barabara kabisa. Matangazo ya VOA Express hewani moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo ikiwa Jumatatu, tarehe 19 Juni mwaka 2023, studio mko nami Patrick Nduimana, lakini vilevile niko na mwenzangu hapa Idi Ligongo, na tunakusihi uwe nasi mpaka e, mwisho wa matangazo haya, tukiangalia masuala muhimu kabisa leo, ikiwa ni siku muhimu kwelikweli hapa Marekani, lakini kwa watu weusi wote duniani kiujumla. Napata mengi zaidi uh, lakini kwanza tukianzia huko kwa Kenya ni kwamba vijana wanashauriwa uh, kujifunza ikiwemo kazi za kujitolea ili wapanue upeo zaidi wa kujua ujuzi. Tusikilize ushauri wenyewe. Unaweza kujifundisha pia kupitia wanadamu tu. Wakati mwingine usikae mahali pamoja, toka nje, jifunze, sikia watu wanachosema, sikia angalau, angalia nje ni mambo yepi ambayo yanajitokeza. Haya, utapata mengi kuhusu hilo katika kipengele cha ushauri. Vile vile huko Tanzania ni kwamba kamishna anayeongoza mamlaka ya kupambana na dawa za kulevya ametoa ripoti leo akisema kwamba kuna mbinu ambazo wafanyabiashara wa dawa hizo wanatumia, hasa kuwatumia wanawake wa kitanzania katika biashara hiyo. Utapata mengi zaidi baadaye. Naam, basi tunakusihi kama tulivyokuambia, uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo haya. E, Juni 19 e, hapa Marekani huwa inaadhimishwa kama siku muhimu kwelikweli ya ukombozi wa mtu mweusi, kwa sababu e, kule jimbo la Texas siku kama ya leo miaka mingi kwelikweli iliyopita, e, walitoa ile sheria ya kuwafanya watu ambao ni weusi walikuwa wanatumikishwa kama watumwa kuwa huru kabisa, na hivyo basi hapa ni siku muhimu, lakini eh, wanazuoni wanasema hii siku si ya kuangalia tu kile ambacho kinaendelea hapa Marekani ama historia ya mtu mweusi wa hapa Marekani, lakini vilevile falsafa kiujumla ya dunia ni kote kwa mtu mweusi eh, kwamba ukombozi wake unapaswa ku eh, thaminiwa na kuenziwa kwa sababu Mwafrika ametumikishwa ndani na nje ya bara la Afrika. Nimezungumza na Profesa David Munda. Profesa, labda ungetueleza kwa mtu ambaye haelewi eh, hii siku kwa dhana ndefu kabisa, labda tujuze nini hasa ambacho kinaangaziwa kwenye eh, siku hii? inaadhimisha wakati ambapo, uh, weusi wanaangazia uhuru wao hususan ule udanganyifu ambao ulifanywa hadi ikachukua miaka miwili baadaye, uh, kwa serikali kuu kutangaza uhuru wa watumwa, ndiposa wakajulishwa ya uhuru wao, lakini inamaanisha ya kwamba tunasherekea mafanikio ya juhudi za watu weusi hususan kwa mambo mengi tu, sio tu kumaliza hali ya utumwa hapa Marekani, lakini pia kupigania haki zao za kikatiba, haki zao za usawa na pia haki zao za historia yao kutiliwa maanani na kupewa kipaumbele lakini kwa kile ambacho sasa mtu anaweza kukielewa, eh, anaweza kadhani labda, eh, siku hii inaangazia tu watu weusi waliopo hapa wa Marekani, lakini kwa falsafa pana kabisa, ah, nini ambacho unaweza kumwambia mtu mweusi popote pale alipo juu ya siku hii? Kipato sasa, siku hii haihusu tu watu weusi waliopo hapa Marekani, maanake tusao ya kwamba hawa watu weusi walioletwa hapa kama watumwa walitoka Afrika. Kwa hivyo ni damu ya Afrika, jambo la kwanza. La pili, kuna uhusiano wa kihistoria na wa karibu sana kati ya bara la Afrika na uh, weusi au vizazi ya weusi vya Waafrika we, we, we weusi walioko hapa Marekani. Juhudi za Jomo Kenyatta, Kwame Nkrumah, Marcus Garvey na hatu kama Mwalimu Nyerere ili kuleta umoja wa Afrika na zile jitihada za umoja wa watu weusi, yani Pan Africanism, umoja wa watu weusi kote duniani. Nam huyo basi ni Profesa Monda, umesikia atuweka bayana juu ya kile ambacho kinaendelea. Eh, leo siku kama rasmi kabisa, eh, hapa ni siku ya mapumziko vile vile, kuadhimisha siku hii hapa Washington DC, lakini Marekani kwa ujumla, na naamini watu weusi wote popote walipo, hii ni siku yao, siku yao. Na tuseme tu kwamba mchakato huu aukuwa rahisi mpaka kutambua siku hii, na hasa iwe siku ya mapumziko hapa Marekani, kwa kibarua kigumu sana. Basi tupumzike kidogo na kibao hiki cha Gravity akishirikiana Amos na Josh, Love from a Distance. Basi unaendelea kus, uh, kusafiri na VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tuende kwenye ile habari ambayo inahusu biashara ya dawa za kulevya. Ni kama nilivyodokeza hapo, ni kwamba jumla ya kilogramu 200 ya dawa za kulevya aina ya heroin na cocaine, kete 138 na metafetamin gramu zaidi ya 500 zilikamatwa katika kipindi cha miezi mitatu huko Tanzania mbali na dawa hizo zimekamatwa pia kilo moja na nusu ya bangi iliyosindikwa, magunia 978 ya bangi kavu, magunia 5465 ya bangi mbichi na ekari 1093 ya mashamba ya bangi. Haya yalibainika katika taarifa ya kamishna jenerali wa mamlaka ya kudhibiti na kupambana na dawa za kulevya DCEA Artas Limo alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari leo jijini Dar es Salaam. Basi kamishna jenerali huyo alieleza kuwa ukamataji huo ulifanyika kati ya Machi 25 hadi Juni 19 katika mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Arusha na Kilimanjaro, na umeweza kuwanasa watuhumiwa 109 wakiwemo raia watatu wa kigeni. Kamishna huyo ametahadharisha uwepo wa mbinu mpya wa wafanyabiashara wa dawa za kulevya kuwatumia wanawake kusafirisha dawa hizo, hali inayowaweka matatani, alisema. Kutokana na udhibiti mkubwa wa wafanyabiashara hawa, wamebuni mbinu mpya hasa raia wa kigeni kuanzisha uhusiano wa kimapenzi na wanawake wa Kitanzania. Ametoa tahadhari. Tahadhari hiyo pia imetolewa na Tike Mwambipile. Huyu ni mkurugenzi chama cha wanasheria wanawake huko Tanzania. Hapa ametoa ushauri kwa wanawake wa Tanzania wasijikute katika mkasa huo na, nafikiri, ni nyeti sana na ni swala ambalo uh, mtu yeyote anatakiwa awe makini sana anapoingia kwenye hao mahusiano, na hasa wanawake, kwa sababu sasa hivi dunia imebadilika na watu siku hizi sio watu wazuri sana. Kwa hiyo pale mtu anapotaka kuingia kwenye mahusiano na mtu, awe makini sana, awe amefanya upelelezi wa kutosha kumjua huyo mtu ni mtu wa namna gani, anatoka wapi, anafanya kazi gani, anafanya nini, yani kujua huyo mtu ili unapomkabidhi mtu moyo wako au unavyomkabidhi mtu na kusema kwamba unaanza mahusiano na huyo mtu, uwe tayari angalau unamjua, kwa sababu kuingia kwenye mahusiano kichwa kichwa ndio madhara yake hayo, kwamba wengine sasa wanajikuta wanaingiza kwenye utumiaji wa madawa kulevya, kubeba madawa kulevya, wengine sasa wanajikuta wanabakwa, wengine wanafanyia vitendo vya ukatili. Kwa kweli dunia sasa hivi imebadilika sana, kwao wanawake pia makini. Basi, umesikia Ligongo huyo, ni Tike Mwambipile, mkurugenzi wa chama cha wanasheria wanawake huko Tanzania Talwa. Basi, amewashauri wanawake usiingii kwenye uhusiano wa kimapenzi, eh, kichwa kichwa tu. Unaweza kukutana jamaa ambayo ni eh, wabaya kabisa, ambao watakuingiza katika biashara hii ya dawa za kulevya mm-hmm. Basi, muda mfupi tunaingia kwenye habari za dunia. Wakazi pamoja na maafisa wa afya wamesema kwamba maafisa wa, wa usalama wa Israel wamewaua Wapalestina wawili na kujeruhi wengine takriban 28 baada ya kuzuka ghasia wakati wa uvamizi kwenye mji mmoja huko Ukingo wa Magharibi. Jeshi la Israel halijasema lolote kuhusu matukio hayo huko Jenin, ambako vyombo vya habari vinasema kwamba wanajeshi kadhaa walijeruhiwa. Wizara ya afya ya Palestina imesema kwamba watu waliouawa bado hawatatambuliwa, ingawa mmoja wao ni mtoto mdogo. Kundi lenye silaha la Islamic Jihad limesema kwamba lilihusika kwenye ghasia hizo za Jenin, ambapo ni mojawapo ya maeneo ya kaskazini mwa ukingo wa Maghrib yaliyoshuhudia ongezeko la uvamizi uliofanywa na Israel katika kipindi cha miezi 15 iliyopita wakati pia mashambulizi kwenye miji ya wapalestina yakiwa yameongezeka. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken leo amekutana na rais wa China Xi Jinping muda mfupi baada ya kufanya mazungumzo na wanadiplomasia wa ngazi ya juu wa China Wang Yi kwa kile wizara yake imekielezea kama kikao kilichokuwa na mafanikio. Mikutano hiyo inafanyika katika siku ya pili na ya mwisho ya ziara yake huko Beijing iliyolenga kuimarisha uhusiano na Marekani na China, uhusiano wa Marekani na China. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Matthew Miller alisema katika taarifa kwamba Blinken na Wang walizungumzia masuala kadhaa kuhusu mataifa hayo mawili pamoja na masuala ya kimataifa na pia nafasi za ushirikiano na zilizopo katika kukabiliana na changamoto kati ya mataifa hayo mawili. Mahakama ya Russia leo imemfungulia mashitaka mapya kion, imefungulia mashitaka mapya kiongozi wa upinzani aliyeko kizuizini Aleksei Navalny ambayo huenda yakamsababisha kubaki jela kwa miongo kadhaa. Kesi hiyo mpya imeanza kwenye jela yenye ulinzi mkali huko Melekovo, takriban kilomita 250 mashariki mwa mo Moscow, ambako Navelin anatumikia kifungu cha miaka tisa jela kufuatia kupatikana na hatua ya udanganyifu na kuidharau mahakama. Wanahabari hata hivyo hawakuruhusiwa kwenye ukumbi wa mahakama ya Moscow City na badala yake walifuatilia yaliyokuwa yakiendelea kwenye chumba tofauti kwa njia ya video. Navalny mwenye umri wa miaka 47 alikamatwa Januari 2021 baada ya kurejea Moscow baada ya kumaliza matibabu nchini Ujerumani. Naibu waziri wa ulinzi wa Ukraine hanna Malia amesema leo kwamba vikosi vya Ukraine vimechukua tena udhibiti wa maeneo manane ndani ya wiki mbili zilizopita, ikiwemo lile la Piatikatki katika mkoa wa Zaporizizia. Maliar ameongeza kusema kwamba tangu Ukraine ilipoanza kampeni ya kukomboa maeneo yaliyochukuliwa na vikosi vya Rusia, tayari amekomboa eneo lenye ukubwa wa kilomita 113 mraba. Wakati huo huo, maafisa wa Rusia wamesema mapema leo kwamba mashambulizi kwenye mkoa wa Belgorod huko Rusia, karibu na mpaka wa Ukraine, yamejeruhi raia kadhaa. A mambo hayo. Eh, kibao kizuri kabisa eh, don't give up. Mambo yanakwenda vizuri. Jovial akiwa na eh, Lexel ndani ya VOA Express. Tunazidi kusonga mbele. Patrick Nduwimana Haya, tunaingia kwenye kipengele cha ushauri eh, ni kijana Kim Solomon kutoka huko Kenya, anawashauri vijana wenzie, kwanza wajipende wenyewe na wawe na moyo wa kujifunza, ikiwemo kazi ya kujitolea, ili wapanue upeo zaidi wa kujua ujuzi mbalimbali utakaowasaidia kubuni ajira tofauti. Solomon Kim amezungumza na mwenzetu Mkamili Kibayasi vijana wawe na moyo wa kujifunza, kutaka kujifunza kila wakati na kila siku, na ningehimiza vijana pia wajipende. Unajua, kuna mambo mengine, kwa wakati mwingine tunafikiri kukosa kazi ni kwa sababu labda wazazi wetu hawatutafuti kazi ama, lakini pia inafaa pia kujipenda, kujua kwamba kuna kitu unaweza fanya na muda wako. Hivi kwa siku kuna masaa ishirini na nne. So, sasa hiyo masaa yote yao mashina nne umefanya nini? Kuh, siku ikiisha, baada ya kila saa jioni, utajiuliza umefanya nini kama we kijana. So, sasa ni ni fursa yako ujitolee kwamba wewe mwenyewe kwanza unaanza kwa kujitolea, unaenda kwa community hivyo Unajua kuna vikazi kazi huku mtaani tu, saidia hapa na pale, zungumza na watu, kutana na watu nje, fanya marafiki wa kweli, sio mara, fanya urafiki wa kweli, sio urafiki ambao unakugharimu, unakugharimu, una wakati wako ambao kia, ukienda kukaa chini, utafikiria muda wako umefanya nini siku nzima, ama wiki nzima umekuwa umefanya nini ambacho ningeweza kuhimiza vijana ni kwamba wazingatie kusoma sana vitabu, kujifundisha. Hata unaweza kujifundisha pia kupitia wanadamu tu. Wakati mwingine usikae mahali pamoja, toka nje, jifunze, sikia watu wanachosema, sikia angalau, angalia nje ni mambo yepi ambayo yanajitokeza. Ingia mtandaoni kwa website, utagundua mambo kadhaa, mawili matatu, kuna mafundisho yanatokea na, ya jinsi ya ku ya kufanya kazi zingine, sio lazima upitie darasani, lakini nigeiniza kila kijana afikirie kwa kwa hii ajifikirie kwa hili kwamba anafaa kujipenda ye mwenyewe. Aya, umesikia ujumbe <coughs> mzuri kabisa kumradhi. Naona hapa ko kidogo limekuwa lime ni chachavya. <laughs> <laughs> Na, na, na, ha, ha, hamna chai hapo. Ungekuwa umekuja na kikombe cha chai hapa kidogo ungeteremsha mara moja mm -hmm na mtu ambaye hayuko hapa Washington DC anaweza kafikiria chai tena muda huu eh, lakini unaambiwa muda, muda wote ni wakati wa chai haya. <laughs> tunasonga mbele ndani ya VOA Express na sasa eh, moja kwa moja tukapate burudani ya muziki eh, huyo hapa tunaye Kiduma anakuambia Imani. Imani imani na kidumu kidumu, Jean Pierre Nimbona, na maarufu kidumu, msanii kutoka Burundi ambaye anaishi huko Kenya. Huu wimbo ni wimbo tu ambao umeutoa hivi karibuni eh, ni kama mm, wiki mbili zilizopita tu uh, na wimbo huo aliutoa akiwa uh, uh, katika ziara katika nchi tofauti za Ulaya, alikuwa na tamasha mbalimbali kuanzia huko Belgiji, Ufaransa, huko Sweden na huko Denmark, ambapo kweli ilivyoonekana kwenye mitandao ya kijamii ni kwamba raia wa Burundi waishia katika nchi hizo waliburudika sana na Kidumu na bendi yake ambao wamekwenda u ku, katika burudani kuwaburudisha raia wa Burundi waishio katika nchi hizo ambazo nimezitaja hapo, Ligongo. mm -hmm. Um, kabla ya kwenda kwenye mambo mbalimbali ambayo yanazungumziwa kwenye mitandao ya kijamii, tutupilie jicho kwenye swali la leo. Swali la leo eh, mm. Sawa basi, swali letu tuliuliza, je, unafikiri Afrika itanufaikaje na ziara za viongozi wake ambao walikuwa huko Ukraine alafu na baadaye wakienda huko Russia. Russia. Sasa wow. Godwin Waitara hiye, anasema kwamba tunahitaji ngano toka Ukraine na mbolea toka Russia, ni hivyo tu, ziara za viongozi wa Afrika ni muhimu mno. Elias Malay yeye anasema hakuna faida zaidi ya kuitia aibu Afrika, ukisikia Afrika ni sawa na kichwa <laughs> shamwenda wazimu, mm. Ndio hivyo maoni yake hayo, yani wameacha migogoro mikubwa hapa nyumbani, wanajifanya wanaweza kushawishi mataifa ya Rusia na Ukraine. Vipi pale Congo na Sudan na eneo la Sahel? Afrika bado tunajitafuta, hatujui tulipo. <laughs> Ujumbe mzito kweli yeah, mzito kweli yeah, lakini ukimwangalia Godwin naye pia ameandika kitu kizito kwamba tunahitaji ngano haya. John Oswald Bomani anakuambia hakuna faida ni kuingiza kwenye kesi isiyotuhusu Afrika, sawa na wazee wetu kupigana kwa niaba ya malkia wa Uingereza kwenye jeshi eh, la Uingereza <laughs> Frederik Furaha Mtoga anasema na viongozi wa Afrika wameenda kushuhudia jinsi Rusia alivyoshindwa vibaya misheni yake huko Ukraine. Lengo la ziara hiyo ni kujionea jinsi Russia alivyo katika alivyodhaifu katika meda katika medani za kivita hivyo wana mengi ya kujifunza, ikiwa ni pamoja na kubadili sera zao dhidi ya Rusia. Huyu hapa ni Evans Shayo anasema anapatikana kule Monduli, Arusha, Tanzania, anaeleza kwamba inanufaika ina kiuchumi baada ya vita, pia kuboresha mahusiano haya. Huyu Mulole Baraka anasema msidhani ya kwamba pale ni Afrika ambayo itawashawishi Rusia kuachana vita vya Ukraine, la hasha ni Russia mwenyewe pamoja na BRICS wamekumbuka mpango, sio matumizi na laiti wangelijua wa mapema wasingelithubutu kufanya walichokifanya. Sosten BM anasema kwamba najua tunahitaji E, tunahitaji masuala muhimu kutoka nchi hizo mbili ikiwemo mafuta na ngano, mbolea, e, silaha pia, e, zitasaidia. Kwa hiyo viongozi hao pia wajikazi kuleta amani huko, hata kama wameshindwa na huku kwao, yani kama wameshindwa Afrika, basi kama kweli wana nia ya kuleta amani, walete amani kwelikweli huko wanakokwenda. Na e, Jafari Musa anasema hakuna kitakacho uh kukamilika, wengi wameshindwa. Na baya zaidi sisi wa Afrika, wale wazungu wanatuchukua kama hatuna cha kuwashauri na kwamba hatuna akili za kuwakosoa. <laughs> Uh, Bonfas Momanyi anasema hawana uzito wowote huko. Afrika Kusini tayari inaegemea upande wa Putin, ziara yao ni mfano wa watalii tu. Yani, walikuwa kwenye ziara ya kitalii e, ziara ya kitalii. Tawaf Abdul Karim anasema ikiwa wataleta mapatano ha, ya, ni sawa, Afrika itaheshimika milele. Haya ni maoni yao. Hayo sasa, tuelekee moja ya kwa moja katika yale ambayo yanavuma kwenye mitandao na kuna mengi kwelikweli. Tuanzi kule nchini Tanzania, unaambiwa unajua, leo watu walikuwa wamepanga kufanya maandamano, wanasema maandamano ya amani kwa ajili ya kupinga e, ule mkataba wa uwekezaji katika bandari es Salaam. Unajua, ni mjadala ambao umekuwa ukiendelea takriban wiki mbili hivi sasa, ndio suala ambayo lina moto kwelikweli kule nchini Tanzania. Sasa kuna vijana walikuwa wamepanga leo kuandamana eh, kuonyesha ile hali ya kupinga kwao, na jeshi la polisi la Tanzania likasema kwamba yale maandamano ni haramu, kwa hiyo atakayeandamana atapata virungu atakabiliwa na, he, atakabiliwa na mkono wa sheria he, nguvu, nguvu ya polisi sasa. So, cha ajabu ni kwamba yule ambaye amekuwa akiratibu maandamano haya hakutokea kwenye maandamano yenyewe, amewambia watu watokewe. Alafu yeye, hatokea, he, akala kona <laughs> na vijana vijana kadhaa walikamatwa na polisi e, ukiona taarifa ambazo zimeandikwa na vyombo vya habari huko Tanzania. mm -hmm. kuna vijana kadhaa ambao wamekamatwa na kweli e, mtu huyo ambaye aliyeitisha au aliyepanga maandamano hayo hakutokea wala hakuonekana. Sasa mm -hmm. hapa kuna maswali hapo, ah, lakini na uh, hili swala suala la uratibu au usi, usimamizi mpya wa bandari ya Dar es Salaam. mm -hmm. ni kama vile kuna hali ambayo ya sintofahamu, ni kama vile kuna mambo ambayo hayajaeleweka vizuri na ni mjadala ambao ni, ni mkubwa kwelikweli. Sasa swala lingine bado linaendelea Tanzania, ambayo linavuma kwelikweli. Unajua, vijana wana mambo mengi mm -hmm. Aa, leo chuo kikuu cha tiba na afya Muhimbili pale Dar es Salaam kimepokea wanafunzi kutoka Sudan 150 ambao wanasomea masuala ya udaktari na masuala ya afya kiujumla. Sasa kwa sababu kuna vita, wakaona bwana, sasa nyinyi mtakuja kumalizia elimu yenu hapa. Sasa zile picha ambazo zipo kuna mabinti warembo kwelikweli, kwa hiyo vijana wanasema <laughs> karibuni, na watu wanasema wanajuta, kwa nini walikuwa haw hawasomi ma vizuri masomo ya biolojia, kwa sababu wangeenda kusomea udaktari. Basi <laughs> kufikia hapa tunakamilisha matangazo ya Express. Msimamizi alikuwa Meri Mgawe, mwelekezi wetu Aida Isa Patrick na Idi Ligongo, tunawaga nikiwatakia jioni njema. <laughs>