Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na mimi hapa ni BMJ Mridhi, ambapo unasikiliza matangazo haya kumeku kumekucha Afrika kupitia washirika wetu redio katika eneo la Afrika Mashariki, ikiwemo 92.3 eh, FM Manyara katika mkoa mzima wa Manyara na pia kwenye mikoa ya Singida, Dodoma na baadhi ya wilaya katika mkoa wa Arusha, Mitume redio 89.7 FM Kitale Kenya, Radio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, na vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu VOASwahili.com tuliyokuandalia hivi sasa. Washambuliaji kutoka kundi lenye uhusiano na Islamic State wameua zaidi ya wanafunzi 37 wa shule ya sekondari Lhubiriha nchini Uganda. Je, hali ikoje kwa wakati huu? sehemu zingine za Uganda, au kule kaskazini, kule mashariki na hapa kati, yani Buganda, sio wasiwasi sana isipokuwa majonzi hayo. Lakini magharibi kulikotokea haya yote mauaji, inavyosemekana ni wasiwasi sana na katika ripoti nyingine waalimu na waathiri nchini Tanzania wanatoa maoni kuhusu kufuatia uamuzi wa, wa serikali kuwataka waalimu hao wafanye mitihani pale wanapoomba ajira. Mpa mwalimu mtihani baada ya kuhitimu ni kutokuziamini mifumo ambayo imewekwa na vyombo maalum ambayo vimewekwa kupima na kutathmini ubora wa walimu wanapokuwa katika vyuo vyao mbalimbali. Lakini pia swala hili linakuja kwa matamko tu bila ushirikishwaji wowote. Kwa ripoti hizi na nyinginezo unazipata katika dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika. Tunaanza na habari za dunia zinasomwa na BMJ Murithi. Pande zinazohasimiana nchini Sudan zilianza jaribio jingine la kusitisha mapigano Jumapili baada ya zaidi ya miezi miwili ya mapigano makali na kabla ya mkutano wa kimataifa wa kukusanya fedha kwa ajili ya usaidizi wa kibinadamu. Wakazi katika mji mkuu Khartoum na mji jirani wa Omdurman waliripoti kile kinachoelezwa na shirika la habari la AFP kama utulivu kiasi katika saa za kwanza za usitishaji mapigano siku ya Jumapili baada ya makabiliano makali kuripotiwa siku iliyotangulia. Sudan ilitumbukia katika machafuko baada ya mapigano kuzuka katikati ya mwezi Aprili mwaka huu kati ya wanajeshi wakiongozwa na Jenerali Abdel Fatah Burhan na vikosi vya RSF vinavyoongozwa na Jenerali Mohamed Hamdan Dagalo. Makubaliano hayo ya siku ya siku tatu yalianza kutekelezwa kabla ya mkutano wa Umoja wa Mataifa ambapo pia utahusisha nchi zingine ambazo sio wanachama yatakayofanyika e, siku ya Jumatatu, kutafuta fedha za kuharamia mahitaji ya kibinadamu ya Sudan. Umoja wa Mataifa unasema ulipokea chini ya asilimia kumi na sita ya dola bilioni 2.57 zilizohitajika kusaidia wale waliokuwa na haja ya msaada nchini Sudan mwaka huu. Dola nyingine milioni 470 zinahitajika kusaidia wakimbizi katika eneo la pembe ya Afrika kwa mujibu wa umoja huo. Marekani na Saudi Arabia zilitangaza makubaliano ya kusitisha mapigano Jumaamosi wote wameongoza juhudi za kidiplomasia kusitisha vita katika e kipindi cha miezi miwili iliyopita. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alianza mazungumzo ya siku mbili mjini Beijing, China Jumapili, akiwa afisa wa ngazi ya juu zaidi wa Marekani kuzuru nchi hiyo tangu Rais Joe Biden aingia madarakani mwezi Januari mwaka 2021. Ziara ya Blinken, iliyokuwa imeahirishwa baada ya puto la china lililohusishwa uh, lililoshukiwa kuwa la kijasusi kupaa katika anga ya marekani mwezi Februari mwaka huu, ililenga kutuliza hali tete ya mahusiano kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa zaidi duniani, hata ingawa matumaini ya mafanikio yalikuwa ni madogo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema kwamba Blinken alikutana na mwenzake wa China Kin Gang mjini Beijing ambapo alisisitiza umuhimu wa kutumia mbinu za kidiplomasia na mazungumzo ya wazi kwa pande zote mbili kuhusu maswala mbalimbali ili kupunguza kile alichokiita uwezekano wa kutoeleweka. Msemaji wa wizara hiyo Matthew Miller alisema kwamba Kina alimwambia Blinken kwamba China ilikuwa tayari kujenga uhusiano wa Marekani ambao ni thabiti na unaotabirika tarehe kumi mwezi februari mwaka elfu mbili ishirini na moja biden na mwenzake wa china Xi Jinping walizungumza kwa mara ya kwanza kwa njia ya simu kama viongozi wa nchi wakionekana kutoelewana katika maswala kadhaa ya kuanzia biashara hadi haki za binadamu huku shi akionya kwamba makabiliano yangekuwa ni janga kwa mataifa hayo yote mawili. Blinken anatarajiwa kuendelea kufanya mikutano hii leo na maafisa waandamizi wa, wa serikali kabla ya kukamilisha ziara yake nchini China. Na nchi ya Mali ilianza kuhesabu kura siku ya Jumapili kufuatia kura ya maoni ya katiba ambayo utawala wa kijeshi wa mataifa yenye nguvu ya kikanda wamesema itafungua njia ya uchunguzi ama uchaguzi nchini humo na kurudi kwa utawala wa kiraia. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Serikali ya kijeshi ambayo ilichukua madaraka kwa njia ya mapinduzi mwaka 2020 na 2021 iliahidi kufanya kura hiyo ya maoni kama sehemu ya mpito kuelekea demokrasia chini ya shinikizo kutoka kwa jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi. Matokeo ya awali yanatarajiwa kutolewa siku ya Jumanne. Baadhi ya vifungu vinavyopendekezwa katika katiba mpya vilivyoandaliwa na Baraza la Mpito vinaleta utata huku watetezi wakisema wataimarisha taasisi dhaifu za kisiasa, na huku wapinzani wakisema hatua hiyo itampa rais madaraka mengi. Lakini mashirika ya kikanda na umoja wa mataifa wanaiona kura hiyo ya maoni kama jaribio muhimu la serikali ya kijeshi kuwa tayari kuendelea na kipindi cha mpito na kufanya mchakato wa kidemokrasia wa nchi nzima, hasa katika wakati ambapo wanamgambo wa Kiislamu wanazidisha mashambulizi. Kwa mradi huu tuna bashiri juu ya mustakbali wa nchi yetu kurejeshwa kwa mamlaka yake na kurejesha uaminifu kati ya taasisi na raia, rais wa mpito Kanali Asimi Goita alisema katika hotuba kwa njia ya televisheni Ijumaa. Rasimu hiyo inajumuisha taarifa mpya ambazo zimependekezwa katika juhudi za zamani zilizofeli za kurekebisha katiba, ikiwa ni pamoja na kuundwa kwa bunge la pili ili kuongeza uwakilishi kutoka nchi yote ya Mali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mamia ya wafuasi wa muungano mkuu wa upinzani nchini Tunisia Jumapili waliandamana kuwataka takribani watu ishirini ikiwa ni pamoja na wapinzani wa rais Kais Sayid kuachiliwa huru. Takriban waandamanaji mia tatu wengi wao wakiwa na picha za wale waliowaita wafungwa wa kisiasa walikusanyika katikati mwa mji mkuu Tunis kuwatetea mawaziri wa zamani, wafanyabiashara, na wengine ambao wamekuwa wakizuiliwa tangu mwezi Februari mwaka huu. Mwezi Machi, bunge la Ulaya, katika azimio lisilo na uzito wa kisheria, lilishutumu msimamo wa Said, ambaye anasema kwamba waliozuiliwa walikuwa ni magaidi waliohusika katika njama dhidi ya usalama wa serikali. Tunisia ilikuwa ni demokrasia pekee iliyoibuka kutokana na machafuko ya Arab Spring katika eneo hilo zaidi ya mwongo mmoja uliopita, lakini Saidi mnamo Julai mwaka elfu mbili ishirini na moja alisimamisha kisha kulivunja bunge, kama sehemu ya unyakuzi wa madaraka uliomruhusu kutawala kwa amri za kiutendaji Miongoni mwa waliozuiliwa ni Rachid Ganuchi, mkuu wa chama chenye msukumo wa kiislamu cha Enhada ambacho kilikuwa kikubwa zaidi bungeni kabla ya Saidi kunyakua madaraka. Na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu alisema Jumapili kwamba anapinga makubaliano yoyote ya muda yanayodaiwa kufanyika kati ya Marekani na Iran kuhusu mpango wake wa nyuklia. Netanyahu alizungumza baada ya ripoti za vyombo vya habari vya Israeli kusema kwamba maelewano yamefikiwa kati ya Washington na Tehran ambayo yangejaribu kurudisha nyuma mpango wa nyuklia wa Iran kwa kiasi fulani, badala ya kuondolewa kwa vikwazo. Ripoti hizo hazikuwa zimethibitishwa moja kwa moja, na Marekani imekanusha hadharani mpango kama huo. Maafisa wa Israeli wanaamini kwamba baadhi ya maelewano tayari yamefikiwa ya, ya kudhibiti urutubishaji na uh, kwamba baadhi ya fedha ambazo zilikuwa zimeshikiliwa zimeachiliwa. Viongozi hao walizungumza kwa sharti la kutotajwa majina, kwa sababu walikuwa wakijadili tathmini ya siri ya kidiplomasia. Tovuti ya habari ya Israeli itwayo Wala wiki jana iliripoti kwamba chini ya maelewano yanayoibuka Irani itapunguza urutubishaji wake wa uranium hadi ya asilimia 60, kwa sharti la kuondolewa vikwazo. Tovuti hiyo pia ilisema pande zote mbili zinajadili uwezekano wa kubadilishana wafungwa. Hata hivyo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Matthew Miller alisema hakuna mpango kama huo, na kuongeza kwamba ripoti hizo hazikuwa za kweli. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc habari tulioipatia uzito wa juu katika matangazo haya inatupeleka mpaka nchini uganda ambapo rais wa uganda yoweri museveni jumapili alitoa amri ya kupelekwa wanajeshi zaidi upande wa magharibi wa uganda mahala ambako washambuliaji kutoka kundi lenye uhusiano na islamic state is kulingana na, na ripoti iliyotolewa na Janet Museveni, mke wa rais Museveni, ambaye pia ni waziri wa elimu na michezo Uganda, alithibitisha vifo vya wanafunzi 37 bila kutaja umri wao, lakini idadi ya vifo imezidi kuongezeka. Inaelezwa kwamba zaidi ya wanafunzi 40 wa shule ya sekondari Lhubiriha wamefariki maeneo mengine ya nchi, inaelezwa wananchi wana wasiwasi juu ya hali ya usalama wao. Mwenzangu Id Ligongo amezungumza na na Bende wa Moto kutoka Uganda, kutaka kujua kwa sasa hali ikoje nchini humo iliyoko kwa wakati huu ni kwamba nchi nayo wasiwasi sana, kwa sababu ikiwa ni ADF ndio walishambulia shule hiyo. Ikasemekana kwamba walionekana siku mbili pale nyuma. Uh, nafikiri ujasusi wetu unaendelea kudidimia kidogo. Kama kungekuwa na uangalizi zaidi, watoto hao wote hawangekuwa wameuliwa kwa kinyama namna hiyo. Hali sasa ikoje kiujumla katika maeneo mengine ya nchini Uganda? Je, kuna viashirio vyovyote vya ulinzi kuimarishwa zaidi e, na si tu eneo hilo la magharibi mwa nchi? Hapana, inavyosemekana nchi mji wa Kampala ni wasiwasi wa maneno, na sehemu zingine za Uganda au kule kaskazini kule mashariki na hapa kati, yani Buganda sio wasiwasi sana, isipokuwa majonzi hayo. Lakini magharibi kulikotokea haya yote mauaji, inavyosemekana ni wasiwasi sana, majonzi mengi. Kwa hivyo magharibi kunao mwelekeo zaidi ya kijeshi na askari polisi upande wa magharibi. Nchi nyingine yote wasiwasi wa kuongea, kwa nini ilitokea? Ikatokeaje? Askari wetu waku Kongo waliingia mwaka uliopita ule, nafikiri sasa karibu miaka miwili. Walipenya namna gani kutoka Kongo mpaka padii? Hilo ndilo swali linaloendelea kwa wakati huu, na nili linazua sana wasiwasi kwani watu wanafikiri au jamaa wanaweza kupenya pahali popote kwa wakati huu. Vipi kwa upande wa shule za mabweni ama vyuo vikuu? Je, kuna hali yoyote ile ambayo serikali imesema kwamba kuna mpango maalum hivi sasa wa kuhakikisha kwamba labda inaimarisha usalama na kuweka ulinzi wa kutosha? Sifikirii kama uwezo huo upo, isipokuwa kama vile nimesema, magharibi mwa Uganda, hasa pande za Kasese karibu na mpaka wa Kongo. Ieleweke kwamba mpaka huo ni mrefu sana, kutoka huko Rwenzori mpaka chini huko karibu mpaka wa Rwanda. Upande huo inawezekana kama kwamba wanaweza kufanya mpango wa haradia na mpango wa kijeshi au wa kiserikali, au kwa askari polisi kuweza kulinda muinjo sehemu so za mabweni hasa mabavio na mashule ya mabweni, lakini kusema kwamba serikali inaweza mpango wowote wa kuweza kulinda mashule ya mabweni yote nchini na vyuo, hilo haliwezekani. Ndugu ni Nabende wa moto akizungumza na VOA Kumekucha kutoka nchini Uganda. Unaendelea kusikiliza dakika 30 za matangazo ya kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa. Vilevile, unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Na vilevile vile, msikilizaji, napenda kukuhabarisha kwamba katika matangazo yetu ya jioni, basi wiki hii tutakuletea uh, programu maalum kuhusiana na siku ya wakimbizi duniani ambayo inaadhimishwa Juni 20 mwaka huu wa 2023, ni siku ya Jumanne. Ni maadhimisha miaka 25, ambapo uh, shirika linalohudumia wakimbizi duniani UNHCR inatumia logo ya bendera ya rangi ya bluu pamoja na nyeupe. Mengi utayapata kupitia kwenye siri zetu za siku ya wakimbizi duniani. Tuendelee na ripoti zaidi katika Kumekucha Afrika. Siku mbili baada ya kuondoka hospitalini, kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis alianza tena desturi yake adhimu ya Jumapili ya kusalimia umma katika uwanja wa St Peter's. Alianzia kwa kuonekana dirishani akisema kwamba ukaribu wa kibinadamu na wa kiroho ambao alihisi alipokuwa hospitalini ulifanyiwa alipokuwa akifanyiwa upasuaji wa tumbo ulimpa faraja kubwa. Maelfu ya mahujaji na watalii katika uwanja huo walishangilia kwa kupiga makofi alipofika kwenye dirisha hilo na Rais wa Marekani Joe Biden Jumatatu atazuru mji wa Palo Alto, jimbo la California hapa Marekani, na kutangaza zaidi ya dola milioni mia sita za uwekezaji katika sekta ya hali ya hewa ya kusaidia jamii za pwani kote nchini kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Afisi ya White House ilisema Jumapili, uwekezaji huo unafadhiliwa kupitia miswada ya hali ya hewa na miundombinu ya Rais Biden na utajumuisha mradi wa dola milioni 575 za kupambana na kuongezeka kwa maji ya bahari, mawimbi ya dhoruba na vimbunga, alisema afisa huyo ambaye hakutaka jina lake litajwe. Akiwa California, Biden pia atachangisha pesa za kampeni kutoka kwa wafadhili wa sekta ya sek za teknolojia na hali ya hewa wakati akiwa mbioni kukusanya zaidi ya dola bilioni moja kwa ajili ya kampeni ya kutaka kuchaguliwa tena. <mulia> Naam, tukiendelea na, na ripoti zaidi ni kwamba walimu na wahadhiri nchini Tanzania wameelezea ya masikitiko yao kuhusu uamuzi wa serikali nchini humo kuwataka walimu kufanya mitihani wakati wanapoomba ajira. Ripoti zaidi inaelezewa na Amri Ramadhan kutoka Dar es Salaam. Walimu na wahadhiri wameelezea haitokuwa vyema kuwepo na utaratibu mwengine wa kuwafanyia mtihani walimu wanaoomba ajira, kwa sababu tayari kuna chombo ambacho kinashughulikia usaili wao na masuala mengine yanayohusu kuajiriwa kwa kwao. Waliyasema hayo wakijibu kauli ya waziri wa elimu, sayansi na teknolojia Adolf Mkenda, ambapo alisema serikali imebuni utaratibu mpya kuhusu kuajiri walimu, ambapo nafasi zitakapotangazwa wale ambao wataomba ajira basi lazimika kufanya mitihani haijalishi kama tayari wamesoma na matokeo ndiyo yatakayopima nani ataajiriwa. Mwalimu Filbert Simoni kutoka Mwanza amesema kuwapa mitihani walimu wakati wa kuomba kazi ni kutokuamini mifumo na vyombo vya taaluma ambavyo vimewekwa kwa ajili ya kupima na kutathmini ubora wa walimu katika vyuo mbalimbali wanavyosoma. Kumpa mwalimu mtihani baada ya kuhitimu ni kutokuziamini mifumo ambayo imewekwa na vyombo maalumu ambavyo vimewekwa kupima na kutathmini ubora wa walimu wanapokuwa katika vyuo vyao mbalimbali. Lakini pia suala hili linakuja kwa matamko tu bila ushirikishwaji wowote. Wakati serikali imeanzisha utaratibu huo kwa lengo la kurudisha hadhi ya taaluma ya ualimu, walimu wamesema hadhi yao imepungua kutokana na mazingira duni ya kufanyia kazi pamoja na mishahara midogo, suala ambalo limeifanya taaluma hiyo kuendelea kudharaulika. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Suleimani Muhamedi ambaye ni mwalimu wilaya ya Lushoto, amesema walimu wanaendelea kukosa thamani kwa kuwa kila kiongozi ana mamlaka ya kutoa amri dhidi yao, lakini pia anakuja kukuta, pamoja na mazingira hayo, lakini pia anakuwa na amri ni nyingi. Kuna mtendaji kata ana amri, kuna mwenyekiti ana amri, sijui kuna diwani ana amri, kuna mratibu kata ana amri, kuna huko ofisi ya wilayani nao kuna amri za kutosha. Kila mmoja anakuwa anamchanganya mwalimu. Kwao kungekuwa na kauli ambayo ni moja, ikitoka hii basi inafanyiwa kazi hii hii. Hata hivyo, Joseph Badokufa ambaye ni mhadhiri katika idara ya misingi ya elimu ya chuo cha Mtakatifu Augostini kilichopo Mwanza ameshauri serikali kuwa na utaratibu wa kufanya usaili kwa walimu wanaotoka masomoni ili kujua haiba zao na uwezo wao wa kuwasilisha yale waliofundishwa. Walimu wafanyiwe usaili, uweze kung'amua uwezo wa kimaarifa wa mwalimu kwa somo husika, ujuzi au umahiri wa mwalimu kuwasilisha yale aliyosomea, lakini pia kung'amua haiba ya mwalimu bado kufa. Amemalizia kwa kusema usahili unapaswa kufanywa kwa vitendo na ufanywe kwa muda mrefu, sio tu kwa siku moja. Hii itasaidia katika kuajiri walimu wenye fani na uwezo wa kufanya kazi yao. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es salaam. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, wakimbizi wa vita vya ndani nchini humo wanaiomba serikali kudumisha amani kwenye vijiji vyao ili warudi kwa mara nyingine tena katika makazi yao. Auster Malivika anayeripoti zaidi. Kizito Shamamba ni mzee wa miaka zaidi ya hamsini. Akiwa mkimbizi wa ndani anayepatikana katika kambi ya Kahembe Tere wilayani Nyiragongo, ameshuhudia vita kwa mara kadhaa eneo lake hapa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema kwa sasa amechoshwa na watu wanaopigana kila siku. O kukimbia yetu hapa ilishakwasaginzi ni nikazoezi nilikimbia vita nani kabila iko nagombana na, na Mubutu nilikimbia vita ya RCD na Rurangunda, nilikimbia vita ya ya CNDP, nilikwanza ya M23. Hii inakuwa turu ya makama turu ya pili, maana yake ni gusema siye kwetu hatuna na, kwa ile mavita yote kutafuta njia na kwetu na ni pale kweba nafikia, hakuna fasi ingine. Maana yake tu sisi tuko na shida ismu groupement Kibumba ile tuko na shida juu saba na kuya pale pale jina kwaka njia yao. Kizito ameambia Sauti ya Amerika kwamba maisha yake ipo pabaya, kutokana na machafuko ya kila siku. Mateso yenye niko nayo ni hivi, ona kichwa yangu ginzi iko masasi iyi zitumike kazi ngine masasi njo iyi. Maisha yangu inazorota sana sana tena sana, na hata kupoteza ndugu zake katika vita vya mara kwa mara. Kwanza yenye inaniluma na yenye inanitesa roho, familia yangu inazagarazagara zagara. Batoto wangu abasomi abafanye vitugani? kuma tuko natoka hapa Mugunga menda kuta tate yangu valimupiga masasi, alikuwa anarara anarara na kumurangu, alishakufa na nakufa tukachimbura tupale tukakokota na jembe tukazika, ni ba mingi avo wetu tunapoteza kuvasema tunaweza fikisa tanasanga. Katika sehemu nyingine, wanawake nao wakilalamikia hali ya ubakaji ndani ya kambi, wakibakwa na wakimbizi wengine na upande mwingine wanapoelekea mashambani na kuomba serikali kuwarudisha nyumbani kwao, kwani wamechoshwa na maisha ya kuishi kambini kama anavyosema Teusi Cecil Birucha akiwa katika kambi ya Bushagara. Vita ni ya mubaya juu inazala umaskini inazala vilema inaacha, ina watu ina wanakuwa roho mbaya. Au vita ni ya mbaya tu sana, nakuwa roho mbaya sa so, naona mutu mwenye kona bunduki, unasikia kama kabisa, kumbe bunduki na haiko ya bie sa, unasikia masasi unasikia hauko bie. Vita haiko ya bie, inachaka watu maskini. Wengine wakiomba M23 na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kukaa kwenye meza moja na kusimamisha mapigano. Floras Biote tie kabisa, Wakongomani tulishateseka sana na kubeba mizigo kila siku. Sa, sawa mie niko hapa nishakimbia mara tatu, mtoto mwenye nilizaliaka muvita alishakuwa vita ya kwanza, aishakuwa na diseta diswita, ningali nabeba tu mizigo, ningali nakimbia. kama wa viongozi wetu wanaweza tusikilia huruma, wanaweza sikilizana, wanaikala wanatumuzisha wanatupumuzisha, tulisha tulishatesekea munjia na kubeba mizigo kila siku kila siku. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika jamii na maendeleo, hii leo tunaangazia kwamba ikiwa zimebaki siku chache Waislamu ulimwenguni kuanza sherehe za Id el Adha, bado hali za kiuchumi ni ngumu, kufuatia gharama za maisha kuzidi kupanda kila kuchao. Waumini wa Kiislamu barani Afrika na katika eneo la Mashariki ya Kati wanalazimika kubana matumizi zaidi ili kumudu bajeti zao kwa ajili ya sikukuu hiyo adhimu ya kuchinja. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafii Mbinda, ameandaa taarifa ifuatayo. Katika jamii na maendeleo, mfumuko wa bei za bidhaa muhimu zenye kutumika kwa wingi ndani ya siku chache zijazo za Idi al Adha bado ni changamoto isiyo na muda wa kutosha kungojea. Sikukuu imekaribia. Wanyama kama mbuzi na kondoo ndio angalau hununulika kwa wingi mwaka huu kuliko ng'ombe na ngamia, ukilinganisha na sikukuu zilizopita, na hii ni kufuatia kupanda kwa gharama za maisha. Viongozi wa dini wanawafahamisha waumini wa Kiislamu ya kwamba inafaa idadi maalum ya watu kushiriki katika kununua mnyama mmoja kwa ajili ya kutoa sadaka ya kuchinja. Lakini pia mbali na wanyama, bidhaa kama vile mavazi, mafuta, gesi, ngano na vyakula vingine bado bei zake zinaendelea kuinyakua sehemu ya furaha ya maandalizi ya Idi al Adha, kama anavyoelezea Amina Ibrahim. Gharama zimepanda sana sababu vyakula, nguo, yani hakuna kitu ambacho kiko chini, kwa kweli gharama zimepanda mno mno mno na hii naona hii, ni dunia nzima. Kwa hiyo yani, kwa kuelekea hii sikukuu tuna yani, tunaumia sana, na wengine tunapenda hata tutekeleze kwamba hii baada kama hivi kuchinja, lakini tunashindwa wengine, kutokana na gharama kupanda sana. Kwa hiyo gharama ziko juu sana. Kwa mujibu wa kile kinachozungumzwa sana na wafanyabiashara ni kwamba vita vya Urusi Ukrainia na kushuka kwa thamani ya pauni ya Kimisri mbele ya dola ya Kimarekani ni vitu ambavyo vimechangia uwepo wa mfumuko huu wa bei, hali ambayo inapelekea wakazi hasa wale wenye kipato cha chini katika ukanda huu kubana zaidi matumizi, anasema Juma Bilali hata katika matumizi yenyewe ya kupika kikweli, yatapungua kiasi fulani. Bajeti au ni ya kilo tatu kilo nne au kilo tatu na nusu ndio bajeti iliyokuwa nayo. Kwa hiyo swala kwenda kununua kilo tano za nyama ha, kikweli kwa kulongana na maisha ambayo tuliokuwa nayo, sasa hivi nyama imekuwa ni bei kubwa sana Koyo, kwa hiyo siwezi kualika kama alivyokuwa mara ya kwanza. Hali imebadilika yani, hapa nakwambia ambaye na, kwa mimi ndo mbo, ndo na uwezo kidogo ambao nakwambia kwamba kwa naondoka kununua hizo kilo tatu na nusu lakini kuna baadhi rafiki zangu ambao naweza kutana nao kila anapokuwa, nikiwauliza bwana wewe vipi, safari inakuwaje, tutadondosha so mbuzi, anakwambia mimi sio mbuzi tu, mimi hata huyo hata huyo kuku mwenyewe sidhani kama anaweza akadondoshwa hata wawili watatu. Bado ni mtu ambaye anafikiria ili kwenda sambamba na bajeti ya maandalizi ya sikukuu ijayo. Bilali Juma anaendelea kutoa wito kwa watu kubana na matumizi Afrika nzima. Kila mtu kimuuliza, anakwambia bwana, hali imekuwa ni ngumu hali imekuwa ngumu kwao, na asili waweze kubana matumizi, ili mradi waweze, siku siku ikija kufika waweze kufurahia ile siku, maana ni siku, ni siku ya furaha. Kitu cha furaha hauwezi ukafurahia kitu, mfukoni huwezi ukafurahia kitu, mfukoni hakuna kitu kwao, lazima ubane matumizi ili uweze kufurahia jambo la sikukuu. Mahitaji yanapokuwa mengi kuliko ile bidhaa husika, na hasa kwenye msimu wa sikukuu, ndipo bei zinapoongezeka na baadhi ya wafanyabiashara hutumia fursa hii kuongeza bei zaidi ya viwango vilivyowekwa na mamlaka za serikali. Amina Ibrahim anawasa wafanyabiashara kwa kusema inatakiwa, yani, tufanye kila kitu kwa uadilifu, kwa sababu unaweza ukapandisha kitu kama na wewe umekinunua kile kitu kwa ghali, lakini kama unapandisha tu kwa kupenda tu yani, kutaka yani ongezeko kubwa sio vizuri, na ukizingatia kwamba hiki ni kipindi cha sikukuu, ni kipindi ambacho ni cha ibada. Kwa hiyo ni afadhali tuende tufuate yale maamrisho ambayo Mwenyezi Mungu amesema, tujaribu kufanyana ihsani, yani, punguzeni vitu ili angalau hata wenye uwezo wa chini waweze kumudu maisha, waweze kumudu siku hii adhimu ya sikukuu, ili angalau na wenyewe wafurahie na Waislamu wengine ambao wana uwezo. Na hapa kwa leo nikihitimisha makala jamii na maendeleo. Kutoka Cairo, Shafii Mbinda, sauti ya Amerika. Mpaka hapa ndio tunakamilisha kumekucha Afrika. Naitwa mkamiti Kibayasi, kwa niaba ya wote, shukran kusikiliza matangazo haya.