No Loma, sadahma, Nga... Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na mimi inaitwa Patrick Nduimana. Tunaukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa tarehe 16 Juni mwaka 2023 ambapo tunasikika kupitia Radio Free Africa nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen nchini Kenya, vilevile vile kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. <tune> Katika matangazo yetu hii leo tutakuwa na mjadala wetu wa kila Ijumaa, yaani Live Talk, ambapo tukiangalia bajeti za mataifa ya Afrika Mashariki ambazo zimewasilishwa wiki hii katika mabunge. Kwa upande wa Kenya, wadau wanasemaje? Yeah, hiyo bajeti. Kwa hivyo unakuta kwamba ule upungufu ambao uopo unaupa changamoto sana serikali na pia uh, ile mikakati ambayo inafaa kufanywa huenda isifanyike manake Tunatafuta ushuru katika hali ngumu ya kiuchumi. Na katika habari za dunia, mawaziri wa ulinzi wa NATO washindwa kufikia makubaliano juu ya mipango mipya ya kukabiliana na mashambulizi ya Russia. Hizo ni baadhi tu ya taarifa na vidokezo ambavyo e, tutakuwa tumejikita katika matangazo yetu ya leo ya Live Talk, tukiangazia bajeti za mataifa ya Afrika Mashariki ambazo zimewasilishwa juma hili juma la bajeti. Kujua mengi zaidi na wewe kuchangia, endelea kuwa nasi katika matangazo yetu haya. Lakini kwanza kabisa tuangalie nini kinachoendelea ulimwenguni kwa kusikiliza habari za dunia zikisomwa na Patrick Nduwimana. Ving'ora vya ulinzi wa anga vimesikika Ijumaa katika mji mkuu wa Ukraine Kiev, wakati ujumbe wa wakuu wa nchi za Afrika wakikutana na viongozi wa serikali ya Ukraine kwa juhudi za upatanishi na matumaini ya kuanzisha mazungumzo ya amani kati ya Ukraine na Rusia. Meya wa Kiev Vitali Klitschko aliandika kwenye mitandao ya kijamii kwamba kulitokea mlipuko katika wilaya ya kati ya Podil. Baadaye Klitschko alisema kwamba milipuko iliyosikika mjini Kiev ilisababishwa na mifumo ya ulinzi wa anga karibu na mji mkuu. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ni miongoni mwa ujumbe huo wa Umoja wa Afrika ambao unakutana rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky, hatua ya kwanza katika jukumu la kutafuta makubaliano ya amani kati ya Kyiv na Moscow. Wajumbe wengine ni rais wa Senegal Macky Sall, rais wa Zambia Akainde Ichilema na rais wa Komoro Azali Assoumani, ambaye ndiye mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika. Marais wengine watatu wa jamhuri ya Kongo, Misri na Uganda walitarajiwa kushiriki katika ujumbe huo, lakini badala yake walituma wawakilishi. Baada ya kukutana na rais Zelenski leo Ijumaa, marais hao watasafiri kuelekea Rusia kukutana na Rais Vladimir Putin. Mawaziri wa ulinzi wa NETO Ijumaa wameshindwa kufikia makubaliano juu ya mipango mipya ya jinsi muungano huo utakabiliana na mashambulizi ya Rusia na mwanadiplomasia mmoja aliilaumu Uturuki kukwamisha juhudi zao. Katibu mkuu wa NETO Yens Stoltenberg amesema mawaziri walipitia mipango hiyo, ikiwa ya kwanza tangu kumalizika kwa vita baridi na kuchochewa na uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukraine. Ilikuwa katika mkutano wa siku mbili mjini Brussels na walikuwa karibu kuafikiana juu ya mipango hiyo, lakini mwanadiplomasia mmoja amesema Uturuki iliziwia uamuzi kuhusu baadhi ya maeneo ya kikanda ikiwemo kuhusu Cyprus. Bado kuna fursa ya kupata suluhu kabla ya mkutano wa viongozi wa NATO mwezi Julai huko Vilnius, Lithuania. Mwanadiplomasia huyo ameongeza kuandika hati hizo kuna ashiria mabadiliko ya kimsingi. Kwa miongo kadhaa, NATO ilikuwa haioni umuhimu wa mipango mikubwa ya ulinzi kwa sababu ilipigana vita vidogo nchini Afghanistan na Iraq, na ilihisi kwa wakati fulani kwamba Rasia ya baada ya muungano wa Urusi haikuwa ni tishio tena. Marekani Jumaa imeipa Ukraine msaada mwingine wa dharura wa dola milioni mia mbili ili kuwasaidia wananchi wa Ukraine kukabiliana na uhaba wa bidhaa msingi unaosababishwa na Rasia. Msaada huo utawasaidia wananchi kupata bidhaa msingi kama vile chakula na maji safi, au kusaidia kwenye sekta ya elimu na afya, kulingana na taarifa ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Msaada huo ambao utatolewa na mashirika yasiyo ya kiserikali washirika wa, wa Marekani utawasaidia pia waathiriwa wa mzozo kuendelea kuwasiliana na familia zao. Taarifa ya Blinken imesema, tangu Rusia kuivamia Ukrain mwezi Februari mwaka elfu mbili ishirini na mbili, zaidi ya watu milioni sita walikimbia kutoka Ukrain na zaidi ya wengine milioni tano ni wakimbizi wa ndani, kulingana na takwimu zilizonukuliwa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Msaada huo mpya unafikisha jumla ya dola bilioni mbili za msaada wa kibinadamu uliokwisha tolewa na Marekani kwa Ukraine tangu vita kuanza, taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka Washington DC. Zaidi ya watu 400 waliuawa wa nchini Sudani Kusini kati ya mwezi Januari na Machi mwaka huu huku mapigano kati ya makabila yakichangia zaidi kwa ghasia hizo zinazolikumba zinazo taifa hilo, ripoti ya umoja mataifa wa mataifa imesema leo Ijumaa. Mapigano yalizuka mkesha wa Krismasi mwaka jana, wakati watu wenye silaha kutoka jimbo la Jonglei waliposhambulia jamii katika eneo jirani la Greater Pibor, huku ghasia zikienea baadaye katika maeneo mengine ya nchi. Ghasia zinazosababishwa na wanamgambo wa kijamii na makundi ya kulinda raia zimekuwa chanzo kikuu cha ghasia zinazoathiri raia, ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini, UNMISS, ilisema katika taarifa kwa vyombo vya habari. Ofisi hiyo imesema kuanzia Januari hadi Machi 2023 ilichunguza matukio 920 ya ghasia dhidi ya raia, wakiwemo watoto 243, ambapo raia 405 waliuawa, 235 walijeruhiwa 266 walitekwa nyara na 14, ambao walitendewa ukatili wa kingono unaohusiana na mzozo. Wachunguzi waliorodhesha pia mauaji 22 ya kiholela kati ya Januari na Mei mwaka huu yanayodaiwa kufanywa na maafisa wa usalama wa Sudan Kusini, taarifa yao imesema. Shirika la Umoja Mataifa linalohudumia watoto UNICEF limesema mzozo nchini Sudan umewalazimisha zaidi ya watoto milioni moja, wakiwemo watoto laki mbili na elfu sabini katika jimbo la Darfur uhama kutoka makazi yao, likionya kuwa watoto wengine wengi wako katika hatari kubwa. Mapigano yalizuka nchini humo tangu katikati mwa mwezi April, kati ya mkuu wa jeshi Abdel Fatah Al Burhan na makamu wake wa zamani Mohamed Hamdan Dagalo ambaye anaongoza kikosi cha dharura cha RSF. Mbali na zaidi ya watoto milioni moja waliohamishwa katika makazi yao watoto 330 waliuawa na zaidi ya wengine 1900 kujeruhiwa, UNICEF ilisema katika taarifa jana Alhamisi. Mwakilishi wa UNICEF nchini Sudan, Mandin Obrien, alisema mstakabali wa Sudan upo hatarini na hatuwezi kukubali watoto wa nchi hiyo kuendelea kuuawa na kuteswa. UNICEF imesema takriban watoto milioni 13 wanahitaji sana msaada wa kibinadamu. Watu tisa walikamatwa nchini Ugiriki kuhusiana na boti iliyozama siku ya Jumatano katika pwani ya kusini mwa nchi hiyo na kuua watu 78. Washukiwa hao wanazuiliwa kwa tuhuma za usafirishaji haramu wa watu na kushiriki katika biashara ya uhalifu, huku watu 104 wakiwa waliokolewa. Boti hiyo ambayo ilizama na kupinduka inaaminika kuwa ilikuwa imebeba watu 750, kulingana na shirika la kimataifa la uhamiaji na shirika la Umoja Mataifa la uhamiaji. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kuwa watu 27 bado wamelazwa hospitali. Ripoti ya shirika la habari la Reuters inasema baadhi ya manusura walipata kiwewe kutokana na ajali hiyo, wakiamini kuwa bado wako ndani ya boti hiyo na watafariki. Papa Francis alitoka hospitali leo Ijumaa baada ya kufanyiwa upasuaji wa uvimbe kwenye tumbo na kurejea Vatikani, ambako afya yake itafanyiwa uangalizi mkubwa kabla ya shughuli nyingi za msimu wa joto. Francis akionekana kutabasamu alipoondoka kutoka hospitali ya Gemeli mjini Roma saa 2 na dakika 45 asubuhi majira ya huko alikuwa kwenye kiti cha magurudumu na aliushukuru umati wa watu waliokuwa nje. Francis mwenye umri wa miaka 86 amekabiliwa na matatizo kadhaa ya afya tangu kuchaguliwa kwake mwaka 2013, kuanzia matatizo kwenye mfupa wa paja, maumivu ya goti na kuongezeka kwa uzito wa mwili hadi uvimbe wa matumbo na homa ya mapafu. Alifanyiwa upasuaji wa saa tatu kuondoa uvimbe kwenye tumbo tarehe 7 Juni. Ilikuwa mara ya tatu wakilazwa hospitali tangu mwaka wa 2021. Papa yuko vizuri, afya yake ni bora kuliko hapo awali, Sergio Alfieri, daktari aliyemfanyia ali, ali, ali upasuaji, aliwaambia waandishi wa habari leo Ijumaa. Naam, karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya Live Talk. Kama nilivyokudokeza wakati tunaanza matangazo yetu hii leo, tutakuwa tukiangazia bajeti za mataifa ya Afrika ya mashariki ambazo zimesomwa wiki hii. Mataifa ya Kenya, Uganda, Rwanda, Tanzania, isipokuwa Burundi, yaliwasilisha bajeti zake kwa mwaka wa fedha 2023 2024 wakitoa wa mwelekeo wa namna mataifa hayo yatakavyotumia fedha zake kwa vyanzo mbalimbali kwa ajili ya kushughulikia masuala mbalimbali mbali ya kitaifa. Kwa upande wa Tanzania, serikali ya nchi hiyo yenyewe ilipanga kutumia shilingi za Kitanzania trilioni 44.39 kwa huo mwaka wa fedha katika miradi ya maendeleo na matumizi ya kawaida, katika bajeti ambayo ilisomwa bungeni na waziri wa fedha wa taifa hilo Mwigulu Nchemba. Lakini kwa upande wa taifa la Kenya lenyewe limeweka bayana kwamba litatumia jumla ya shilingi trilioni 3.67 shilingi za Kenya na hatua za kuongeza mapato, ikiwa ni bajeti ya kwanza ya Rais Dr William Ruto kubwa zaidi ikiwa katika historia ya taifa hilo eh, katika kipindi hiki ambapo inaelezwa kwamba hali ya uchumi ya taifa hilo imekuwa ni ngumu kwelikweli, na kutokana na sababu mbalimbali mbali, lakini haswa eh, kusababishwa na mfumuko wa bei. Kwa upande wa taifa la Rwanda yenyewe eh, imeweka bayana kwamba imetarajia ama inatarajia kutumia eh, jumla ya dola za kimarekani bilioni tano eh, na milioni thelathini katika mwaka huu ujao wa fedha wa 2023/2024 lakini kwa upande wa taifa la Uganda yenyewe imeweka jumla ya dola za kimarekani eh, bilioni 14.3 eh, kwa ajili ya kushughulikia masuala mbalimbali mbali. sasa leo tunaangazia eh, kwa mapana kabisa juu ya bajeti hizi eh, mianya kwa iko wapi? Kwanza mwelekeo kutokana na bajeti hizi eh, maana yake tutarajie kuona nini kinatokea katika mataifa haya mbalimbali, na tupo na wataalamu wetu ambao tutakuwa nao, ambapo hivi sasa tunaendelea kutafuta wataalamu wetu. Tunatarajia kuwa naye na daktari Breviers Kayoza kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kule nchini Tanzania, alikadhalika daktari Sam Ikwaye kutoka kule nchini Kenya eh, lakini vilevile vile katika eh, kuangazia kile kinachoendelea, mchambuzi wa masuala ya kiuchumi Gabriel Mang'onda naye tunatarajia eh, kuwa naye katika eh, matangazo yetu. Sasa tukianza moja kwa moja, labda tuanze na Daktari uh, Kayoza Kayo, kile ambacho unakiona una, una hivi sasa eh, kwa harakaharaka haraka tu Ukiangalia bajeti hizi zote za mataifa haya ya Afrika Mashariki e, unaona ni jumuia ama mwelekeo wa jumuia ama vipaumbele vya jumuia ni nini? E, je, kuna hali ile ya kushabihiana kwamba tupo ndani ya jumuia moja, au unaona kila taifa limejikita katika masuala yake na hakuna ule e, viashirio vya kwamba bajeti hii ni ya jumuia ya Afrika Mashariki? Asante sana, na nifari yangu kuwa naye ee, Idi. Nafikiri na, na, ukiziangalia kwa kina bajeti hizi zina ufanano kwa kiwango kikubwa, lakini kabla ya kusema ufanano huo niseme tu kwamba e, kufanana kwake hasa sio kwa sababu ya malengo ya pamoja e, lakini ni kwa sababu kubwa mbili. Moja ni kukabiliana na, na changamoto za kiuchumi nje ya jumuiya zenyewe, changamoto ambazo zinaikumba dunia e, hasa zikiwa mkubwa sana, ikiwa ni kukabiliana na gharama kubwa za maisha ambazo zimesababishwa na mm, gharama ya mafuta kwa mfano kuongezeka duniani na kusinyaa kwa mnyororo wa ugavi kuhusu bidhaa zinazotoka maeneo sehemu moja na sehemu nyingine lakini eneo la pili ni kwamba nchi hizi zote la, kwa levo tofauti tofauti zina tatizo la e, deni la taifa au kuongezeka kwa deni la taifa. Zinazidiana kwa makali ya deni hilo, lakini zote zina mzigo kwa kulinganisha e, hali pana ya ukuaji wa uchumi na uwezo wa kuweza kuhimili. Sasa e, ukiacha ufanano huo, yako mambo ani vitu vinavyosababisha ufanano huo, mambo kadhaa muhimu ambayo kwa kweli yanashabiana ni hayo moja. Ni kwamba bajeti zote hizi e, zinajikita katika kukidhi mahitaji au kukidhi mahitaji ya deni inalokuwa kwa maana ya kulipa e, deni yenyewe kwa kila nchi, kijaribu kuangalia zote zinavuka e, zaidi ya asilimia arobaini na sita ya maku, ya makusanyo yake ambayo wanatajia kukusanya kuelekea kwenye deni la taifa. Namba mbili, zote nchi e, hizi zinajaribu kuwekeza kwenye nishati e, kwa maana ya nishati e, ya matumizi ya umeme hasa. Namba tatu, nchi zote zimejaribu kuwekeza au kuangazia zaidi sekta ya kilimo, na zote zinaangalia katika uwezo wa kuongeza E, tija na la mwisho kwa nukta hii ni swala la elimu eh, kila nchi eh, hasa zote zote, nchi nne zinajaribu uh, kulipa kipaumbele swala la uwekezaji kwenye elimu na hasa kwenye elimu ya juu, kwenye sekta ya kutoa mikopo zaidi kwa wanafunzi wanaokwenda eh, eh, vyuo vikuu. Haya ni mambo makubwa ambayo yanafanana sana, lakini ndipo jambo kipekee ni hitaji awali hapa kuhusu Tanzania. Eh, Tanzania imeingia kwenye kundi la nchi ambazo zinasema kwamba tunaweza tukaweka akiba ya dhahabu kwenye benki kuu zile za za central bank, na unajua kumekuwa na mjadala mkubwa sana hapa Tanzania kuhusu eh, kwa nini benki kuu haiweki eh, dhahabu kama dhamana, na badala yake inaweka tu dhamana uh, yake kwenye dola za Kimarekani. Wako wanaosema ni msukumo ambao unatokea hivi sasa, wanaosema dola labda inapoteza nguvu, dola ya Kimarekani inapoteza nguvu yake. Uh, wako wanaosema kwamba uh, hapana, na mimi niko upande huo, sio kwa sababu tu dola inapoteza nguvu yake, na sioni kama nguvu hiyo itapotea hivi karibuni, kwa sababu ya kuibuka kwa nchi za BRICS, Brazil, India, Urusi, Afrika Kusini saa hizi na washirika wengine wanaokuja, lakini nafikiri nchi hizi zimejua kwamba, nchi ya Tanzania imejua kwamba dhahabu ni eneo muhimu la kimkakati. Uh, kwenye uendeshaji wa uchumi wake, na huwezi kumalizia umkakati wenyewe bila kufanya dhahabu kuwa eh, sehemu ya hifadhi eh, niishie hapo kaka, hadi eh, kwa sasa, labda baadaye itaweza kuzungumza juu ya makusanyo mapato yanayotarajiwa chaweza kutafanya uhusiano kati ya nchi ya Tanzania na nchi zingine. Shukran sana Brifus Kayoza. Uh, Patrick Ndwimana hapa tuko pamoja na ni furaha kukupata tena, ilikuwa siku nyingi. Uh, kabla ya kwenda kwake Profesa Sam Ikwae uh, iligongo kidogo, nimeona ripoti hapa Japokuwa Burundi haikusoma bajeti siku moja na nchi nyingine, lakini katika bajeti yake iliyowasilishwa bungeni uh, siku ya Jumatatu, ni kwamba serikali ya Burundi inasema kwamba bajeti yake ya mwaka wa fedha 2023/24 inatarajiwa kuongezeka kwa asilimia 65, hasa kutokana na matarajio kwamba watapata ufadhili wa kutosha kutoka kwa wafadhili wa kigeni. Vilevile watapata mapato ya kutosha ya ndani. Bajeti yenyewe, makadirio yake ni sawa na trilioni pesa za Burundi trilioni karibu nne ni sawa na dola uh, bilioni moja nukta nne za Marekani. Uh, Bravo aligusia Profesa Sam Ikwae ikwa, uh, ame, ame, ame, amegusia swala la mambo ambayo yanafanana kwenye bajeti hizi. Amesema kwamba serikali za ma, Afrika Mashariki zimetenga pesa nyingi sana kuweza kulipa madeni yake ya nje mfano, um, Uganda imetenga karibu shili, shilingi trilioni nane nukta saba kumradhi, kulipa madeni yake ya nje Profesa Sam, wewe ulipofuatilia bajeti yenyewe ya Kenya mfano, au bajeti nyingine za Afrika Mashariki, unaona kwamba serikali zilizingatia mambo nyeti ambayo eh, yanahusu uh, hasa zaidi eh, maisha na Uh, ustawi wa wananchi wa nchi hizo, kuna mambo nyeti ambayo lizingatiwa kwenye bajeti hizo. Uh, bila shaka mfumo wa bajeti ni uh, njia moja ya serikali zilizoko mamlakani kuweza kushiriki na kuweza kuelezea bayana malengo ambayo wako nayo kama uh, serikali kuelekea wananchi wake. Uh, lakini nilipofuatilizia hususa bajeti ya Kenya ni kwamba Uh, wamejitahidi sana uh, ni kweli dawa ya deni ni kulipa, na katika masuala ya kiuchumi ni kwamba uh, sehemu ya mafungu la kwanza katika sheria kini, labda sheria za irima za Afrika Mashariki, mgao wa kwanza huo unakuwa kuelekea kulipa nini. Uh, lakini tofauti labda na nchi zingine ukiweza uh, kuangalia mengi uh, ambayo ameakiwa katika mfumo wa bajeti ama uh, uh, panikezo ya bajeti Kenya, ni kwamba serikali inanuia kupunguza uh, deni, lakini la muhimu sana ni kusimamisha kuzuia kukopa, na hiyo imepelekea kwamba ule uh, ufadhili mwingi ama zile uh, incentives ambayo serikali ilikuwa imepeana nyingi sana, kwa mfano kwa mafuta Uh, uh, uh, bidhaa za mafuta uh, mbolea na hata masuala mengine mengi ambayo ni muhimu katika kukuza uchumi wa nchi uh, ni kwamba sasa zimeweza kutolewa, uh, na kwa hivyo hakuna fusion ama uh, uh, chochote ambacho kinamzuia Mkenya kuweza kupata ile ule uzito. Kwa mfano ukiweza kuangalia uh, kutoka kwa ushuru wa mafuta kutoka asilimia nane hadi asilimia kumi na sita yav inamaanisha moja kwa moja kwamba gharama ya kila kitu ambacho kinatumiwa na mwananchi wa kawaida itaweza kupanda. Na jambo lile usiku limeweza kuleta vitu vingi sana kwa wafuma wengi ambao wamekuwa wanafuatilia masuala ya bajeti. Kumbuka kwamba ni bajeti ya kwanza ya serikali ambayo imeingia utawala mwaka jana. Serikali hii mpya iliingia utawala ikiwa na malengo uh, na na, katika kampeni yake ilisema kwamba itaweza kuboresha maisha ya mtu wa chini E, na kuweza kuinua uchumi na kuakisha kwamba kila mtu ana pesa katika mko wake, eh, lakini sasa bajeti baada ya kutamka na mambo mengi mazuri ambayo ukiweza kuangalia katika theory utaweza kuona kwamba mambo mengi mazuri, lakini ukiangalia kiundani ni si, eh, kwamba itamtoza Mkenya zaidi atawajibika, na hasa yule Mkenya ambaye eh, ameajiriwa ama anapata uh, kiwango fulani cha pesa katika e Uh, na jambo lile limewatatiza uh, Wakenya wengi ikiwemo upinzani uh, uh, na wengi ambao wameonyesha eh, kutoridhika uh, lakini jambo lingine ambalo nimeweza kuona pia ni uh, kwamba huenda kuwa na elimu ya kutosha ambayo kufanya kwa Mkenya, kwa sababu malengo ambayo serikali iko nayo kuweza kupunguza deni na baadaye kuweza kuwa inaweza kujisimamia ni jambo ambalo ni nzuri, uh, lakini kwa sababu serikali uh, inataka kufanya mambo haya yote kwa mpigo mmoja. Uh, inamaanisha kwamba kutakuwa na uzito, na hata waziri wa fedha alitoa onyo tayari kwa kuwaambia Wakenya kwamba wanahitaji kuweza kujifunga mkanda zaidi eh, kwa kipindi kidogo, ili kwamba angalau baadaye waweze kupata afueni. Vipengee fulani ambavyo vilikuwa na tashwishi kama kile uh, kipengia ambacho kilikuwa kina mlazimu kila Mkenya ambaye anapata pesa anayepata mshahara aweze kulipa asilimia tatu ya mshahara wake kuelekea ujenzi wa nyumba uh, kimeweza kusuluhishwa na sasa itakuwa ushuru. Na sasa masala mengi haya yameendelea kutofadhuliwa ku, uh, lakini labda Wakenya na hasa mtu wa kawaida hajapata fursa ya kuweza kupata elimu ya kutosha kuhusiana na mfumo wa bajeti, malengo ya bajeti ile na jinsi ambavyo wanaweza kushiriki katika uh, kuiunga mkono ili kwamba malengo yake yaweza kuingia. Naam, asante sana Profesa Ikwae kwa mwongozo huo mzuri sana. Sasa tukija kwenye kuangazia uh, e, swala ambalo uh, linaendelea hivi sasa lakini, ngoja moja kwa moja tuende kwa msikilizaji wetu. e, karibu sana. Tualeze jina lako na unapiga simu kutoka nani, alafu tutaelekea kwa uh, Daktari Kayoza kufafanua zaidi uh, kwa kina. Msikilizaji wetu karibu sana, bila shaka. Josephat Ayora kutoka Taribo, Kenya. Eh, kwanza nataka kuanza eh, na lile eh, neno lenye waziri wa fedha aliweza kutoa tuweze kujifunga mkanda sana, na mimi nataka kuuliza yeye, unafunga mkanda wapi na kiuno hakuna hasa kutokana na eh, tumekuwa na changamoto ya Covid 19. Tumekuwa na changamoto ya mvua haitanyeza sehemu nyingi katika nchi yetu ya Kenya, gharama ya maisha imekuwa ni juu, yani imekuwa ni ngumu. Hata wakati wamekuwa wakisema wanataka kweli walete nchi yetu ya Kenya katika hali ya kutokoba, leo hii watatoa pesa wapi hizi? Kutoka kwa huyu mwananchi wa kawaida? Mbona hawakuweza kusikia kilio cha huyu mwananchi mwenye hawangeanza naumia hapa chini, mbona ku, uh, ku, awamu kadhaa waanze kuweka pesa kidogo kidogo, wakiongeza kidogo kidogo, lakini leo hii wakitaka wafanye mara moja, na vile nimesema, kiuna hakuna cha kuweza kufunga ule mkanda, je, watatoa wapi? Neno langu la pili viongozi wetu wengi, Kenya ni inchi tajiri sana, lakini haya maneno yote yenye wamesema ni sisi, ni kama wa, watu wale wameumwa na nyoka, tukiona yule mkanda kigu tunaweza kushtuka. Ah, tuko na kabila mbili katika nchi yetu ya Kenya. Huyu mwizi ambao ni tajiri, kabila ya matajiri akipatikana ameiba pesa pengine amefanya ukorovi, hawezi kuchukuliwa hatua. Mwenye atafuatwa ni huyu mtu wa chini, ameiba sindano ya shilingi mbili na atafuata naweza kufungwa na anafungwa akiwa na njaa. Mbona waweze kusikia kilio cha Mkenya, waweze kuleta haya maneno kwa awamu kidogo kidogo, ndio asiweze kufinywa sana. Naomba mwenye kunijibu haya maneno aweze kunijibu. Sawa, Josfat <laughs> Ayora uh, hey. kutoka hey. kule Kenya mm -hmm. Anakwambia wanaambia wafunge mkanda na <laughs> kiuno chenyewe hakifu taabani cha kufunga huo mkanda. Daktari, uh, kabla labda ya kujibu ama kuelezea yale ambayo nilikuwa nataka kueleza kwa msikilizaji ama kwa mfuatiliaji ambaye hana uelewa mpana wa swala la bajeti, e, kama msikilizaji ambaye ametoka hapa, sisemi kwamba hana uelewa e, yeye ana uelewa na anaona kwamba kuna mambo mengine ambayo yanatakiwa yajibiwe kwa upana zaidi. Nini ambacho unaweza kumwambia mwananchi wa kawaida kabisa juu ya bajeti, kwa sababu wanaona inasomwa kila mwaka, lakini bado hali yao ya maisha e, pengine ni ngumu? Daktari Kayoza, naona kuna matatizo ya kiufundi hapa ka, unanikusikia? E, tunakusikia karibu tena. He, endelea. Ndio, kwa, kwa, kwa lugha ya kawaida, bajeti ni dhana ambayo serikali inaitumia kila mwaka ili kuweza kufanikisha mambo makubwa matatu. Namusu moja kwa moja mwananchi, moja ni wapi serikali itapata fedha za kugharimia shughuli zake za msingi na kuweza kuleta maendeleo eh, kwa watu. Kwa hiyo ndo maana utakuta inapendekeza kuongeza kodi pahala fulani, au kupunguza kodi eh, pahala pengine, ili kuakisha kwamba inaweza ikashughulika na kutoa huduma kama afya, maji, elimu na vitu eh, kama hivyo. Lakini sababu ya pili E, ni zana ambayo ni kipima joto cha uchumi. Kama uchumi uko katika hali ambayo ni ya kudorora e, hakuna shughuli muhimu za kiuchumi zinatokea kwenye uchumi wako, basi bajeti ni ni kichocheo cha kuweza kukusaidia kuweza kuamsha uchumi huo, au kama uchumi umepata joto sana, wachumi wanasema ni bajeti itakusaidia kuweza kupunguza hali hiyo. Kwa mfano mwenzetu amesema hapo nchini Kenya. Eh, bila shaka hali ya msinyao wa shughuli za kiuchumi nchini Kenya, pamoja kwamba Kenya ni kubwa kuliko Tanzania lakini msinyao ni mkubwa sasa. Kwa hiyo eh, utaona kwamba bajeti inapendekeza kuongeza matumizi ya serikali kwa upande mmoja eh, kwa kutumia eh, eh, njia hizo za kibajeti na kuweza kusisimua eh, labda eh, uchumi. Kwa mfano huo mjadala aliyosema profesa eh, kuhusu mapendekezo ya asilimia tatu awali ilikuwa w asilimia moja nukta tano ya kila mtu ambaye ameajiriwa a hapa ame, ame e, nchini e, Tanzania utakuta kwamba e, serikali inajaribu kuongeza, inajaribu e, kupunguza e, ushuru kwa mfano e, kwenye taulo za, za kina dada au za wanawake za kike kutoka asilimia thelathini na tano mpaka asilimia ishirini na tano iloweza kupata fursa zaidi ya kuwahuu na kuweza kushughulika katika shughuli mbalimbali eh, au utaona kwa mfano bajeti ya Tanzania imependekeza kuongeza tozo kwenye michezo ya bahati eh, nasibu kutoka shilingi elfu kumi hadi elfu thelathini kwa kila mashine au slot yeah, ya maeneo ambayo aakweeeasante sana. Uh, Daktari Kayoza tunakamilisha sehemu hii ya uh, kwanza ya matangazo haya ya livetalk ambapo ulio msikilizaji, huwoki ukitusikiliza kupitia redio na tutaendelea katika sehemu ya pili kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Tunakusihi uwe nasi na tuendelee kujadiliana kwa masuala haya muhimu ya bajeti kwa mataifa ya Afrika Mashariki. Mimi naitwa Idi Ligongo na mwenzangu Patrick Nduwimana. Kwa wote ambao mlikuwa mkitusikiliza kwa njia ya redio, tunasema shukran kwa kuwa nasi. Nam, sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya live talk, ambapo tunasikika kupitia tovuti yetu au mtandao wetu wa VOA swahilicom baada ya kusikika kupitia njia au masafa ya FM. Uh, tunaendelea na mjadala ambao unaangazia zaidi bajeti za mataifa ya Afrika Mashariki zilizotangazwa wiki hii. Uh, bajeti hizo zikiwa uh, zaidi zimeongezeka kwa jumla ukiangalia Uh, bajeti ambazo ikilinganishwa na mwaka wa fedha uliopita zimeongezwa na hasa uh, kuna pia uh, ushuru ambao uliongezwa kwenye bidhaa tofauti hasa bidhaa msingi. Uh, kabla ya kufunga sehemu ya kwanza alikuwa akizungumza uh, profesa uh, Bravius. Bravius uh, kabla ya kuendelea na maelezo alikuwa anayatoa uh, nataka nirejelee kuhusu bajeti ya Tanzania ni kwamba nikinukuu hapa ripoti ya Mwananchi nasema kwamba waziri wa mipango ya serikali Uh, alipowasilisha bajeti bungeni alieleza uh, kwamba deni la Tanzania hadi mwezi Machi mwaka huu lilifikia uh, shilingi trilioni sabina tisa nukta moja uh, kati ya hizo ni kwamba shilingi uh, trilioni hamsina moja nukta moja, ni lile deni la ndani na shilingi uh, trilioni ishirina saba nukta tisina tatu Naam, kumrath uh, shilingi trilioni hamsini na moja nukta moja ni deni la nje na shilingi trilioni ishirini na saba tis, uh, nukta tisa ni deni la ndani. Lakini ukitizama makadirio ya bajeti yenyewe, ni ligongo ni shilingi zaidi ya uh, trilioni arobaini na nne arobaini na nne Hapa uh, tathmini yako ni vipi, sababu deni linaonekana kuwa juu zaidi kuliko makadirio ya bajeti yenyewe? Ndiyo, labda uh, swala uh, la, de... so, uh, la, so la kwanza uh, eh, ni kwamba hilo deni la rafki a tiioni sabini na tisa ni deni jumla kwa kulinganisha na eh, pato letu, lakini wanaposema kulipa deni mara nyingi serikali ikia inalipa deni lake huwa inalipa riba. Kwa hiyo deni ni hilo eh, kwa kiwango hicho sabini na tisa lakini kwenye bajeti hii Tanzania mwaka huu inatarajia kulipa eh, shilingi za Tanzania trilioni sita nukta eh, tatu, japo eh, sio pesa kidogo, nayo eh, ni pesa kubwa, na hasa unapoangalia huu ulinganifu unaotajwa kwamba beni bado ni umilivu ni chini ya asilimia hamsini ya, ya pato ghafi, lakini pato letu ghafi hatuondoi kwa kweli kile ambacho ni matumizi makubwa E, ya umma ambayo mara nyingi pia yanaendeshwa kutokana na mikopo yenyewe. Kwa hiyo uwezi uka unapotumia ulinganisho huo kwa kweli upati uhalisia wenyewe, na ukiondoa matumizi ya serikali yanayoongezwa na deni lenyewe utakuta kwamba deni la Tanzania linapindukia asilimia sitini na moja. Hili sio hoja wanayotaka kusikiliza wanaoendesha uchumi wetu. Wanataka kuchukua kiwango cha jumla lakini makusanyo ya mapato e, yaani uwiano kati ya kodi na deni na uwiano kati ya kodi na pato ghafi, yaani tax to GDP ratio bado ni chini ya asilimia eh, kumi na tatu. Na utakumbuka kwamba kuna miaka elfu mbili na kumi na nne tulikuwa tumefikia asilimia kumi na nne mpaka asilimia hata kufikia asilimia kumi na tano. Kwa hiyo eh, kiwango cha makusanyo, kiwango cha kodi kimepungua. Wakati huo huo eh, kiwango tunachotakiwa kulipa, kwa maana ya deni eh, kimeongezeka kime sana dhidi eh, ya ya, ya, ya pato ghafi. Lakini pia hali ya kawaida ya maisha ya watu e, sio kwamba inaboreka kadiri deni hili linapoongezeka, na hii ni kwa sababu ya uwekezaji mkubwa e, kwenye miradi na ambayo kwa kweli imeipa hasara. Tumetoka kwenye, kwenye ripoti ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali, inaonyesha kwamba madeni jumla e, katika mashirika ya umma yanafika asilimia sitini na moja kwa wastani wa mitaji yote, na kiwango cha kawaida inabidi yasivuke asilimia ya thelathini walau na sasa anapindikia kwenye kuni, kwa hiyo ipo ipo hatari. Niache Patrick, niongeze ni sentensi moja e, eh, na nafurahi kwamba ulitukumbusha kuhusu bajeti ya Burundi, na hiyo kijaribu kuangalia bajeti ya Burundi, vipaumbele vyake vinafanana sana na vya Afrika eh, Mashariki hasa eh, e, nchi nyingine ambazo tumejaribu e, eh, kuzitaja kuzi eh, ni kwenye kuzi maeneo hayo miundombinu, tutaangalia kwenye maeneo ya nishati na maeneo ya ya Afrika. Lakini niongeze pia Zanzibar Nafahamu wasikilizaji wa Sauti ya Amerika pia wapo wanaotokea, wasikilizaji wa Tanzania wanatokea kisiwani, nako Zanzibar huwa tunakuwa na bajeti tofauti na bajeti ya jamhuri. Nayo Zanzibar ilisoma bajeti yake ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu elfu mbili na ishirini na nne ikiwa ni ni bajeti ya shilingi za kitanzania trilioni mbili nukta nane na ilikuwa ni ongezeko kutoka trilioni mbili nukta sita ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na sehemu kubwa sana ya bajeti hiyo inakwenda kwenye sekta za huduma e, na kwenye miradi kama ilivyo Jamhuri ya Muungano wa Tanzania autungumiza katika Afrika Mashariki e, lakini pia kuna kipaumbele katika kuwekeza kwenye uchumi wa bahari, ambapo serikali imetenga jumla ya shilingi bilioni ishirini na tatu nukta tano ya fedha zitakazotumika mwaka unaokuja. Sawa kabisa, shukran e, Profesa Bravius Kaihoza. A, nirudi kwake Profesa Sam Ikwae e, Profesa Sam a, kuna mtaalamu wa uchumi mwenzako hapo Kenya nilipozungumza naye jana Alhamisi a, ni Charles Karisa, aliniambia tatizo kubwa na la muda mrefu kwa serikali za Afrika Mashariki ni kwamba zinapokabwa na madeni ya nje a, a, a, njia njia fupi au njia ya karibu wanaiona ni kuongeza ushuru kwenye bidhaa msingi eh, ili wapate mapato ya ndani, na hali hiyo inaendelea kumuumiza mwananchi wa kawaida. Na ni wakati nchi zetu za Afrika Mashariki zinakabiliwa na mfumuko wa bei, sijui unapoongeza ushuru kwenye bidhaa msingi ambazo zinatumiwa na wananchi, na wakati kuna mfumuko wa bei, je, hapo unapata, unatafuta suluhu au ni kuendelea? Eh, kufanya mambo yayo magumu zaidi hasa kwa mwananchi wa kawaida sijui unasema nini hapo? Kimsingi, serikali yoyote inatoza kodi ili kuweza kupeana huduma za msingi kwa wananchi wake. Ndivyo uh, filosofia ya serikali au government ilivyo. Kwa hivyo uh, uh, changamoto ambayo umetaja sio changamoto ya kisasa, ni jambo ambalo limetokea kwa muda mrefu. Uh, nchi zilipoanza kujua kwamba zimeanza kuendelea kwa, kwa kukopa deni basi, eh, wengi walienda kuchukua ile mikopo uh, na ikawa inavutia sana. Kwa hivyo uh, mikopo imeweza kuchukuliwa nyingi, na jambo lile lina fanya inakuwa vigumu, kwa sababu unapochukua mikopo bila kuweka mikakati ya kuweza kuilipa vizuri, na kuchukua mikopo na kuongeza kwa ingine huo, uh, unakuwa uh, na deni ambalo baadaye lina kuzidi kwa hivyo inabidi kila hela ambazo, kila pato ambalo unapata uh, ni kwamba unahitaji kuweza kufanya kupata hela nyingi zaidi ya uh, deni lile ili kwamba uweze kulipia deni na kuweza kupeana huduma za msingi ambazo zinastahili kuweza kutolewa uh, kwa wananchi wako. Kwa nchi ya Kenya, kwa mfano, imeendelea ikiongeza iki deni hili uh, na sasa uh, jambo ambalo linasumbua nchi hizi za Afrika Mashariki ni uh, kwamba ikiwa deni lile nime, lingeweza kuchukuliwa na kuweza kuwekezwa katika sekta muhimu. Kwa mfano unapochukua deni kuweza kuchimbwa damu, ni kwamba unasaidia wananchi ambao wanategemea damu ile kuweza kukuza vyakula vingi zaidi, na kisha natazamiwa kwamba ikiwa vyakula vitakuwepo inamaanisha gharama ya chakula itarudi chini. Kwa mfano ama watauza chakula kuuza na na kufanya biashara ambayo itatokana na damu ile, ni kwamba watapata pato ambalo serikali itaendelea kutoza. Na kuchukua tozo katika eh, sehemu mbalimbali, lakini kutubabu, kwa sababu nchi hizi za Afrika Mashariki zimekubwa na ufisadi kwamba unapochukua uh, deni eh, kiwango kikubwa cha deni hilo inaingia katika mifuko ya watu, inamaanisha kwamba baadaye kuna deni lakini makusudia deni lile halikuweza kufanya shughuli ambazo zitakana kufanyika. Kwa hivyo mwananchi anabaki kutakana kulipa deni kutakana kuweza kupeana uh, serikali yake njia ya kuweza kumtolea zile huduma, itamaanisha kwamba tozo zaidi ziweze kuwepo. Kwa hivyo, hili ndilo jambo ambalo nchi nyingi zimeshinda kukumbana nazo, jinsi ya kuweza kudhibiti ufisadi kwanza, na kuhakikisha kwamba wakati kunakuwa na deni ama deni linapokuwepo, basi deni lile liweza kutumiwa kwa mambo ya msingi, kuweza kufanya lingetukia, hatungekuwa pale ambapo tukolea. Asante sana uh... Profesa Ikwai, kwa maelezo hayo marefu sasa kuna swala ambalo pia tungependa sana tulijadili, maanake tunaona hizi bajeti zinapangwa uh, vilivyo kabisa, lakini bado unakuta kuna asilimia nyingine inategemea wahisani uh, uh, hili nalo liko vipi katika kufanikisha? Ni kwamba hizi bajeti zinawekwa ma zinapangwa, lakini bado kuna hali ile ya utegemezi hili linapeleka vipi ama, uh, linaleta athari gani katika utekelezaji ama utekelezwaji wa bajeti hizi yenyewe? uh, Dk. Kayoza. mm, kwa kweli nchi e, kama zetu bado zina uhitaji mkubwa sana wa e, utegemezi na utegemezi wenyewe ni kwa sababu ni kiashiria tosha kwamba uchumi haufanyi kazi au haukui na hautoi matokeo kama ambavyo inakuwa inatarajiwa. Na kadri uchumi ambavyo unakuwa haufanyi vizuri zaidi ndivyo ambavyo utegemezi huo e, unatokea, unawezekana ukahama ukatoka kwenye bajeti, utegemezi wenyewe ukaenda kwenye maeneo mengine. Kwa mfano kama Kenya wamepiga hatua, kwa maana hiyo, kwa maana ya bajeti. Lakini utakuta utegemezi bado huko kwenye maeneo mengine sababu, eh, Ngandani, denyewe, eh, ma kwa sababu bajeti za ndani zenyewe haziwezi kukidhi mahitaji hayo. Matokeo yake ni kwamba utahitaji kuendelea kopa zaidi. Kwa mfano nchini Tanzania kwenye bajeti ya shilingi trilioni arobaini na nne nukta tatu ya mwaka huu, eh, Tanzania kwenye misaada kwenye hizo pesa zinazo za mikopo na grant zitakuwa tunategemea kwamba tunatarajia tume, tume, tume, tume, tume, E, kupata kilioni tano nukta e, nne. Hiki ni kiwango kikubwa bado cha e, cha kutegemea kwa sababu e, ki, watu hao wanapokuwa wamechelewa au wanapokuwa na changamoto fulani e, za kiuchumi, kama inavyotokea, ambako tumekuwa tukipata misaada hiyo ya asili kama barani Ulaya, ambako kuna matatizo kwa kweli makubwa ya kiuchumi, nchi hizi kwa kweli zinakuwa katika E, wakati e, mgumu. Njia ambazo zimechukua ili au ambazo zinakuwa zinachukuliwa na nchi hizi kujiondosha kwenye tatizo hilo ni niku, kuwekeza kwenye e, miundo mbinu ya msingi ili kuweza kuchochea ukuaji wa uchumi huo, e, ni kuhakisha kwamba kuna kuwepo labda natija kwenye sekta kwa mfano ya kilimo. Lakini niseme tu kwamba hatujafanya hivyo vya kutosha. Tumepeleka pesa nyingi kwenye miundo mbinu na miundo mbinu ndiyo imekuwa ikitafsiriwa kama maendeleo e, yaani ile wanaita development lakini tume- tumeacha sehemu ya kiuzalishaji ya kiuchumi, maeneo kama ya uvuvi, maeneo kama ya kilimo chenyewe eh. Na hata pale serikali inapokuja na miradi fulani kwenye sekta muhimu, kama Tanzania hivi sasa kuna mradi wa kilimo unaitwa BBT, yaani kujenga baadaye iliyo njema eh, unahusu vijana, lakini utaona kwamba ni mradi tu ambao hauwezi kukidhi matakwa ya kilimo kwa maana ya ujumla wake lakini sehemu tu ya kufanya kilimo kuwa biashara kwenye sekta au kuta sehemu kadogo sana. Na madhara yake ni kwamba tutaendelea kuhitaji eh, fedha kutoka eh, kutoka maeneo mengine eh, kama hatuwezi kwa kweli kuzalisha vya kutosha na kuweza kuuza bidhaa za kutosha nje ya nchi hata katika maeneo ambayo ni jirani. Profesa Sam Ikwaye, uh, kwa nini hili tatizo? Wanapopanga bajeti tena, wengi ni wachumi, ni wataalamu, wanapopanga bajeti kila mara wanafikiria uh, kutegemea uh, misaada ya wafadhili wa kimataifa ili waweze ku bajeti iweze kuwa sawa, yani yale matumizi au ya lile pengo uh, ambalo lipo pale liweze ku kuzibwa na na msaada au fedha za wafadhili wa kigeni. Kwa nini kila mara inatokea hivi, na wakati wanasema kwamba nchi zetu zina rasilimali nyingi? Kwa nini hawatafuti mfumo mwingine, ili bajeti si kila mara inategemea kutegemea nini, pesa za wafadhili wa kigeni? Profesa Sam. Oh, uh, Profesa Sama ameondoka kwenye laini ya simu sijui, kwamba swali hili langu umelisikia Profesa Bravius? Ndio, ndio, nimeisikia Patrick. Ni swali eh, la msingi sana Patrick, na kumekuwepo na, na mjadala mkubwa kwa kweli kuhusu jambo hilo eh, te, wachumi wenyewe wa nchi zetu wanavyo labda wanaopanga wale ambao wanapanga jinsi wanavyofikiri eh, mtazamo mkubwa sana umekuwa ni kwenye kodi ambazo siyo endelevu, na hoja imekuwa ni kwamba tukiwa na kodi hizo basi tutaweza kukusanya mapato, lakini kadri wanavyoongeza kodi za aina hiyo wanaathirika na shughuli za kibiashara eh, na shughuli zingine za kiuchumi kiasi kwamba mwaka unaokuwa unafuata wanajikuta katika mazingira ya magumu mbili, wanawekeza zaidi kwenye vitu ambavyo havizalishi kwa wakati huo. Kwa mfano, nchini Tanzania uwekezaji e, wa miaka mitano iliyopita umekwenda kwenye sekta ya miundombinu ni zaidi ya shilingi trilioni ishirini na moja, lakini fedha hizi hazijawa na matokeo makubwa ya kiuzalishaji ili kuweza kuziba mwanya Sina, eh, wa kile ambacho tunatakiwa kuwa tunaziba mwanya wa kile ambacho tutakuwa tuna kikopa kutoka eh, maeneo eh, mengine. Kwa tatizo kubwa ni jinsi ambavyo uchumi wenyewe unaendeshwa eh, na jinsi ambavyo wanatazama hizo sekta. Hatujawekeza vya kutosha kwenye sekta eh, kwa mfano ya kilimo ambayo ni sehemu muhimu ya tija. Nitakupa mfano wa Afrika Mashariki kwa ujumla wake eh, takwimu za Afrika zinaonyesha kwamba kwa miaka kumi na sita iliyopita nchi hizi za Afrika Mashariki zimepeleka uwekezaji kwenye tija chini, kwa ujumla wake, chini ya asilimia saba ya bajeti zake zote kwa miaka kumi na sita iliyopita, lakini zimepeleka zaidi ya asilimia, kwa ujumla wake, kwa kuzunganisha, zaidi ya asilimia arobaini na tatu ya fedha zote kwenye sekta za miundo mbinu. Swali ni je, sekta hizo za miundo mbinu zimeweza kufungamanishwa vipi? Eh, na, na maeneo muhimu ya kiuchumi ilikuweza kukuvalisha. Hilo ni swali ambalo kwa kweli eh, halijajiwa vizuri. Nilimwona mshauri wa serikali ya Kenya Profesa David Ndii aliandika makala, nadhani miezi mitatu, mara tu baada ya serikali ya Kenya kwanza kuchagulia kuingia madarakani, akilalama kwenye jarida eh, la kanja eh, akijaribu kuonyesha kwamba Afrika inapaswa kubadilisha mtazamo, sio kuendelea tu na utaratibu huu wa kuwekeza bila kuwekeza tu kue kwenye sekta za kimiundo mbinu bila kuangalia kiwango cha tii, na badala yake waelekee kwenye sekta ya kilimo. Swali so, nigie kwenye bajeti iliyopo, ni kwa kiwango gani wameweza kulishughulika eh, na hili? Naweza kusema kuna hatua kadhaa, lakini bado kwa kweli eh, hazijaweza dia, hazi kuwa timilifu ili kuweza kujiondosha kwenye, eh, kwenye hili tatizo lakini kuna hatua fulani zimefanyika katika nchi hizi mmoja kwa mfano nchini kenya wanajaribu kupunguza kiwango cha nakisi ya bajeti ile pesa ambayo inakuwa inapungua na inabidi uitafute kutoka maeneo mengine kama wanavyojaribu kuuliza kwa sababu nakisi yao ilikuwa imekwenda kwenye asilimia nane kwenye miaka minne mitano iliyopita na wanajaribu kuirudisha chini walau kwenye bajeti hii, anasema na anasema, labda kwa sababu mwaka unaokuja utaipeleka asilimia nne kadri unavyoipunguza. Maanake unajaribu kuongeza uzalishaji pahala pengine, ili upunguze kiwango cha kukopa ndani ya uchumi wako mwenyewe, lakini kukopa nje ya uchumi. Nchini Tanzania, nakisi ya bajeti mwaka huu inatajwa kuwa asilimia tatu nukta sifuri na hiki ni kiwango ambacho nchi za Afrika Mashariki zimekubaliana kwamba kwamba walau zisizidi wanzi, wanzi, eh, kiwango hicho. Hiyo kia unaweza kuona kwamba ni hatua nzuri ili kuweza kudhibiti hali hiyo. Nchini Uganda ni asilimia nne nukta saba. Unaweza kuona kwamba ni hatua nzuri, na nchini Rwanda ni asilimia eh, eh, saba nukta nne wakati nchini Burundi ni asilimia kumi na moja nukta tatu. Kwa hiyo eh, unaona kama kuna jitihada walau hizi za kuweza kuakisha kwamba nakisi ya bajeti inaweza kupungua ili waweze kuweza kukabiliana na tatizo la kukopa ndani kwenye uchumi ambao kuwa huwezi kuwa unazosha eh, vizuri na matokeo yake wanaweza kuhitaji fedha nyingi zaidi huko huko mbele. Lakini hatua ambazo zimechukuliwa za wananchi wenyewe kuambia kwamba jamani, ni kweli tuna changamoto, lakini lazima tulipe kodi. Kwa mfano, imefurahishwa na mjadala mkali ambao umeendelea nchini Kenya, eh, kuhusu tozo au kodi ya E, ya nyumba kwa sababu wanasema wanaelekea shimoni, lakini watu watapata fedha. Serikali inasema hapana, e, tutachukua hii kama moja ya tua ya kuweza kufanya mm -hmm. e, hivyo nchini Tanzania wanapendekeza kutoza ushuru zaidi kwenye kwa mfano kwenye, kwenye mifuko ya simenti, wanaweza ukasema kweli itapunguza kasi ya sekta ya sekta ya, ya ujenzi ambayo ni sekta muhimu kwenye uchumi mm -hmm. lakini bado ni sehemu ambayo inaweza ikapunguza utegemezi. Sawa kabisa, niseme kwamba mm-hmm. Hatua hizi ni muhimu lakini kama tatizo la rusa litaendelea kuwa kama lilivyo kama alivyosema Profesa Sam Fikiri, utegemezi utaendelea um, kuwa ni sehemu ya kila siku ya maisha ya kiuchumi. Sawa kabisa Profesa Bravius uh, kabla ya kuendelea na mjadala wetu Ligongo mm. Tusome maoni ya wasikilizaji uh, kwenye Facebook uh, ambao wamechangia. Namwona huyu Bundala Tabu Budole ni kutoka Isalalo Uh, Nzega, Tabora, Tanzania anasema bajeti ya nchi yetu ameipokea vizuri ila ilenge ilivyopangiwa isifumuliwe sehemu kutumika matumizi mengine. Na Londo mspain Wamalwa eh, kutokea kutoke kule nchini Kenya anasema lakini eh, migogoro ambayo ipo ndani ya zile bajeti eh, hazitoi matumaini ya kujenga taifa. Huyu Juma Makamba anasema yeye ni mzee wa salasala sala. Anasema bajeti ya Tanzania inawaumiza wananchi wa kipato cha chini. Hadi Fadhili Fidele kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eneo la Maniema, eh, Lubutu Saliboko eh, kwa kweli anasema sisi wa Afrika tunastahili kupewa heshima, kwani tunakuwa na akili za ufahamu karibu kuwafikia wengine. Eh, Afrika mjipe heshima na akili eh, ndicho ambacho anakizungumza. Sayena Mabula Magesha kutoka Tanzania anasema amepokea vyema sana bajeti ya serikali, ila anasema inapaswa ilenge kwenye miradi husika ambayo wameipangia, wala wasije wakafuata mambo mengine. Huyu hapa ni GJ T, anasema shida za serikali za Afrika Mashariki ni kuhakikisha ukusanyaji wa ushuru, jinsi ya kuhakikisha zinafika kwenye hazina kuu bila ya kupotelea njiani. Anazungumzia maswala haya ya rushwa, ambayo eh, madaktari hapa Sam pamoja na Kajoza wameelezea vilivyo. Ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu waliochangia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nirudi kwake Sam, uh, ikwaye Sam kabla ya uh, kuondoka kwenye uh, line, kutokana na matatizo ya mawasiliano, kuna swali ambalo niliuliza na amelijibu profeso uh, bravius Nilikuwa nauliza kwa nini uh, wachumi ambao wamekuwa wakipanga uh, hizi bajeti kwa muda mrefu, kwa nini mara nyingi wanapopanga bajeti hizi wana ili kuweza kuziba pengo, wanaangazia zaidi kukopa, ikiwa ni upande wa benki, taasisi za kifedha za ndani, lakini pia kukopa kutoka kwa taasisi kima za kimataifa za nje. Hakuna njia nyingine za kuweza kuongeza mapato bila kutegemea zaidi mikopo ya ndani na ya nje? Uh, ili kuweza kufanya maendeleo inakuwa vigumu sana uh, kwa kuweza kujisaidia na hasusa ikiwa umekuwa na historia ya kuweza kukopa. uh, serikali na nchi ni kama nyumbani. uh, ikiwa unataka kufanya maendeleo yako, na wataka kujenga, wataka kulima, wataka kufanya maendeleo fulani, na hauna pesa za kufanya mambo hayo kwa pamoja Uh, una nafasi ya kwenda kwenye benki kuweza kukopa ili kwamba weze kumudu mahitaji yako, lakini kupata afueni kidogo uh, katika kuendeleza maendeleo mengine. Kwa hivyo, changamoto ambayo tuko nayo, kuna ile ambayo inaitwa organized corruption, mpangilio ambao uh, uh, uh, uh, huu ufisadi mwingi uh, corruption inafanyikiwa hasa kupitia bajeti. Ukiweza kuangalia uh, mpango ambao tumekuwa nayo katika kila serikali utaona kwamba kwa mbali kuna funds nyingi sana, kuna hii mipango ya kuwekeza mipango eh, eh, fulani inaitwa fund, una unatenga una pesa za kuendeleza masuala ya wanawake unatenga pesa za kuendeleza wa mradi fulani wa uh, vijana uh, ama mpango fulani wa kuendeleza pesa fulani, sasa kama kwa wa kujenga nyumba, kwa sababu Wakenya wengi wanahisi kwamba, uh, ni mpango fulani tu tofauti wa kuweza ku- uh, uh, uh, kuharibu ama kupoteza pesa kupitia ufisadi uh, kwa sababu mara nyingi zile fan zinapowekwa huwa inakuwa njia ya serikali kuweza kupata pesa zile. E, na baada ya muda utasikia kwamba kuna kashfa fulani ambayo imetokana na fund fulani, na na hiyo basi ni e, jambo ambalo linapelekea wengi kuweza kutamaushwa na mipango hii ya bajeti, na ndio sababu matamko kama yale yanapokuwa yanafanyika kila mwezi wa Juni wanapata kwamba wananchi wengi, hata wale wawekezaji wengi, miezi mitatu kabla ya uh, kufikia mwezi wa Juni, wengi huwa wanasitisha kuwekeza, sababu hawajui nchi itachukua mwelekeo gani? uh, uh, lakini uh, uh, kukopa ni ni muhimu uh, na itachukua muda. Kwa mfano mpango ambao serikali ya Kenya sasa inaweza kuchukua kwamba inataka kufitisha kuweza kukopa na kujisa, kujisaidia uh, wakati tulikuwa na raisi hayati Mwai Kibaki ni kwamba nchi ya Kenya iliweza kujiendelesha pakubwa sana bila kutegemea deni uh, na wananchi waliweza kufurahia hata kukawa na msemo um, uh, kwamba kulipa ushuru ni kujitegemea. Na kweli unapolipa ushuru unaenda katika idara za uh, serikali, shule. Kuna shule nzuri sana huduma za serikali e, eh, unapoenda hospitalini kwamba unapata madawa, unapoingia kwenye barabara unapata barabara nzuri ambazo zimeweza kutengenezwa, basi ile inamtia mwananchi furaha ya kufurahia kwamba nchi yake inatumia ushuru wake vizuri. Lakini ikiwa ushuru utaweza kuchukuliwa na uweze kupotea, itakuwa vigumu sana kuweza kukopa, kuweza kufikisha kukopa na kutegemea kukopa, kwa sababu basi ulichukua pesa lakini hazikutimiza yale ambayo alitakana kutimizwa. Asante sana yeah, Daktari, kwa hayo. Naona muda wetu unakimbia kweli. Sasa tukiwa e, tunakamilisha kamilisha, kamilisha. A, Daktari Kayoza, labda utueleze sasa nini matumaini yako. Umeona hizi e, bajeti za mataifa haya ya Afrika Mashariki, unadhani kwamba kuna e, mabadiliko yanakwenda kutokea ndani ya jumuiya, na ukizingatia kwamba kuna miradi mikubwa mikubwa ambayo inafanyika e, katika mataifa mbalimbali mbali, miradi ambayo inataka kuunganisha E, jumuiya hii ya Afrika Mashariki sasa umegusia kwamba yapo ambayo yale yanaendana, lakini je, matumaini yapo kwa kuwepo na Afrika Mashariki iliyoungana, kwa kuangalia hizi bajeti na, na, na matarajio yako ni nini hasa? E, matarajio ni kidogo, na japo sio vizuri sana kusema matarajio ni kidogo, kwa sababu e, bajeti hizi hazitofautiani mno na bajeti zilizopita na muhimu hapa niseme ya jumla kwa nchi zote, matumizi ya serikali hizi bado ni makubwa mno. Matumizi ya serikali zenyewe, watu wanalalamika kuna umaskini mkubwa, ndipo tatizo la ongezeko la bei za bidhaa. Unaongeza ushuru, lakini wakati huo huo unakuwa na serikali ambazo ni kubwa sana. Nchini Kenya kwa mfano, kuna mjadala mkubwa, rais ametewa wale ambao Tanzania ungeweza kuwaita manaibu rais hamsini katika hali ambayo waliyonayo nchini Tanzania, Rais Samia Suluhu Hassan anateua kila, kila mara juu ya tume au em, watu wa kumshauri kwenye ofisi binafsi ya raisi. Rais Yoweri Kaguta Museveni amekuwa kwenye spidi hiyo ya, ya kiuteuzi. Kwa hiyo yako matumizi makubwa sana. Sijaribu kuangalia kile watuma wanachokiita uwiano kati ya matumizi na pato ghafi. Nchi zote kwa kweli ziko katika hali ambayo eh, si nzuri eh, sana. Kwa hiyo hili linaleta lina shida kwa so matumizi makubwa pia lazima yaongeze pia mfumko wa wa bei, na la mwisho liko eh, tatizo la mikataba kwenye miradi hii. Hapa Tanzania kuna mjadala mkubwa kuhusu kampuni ya DP World kwenye bandari ya Dar es Salaam. Ah, ambayo uh, inawezekana uh, siku mbili tatu au miaka mbili mitatu, mkakusanya mapato lakini kuna tatizo kubwa sana la wale tunaowapa hizi rasilimali. Tunapata tuna nini hasa, kile ambacho kinarudisha kuweza kuimarisha uchumi wa mtu mmoja eh, mmoja. Kwa hiyo haya mambo, nafikiri bajeti inaweza kuwepo, ndio ikawa na viashiria fulani vizuri ya uendeshaji uchumi eh, wa jumla. Muhimu tuendelee kujadili. Tuendelea kuwakumbusha wanaotuongoza kwamba tunahitaji kusimamia uchumi wetu vizuri. Profesa Sam, eh, kwa eh, kwa dakika moja na sekonda chache, unaona uh, serikali zifanye nini kuongeza mapato ya ndani na ya nje? Mapato na ndani, kuhakikisha kwa kwamba kuna kuzalisha wasilimali, watachukua ushuru, lakini labda wapunguze matumizi ya serikali. Inazungumziwa kwamba serikali ya Kenya ina gharama nyingi sana, uh, wejibi ziko juu sana Uh, wapunguze gharama za serikali. Uh, pili, kuhakikisha kwamba fedha ambazo zitapelekwa katika sekta za uzalishaji ziweze kutumiwa vizuri uh, ili kwamba tuweze kusaidia uh, mwananchi wa kawaida na pia kuhakikisha kwamba kuna pesa katika mfuko ya watu. Ikiwa pesa zitakuwa katika mfuko ya watu, ni kwamba uchumi utaweza kuendelea na kunawiri. Naam, asante uh, sana uh, daktari eh, Samu Ikwae, kutoka kule nchini Kenya. Hali kadhalika nikushukuru vilevile Dr. Brevis Kayoza kutoka kule nchini Tanzania, ambao umetupa tunasema madini kwelikweli yani, eh, hoja nzito nzito juu ya bajeti hizi za mataifa ya Afrika ya Mashariki, ambapo hii leo katika mjadala wetu wa Ijumaa mimi hapa Idi Ligongo na mwenzangu Patrick Ndowimana tulikuwa tukiangalia na kuangazia mwelekeo eh, wa mataifa haya kwa mwaka ujao wa fedha wa elfu mbili na ishirini na tatu elfu mbili na ishirini na nne, kutoka hapa Washington DC. E, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abud upande wa pili e, ambaye alikuwa akituelekeza na kuhakikisha simu zinakwenda vizuri kabisa ni Aida Isa hapa studio. E, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu Uh, Patrick Ndwimana kutoka Washington DC, tunakuambia shukrani za dhati kwa kuwa nasi na uwe na wikend njema, popote pale unapoisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika.