haksa waxaan wa kasoqata dedeed malahen hii ni idhaa kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc jina langu jinalangu harrison kamau na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne tarehe 20 Juni mwaka 2023. Tunasikika kupitia redio zetu shirika zinazosikika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Radio Free Africa pamoja na radio, Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni <mulia> kwenye matangazo yetu hivi leo, ulimwengu waadhimisha siku ya kimataifa ya wakimbizi. Ni zipi baadhi ya changamoto zilizopo miongoni mwao? Tunaishi kama nyama, tunakula kwa shida. Mwenye hana komini ya hana hata ka kitu kamoja, anaishi kama nyama. Utaishi namna gani? Hata na wandugu zetu ambao wana jinsi ya hawazi kutusaidia, utanisaidia mara pili, mara tatu na katika taarifa nyingine, mkuu wa shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi anasema kwamba idadi ya watu waliokimbia mapigano nchini Sudan kufikia sasa ni zaidi ya nusu milioni. Basi hayo na mengine mengi utasikia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye mwenzangu hapa Patrick Nduimana. Umoja wa Mataifa unaadhimisha siku ya wakimbizi duniani wakati ambapo chuki dhidi ya wakimbizi inaongezeka na, na hivyo umoja huo unatoa wito kwa watu kuheshimu ujasiri na michango ya jamii za watu waliohamishwa kutoka makazi yao na vita, mateso, ukiukwaji wa haki za binadamu, mabadiliko ya hali ya hewa na ukatili mwingine. Siku ya wakimbizi ya mwaka huu inaangazia hali mbaya ya wakimbizi 35 milioni 354 na wanaotafuta hifadhi juu ya mahitaji yao na haki za kisheria na usalama wao kote duniani. Katika kuadhimisha siku hiyo, maafisa wa Umoja wa Mataifa wanatoa wito wa kuchukuliwa hatua madhubuti za kuboresha hali ya wakimbizi na jamii zinazowahifadhi. Wanatetea pia suluhu ambazo zitawapa wakimbizi fursa ya kujijengea mustakabali mzuri wao wenyewe na wa familia zao. Niko hapa kuuambia ulimwengu wote kwamba tunaweza na lazima tuongeze juhudi ili kutoa matumaini, fursa na suluhu kwa wakimbizi popote walipo, amesema Filipo Grandi, kamishina mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR katika maadhimisho ya siku ya wakimbizi duniani huko Kalobei nchini Kenya. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa nalohudumia wakimbizi Filipo Grandi leo Jumanne amesema idadi ya watu waliokimbia mapigano nchini Sudan hivi sasa ni zaidi ya laki tano huku watu milioni mbili wakiwa ni wakimbizi wa ndani. Sudan inakumbwa na mzozo tangu wa Aprili 15 huku jeshi linaloongozwa na Abdel Fatah al Burhan likipambana na kikosi cha dharura RSF kinachoongozwa na makamu wake wa zamani Mohamed Hamdani Dagalo. Ikiwa, hatusa, ikiwa hatuta sitisha mtoto wa bunduki, watu wataendelea kukimbia, amesema Grandi. Grandi alikuwa akizungumza katika siku ya wakimbizi duniani siku moja baada ya wa wafadhili kwenye mkutano wa Umoja Mataifa kutoa ahadi ya karibu dola bilioni moja na nusu kukabiliana na mzozo wa kibinadamu nchini Sudan na kuzisaidia nchi jirani zinazohifadhi wale waliokimbia mapigano hayo. Tume ya wataalamu wa Umoja Mataifa imesema leo Jumanne kwamba kundi lenye silaha la Uganda ambalo liliua zaidi ya wanafunzi 40 wiki iliyopita linaongeza operesheni zake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kupata ufadhili kutoka kundi la Islamic State katika jimbo la Kivu Kaskazini. Operesheni itwayo Shujaa dhidi ya kundi hilo ilikuwa na mafanikio hata hivyo adf iliendelea kujiimarisha mbali na majimbo ya kivu kaskazini na ituri na kuendelea kufanya mashambulizi mabaya dhidi ya raia ripoti hiyo imesema kundi la allied democratic forces adf lilianzisha uasi nchini uganda lakini limekuwa na ngome katika nchi jirani ya drc tangu mwishoni mwa mwaka 1990 lilijiunga na islamic state tangu mwaka 2019 adf iliua wanafunzi 41 katika shambulio magharibi mwa Uganda karibu na mpaka wa DRC siku ya Ijumaa usiku. Licha ya operesheni za pamoja za jeshi la Uganda na jeshi la DRC dhidi ya kundi hilo, ADF imekuwa ikituma wapiganaji kupanga mashambulizi kwenye mamia ya kilomita mbali na eneo lake la kawaida la operesheni zake mashariki mwa Kongo. Wataalamu hao wamesema katika ripoti yao kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Baraza la kijeshi linalotawala nchini Mali limeomba waongoza mashtaka kuchunguza ofisi ya walinda amani wa Umoja Mataifa kwa tuhuma za ujasusi baada ya kutoa ripoti iliyodai kuwa mamia ya watu waliuawa wa na wanajeshi wa Mali pamoja na washirika wao wa mwaka jana. Kupitia taarifa iliyochapishwa kwenye mitandao ya kijamii mapema leo, ofisi ya mwendesha mashtaka imesema kwamba idara inayohusika na ugaidi na uhalifu wa kimataifa imepokea mashtaka kutoka kwa serikali dhidi ya wajumbe wa Umoja Mataifa wa MINUSMA. Harison Kamau anaarifu zaidi. Ripoti iliyotolewa mwezi uliopita na kamisheni ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA ilisema kuwa takriban watu 500 waliuawa na jeshi la Mali pamoja na wapiganaji wa kigeni. Kitengo cha haki za binadamu cha MINUSMA kilichunguza matukio kwenye mji wa katikati wa Mura kati ya Mei 27 na 31 mwaka 2022 idadi iliyotajwa na OCHA inachukuliwa kuwa ni ukatili wa hali ya juu zaidi kutendwa nchini Mali tangu wakati wa uasi uliofanywa na wanamgambo wa Kiislamu mwaka 2012. Ripoti hiyo pia ni yenye ukosoaji mkubwa zaidi dhidi ya jeshi la Mali pamoja na washirika wake. Malalamiko ya utawala wa kijeshi kupitia taarifa yanaeleza kuwa wanajeshi wa MINUSMA au washirika wake walihusika kwenye uhalifu ikiwemo ujasusi kudhuru utendakazi wa wanajeshi na wanahewa kwa kutumia stakabadhi za uongo pamoja na kuhujumu usalama wa nje wa serikali. Utawala wa kijeshi wa Mali Mei 14 ulisema kwamba ripoti hiyo inapotosha na kwamba watu waliokufa ni wapiganaji wa kigaidi, neno ambalo kwa kawaida linatumika kuelezewa na mgambo wa Kiislamu. Utawala wa pia umedai kwamba Umoja wa Mataifa ulitumia mfumo wa satellite kukusanya taarifa bila idhini ya serikali, kusema kwamba huo ni ujasusi na uchunguzi usio stahili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Fulgence Kayishema, mmoja watoro wa mwisho waliokuwa wanatafutwa kwa kuhusika kwao katika mauaji ya kimbari ya 1994 nchini Rwanda, ataomba hifadhi nchini Afrika Kusini, ambako amekuwa akiishi kwa miongo miwili, wakili wake alisema Jumanne. Maagizo yangu ni kuomba hifadhi katika jamhuri ya Afrika Kusini, wakili Johan Smuts aliyeambia FP baada ya Kaishema kufika mahakamani mjini Cape Town. Smuts amesema mteja wake anahofia usalama wake ikiwa atarejeshwa nchini mwake. Kaishema ambaye alikuwa anatafutwa na wachunguzi wa Umoja Mataifa alikamatwa mwezi uliopita katika mji wa Paarl katika mkoa wa Afrika Kusini wa Cape Winelands. Inadaiwa alishiriki katika moja ya matukio ya mwagaji damu mkubwa mauaji halaiki wakati maelfu ya wanaume, wanawake na watoto ambao walikuwa wametafuta hifadhi katika kanisa waliuawa kikatili. Wizara ya ulinzi wa Ukraine Jumanne ilisema wanajeshi wake walidungua ndege zisizo na rubani 32 kati ya 35 zilizotengenezwa Iran ambazo zilitumiwa na Rasia katika shambulio la anga lililolenga mji wa Kiev na miji mingine ya Ukraine. Jeshi la anga la Ukraine limesema mkoa wa Kiev ndio uliolengwa zaidi. Mkuu wa utawala wa kijeshi katika mji wa Kiiv, Serhiv Popko, amesema kwenye mtandao wa Telegram kwamba ndege hizo zisizo na rubani zilitokea katika maeneo mengi. Katika mkoa wa Liviv magharibi mwa Ukraine, gavana Maxim Kosiskiv amesema Rusia ilitumia ndege zisizo na rubani kushambulia kituo muhimu cha miundo mbinu ya mawasiliano. Maafisa katika mji wa Zaporizhia wameripoti pia mashambulizi ya makombora ya urusi kwenye miundombinu ya mawasiliano na maeneo ya kilimo. Jaji katika mahakama ya serikali kuu ya Florida ameamua kuwa kesi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, anayekabiliwa na mashtaka ya kuchukua kinyume cha sheria nyaraka za siri za serikali kuhusu usalama wa taifa, itasikilizwa tarehe 14 Agosti. Katika uamuzi wa leo, jaji huyo amesema hoja zote kabla ya kesi kuanza kusikilizwa lazima ziwasilishwe ifikapo tarehe 24 Julai. Trump alikanusha mashtaka dhidi yake alipofika mahakamani mapema mwezi huu mjini Miami. Trump amekuwa rais wa kwanza wa zamani wa Marekani kukabiliwa na mashtaka kama hayo, wakati baraza la mahakama ya Miami lilipomfungulia mashtaka 37 yanayohusiana na kuhifadhi vibaya nyaraka za siri za serikali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo, ni kwamba serikali ya Kenya mapema leo imeelezea dhamira yake ya kuendelea kuwawezesha wakimbizi na kuhakikisha wanakaa kwa watu kwa utu ndani ya mipaka ya Kenya, wakati serikali ya Marekani inasema inaunga mkono juhudi za Kenya za kubadilisha kambi za wakimbizi kuwa makazi jumuishi. Kenya itatekeleza mabadiliko ya kambi ya Kakuma na Dadaab kuwa makazi ya kudumu na kusaidia kujitegemea kwa zaidi ya wakimbizi 6 waliopo nchini, kama anavyotuarifu Kennedy Wandera. Jumanne jijini Nairobi, wakati wa maadhimisho ya siku ya wakimbizi duniani yanayofanyika kila mwaka Juni tarehe 20, serikali ya Kenya imeelezea mpango wake wa kubadilisha kambi za wakimbizi za Kakuma na Dadaab kwa makazi ya kudumu na kusaidia juhudi za wakimbizi wapatao laki sita walioko nchini Kenya kujitegemea kupitia uimarishaji wa mazingira wezeshi na ushirikishwaji wa kijamii na kiuchumi kwa wakimbizi hao. Serikali ya Rais William Ruto inaeleza kuwa itaendelea kuwawezesha wakimbizi na kuhakikisha wanakaa kwa utu ndani ya mipaka yake. Mkuu wa Mawaziri Musalia Mudavadi, katika mkutano uliohudhuriwa na balozi wa Marekani nchini Kenya Meg Whitman, kamishina mkuu wa shirika la wakimbizi duniani UNHCR Filippo Grandi na mkurugenzi mtendaji wa UN Habitat Maimuna Muhamed Sharif ameeleza kuwa serikali ya Kenya na nia ya kuweka mazingira wezeshi ambayo yanaunga mkono ushirikishwaji wa kijamii na kiuchumi wa wakimbizi na juhudi za pamoja za kujenga ustahimilivu wa jamii zinazowapokea. Aidha, Mudavadi ameeleza kuwa kama zilivyo nchi zinazowapa hifadhi wakimbizi duniani, Kenya inalenga kupunguza utegemezi wa msaada wa kibinadamu kutoka kwa serikali na mashirika mengine ya kibinadamu na kuwafanya wakimbizi wajitegemee na washirika muhimu katika ukuaji wa uchumi wa Kenya na vilevile kuwarejesha nyumbani kwa hiari katika nchi zao When kwa sasa Kenya ni taifa la 13 lenye wakimbizi wengi duniani na la tano barani Afrika. Jimbo la Turukana ni nyumbani kwa zaidi ya wakimbizi laki tatu katika kambi ya wakimbizi ya Kakuma na kwenye makao jumuishi ya Kalobei. Somalia kwa asilimia 56, Sudani Kusini kwa asilimia 30 na nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa asilimia 7 ndiyo vyanzo vitatu vya juu vya idadi ya wakimbizi wanaoishi nchini Kenya. Nialdeng, raia wa Sudan Kusini na mkimbizi aliyekuwa akiishi katika kambi ya wakimbizi ya Kakuma kwa miaka kumi anasistiza kuwa hatua ya kuwapa makazi ya kudumu wakimbizi hao ni muhimu mno. Uh, wakikuwa kwa settlement watakuwa na opportunity ya kujenga maisha. Kama mtu anataka kufanya biashara, anaweza fanya biashara, anaweza pata documents za kwanza biashara. Kama mtu anataka kupata kufanya kazi, anaweza pata uh, kazi. Kama mtu anataka kutoka maybe settlement akuja uh, pale kama Nairobi pia Uh, maybe aende shule atafute uh, healthcare uh, anaweza kuwa nayo opportunity. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Basi tukiondoka nchini Kenya sasa, tuelekee huko DRC ambapo tunaarifiwa kwamba wakimbizi wanaopatikana katika kambi mbalimbali pembezoni mwa mji wa Goma, Kivu Kaskazini, wameungana na wengine duniani katika kusherekea siku ya kimataifa ya wakimbizi, wakati wakiomba amani kwenye vijiji vyao ili kujiepusha na kuombaomba misaada kila mara. Austel Malivika anatuarifu zaidi. <laughs> Ndakisa Ivon ni mkimbizi wa ndani anayekuwa na watoto sita katika kambi hii ya Kahembe wilani Nyiragongo, kaskazini mwa mji wa Goma, anasema kwa sasa anahuzunishwa kuona maisha yake ipo hatarini akipoteza uzito wake kila siku kukicha kutokana na maisha magumu hasa njaa kambini. Ivone alikuwa na kilo sitini na sita na leo ana uzito wa kilo 49. Kukosa chakula tulikuwa tunashikulia kwetu me depui tufikie umu Kulala mubaya tuliachana matela huku tunalala kukamukeka kumaivu. tupokeleshe Croix Rouge mabashe na chungu, basi hakuna kitu engine etulishapokea. Hapa kambini nakutana na mama Furaha aliase akikaa katika hema yake akifikiria mambo mengi, kuona mumewe ni mgonjwa wa malaria, akiwa hana uwezo wa kupata matibabu, japokuwa yeye alikuwa akihudumia familia yake kambini. Miye matatizo yenye niko nayo bwananga, alikuwa anaenda, mi napata rasio leo hii, kwaja na gonjwa sipate rasio hapa njio, maana mi naingia mumawazo ya mingimingi, mi napenda mi naona kama na anapona omwe nirudie nyumbani, chenye kina nisumbua nikuona bwana wangu anakonja, anagonja, anakosa dawa. Sasa hapa njio maana niko na mawazo ya mingi, watete viko wanakufa na njala hapa. Tunapenda turudie kwetu nyumbani, hata kama kule vita ni ya mingi, omwe turudie mwa ile vita, kila mtu aende ikara kwake. Gashoki Mboni Alexi ni mzee wa miaka zaidi ya ishirini alipatwa na risasi wakati alikuwa akijaribu kukimbia mapigano lakini kwa sasa bado hajapata watu wa kumsaidia kupata tiba na risasi bado zikibaki mwilini mwake japo alikimbia wilayani Ruchuru akiwa kambini. Kwa sasa rais, akamate hatua, turudi kwetu vijijini, tukawahi kuwahi kuishi kwenye, tutapata hata lihole, tunapata hata kiazi lakini angalia hapa, tuna nini? Tunaishi kama nyama, tunakula kwa shida, mwenye hana komini ya hana hata ka kitu kamoja, anaishi kama nyama. Vijana kwa upande wao wakisema watalazimika kurudi kwenye vijiji vyao vinavyodhibitiwa na waasi wa M23 kwani serikali imeshindwa kurejesha usalama kwenye vijiji. Wale wasudobe mnaleta hawaende timiza, asi wakimbizi warudie kwao Sie tunahitaji amani, turudie njo kwetu kuvilashi, hakuna chingine chetunahitaji chakula, wache chingine chote, wache sieche, tunahitaji ni amani, turudie kwetu, sie tuko bezenje, turudie kwetu. Huku wakuu wa kambi wakiomba serikali na mashirika mengine kuendelea kusaidia wakimbizi, hasa kuwapa maji na chakula vilevile vile huduma nyingine. Habimana Batiste ni mkuu wa kambi ya Kahembe wilayani Nyiragongo ambako hakuna tena maji na tiba. Bila maji, hakuna kuishi, kwa sababu maji yanatushughulikia kuwa na usafi. Una wakati mama hana maji, hawezi kujua kutunza mwili wake Wakati hatuna maji, hatutapata namna ya kufua nguo. Tunahofia kuwa watu wataisha na, na vifo mbalimbali mbali kutokana na magonjwa ya kuambukiza sababu ya kukosa maji, kukiwa swala la ubakaji na watoto kutokwenda shuleni. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Basi, tukitoka DRC, serikali ya Tanzania imetangaza utaratibu mpya kuanzia Julai mosi wa uuzaji, ununuzi na urasimishaji wa bidhaa za mazao ya kilimo, lengo likiwa ni kuimarisha biashara na kuwalinda wafanyabiashara wa ndani dhidi ya wale wa nje. Hilo linatokea kukiwa zimepita uh, wiki kadhaa malori ya mahindi yakiwa yamekwama katika mpaka wa Namanga, Tanzania kati ya Tanzania na Kenya. Basi Id Ligongo mwenzangu amezungumza na mwakilishi wa chama cha wasafirishaji mkoani Arusha, Zainabu Adhumani na akamuuliza wamepokeaje hili na ni nini kimefanya au kupelekea hatua hiyo. hili hi, tangazo tumelipokea lakini hajapo kashinga kwa, kwa, kwa upande kidogo, kwa sababu unajua sisi ni wafanyabiashara na wakulima wanalima kwa ajili ya wafanya biashara, lakini yote imepelekea, kuna baadhi ya wafanyabiashara walikuwa kidogo sio waaminifu. Mimi nikizungumzia kama upande wa transport, Mheshimiwa waziri wa wa wizara ya kilimo, Mheshimiwa Bashe alitoa tangazo akasema, mfanyabiashara yeyote wa mahindi ahakikishe anakuwa na kibali kabla mahindi hayo hayajafika mpakani lakini, ikaonekana kuna baadhi ya wafanyabiashara wali-just kama walipuzia kidogo, wakapeleka mahindi mpaka pale boda bila kibali, na wengine walionyesha wana kibali ziko valid, lakini kumbe zile ziletanji zilizoandikwa pale tayari alishavukisha. Sasa hapo ndo ilipokuja changamoto hiyo, na kile ambacho kinaendelea na pengine umetoa picha kamili ya kwa sababu gani labda, uh, malori yamekuwa yakizuiliwa kuvuka mpaka hasa katika mpaka wa Namanga wa Tanzania na Kenya, lakini kwa hili ambalo yeah, uh, limewekwa bayana, nyinyi kama wasafirishaji pamoja mna kufanya kazi na wafanyabiashara, uh, hili mnaona litaondoa yeah, tatizo hili ambalo lipo kwa hivi sasa. Nilifanya mawasiliano na wizara husika, walisema wako kwenye mchakato wa kuweka miundo mbinu mizuri, na haswa ya vibali, na hili la kuzuio la kuzuia mahindi yasiende au ya vyakula visiende nje, ni kwanza, mama alitaka nchi yetu ijitosheleze na vyakula then baadaye tuangalie namna gani wataboresha hiyo system ya kupitisha hiyo mahindi au vyakula, na pia kwa gredi ile nzuri inayotakikana biashara hii ili iende vizuri, itokane mahindi ni mazuri na yako kwenye gredi inayotakiwa kimataifa, ndo yavushwe. Kwa hiyo bado tunaendelea na hiyo changamoto, tunafanya majadiliano na serikali tuone serikali ishajitosheleza kile kiwango chake cha chakula kinachohitajika ndani, obviously watatuachia wafanye biashara, tuendelee na biashara, lakini kwa sistimu nzuri ambayo inaeleweka. Nini hasa ambacho kinaweza kufanyika kama suluhisho la kudumu, kwa sababu swala hili limekuwa likijirudiarudia kwa mara nyingi sana? la kudumu ni itabidi tunaendelea na majadiliano, hasa wafanyabiashara pamoja na serikali na wizara husika, ili baadaye tuje na solution ambayo ni ya moja kwa moja, na kama ni sheria pia ziwekwe za moja kwa moja, si kila mwaka swala hili lijirudie. Lakini kunaonekana hapo katikati kuna kidogo watu si waaminifu, kihivo ndio kidogo wanavuruga hizo biashara, lakini bado tunaendelea kuongea na wizara husika ili kutafuta solution ya kudumu ili wafanyabiashara supate shida wala kusiwe na udanganyifu wowote, basi biashara ifanyike vizuri. Ni Zainabu Adhumani Mzeja, mwakilishi wa chama cha wasafirishaji, akizungumza na VOA kutoka Arusha, Tanzania. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Kenya ambako tunaangazia ukeketaji wa wanawake na wasichana ni kati ya tamaduni zinazopigwa vita kwani zinakiuka haki za mtoto wa kike na pia kumsababishia madhara ya kiafya nchini Kenya. Takwimu za utafiti za wizara ya afya mwaka 2022 zinaonyesha kwa asilimia 15 ya wanawake wamekeketwa, hii ikiwa ni ishara nzuri ya kupungua kwa visa hivyo baada ya ile ya asilimia 24 mwaka 2018. Kama ilivyo katika mataifa ya Afrika, baadhi ya majimbo nchini Kenya yanaendeleza utamaduni huo, kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo. Ingawa takwimu zinaashiria kupungua kwa visa vya ukeketaji wa wanawake nchini Kenya, jimbo la Tana River, pwani ya Kenya, bado linakabiliwa na changamoto hiyo, licha ya kampeni na sheria kuwekwa dhidi ya tamaduni hiyo inayodhulumu wanawake. Madhara ya kukeketa wanawake hao yakidhihirika nyakati za kujifungua wengi wanalazimika kuzalishwa kwa njia ya upasuaji usio wa lazima, kutokana na kuzibwa kwa njia ya uzazi. Hii ikiwa changamoto kwa madaktari kumzalisha mama kwa njia ya kawaida. Hawa Abdul Ghafur ambaye ni daktari na mratibu wa masuala ya jinsia ya jimbo la Tana River, wanawake hupitia hali ngumu. Msichana wa miaka kumi na sita ambaye aliweza kuja kujifungua akiwa namekeketwa na alikuwa na hiyo tunaita ska. So msichana huyu ilikuwa hata ngumu sana kwa kumpima kujua yuko inchi ngapi, ili aweze kujifungua. So hata hichi kidole kidogo cha mwisho kilikuwa ni shida ya uh, madharubu kuweza kuinsert ili kujua huyu mama yuko vipi, akuwa adequate uh, kuweza kujifungua kawaida. So tulifanya hizo unnecessary cesarean section. Mbali na usumbufu wakati wa kujifungua, wanawake waliokeketwa hulemaa baadhi ya viungo, na wengine hupata ugonjwa nasuri, kwa kimombo fistula, ambapo hushindwa kuzuia haja ndogo. Na Stiha Abubakar aliyepitia ukeketaji, yeye sasa anaungana na wengine kupinga ukeketaji kutokana na makovu anayoishi nayo haswahaswa. Mimi mwenyewe nimelemaa kwa sababu ya FGM. Wakati tulikuwa tunaanzisha jamii, walikuwa wanatuchapa, kwa sababu wanatuambia kitu ambayo iko kwa dini, nyinyi hamwezi ongelea. Lakini hivyo hivyo hatujavunjika morali, kwa kutumia religious leaders ili tusichapwe na FGM i iishe hapa Tana River Mesai, na sasa hii ile kitu unajivunia imepungua. Tana River FGMC kama zamani ilikuwa 100%, sasa hii lakini imepungua ni kutokana na madhara kama haya ambapo Saadia Hussein, mhanga wa ukeketaji na mkurugenzi wa shirika la kijamii la Brighter Society Initiative, anaendeleza kampeni dhidi ya ukeketaji kwa kutumia viongozi wa dini, maafisa wa serikali wa nyanjani, vijana na kina nyanya wanaofanya kazi ya kukeketa. Saadia anasema kuwa ukeketaji unaoendelezwa Tanariva ni ule unaokata na kuondoa sehemu kubwa ya uke na hivyo kumsababishia mwanamke anayepashwa tohara madhara ya kiafya ikiwemo maambukizi katika sehemu zake za siri. Together we can really eradicate FGM because it's not our culture. Pamoja twaweza kumaliza ukeketaji wa wanawake e, kwa sababu si ya utamaduni wetu, na napinga wanaodai kuwa ni utamaduni wetu kwa sababu utamaduni unafaa kutumika kuwatambulisha, ila FGM inawacha kovu la maisha, na nataka kuomba kila mmoja wetu kuungana kupiga vita ukeketaji wa wanawake na huku ukeketaji ukihusishwa na dini ya Kiislamu, viongozi wa dini hiyo wamepinga utamaduni huo, wakisema kuwa hakuna kipengee cha dini kinachohimiza tohara ya wanawake. Wakikumbatia kampeni dhidi ya tohara ya wanawake, viongozi wa dini sasa wanahusisha hadi wanaume katika kampeni hiyo, ili wasaidie kuzuia wake zao kupeleka wasichana kupashwa tohara. Shekh Abdullahi Gudo ni mwenyekiti wa kamati ya kampeni dhidi ya ukeketaji Tana River. Uh, hawa viongozi wote ya kwamba mambo ya ukeketaji hayapatikani kwenye dini ya Kiislamu. Mara nyingi wanasema huwa wanakeketa kwa sababu ni dini ya Kiislamu. Sasa kama kiongozi ya Kiislam, mimi nimechukua hatua ya kuwajulisha watu wetu wa Tana River ya kwamba hii haipatikani katika dini ya Kiislamu. Hii vita nimeanza kitambo, tangu mwaka wa elfu mbili mpaka leo. Lengo kubwa sisi ni kuhakikisha ya kwamba viongozi wa dini kwanza wamejua ya kwamba hii haiko kwenye dini, akina mama, wazee. Na hapa tulipofikia, tunaona kidogo kuna mwelekeo. Ufafanuzi wa kidini kuhusu tohara ya wanawake ukiendelea kuzaa matunda. Tayari baadhi ya wanawake waliofanya kazi ya kukeketa wasichana wameasi kazi hiyo na sasa wanaungana na wengine kupiga vita ukeketaji. Esha Gutantu ni ajuza aliyeasi kazi ya kukeketa wasichana na wanawake miaka minane iliyopita katika jimbo hilo la Tana River. Sitarudia, mi nasema, inshallah inshallah, kama watu wote wako na moyo mmoja kama hii yangu, tupoteze hii mkeketaji, apotee kabisa, hata kwa jamii yangu na jamii ingine pia. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Muktasari wa habari za dunia. Mkuu wa shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi Filipo Grandi leo amesema idadi ya watu waliokimbia mapigano nchini Sudan hivi sasa ni zaidi ya laki tano huku watu milioni mbili wakiwa ni wakimbizi wa ndani. Tume ya wataalam wa Umoja Mataifa imesema leo Jumanne kwamba kundi lenye silaha la Uganda ambalo liliua zaidi ya wanafunzi 40 wiki iliyopita linaongeza operesheni zake nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kupata ufadhili kutoka kundi la Islamic State. Fulgence Kaishema, mmoja wa watoro wa mwisho waliokuwa wanatafutwa kwa kuhusika kwao katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda, ataomba hifadhi nchini Afrika Kusini, ambako amekuwa akiishi kwa miongo miwili, wakili wake alisema. Na baraza la kijeshi linalotawala nchini Mali limewaomba waendesha mashtaka kuchunguza ofisi ya walinda amani wa Umoja Mataifa kwa tuhuma za ujasusi baada ya kutoa ripoti iliyodai kuwa mamia ya watu waliuawa na, na wanajeshi wa Mali pamoja na washirika wao mwaka jana. Na wizara ya ulinzi wa Ukraine Jumanne ilisema wanajeshi wake walidungua wa ndege zisizo na rubani 32 kati ya 35 zilizotengenezwa Iran ambazo zilitumiwa na Rusia katika shambulio la anga lilolenga Kiivi na miji mingine ya Ukraine. Basi hapo ndipo tunafunga au kufika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na kwa niaba wote walioshiriki katika matangazo haya, produsa wetu Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud kutoka Washington. Jina langu Harison Kamau, tumekuwa na Efat Ndwimana, nikiwaacha na kibao hiki ambacho kina enzi wakimbizi, ikiwa ni siku ya kimataifa ya wakimbizi. Kwa heri ya kuonana. no,