana sasa vijana kama hawa ndio wanaweza wakaingia wakachukua nafasi, lakini tutaona mambo yatakavyokuwa, lakini kwa kweli wamefuata nyayo za, hata, za... hata sauti sol wenyewe tupozungumza nao wanasema wale jamaa uh, wa wa hapana wa, wa, wa, Nigeria. uh -huh. wale mapacha uh -huh au walia mwana wenyewe kutengana sasa pale mm. Wao wakashika moto, umeona au kashika mm -hmm. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> moto afika. Vitu kama vinatokea wakati mwingine inatokea mm. na mambo yanabadilika kila uchao, kwa sababu no. pia talanta ni tofauti, si kwamba kwa, kwa sababu mko kundi mnafanana mm. pia mm. mtu ana talanta yake kabisa. Aha. Haya. Sasa tuangalie kwenye mambo ya burudani na michezo. Leo ni Ijumaa sio kamili mzee wa kazi, Collins Adede anasema ni, anaangalia mambo ya mwendesha wa baskeli kule nchini Kenya, ambaye ameanza safari ya kuzuru mataifa ya Afrika, anakwambia kueneza ujumbe wa ustaarabu barabarani. Kama hiyo sio mchezo. Halafu anasema pia timu za Afrika eh, zinaangalia tiketi ya kucheza fainali za AFCON. AFCON zinafanyika mwakani elfu mbili na ishirini na nne. Kwa hiyo ndio timu sasa zinaanza kumalizia kupata nafasi ya kwenda kucheza kwenye michuano. Collins Adede, tuambie mambo haya kutoka kule Mombasa, Kenya. Karibu. Asante, tuanze na hapa. Mwendesha baiskeli mmoja kutoka Kenya ameanza safari ya kuzuru mataifa manane ya afrika kwa baiskeli, kueneza ujumbe wa ustaarabu, usalama barabarani, kuwalinda watumizi wengine wa barabara na pia kuhifadhi mazingira. Ben Hagai, ambaye ameanza safari yake leo asubuhi jijini Nairobi, anakusudia kuzuru mataifa ya Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi, Zambia, Zimbabwe, Mozambik na Malawi kwa siku arobaini Kwenye safari hiyo ya kilomita elfu saba Hagai atakuwa anaeneza ujumbe wa nidhamu barabarani itakayowalinda watumizi mbalimbali wa barabara na pia kutunza mazingira kwa kupunguza uchafuzi wa hewa ya kaboni. Timu za mataifa mbalimbali mbali za soka barani Afrika zinashuka viwanjani wikendi hii kwa mechi za kufuzu kushiriki kombe la AFCON mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Mataifa ya Afrika Mashariki yanapata wageni, Tanzania ikiwa mwenyeji wa Nigeria, Uganda ikutane na Algeria, Rwanda nao iwaalike Msumbiji au kipenda Mozambique. Fisto Kalala Mayele aliyeiongoza Yanga kuchukua nafasi ya pili katika michuano ya kombe la mashirika kwa vilabu vya Afrika amesafiri na DR Congo kuchuana na Gabon, huku majirani Congo Brazzaville wakiandaa Mali. Burkina Faso, Misri, Algeria, Ivory Coast, Tunisia, Morocco, Afrika Kusini na bingwa wa Afrika Senegal tayari zimejikatia tiketi ya kwenda Ivory Coast kwa ajili ya fainali hizo. Timu zilizosalia zina hadi mwezi Septemba mwaka huu wa 2023 kujikatia tiketi. Na tumalizie na hapa, ambapo baada ya ziara ya Uingereza, mchekeshaji Eric Omondi yuko Mombasa, anakotarajiwa kuwaongoa mashabiki wake pwani ya Kenya. Eric amepangiwa kupiga shoo katika mgahawa mmoja pwani kusini, hii ikiwa ni shoo ya wachache kuhudhuria. Akiwa Uingereza aliwachekesha Wakenya wengi alipoonekana akiombaomba katika barabara za jiji la London ambako alikusanya zaidi ya shilingi laki tatu za Kenya. Katika mahojiano na kituo cha Pwani FM mjini Mombasa, Omondi amesema pesa hizo anakusudia kununua laptops na kamera ambazo atazitoa bure kwa content creators ambao hawana uwezo wa kupata vifaa hivyo na wamekuwa wakifanya kazi safi. Hata president anaenda kule, hata minista anaenda pale kuomba grant loan, sijui nini, ila wakija tuoni ile hela. So mimi naenda pale nikasema, wakiomba tunaomba naona mm -hmm. Wakiomba tunaomba ila mm -hmm. si tukiomba tunakuja tunanunulia watu unga. Leo tumenunua watu unga pale Kongowea. Nataka kununulia eh, mm -hmm. online media kama wawili Mombasa, wawili Nyeri, wawili Kisii, moja Nairobi laptops ka sita. So si mimi nilienda nikaomba pesa pale nikapata 340,000 Kenyan shillings. Nakuja nanunulia watu unga na laptop. Sipa tunaomba. Sasa hizi naanza tour inaitwa Woye Please Tour. Woye Please Tour. Mm -hmm. Naenda kule Australia, Wazungu, rudi mtu colonize. It was better then. Wenzangu, sina la ziada, hayo ndo nimeandaa kwenye meza ya michezo na burudani. Mimi ni Collins Liberty Adede. Kwa kweli kwani ziba ya dedi hapo umenistua kweli kweli. Hii mambo ambayo amefanya eh, kamao haya mambo aliyofanya Omondi, itabidi akija hapa Marekani tukae tu uliane naye, kulikoni baba. Na hii kampeni yake amesema ya tu yake inaitwa Joye, wewe unisaidia tu inatia, eh, huruma inatia huruma kweli kweli, itabidi akija tuongee naye Omondi hapa, ah nakwambia Swali la leo, lakini muda unakimbia. Umeridhika na bajeti iosoma na serikali yako? Jacob wataka anasema hapana, ilikuwa serikali na bunge wa Kenya kwanza, hsaidii au haisaidii mwananchi wa kiwango cha chini. Richard Gambale akiwa kule Beni DRC anasema bajeti inaweza ikawa nzuri, ila matumizi haya yaridhishe katika kikubwa kinawekwa tu wabunge na mawaziri, ni maslahi yao haya. Basi, muda unakimbia. Ben benja Daun, Kasunga Evans, Evan Side Kivatirio wote tumeona. Uh, maoni yenu endelea kuchangia pale, lakini moja kwa moja express inakamilika upande wa pili. Uh, ni Aida Isa mimi mwenyewe ndani ya studio, naitwa Sunday Shomari, meshirikiana mwenzangu mzee wa kazi Kamau Harizon Kamau, usa pia, yes. Msimamizi wa matangazo haya Abdushakur Abud, tafadhali tunakuacha na kibao hicho safi kabisa, lakini usikose matangazo ya jioni. Tunaungana kwenye kipindi chetu cha kwa undani saa tatu usiku na matangazo ya jioni. Kwa heri kwa sasa.