Kutoka studio 15, hii ni VOA Express nam karibu karibu karibu kwenye matangazo haya ya VOA Express, msikilizaji. Tayari hapa Washington DC ni saa tatu nusu za asubuhi, kumi na nusu alasiri pale Afrika Mashariki, tisa nusu Afrika ya Kati. Msikilizaji, nimekusha jaa tele ndani ya hii studio kama pishi la mchele langu. Jina Sandey Shomari, nakukaribisha lakini siko peke yangu. Mimi naitwa Idi Ligongo eh, kama alivyokuambia Sandey Simba Shomari. Leo ndani ya matangazo haya tutakupeperushia mambo mengi kwelikweli, ikiwa ni siku ya wakimbizi. Wakimbizi popote pale walipo, siku yenu, na tunazidi kuwaombea ili kule ama yale ambayo mmeyakimbia yatulie, mrejee nyumbani na kuendeleza maisha yenu ya kila siku. Karibu sana katika matangazo ya VOA Express. Bila shaka bila shaka, basi na kauli mbiu idi mwaka huu ikiwa ni hope away from home, maana yake kwamba matumaini mbali na nyumbani kwa wakimbizi, wakitakiwa kupatiwa matumaini vilevile, kurejeshwa na kuwekwa kwenye jamii ambazo wanaishi, kuwapo sehemu ya wale ambao wako nao. Hiyo ndiyo kazi ambayo Umoja wa Mataifa kupitia UNHCR wanazungumza eh, kufuatilia katika siku hii ya wakimbizi mwaka huu. Vilevile msikilizaji, tutaangalia hali ilivyo kwa wakimbizi wanaopata shida inapotokea madhila ma, ma, hasa wanaoteseka zaidi. Tunafahamu mara nyingi wanawake na watoto, hali inakuwa namna gani? Tutaangalia tukizungumza nao. Bila kusahau, msikilizaji, kipindi hiki kuna mada ya barazani, tukiuliza hatua ya kuwapokea wanafunzi wa chikuu cha Sudan waliokimbia mapigano kule, hali iko namna gani? Wengi sana wamezungumza pale kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tutayasoma maoni yenu na kupia kuongea kwa njia ya simu. Basi moja kwa moja Sande Shomari, e, tungeanzia e, kule e ambacho tunachokiona kwenye, ya... kwenye siku hii, naam, saamu, ya, ya, ya, ya wakimbizi maanake kuna masuala ambayo naamu, ni ya msingi kwelikweli. Twende kule bila shaka. Eh, DRC au sio? Ni kweli kabisa tukiangalia, hmm, kwa DRC ni moja ya maeneo ambayo idi yanakumbana na mizozo mikubwa mpaka sasa, kuna vita mashariki mwa nchi hiyo, bila kusahau Sudan, wanapambana na vita pale Khartoum, maeneo mengine mengi ambayo yanakumbana na mizozo, tumeona huko Ukraine hali ilivyo. Kwa hiyo jinsi hali inavyotokea wale wanaoathirika zaidi, tunafahamu ni kina mama na watoto. Basi nimezungumza naye, ambaye tunaungana naye hivi sasa ni Neli Lumbulumbu, mwanaharakati na mkazi wa mashariki kule DRC. Kwanza tueleze, changamoto ni zipi unazoshuhudia kwenye hali kama hii inapotokea? Kwanza tulipenda tulaumu vikali ile vita, kwa sababu vita vinatuma wamama wa watoto hata na wasichana wapate kuwa ndani ya shida kubwa. Shida ya kwanza ni kusema wamama wengi wamehamishwa ndani ya mitaa zao na wanashikutana kuishi ndani, ndani, wa, wa wa ndani ya makambi ndani ya hali zibaya zaidi. Tuliona hata wale ambao wanakuwa refuji wa wa Ukraine hatukuona ya kuwa wanaweza ishi kama vile Wakongomani wanaishi ndani ya makambi, wanaishi ndani ya tumanyumba tudogo tudogo ambaye inakuwa kama vile sijue niite namna gani, e, mustiker ama kitu ambao wanajifinika tu na baridi yote, na wakakutana, hawana hawana na nafasi ya kulala, hawana. Wanakuwa jamaa kubwa kubwa, wanaishi ndani ya kakitu kama vile katogo sana, ambao watu hawaweziweza weza kuishi. Wamama hawana kabisa ukingo wa sawasawa, kwa sababu leo tunakuwa na wale ambao wakitoka wakuenda kutafuta kuni kwa kuweza kupiga chakula wamepata shida, wamekuwa tena wakibakwa pembeni tu ya, ya pale na ambapo kunakuwa makambi na pengine basi, ni kitu gani ungependa uone kinafanyika kusaidia walau kuondoa au kupunguza kabisa hali hii? Kitu kya, kya, muhimu ambao wakimbizi wote wanalomba ni kusema warudi kwao, amani ikuwe nchi yetu. Tunakatala ni kweli, tunakatala negosiasio na wale ambao wanakaa kutufanisha vita, kwa sababu tuko ndani ya nchi yetu, tunajua ni nini ambao leo inatutesa ndani ya nchi yetu. Ni mali yetu, ni ma, ile yao ambao tunaita ma, ma, ma, minere yetu ambao inatutesa kabisa katikati ya nchi yetu, na udongo wetu ambao unakuwa udongo wa mzuri ambao inaleta chakula. Tunajua wengine hawana kama mali kama na ile yetu si sisi tunaomba tu kama vile wamama, watu wote wajikaze, Communauté Internationale, kama vile Nations Unies, kama vile Union Africaine, kama vile ile mamekanisme mbalimbali yote wajikaze, ili amani ipate kurudi kwetu, kwa sababu vita ambao tunakuwa nao leo si vita ambayo sisi Wakongomani tulitafuta. Ni kweli kabisa, bila shaka, sio vita ambayo mliitafuta. Moja kwa moja ni Lumbulumbu huyo msikilizaji akizungumza nasi kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kutaka hii mambo iishe kabisa, ya mapigano ambayo inapelekea watu kupoteza makazi yao na kuwa na wakimbizi. Basi tupate kibao kinachosema I am a refugee, maana yake mimi ni mkimbizi. Ni vijana wa Somali group hao, sikilize kijana hii kibao hicho. Ama kwa hakika hili ni kitu ambacho kinagusa katika siku kama hii ya wakimbizi, mm -hmm. duniani wakizungumza hilo kabisa, na ni ujumbe maridhawa kabisa kwa ma e, watu wamekimbia. Unajua hali ya ukimbizi kwa kweli, naweza nikasema isikie hivyo hivyo mm -hmm. isikutokee kabisa. Ni hali ambayo hebu fikiria wewe unatoka nyumbani kwako unaenda kuishi kwenye nyumba ya mtu mwingine e, alafu unawekwa katika eneo fulani ili kwenye kambi, kwenye kama vile, yani huwezi hata ukaieleza ni na namna gani, kwa sababu kambi zingine hidi unaziona kama ni vibanda vibanda tu vimekaa mm -hmm. pale na watu wamewekewa hata ukuta au wamewekewa uzio kwamba sasa hii ndio sehemu hiyo ya kuishi, yani huwezi kwenda popote We ni pale tu, ndo maisha yako, we pale yani, na kula yako kuishi yako, yako inategemea misaada, yeah, ya kwamba huwezi kufanya kazi katika ile eneo kwa sababu mm -hmm. unajua hizi nchi nazo zinapokea wakimbizi na zinakuwa na sheria mm -hmm. mbalimbali, acha zile sheria ambazo zimewekwa na Umoja wa Mataifa kupitia shirika la wakimbizi UNHCR mm -hmm. lakini kuna mataifa mengine, kwa mfano hivi sasa tunavyozungumza, kule nchini Malawi, kuna mvutano mkubwa sana wa kuwarudisha wakimbizi ambao walikuwa wameshaingia mitaani kufanya shughuli zao, wanatakiwa warejee kwenye kambi na kuna mvutano mkubwa kulikweli unaendelea hivi sasa. Nafikiri hilo ndio ambalo msemaji naibu wa kiongozi wa umoja wa UNHCR pale nchini Tanzania anazungumza naye akisema kwamba anaishukuru serikali ya Tanzania kusaidia baadhi ya wakimbizi wa Burundi pale kuingia na kupata uraia, lakini anakuambia kama hivyo anavyosema, nchi zingine wakimbizi wanabaki kwenye kambi, lakini kuingia ndani na kufanya kazi inakuwa ni mvutano mkubwa. Watu wanasema hapana, lakini ukiangalia, hawa ni watu, ni binadamu na wenyewe, wanataka wawe na maisha yao. Na amezungumza nchi nyingi za kipande cha kati na chini. Wakimbizi wengi. Wengi. Kuliko hata zile nchi tajiri. Naam. Mambo ni mengi kwelikweli juu ya wakimbizi sasa, tusonge mbele, eh, Sande Shomari. Naam. Unajua, kama unakumbuka, zimepita wiki mbili tatu, kumekuwa na mvutano mkubwa sana wa wafanyabiashara wa chakula eh, wanaokwenda kununua mahindi, mchele hasa katika mataifa ya Tanzania na Kenya. unajua Tanzania imekuwa ni moja kati mataifa mbayo, ya mataifa ambayo yanauza sana chakula nje ya nchi yeah. Na wafanyabiashara wengi kutoka Kenya, lakini vilevile wafanyabiashara wa ndani ya Tanzania wamekuwa wakifanya biashara hiyo yeah, ya kupeleka e, vyakula hasa mahindi e, pamoja na mchele. Sasa vilevile vile, swala hili limesababisha mtafaruku kidogo, kwa sababu kuna malori mengi yamezuiwa kuingia e, Kenya e, na kuna mingine vilevile yanapata fta fulani kuingia Tanzania na Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, kama zimepita siku tatu nne hivi, alitangaza kwamba serikali imetoa fedha eh, kwa kuipatia wizara ya kilimo kwa ajili ya kununua chakula kwa wakulima. Kwa hiyo akaomba, wa, wakulima msiuze vyakula vyenu ovyo ovyo kwa sababu serikali inanunua chakula ili kuweka eh, ile hifadhi ya chakula ya Tanzania kuwa imara zaidi. Sasa jana waziri wa kilimo mwenyewe Hussein Bashe amesisitiza kwamba hakuna mtu ambaye anaruhusiwa kwenda kuingia Tanzania kwenda kununua e, chakula kiholela. Lazima watu wawe na vibali rasmi. Kuna vijana wengine ambao wanajishughulisha wanalima, kuna wengine wanafanya hizi biashara, e, ni mitaji yao wengine midogo, wengine ya kati, wengine mikubwa kupitia vikundi. Sasa, watu wanauliza kama mazingira yako hivi, je, hili shauri ambalo lipo linamnufaisha li mfanya biashara ama mkulima hasa kijana au vipi sasa? so, nimeongea na mdau huyu Gabriel Mang'onda nikataka kufahamu kwamba yeye kwa hili kwanza amelichukuliaje, analipa uzito gani, au wao wamelipokea vipi kama wadau wa masuala ya biashara ya kilimo eh, na mazao ya chakula. Kilichotokea ni kwamba wanahitaji biashara ya vyakula irasimishwe, kwa maana ya kwamba uholela wa ufanyaji ile biashara huachwe, kwa sababu imekuwa hakuna rekodi inazoeleweka za uuzaji wa mazao. Kwa hiyo imehitajika, watu wanatakiwa warasimishe biashara zao. Ko, kuna system, kuna mifumo ambayo imetengenezwa serikali kuweza kuwapa, na uzuri ni kwamba haibadilishi chochote, kwa sababu vingi ya vibali vinavyotolewa vile na serikali kumuwezesha mwananchi ma, aweze kuuza mazao nje kwa ni bule, ko ni kupata tu access ya kuweza kuingia kwenye mfumo na kuomba na kupata, ni bule. Kwa hiyo haviongezi gharama za ufanyaji biashara, azitoi fedha kwenye mifuko ya mfanya biashara, ni katika kuformalize tu biashara iwe katika mfumo rasmi, alafu itawasaidia sana wafanya biashara wadogodogo, kwa sababu tayari itakuwa na leseni, ana certificate of incorporation, ana vibali hivyo kwake, hata akienda benki anasikilizwa vizuri kuliko kufanya kwa njia yeah, ambazo sio rasmi sana. Kuna wale sasa ambao wenye wasiwasi hasa vijana, juu ya hili ambalo linaendelea kufanyika huko, maanake wapo ambao wameshanunua chakula chao, lakini hawawezi kukitoa nje ya nchi. Nini unawaeleza vijana juu ya swala hili? Kwanza kabisa, biashara nzuri sana. Pili, hivi bali havimzuii wala haviongezi gharama kwenye utendaji wake. Tatu, ukivipata vinakufanya uwe na sense of ownership na kuona unafanya biashara, kwa sababu haina maana sana kufanya biashara bila documentation ya aina yoyote, hauna kampuni unafanya hivi hivi. Kwa hiyo mi nadhani linawekwa li, li, ki Kostifu zaidi kwamba biashara zikirasimishwa, basi inakuwa rahisi hata kufanya kwenda kwenye mikopo, kwenda popote ambapo wanahitaji wao kwenda, kama vijana kwao, mi nadhani vijana eh, wa tu zao ili wafanye biashara. Asante sana Gabriel Mungunda kwa kuuliza hayo yote. Basi moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR Filippo Grandi leo Jumanne amesema idadi ya watu waliokimbia mapigano nchini Sudan hivi sasa ni zaidi ya laki tano huku watu milioni mbili wakiwa ni wakimbizi wa ndani. Sudan inakumbwa na mzozo tangu Aprili 15 huku jeshi linaloongozwa na Abdul Fatah al Burhani likipambana na kikosi cha dharura kinachoongozwa na makamu wake wa zamani Mohamed Hamdani Dagalo. Ikiwa hatutasitisha mtutu wa bunduki, watu wataendelea kukimbia, amesema Grandi. Grandi alikuwa akizungumza katika siku ya wakimbizi duniani, siku moja baada ya wafadhili kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa kutoa ahadi ya karibu dola bilioni 1.5 kukabiliana na mzozo wa kibinadamu nchini Sudan na kuzisaidia nchi jirani zinazohifadhi wale waliokimbia mapigano. Umoja wa Mataifa unaadhimisha siku ya wakimbizi duniani wakati ambapo chuki dhidi ya wakimbizi inaongezeka, na hivyo umoja huo unatoa wito kwa watu kuheshimu ujasiri na michango ya jamii za watu walahamishwa kutoka makazi yao na vita, mateso, kiukwaji wa haki za binadamu, na mabadiliko ya hali ya hewa na ukatili mwingine. Wizara ya ulinzi wa Ukraine Jumanne ilisema wanajeshi wake walidungua ndege zisizo na rubani 32 kati ya 35 zilizotengenezwa Iran, ambazo zilitumiwa na Rusia katika shambulio la anga lililolenga Kiev na miji mingine ya Ukraine. Jeshi la anga la Ukraine limesema mkoa wa Kiev ndio ulio le uliolengwa zaidi. Mkuu wa utawala wa kijeshi katika mji wa Kiev, Serhiy Popko, anasema kwenye mtandao wa Telegram kwamba ndege hizo zisizo na rubani zilitokea katika maeneo mengi katika mkoa wa Lviv magharibi mwa Ukraine. Gavana Maksym Kozitskiv amesema Russia ilitumia ndege zisizo na rubani kushambulia kituo muhimu cha miundombinu ya mawasiliano na rais wa Nigeria Bola Tinubu amewateua wakuu wapya wa jeshi na usalama ikiwa ni maamuzi muhimu kuchukua tangu kwapishwa wake mwezi uliopita. Tinubu mwenye umri wa miaka 71 alichukua utawala kutoka kwa Muhammadu Buhari tarehe 29 Mei kufuatia wa ushindi wake katika uchaguzi wa Februari ambao matokeo yake yalipingwa mahakamani na vyama vya upinzani. Kwa badili ya wa wafanyakazi kwenye dhifa muhimu ni jambo la kawaida kwa marais wapya wa Nigeria, lakini tinubu aliahidi kulipa kipaumbele suala la usalama wakati nchi hiyo inakabiliwa na ghasia katika majimbo kadhaa <tipos> nadi uh, huyo anaitwa the storyteller huyo. Mhm. Uh -huh. mambo yake ni mazito kweli kweli na hicho kitu. Mhm. Naisha. Uh, naisha. Naisha. Naisha. Naisha. Naisha. Mambo ni mazuri anakuambia. Najaribu kutafakari jina. Tafakari naisha. Mm, naisha. Okay. Eh? Okay. Uh kitu. Haya, tunasonga mbele. Eh, tunasonga mbele kuelekea ndani ya matangazo ya VOA Express na moja kwa moja tunaelekea katika barazani barazani. Je, hatua ya Tanzania kuwapokea wanafunzi wa chuo kikuu cha Sudan waliotoroka mapigano, ambao sasa wataendelea na masomo katika hospitali ya taifa ya Muhimbili inatoa mfano gani kwa mataifa mengine ya ukanda huo? E, a wanafunzi wameleta shughuli kwelikweli kwenye mitandao hmm. ya kijamii. Tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. E, karibu, tueleze jina na unapiga simu kutoka wapi na nini mchango wako kwenye hili. E, asante e. Mimi kwa jina naitwa Kanuti Liambo, niko Mbeya, kusini mwa Tanzania. Mimi nadhani kitendo kilichofanywa na Tanzania ni kitendo cha kuungwana sana, kwa sababu yaani wameamua wameona kwamba wanafunzi wale walio walioenda katika chuo cha mwingili kuendelea na masomo watapoteza muda mwingi, na kitendo kilichofanywa ni kitendo cha kuigwa na Tanzania na hata pia mataifa mengine yanatakiwa kuigwa kitendo hicho kwa sababu wameona wanafunzi wale watakaa, halafu wakati kule walikuwa wanaendelea na masomo ni bora wawasaidie. Kwa hiyo mi nadhani kwamba kitendo hicho wamefanya ni kizuri na kinatakiwa kuigwa na mataifa mengine ya Afrika Mashariki na duniani kote kwa ujumla. Asante sana kwa maoni yako. Naamini na, na wewe hautotaka kuumwa alafu yeah, unganganize upeleke hospitali ya taifa ya Muhimbili tu kwa kweli, kwa sababu pale mm, wapo ni mafunzoni, wanaendelea na masomo mm. Lakini kwa sababu hata kama kuna wagonjwa watakuwepo, kuna madaktari ambao ni wazoefu wa pale mm, maanake wale ni wanafunzi watake watakuwepo, kuna, wata kuna madaktari wazoefu wataendelea na matibabu kama kawaida. Asante sana ndugu yangu kwa hayo, basi twende moja kwa moja kwenye na eh, na yale na ambayo yamejibiwa ya yamejibiwa idi mengi humu ndani eh. <laughs> kama unavyosema kwenye mitandao yamesambaa picha zao, lakini pia kwenye Facebook yetu wamejibu watu wengi sana bila mm -hmm, shaka. Naanza naye basi Calvin Mwita wake na Nairobi, Kenya anasema ni jambo zuri sana, huu ni undugu na ujamaa kwa kuwa wameona Tanzania bado ni in nchi inaamini, na ndivyo Mungu anapenda tuishi hivyo, jamani. Huyu hapa ni Mutabazi Mshumba anasema ni jambo jema. Kwanza neno ukimbizi lisitawale kwenye maisha yetu, tutambue sisi sote tuliopo duniani ni wakimbizi, kama si leo, kesho. Kinachotakiwa, mwanzio akipata matatizo, mwite nyumbani kwako, mpe matumaini, faraja na usiache ajihisi ayupo nyumbani kwake, au anyamaze e, matatizo aliyoyaacha nyuma. Tukifanya hivi, dunia kila binadamu hataishi kwa woga na dunia itakuwa na furaha. Haya, Ismaili Saki akiwa kule Mande wa Singida, Tanzania, anasema ni jambo zuri sana hili. Mimi naamini siku zote wa Tanzania ni wapole na tunapenda wageni, na isitoshe nchi yetu ni ya amani sana, na kuwepo kwa wanafunzi wa Sudani ni sehemu ya kukuza utalii wa nchi yetu, maana wakimaliza masomo wataitangaza nchi yetu. Nam, sasa moja kwa moja tuelekee hmm, katika burudani ya muziki. Asley anakuambia leo na kesho. Mi nakumbuka shule tukuwa tukiitwa jina Idi Ligongo, unasema hmm, jana na leo. Sasa hapa ye anakuambia leo na kesho, kesho. Aya, leo <laughs> na kesho, pata vitu <laughs> msikilizaji <laughs> basi ni Asley Asley huyu mm -hmm. Eh, alikuwa ametoka kwenye lile kundi la Mkubwa na Wanawe no. ambao waliunda kundi la Yamoto Band akiwa pamoja na Maro Mboso ambaye sasa hivi anafahamika kama Mboso mm -hmm. Eh, akiwa na Enock Bella na Beka, sasa wakaamua kujitenga, kila mtu Eh, kama ambavyo tutangazia hapa sauti, so mhm mm, alafu hivi unajua hii ngoma inavyopigwa mm. Ni ma, ma, ma, ma, ili mirindimu ya Afrika Kusini ya mambo zamani, ukiacha mm, ya mambo ya sasa hivi, unaweza kusema muziki wa kusini mwa Afrika kwa ujumla. Kwa ujumla eh. Hata ukienda Zimbabwe mm -hmm. E, hii beat utaisikia sana, he -he. Uta isikia uta isikia isikia sana na Eh, sana Zimbabwe. Eh, Oliver Mutukuti. Naam. Kabisa nyingi sana mm. Yeah. Hey, sana sana. Sana, zilikuwa zina gita moja kali. Kitu kama kama haraka anapiga. Mungu amrehemu. Na mimi mm -hmm. Eh, nakumbuka nakumbuka pia Pat Shange wa Afrika Kusini katika jimbo kama hili. Hii ilikuwa inapigwa sana, imetamba sana bila shaka. Sweet, Sweet Sweet mambo ya Mama. Mama. Sio mchezo. Haya, tunasonga mbele ndani ya VOA Express na moja kwa moja hivi sasa tuelekee katika yale masuala ambayo yanavuma katika mitandao ya, ya kijamii. Kabla hujavuma, aha, kuna kitu kitu hapa hapa mambo ya BMJ Muridhi. Ha, hao. Hao, hao. Ha, nasema, ha, hmm. BMJ Anasema nataka kutafakari. Ah, tafakari nini leo? Anatuambia kwamba uh, anaangazia jinsi unajua siku hizi kuna ujumbe mfupi wa simu SMS. Mhm. So, badilisha kwa kiasi kikubwa jinsi wanadamu wanavyowasiliana. Maana kuna takwimu pia amezitafuta hapa, zikionyesha mabilioni anatumwa kila siku. Kwa sababu hili, utaona wewe unaweza ukaa kwenye simu, humpigi mtu simu. mm -hmm, ukijiuliza hivi, mara ya mwisho ulimpigia mtu simu, kupiga stori au kukaa kwenye simu, inakuwa kidogo, imekuwa tofauti. Ujumbe umeingia sana kwenye watu kutumia ujumbe kuliko kupigia na simu. Basi tumsikize BMJ Urithi. Excuse me boss. You have a text message. Kutuma au kupokea ujumbe mfupi wa simu maarufu SMS ni jambo ambalo limekuwa nasi kwa miaka kadhaa sasa. Leo hicho huwa ni kitendo ambacho wakati mwingine huwa tunakifanya bila kufikiria. Uwezo wa kutuma SMS unaelezwa na wataalamu kama ulio na manufaa na pia athari zake ikiwa ni pamoja na kurahisisha mawasiliano kote duniani kuwatenganisha watu kwa sababu ya kupunguza haja ya kukaribiana, na pia kusababisha ajali, baadhi zikipelekea hata watu kupoteza maisha yao. Lakini ilikuwaje tukafika hapa? Turudi nyuma kidogo. Ilikuwa tarehe tatu mwezi Desemba mwaka 1992 ambapo mhandisi wa kampuni ya mawasiliano ya Uingereza, Vodafone, Neil Papworth alituma ujumbe mfupi wa kwanza kabisa katika historia, aliyeandika maneno Merry Christmas na kuyatuma kwa mwenzake katika kampuni hiyo Richard Jarvis. Hapa Papworth anaeleza katika mahojiano na shirika la habari la Associated Press, I started, networks... anasema, nilipoanza ulikuwa ni wakati ambapo mfumo wa mawasiliano ulikuwa unaanza kubadilishwa kutoka ule wa zamani kuingia kwa ule wa dijitali ni wakati ambapo simu ya mkononi ilikuwa inatoshana na tofali. Kabla ya hapo, mawasiliano ya maandishi kwa njia ya kielektroniki mara nyingi yalikuwa ni kwa njia ya barua pepe, na hata mawasiliano kwa njia ya mtandao hayakuwa yameimarika wala kufahamika katika maeneo mengi duniani kama ilivyo kwa leo. Kwa mfano, kompyuta zilichukua muda kabla ya kumwezesha mtumiaji kuingia mtandaoni. Ujumbe ulotumwa na Papworth ulibadilisha kabisa jinsi ulimwengu umekuwa ukiwasiliana kuanzia hapo. Kwa mujibu wa jarida la sayansi la Marekani AAAS, jambo ambalo halikujulikana takriban miaka 30 iliyopita ni dhahiri kwamba limebadilisha kabisa jinsi walimwengu wanavyowasiliana katika sehemu mbalimbali mbali kote duniani. Tangu siku hiyo tarehe tatu mwezi Disemba mwaka 1993 trilioni kwa trilioni za jumbe fupi zimetumwa. Kwa mfano, mwaka jana pekee zaidi ya jumbe trilioni 8 zilitumwa. Na hiyo kwa mujibu wa takwimu za majarida ya kisayansi inaashiria takribani jumbe bilioni 23 kwa siku, sawa na jumbe elfu mia tatu kwa sekunde moja. Tafakari hayo. Haya, Idi Ligongo, naambua simu ilikuwa ni sawa na tofali miaka hiyo. Unakutana kitu kinaitwa Nokia ni mzigo kweli kweli, unaubeba wa simu sasa hivi <laughs> simu imekuwa vidogodogo sasa <laughs> alafu watu wanatumiana ujumbe papa, yani kitu ambacho hakikutarajiwa. Sasa mm -hmm. eh? hivi ujumbe wa simu hidi, unaweza kuta mtu amekaa na mwenzake hapo kwenye meza moja, lakini auongei, lakini kumbe wanaongea kwenye simu kwa kutumia ujumbe mm -hmm. kwa hiyo ujumbe kwa hakika uh, umechukua sehemu kubwa sana ya maisha yetu na nafikiri umekuwa pia ukisaidia kwa sababu, mara nyingine unakuta huko mahali ambapo huwezi kuongea, lakini unaweza ukatuma ujumbe na mtu akapata vizuri, mkawasiliana. Basi tuangalie hili yanayojiri haraka haraka kwenye mitandao kabla ajaenda kwenye swali la leo. Naam, kwenye mitandao eh, kikubwa zaidi kama tulivyokuwa tumegusia hapa zile, hili swala la wanafunzi nam, eh, wa udaktari wa Sudan ambao wa, wa wamekwenda kumalizia elimu yao pale katika chuo kikuu cha tiba na afya Muhimbili mm. eh, Dar es Salaam Tanzania, unaambiwa imeleta mzozo kweli, kwa sababu vijana wengi wanasema sasa huu ndio wakati wa kusema unaumwa ili uende eh, chuoni pale ama hospitali Muhimbili, kwa sababu sasa hivi walio wengi wako mwaka watano wanafanya mafunzo yale Aha. kwa vitendo, unajua udaktari so mwaka watano, sababu wako kwenye wadi sasa, eh, eh, like. sasa watu wanataka oh. kulazwa wakutane, maanake vijana mm. wanadai kwamba nah. Eh, ni vizuri kuongeza ushirika ukawa mzuri zaidi mm. <laughs> <laughs> Kwa hiyo hili swala limevuma sana. Picha mbalimbali zina Sibitia wasifu mbali eh, mabinti wa Kisudani kwamba ni wazuri warembo, alafu huweziamini kwamba ni madaktari Haya, huwezi kuamini Baraka, lakini ndio hivyo, huo ndio ukweli halisi uliopo. Ikiwa siku hii ya wakimbizi duniani, msikilizaji, usikose kuungana matangazo yetu ya jioni, tukimulika zaidi umuhimu wa siku hii na yale yanayojiri, hali kadhalika matangazo ya kwa undani. Usikose basi kuungana na wenzangu. Jina langu ni Sandy Shomari, Upendo Pila, Ida Isa ndani ya nyumba na wenzangu Idi Gongo, tunawambia kwaheri kwa sasa na kitu hicho cha