Ujambo wa msikilizaji, popote pale unapoendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni nakukaribisha katika marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na ninakuambia karibu sana. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza hewani. Ni kipindi cha Kwa Undani. Katika sehemu ya kwanza ya Kwa Undani tunaangazia bajeti za mwaka wa fedha wa 2023/2024 katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, na katika sehemu ya pili tunamulika juhudi zinazofanywa na jumuiya ya IGAD kutatua mzozo wa Sudani. Anayeukaribisha, jina langu ni Patrick Ndwimana. Serikali za Kenya, Tanzania, Uganda na Rwanda zimetangaza leo bajeti za mwaka wa 2023/2024 mbele ya mabunge ya nchi hizo. Makadirio ya bajeti ya Kenya ni shilingi trilioni 3.67. Serikali imetangaza pia hatua za kuongeza mapato. Bajeti hiyo ni kubwa zaidi katika historia ya Kenya, kama anavyoarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Licha ya wabunge wa upinzani Alhamisi kuondoka bungeni kuhususia usomaji wa makadirio hayo, waziri wa fedha Njuguna Ndungu amewasilisha bejeti ya shilingi trilioni 3.67 ya mwaka wa kifedha 2023 na 24, ambayo ni ya kwanza katika utawala wa Rais William Ruto na kubwa zaidi katika historia ya Kenya, ikiwa na malengo ya kupunguza gharama ya maisha, kuongeza ajira, kustawi jamii, kupanua wigo wa kodi, kuzalisha mapato zaidi na kufikia mgawanyo ulio sawa zaidi ya mapato kwa raia wa Kenya, ameeleza waziri wa fedha Njuguna. Aidha well as... waziri huyo ameeleza kuwa bajeti hiyo pia inalenga kuboresha kilimo, biashara ndogondogo na zakati, kuwezesha upatikanaji wa nyumba na makazi bora, na serikali kuwekeza katika huduma za afya. Na kiwango chake cha matumizi ya kawaida ni shilingi trilioni 2.5 huku shilingi bilioni 743 zikitengewa maendeleo. Bajeti hii inayolenga kufikia mapato ya shilingi trilioni 2.9 ambayo ni asilimia 18.2 ya, ya pato la taifa inatajwa kuwa na makusudio ya kuwezesha ukuaji wa nguzo kuu ikiwa ni pamoja na miundombinu, viwanda, uchumi wa samawati, sekta ya huduma mazingira na mabadiliko ya hali ya hewa, elimu na mafunzo, ajenda ya wanawake na uwezeshaji wa maendeleo ya vijana, pamoja na ulinzi wa kijamii, michezo, utamaduni na sanaa. Bwana Ndungu anaeleza kuwa licha ya uchumi wa Kenya kupondwa na misukosuko mingi ikiwa ni pamoja na kupanda kwa gharama ya maisha na athari ya mabadiliko ya tabia nchi ambayo yameathiri vibaya utoshelevu wa chakula na gharama ya maisha kwa ujumla, gharama kubwa ya nishati inayotokana na mzozo kati ya Ukraine na Urusi, uchumi wa Kenya unatarajiwa kupanuka zaidi kwa asilimia tano nukta tano mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kutoka asilimia nne nukta nane mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Serikali ya Rais Ruto katika bajeti hii ya shilingi bilioni mia tatu zaidi ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili inalenga kuongeza juhudi za kukusanya mapato kwa lengo la kufikia shilingi trilioni nne. Na kufanikisha hili, inataraji kutekeleza mseto hatua za kodi na mageuzo ya sera ya ukusanyaji wa mapato ili kuziba mapungufu ya bajeti yake ya shilingi bilioni 718 na sawa na asilimia nne nukta nne ya pato la taifa. Serikali ya Ruto inatarajia kukopa shilingi bilioni 131 kutoka vyanzo vya kigeni sawa na asilimia sufuri nukta nane ya pato la taifa na shilingi bilioni mia tano themanini na sita kutoka kwa wakopeshaji wa ndani sawa na asilimia tatu nukta sita ya pato la taifa. Na nchini Tanzania, serikali imepanga kutumia shilingi trilioni 44.39 na kwa mwaka wa fedha na tatu, elfu mbili na ishirini na nne, katika miradi ya maendeleo na matumizi ya kawaida. Dina Chahali anaarifu zaidi kutoka Dar es Salaam. Akiwasilisha bajeti hiyo ya mwaka wa fedha elfu mbili na ishirini na tatu, elfu mbili na ishirini na nne, Waziri wa Fedha na Mipango Dkt. Mwigulu Nchemba ameiita bajeti hiyo kwamba ni ya kimkakati yenye lengo la kuwafikia wananchi wa kipato cha chini kwa kuongeza bajeti zaidi katika sekta muhimu ikiwemo kilimo, hususan sekta ya umwagiliaji, usalama wa chakula mifugo na uvuvi, miundombinu, afya, pamoja na nishati ya umeme hususan wa vijijini. Kuanzia kipindi cha mwaka 2019, 2020 dunia imepita kwenye changamoto kubwa za kiuchumi kufuatia kueneka kwa janga la uviko 19 eh, vita vya Urusi na, na Ukraine ambavyo ah, vilizuka Februari 2022 hii imeathiri ime, si tu upatikanaji wa bidhaa muhimu katika soko la Tanzania, lakini pia imesababisha mfumuko wa bei katika baadhi ya nchi zote hapa duniani. Tumeweka mkazo katika sekta like za kimkakati kama vile kilimo, viwanda, ufugaji, uvuvi, miundombinu ya umeme, uchukuzi na usafirishaji na sekta za kijamii kama vile elimu na afya. Waziri wa fedha amependekeza marekebisho kadhaa ya kodi katika kuongeza pato la serikali na pia kutoa unafuu katika sekta mbalimbali kwa lengo la kuchochea shughuli za kiuchumi na biashara. Kuongeza kima cha usajili wa kodi ya ongezeko la thamani kinachotakiwa kwa mfanyabiashara kusajiliwa kutoka shilingi milioni mia moja hadi shilingi milioni mia mbili. Serikali itaendelea kuongeza kima husika hadi kufikia shilingi milioni mia tano ili kuepusha athari za kimapato zinazoweza kujitokeza. Lengo la hatua hii ni kuongeza ufanisi katika usimamizi wa kodi ya ongezeko la thamani na kuchochea ulipaji kodi wa hiari. Kusamehe kodi ya ongezeko la thamani kwenye malighafi za kutengenezea viuatilifu vya mimea na vya mifugo. Lengo la hatua hii ni kuwapa unafuu wazalishaji wa viuatilifu vya mimea na mifugo hapa nchini na kulinda viwanda vya ndani. Hata hivyo, wa waziri wa fedha amesema kwamba licha ya changamoto mbalimbali mbali, bado kuna mwamko mdogo katika ulipaji wa kodi, huku pia akionya mamlaka husika na ukusanyaji wa kodi kuacha kufunga biashara za wateja wakati wa migogoro kikodi. ya kikodi. Kufunga biashara badala ya kumchukulia hatua mwenye biashara ni hatua za kikatili dhidi ya biashara, ni hatua za kikatili dhidi ya shughuli za uzalishaji. Hatua hii inalenga kulinda ajira za Watanzania, mapato ya biashara kukuza uchumi na kuongeza mapato ya serikali. Makadirio ya bajeti ya Rwanda katika mwaka wa 2023/2024 ni sawa na franka za Rwanda trilioni 5.3, kama anavyoarifu Silvanus Karemera kutoka Kigali. Bajeti ya mwaka ujao wa fedha nchini Rwanda imepanda kutoka dola bilioni 4 milioni 748 hadi dola bilioni 5 na milioni 30, hili likiwa na ongezeko la dola milioni 25 nukta 3 Asilimia 63 ya bajeti hii itatokana na makusanyo ya ndani kwa mwaka 2023 2024. Misaada kutoka nchi za kigeni itachukua asilimia 13 ya bajeti hii huku asilimia 24 ya bajeti hii ikitokana na mikopo kutoka nje ambayo ni sawa na asilimia 24 ya bajeti nzima. Takwimu zilizotangazwa wakati wa kusoma bajeti hii zinaonyesha kwamba kwa ujumla Rwanda inajitosheleza kwa bajeti yake katika kiwango cha asilimia 87. Waziri wa Fedha wa Rwanda, Daktari Uzeri Ndajirimana, amesema kwamba hadi sasa Rwanda hutumia vema bajeti yake huku akitumia mfano wa mwaka huu wa fedha. Takwimu za sasa zinaonyesha kwamba tumeitumia bajeti yetu ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili elfu mbili ishirini na tatu hata kiwango cha asilimia tisini na tisa nukta sita kitu ambacho ni ushahidi kwamba bajeti nzima itatimiwa. Katika bajeti hii, sekta ambayo imepewa kipaumbele ni sekta ya maendeleo na ujenzi wa miundombinu. Katika hatua ambayo imeonekana kutokuwa ya kawaida, Rwanda kupitia bajeti hii imesimamisha kutoza ushuru na mapato kwa watu wanaoingiza magari yanayotumia umeme na yale yanayotumia umeme na mafuta. Rwanda pia imepunguza ushuru na mapato kwa baadhi ya bidhaa zinazotengenezwa kutoka nje ya nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki huku ukitolewa mfano wa samaki wanaoagizwa kutoka nje ya nchi hizo za jumuiya ya Afrika Mashariki, ambako watatozwa asilimia 25 badala ya asilimia 35 kama ilivyo kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Tutaendelea pia kutotoza bidhaa zinazotumiwa katika ujenzi na katika viwanda, kwa kuzingatia ule mwakati wa kuinua uchumi baada ya COVID-19. Wabunge hata hivyo, wameonyesha wasiwasi kuhusu baadhi ya miradi ambayo bado kukamilika. Licha kutengea kiasi kubwa cha bajeti, naomba uh, maelezo kuhusu miradi hii kama ule wa kufua umeme kutoka maporomoko ya mto Rusumo, lakini pia miradi mingine ya kuhakikisha umeme unawafikia wananchi walio wengi. Uganda inapanga kuongeza matumizi yake kwa asilimia kumi katika mwaka wa fedha wa elfu mbili ishirini na tatu elfu mbili ishirini na nne. Makadhirio ya bajeti yake yakiwa sawa na shilingi trilioni hamsini na mbili nukta saba. Nchi hiyo inatarajia kutumia shilingi trilioni nane nukta saba kulipa madeni yake ya nje. Mchambuzi wa masuala ya uchumi nchini Kenya Charles Karisa anasema tatizo kubwa na la muda mrefu kwa serikali za Afrika Mashariki ni kwamba zinaongeza ushuru kila mara kwenye bidhaa msingi ili kupata mapato ya ndani kutokana na kukabwa na madeni makubwa ya nje, hali ambayo inazidi kumuumiza mwananchi wa kawaida. Je, Charles Karisa, serikali zinaweza kuongeza mapato ya ndani bila kuongeza ushuru kwenye bidhaa msingi? Ndiyo, inaweza kufanyika. Maanake ukiangalia kuna nchi zingine ambazo, kwa mfano, Tanzania, wamejaribu sana kwa miaka iliyopita ule uh, uh, marehemu Magufuli uh, mikakati kusha kwamba tunazalisha ama tunapatia uh, incentives mashirika ya nje hususan, waweke uh, makampuni ambayo yanaweza kuzalisha sana, alafu pia tuzingatie zile sekta ambazo ni muhimu for growth of our country, kwa mfano tu uh, sekta ya kilimo, lazima tuweke mikakati ambayo itachukua muda, lakini baadaye tutapata Uh, matokeo yake. Kwa hivyo vile sekta ambazo ni muhimu, kwa mfano miundombinu infrastructure, uh, sekta ya afya, sekta ya kilimo, sekta ya kawi. Kwa hivyo lazima tuweke infrastructure ambapo, uh, tuna focus na hizi areas kwa, so that in the long run, tunapata kwamba tunaweza kuzalisha bakitu muhimu, kuzalisha kwa wingi so that uh, we are able to na tunapata mapato ya ndani uh, hususan tuhakikisha uh, kwamba tuna kuomba um, uh, madeni katika nchi zingine za nje. Unadhani uh, hilo pia la kuzalisha zaidi upande wa sekta ya kilimo linaweza pia kuchangia, sababu kuna hayo maombe ambayo yametolewa, mfano huko Uganda wanasema bajeti itizame namna ya kupunguza gharama ya maisha au mfumko wa bei. Kuzalisha chakula zaidi inaweza kuwa ni njia mbadala ya kukabiliana na mfumko wa bei. Ndio, hiyo ni ni, ni, ni sekta tu moja kama ilivyosema kilimo. Manake unakuta kwamba ikiwa tunaweza kuzalisha chakula katika nchi zetu, uh, uh, kwa mfano kama pengine hatuna drought ama kiangazi, unakuta kwamba hatukuweka mikakati kama kwa mfano Kenya kudhibiti kiangazi kitakapokuja, maanake tunategemea kiangazi ama tunategemea natural rain. Kwa hivyo lazima tulete njia mbadala, kwa mfano ninyuzi ama irigation, kuhakikisha kwamba jambo hilo, hata kama hakutanyesha mvua tunaweka hiyo irigation, kwa hivyo kuhakikisha kwamba tunawazirisha mapato, si upande wa kilimo peke yake, pia upande wa uh, kawi ama ukipenda energy, kwa sababu cost of production ndiyo inaleta mambo mengi sana, na pia unaleta mfumko wa bei ama inflation, kwa hivyo Uh, kitu muhimu kama nilivyosema, ni kwamba uh, ndio kilimo ni muhimu, kwa hivyo lazima tuweke kuhakikisha kwamba tunazalisha kwa wingi, na vilevile vile pia tuangazie sekta muhimu vingine ambazo ni muhimu katika manufacturing, kwa mfano kawi ama uh, pina cost of electricity, yaani unapozungumzia masuala ya nishati, kuwa na nishati ya kutosha ni upande uza wa uzalishaji wa viwanda ndio. Ndio, sana. Jambo lingine sana, lazima tutue rasilimali kwamba sekta hiyo inakuwa na inasaidia kuzalisha katika manufakturi. Ni Charles Karisa akizungumza nasi kutoka Nairobi. Muda mfupi, tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani Sehemu ya pili tunaungana na mwenzetu kutoka Kenya, Jason Nyakundi akiripoti kuhusu jitihada zinazofanywa na jumuiya ya IGAD kutatua mzozo wa Sudan. Mkuu wa jeshi la Sudan hayuko tayari kukutana na jenerali adui ambaye amekuwa kwenye vita naye kwa wiki nane, kulingana na taarifa ya afisa wa serikali ya siku ya Jumanne, baada ya umoja wa kikanda kupendekeza kukutana ana kwa ana kati ya wawili hao, katika mkutano wa kilele uliofanyika nchini Jibuti, jumuiya ya maendeleo ya nchi za afrika mashariki, IGAD, ilitangaza kuwa itapanua idadi ya nchi zilizopewa jukumu la kusuluhisha mgogoro huo, huku Kenya ikiwa mwenyekiti wa nchi hizo zikiwemo Ethiopia, Somalia na sudan Kusini. Mkuu wa jeshi la Sudan Abdel Fatah Al Burhan na naibu wake wa zamani Muhamed Hamdan Daglo anayejulikana kama Hemeti wamekuwa kwenye vita tangu Aprili kumi na tano baada ya kutoelewana katika mzozo wa madaraka kufuatia mapinduzi ya mwaka 2021 ambayo yalivurua kipindi cha mpito cha sudan kuelekea demokrasia. George Musamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama, na kwanza nimemuuliza anavyoiona hali nchini Sudan. Sudan bado iko hali mbaya, maanake juhudi zimefanywa. Uh, jamii ya kimataifa imejaribu kuingilia kati katika mapigano hayo, na mpaka hivi sasa kudalili ni kwamba majenerali wote wawili hawako tayari kuketi chini na kufungua mazungumzo ili kuweza kutatua tatizo la kiusalama katika taifa hilo. Na ikiwa hali tabaki ni hii hii, ni kumaanisha ya kwamba mambo yatazidi kwenda mrama na tutakuwa kuna tatizo kubwa sana la kiusalama kule Sudan na hali kadhalika mataifa jirani. Na si mara ya kwanza ambayo tunashuhudia mambo kama haya, maanake nakumbuka miaka ya themanini mazungumzo kama haya yalijaribika kule, kule Uganda na ikawa kwamba kutakuwa kuna suluhisho, lakini pindi tu mazungumzo yalipofungwa basi Yoweri Museveni alirudi kichakani na kuweza kutimua serikali ambayo ilikuwa imewekwa pale. Kwa hivyo jambo ambalo tunaona Sudan ni kwamba hawa mababe wawili, kila mmoja anapigania kutawala taifa hilo, na suluhisho la hivi vita basi ni kumwondoa mmoja kati ya hawa wawili. Na ni yupi ambaye ataondolewa na ata, itatumika mbinu gani kuweza kumwondoa? Manake tukisema tu tuwe na mazungumzo ilhali tatizo ambalo linazungumziwa pale halijatatuliwa tatuliwa, maanake hawa wawili kila mmoja anavuta upande wake na kusema ya kwamba mimi ndiyo nafaa kuwa mtawala wa taifa hili na mataifa kuingilia kati na kuwaweka katika meza ya mazungumzo bila kuwashurutisha. Maana nafikiri sasa wakati umefika ambapo mababe hawa wawili wanafaa kuonyeshwa kwamba jamii ya ulimwengu inaweza tumia nguvu ili kuweza kutafuta suluhisho la hali ya usalama na utawala katika taifa hilo la, la, la Sudan. Manake mazungumzo yamewekwa na hawa wawili waliasusia mazungumzo haya na hili ni jambo ambalo kweli linatoa picha uh, kamili kwamba hawako tayari kuketi chini na kulizungumzia hili swala na kuweza kusitisha mapigano ambayo yanaendelea hivi sasa kule Khartoum, maanake ila hali ya hapo kitambo wote walikuwa chini ya serikali ya Omar al-Bashir, lakini hivi sasa kila mtu anavuta upande wake, maanake anaona mimi ndiye stadi zaidi, na mimi ndiyo nastahili kuwa kiongozi wa taifa uh, la Sudan, na kumbuka pia Sudan Kusini, maanake pia wao unapata kwamba kulikuwa kuko Salva Kiir na Riek Mashar, wote walikuwa katika ile serikali ya John Garang na wote walifanya kazi kwa pamoja, lakini pindi tu Garang alipoondoka, basi hawa wawili, kila mtu akaanza kuvuta upande wake, na hili ndilo jambo ambalo tunalishuhudia kule Sudan hivi sasa, na ni, ni, inafaa ulimwengu, jamii ya kimataifa ipate funzo kutokana na mambo ambayo yanaendelea Sudan hivi sasa kwamba kumwondoa dikteta tu bila kuwepo na suluhisho la kudumu haswa la mambo ya demokrasia na utawala katika taifa hilo siyo jibu la utawala mbaya katika mataifa, na hili ni jambo ambalo tumeona eh. Hali kadhalika kule Libya wakati Muammar al Gaddafi alipoondolewa, hali ya kiusalama bado ni mbovu katika taifa hilo, na hili ni jambo ambalo lazima tulitathmini kama jamii ya kimataifa, tujue ya kwamba kila wakati kunakuwako na tatizo la utawala na kusema kwamba lazima tumwondoe kiongozi fulani ni lazima tufanye ile kwa kimombo wanasema uh, a plan, tuwe na mpango wa kuweza kuimarisha uh, demokrasia katika taifa hilo na haja ya usalama. Na hali kadhalika, rasimu ya taarifa ya mkutano wa IGAD iliyotolewa na ofisi ya rais wa Kenya William Ruto ilisema viongozi wa kitengo cha nne watapanga mkutano wa ana kwa ana kati ya Burhan na Daglo katika mojawapo ya miji mikuu ya kanda. Afisa huyo wa serikali ya Sudan ambaye hajaidhinishwa kuzungumza na vyombo vya habari aliiambia AFP kuwa katika mazingira ya sasa Burhan hataketi meza moja na Hemeti, ambaye anaongoza kikosi cha RSF. Majenerali hawo wawili mwanzoni mwa vita walielezana kuwa wahalifu na pande zote mbili zimeshindwa kuheshimu mapatano mengi. Nafikiri jamii ya kimataifa imekuwa ikifanya makosa mara kwa mara, maanake kuna umoja wa bara Afrika. Baada ya uh, uh, Albashir kuondolewa, hatukusikia sauti ya umoja wa Afrika na hali kadhalika tukusikia sauti ya umoja wa kimataifa, na kwamba iliwapa nafasi hawa majenerali wawili kuweza kujiweka, kujihami kiasi ya kwamba kila mmoja alikuwa anajitayarisha kwamba wakati utafika litajaribu kutumia nguvu ili kuweza kutawala hili taifa. Kwa hivyo jamii ya kimataifa imekuwa ikitepetea katika mataifa mengi tu, si Sudan peke yake, manake tungekuwa tayari tumejifunza funzo kutokana na hali ilivyo kule Libya. Sisi kama jamii ya kimataifa huwa tu tunatizama na kusema haya ni masuala ya ndani na yanafaa yawe na suluhisho la ndani, ndani. Lakini hali ilivyo sasa Sudan ni kwamba tuliwapa ule mwanya hawa majenerali, na hivi sasa wametumia pengo hilo kuweza kusababisha utovu wa usalama ndani ya taifa hilo na kuanzisha mapigano ya ndani kwa ndani ambayo yana athari kubwa kwa wananchi wa taifa hilo la Sudan. Kama kutakuwako na suluhisho la dharura, Sudan itajipata katika hali ambayo tunaishuhudia kule Libya na hali kadhalika, tuje karibu tu, Sudan itajipata kwa hali ambayo ilipata taifa la Somali kuanzia mwaka wa tisaini na mbili mpaka hivi sasa, kwamba kutakuwako na vikundi ambavyo vitakuwako ndani ya taifa la Sudan na vitakuwa vikilumbana mara kwa mara na hali ya kiusalama itazidi ku ku ku kuharibika kudhoofika, na wananchi wengi watapata watakuwa katika hali ya matatizo, na jambo ambalo litafuatia ni kwamba kutakuwa kuna watu wengi sana kutoka Sudan ambao watavuka mipaka na kuwa wakimbizi, na hii itatatiza hali ya kiusalama katika kanda nzima, na hali kadhalika itatatiza uchumi wa nchi jirani. Kwa hivyo ni lazima tuangalie hili tatizo la Sudan kama mataifa jirani, na hali kadhalika uh, Umoja wa Afrika tulizungumzie na tulitafutie suluhisho, maanake hali ikiendelea vile ilivyo basi hivi karibuni hatutakuwa kuna taifa la Sudan la kulizungumzia. Hatua ya IGAD ilikuja baada ya mazungumzo ya Jeda kusimamishwa huku wapatanishi wakishutumu pande zote kwa kukosa umakini. Tarehe mosi Juni, Marekani iliweka vikwazo kwa makundi hayo mawili yanayopigana, lakini mapigano yamekuwa yakiendelea mjini Khartoum na vitongoji vyake. Kwa kweli hatuwafutilii mbali IGAD, lakini wao kwa kawaida huwa wanaingilia kati mizozo na hakuna suluhisho wa ambalo wao ulipata kwa hivyo haya ni mazungumzo tu ambayo wanasema wanajaribu, lakini sidhani wako na ule uwezo wa kuweza kuwashurutisha hawa viongozi wawili ama majenerali wawili kuketi chini na kuzungumza. Maanake itafika wakati, ndugu yangu, ambapo tutasema ya kwamba ni lazima nguvu za kijeshi ziweze kutumika mapema hii. Maanake kumbuka tulijaribu nguvu za kijeshi kule Somali, zilikuja miaka ya alfu mbili ili hali hali iliharibika mwaka elfu moja tisa mia tisaini na mbili na unaona sasa vile hali imekuwa ngumu kuweza kurudisha taifa la Somali kama jinsi lilivyokuwa hapo awali na hali ambayo inaiona hivi sasa. Ikiwa tutaachilia Sudan kuelekea hivyo hivyo, basi itakuwa ile ile kama ile ambayo tunaishuhudia Somali. Kwa hivyo jambo la msingi hapa ni kwamba IGAD iende kule na fimbo na karoti, kwamba waeleze hamna budi kuketi chini, mzungumze, na msipozungumza basi itabidi tutumie nguvu za kijeshi ili kuweza kuwatawanyisha nyinyi na tuweke utawala wa kidemokrasia katika hili taifa la Sudan. Kwa hivyo mbinu ambayo imebaki tu ni nguvu za kijeshi kutumika kuweza kutatua mzozo ambao tunaoshuhudia kule Sudan, na tusiongoje, maanake mswahili alisema, usipoziba ufa utajenga ukuta. Tayari tuna ufa, tujaribu kutafuta mbili ya kuweza kuziba ufa huu, tusiongoje basi kujenga ukuta. Na yeye Burhan amekataa mazungumzo na ni wazi ya kwamba sasa yeye amejichukulia mamlaka katika taifa la Sudan, na kwamba yeye ndiye kiongozi ambaye anataka kutambulika kule Sudan, na mbinu ambayo inajaribu kutumika na IGAD ya kwamba wawe na mazungumzo haitazaa matunda. Na ndio maanake nasema tutembee na fimbo na karoti, kwamba umekataa mazungumzo, basi sisi tutatayarisha jeshi kuja kukuvamia wewe na, wala, na wala wafuasi wako. Kumbuka nimesema kwamba tunatarajia kuona wakimbizi kutoka katika taifa hilo kuingia nchi jirani, utalete mzozo wa kimpaka katika uh, kanda hii ya, ya, ya, ya, ya, ya Afrika. Maanake sasa tutakuwa na wakimbizi, na hawa wakimbizi watakuwa na athari na kubwa pia kwa uchumi wa mataifa jirani, na kumbuka pia ni tishu kwa usalama ya mataifa jirani. Maanake hivi sasa ukiangazia taifa kama vile Kenya linakabiliana na utovu wa usalama ndani ya mipaka ya Kenya, utovu ambao umeletwa kwa sababu ya kupatikana kwa silaha kutoka mataifa jirani ambayo zinaingia katika taifa la Kenya na kutekeleza uhalifu kwa hivyo ikiwa Sudani itaendelea vile, basi inamaanisha pia zile silaha ambazo zinatumika kule zitaweza kuvuka mpaka na kuingia kwa mataifa jirani na kuweza kutatiza usalama wa mataifa haya jirani. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo ni lazima tuchukue tahadhari kubwa, maanake adhari zake ni kubwa hasa kiuchumi na kiusalama. Zaidi ya watu elfu moja mia nane wameuawa tangu mapigano yaanze, kulingana na takwimu kulingana na Umoja wa Mataifa mapigano hayo yamewalazimu takriban watu milioni 2 kwa mamo kwao, wakiwemo zaidi ya watu 470,000 ambao wametafuta hifadhi katika nchi jirani. Umoja wa Mataifa umesema pia kuwa watu milioni 25, zaidi ya nusu ya idadi ya watu wote, wanahitaji misaada na ulinzi. Shukran sana Jason Nyakundi kwa ripoti yako hiyo kuhusu mzozo huu wa Sudan, ambapo leo umeingia kabisa katika mwezi wake wa tatu. Msikilizaji wetu, sikosi kuungana na wenzetu katika Kumekucha Afrika, BMJ mridhi na Mkamili Kibayasi wakiuletea taarifa mbalimbali walizokuandalia. Basi kufikia hapa tunakamilisha Kwa Undani, Patrick Nduimana pamoja na mwelekezi uh, Saida Hamdun tuna wageni tukiwatakia usiku mwema. Ulikuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninakuacha na kibao cha muziki. Mimi ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nasi.